กำลังคิดจะหยุดจ่าย แต่กลัวมาทวงที่ทำงานทำยังไงดี

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42116 โดย Nu_Tarn
งงคะ เมื่อกี้SCBโทรมาถามยอดชำระ เราตอบตามเดิมว่าไม่สะดวกชำระ แต่ยอดมันลดลงจาก 5xxx กลายเป็น 23xx คนที่โทรแจ้งว่ามีการชำระมาบ้างส่วนแล้ว เสร็จก้อวางสายเราไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42126 โดย เด็กหญิงส้มโอ
มันพูดจริงหรือเปล่า ตอบไม่ได้
คุณก็เช็คซิว่า มีการชำระเข้าไปในบัญชีบัตรคุณหรือไม่นับเเต่หยุดจ่าย คุณก็รู้ว่าหน้าจอ bank มันดูได้
ยังไม่มีเหตุผลที่จะมีผีจ่ายหนี้ให้เวลานี้
โอกาสที่คนอื่นโอนมาผิดก็น้อยมาก
เเล้วคุณมีบัญชีเงินฝากกับ bank นี้หรือไม่
มีการระบุเรื่องหักกลบลบหนี้ไว้ในสัญญาบัตรเครดิต / สินเชื่อไหม
บางทีมีการระบุอีกว่า ถ้าเงินไม่พอ จะยังไม่หัก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42141 โดย ฺBEER

Nu_Tarn เขียน: งงคะ เมื่อกี้SCBโทรมาถามยอดชำระ เราตอบตามเดิมว่าไม่สะดวกชำระ แต่ยอดมันลดลงจาก 5xxx กลายเป็น 23xx คนที่โทรแจ้งว่ามีการชำระมาบ้างส่วนแล้ว เสร็จก้อวางสายเราไป

หรือว่าอาจจะเป็นแผนหลอกให้โอน ให้เราคิดว่าเห้ยอยู่ดีฯเหลือยอดนิดเดียว รีบไปจ่ายฯ สรุป โดนหลอกให้จ่าย เอวัง

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42146 โดย jackTs

Nu_Tarn เขียน: งงคะ เมื่อกี้SCBโทรมาถามยอดชำระ เราตอบตามเดิมว่าไม่สะดวกชำระ แต่ยอดมันลดลงจาก 5xxx กลายเป็น 23xx คนที่โทรแจ้งว่ามีการชำระมาบ้างส่วนแล้ว เสร็จก้อวางสายเราไป

ถ้าทางฝ่ายเจ้าหนี้จะใช้แผน"ผีจ่ายหนี้ให้" มันก็ต้องเป็นกรณีของหนี้ที่ใกล้จะขาดอายุความแล้ว
คงไม่ใช่กรณีแบบคุณที่เพิ่งจะเริ่มหยุดจ่ายใหม่ๆ

ผีจ่ายหนี้ให้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2037&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42154 โดย redpotter
หลังจากที่ได้อ่านเว๊บนี้เพียง 1 วัน

ผมก็ตัดสินใจหยุดจ่าย ทั้งหมด (ยกเว้นธนาคารที่มีเงินเดือน) ครับ
เพราะไม่มีใครช่วยเราได้ เว้นแต่จะถูกล๊อตเตอรี่

จ่ายไม่ไหวแล้ว

มานั่งทำตารางค่าใช้จ่าย มันก็มากโขเลยทีเดียว

ตอนนี้เลยดิวมา 2 วัน ธ.ทหารไทย ก็โทรตาม 2 วันติด แต่ก็ยังคุยดีครับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42378 โดย Nu_Tarn
วันนี้มีเรื่องขำๆมาเล่าให้ฟังค่ะ
ตอนเช้าCiti Advanceหญิง โทรมาถามเรื่องชำระยอดหรือยัง ก้อตอบไปว่ายังไม่มี ไม่สะดวก มีปัญหาอยู่
ตอนบ่ายCiti Advanceชาย โทรมาถามว่าสนใจวงเงินสำรองเพิ่มมั้ย
อยากจะถามจังเลยไม่ดูหรือคะว่ายอดยังไม่จ่าย จะถามเพื่ออะไร

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42447 โดย Nu_Tarn
สินเชื่อTMB ค้าง3รอบ
Tmb:ค้าง3รอบแล้วนะคะ เมื่อไหร่จะชำระ
Nu:ตอนนี้ยังไม่มีเลยคะ ไม่สะดวกจิงๆ
Tmb:แล้วคุณมีนโยบายยังไง
Nu:ตอนนี้ยังไม่มีคะ มีปัญหาอยู่
Tmb:คุณมีปัญหาของทุกที่เลยมั้ย ยังทำงานอยู่หรือป่าว
Nu:ยังทำงานอยู่ค่ะ
Tmb:แล้วทำไมไม่เอาเงินเดือนมาจ่าย ถ้าไม่บอกเราก้อแจ้งทางหัวหน้าไม่ได้
Nu:คะ ก้อแจ้งไปตามที่บอกอ่ะคะ ตอนนี้ยังไม่มี มีปัญหาอยู่ ถ้ามีแล้วจะพยายามหามาจ่ายนะคะ
Tmb:ตอนนี้คุณไม่มี ตอนหน้าคุณจะมีหร๋อ เพราะเราโทรตามไปคุณก้อไม่มี จะได้แจ้งให้ทราบว่าขั้นตอนต่อไปจะเป็นยังไง
Nu:ก้อทำตามปกติได้เลยคะ เพราะตอนนี้ก้อพยายามอยู่ แต่ไม่มีจิงๆ
Tmb:งั้นถือว่ารับทราบตามระบบนะ
Nu:คะ

จบการสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42453 โดย jackTs

Nu_Tarn เขียน: สินเชื่อTMB ค้าง3รอบ
Tmb:ค้าง3รอบแล้วนะคะ เมื่อไหร่จะชำระ
Nu:ตอนนี้ยังไม่มีเลยคะ ไม่สะดวกจิงๆ
Tmb:แล้วคุณมีนโยบายยังไง
Nu:ตอนนี้ยังไม่มีคะ มีปัญหาอยู่
Tmb:คุณมีปัญหาของทุกที่เลยมั้ย ยังทำงานอยู่หรือป่าว
Nu:ยังทำงานอยู่ค่ะ
Tmb:แล้วทำไมไม่เอาเงินเดือนมาจ่าย ถ้าไม่บอกเราก้อแจ้งทางหัวหน้าไม่ได้
Nu:คะ ก้อแจ้งไปตามที่บอกอ่ะคะ ตอนนี้ยังไม่มี มีปัญหาอยู่ ถ้ามีแล้วจะพยายามหามาจ่ายนะคะ
Tmb:ตอนนี้คุณไม่มี ตอนหน้าคุณจะมีหร๋อ เพราะเราโทรตามไปคุณก้อไม่มี จะได้แจ้งให้ทราบว่าขั้นตอนต่อไปจะเป็นยังไง
Nu:ก้อทำตามปกติได้เลยคะ เพราะตอนนี้ก้อพยายามอยู่ แต่ไม่มีจิงๆ
Tmb:งั้นถือว่ารับทราบตามระบบนะ
Nu:คะ

จบการสนทนา

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

1. ทวงหนี้ทางโทรศัพท์ (1-2 เดือนแรก) โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ตัวจริง

2. ทวงหนี้ทางโทรศัพท์ + จดหมายทวงหนี้ (ช่วงเดือนที่ 2-3) โดยเริ่มมีการเสนอให้ทำ"ประนอมหนี้" , "ปรับโครงสร้างหนี้" (ซึ่งสรุปก็คือหลอกให้ทำ"สัญญานรก"นั่นแหละ แต่เรียกชื่อให้มันดูไพเราะสักหน่อย ก็เท่านั้น) หรือ อาจโทรมาหลอกลวงให้ลูกหนี้ทำการ"จ่ายหยอด"เพื่อเดินบัญชี...เป็นต้น
ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

3. ส่งเรื่องออกไปให้สำนักงานกฏหมายข้างนอก ทวงหนี้แทน ซึ่งเป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1
(ช่วงเดือนที่ 4-6) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 20-30% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

4. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 ทวงหนี้ไม่ได้ ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ให้มาทวงหนี้ต่อ (เดือนที่ 7-9) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 30-40% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

5. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ก็ยังทวงหนี้ไม่ได้อีก ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 3 ให้มาทวงหนี้ต่ออีก (ช่วงเดือนที่ 10-12) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 40-50% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

6. ถ้าเปลี่ยนสำนักงานกฏหมายทวงหนี้ไปตั้งหลายบริษัทแล้ว ยังไงก็ทวงไม่ได้สักที ก็ส่งฟ้องศาล (เดือนที่ 12 เป็นต้นไป จนถึงปีครึ่ง) โดยยังคงมีข้อเสนอเรื่องส่วนลดในการ Hair cut ให้อยู่ แต่เป็นราคาช่วงที่งามที่สุด (หรือที่เรียกกันว่า "นาทีทอง" ในการทำ Hair cut โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ เป็นผู้กำหนดราคา)

ดังนั้น หากมีลูกหนี้บางราย ที่เจ้าหนี้มันทำเรื่องฟ้องศาลช้ากว่าปกติ (เกินกว่า 1ปีครึ่งขึ้นไป)
ลูกหนี้อาจถูกทวงหนี้โดยสำนักงานกฏหมาย(บริษัททวงหนี้) ที่ต้องถูกเปลี่ยนบริษัททวงหนี้ไปเรื่อยๆ โดยไม่ซ้ำหน้ากัน เกินกว่า 5บริษัททวงหนี้...จนกว่าหมายศาลฟ้องจะมา

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

อย่าลืมไปอ่านในนี้ด้วยนะครับ

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42454 โดย Nu_Tarn
ขอบคุณมากนะคะคุณนกกระจอกเทศ ตอนนี้ก้อทำได้แค่อดทนและอดออมไปเรื่อย กระทู้ที่แนบมาได้อ่านแล้วค่ะ จะสู้ต่อไปเพื่อทางสว่างในภายหน้า

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43426 โดย Nu_Tarn
Citibank Ready / 92,000
Citibank Reward / 76,000
เป็นตัวเลขกลมแล้วกัน 2 รอบบช.ทั้ง2อย่าง จะเข้ารอบ3แล้ว ตอนนี้โทรกันทุกวันและถามแล้วว่าเป็นปัญหาระยะยาวมั้ย เสนอประนอมหนี้บอกว่าเด๋วรวมยอด2บัตรและจ่ายแค่3-4% ดอกเบี้ยลดลงนะ ก้อรับฟังไปแต่ไม่ทำแน่ๆเก็บเงินรอต่อไป ไม่รู้จะโดนฟ้องก่อนเก็บเงินได้มั้ย อยากหมดหนี้เร็วๆจังเลย

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44514 โดย Nu_Tarn
เหนื่อยจังกับเช้าวันจันทร์
Citi advance สายแรก พูดปกติให้ชำระยอดเข้ามา เพราะค้าง2เดือน เข้าเดือนที่3แล้ว
TMBสินเชื่อ วันนี้เป็นสำนักงานกม. แจ้งว่าได้รับให้อนุมัติฟ้อง ให้จ่ายเข้ามาก่อนไม่งั้นจะส่งเรื่องฟ้องเลย ก้อตอบไปว่ายังไม่สะดวก ก้อยังถามเราอีกว่าจะจ่ายวิธีไหน เราก้อได้แต่ตอบไปว่าตอนนี้ยังไม่มีเลยค่ะ
เด๋วคงมีโทรเข้ามาอีกเรื่อยๆ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44604 โดย TMax
ของผมหายไปเกือบ 2 อาทิตย์ แล้วครับ สำหรับ ซิตี้ แอดวานซ์ ก่อนหน้านั้นโทรมา 3 วันที แต่ว่าตอนนี้เงียบผิดปกติ ยอดผมค้างมาตั้งแต่ เดือนเมษายน 2556 ... ของคุณแค่ 2-3 เดือนเอง ยังไม่ต้องคิดมากครับ :สู้ๆ:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45718 โดย Nu_Tarn
วันนี้รับสายCitibank โทรมาแจ้งครบ4รอบแล้วจะส่งเรื่องฟ้อง อยากทราบว่าปกติของ citi readyกับcitibank reward master ฟ้องรวมหรือฟ้องแยกคะ เพราะถ้าฟ้องรวมยอดก้อเยอะอยู่คงต้องรอหมายศาลอย่างเดียวแล้วล่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.534 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena