หนี้ KTC เจ้าหนี้รายสุดท้าย

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12619 โดย jibcy
ขอเล่าประสบการณ์เส้นทางปลดหนี้ ที่ได้จากชมรมนี้ ขอบอกว่าสุดดดดดยอดดดดด ตอนนี้ก็ใกล้จะเป็นไท เหลือ เจ้าหนี้สุดท้ายแล้วเห้อ อีดนิดเดียวค่ะ

UOB CASH PLUS บัตรกดเงินสด ยอด 34,500 ปิด 15,000.00
UOB Black Card บัตรเครดิต ยอด 104,100 ปิด 45,000.00
City Bank Ready Credit ยอด 38,000.00 ปิด 18,000.00 แบ่งชำระ 2 งวด @ 9,000

KTC สีเขียว สินเชื่อบุคคล ยอด 34,400
KTC Cash Revolve สินเชื่อพร้อมใช้(บัตรกดเงินสด) ยอด 66,500
KTC Credit บัตรเครดิต ยอด 51,000

รวมๆ แล้ว ของ KTC เจ้าเดียว 151,900

และเมือวันที่ 19 พ.ค. 2555 มีเจ้าหน้าที่จาก KTC โทรมาแจ้งว่า ทาง KTC ได้ทำเดินการทางศาลแล้ว โดยสรุปใจความว่า ให้นัดขึ้นศาลในวันที่ 24 พ.ค. 2555 ถ้าคุณ jibcy จะดำเนินการปิดบัญชีทางเราจะระงับดำเนินการทางศาล และถอนฟ้องให้ โดยจะต้องชำระเงินให้ครบทั้ง 3 ใบ เป็นเงินทั้งสิ้น 135,000 ภายในวันที่ 23 พ.ค. 2555

พอได้ฟังตอนนั้นเลือดขึ้นหน้า เพราะ ตรูยังไม่ได้หมายศาล แล้วจะให้ขึ้นศาลได้งัยฟ่ะ เอางัยหล่ะที่นี่ เงินแสนจะหาได้งัย ไม่มีทางหาได้ในเวลานี้ เลยพูดเสียงแบบหงุดหงิดไปว่า เชิญไปฟ้องเลย จะดำเนินการอะไรก็เชิญเลย ใครจะมีเงินมาจ่่ายคุณได้ jibcy เลยวางสายใส่ค่ะ

วันที่ 22 พ.ค. 2555
ไปหาข้อมูลว่า KTC ได้ฟ้องศาลไหน ฟ้องแล้วหรือยัง แล้วขึ้นศาลวันไหนกันแน่ พอไปตรวจสอบดูที่ศาล ไม่มีชื่อเรา เอางัยดีหว่า เห้อทำงัยต่อไปหล่ะที่นี่

วันที่ 23 พ.ค. 2555
ให้เพื่อนไปที่ศาลแขวงไปตรวจสอบรายชื่ออีกครั้งว่ามีชื่อเราที่ศาลหรือไม่ ปรากฎว่าไม่มีอีก (ทำงัยดีหล่ะ ตกลงมันฟ้อง หรือยังไม่ฟ้อง หรือมันหลบยังงัยหล่ะที่นี่ คำถาม ฯลฯ)

เลยโทรไปขอคำแนะนำจากคุณ กอบัว เมือช่วงเที่ยง ให้โทรไปสอบถามกับทาง KTC ว่า ตกลงที่ฟ้องนั้น หมายเลขคดีดำ เลขอะไร (ต้องขอบคุณคำแนะนำที่ดี โล่งเลย)

พอโทรไปถาม อยากจะบอกว่า ทาง KTC ยังไม่ได้ฟ้องเลย (แอบโมโห แล้วทำไมถึงมาบอกเราว่าฟ้องแล้ว ) ทาง KTC จะดำเนินการฟ้องในวันที่ 24 พ.ค. 2555 นี้ และถ้าทางคุณ jibcy ไม่อยากให้ทางเราฟ้องคุณสามารถชำระเงิน 135,000 ภายในวันนี้เท่านั้นค่ะ เราถึงจะดำเนินการยกฟ้องให้คุณค่ะ งั้นคุณก็เชิญฟ้องเลยหล่ะกันค่ะ ดิฉันไม่มีจ่ายเงินก้อนขนาดนี้ (จริงมีคุยยาวกว่านี้ .........)

ตอนนี้ก็รู้สึกโล่งไปอีกนิดว่าสรุปคือ KTC กำลังดำเนินการฟ้อง ต่อไปนี้เราก็จะได้รอและก็เตรียมตัวขึ้นศาลต่อไป ขอขอบคุณกำลังใจ และคำแนะนำดีๆ จาก คุณ กอบัว ด้วยน่ะค่ะ

ว่างๆ จะมา update ให้อ่านใหม่ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12621 โดย jackTs
ถ้าเก็บเงิน Hair cut ไม่ทัน สำหรับหนี้รายสุดท้ายตัวนี้
ก็ลองไปพิจารณาดูเอาเองนะครับ...ว่าแนวทางใดที่จะเหมาะกับคุณ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12623 โดย jibcy
ขอบคุณค่ะ คุณ นกกระจอกเทศ

ว่าจะขอดูหมายศาล ที่ทาง KTC ฟ้องมาก่อนค่ะ แล้วจะนำไปปรึกษา คุณ อาไพโรจน์ ที่สวนลุม ว่าจะสู้คดี หรือ ยอมความ ดีค่ะไม่ทราบว่าจะทันหรือไม่ค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12628 โดย Champcyber99
เป็นหนี้ตัวสุดท้าย ก็มิใช้เรื่องใหญ่อีกต่อไปมีแนวทางให้แก้มากกว่าคนที่มีอีกหลายตัว จะผ่อนต่อเดือน หรือ ยอมความหน้าศาล ก็เริ่มต้นแบบขั้นต่ำสุดๆๆไม่มีดอกก่อน แล้วก็ h/c เจ้าหนี้รายนี้ลดน้อยแต่ของผมให้ศาลท่านพิพากษาเลย ได้ดอกมา 7.5 ครับ :P

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12672 โดย meawpung
ตอนนี้เจ้าหนี้รายนี้กะลังหน้ามืดครับ หนี้เสียตรึม

บัตรกรุงไทย
Finance
Overweight
ผลประกอบการขาดทุนมากกว่าคาด คาแนะนาพื้นฐาน: ขาย
เป้าหมายพื้นฐาน: 14.70 บาท
ราคา (11/05/12): 17.80 บาท
EARNINGS RESULTS
ต่ากว่าประมาณการของเราและตลาด: KTC รายงาน
ขาดทุนสุทธิไตรมาส 1/55 ที่ 155 ล้านบาท(ไตรมาส
ก่อนหน้ากิจการรายงานผลขาดทุนจานวนมากถึง 1.8
พันล้านบาท) ผลประกอบการต่ากว่าที่เราคาดไว้ว่าจะ
รายงานขาดทุนสุทธิ 20 ล้านบาทและต่ากว่าประมาณ
การของตลาดที่คาดว่าจะขาดทุน 38 ล้านบาทโดย
สาเหตุส่วนใหญ่มาจากการตั้งสารองหนี้สูญและหนี้สงสัย
จะสูญที่ 1.1 พันล้านบาท (เราตั้งสมมติฐานไว้ที่980
ล้านบาท)
ประเด็นหลักจากผลประกอบการ: สินเชื่อสุทธิปรับตัว
ลดลง 3% QoQ และ 4% YoY ส่วนต่างอัตราดอกเบี้ย
ปรับตัวเพิ่มขึ้น 0.58% QoQ และ 0.58% YoY จาก
19.89% ใน ไตรมาส 1/55 เนื่องจากบริษัท เริ่มกลับมา
เก็บดอกเบี้ยจากลูกค้าได้รับผลกระทบจากน้าท่วมในไตร
มาส 4/54 (ให้สังเกตว่า ธปท. อนุญาตให้ทุกสถาบัน
การเงินผ่อนปรณการชาระเงินในระยะลูกค้าของของ
สถาบันได้ถึง 90 วันเนื่องจากน้าท่วมใน ในไตรมาส
4/54)
บริษัทตั้งสารองหนี้ฯ ถึง 1.1 พันล้านบาทสาหรับไตรมาส
นี้เพิ่มขึ้น 22% YoY แต่ลดลง 49% QoQ การตั้งสารอง
หนี้ฯยังคงปรับตัวเพิ่มขึ้น YoY (แม้ว่าสินเชื่อจะปรับตัว
ลดลง) เนื่องจากการปรับโครงสร้างหนี้สาหรับลูกค้าที่รับ
ผลกระทบจากน้าท่วม ให้สังเกตว่าอัตราส่วน หนี้ที่ไม่
ก่อให้เกิดรายได้ต่อสินเชื่อรวมลดลงถึง 3.6% ณ สิ้น
เดือนมีนาคมจาก 5.2% ณ สิ้นปี 2554
แนวโน้ม: เรายังคงมองเชิงลบต่อแนวโน้มของบริษัทใน
ไตรมาส 2/55 โดยการกันสารองหนี้ฯ มีแนวโน้มที่จะ
ยังคงทรงตัวสูงอันเป็นผลมาจากการเร่งปรับโครงสร้าง
หนี้ เราไม่ได้คาดว่าสินเชื่อจะเติบโตในไตรมาส 2/55
เนื่องจากการแข่งขันจากธนาคารขนาดใหญ่ที่ทวีความ
รุนแรงสาหรับธุรกิจ (ซึ่งมีต้นทุนเงินทุนที่ถูกกว่า) และ
อัตราส่วนหนี้สินต่อทุนที่สูงของบริษัทที่ 9.5 เท่า ณ สิ้น
เดือนมีนาคม (ปรับตัวเพิ่มขึ้นจาก 8.8x ณ สิ้นปี 2554)
อัตราส่วนหนี้สินต่อทุนที่สูงทาให้คาดว่า KTC จะเพิ่มทุน
โดยข้อตกลงระหว่าง KTC กับทางเจ้าหนี้หุ้นกู้อยู่ที่ D/E
ที่ไม่เกิน 10.0 เท่า
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jibcy

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12682 โดย Ploylyly
ของผมก็มีเคทีซี ครับ แต่ยังไม่ฟ้องเลย หยุดมา 1 ปีแล้ว โทรมาคุย แต่ลดน้อยมาก

แล้วของคุณหยุดมาเท่าไหร่แล้วครับ

คุณก็เหลือตัวเดียวเองใกล้เป็นไทยแล้ว ยังงัยก็สู้ๆนะครับ แล้วอย่ากลับมาวังวนหนี้อีกนะครับ

:555:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12686 โดย mlek
มี KTC เหมือนกันค่ะ แล้วฟังข่าวเรื่อย ๆ นะคะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดี และยินดี(ล่วงหน้า)ที่กำลังจะเป็นไทในเร็ว ๆ ค่ะ เราเพิ่งหยุดเข้างวดที่ 3 เอง (ยังอีกยาววววววว)

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12695 โดย jibcy
KTC หยุด เมื่อ 30/04/2554 ค่ะ ก็ปีเดียว จะบอกว่า ดอกเบี้ย พุ่งเร็วมากเลย ช่วงแรกๆ ที่หยุด ก็โดนโทรศัพท์ มาทวง ทั้งที่ทำงาน เบอร์ส่วนตัว จนหูชา ไปประมาณ 3-4 เดือน ก็เบาแล้วค่ะ ไม่ค่อยโทรตาม

แล้วเห็นมาโทรทวงอีกทีก็ประมาณ มกรา 55 ซึ่งช่วงหลังน้ำลด ก็เลยโดนเราใส่ไปเหมือนกัน เพราะที่บ้านน้ำท่วม เห้อเจ้าหนี้ก็โทรท่วงหนี้ รู้ทั้งรู้ว่าเราอยู่ในเขตผู้ประสบภัยน้ำท่วม ที่บ้านน้ำสูง 1.8-2 เมตร ค่ะ กลุ่มใจมากเหมือนกัน แต่ jibcy ก็ยังผ่านมาได้ค่ะ มีเพื่อนๆ เจ้านาย ที่ดี คอยให้กำลังใจค่ะ

KTC เคยบอกส่วนลดมาแต่ละครั้ง ให้ลดน้อยมาก เลยไม่ได้ตกลงสักครั้ง ปล่อยมาเลยเป็นปี ตอนแรกคิดว่าเจ้าหนี้คงลืม ลูกหนี้คนนี้แล้วซะอีก เห็นหายไปนาน

แต่ Jibcy เป็นกำลังใจให้กับทุกคนน่ะค่ะที่เลือกเดินเส้นทางปลดหนี้ สู้ไปด้วยกันค่ะ ที่นี่มีกำลังใจคำแนะนำดีๆให้จริงๆๆค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12718 โดย Nok2865
คำแนะนำที่ให้ไป พี่บัวก็ได้รับการส่งต่อจากรุ่นพี่ๆ หนักบ้าง เบาบ้าง ก็เพื่อให้เราปลดหนี้ได้อย่างยั่งยืน
เว็บชมรมหนี้ฯ หลายคนไม่เข้าใจ ทำไมกรรมการ รุ่นพี่ถึงดุหนักหนา...
ก็เพราะมันเป็น "ชีวิตจริง" ไม่ใช่กระดานโพสชวนกันไปเที่ยว ไม่ใช่กระทู้ Review ร้านอาหารชวนชิม ใช้ชีวิตแบบเอาเงินของคนอื่นมาใช้ แล้วจบด้วยการเป็นหนี้บานเบิก
หลายๆคน เป็นหนี้ด้วยเหตุปัจจัยต่างกันออกไป ไม่ว่าจะเป็นความฟุ่มเฟือย สุรุ่ยสุร่าย บางคนก็มีเหตุจำเป็น พ่อแม่คนในครอบครัวล้มป่วย ต้องกดเงินออกไปรักษา ค่าเทอมลูก สารพัด
แต่มันผ่านไปแล้ว อยากให้มองที่ปัจจุบัน เราจะแก้ไขปัญหาหนี้ได้อย่างไร ให้มันหมดอย่างจริงๆจังๆ
ไม่กลับไปเป็นเหมือนเดิมอีก...
ตอนที่หยุดจ่ายใหม่ๆ ก็ถามตัวเองเหมือนกันค่ะว่า "เราจะทำได้ไหม, ทำได้จริงหรือ? "
แต่ด้วยความที่ไม่มีทางออกแล้ว และหนทางนี้น่าจะเป็นทางที่ดีที่สุดในการปลดหนี้
เห็นความจริงใจของรุ่นพี่ที่บอกเล่า เห็นความมีน้ำใจของเพื่อนๆในเว็บบอร์ด ทำให้ก้าวต่อก้าว มาได้เรื่อยๆ จนหมดหนี้
จึงอยากให้กำลังใจคนที่พึ่งจะเจอเว็บ
คนที่เดินไปได้ก้าวสองก้าว
คนที่เดินไปได้แล้วครึ่งทาง
คนที่ก้าวจนจะสุดปลายอุโมงค์ และกำลังจะพบแสงสว่าง
เราไม่ได้โดดเดี่ยว เดียวดาย ที่นี่ไม่ชิงชังรังเกียจคนหนี้ท่วมตัว
เราไม่ได้สอนให้ชักดาบ แต่เราสอนให้รู้จักบริหารเงิน มีวินัย และจ่ายคืนด้วยราคาและเวลาที่เหมาะสม
บอกตัวเองว่า...เราทำได้...
แล้วแสงสว่างนั้นจะเป็นของเรา...
เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jibcy

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13536 โดย jibcy
วันที่ 4 มิ.ย. 2555
ได้รับหมายศาลแล้วค่ะ ของ KTC ฟ้อง 3 ฉบับ ยอดรวม 15X,XXX บาท ขึ้น ศาลแขวงนนทบุรี วันที่ 23 มิ.ย. 2555

รู้สึกใจฟ่อ เหมือนกัน แต่ก็จะสู้ๆ ค่ะ รุ่นพี่ๆๆ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

(o_O)

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13555 โดย papa
ไปศาลแขวงนนทบุรีเหมือนกันเลยค่ะ KTC 136,xxx วันเสาร์ที่ 23 / 6 / 55 เวลา 08.30 น. เมื่อวันอาทิตย์เอาหมายศาลไปปรีกษาคุณอาแล้วค่ะ เจอพี่ ๆ ในชมรม น่ารักและเป็นกันเองมาก
คุณ JJIBCY เอาหมายไปที่สวนลุมได้เลยค่ะ วันนั้นอาจจะเจอกันนะ นัดกี่โมงค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13557 โดย jibcy

papa เขียน: ไปศาลแขวงนนทบุรีเหมือนกันเลยค่ะ KTC 136,xxx วันเสาร์ที่ 23 / 6 / 55 เวลา 08.30 น. เมื่อวันอาทิตย์เอาหมายศาลไปปรีกษาคุณอาแล้วค่ะ เจอพี่ ๆ ในชมรม น่ารักและเป็นกันเองมาก
คุณ JJIBCY เอาหมายไปที่สวนลุมได้เลยค่ะ วันนั้นอาจจะเจอกันนะ นัดกี่โมงค่ะ

วันและ เวลาเดียวกันเลยค่ะ ดีใจจังมีเพื่อนแล้ว เย้ๆๆ วันอาทิตย์ที่ 10 มิย 55 จะเข้าไปทีสวนลุมให้คุณอาท่านช่วยดูหมายศาลให้ค่ะ น่าจะประมาณ ไม่เกิน บ่าย 2 โมง ที่สวนลุมค่ะ เพื่อหาแนวทางค่ะ

:สู้ๆ:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13975 โดย jibcy
เมือวันอาทิตย์ ที่ผ่านมา ไปสวนลุมมาแล้วค่ะ ได้คำแนะนำดีๆ มีเยอะเลย มีกำลังใจสู้ค่ะ

ทั้งคุณอาชาวิน แนะนำเรื่องไปศาล กับเจ้าหนี้รายนี้มีประวัติเป็นอย่างไร ซึ่งจากที่ท่านแนะนำมา ลองตกลงกันก่อนว่า ถ้าเงินต้น + ปลอดดอกเบี้ย + แบ่งชำระ 36 ก็น่าสนใจ ทำยอมความ

อีกคำแนะนำจาก คุณอาประพัฒน์(ไม่ทราบว่าถูกหรือไม่ ถ้าผิดขออภัยด้วยค่ะ)
1. ทำไปขอเลื่อนศาลเพื่อตกลงเรื่องการชำระหนี้กับโจทย์
2. หรือถ้าทนายไม่ยอมเลื่อน ก็ขอใช้สิทธิ์เลื่อนเพื่อสู้คดี

แต่ตอนนี้นี้กลัวอยู่เรื่องเดียวคือ เล่ห์เหลี่ยมของทนายฝ่ายโจทก์ กลัวโดนหลอกค่ะ ถึงต้องกลับมาอ่านหาความรู้เพื่อ เตรียมตัวก่อนขึ้นศาลนัดแรก นี้ค่ะ

ใครมีข้อมูลการไปศาลแขวงนนทบุรี ช่วยมาแชร์หน่อยน่ะค่ะ จะได้เป็นประสบการณ์เตรียมตัวค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14023 โดย meawpung
เข้ามาอ่านอีกครั้งครับ

โดนฟ้องเรียบร้อย สบายไปเลยผม

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14096 โดย papa
อย่างที่ คุณ JIBCY ได้รับคำแนะนำเรื่องการไปศาล KTC เราก็จะยึดไว้เป็นแนวทาง คิดว่านัดแรกจะขอเลื่อนศาลก่อนคะ ทางทนายมีเงื่อนไขอย่างไร แล้วค่อยไปปรีกษาคุณอา และ พี่ ๆ ที่สวนลุมอีกครั้งค่ะ
อยากเจอคุณอาชาวิน เหมือนกันค่ะ ไม่รู้ว่าหน้าจะดุเหมือนกันที่ตอบอร์ดหรือเปล่า....แซวเล่นนะคะ ^^ ^^

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14917 โดย jibcy
ไปศาลมาแล้วค่ะ
มีเรื่องอยากเล่าให้ฟังค่ะ

jibcy ไปถึง ศาลเวลา 7.40 น. พอมาถึงก็ไปตรวจสอบรายชื่อว่าเราได้เข้า ไปห้องไหน ต่อจากนั้นก็ขึ้นไปที่ห้อง แต่เวลานั้นยังไม่มีใครมาเปิดประตู รออยู่หน้าห้องประมาณ 8.15 น. มีเจ้าหน้าที่มาบอก ใครที่มีรายชื่อในบัลลังค์ 4 เข้าห้องได้ค่ะ พอเข้าไปในห้อง ก็เห็นทนายฝ่ายโจทก์ นั่งรออยู่ก่อนแล้วทำเอกสารฟ้องกองโตที่อยู่บนโต๊ะ ในวันนี้มีคนมาขึ้นศาล 7 คน จากรายชื่อทั้งหมดประมาณ 12 คน ก็ถือว่าเยอะพอสมควรคงเป็นเพราะวันเสาร์ด้วยหล่ะ

เข้าไปถึงก็รายงานตัวกับทนาย KTC ว่าเรามาแล้ว ทนายก็ตรวจสอบเอกสารฟ้องกองโตนั้น แล้วก็บอกเราว่า

ทนาย KTC : วันนี้ถ้ายอมความ จะสามารถแบ่งชำระขั้นต่ำได้ 36 งวด ขั้นต่ำ 1,500 2,000 2,500 เป็นขั้นบรรได และคิดเงินต้นจากยอดฟ้องทั้งหมด ลดในส่วนดอกเบี้ยฟ้อง จากที่ฟ้องเรียกดอกเบี้ยที่ 15 % ต่อปี ลดให้เหลือ 10% ต่อปี (ทำเสียงแข็งมากแบบดุๆ ด้วย)

jibcy : แล้วขอส่วนลด ดอกเบี้ย เงินต้น ได้ไหม แล้วผ่อนจ่าย 36 งวด แบบปลอดดอกเบี้ย

ทนาย KTC : ไม่ได้ครับ เพราะผมได้รับคำสั่งมาให้ต่อรองได้เท่านี้ ไม่มีส่วนลด นอกเหนือจากนี้ แต่ผมลดดอกเบี้ยฟ้องให้แล้วครับ จาก 15% เหลือ 10% ครับ ตกลงว่าคุณจะทำยอมไหมครับ

jibcy : ไม่ทำค่ะ ดิฉันขอเลื่อน ไปอีก 1 นัดได้ไหมค่ะ เพื่อจะขอไปเจรจาต่อรองกับทาง KTC อีกครั้ง

ทนาย KTC : ตอนนี้ทาง KTC ไม่มีนโยบายให้ส่วนลด นอกจากจะปิดก้อนเดียว เฉพาะเงินต้นเท่านั้นครับ ถ้าจะขอส่วนลดอื่นๆ จะต้องทำเรื่องเสนอเพื่อให้ บอร์ด พิจารณาก่อนครับ ซึ่งตอนนี้ บอร์ด ได้สั่งการมาแล้วครับว่าไม่มีนโยบายให้ส่วนลด ถ้าทำอะไรนอกเหนือจากนี้คือผิดระเบียบครับ

ในห้องทุกคนได้ยินหมดแล้วหล่ะเรื่อง KTC ไม่ยอมลดอะไรให้เลย บางคนก็พาทนายความมาด้วย ก็ทำให้เราไม่กลัวเท่าไหร เหมือนกับว่าพอมีเสียงที่จะต่อรองได้ ว่าจะขอเลื่อนไปคุยเจรจาต่อรองใหม่อีกครั้งกับทาง KTC ซึ่งดูเหมือนกับว่า ทนายKTC ก็เสียงอ่อนลงไป

ทนาย KTC : ถ้าอย่างนั้นผมจะทำเรื่อง เลื่อนไปอีก 1 นัดให้ครับ เอาเป็นวันที่ 30 สิงหาคม 2555 แล้วรอให้ผู้พิพากษา ท่านลงมานั่งบัลลังค์ก่อนครับ รอสักครู่

พวกเราก็รอ ระหว่างที่รอ ก็นั่งคุยซักถามกันใครเป็นหนี้ยังงัยบ้าง เหมือนมีเพื่อนร่วมชะตากรรม
ท่านผู้พิพากษาท่านลงบัลลังค์ประมาณ 10.00 น. ท่านก็ถามทางทนาย KTC

ผู้พิพากษา : เอายังงัยกันบ้างหล่ะทนาย
ทนาย KTC : จำเลยขอเลื่อนไปอีก 1 นัดครับ เพื่อไปต่อรองเจรจา
ผู้พิพากษา : อืม แล้วเลื่อนไปวันไหน กี่คน
ทนาย KTC : เลื่อนไปวันที่ 30 สิงหา ทั้งหมด 7 คนที่มาในวันนี้ครับท่าน

ระหว่างนั้น ทนาย KTC กับผู้พิพากษา ซักถามกันไปมา จำไม่ได้ว่าคุยอะไรกันบ้าง แต่จำใจความได้ว่า
ถึงเลื่อนไป ก็ไม่มีประโยชน์เพราะ บอร์ด ได้ประชุมพิจารณามาแล้ว ศาลท่านเลยไม่เห็นด้วยว่ามีความจำเป็นจะต้องเลื่อนไป ท่านเลยลุกขึ้นมาคุยกับทาง ฝ่ายจำเลย คือพวกเราทั้ง 7 คนที่นั่งอยู่ ว่าวันนี้ทำยอมความน่าจะเป็นประโยชน์มากกว่า ได้ผ่อนระยะยาว แล้วยังได้ลดดอกเบี้ย 10% ซึ่งถ้าให้ศาลพิจารณาตัดสินก็จะให้ดอกเบี้ยอยู่ที่ 12 - 15% และถ้าหากยอมความวันนี้ ทางฝ่ายโจกท์ก็จะไม่คิดค่าทนายความ ค่าทำเนียมศาล ถือว่าจำเลยได้ผลประโยชน์ไม่ต้องเสียเยอะ (อะไรกันนี่หมายความว่างัยอ่ะ ท่านจะให้เรายอมความ โดยที่เรายังไม่ได้ชี้แจงอะไรเลยหรอ งง มีด้วย)

ตอนนั้นหลายคนเริ่มเปลี่ยนใจ ทำยอม หลังจากที่ท่านผู้พิพากษาพูด แล้วเราหล่ะทำงั้ยดี โทรหาคุณอาไพโรจน์ ขอคำแนะนำ ท่านก็บอกว่าให้สู้เื่รื่องดอกเบี้ย ขอเลื่อนไปเพื่อสู้คดีเรื่องคิดดอกเบี้ยเกินกว่าที่ธนาคาีรแห่งประเทศไทยกำหนดไว้

สรุปค่ะคือวันนั้น jibcy ขอเลื่อนเพื่อสู้คดี กำหนดวันที่ 30 สิงหาคม 2555 และคนอื่นอีก 6 คน มีทำยอม 5 คน ขอเลื่อน 2 คน (รวม jibcy แล้ว) เห้อ ผู้พิพากษาท่านบอกว่าในวันนั้น ท่านคงไม่ได้ลงบัลลังค์ คงเป็นท่านอื่นขึ้นพิพากษาแทน ท่านไม่ว่าง

ก่อนกลับท่านผู้พิพากษาบอกว่าท่านอยากทำเรื่องไกล่เกลี่ยให้ได้มากที่สุดเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลเนื่องในวันครบรอบ 12 สิงหา (เรายิ่ง งง กันไปใหญ่รัยอ่ะ)

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยค่ะ แบบ งง กับการไกล่เกลี่ยของท่านค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14927 โดย Lyncns31
เก่งมากเลย...มีสติดีมากๆ..ผมขอปรบมือให้...

ของผมรายนี้ฟ้อง..ก็ขอเลื่อนได้ไม่ยาก..ทนายก็ยอมไม่เห็นยึกยักอะไร...

คิดว่าตอนนี้กำลังมีการสร้างมาตรฐานอะไรกันซักอย่างอยู่นะ...ก็ช่างเค้า..

เราก็ทำไปเท่าที่จะทำได้..จุดหมายคือ หมดหนี้...แล้วก็ช่วยเตือนคนอื่นๆต่อไป...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14938 โดย ntps

jibcy เขียน: ไปศาลมาแล้วค่ะ
มีเรื่องอยากเล่าให้ฟังค่ะ

แบ่งชำระขั้นต่ำได้ 36 งวด ขั้นต่ำ 1,500 2,000 2,500 เป็นขั้นบรรได และคิดเงินต้นจากยอดฟ้องทั้งหมด ลดในส่วนดอกเบี้ยฟ้อง

ก่อนกลับท่านผู้พิพากษาบอกว่าท่านอยากทำเรื่องไกล่เกลี่ยให้ได้มากที่สุดเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลเนื่องในวันครบรอบ 12 สิงหา (เรายิ่ง งง กันไปใหญ่รัยอ่ะ)

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยค่ะ แบบ งง กับการไกล่เกลี่ยของท่านค่ะ

อ่านแล้ว ทำใจยากที่ไม่ก้าวล่วง :P ดีใจที่คุณยึดมั่นถือมั่น มุ่งมั่นที่จะเลื่อน
จนประสบความสำเร็จค่ะ

ข้อเสนอของ KTC เป้นไปตามประเพณีปฏิบัติค่ะ ทุกคนได้ข้อเสนอนี้เหมือนกันค่ะ
คราวหน้าทนายก็จะบอกเหมือนเดิม :-( แต่ถ้าคุณสู้คดี ด้วยการเขียนคำให้การ
คุณจะได้
1 เวลาที่เพิ่มขึ้น ทำให้คุณมีเวลาเก็บเงินมากขึ้น
2 เจ้าหนี้ได้เงินช้า บ่ จอย
3 ผู้พิพากษาท่านอื่นอาจเข้าใจเจตนา และเห็นพ้องกับคำให้การของคุณ อาจได้
ลดมากกว่า ทำยอมความ แต่โอกาสคือ 50/50

เรื่อง ความในใจกับภารกิจของท่านผู้พิพากษานั้น แปลง่ายๆ ท่านต้องการ
ปิดคดีให้มาก ให้เร็วที่สุดนะค่ะ ไกล่เกลี่ยจบเร็ว ก็ปิดเร็ว ได้ผลงานเป็น
จำนวนคดีมากขึ้น สงสัยท่านทำเป้าอยู่แน่ๆๆ ท่านอย่าวางเป้าให้ภารกิจ
สำเร็จวันสิงหา ซิค่ะ ท่านก็เลื่อนเป้าเป็นวันธันวา วันพ่อก็ได้นะ ^^
:เฮ้อ: ท่านขา ท่านไม่นึกถึงหัวอกลูกหนี้บางเชียวหรือ เงินนะ ไม่ใช่แบงค์
กงเต็ก จะได้พิมพ์เอง จ่ายเองได้ทันใจ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14943 โดย Chutatip
KTC ตอนนี้เขี้ยวสุดๆครับ ผมก็รอโดนฟ้องอยู่เหมือนกัน หยุดมาได้ 1 ปีแล้ว คงเร็วๆนี้แหละ ศาลแขวงนนทบุรีเหมือนกันครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14946 โดย meawpung
กำลังจะขึ้นศาลเดือนหน้าเหมือนกันครับ วันเสาร์ด้วย

ขอบคุณนะครับที่แบ่งปันประสบการณ์

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.896 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena