TMB ยังเคี่ยวอยู่ไหมค๊ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17183 โดย ntps
ในความคิดของตัวเอง ตราบใดที่ยอดจ่ายปิดหนี้ต่ำกว่ายอดหยุด
ถือว่า ใช้ได้ค่ะ ยกเว้น บางเจ้าหนี้ที่เราลองหมดทุกวิธีแล้ว ยังยืน
กระต่ายขาเดียว ไม่ลด เช่น AMEX SCB KTC เป็นต้นค่ะ

ของแก้วจ๋า ก็ใช้วิธีไปศาล คุยแล้วเลื่อน เลื่อนแล้วคุย หลายรอบ
จนมาถึงตัวเลขที่รับกันได้ทั้ง 2 ฝ่าย ทุกอย่างขึ้นกับเทคนิคในการ
พูดของแต่ละคนที่จะโน้มน้าวให้เขาเห็นว่า เรามีแค่นี้ หรือ
พบกันคนละครึ่งทางค่ะ

ขอให้สมหวังค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17277 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17327 โดย Willaphong
ขอบคุณ คุณ Anakin มากค่ะ ที่รวมกระทู้ให้

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17680 โดย Willaphong
หลังจากตัดสินใจว่าจะปิดยอดที่แปดหมื่นสอง วัันนี้ก็เลยแฟ็กใบภาระหนี้ที่เหลือ
และบัตรพร้อมขีดคร่อมไปให้ สนง.กม.

แต่พอตอนเย็นทางทหารไทยก็โทรมาแจ้งว่าผู้ใหญ่ไม่อนุมัติเพราะยอดหนี้
คงเหลือน้อยเกินไป ทั้งๆที่คุยกับ สนง.กม.แล้วเขาบอกว่าผลอนุมัติค่อนข้างสูง 80%
อะไรกันเนี้ย ปวดจิตเลย อุตส่าห์หาเงินมาได้แล้ว จะไม่เอาเงินของฉันหรือ
โอย เงินก็ไม่ใช่น้อยๆ กว่าจะหามาได้

เขาบอกว่าให้แฟ็กภาระหนี้เพิ่มไปอีก เดี๋ยวก็เปลี่ยนความคิดเสียเลย
เอาเงินที่หามาได้ไปทำสวย ทำดั้ง ทำนม เหมือนพี่กอบัวซะเลย

เฮ้อ... พี่แก้วจ๋า หรือต้องไปขึ้นศาลก่อน แล้วถึงจะได้ส่วดเยอะๆเหมือนพี่แก้ว
พรุ่งนี้เช้าเขาจะติดต่อมาใหม่

แล้วจะมา update ให้ฟังใหม่นะค๊ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17685 โดย Willaphong
ได้คำแนะนำอะไรบางอย่างมาจากพี่นก ก็เลยว่าจะทำตามนั้น
จัดไปอย่าให้เสีย ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟังนะค๊ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17719 โดย ntps
คุณ ohao ค่ะ การเจรจาให้สำเร็จศึก หาใช่ครั้งเดียวจบไม่ค่ะ ^^

กว่าแก้วจ๋าจะลงตัวที่ตัวเลขที่ทำได้ เราคุยกันมา
กว่า 1 รอบค่ะ เลื่อนศาลมาก็หลายครั้ง เราเขียน เขาเขียนหนังสือยืนยัน
กันก็หลายรอบค่ะ ใจเย็นๆๆ นิ่งๆๆ จะกินของอร่อยต้องรอ จริงไหมค่ะ

ที่สำคัญ แก้วจ๋า ขออภัยที่ต้องข้าม สนง. กม. ค่ะ คุยกับแบงค์โดยตรงค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17754 โดย 1652

kaewja เขียน: ในความคิดของตัวเอง ตราบใดที่ยอดจ่ายปิดหนี้ต่ำกว่ายอดหยุด
ถือว่า ใช้ได้ค่ะ ยกเว้น บางเจ้าหนี้ที่เราลองหมดทุกวิธีแล้ว ยังยืน
กระต่ายขาเดียว ไม่ลด เช่น AMEX SCB KTC เป็นต้นค่ะ

ของแก้วจ๋า ก็ใช้วิธีไปศาล คุยแล้วเลื่อน เลื่อนแล้วคุย หลายรอบ
จนมาถึงตัวเลขที่รับกันได้ทั้ง 2 ฝ่าย ทุกอย่างขึ้นกับเทคนิคในการ
พูดของแต่ละคนที่จะโน้มน้าวให้เขาเห็นว่า เรามีแค่นี้ หรือ
พบกันคนละครึ่งทางค่ะ

ขอให้สมหวังค่ะ

คุณแก้วจ๋า มีของเซ็นทรับโลยหรือปล่าวคะ คือดิฉันมียอด72000 แต่เรียกเก็บ 76000 ให้ส่วนลดจ่าย 39000
แต่ดิฉันไม่ได้ตกลง เพราะอยากจ่ายที่30000 อย่างนี้คุณแก้วจ๋าคิดว่าส่วนลด โอเคหรือปล่าวคะ แต่เค้าให้เวลาเราแค่2-3วันในการตกลง คิดว่ายังไงก็น่าจะมีรอบ 2

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17761 โดย ntps
ของเซ็นทรับโลยหรือปล่าวคะ คือดิฉันมียอด72000 แต่เรียกเก็บ 76000 ให้ส่วนลดจ่าย 39000
แต่ดิฉันไม่ได้ตกลง เพราะอยากจ่ายที่30000

มีค่ะ ปิดไปแล้ว ด้วยส่วนลดประมาณ 65% ค่ะ ขอให้คิดว่า ของยิ่งเน่า
ยิ่งลดมากและลดมากต้องจ่ายทันทีค่ะ หลังจากหยุด 1ปี ที่นี่มีส่วนลดให้
50% ของยอด ณ ตอนนั้น ของแก้วจ๋าตอนจ่ายปิดหยุดมาเกือบ 2ปี
ใกล้หมดอายุความฟ้องค่ะ หากวันนี้คุณมีเงินไม่พร้อม คุณก็รอต่อไป
แต่ถ้าคุณรอต่อ คุณต้องเข้าใจด้วยว่า ยอดวันนี้ 76000 อาจไปอีกถึง
80000 นะค่ะ หากวันนี้มีพร้อม และจ่ายได้โดยไม่มีปัญหา ก็จ่ายไป
เท่ากับหมดหนี้ไป 1 ค่ะ เพราะส่วนลดที่ให้มาเท่ากับ 50% เป็นตัวเลข
ที่ใช้ได้ค่ะ อาจขอต่ออีกหน่อยเช่น 38000 เป็นต้น แต่ 30000 ไม่น่าได้ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17765 โดย 1652

kaewja เขียน: ของเซ็นทรับโลยหรือปล่าวคะ คือดิฉันมียอด72000 แต่เรียกเก็บ 76000 ให้ส่วนลดจ่าย 39000
แต่ดิฉันไม่ได้ตกลง เพราะอยากจ่ายที่30000

มีค่ะ ปิดไปแล้ว ด้วยส่วนลดประมาณ 65% ค่ะ ขอให้คิดว่า ของยิ่งเน่า
ยิ่งลดมากและลดมากต้องจ่ายทันทีค่ะ หลังจากหยุด 1ปี ที่นี่มีส่วนลดให้
50% ของยอด ณ ตอนนั้น ของแก้วจ๋าตอนจ่ายปิดหยุดมาเกือบ 2ปี
ใกล้หมดอายุความฟ้องค่ะ หากวันนี้คุณมีเงินไม่พร้อม คุณก็รอต่อไป
แต่ถ้าคุณรอต่อ คุณต้องเข้าใจด้วยว่า ยอดวันนี้ 76000 อาจไปอีกถึง
80000 นะค่ะ หากวันนี้มีพร้อม และจ่ายได้โดยไม่มีปัญหา ก็จ่ายไป
เท่ากับหมดหนี้ไป 1 ค่ะ เพราะส่วนลดที่ให้มาเท่ากับ 50% เป็นตัวเลข
ที่ใช้ได้ค่ะ อาจขอต่ออีกหน่อยเช่น 38000 เป็นต้น แต่ 30000 ไม่น่าได้ค่ะ

แต่ดิฉันตกงาน แล้วก็ไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย ทุกวันนี้มีพี่สาวให้เงินใช้บ้าง เค้าก็จะจ่ายให้คะแต่เราก็อยากให้ได้ส่วนลดมากสุด แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ฟ้องคะ หยุดจ่ายไปได้ประมาณ 6 เดือนได้แล้วคะ งั้นแสดงว่า ถ้าต่อไปฟ้องยอดหนี้จะมากกว่านี้ใข้หรือปล่าวคะ
แต่ก็คิดว่าถ้าเราไม่มีทรัพย์สิน ตกงาน ถ้าเค้าฟ้องจริงๆเค้าน่าจะลดให้อีกนะคะเพราะเราไม่มีอะไรเลย

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17766 โดย ntps
แต่ดิฉันตกงาน แล้วก็ไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย ทุกวันนี้มีพี่สาวให้เงินใช้บ้าง เค้าก็จะจ่ายให้คะแต่เราก็อยากให้ได้ส่วนลดมากสุด แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ฟ้องคะ หยุดจ่ายไปได้ประมาณ 6 เดือนได้แล้วคะ งั้นแสดงว่า ถ้าต่อไปฟ้องยอดหนี้จะมากกว่านี้ใข้หรือปล่าวคะ

ถูกต้องค่ะ ดอกเบี้ยก็เดินต่อไปค่ะ แต่เราบอกแล้วว่า ดอกเบี้ยคือ ตัวเลข
มีขึ้นก็มีลง :เฮ้อ: คุณหยุดมาแค่ 6 เดือน คุณจะหวังให้เขาลดมากแค่ไหน
ค่ะ ความเน่ายังไม่พอค่ะ
อ้าว ไม่พร้อมจ่าย จะไปต่อรองทำไมค่ะ ให้เสียเครดิต ไม่มีก็ไม่ต้องต่อรองค่ะ
ปล่อยไปก่อน วันนี้ เอาตัวเองให้รอดก่อนเถอะค่ะ

การไม่มีอะไรเลย เป็นลาภอันประเสริฐแล้วค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17769 โดย 1652

kaewja เขียน: แต่ดิฉันตกงาน แล้วก็ไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย ทุกวันนี้มีพี่สาวให้เงินใช้บ้าง เค้าก็จะจ่ายให้คะแต่เราก็อยากให้ได้ส่วนลดมากสุด แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ฟ้องคะ หยุดจ่ายไปได้ประมาณ 6 เดือนได้แล้วคะ งั้นแสดงว่า ถ้าต่อไปฟ้องยอดหนี้จะมากกว่านี้ใข้หรือปล่าวคะ

ถูกต้องค่ะ ดอกเบี้ยก็เดินต่อไปค่ะ แต่เราบอกแล้วว่า ดอกเบี้ยคือ ตัวเลข
มีขึ้นก็มีลง :เฮ้อ: คุณหยุดมาแค่ 6 เดือน คุณจะหวังให้เขาลดมากแค่ไหน
ค่ะ ความเน่ายังไม่พอค่ะ
อ้าว ไม่พร้อมจ่าย จะไปต่อรองทำไมค่ะ ให้เสียเครดิต ไม่มีก็ไม่ต้องต่อรองค่ะ
ปล่อยไปก่อน วันนี้ เอาตัวเองให้รอดก่อนเถอะค่ะ

การไม่มีอะไรเลย เป็นลาภอันประเสริฐแล้วค่ะ

คือไม่ได้ขอลดเลยคะ เค้ายื่นข้อเสนอให้เลย พอเค้ายื่นข้อเสนอให้ ตัวเองมีแค่ 30000 ก็อยากจ่าย ก็เลยต่อรองไป
เค้าก็บอกว่าไม่มีที่ไหนให้ ดิฉันก็บอกว่า ก็มีแค่นี้ เค้าไม่ตกลงก็เลยไม่จ่าย คิดว่าถ้าฟ้องแล้วเค้ารู้ว่าเราตกงานแล้วไม่มีทรัพย์สินก็คงลดให้อีก

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17772 โดย Willaphong
หลังจากทำตามคำแนะนำของพี่นกแล้ว พอเขาได้รับเอกสาร
ยังไม่ทันถึงครึ่งวัน ก็มีคำตอบกลับมาว่ายอดที่ขอส่วนลดได้อนุมัติแล้ว
งงเลย !!!! สงสัยจะไม่ชอบความจริงกันละมั้ง แหม ถ้าไม่ได้
อุตส่าห์จะเก็บเงินไปปิดตัวอื่นเสียหน่อย

ก็เลยต้องไปจ่ายยอดนี้ซะ แต่ต้องรอใบยืนยันก่อน
ยังไม่ได้รับเลย ต้องเช็คให้ละเอียดถี่ถ้วนอีกครั้งแล้วถึงจ่าย

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17773 โดย jackTs

ohao เขียน: หลังจากทำตามคำแนะนำของพี่นกแล้ว พอเขาได้รับเอกสาร
ยังไม่ทันถึงครึ่งวัน ก็มีคำตอบกลับมาว่ายอดที่ขอส่วนลดได้อนุมัติแล้ว
งงเลย !!!! สงสัยจะไม่ชอบความจริงกันละมั้ง แหม ถ้าไม่ได้
อุตส่าห์จะเก็บเงินไปปิดตัวอื่นเสียหน่อย

ก็เลยต้องไปจ่ายยอดนี้ซะ แต่ต้องรอใบยืนยันก่อน
ยังไม่ได้รับเลย ต้องเช็คให้ละเอียดถี่ถ้วนอีกครั้งแล้วถึงจ่าย

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17814 โดย Willaphong
ขอสรุปยอดทั้งหมดที่ปิดหนี้ไปแล้ว
รวมสินเชื่อและบัตรเครดิต 5 รายจาก 7 ราย
ยอดตอนหยุดตั้งแต่เดือน 11 ปี 53 ของ 5 รายที่ปิดได้
ประมาณสามแสนสามหมื่นบาท ซึ่งได้จ่ายที่ปิดไป
รวมสองแสนหนึ่งหมื่นบาท ระยะเวลาจนถึงปัจจุบันก็เกือบ 2 ปีแล้ว
ถึงส่วนลดจะได้ไม่มากนักแต่ก็ยังดีกว่าที่จะต้องเป็นหนี้ไปอีก
ไม่รู้กี่ปีกี่ชาติ ตอนนี้ก็เหลืออีกแค่ 2 รายคือสไมล์แคชและนครหลวง
(เปลี่ยนเป็นธนชาติแล้ว)

ก็ตั้งหน้าเก็บเงินกันต่อไป หลังจากตัวทหารไทยที่ได้ส่วนลดล่าสุด
ต้องไปจ่ายสิ้นเดือนกรกฎาคมนี้ ก็กระเป๋าแห้งกันเลยทีเดียว

ก็ยังขอยืนยันนั่งยันนอนยัน ว่านโยบายของที่นี่ใช้ได้จริงเลย
เพราะหมดหนี้กันไปแล้วหลายคนนะค๊ะ

และ ohao เองก็ใกล้เป็นไทแล้วเหมือนกัน ทางเดินข้างหน้ายังอีกไม่ไกลนัก
จะก้าวตามพี่ๆเพื่อนๆ ที่ถึงจุดหมายกันไปแล้ว

ขอให้พี่ๆเพื่อนๆ ได้ส่วนลดกันเยอะๆ หมดหนี้ไวๆ นะจ้ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17819 โดย papa
ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ อีกไม่นานก็หมดหนี้ ชีวิตเป็นสุขเลยค่ะ :im_here:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18855 โดย Willaphong
หลังจากหยุดหนี้มานานร่วม 2 ปี จาก 7 รายตอนนี้เหลือรายเดียวแล้ว
ดีใจอย่างบอกไม่ถูกถึงแม้จะเหลืออีกหนึ่งก็ตามที
ทำตามนโยบายชมรมนี้ไม่ผิดหวังแน่นอน

ใกล้วันแม่แล้ว ขอพูดเกี่ยวกับแม่หน่อยค่ะ
เพราะแม่นี้แหละที่ทำให้เราปลดหนี้ได้ถึงสองตัว
แม่อยากให้เราหมดหนี้ จึงนำเงินที่เขาพอมีอยู่มาให้เราจ่ายหนี้
และอีกตัวที่เหลือ แม่ก็ยังบอกว่าแม่จะช่วยอีก

แม่ไม่เคยที่จะทิ้งเราเหมือนใครบางคน(ตอนนี้เราเป็น single mom)
ช่วยเหลือเราทุกอย่างแม้กระทั่งเงินไม่พอใช้ถึงสิ้นเดือน
แม่ก็เป็นคนมาถามเราเองว่า เงินพอไหม
เขาก็เป็นหยิบยื่นทุกสิ่งอย่างให้เรา

เรื่องหนี้เราก็เป็นคนก่อขึ้นมาเอง แต่แม่ก็ยังไม่เคยมองข้าม
พยายามหาทุกวิถีทางให้เราหมดหนี้ จะใช้จ่ายอะไรแม่ก็คอย
เตือนเสมอว่าให้ประหยัด อะไรที่แม่ช่วยได้แม่ก็ช่วย
บุญคุณท่านนั้นตอบแทนกันไม่หมดซักที
ก็ได้ขอให้แม่มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขและ
อยู่กับลูกไปนานๆ รักแม่มากที่สุดค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.660 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena