เรื่อง JMT กับ AEON

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4118 โดย GuoJia
เมื่อ 3 ปีก่อนผมเคยเป็นหนี้ของบริษัท AEON จำนวน 21000 บาทได้ แล้วบริษัทเค้าก็ไม่ได้โทรมาทวงเลย

(มีโทรล่าสุดคือเมื่อ 3 ปีก่อนที่ผมจะไม่สนใจจ่าย ก็เพราะมันมากรรโชก ข่มขู่ จะอายัติเงินเดือน ผมเลยบอกไปว่า มีหมายศาลไหมครับ แล้วมันก็วางไปเลย ไม่โทรมาอีกเลยตลอด 3 ปี มีส่งจดหมายมาบ้าง ด่วน ถึง ด่วนที่สุด อะไรทำนองนี้)

แล้วเมื่อครึ่งปีก่อนกลางปีที่แล้วก็มีบริษัททวงหนี้โทรมาจะให้จ่ายหนี้ ผมก็เลยบอกเค้าไปว่า อิอ้อนคุณไม่เคยสนใจจะโทรมา แล้วจะให้ผมทำไง ยอดคุณที่ทวงก็ 27000 + ค่าทวงถามบ้าบอ ต่อปี ผมบอกไปว่าผมจะจ่ายแค่ 21000 บาท ค่าทวงถามงี่เง่าอะไรเนี่ย ผมไม่จ่ายเพราะคุณไม่เคยโทรมาเลยว่าจะเอาไง
เค้าก็บอกว่าจะจัดการคุยให้ แล้วก็เงียบ.............ไป

จนกระทั้ง เมื่อ 2 สัปดาห์ก่อน ก็มีโทรศัพท์โทรมาที่เบอร์อีกคนนึง ซึ่งเค้ารับ แล้วเค้าก็โน๊ตบอก เป็นโทรศัพท์จาก บริษัท JMT เรื่องอิอ้อน

ผมก็งงนะ ว่าทำไมมือถือไม่โทรเข้ามาวะ มือถือก็เบอร์เติมตลอด
แต่ก็ไปค้นใน google เจอว่า

เป็นบริษัทที่ซื้อหนี้เสียมา 4 % แล้วทำการทวงให้ได้ 100 %
ตรงนี้จริงหรือเปล่าครับ

พออาทิตย์ก่อนเค้าก็โทรมาที่โต๊ะเดิม เค้าก็โอนสายมาให้ผม ผมก็รับ เค้าบอกว่าผมเป็นหนี้ 27000 บาท ซึ่งบวกค่า ทวงถาม จะให้ผมจ่าย ผมก็บอกว่า ผมจะจ่ายแค่ 21000 บาท และผ่อนให้ด้วย

เค้าก็บอกว่าไม่ได้ ต้องจ่ายเต็ม ถ้าจะผ่อนต้องจ่าย 27000 ซึ่งผมไม่ยอม ผมให้เค้าไปคุยกับบริษัทก่อนแล้วจะมาบอกผม

คำถามที่ผมสงสัยคือ
1. เค้าซื้อหนี้มาแล้วจาก อิอ้อน ถ้าผมไม่จ่ายจะเป็นอะไรไหม หรือรอให้ฟ้องศาลไปเลย (จริง ๆ ผมมีเงินจ่ายสดนะ แต่อยากกวนมันเล่น เพราะตอนแรกอิอ้อนมันด่าผมเสียมาก ผมแค้นมากเลย)
2. ถ้าเค้าซื้อหนี้มาแล้ว จะฟ้องศาลจะฟ้องในนามใคร อิอ้อน หรือ JMT ที่ซื้อหนี้มา เพราะตามสัญญาผมเป็นหนี้กับอิอ้อน ไม่ใช่ JMT
3. ถ้าผมจ่ายหนี้มันครบ มันจะล้างชื้อ Black list ในเครดิตบูโร ให้หรือเปล่า

ปล. ผมเห็นมีแต่คนด่าบริษัทหน้าเลือด JMT แทบทั้งนั้นในเน็ตนะครับ ผมควรทำไงกับมันดี ยิ่งพอรู้ว่ามันซื้อหนี้เสียมา 4 % แล้วมาทวง 100 % แบบนี้ผมเกลียดมันมาก

ผมว่าถ้ามันโทรมาอีก ผมจะให้มันโทรเข้ามือถือผม แล้วผมจะบันทึกเสียงมันไว้

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4126 โดย Pych

คำถามที่ผมสงสัยคือ
1. เค้าซื้อหนี้มาแล้วจาก อิอ้อน ถ้าผมไม่จ่ายจะเป็นอะไรไหม หรือรอให้ฟ้องศาลไปเลย (จริง ๆ ผมมีเงินจ่ายสดนะ แต่อยากกวนมันเล่น เพราะตอนแรกอิอ้อนมันด่าผมเสียมาก ผมแค้นมากเลย)

ถ้าไม่จ่ายคุณก็ยังเป็นหนี้อยู่ จะปล่อยใหฟ้องก็ได้ครับ ลองไปศึกษาเรื่องอายุความ จากกระทู้นี้ด้วยนะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

ถ้าหมดอายุความเวลาที่เขาฟ้อง เราจะได้ยื่นคำให้การสู้คดีให้ศาลยกฟ้องได้ครับ

2. ถ้าเค้าซื้อหนี้มาแล้ว จะฟ้องศาลจะฟ้องในนามใคร อิอ้อน หรือ JMT ที่ซื้อหนี้มา เพราะตามสัญญาผมเป็นหนี้กับอิอ้อน ไม่ใช่ JMT

ถ้า JMT ซื้อมาจริง JMT ก็คือเจ้าหนี้ใหม่ของคุณ เวลาฟ้อง JMT จะเป็นโจทก์ครับ

3. ถ้าผมจ่ายหนี้มันครบ มันจะล้างชื้อ Black list ในเครดิตบูโร ให้หรือเปล่า

ผมว่า ตอนนี้บัญชีนี้ไม่มีในเครดิตบูโรแล้วล่ะครับ เพราะถ้า JMT ซื้อหนี้ไปแล้ว JMTไม่มีสิทธิ์รายงานข้อมูลเครดิตให้กับเครดิตบูโรได้ครับ และเครดิตบูโรเก็บข้อมูลย้อนหลังไว้แค่ 3 ปีครับ คุณไปเช็คเครดิตบูโรก่อนดีกว่าครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1372&Itemid=29 สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร

ปล. ผมเห็นมีแต่คนด่าบริษัทหน้าเลือด JMT แทบทั้งนั้นในเน็ตนะครับ ผมควรทำไงกับมันดี ยิ่งพอรู้ว่ามันซื้อหนี้เสียมา 4 % แล้วมาทวง 100 % แบบนี้ผมเกลียดมันมาก

ไม่แน่นอนเสมอไปครับว่าจะซื้อมาที่ 4% จริงๆหรือ 10 หรือ 20% แต่ที่แน่ๆน้อยกว่ายอดจริงเยอะพอสมควรครับ
ตอนนี้ คุณพอมีเงิน เป็นหนี้ก็ใช้คืนไปเถอะครับ แต่ใช้คืนตามความเหมะสมนะครับ ถ้าไม่ใช้คืน มันก็มีสิทธิ์ทวงคุณไปตลอดชีวิตครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4129 โดย GuoJia
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ผมก็พึ่งทราบว่า กฏหมายมันมีให้ผมมีเจ้าหนี้คนใหม่ได้ด้วย ที่เปลี่ยนจากคนเดิม

ทำเหมือนผมเป็นสินค้าเลยแฮะ มีการขายทอดกันได้ด้วย

เรื่องจ่ายน่ะมีครับ แต่ผมว่ามันสมเหตุสมผลหรือเปล่า

สมมุติว่าเค้าซื้อหนี้ไป 40 % แล้วมาทวง 100 % กฏหมายมันรองรับแบบนี้ด้วยเหรอครับ หรือกฏหมายมันไม่สนใจว่าเค้าจะซื้อมาเท่าไร แต่ในเมื่อคุณติดเจ้าหนี้คนเก่า 100 % คุณก็ต้องจ่าย 100 % ตามสัญญา ไม่ว่าเจ้าหนี้คนนั้นจะซื้อมูลค่าหนี้นี้มาเท่าไร

งี้มันก็เหมือนกับเอาช่องว่างของกฏหมายมาหากินซิครับ โดยอ้างสัญญาเช่าอันเก่า
มิน่าบริษัทมันถึงรับเจ้าหน้าที่ทวงหนี้หลายร้อยอัตราเลย ก็เพราะ ผลกำไรมันมากกว่า 60 % นี่เอง

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4130 โดย Ly89

GuoJia เขียน: ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ผมก็พึ่งทราบว่า กฏหมายมันมีให้ผมมีเจ้าหนี้คนใหม่ได้ด้วย ที่เปลี่ยนจากคนเดิม

ทำเหมือนผมเป็นสินค้าเลยแฮะ มีการขายทอดกันได้ด้วย

เรื่องจ่ายน่ะมีครับ แต่ผมว่ามันสมเหตุสมผลหรือเปล่า

สมมุติว่าเค้าซื้อหนี้ไป 40 % แล้วมาทวง 100 % กฏหมายมันรองรับแบบนี้ด้วยเหรอครับ หรือกฏหมายมันไม่สนใจว่าเค้าจะซื้อมาเท่าไร แต่ในเมื่อคุณติดเจ้าหนี้คนเก่า 100 % คุณก็ต้องจ่าย 100 % ตามสัญญา ไม่ว่าเจ้าหนี้คนนั้นจะซื้อมูลค่าหนี้นี้มาเท่าไร

งี้มันก็เหมือนกับเอาช่องว่างของกฏหมายมาหากินซิครับ โดยอ้างสัญญาเช่าอันเก่า
มิน่าบริษัทมันถึงรับเจ้าหน้าที่ทวงหนี้หลายร้อยอัตราเลย ก็เพราะ ผลกำไรมันมากกว่า 60 % นี่เอง

มันก็ไม่ได้เป็นแบบนั้นเสมอไปหรอกครับคุณ ไอ้ที่ว่า ซื้อมา 40 แล้วมาเก็บ 100 น่ะ....

กฏหมายก็ไม่ได้บังคับนี่ว่าเราต้องจ่าย 100 ยกเว้นพวกหนีหนี้จริงๆที่กฏหมายต้องตัดสินตามฟ้อง

ถ้าเราพอใจจะจ่าย สมสุติซัก 50 ไอ้คนที่รับซื้อหนี้มามันก็ยังมีกำไรอยู่ดี...และมันก็พอใจของมันด้วย

พอเข้าใจไหมครับ.....

นิยาม" ของคำว่า Hair-cut
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4132 โดย GuoJia
ก็เข้าใจนะครับ

แต่ตอนที่มันคุยกับผมล่าสุด มันก็อ้างแต่ อิอ้อน ๆ ผมบอกว่าผมจะจ่ายให้ 21000 ที่ติดไว้ แต่ผ่อนจ่ายให้ มันก็ไม่ยอมครับ มันบอกจะผ่อนได้ ก็ต้องจ่ายเต็ม 27000 ซึ่งบวกค่าทวงถาม ค่าติดตามแล้ว

ผมเลยบอกว่า ผมจะจ่ายแค่ 21000 เท่านั้นและผ่อนจ่ายให้ ให้คุณไปคุยกับบริษัทมา ผมรับได้แค่นี้ มันบอกว่าจะคุยกับอิอ้อนให้ แล้วมันก็วางสายไปเลย

นี่ก็เป็นอาทิตย์แล้วที่มันไม่ได้โทรมาหาอีกเลย

ที่ฟัง ๆ มาเหมือนว่านโยบายมันจะเอา 100 % ก่อน (อาจจะทวงมากกว่า 100 % โดยบวกค่าทวงถาม) โดยอ้าง เจ้าหนี้เดิม ถ้าใครหลงกลยอมจ่าย 100 % มันก็สบายกระเป๋าไปเลย

เดี่ยวผมจะดูว่ามันจะลดให้ หรือยอมหรือเปล่า

เรื่องประณีประนอมหนี้ ผมก็เคยมาแล้วครับ เคยเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 2 ที่ ก็ผ่อนจ่ายจนหมด ทางโน้นคุยดีมาก ลดหนี้มาหลายหมื่นเลย

ตัวผมเองเหลือแต่ อิอ้อน นี่แหละ ก็รอมันโทรมาประณีประนอมนะ แต่มันก็ไม่โทรมาซักที จนล่าสุดก็เป็นอย่างที่เล่าไปในข้างต้นครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4133 โดย GuoJia
จริง ๆ ผมไม่ชอบตั้งแต่สมัยอิอ้อน แล้วครับ มันโทรมาทวงหนี้ ทำแบบว่า ผมไม่รู้กฏหมาย ข่มขู่โน้นนี่

ท้ายสุดพอมันรู้ว่าผมรู้กฏหมาย มันก็ไม่เคยโทรมาอีกเลย ส่งแต่จดหมายทวงมาอย่างเดียว

กับ JMT ก็เหมือนกัน มันก็เหมือนกับบริษัทที่ตั้งขึ้นมาสูบเลือด สูบเนื้อของลูกหนี้ โดยเอาความทุกข์ของลูกหนี้มาเป็นผลกำไรของบริษัท โดยอ้างกฏหมายหรือสัญญาฉบับเดิม โดยที่ทำเหมือนว่าเป็นทาง เจ้าหนี้คนเดิมทวงหนี้มาตามสัญญา

เห็นผมเคยอ่านในเน็ตมาเหมือนกันว่า มีบางรายที่จ่ายเงินครบไปแล้ว อยู่ดี ๆ JMT ก็มาทวงซ้ำอีก

อาจจะประมาณ เจ้าหนี้เดิมให้ข้อมูลเดิม ๆ ก่อนการชำระหมดกับ JMT ก็ได้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4137 โดย Nok2865
มันเหมาเข่ง ซื้อแบบยกพวงมา เขาเรียก "ค้าความ" นั่นแหละ...
คุณไปเช็คเรื่องอายุความก่อน
แล้วค่อยใช้หนี้ ในราคาที่สมเหตุสมผล คุณไม่จำเป็นต้องจ่าย 100% เพราะความแค้นที่ว่า หรือเพราะเห็นว่า มัน"ค้าความ" เกินราคา
แต่คงเป็นไม่ได้ที่จะจ่ายแค่ 4% ต่อให้มันซื้อหนี้มาราคานี้จริงๆก็เห๊อะ..
เพราะอย่าลืมว่า เราเอาเงินเขามาใช้จริง เราเป็นหนี้เขาจริงๆ
แต่ให้ใช้หนี่้คืนในเวลาที่เหมาะสม และในราคาที่เรารับได้
ชีวิตต้องเดินต่อค่ะ ฆ่ามันไม่ได้ ก็เอาแค่เตะก้านคอสักที คงจะหายแค้นไปได้เน๊อะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25534 โดย bad_au
พึ่งจะพบเรื่องนี้ น่าสนใจมากตอนนี้ผมพยายามอ่านของเก่าๆ ในเว็บผมอยากทราบกรณีของคุณ เพราะผ่านมา 9 เดือนแล้วตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง และตอนที่คุณหยุดอิออน หยุดมาได้ตั้ง 3 ปี ไม่มีการถูกฟ้องเลยหรือครับ ของผมมี 4 ใบ หยุดมาเกือบ 2 ปีแล้ว ล่าสุคือ
1.รีดดี้ ฟ้องมาตอนหยุดมา 1 ปี ผมก็ไปศาลทั้ง 2 ครั้ง(ครั้งแรกไปใช้สิทธ์เลื่อน) ตัดสินแล้ว มี จม.จากกรมบังคับคดีมาที่นายจ้างใหม่ แต่ยังไม่ถูกหักเงิน เพราะรายได้ทุกอย่างรวมแล้วไม่ถึง 1 หมื่น เห็นนายจ้างทำ จม.ตอบกรมบังคับคดีไปเมื่อเดือนที่แล้ว
2.วีซ่า-เทสโก้ หยุดมาปีกว่าค่อยฟ้อง ไปศาลครั้งแรกไปเลื่อน ครั้งที่2 จำวันผิดเลยไม่ได้ไป ตัดสินแล้ว ก็มีแต่โทรมาทวงบ้าง ยังไม่ได้จ่าย เพราะเงินก้อนยังไม่พร้อม
3.และ4.วีซ่า-ซิตี้ และสแตนดาษ ยังไม่ได้ฟ้อง แต่มีจดหมายเป็นระยะเท่านั้น
ผมคาดว่าอีกไม่นานหนี้ผมก็น่าจะถูกขาย ก็อยากได้แนวทางปิดหนี้กันแบบไม่หนักหนา เพื่อจะได้มีตังเหลือบ้าง ถ้า 4-5% ก็จะไม่ลืมพระคุณธนาคารเลย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26228 โดย GuoJia
ล่าสุดที่คุยกับทาง JMT ที่โทรมาหา ผมก็ยังยืนยังว่าผมจะไม่จ่ายค่ามั่ว ๆ 27000 แน่นอน
ทางโน้นก็พยายามบังคับให้ผมจ่ายเต็ม 21000 ที่ติด แถมยังไม่ให้ผ่อนจ่ายด้วย

ผมก็บอกว่าผมไม่ยอม ผมจะจ่ายในราคาแค่ 21000 และ ผ่อนจ่าย

ทางโน้นก็เงียบไปนาน ผ่านมาอีก 3 เดือน ก็โทรมาอีก

บอกให้ผมจ่ายมาก่อน 7000 แล้วที่เหลือก็ผ่อนจ่ายเอา

แต่ก็บอกว่าตอนนี้ผมมีภาระแล้วจะสามารถผ่อนจ่ายให้ปีใหม่ไปแล้ว

ตอนนี้ก็เงียบครับ คงรอปีใหม่ถึงจะโทรมาอีกที

ถ้าตอนนี้น่าจะเกือบ 4 ปีที่ไม่ได้จ่ายมั้งครับ

จริง ๆ ของผมแบ่งเป็น 2 สัญญาคือ

สัญญาแรก เหลือ 7000
สัญญาที่สอง เหลือ 14000

แต่ก็ยังไม่มีหนังสือมาว่าส่งฟ้องเลยนะครับ มันเป็นจริงที่ทางเค้าเงียบหายไปเป็นปี ๆ พึ่งจะมาติดต่อได้ไม่นานนี้เอง

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26633 โดย bad_au
ขอบคุณที่ตอบมาครับ ของผมก็ต่อราคาไป ขอจบที่ 2.000.- ถ้วน ยังไม่มีรายใดOK ให้ได้เต็มที่เท่านี้จริงๆ รายได้น้อย ภาระเยอะ แล้วตอนตกงาน ก็พยายามรักษาเครดิตได้นานถึง 11 เดือนก่อนหยุดจ่าย ได้ขายทรัพย์ต่างๆ ไปเพื่อรักษาเครดิตไว้แต่ก็รักษาไม่ได้ จนต้องปล่อยเลยตามเลย ช่วงนั้นแแย่มาก คอมฯก็เสีย ต้องไปใช้คอมฯตามบ้านเพื่อน ใช้บ่อยๆ ก็ไม่ได้ จนมาตอนกรุงเทพฯ จึงได้ซื้อต่อจากญาติ เลยกลับมาออนไลน์ได้ งานล่าสุดรายได้ไม่ดีนัก อาศัยรายได้อื่นๆ มาช่วย ก็พอไปได้แบบไม่ลำบากนัก เริ่มเดือนพ.ย. มาก็มีแต่วีซ่า-เทสดก้โทรมารายเดียว(รายนี้ตัดสินแล้ว-รอเข้าแถวต่อคิวอายัดเงินเดือนจากรีดดี้) แค่ไม่ได้รับสายเพราะรับไม่ทัน แบบว่าวางสายเร็วมาก ไม่ได้โทรกลับ รอติดต่อมาเอง

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26635 โดย bad_au
ตกหล่นางข้อมความคือ ตอนกรุงเทพฯ น้ำท่วม พ.ย.54 จึงได้ซื้อต่อโน็ตบุคจากญาติมาตรับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31170 โดย note
ของผมเพิ่งเมื่อกี้เองครับ ถึงกับงง
เพราะตอนแรกติดต่อกับอีกบ.นึงไว้อยู่ จ่ายไปได้สามงวด งวดละพันนึง
มาวันนี้ บ.JMT โทรมาบอกได้รับการโอนจากอีซี่บาย ต่อไปให้จ่ายในนาม JMT
ไม่รู้ที่จ่ายไปแล้วสามงวดจะยังอยู่รึเปล่า

สงสัยเรื่องอายุสัญญาหนี้ค้างของผม ที่จ่ายๆหยุดๆ ล่าสุดค้างอยู่น่าจะเกินแปดปีแล้วมั้งครับ
ยอดประมาณหมื่นกว่าบาท น่าจะเกินอายุความของการฟ้องร้องแล้ว

แล้วสิ้นเดือนนี้ผมก็ต้องมีเหตุให้ลาออกจากงาน เพราะโดนบีบอีก
ยังไม่รู้เลยว่าจะทำอะไรยังไงต่อ หนี้ที่ค้างก็ไม่รู้จะหามาจ่ายได้ยังไง

ปล. เป็นสัญญาเช่าซื้อสินค้าครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31920 โดย GuoJia
ผมมาอัพเดทล่าสุดของ อิออน ให้ฟัง

เมื่อต้นเดือนทางอิออนโทรมาที่มือถือผม บอกว่าของผมค้างชำระของอิออน 2 สัญญา
ซึ่งผมก็บอกไปว่า โอเค แล้วทางคุณจะเอายังไง เค้าก็ให้ผมจ่ายสัญญา 14000 ก่อน

ผมก็บอกว่า ผมไม่มีเงินก้อน แบ่งจ่ายได้ไหม ก็สรุปแบ่งจ่ายเป็น 4000 4000 5000
ซึ่งผมก็รับได้ ก็เลยตกลงไป

แต่ทางเค้าไม่ได้บอกว่ามาจาก JMT เลย คราวนี้บอกว่ามาจาก อิอ้อน ซึ่งผมก็ให้เค้าส่งใบชำระเงิน พร้อม barcode มาด้วยจะได้สแกนที่ 7-11 ได้ง่าย เค้าก็บอกว่าไม่มี ให้บอกเลขที่สัญญาไปเลย

แล้วก็ส่งเลขที่สัญญามายัง SMS ของผม

ผมก็ยังงงอยู่ว่า สรุปที่จ่ายให้ไปนี้ มันเป็นของ JMT หรือ อิอ้อนกันแน่ เพราะคราวนี้คุยง่าย ๆ อะไรก็ยอม

ปล. ของผมขาดจ่ายให้ อิอ้อนประมาณ 4 ปีได้แล้วครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31921 โดย tomyumkung
รอตามข้อมูล ด้วยคนครับ

ยังไงพี่ก็เช็คให้ชัวร์ก่อนจ่ายละกันครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #34980 โดย wichaicracker
เป็นเหมือนกันเลยครับผมจ่ายปิดยอดไปตั้งแต่ปี2011 แต่อยู่ดีๆผ่านไป 2ปีก็มีจดหมายจาก JMT ให้ชำระหนี้ ทั้งที่ผมโทไปเชคกับอิอ้อนแล้ววได้คำำตอบว่าไม่มียอดที่ต้องชะระครับพอโปถาม JMT ทาคคุญปริญยา ซื่งในจดหมายเขียนไว้ว่าชื่อคุณสริญยา กลับให้คำตอบว่า *ไม่รู้สิคะอาจจะเป็นค่าล่าช้าละมั้ง* คือผมไมรู้ครับทั้งทีเป็นคนทวงแต่ไม่รู้ว่าหนี้อะไรยังผมต้องจ่ายหรือเปล่าครับผมก็คนธรรมดาหาเช้ากินค่ำ คือถ้ายังค้างอยู่จริงผ่านไปตั้ง 2ปีทำไมพึ่งจะมาทวง และทางอิอ้อนก็ไม่ได้บอกวีาค้างชำระนิครับทำไมถึงจะมาทวงกันได้ครับข้องใจจริงๆ แบบนี้ผิดกฎหมายมาตรา 337หรือเปล่าครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #34983 โดย wichaicracker
ครม.ไฟเขียว ห้ามโทรทวงหนี้หลัง 2 ทุ่ม ห้ามข่มขู่ลูกหนี้

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม        ครม. มีมติผ่านร่างกฎหมายควบคุมธุรกิจทวงหนี้ ย้ำบริษัททวงหนี้ต้องจดทะเบียน ห้ามข่มขู่ โทษหนักคุก 3 ปี ปรับ 3 แสน        กรณีการติดตามทวงหนี้ที่เจ้าหนี้มักข่มขู่ลูกหนี้ ไม่ว่าจะเป็นทางด้านวาจา การใช้กำลัง ทำให้ลูกหนี้เกิดความเสียหายและไม่สะดวกใจ จึงทำให้กระทรวงการคลังได้มีการร่างพระราชบัญญัติขึ้นเพื่อให้มีการควบคุมธุรกิจทวงหนี้ให้เหมาะสม        ทั้งนี้นายกรณ์ จาติกวนิช รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง เปิดเผยถึงกรณีดังกล่าวว่า ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบ ร่างพระราชบัญญัติทวงหนี้อย่างเป็นธรรม ตามที่ทางกระทรวงการคลังได้เสนอ เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมในการทวงหนี้ เพราะบริษัทส่วนใหญ่มักใช้บริการจาก บริษัทรับจ้างทวงหนี้ ซึ่งถือเป็นบุคคลที่อยู่นอกเหนือประกาศจากธนาคารแห่งประเทศไทย เนื่องจากประกาศดังกล่าวครอบคลุมแค่สถาบันการเงิน        ด้าน นายกฤษฎา จีนะวิจารณะ รองผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการคลัง ชี้แจงว่า การร่างกฎหมายฉบับนี้ขึ้น ก็เพื่อควบคุมให้บริษัททวงหนี้ทั้งหมด อยู่ภายใต้กฎหมายฉบับใหม่และมีการจดทะเบียนถูกต้อง โดยต้องปฏิบัติตามข้อกำหนดและข้อห้ามต่าง ๆ ดังนี้        1. ต้องขึ้นทะเบียนกิจการทวงหนี้        2. ให้ติดต่อลูกหนี้ได้ในเวลา 08.00 – 20.00 น. ยกเว้นวันหยุดราชการให้ติดต่อได้ไม่เกิน 18.00 น.        3. ห้ามติดต่อลูกหนี้ทางไปรษณียบัตร        4. ห้ามใช้ภาษา หรือสัญลักษณ์ ที่บ่งบอกให้เห็นว่าเป็นการทวงหนี้บนซองจดหมายหรือหนังสือที่ให้กับลูกหนี้        5. ห้ามทวงหนี้เกินกว่าเหตุ และก่อความรำคาญ หรือโทรวันละหลายครั้ง        6. ห้ามใช้วาจาดูหมิ่น เสียดสี ถากถาง กับผู้ที่เป็นลูกหนี้        7. ห้ามเปิดเผยข้อมูลลูกหนี้ให้กับบุคคลอื่น        8. ห้ามเรียกเก็บค่าธรรมเนียมทวงหนี้หากทำผิดกฎข้อบังคับมีโทษดังนี้        1. ปรับไม่เกิน 300,000 บาท จำคุกไม่เกิน 3 ปี หรือ ทั้งจำทั้งปรับ        2. เพิกถอนใบอนุญาตประกอบกิจการทวงหนี้        ขณะเดียวกันมีการตั้งคณะกรรมการติดตามหนี้สิน โดยมีประธานคือ ปลัดกระทรวงการคลัง และมีปลัดกระทรวงพาณิชย์ , ปลัดกระทรวงยุติธรรม , เลขาธิการคณะกรรมการกฤษฎีกา , สำนักงานตำรวจแห่งชาติ , เลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค , เลขาธิการคณะกรรมการสิทธิมนุษยชน รวมถึง ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย เป็นคณะกรรมการ        โดย นายชาญชัย บุญฤทธิ์ไชยศรี ผู้อำนวยการอาวุโสฝ่ายกฎหมายและคดี ธนาคารแห่งประเทศไทย กล่าวว่า ร่าง พ.ร.บ.ดังกล่าว น่าจะช่วยแก้ปัญหาการติดตามทวงหนี้ ที่อยู่เหนือความควบคุมของธนาคารแห่งประเทศไทยได้ เพราะกฎหมายที่มีอยู่ ธนาคารแห่งประเทศไทยสามารถควบคุมดูแลได้เพียงแค่สถาบันการเงินเท่านั้น จึงต้องมีกฎหมายใหม่มาคุ้มครอง        ทั้งนี้ การทวงหนี้ที่มากเกินกว่าเหตุ ผู้ทวงหนี้ยังผิดกฎหมายอาญา เช่น มาตรา 323 มาตรา 326 มาตรา 327 มาตรา 328 มาตรา 337 เป็นต้น และอาจถูกดำเนินคดีจำคุก 5 ปีอีกด้วย

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #34985 โดย jackTs
เหตุผลของกรณีนี้ทั้งหมด เกิดจากการที่อิออนมันได้"ขายหนี้เน่า"ของลูกหนี้ ไปให้สำนักงานทวงหนี้ข้างนอก(เช่น JMT)ไปแล้วน่ะสิครับ

ตัวอย่างแบบนี้มีเยอะแยะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=27310&Itemid=52

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=5&id=13909

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=32671

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=23113

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=18954&Itemid=0

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=50525

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=55463&catid=2

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=12824&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1689&Itemid=52

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=26348&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #34990 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic ตอบกลับ: เรื่อง JMT กับ AEON
อย่าว่าเค้านะ เค้าเป็นบริษัททวงหนี้ไฮโซ
เป็นบริษัทมหาชน อยู่ในตลาดหลักทรัพย์นะ
เอ้า..ใครสนใจจะซื้อหุ้นเค้าบ้าง

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35020 โดย cherroom
อัยย่ะ !!!

เข้ามาหาความรู้คะ เพราะเป็นหนี้อิออนเหมือนกัน ยอดเกือบหนึ่งแสนบาท พึ่งหยุดจ่ายไปแค่เดือนเดียว
เป็นความรู้จริงๆคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.866 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena