รบกวนเวลาทุกท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9781 โดย ntps
:เฮ้อ: ชีวิตเรามีขึ้นและมีลง และเป็นไปตามบุญและกรรมของแต่ละคนที่สร้างมาค่ะ
ค่อยๆ คิด ค่อยๆ แก้ไปทีละขั้น การเดินสายกลางเป็นดีที่สุดค่ะ เคยเรียนว่า กว่า
พระพุทธเจ้าท่านจะตรัสรู้ได้ ท่านก็ลองถูกลองผิดมานาน ท่านก็อดจนกระดูกกับหนัง
แนบชิด แต่ท่านก็ไม่สามารถบรรลุตามที่ต้องการได้ ซึ่งการทำอะไรที่สุดๆ เกินไป
ไม่ใช่ว่าดีค่ะ

แรกๆ ที่แก้วจ๋าหยุด ก็ทำตารางออกมาดูว่า เรามีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างค่ะ ดูว่าค่าใช้จ่าย
ไหนยกเลิกได้ อันไหนลดได้ อันไหนปรับได้ เช่น
-เคยซื้อกาแฟ ก็มาชงทานเอง แต่ตอนนี้ยกเลิกไปเลย
-เคยซื้อหนังสืออ่านเล่น ก็หันมาใช้อ่านในอินเตอร์เน็ตแทน
-เคยสบาย ไปตลาดใกล้บ้าน ยังขับรถ ก็หันมาใช้เท้าเดินเอา แต่ตอนนี้ไม่มีรถแล้ว
อาศัยระบบขนส่งสาธารณะ ทั้งรถเมล์ รถไฟฟ้า บางครั้งที่จำเป็นก็แท็กซี่ค่ะ
-เคยใช้โทรศัพท์แบบเวอร์ๆ จ่ายเดือนละพัน ก็หันมาใช้โปรโมชั่นที่เหมาะกับเราแทน
-เคยซื้อเสื้อผ้า รองเท้า ของใช้ส่วนตัวในห้าง รูดจนเพลิน ก็เปลี่ยนมาเดินตลาดนัด
ซึ่งมีอะไรดีๆ ให้ค้นหาเสมอ

จะบอกว่า การหักดิบ ช่วยให้บรรลุการออมได้เร็ว แต่ต้องไม่ทำให้คุณเดือดร้อน
นะค่ะ ยิ่งคุณมีลูก ต้องพิจารณาความพอเหมาะ และถ้าลูกโตพอที่จะเข้าใจคุณ
น่าจะคุยให้ลูกรับทราบ สถานะของคุณแม่ในขณะนี้ ร่วมด้วยช่วยกันค่ะ ขอให้อดทน
ไม่นาน เมื่อเป็นไทแล้ว ก็กลับมาใช้ชิวิตที่คุณปรารถนาได้ค่ะ แต่อย่าลืม คำว่า
พอเพียง และมีวินัย นะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Liverpool 777, Kwan98

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9783 โดย dawichy
เป็นกำลังใจให้ครับ ของผมหนี้ 1.3 ล้านบาท เพิ่งปิดหมดไปเมื่อต้นปีนี้เองครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Liverpool 777, Aevy123

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9786 โดย pong1852
เป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับทุกอย่างมีทางออกรับผิดชอบสิ่งที่เราพลาด อย่าอายกับความจริง แล้วลุกขึ้นสู้เพื่อสิ่งที่เรารักครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9787 โดย mlek
ขอบพระคุณคุณ devil angel; คุณ kaewja; คุณ kampawa มาก ๆ ค่ะ
คุณdevil angel คะ ที่บอกว่าเราเป็นหนี้พอกันนั้น แต่แฟนคุณเงินเดือนน้อยกว่านี่ตกลงแฟนเป็นหนี้หรือตัวเองคะ เพราะว่าก็ยังดีนะคะที่แฟนรับได้ สำหรับเราสามีไม่ได้เข้าใจกันกับเรื่องนี้ค่ะ แต่ก็โชคดีที่ไม่ได้จดทะเบียนฯ กันค่ะ แล้วก็มีแนวโน้ม(อันใกล้)ที่แยกกันอยู่ค่ะ...ไม่ต้องห่วงค่ะ..ทำใจไว้ตั้งนานแล้ว...ไม่อยากร้องไห้ที่เกี่ยวกับเรื่องเค้าอีกแล้ว...(เพราะมีเรื่องหนี้ของตัวเองที่ต้องเศร้า)..สำหรับการเดินทางสายกลางตามแนวของคุณkaewjaนั้นก็กำลังปรับตัวค่ะ (เพราะเพิ่งเริ่มหยุดจ่าย เม.ย.55) ค่อย ๆ ลด, ละ, เลิกค่ะ...ส่วนคุณ kampawa คะ อยากถามค่ะว่าหนี้ 1.3 ล้านนั้นเริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่เมื่อปีไหนอ่ะ อยากรู้ว่าใช้เวลาจบทั้งสิ้นกี่ปีคะ แล้วที่ไหนโหดสุด...ฮื่อฮื่อ จะได้เตรียมตัวค่ะ ขอบพระคุณทุก ๆ แนวความคิด และคำแนะนำค่ะ...สาธุสาธุ...ขอให้พวกเราทุกๆคนหมด(จบ)หนี้กันไวไวและอย่างราบรื่นด้วยเทอญ...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9792 โดย Lyncns31
เค้าคือผู้จัดการส่วนตัวของผมเอง....(เจ้าของบัตร...๑๔ ใบ)

ส่วนผมเป็นนอมินี..จัดการเรื่องการจัดการหนี้ของครอบครัว...หาข้อมูล...ยุทธศาสตร์..ฯลฯ

ไปอ่านดู....น้ำเยอะหน่อย...โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน.... ^^ ^^

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=3061&Itemid=29

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Shofrets, mlek

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9798 โดย tan_warn
มาส่งกำลังใจให้ทุกท่านอีกหลายๆกระบุง เช่นกันค่ะ

ปลอบใจตัวเองไปด้วย 555!! 3 ปีแล้วที่ยังไม่หลุดพ้น แง๊.. :sweat:

ก็เลยต้องปรับตัวพอสมควรค่ะ...สักวันต้องมีวันของเราเน๊อะ... :P

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9799 โดย WEERAPON
สู้ๆครับผม เป็นอีกกำลังใจที่จะให้ ของผมหยุดมาแล้ว 6 เดือนได้ H/C แล้ว 2 ที่ แต่ยังมีเงินไม่พอ เลยต้องปล่อยไปก่อน

1 ตั้งรับมือเจ้าหนี้ ( รับสายทุกสายอย่าไปกลัว และจำกัดเวลาให้เค้าโทรมา ของผม ห้ามดทรตอนเช้าเด็จขาด ให้โทรช่วง 14.00-17.00 เสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดต่างๆห้ามโทร เด็จขาด )

2. อย่าไปกลัวเจ้าหนี้ ห้ามไม่รับสายเด็จขาด (จะกลัวทำไม คุยกันทางโทรศัพท์ เค้าไม่สามารถเอามือมาตีเราได้หรอก อิอิ)

3. ผมพูดแค่เท่านี้ครับ "ยังไม่มีแต่จะลองหาดูให้" ถ้าเค้าถามเมื่อไร "ต้องขอลองหาดูก่อน" อย่ายืดเยื้อเยอะครับ (ส่วนมากจะไม่ยืดเยื้อ) ผมพูดแค่เท่านี้และครับ ไม่เยอะ ตอนนั้สายเงียบไปเยอะเลย ผ่านมา 6 เดือน เงียบสนิด มีโทรมาประปาย

4. พยายามเก็บเงินให้ได้เยอะ (ผมเก็บได้แต่มีหน้าที่ๆต้องทำให้ใช้มันออกไปเลยไม่สามารถ H/C ได้ ต้องรอเก็บใหม่)

ลองอ่านและเอาไปปรับใช้ดูครับ (อย่ากลัวการรับสาย)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9800 โดย mlek
ขอบคุณคุณ devil angel กะคุณ tan_warn มั่กๆค่ะ...ได้เข้าไปอ่านรายละเอียดลิงค์ที่คุณ devil angel ให้แล้วนะคะ รู้สึกดีค่ะ และแอบอิจฉาแฟนของคุณมากที่มีคนเข้าใจอย่างคุณ (น่ารักจิงจิง) ของเราดิ...แค่รู้ว่าไม่ได้เก็บเงิน(กองกลางเดือนละ 10,000.-)แถมเงินเก็บก็ลดลงหดหาย(ก็เพราะเค้าไม่เคยช่วยและไม่เคยถาม) ก็โมโหโกรธ..ต่อว่าเราว่าทำอะไรไม่เคยสำเร็จ ล้มเหลวเรื่องการเงิน...เราก็ขอโทษเค้าไปและก็คงจบกันเพียงเท่านี้ เพราะแค่นี้ก็รู้แล้วว่าอยู่กะเราเพียงเพื่อ "เงินกองกลาง" สำคัญ...ก็เท่านั้น....แต่จากนี้ไป (เมื่อจากกัน) ฉันจะเป็นคนใหม่และยืนหยัดด้วยตัวเองแบบสง่ากว่าเดิม...ฮึ่มมมม...คอยดูละกัน...แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีกะจิตกะใจทำงานเลย...มันอยากระบายให้เจ้านายรู้แล้วรู้รอดไปเลยอ่ะค่ะ...แต่ไม่รุจะเริ่มยังงั้ย....เพราะเราก็ดันเป็นฝ่ายบัญชีการเงินของบริษัทซะด้วย...กัวเค้ามองว่าเราจะทุจริต...แต่ขอบอกแบบออกตัวแรงๆก่อนว่า "เราเกลียดการโกง" ที่สุด...แล้วเรื่องงานเราตรงแป๊ะทุกเรื่อง..แต่มา "แป๊ก" เรื่องหนี้ตัวเองเนี่ยดิ...เฮ้อออออ...เซ็งอย่างมากมายค่ะ...แต่ก็อยาก "สู้เพื่อลูก" ค่ะ....

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9805 โดย mlek
ขอบคุณคุณsassygirl ค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้เก็บเงินรอ H/C ได้อีกไวไวนะคะ...สู้สู้ค่ะ...^^
เฮ้อออ...นี่สแตนดาร์ส (สินเชื่อบุคคล) ก็เพิ่งวางสายไป แต่เราขอใช้มุข "พรุ่งนี้จ่าย" ไปก่อนละกันวันนี้..มะวานกสิกรฯ เราบอกวันนี้...แต่ก็ไม่ได้ไปจ่าย...นี่ก็มีใบแจ้งหนี้ของ KTC กะ UOB มาอีกละ...ในบิลดันมีค่าติดตาม 250.- และค่าธรรมเนียมอื่น ๆ อีกร้อยกว่าบาท จะบ้าหรืองั้ยอ่ะ...เดี๋ยว City Advance คงติดต่อมาแน่แต่น่าจะเป็นพรุ่งนี้หรือมะรืน...เพราะปกติจ่ายทุกวันที่ 4 ของเดือน...เอาวะ...รับทุกสาย...แต่ไม่มีจ่ายให้ละกันน๊าจ๊ะเจ้าหนี้ที่รัก...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9806 โดย ntps
การเป็นลูกหนี้ที่ดี และรู้ทันเจ้าหนี้ ควรจำว่า

ข้อ 1 คือ อย่าไปสร้างเงื่อนไขเวลาให้กับตัวเอง แล้วคุณจะหนาว ที่พวกเขาจำโคตรแม่น

ไม่มี คือ ไม่มีค่ะ จบ ไปลองอ่านกระทู้ ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้มากๆค่ะ

ข้อ 2 ก่อนรับสาย ต้องถามชื่อ และสำนักงาน เพื่อประโยชน์ของเรา
ในการตามหาค่ะ ใครดี เราชมเชย ใครร้ายมา เราประจานกลับ และ
ยังช่วยป้องกันการถูกข่มขู่ ระราน หยาบคายได้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9809 โดย ntps
หวังว่าคงมีสักอาทิตย์นึงที่อยากไปพบและพูดคุยขอทางสว่างทุก ๆ ท่านที่สวนลุมฯ ค่ะ...

ยินดีต้อนรับ แต่ที่สวนลุม ไม่มืดค่ะ ไม่มีไฟฉายค่ะ ^^
อย่าคิดมาก

ใช้ชีวิตปกติ ทำงานดี ซะอย่าง ไม่ว่าอยู่ตำแหน่งไหน
คุณไม่ถูกปลดค่ะ ถ้าถูกเชิญออก เพราะเป็นหนี้ ถือว่า
โอกาสเป็นของคุณ ฟ้องเรียกค่าเสียหายจากบริษัท
งี่เง่าได้เลย

อย่างไรก็ดี อย่าประมาท เพราะจะทำให้เราอยากเขก
หัวตัวเอง ขยันหาข้อมูล เพื่อเสริมภูมิคุ้มกันนะค่ะ

ทุกคำถามขั้นพื้นฐาน สำหรับมือใหม่มีคำตอบในห้อง
รู้ทันกฎหมายหนี้ค่ะ อาจไม่ตรงแบบไม้บรรทัด แต่
สามารถนำมาปรับให้ใช้ได้ค่ะ

ส่วนคนข้างกาย ปล่อยไปก่อนค่ะ ไม่ใช่คนของคุณเป็น
แบบนี้คนเดียวค่ะ หลายคนรวมทั้งตัวแก้วจ๋าเองก็เป็น
แบบนี้ค่ะ ไม่แปลกค่ะ เขาอาจกำลังตกใจ สติเตลิดง่าย
เราผู้หญิงตั้งสติได้เร็วกว่า พร้อมรับมือกับปัญหาได้มาก
กว่าค่ะ การมีครอบครัวนั้นง่ายแต่การรักษาครอบครัวสุดยาก
คุณมีลูกด้วยกันแล้ว ไม่ว่าจะจดหรือไม่จด คิดให้มาก
คิดให้ไกล อย่าตัดสินใจแค่อารมณ์น้อยใจชั่ววูบค่ะ
ลูกคงไม่อยากอยู่อย่างไม่มีพ่อแม่ครบ พร้อมหน้าค่ะ

ขอมอบดอกไม้เป็นกำลังให้คุณแม่คนแกร่งค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mlek

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9830 โดย mlek
แหมคุณแก้วเล่นมุขอีกละ (ไม่มืด, ไม่มีไฟฉาย)...555...ขอบพระคุณมากค่ะ...ทุกวันๆ ก็ขอเปิดเข้ามาดูกำลังใจและคำแนะนำดีๆ จากทุก ๆ คนนี่แหละค่ะ...จริงที่สุดคือ "กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ" ช่วงนี้เหมือนเป็นมือใหม่น่ะค่ะ...มันกลัว, ระแวงว่าจากที่ไหนจะโทร.มาอีก...(สุดสุด)...แต่ก็ทำตามคำแนะนำที่ได้ติดตามและอ่านค่ะ เพียงแต่...มัน "ยังไม่ชิน" และ "กลัว" ค่ะ...เช้าๆ ต้องไปส่งลูกที่โรงเรียน(ซัมเมอร์) เป็นโรงเรียนแถวบ้านไม่ได้โด่งดังอะไรหรอกค่ะ..(เพราะเรียนที่ไหนก็เป็นเด็กดีมีคุณภาพได้อยู่ที่ตัวเด็กและการสอน)...ตังค์ต้องเก็บค่ะ..เผื่อพ่อเค้าไม่ออกให้..หรือถึงจ่ายให้ก็แค่ค่าเทอมเท่านั้น..จุกจิกอื่นๆที่เกี่ยวกับลูกเค้าไม่ได้จ่ายค่ะ..แต่ไอ้ค่าจุกจิกอื่นๆนี่แหละที่มันจ่ายมากกว่าค่าเทอม 1 ครั้งอีก...เฮ้ออออ....พูดแล้วก็เหมือนเค้าหูทวนลมค่ะ..แต่ก็ทำใจมานานแล้วค่ะ...เพราะถ้าถึงเวลาที่ต้องแยกทางกันลูกต้องเป็นของเราค่ะ..(ตามกฎหมาย)...ขอบคุณจากใจจริงค่ะ..และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าวัน(อาทิตย์)นึงจะมีโอกาสไปพบทุก ๆ ท่านค่ะ..(แต่ทุกวันเราจะเข้ามาอ่านค่ะ)...love love

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9863 โดย mlek
วันนี้วันที่ 19/04/55...เช้า...บัตรเครดิตเซ็นทรัลฯ โทร.มา....บ่าย...HSBC (ตอนนี้โอนไปเป็นของกรุงศรีฯ) โทร.มาอีก....ไม่มีตังค์จ่ายอ่ะ...แต่บอกประโยค(ขั้นแรก)ไปว่าขอจ่ายพรุ่งนี้...รู้สึกแย่แย่จัง....แต่ก็ต้อง"ใจแข็งๆ" เข้าใว้ (บอกตัวเอง)....

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9908 โดย Skynine

o_) o_) o_) o_) o_) o_) แวะมาเติมกำลังใจให้... พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_) o_) o_) o_)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9925 โดย mlek
ขอบคุณค่ะพี่อัง นู๋ก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่ด้วยค่ะ...ตอนนี้กำลังใจที่ดีที่สุดสำหรับนู๋คือลูกชายค่ะ ^^ (ตัดพ่อทิ้งไปเพราะไม่เคยให้กำลังใจมีแต่ปฏิกิริยาซ้ำเติม...) เสียดายค่ะพี่อังที่ไม่ได้ไปงานสัมมนาฯ วท.29/4 อยากเจอคุณแก้วด้วยอยากเจอพี่อังด้วยอยากเจอกำลังใจที่ดีดีจากทุก ๆ คนในที่นี้ค่ะ...แต่ไม่เป็นไรค่ะคิดว่าถ้าต้องได้เจอกันมันก็ต้องเจอค่ะ คราวนี้ไม่ทัน คราวหน้าก็ยังได้เนอะ...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9926 โดย ntps
ของคุณ mlek รอลุ้นนะค่ะ เข้ามาดูบอร์ดบ่อยๆค่ะ
คุณอาจได้ไปนะค่ะ :pray:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9927 โดย WEERAPON
อ่านแล้วศึกษาเยอะๆครับ และเอามาประยุกต์ ของผม เฟริ?สช็อย กำลังต่อลองอยู่ เค้าให้ 24500 แต่ผมจะขอ 20000 หรือไม่ก็ ผ่อน 5 งวดครับ ยังไม่ได้ข้อสรุป ก็เลยไว้ก่อน แต่เรื่องถึงวสำนักงานกฏหมายคุยกันง่ายมากครับ ไม่มีอะไรด่วนหรือขู่เรา (หรือผมเจอยังดีอยู่)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9939 โดย mlek
คุณแก้ว...ขอบคุณค่ะ "รอลุ้น" ค่ะ...คุณsassygirl ขอบคุณค่ะ...ศึกษา(อ่าน)ค่ะตั้งแต่สมัครเข้ามาเป็นสมาชิก...เอ่อ..แต่อยากบอกว่ามันยังไม่ชินกับการโดนทวงแบบ "ซ้ำๆ" (ให้มันช้ำๆ) .... ก็ดูกันไป(ระยะยาว)ละกันค่ะ...แต่คุณก็โชคดีนะคะถ้าเจอแต่คนทวงถามที่ดีดี...ก็ได้แต่ภาวนาให้เจอแบบดีดีค่ะ...แต่เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายแค่เดือนนี้คงยังไม่มีตังค์เก็บมากมาย (กะว่าจะเริ่มเก็บสิ้นเดือนนี้หลังจากที่ทำรายการจ่ายทั้งหมด) ก็อยากมีแบบเหลือเก็บใช้หนี้และเหลือเก็บใช้ยามฉุกเฉิน(เผื่อลูกไม่สบาย)...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9941 โดย Kwan98
เป็นกำลังให้อีกคนค่ะ กำลังเผชิญอยู่เหมือนกัน ร้องไห้เกือบทุกวันค่ะ มองหน้าลูกแล้วสงสารเขา สู้ ๆ ค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9942 โดย tan_warn
อย่าเสียน้ำตาให้กับความหลังนะคะคุณ mlek ถ้าเลือกได้คงไม่มีใครอยากผิดพลาดค่ะ

ตาลเองแรกๆก็แย่ค่ะ ช่วงที่ออกมาอยู่กับลูก 2 คน โชคดีที่ลูกชายไม่ดื้อเท่าไหร่ค่ะ

ตอนนี้ก็ลุ้นอีซี่ว่าจะฟ้องเมื่อไหร่ (บัตรยูเมะ) เดือนมิถุนา ก็ครบ 2 ปี กับบัตรในี้พอดี

เป็นกำลังใจให้นะคะ ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันค่ะ สู้ๆๆๆๆ :love:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.931 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena