TMB ยังเคี่ยวอยู่ไหมค๊ะ

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9931 โดย Willaphong
TMB โทรมาแจ้งว่ากำลังจะทำเรื่องถึงศาลแล้ว หลังจากที่ ohao หยุดมาปีกว่า
เขาก็เลยโทรมาเจรจาก่อน ยอดหยุด 96,xxx ปัจจุบัน 13x,xxx เขาให้ปิดที่ 82,000 งวดเดียว
โห! ใครมันจะมีเงินก้อนขนาดนั้น หรือไม่ก็ 90,000 =3 งวด อันนี้ก็สุดทนแล้วจะเอาที่ไหนดำรงชีพ
ในแต่ละเดือน ก็เลยตอบไปว่าทำตามขั้นตอนของคุณไปได้เลย ไม่รู้ไอ้กระดาษปึกใหญ่ๆ
จะมาถึงที่บ้านเมื่อไร เฮ้อ!เหนื่อย อยากทราบพี่ๆเพื่อนๆมีตัวนี้กันบ้างไหม ช่วยแชร์กันหน่อยค่ะ
แล้วTMB ยังเคี่ยวอยู่เหมือนเดิมหรือเปล่า ไม่น่าถามเลยเนอะ ดูจากส่วนลดซิ เคี่ยวลากดินเชี่ยว :P

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9933 โดย Tinana

ohao เขียน: TMB ยังเคี่ยว อยู่ไหมค๊ะ

เท่าที่รู้ TMB ไม่น่าจะเคี่ยวนะครับ
เพราะมันเป็นสถาบันการเงินประเภทธนาคาร ไม่ใช่พวกร้านขายอาหาร หรือร้านขายขนม

มันคงไม่เคี่ยว หรอกครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9934 โดย mlek
ของเราก็มี TMB ค่ะ ส่งมาได้สักพักละ...ปกติก็จ่ายอยู่ที่เกือบ 3 พันต่อเดือน นี่เงินต้นยังอยู่ที่ 83,XXX.- อยู่เลย (ตอนกู้แค่ 80,000.-) เซ็งจิต....แต่เรายังไม่รู้ว่าเคี่ยวไม่เคี่ยวนะ เพราะยังไม่ถึงงวดจ่าย (ทุกวท.25) เดือนเนี๊ยะแหละ...หยุด...ทุกอย่าง...ยังงั้ยก็ต่อลองให้ถึงที่สุดค่ะ...เป็นกำลังใจให้ค่ะ

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9944 โดย คุณากร
.
ภาษาไทยวันละคำ

อ้างอิงจาก : พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒

เคี่ยว ความหมายคือ ต้มให้เดือดนาน ๆ เพื่อให้งวด ข้น หรือเปื่อยเป็นต้น

เขี้ยว ความหมายคือ ฟันแหลมคมสําหรับฉีกเนื้อและอาหาร อยู่ระหว่างฟันหน้ากับกราม

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, mlek

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9946 โดย Willaphong
ต้องขอโทษทีค่ะ ใช้ภาษาไทยผิดไป ขอแก้จาก "เคี่ยว" เป็น "เขี้ยว"
นะค่ะ เดี๋ยวภาษาไทยจะวิบัติหมดค่ะ

12 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #9950 โดย Ly89

ohao เขียน: ต้องขอโทษทีค่ะ ใช้ภาษาไทยผิดไป ขอแก้จาก "เคี่ยว" เป็น "เขี้ยว"
นะค่ะ เดี๋ยวภาษาไทยจะวิบัติหมดค่ะ

เอ้า...ไหนๆก็ไหนๆละ...ขอเพิ่มตรงนี้ด้วยเลยละกัน

ว่าแต่...คำว่า...เคี่ยว...ก็อาจจะใช้ได้นะ ( แต่คำว่า เขี้ยว...ลากดิน น่ะ ถูกต้องแล้ว )

เคี่ยวๆ...ให้มัน...เหนียวๆ....เจ้าหนี้ ลูกหนี้ เคี่ยวๆ เหนียวๆ โอ้ย..ยากกว่าภาษาญี่ปุ่นอีกแฮะ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, mlek

12 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #10017 โดย Pych
โพสต์ชื่อกระทู้แรงเลยนะครับ
ทำไมไปว่า TMB เขาอย่างนั้นล่ะครับ

พี่แก้วยังบอกเลยว่า สำหรับพี่แก้วแล้ว เจ้านี้น่ารัก และได้ส่วนลดไปเกือบ 50% ทั้งๆ ที่โดนฟ้องแล้ว
ลองไปอ่านดูนะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=822&limit=50&limitstart=50&Itemid=29#2558

ลองใช้ช่องสืบค้น ด้านขวาบนดูนะครับ ไม่ยากเลยครับ การหาความรู้ด้วยตัวเอง

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10363 โดย Willaphong
ขอถามพี่แก้ว อย่างนี้ก็ต้องรอให้ได้รบหมายศาลก่อนถูกต้องไหมค๊ะ
เพราะส่วนลดที่เขาเสนอมาก่อนส่งหมายยังสูงอยู่เลย ไม่มีเงินมากพอ
เผื่อว่าไปขึ้นศาลอาจจะได้ส่วนลดมากกว่านี้ สงสัยว่าใกล้ๆนี้ คงต้องนำ
หมายไปปรึกษาคุณอาทั้งสองซะแล้ว

ขอบคุณสำหรับคำภาษาไทยที่ถูกต้องด้วย ได้ความรู้เพิ่มไปอีก

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10393 โดย ntps
^^ พี่แก้วยังบอกเลยว่า สำหรับพี่แก้วแล้ว เจ้านี้น่ารัก และได้ส่วนลดไปเกือบ 50% ทั้งๆ ที่โดนฟ้องแล้ว
ลองไปอ่านดูนะครับ

ขอบคุณนะน้องชายน่ารัก

อย่างนี้ก็ต้องรอให้ได้รบหมายศาลก่อนถูกต้องไหมค๊ะ

เคสทหารของไทย ธนาคารจะไม่ให้ส่วนลดกับสำนักงานทวงหนี้ค่ะ
แต่ถ้าคุยกับธนาคารเองโดยตรง แสดงเจตนาจะจ่ายหนี้ เขารับฟังค่ะ
ของแก้วจ๋า คุยกับธนาคารก่อนฟ้อง เนื่องจากคนทวงหนี้ (สำนักงาน)
พูดจาท้าทายว่า ธนาคารไม่มีส่วนลด แก้วจ๋าก็เลยพิสูจน์ว่าจริงไหม
ส่งหนังสือถาม และสำเนาธนาคารแห่งประเทศไทย ^^

ธนาคารรีบตอบกลับมาพร้อมข้อเสนอลด แต่ยังสูงอยู่ จึงเป็นที่มา
ของการต่อรองหลายยก ตั้งแต่ก่อนหมายศาล จนได้หมาย ไปขึ้นศาล
และเลื่อนนัดศาลกันหลายรอบ เพราะทางแบงค์ไม่ว่างทำเอกสารให้บ้าง
(พนักงานพักร้อน :laughing: ) รอผู้ใหญ่พิจารณาบ้าง ในแต่ละรอบ
แก้วจ๋าก็พยายามปรับส่วนลดให้ได้ในระดับที่เราทำได้ จนมาสูตรสุด
ท้าย จึงได้ปิดกันไปค่ะ สำหรับเคสนี้ แก้วจ๋าไม่ได้ยื่นคำให้การค่ะ
ไม่เรียกว่า น่ารัก แล้วจะเรียกว่าอะไรค่ะ

สิ่งที่สำคัญ ตื้อและจริงใจ เท่านั้นค่ะ เมื่อใดที่คุณพูดว่า ได้ ต้องทำให้ได้
ค่ะ และขอให้เจอคนที่ใช่ในการต่อรอง มีประตูทางออกรอคุณเปิดเสมอค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10426 โดย Willaphong
ขอบคุณพี่แก้วมากคะที่ให้ข้อมูล
การส่งหนังสือไปถามหมายถึงส่งไปที่สำนักงานใหญ่ของธนาคารเลยใช่ไหม
และจำเป็นต้องสำเนาถึงธนาคารแห่งประเทศไทยด้วยใช่ไหมค๊ะ
เพราะเจตนาอยากจะจ่ายคืนหนี้จริงๆ และเจ้านี้ก็หยุดมาเป็นเวลานานแล้ว
ประมาณปีครึ่ง เพียงแต่ยังเก็บเงินได้ไม่มากนักเพราะยอดมันสูง เอาเงินบางส่วน
ไปปิดตัวอื่นได้ 4 บัตรแล้ว ขอรบกวนเวลาพี่แก้วอีกรอบคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10441 โดย ntps
การส่งหนังสือไปถามหมายถึงส่งไปที่สำนักงานใหญ่ของธนาคารเลยใช่ไหม
และจำเป็นต้องสำเนาถึงธนาคารแห่งประเทศไทยด้วยใช่ไหมค๊ะ

รอก่อนไหมค่ะ ยังไม่มีหมายศาลมาไม่ใช่หรือค่ะ หรือเวลาที่เขาโทรมา
ให้ถามหาข้อเสนอปิด ถ้าไม่มี ก็ขอเบอร์ติดต่อคนที่ดูแลบัญชีเราใน
แบงค์ไว้ ค่อยติดต่อคนนั้นค่ะ ถ้าคนนั้นในแบงค์ไม่มีใจบริการ ก็ขอติดต่อ
หัวหน้าเขา หรือขอเบอร์โทรสาร เพื่อส่งหนังสือเรา สำเนาธปท. ค่ะ
เพราะถ้าส่งเข้าไปที่สำนักงานใหญ่ กลัวว่า ช้า และหายค่ะ เพราะคำว่า
ใหญ่ เขาอาจไม่สนใจเรา และบัญชีเราอาจไม่อยู่ที่นั่นค่ะ ของแก้วจ๋า
ไปอยู่ที่สาขาแบงค์ค่ะ
โชคดีนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10502 โดย Willaphong
ขอบคุณพี่แก้วอีกครั้งคะ

ถ้าได้รับหมายแล้วจะแจ้งให้ทราบนะค๊ะ และคงต้องไปปรึกษาคุณอาืทั้งสองด้วย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17064 โดย Willaphong
เป็นสมาชิกมานานแล้วและก็ปิดยอดไปได้หลายตัวจนปัจจุบันเหลืออีก 3 ตัว
รวมถึงของ TMB ด้วย หยุดมา 1 ปีกับ 8 เดือนได้หมายศาลแล้วศาลนัด 15/8/55นี้
ยอดหยุด 96000 ปัจจุบันแสนสี่ มีเงินเก็บอยู่ก้อนหนึ่งพอจะปิดยอดนี้ได้เพราะ
เขาเสนอมาแปดหมื่นสองงวดเดียวจบ แต่ตัดสินใจไม่ถูก เพราะก็กลัวว่าของ
กรุงศรีสมายแคชจะเสนอยอดที่ต่ำกว่านี้มาให้ เพราะยอดปัจจุบันก็พอๆกับ TMB
พี่ๆเพื่อนๆ มีความเห็นว่าไงคะ เพราะคิดว่า TMB ให้ส่วนลดยากมากคงไม่ได้
น้อยกว่านี้แล้วเพราะเคยขอไปแล้วก็ไม่ให้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17066 โดย Champcyber99

ohao เขียน: เป็นสมาชิกมานานแล้วและก็ปิดยอดไปได้หลายตัวจนปัจจุบันเหลืออีก 3 ตัว
รวมถึงของ TMB ด้วย หยุดมา 1 ปีกับ 8 เดือนได้หมายศาลแล้วศาลนัด 15/8/55นี้
ยอดหยุด 96000 ปัจจุบันแสนสี่ มีเงินเก็บอยู่ก้อนหนึ่งพอจะปิดยอดนี้ได้เพราะ
เขาเสนอมาแปดหมื่นสองงวดเดียวจบ แต่ตัดสินใจไม่ถูก เพราะก็กลัวว่าของ
กรุงศรีสมายแคชจะเสนอยอดที่ต่ำกว่านี้มาให้ เพราะยอดปัจจุบันก็พอๆกับ TMB
พี่ๆเพื่อนๆ มีความเห็นว่าไงคะ เพราะคิดว่า TMB ให้ส่วนลดยากมากคงไม่ได้
น้อยกว่านี้แล้วเพราะเคยขอไปแล้วก็ไม่ให้

จริงครับทหารส่วนลดน้อยมากยิ่งฟ้องแล้วด้วยพูดยากมาก
ผมคิดว่าจ่ายเจ้าหนี้ที่ฟ้องเราก่อนเพราะอีกตัวยังไม่ฟ้องเรานิ
เรายังมีเวลาเก็บเงิน ที่สำคัญคุณมีเงินอยู่ในมือแล้วจะได้หมดกังวนเรื่องศาล

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17094 โดย tepheng
ใช้ครับ TMB ส่วนลดน้อยมาก ผมยอดหยุด 185,xxx 1 ปีมีหมายศาล ยอดฟ้อง 230000 ก่อนหน้าทางแบงค์เคยเสนอ 170000 ผ่อน 2 งวด ไปศาลมาครั้งแรกขอเลือนได้ 2 เดือน สุดท้ายก่อนขึ็นศาลครั้งที่ 2 เสนอมาให้จ่าย 160000 ผ่อน 2 งวด ปิดไปเรียบร้อยแล้วครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17097 โดย Willaphong
ต้องขอโทษด้วยคะที่ไม่ได้ไปต่อกระทู้เดิม เพราะลืมไปเลยว่าเคย
ตั้งไว้ และขอบคุณ คุณ chaowalert และ คุณ tepheng ที่มาให้ข้ิอมูล
ในการตัดสินใจครั้งนี้ อาทิตย์นี้อาจจะถือหมายไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมอีกครั้ง
เพื่อความมั่นใจ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17137 โดย ntps
สำหรับคำถามเรื่อง TMB ตามที่เขาเสนอมาน่าสนใจ แถมให้เวลา
ผ่อนด้วย

อย่างที่ใครๆ บอก ที่นี่ลดน้อย ไม่ใช่ไม่ลด ของแก้วจ๋าก็ลดเกือบ
50 % และ ได้ผ่อนจ่าย แต่นานมากกว่าเขาจะให้ส่วนลด และ
เป็นเจ้าเดียวที่ไม่ต้องสู้คดีเมื่อฟ้อง คุณอาจไปขอเลื่อนเพื่อซื้อ
เวลา เพื่อข้อเสนอที่ดีกว่า หรืออาจแย่กว่า ไม่มีใครรู้ได้ค่ะ แต่
ที่แน่ คุณคงไม่ต้องสู้คดี เพราะเขายอมลดให้คุณแล้ว ไม่ใช่หรือค่ะ

อย่างไรก็ดี ประเด็นจะจ่ายหรือไม่จ่าย ขึ้นอยู่กับ

กระเป๋าพร้อมจ่ายและจ่ายไปแล้วยังเหลือกินเหลือใช้หรือเปล่า
เงินเข้ามาใหม่ทันไหม

ส่วนดีที่สุด คือ ปิดจบหนี้ไปอีก 1 เจ้าค่ะ

กรุงศรีน่าจะหนักใจน้อยกว่า และไม่ยากในการขอส่วนลด
คงอยู่ที่คุณจะกำจัดส่วนที่ยากก่อนดีไหม ส่วนที่ง่าย ยังไง
เราก็ได้อยู่ดี จริงไหมค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17159 โดย Willaphong
ขอบคุณ คุณแก้วจ๋ามากค่ะที่ให้ข้อมูลเพื่อการตัดสินใจที่ง่ายขึ้น
วันนี้ก็เลยลองโทรไปต่อลองอีกครั้งขอแปดหมื่นถ้วน
คำตอบที่ได้คือ ลดไม่ได้แล้วเพราะเขาบอกว่ามันมีค่าใช้จ่าย
เกี่ยวกับศาลเพิ่มขึ้นมา ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าก่อนฟ้องทำไม
ไม่ลดให้เลยทีเดียว ต้องกันไว้เพื่ออะไร พอเรื่องถึงศาล
ก็มาอ้างว่ามีค่าใช้จ่ายศาล

แต่ถ้าคิดในแง่ดีคือลดน้อยยังดีกว่าที่เขาไม่ลดให้เลย
เลยบอกเขาไปว่าจะให้คำตอบอาทิตย์หน้าเพราะต้องจ่าย
ภายในสิ้นเดือนนี้ อยากจบ จะได้หมดหนี้ไปอีกตัว

ก็มาลุ้นกรุงศรีสมายแคชกันต่อ คงมีหมายมาในไม่ช้าเหมือนกัน
ใครมีตัวนี้บ้าง ส่วนลดดีไหมค๊ะ เล่าสู่กันฟังหน่อยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17179 โดย tepheng
เหมือนกันครับก่อนขึ็นศาลเค้าไม่ยอมลดเลยแถมยังเพิ่มอีกด้วย คือตอนแรกยอดหยุด 185000 ลดให้จ่าย 170000 2งวด ผมขอ 120000 ไปไม่ให้ 140000 ยังไม่ให้เลย พอก่อนฟ้องโทรรับหมายศาลหรือยัง ถ้าจะปิดตอนต้องเป็น 190000 เพราะต้องมีค่าทนายด้วย ไม่ก็ไปยอมความที่ให้ศาลตัดสินเลย ผมบอกว่าไปเจอกันที่ศาลก็แล้วกัน ผมไปศาลก็ขอเลือน 1 ครั้ง ประมาณ 2 เดือน ก่อนขึ้นศาลครั้งที่ 2 ก็เสนอมา 160000 2 งวด

ของคุณ ohoa ถ้าแบงค์ไม่ยอมลดก็ไปศาลไปขอเลือนก่อนก็ ขอเลื่อนให้นานที่สุด 2-3 เดือนเลยจะได้มีเวลากลับมาเก็บเงินและเจรจาใหม่ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #17182 โดย jackTs

ohao เขียน: มาลุ้นกรุงศรีสมายแคชกันต่อ คงมีหมายมาในไม่ช้าเหมือนกัน
ใครมีตัวนี้บ้าง ส่วนลดดีไหมค๊ะ เล่าสู่กันฟังหน่อยค่ะ

กระทู้อยู่ใต้ล่างคุณ แค่ไม่กี่บรรทัดเองนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=16890&Itemid=29#17123

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.817 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena