ทำไมอิออนไม่ยอมฟ้องสักทีครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #178 โดย Borada.ms
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ แต่เข้ามาศึกษาที่เวบนี้นานแล้ว ตอนแรกๆๆเป็นหนี้ก็ตกใจกลัวเสียเครดิตอย่างโน้นอย่างนี้ แต่พอมาศึกษาเราก็รู้วิธีแก้ปัญหาและรู้ถึงข้อกฏหมายต่างๆๆจึงขอขอบคุณพี่ๆๆในห้องนี้ด้วยนะครับ แต่มีข้อสงสัยเลยอยากตั้งกระทู้ถามเผื่อท่านใดเคยประสบหรือมีประสบการณ์ตรง
คือ มันเป็นปัญหาของแฟนผมตอนนี้เคลียไป 2 ที่แล้วคือ ที่tesco lotus visa เขาลดให้มาก50เปอร์เซนเลยปิดไปก่อนเพื่อน แล้วตามด้วยปิดของktc เมื่อกลางปี แต่ตอนนี้รอของ อิออนฟ้อง มี 2 วงเงินคือ
1.ผ่อนสินค้าติดอยู่ประมาณ 12000 บาทหยุดจ่าย20/12/49
2.บัตรเครดิต(แต่ไปกดเงินสดมาใช้)ติดประมาณ24000บาทหยุดจ่าย2/8/49
สำนักงานกฏหมายเคยติดต่อมาแล้วแต่ลดน้อย ลดบัตรให้24000 เลยยังไม่ปิดกะรอให้ฟ้องแล้วจะไปเจรจาที่ศาล แต่มันก็ไม่ฟ้องสักที อย่างงี้เพราะอะไรครับหรือมันขาดอายุความเลยไม่กล้าฟ้อง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #180 โดย Ly89
คุณอยากให้มันฟ้องหรือไงครับ.....

มันไม่ฟ้องน่ะ ดีแล้ว...มีเหตุผลหลายอย่างที่มันไม่ฟ้อง เช่น มันไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายในการฟ้อง

และถ้าลูกหนี้สู้คดีแล้วชนะ มันก็จะยิ่งเสียไปกันใหญ่ มันคิดว่ามันไม่คุ้มเลยไม่ฟ้อง แต่มันจะทวงแบบขู่

ถ้าลูกหนี้ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ กลัวที่มันขู่ ยอมจ่ายตามที่มันบอก มันก็จะได้เงินไปแบบสบายๆไงล่ะ

เก็บเงินไปเรื่อยๆ มันไม่ฟ้องก็อยู่เฉยๆ ไม่ต้องไปเดือดร้อนแทนมันหรอก เอาให้มันขาดอายุความไปเลย

เมื่อคุณถือไพ่เหนือกว่า คุณก็มีพลังต่อรองได้มากขึ้นครับ.....เข้าใจนะครับ......

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #183 โดย Borada.ms
คิอว่า ตอนนี้ต้องการรีบเคลียร์เรื่องเครดิตบูโรนะครับ เพราะกะวางแผนชีวิตไว้ว่าเก็บเงินได้สักพักอยากมีบ้านสักหลังนะครับ เลยคิดว่า ถ้าเราเจรจาตอนมีหมายศาลมาน่าจะได้ส่วนลดเยอะหน่อยครับ แต่ไม่รู้อิออนมันลดเยอะหรือปล่าว หรือมันขาดอายุความหรือยังถ้าขาดแล้วเรายังติดบูโรอยู่รึป่าวคับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #188 โดย Ly89
ลองเช็คที่เครดิตบรูโรเลยสิครับ....จะได้รู้ว่า อีอ้อนตีน มันส่งเรื่องหรือเปล่า

ส่วนขาดอายุความหรือยังนั้น คุณต้องรู้ว่าคุณหยุดจ่ายเมื่อไหร่ แล้วนับไปตามอายุความของหนี้แต่ละประเภทครับ...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #199 โดย Champcyber99

anin เขียน: คิอว่า ตอนนี้ต้องการรีบเคลียร์เรื่องเครดิตบูโรนะครับ เพราะกะวางแผนชีวิตไว้ว่าเก็บเงินได้สักพักอยากมีบ้านสักหลังนะครับ เลยคิดว่า ถ้าเราเจรจาตอนมีหมายศาลมาน่าจะได้ส่วนลดเยอะหน่อยครับ แต่ไม่รู้อิออนมันลดเยอะหรือปล่าว หรือมันขาดอายุความหรือยังถ้าขาดแล้วเรายังติดบูโรอยู่รึป่าวคับ

ติดแน่ครับบูโรคุณผิดนัดชำระมันก็เริ่มแล้วครับเดือนแรกเลยเห็นด้วยครับที่จะจ่ายหนี้บัตรเพราะมันไม่มีอะไรดีเลยคุณคิดจะซื่อบ้านดีมากครับเพราะมันเป็นการลงทุนที่มีมูลค่ามากในอนาคตการเริ่มต้นไม่มีคำว่าสายทำให้ได้นะครับขอให้โชคดี
เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือคนยังมียอดคน ฉะนั้นจึงอย่าประมาท

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4372 โดย Borada.ms
ขอปรึกษาหนี้ของอิออนหน่อยนะครับ คือ ตอนนี้ค้างอยู่ 2 บัญชี
1.บัตรกดเงินสด 22,524 บาท จ่ายครั้งล่าสุด 02-08-2006 บริษัท jmt โทรมาทวงแล้วเมื่อ เดือน ธค.ที่แล้ว ลดให้ 20,000 บาท แต่ขอไปที่ 15,000 บาท มันเงียบไปเลย
2.ผ่อนสินค้า 10,132 บาท จ่ายล่าสุด 13-06-2006 ยังไม่ทวง
ลองยื่นขอตรวจสอบไปที่เครดิตบูโรดูแล้ว อิออนมันยังส่งข้อมูลทั้ง 2 บัญชี มีคำถามดังนี้ครับ
1.ผมเข้าใจว่า มันหมดอายุความทั้ง 2 บัญชีแล้วถูกต้องไหมครับ
2.ข้อมูลข้างต้นทั้ง 2 บัญชี ผมยึดจากรายงานของเครดิตบูโรใช้ได้ไหมครับ ทั้งนับอายุความ และไปสู้คดีที่ศาลกรณีถ้าฟ้อง
3.ทำไมอิออนยังส่งข้อมูลเครดิตบูโรอยู่ทั้งๆที่มันขายหนี้ให้ jmt แล้ว
4.ตอนนี้อยากปิดนะครับทั้ง 2 บัญชี ผมสามารถโทรไปขอปิดที่ อิออนโดยตรงได้หรือไม่ครับเผื่อได้ส่วนลดมากกว่านี้
รบกวนผู้รู้ และท่านที่มีประสบการณ์กับอิออนช่วยแชร์หน่อยครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4382 โดย Pych

1.ผมเข้าใจว่า มันหมดอายุความทั้ง 2 บัญชีแล้วถูกต้องไหมครับ
2.ข้อมูลข้างต้นทั้ง 2 บัญชี ผมยึดจากรายงานของเครดิตบูโรใช้ได้ไหมครับ ทั้งนับอายุความ และไปสู้คดีที่ศาลกรณีถ้าฟ้อง

วันจ่ายครั้งล่าสุดทั้งสองรายการ คุณดูจากรายงานข้อมูลเครดิตของเครดิตบูโรใช่ไหมครับ (ช่องวันที่จ่ายหนี้ครั้งล่าสุด)

ถ้าใช่ (เผื่อมีผีจ่ายหยอดให้) ก็หมดอายุความลงแล้ว ถ้ามันจะบ้าจี้ฟ้องอีก คุณก็ค่อยไปยื่นคำให้การสู้คดี ซึ่งโจทก์จะต้องยื่นหลักฐานเอกสารต่างๆ แสดงต่อศาลว่าจำเลยได้รับเงินไปเมื่อไรบ้าง ชำระมาเท่าไร ชำระครั้งล่าสุดมาเมื่อไร เราค่อยให้ทนายเขียนคำให้การ พร้อมรวบรวมหลักฐานเอกสารต่างๆ ตามที่เรามีและหาได้ มาประกอบการยื่นคำให้การอีกทีครับ

3.ทำไมอิออนยังส่งข้อมูลเครดิตบูโรอยู่ทั้งๆที่มันขายหนี้ให้ jmt แล้ว

คุณมั่นใจได้อย่างไรครับว่า ขายให้ JMT ไปแล้ว สถานะบัญชี เป็น 42 หรือครับ ผมว่ายังไม่ได้ขายหรือเพิ่งขาย โดยเครดิตบูโรจะยังเก็บข้อมูลไว้ 36 เดือนย้อนหลังครับ เช่น ถ้าเพิ่งขายไปเมื่อ 6 เดือนที่แล้ว (หรือน้อยกว่า 36 เดือน) มันก็ยังแสดงสถานะในเครดิตบูโรต่อไปอีก 30 เดือนครับ

4.ตอนนี้อยากปิดนะครับทั้ง 2 บัญชี ผมสามารถโทรไปขอปิดที่ อิออนโดยตรงได้หรือไม่ครับเผื่อได้ส่วนลดมากกว่านี้

คุณดูรายงานเครดิตบูโรให้แน่ใจก่อนดีกว่าครับ ว่าตอนนี้ใครเป็นเจ้าหนี้ของคุณกันแน่
และโดยส่วนใหญ่ การโทรไป มักไม่ค่อยได้ส่วนลดที่ดีนักหรอกครับ

อ่านเพิ่มเติม จาก www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1372&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4510 โดย Borada.ms
ขอบคุณมาก สำหรับคำตอบ ของท่านanakin
เมื่อวานลองเสี่ยงโทรไปอิออนดูแล้วครับ มันให้โทรไปที่ acs ปรากฏว่า มันกำลังทำส่วนลด ขอได้เต็มที่ 30,000 บาท ถ้วนจาก 32 กว่าๆๆ ลดโคตรเยอะเลย ขอปรึกษา ดังนี้ครับ
1.ยอดนี้น่าปิดไหมครับหรือใจเย็นรออีกหน่อย เพราะมันหมดอายุความแล้ว
2.ถ้าเราตกลงปิด ต้องขอหนังสือรับรองอะไรบ้างครับ เห็นบอกว่า อิออน มักตุกติก

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4513 โดย Ly89

anin เขียน: ขอบคุณมาก สำหรับคำตอบ ของท่านanakin
เมื่อวานลองเสี่ยงโทรไปอิออนดูแล้วครับ มันให้โทรไปที่ acs ปรากฏว่า มันกำลังทำส่วนลด ขอได้เต็มที่ 30,000 บาท ถ้วนจาก 32 กว่าๆๆ ลดโคตรเยอะเลย ขอปรึกษา ดังนี้ครับ
1.ยอดนี้น่าปิดไหมครับหรือใจเย็นรออีกหน่อย เพราะมันหมดอายุความแล้ว

ถ้าแน่ใจว่าหมดอายุความไปแล้ว..ส่วนลดแค่นี้ให้มันรอไปอีกสองชาติดีกว่าครับ กดให้มิดเลยครับ...
แต่ถ้าคุณมีเงินและไม่อยากต่อความยาวสาวความยืด ก็ปิดได้ตามความพอใจครับ....

2.ถ้าเราตกลงปิด ต้องขอหนังสือรับรองอะไรบ้างครับ เห็นบอกว่า อิออน มักตุกติก

ต้องขอใบยืนยันปิดบัญชี หรือใบเงื่อนไข หรือใบแฮร์คัทครับ ที่มีข้อมูลชัดเจน เช่น
ชื่อ-นามสกุล หมายเลขบัญชี ยอดเงินที่ต้องจ่ายตามที่ตกลง และข้อความที่มีความหมายว่า
หมดหนี้ซึ่งกันและกัน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Aevy123

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4514 โดย Napassawan

anin เขียน: ขอบคุณมาก สำหรับคำตอบ ของท่านanakin

ปิดหรือไม่ อยู่ที่เงินในมือและความพอใจของเราครับ

เรื่องของเวลามันก็นานได้ที่แล้ว แต่

ถ้าไปซื้อของแล้ว คนขายรู้ว่าเราอยากได้มาก

เราต่อเขา เขาจะลดให้ไหมครับ

ถ้าเขารู้ว่ายังไงเราก็จะเอาให้ได้ เขาก็ไม่ลดหรอกครับ

อันนี้อยู่ที่การเจรจาล้วนๆครับ

ลองอ่านนี่ดูครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4537 โดย Borada.ms
สวัสดีครับ เมื่อประมาณบ่าย acs มันโทรมาบอกว่าที่เสนอขอปิด 30.000บาทถ้วน ไม่ผ่าน มันบอกว่าที่ต้องปิดที่ 32000 บาท ออกอาการเขี้ยวน่าตาเฉย ผมละเซ็งมันจริงๆๆทั้งที่ของเรานี่ก็ว่าเน่าสุดๆๆละนะ อุตส่าห์เก็บตังได้ จะปิดให้มัน เห้ออย่างงี้จะเอากะมันไงดี สงสัยจะเป็นอย่างพี่จังว่า เราแบะท่าให้มันก่อน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4543 โดย Borada.ms
ผมว่า อิออน มันโรคจิตดีนะครับ อายุความขาดมันไม่สน มันส่งรายงานเครดิตบูโรไว้ทรมานเราเล่นๆๆ ฟ้องมันก็ไม่ฟ้อง คล้ายๆๆมันจะรู้ว่ายังไงก็ต้องจ่าย ลดมันก็ไม่อยากลด หรือลดก็ลดน้อย อยากถามท่านผ็รู้ว่า
1.บริษัทมันมีสิทธิ์ ส่งรายงานเครดิตบูโรเรานานแค่ไหนครับ
2.เป็นไปได้ไหมที่มันจะตัดเราออกจากระบบบูโร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4545 โดย Ly89

anin เขียน: ผมว่า อิออน มันโรคจิตดีนะครับ อายุความขาดมันไม่สน มันส่งรายงานเครดิตบูโรไว้ทรมานเราเล่นๆๆ ฟ้องมันก็ไม่ฟ้อง คล้ายๆๆมันจะรู้ว่ายังไงก็ต้องจ่าย ลดมันก็ไม่อยากลด หรือลดก็ลดน้อย อยากถามท่านผ็รู้ว่า
1.บริษัทมันมีสิทธิ์ ส่งรายงานเครดิตบูโรเรานานแค่ไหนครับ
2.เป็นไปได้ไหมที่มันจะตัดเราออกจากระบบบูโร

1. มีสิทธิ์ตลอด...ตราบใดที่คุณยังไม่ใช้หนี้คืนเขาครับ.....

2. เป็นไปได้ครับ...หากว่ามันขายหนี้ให้ สนง.กฏหมาย แล้วข้อมูลในบูโรก็จะอยู่ไปอีก3ปี

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4546 โดย Napassawan

anin เขียน: ผมว่า อิออน มันโรคจิตดีนะครับ อายุความขาดมันไม่สน มันส่งรายงานเครดิตบูโรไว้ทรมานเราเล่นๆๆ ฟ้องมันก็ไม่ฟ้อง คล้ายๆๆมันจะรู้ว่ายังไงก็ต้องจ่าย ลดมันก็ไม่อยากลด หรือลดก็ลดน้อย อยากถามท่านผ็รู้ว่า

1.ส่งได้ตลอดจนกว่าจะหมดหนี้

2.คือ จ่ายมันให้หมด หรือ

รอให้เขายกหนี้ให้(ซึ่งไม่น่าจะมีทาง) หรือ

บ. เจ้าของหนี้มันเจ๊ง แล้วขายหนี้ให้กับ บริษัททวงหนี้ที่ไม่ได้ดำเนินธุกิจการเงินที่ต้องรายงานเครดิตให้กับบูโร ก็จะไม่มีการส่งสถานะบูโรต่อ แต่เรายังเป็นหนี้อยู่นะ ทวงได้ตลอดชีพ (ตายแล้วมันยังไปทวงกับลูกกับเมีย)

ใจเย็นๆ มันรู้แล้วว่าเรามีเงิน เดี๋ยวมันก็ติดต่อมาเรื่อยๆ คราวนี้เราต้องอดทน

เป็นหนี้มาตั้งหลายปี ยังเป็นมาได้ อยากได้ส่วนลดดีๆ ก็ต้องอดทน

เจ้าหนี้ไม่อยากได้เพราะเขารวย แต่คนติดตามหนี้ไม่ใช่นะไม่ได้รวยด้วยหรอก

คนทวงหนี้ก็คน ต้องกินต้องอยู่ อยากได้ยอดมาเป็นค่าคอม

ก็ต้องวัดดูว่าใครจะ ใจนิ่งได้มากกว่ากัน อ่านกระทู้ที่นี่ให้มากๆ รอนานอีกนิด

เราเปิดไปแล้วไม่ได้หมายความว่าเราจะเสียเปรียบเสมอไป

หากเราไม่รีบร้อนมากรออีกนิด

เขารู้ว่าเขาจะหาค่าคอมได้จากไหน

เดี๋ยวเขาก็มาอีกเองนะแหละ(พร้อมกับข้อเสนอ)

บางทีเวลาเจ้าหนี้เงียบไป ผมก็หยอดไปเล่นๆ ดูว่าเขาเคลื่อนไหวอย่างไรบ้าง

ก็ไม่ต่างจากที่คุณทำหรอก

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4551 โดย ntps
คุณใจร้อนรน อยากปิด เพราะอยากซื้อบ้าน ทำให้เขารู้ทางไปแล้ว
ว่า คุณมีเงิน การขอลดมากๆ ก็ยากขึ้น ทำใจค่ะ ถ้าอยากปิดเร็วๆ
เพื่อไปซื้อบ้าน ก็ต้องยอมจ่ายตามเขาแต่ต้องมีหนังสือยืนยัน
ก่อนจ่ายเท่านั้นค่ะ

แต่ถ้ารอได้ น่าจะรอไปเรื่อยๆๆ จนกว่าใครสักคนทนไม่ได้ ก็ติดต่อ
มาเองค่ะ

ของถูกและดีหาไม่ง่าย ต้องอดทนรอค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4555 โดย Borada.ms
ขอบคุณ ครับทุกท่านที่เข้ามาแชร์ ผมจะร้องเพลงรอดีกว่า ในระหว่างนี้ก็จะเก็บเงินไปเรื่อยๆๆใครจะโรคจิตกว่ากัน555

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4719 โดย daisy
ของเราหยุดจ่ายเข้าปีที่ 5 แล้ว

บัตรเครดิต
สินเชื่อบุคคล
รวมสองบัญชีประมาณ 50000 บาท ณ วันหยุดจ่าย ตอนยังไม่เจอชมรม เขาให้ปรับโครงสร้างหนี้ก็ปรับไป หาจ่ายไปได้ประมาณ 2 เดือนก็หยุดจ่าย เจอชมรมเจอทางสว่างเจอกำลังใจ เขาทวงถามเรื่อยมา ด่ามาด่ากลับ ว่ามาว่ากลับ ถ้าไร้ความสุภาพ ประชด ขู่ อ้างต่าง ๆ ให้กลัว เราแจ้งความเลยค่ะ หลังจากที่มีหนังสือบันทึกประจำวันและหนังสือร้องเรียนไปยังหน่วยราชการต่าง ๆ ก็ขอโทษขอโพยกลับมา ทวง 3 ครั้งก็เลิกทวง ระยะเวลาที่เลิกทวงน่าจะประมาณ 3 ปีแล้ว ไม่รู้ยังไงต่อไป

ถ้าเขาฟ้องเขาอาจฟ้องสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ หรือ สัญญาเก่า ประการนี้ไม่ทราบจริง ๆ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4722 โดย Ly89

daisy เขียน: ถ้าเขาฟ้องเขาอาจฟ้องสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ หรือ สัญญาเก่า ประการนี้ไม่ทราบจริง ๆ

ถ้าเขาจะฟ้องร้อง เขาจะใช้สัญญาฉบับใหม่ ( ที่มีการปรับโครงสร้างหนี้ ) ที่ดอกเบี้ยตามกฏหมายเป๊ะๆ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4747 โดย sakusungza
ดีจังเลย เจ้าของกระทู้ผ่านพ้นจากการทวงของอิออนแระ ของเราเพิ่งจะหยุดเดือนนี้ เมื่อกี๊มันเพิ่งโทรมาให้จ่ายวันนี้ได้ไหม เราบอกว่า จะดูให้ มันก็วางไป ไม่รู้จะสู้กับมันได้แค่ไหน เพราะผ่านช่วงทวงหนี้มาก็ประมาณ สามปีแระ ต้องมาเป็นหนี้ใหม่อีกรอบ จะว่าไปก็ สมาชิกเก่า เป็นหนี้ใหม่อะค่ะ ไม่อยากบอกใครเยอะ เด๋ว กรรมการดุเอา อิอิ ยังไงก็จะสู้ค่ะ ไม่น่าจะเกิน สามเดือน เท่าที่มีประบการณืมา แตไม่รู้อิออนมันจะทวงโหดแค่ไหน เฮ้อ ขอกำลังใจด้วยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4756 โดย ntps
เกิดอะไรขึ้นกับคุณ route55 ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.842 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena