รบกวนเวลาทุกท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15201 โดย Champcyber99
ปล. แอบเห็นข่าวเดือน กค.55 จัดสัมมนา ซึ่งเคยไปแล้วเมื่อ เมย.55 กะว่าให้คนที่ยังไม่เคยไปค่ะ แต่จะขอไปหาคุณอา, ท่านประธาน, กรรมการ และพี่ ๆ ที่โน่นด้วยได้มั้ยคะ ...ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

การอบรมเราอนุญาตให้สมาชิกเข้าอบรมได้ท่านระสองครั้งครับ นับจากที่เราเคยไปมาแล้วครับ
การอบรมแต่ละครั้งก็แตกต่างกันออกไป

ดีใจด้วยนะที่เก่งขึ้นสู้ครับหนี้เรื่องเล็ก แต่ใช้หนี้เรื่องใหญ่
ทำที่ละขั้นตอน
เป็นกำลังใจให้ครับ โชคดีครับ :สู้ๆ:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mlek

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15448 โดย mlek
สวัสดีค่ะพี่ๆ เพื่อน ๆ ทุกคน "สุขสันต์วันหยุดธนาคาร" (แต่เราไม่หยุด) 555 วันนี้ท่าจะ "เงียบ" เพราะธนาคารหยุด...เป็นการเริ่มต้นเดือนใหม่ที่ดีแท้ๆ

...ขอความเข้มแข็มจงมีแก่เราทุก ๆ คนในชมรมฯ.....
.........ขอให้ความโชคดีมีตังค์ใช้หนี้ไวไวกันทุก ๆ คนนะคะ.....
....
.........สู้สู้สู้..........

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15465 โดย mlek
ว๊ายยยย หน้าแตกอย่างแรง วันนี้ธนาคารไม่ได้หยุด (ชดเชย) เฮ้ออออ....ต้องขออภัยในความไม่รู้(จริงๆ) มา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ แฮะแฮะ....เขิลลลล...

....แต่วันนี้ช่วงเช้าจนถึงบ่าย 2 นี้ยัง "เงียบ" คงต้องดูกันต่อไป ว่าใครจะเป็นรายแรกที่โทร.หาเราในวันนี้...มะดูกัน....
....
......แล้วก็ขอแสดงความยินดีกับ "บอลยูโร" ที่จบไปแบบถูกใจหลายคนและไม่ถูกใจอีกหลายคนด้วยนะคะ ถ้าใครมี "ส่งไปรษณียบัตรทายผลบอล" ก็ขอให้ "โชคดี" ได้รางวัลค่ะ...ปล. สำหรับตัวเองไม่ได้ส่งค่ะ..555...

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15478 โดย mlek
มา update ให้อ่านกันก่อนเลิกงานกลับบ้าน :ลั่ลล้า:

มะกี้นี้จนท.Central โทร.มา (นึกว่าจะไม่มีใครคิดถึงเราซะแร๊ว)
รับสายก็พื้น ๆ ค่ะ ตัดตอนกันตอนกลาง ๆ ถึงท้าย ๆ เลยละกัน

Central : แล้วไม่ทราบว่าคุณพี่....คาดว่าพอจะแบ่งจ่ายให้กับ Central ได้เดือนละประมาณเท่าไหร่คะ
คุณพี่....: ก็ยังไม่สามารถค่ะ ภาระเยอะ
Central : ทราบค่ะว่าลูกค้าต้องมีภาระเยอะแน่ เพราะไม่งั้นคงมีจ่ายเข้ามากันแล้ว
คุณพี่....: ค่ะ
Central : เอาอย่างนี้ดีมั้ยคะ เดี๋ยวดิฉันจะเสนอเรื่องให้ลูกค้าจ่ายเดือนละ 600.- 5 ปี (โอ้แม่เจ้า)
แบบนี้ลูกค้าคิดว่าไหวมั้ยคะ (ยังจะถาม)
คุณพี่....: โหหหหห....ไม่ไหวอ่ะค่ะ กลัวจ่าย ๆ ไปแล้วไม่รอด
Central : เหรอคะ งั้นลูกค้าตอนนี้ยังทำงานที่เดิมอยู่หรือเปล่าคะ
คุณพี่.....: ทำที่เดิมค่ะ
Central : งั้นลูกค้าต้องการให้เราดำเนินการไปตามระบบใช่มั้ยคะ
คุณพี่....: ค่ะ คุณก็ดำเนินการไปตามระบบไปก่อนได้เลยค่ะ
Central : ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สรุป เส้นทางของ Central ยอดหยุด เมย.55 = 24,XXX.- ดูมันจะให้ผ่อน/เดือน ๆ ละ 600.- 5ปี (60 งวด) จะบ้าตายรวมก็ 36,000.- (ยอดเพิ่มมา 12,000.- ตกเดือนละ 200.- ก็ค่าปรับ+ค่าทวงมันนั่นแหละ)
เชอะ...!!!!!....ฝันไปเถอะ ฉันไม่อยากจ่ายผ่อน อยากจ่าย "จบ" ย่ะ!!!!! แต่ดอกคุณก็บานตะไทนะยะ งั้นก็รอไป...เฮ้อออออ......

.......
..........สู้สู้!!!!!!.... :เฮ้อ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15481 โดย ntps

ดีมากค่ะ เป็นตัวอย่างของการมีสติ คิดไปด้วย คำนวนไปด้วยกับ
ข้อเสนอของเจ้าหนี้ค่ะ หากไม่คุ้ม ให้รอต่อไปค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15537 โดย mlek
ขอบคุณมากค่ะพี่แก้วจ๋า..."สติ" สำหรับเล็กบางทีก็มาบางทีก็ไม่ค่อยจะมาค่ะ 5555 ก็อาศัยเข้ามาอ่านๆๆๆ แล้วก็คิด คิด คิด เอามาประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับตัวเองน่ะค่ะ บางทีก็ยังนอย์นอย์อยู่บ้างบางครั้ง ก็ได้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่นี่คอยเตือน คอยส่งกำลังใจ คอยช่วยเหลือกันน่ะค่ะ ขอบพระคุณมาก ๆ จริง ๆ ค่ะ :bye:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15575 โดย miin
:สู้ๆ: สู้กันต่อไปค่ะคุณเล็ก ของมีน 2 เดือนแล้ว โทรตามกันทุกวันค่ะ

มีนเองก็เกรงๆ เรื่องของ Citi เหมือนกันว่าจะส่งเรื่องฟ้อง เท่าที่อ่านๆ มา รายนี้ดูเหมือนไม่ค่อยให้ทำ H/C ก่อนฟ้องเท่าไหร่ มักส่งฟ้องแล้วค่อยไปตกลงกันก่อนขึ้นศาล

เฮ้อออออ ไม่อยากได้หมายศาลเลยยยย :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15598 โดย mlek
ขอบคุณค่ะคุณมีน เล็กก็พยายามเก็บเงินใหม่อีกครั้ง (หลังจากให้พี่ไปแล้ว) คุณมีนก็เช่นกันนะคะ สู้สู้ค่ะ เพื่ออนาคตที่สดใสกว่าเดิม ปล. เล็กว่าใคร ๆ ณ ที่นี้ก็คงไม่อยากได้ "หมายศาล" เหมือนๆกันนั่นแหละค่ะ แต่เราคงเลือกไม่ค่อยได้มากสักเท่าไหร่ แต่ยังงั้ย "ทางออก" มีอยู่เสมอเมื่อ "สติ" มา "ปัญญา" มี แน่นอนค่ะ เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15601 โดย prapapan
แต่สำหรับผม อยากจะมีหมายศาลเป็นของตัวเองครั้งแรกในชีวิตซักครั้งครับ :love:
จะได้รู้ว่าจะมีความรู้สึกตื่นเต้นมากน้อยแค่ไหน ความรู้สึกจะเหมือนตอนจีบสาวทางจดหมายเหมือนตอนเป็นหนุ่มๆหรือป่าวน้อ ฮาๆๆ
สมัยนั้นพอรวมแถวเคารพธงเสร็จ จ่ากองร้อยจะเอาจดหมายมาแจกทุกๆคนจะคอยลุ้นว่าวันนี้จะมีจดหมายของตัวเองมาบ้างหรือป่าว ฮาๆๆตื่นเต้นมากๆขอบอก (ยี่สิบกว่าปีที่แล้วนะ) :shy:
สู้ๆๆครับ เดี๋ยวถ้าอิออนกล้ามาหาผมถึงที่ทำงานผมจะมารายงานเหตุการณ์ให้อ่านเพิ่มเติมครับ :bye:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15728 โดย orme
เข้ามาอ่านแล้วมีกำลังใจสู้ขึ้นอีกเยอะค่ะ เดือนนี้เป็นเดือนแรกที่ตัดสินใจหยุดจ่ายค่ะ
ktc 57000 บัตรเครดิต
Kb 55000 บัตรเครดิต
cimb 38000 สินเชื่อ
uob 98000 สินเชื่อ

kbank นี่เค้าไม่ค่อยทวงเหรอค่ะ เห็นเงียบไปเลย

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15732 โดย mlek
กลับมาอัพเดทให้อ่านกันค่ะ สำหรับวันที่ผ่าน ๆ มากับมาเช้าวันเนี๊ยะะะ...
เมื่อวานไม่ค่อยมีมีก่อนเมื่อวานค่ะ (งงมะ)
----ยูโอเบบี๋, จะให้ปรับโครงสร้างฯ เพราะจะลดดอกเบี้ยจาก 28 เป็น 18 (นี่ลดแล้วเหรอดอกเบี้ย) ** ปฏิเสธไป บอกยังไม่สนใจปรับฯ
----สแตนดาร์ท (โทรเข้าสนง.), **บอกไปว่าครั้งต่อไปติดต่อทางมือถือ และบอกไปว่ายังไม่มีจ่าย
----กรุงศรีฯ ** เป็นผู้หญิงโทร.มาช่วงเช้า เลยบอกให้โทร.อีกครั้งช่วงบ่าย แต่สงสัย she งอนไม่เห็นโทร.

....สดสด..ร้อนร้อน...เช้าวันนี้ กรุงศรีฯ ไม่ยอมโทร.เข้ามือถือ โทร.เข้าสนง. น้องที่ทำงานรับก่อนแล้วโอนมาที่เราแต่เราติดสายลูกค้า พอกดรับไม่มีเสียงอะไรเลยวางไป สักพัก (ไม่ใหญ่) น้องที่ทำงานอีกคนโอนสายมาบอกว่า "จากบัตรเครดิตค่ะ" เราก็รับปกติ แต่ถามมันไปว่า "ทำไมไม่โทร.เข้ามือถือ" มันบอกว่า "พี่ไม่ค่อยรับสาย" ฉันไม่ฟังแกหรอกนะเพราะมันผ่านมาแล้ว "เอาเป็นว่าตอนนี้โทร.เข้ามือถือ" แล้ววางสายใส่มันไป........................สักพัก.....ประมาณ 2-3 นาที.........มือถือดังขึ้น

กรุงศรี --- สวัสดีครับพี่ ผมโทร.จากกรุงศรีฯ นะครับ
เรา---- ชื่ออะไรนะ
กรุงศรี ---- อ๋อ ครับ ผมชื่อ.............ครับพี่ เรื่องการจ่ายชำระ ตกลงพี่พอจะจ่ายได้วันนี้มั้ยครับพี่
เรา ---- ยังไม่มีจ่ายค่ะ
กรุงศรี --- เหรอครับพี่ แต่พี่ค้างจ่ายตั้งแต่งวดเดือน มีค.(แต่ต้องจ่าย เมย. ต้นเดือน) แล้วครับพี่
เรา ---- ตอนนี้ก็ยังไม่มีค่ะ แล้วครั้งต่อไปกรุณาติดต่อทางมือถือนะคะ
กรุงศรี ---- ครับพี่ แต่พี่ไม่ค่อยรับสายเลย ก็ต้องโทร.เข้าออฟฟิศ จริง ๆ ตอนนี้ผมอยู่ด้านล่างตึกที่พี่ทำงานนี่แหละครับ แต่ผมไม่อยากขึ้นไป เพราะดูพี่ใหญ่ (อะไรใหญ่ฟะ!!!????!!!) อ่อ...เห็นยอดค้างพี่เยอะ กลัวว่าเดี๋ยวที่ทำงานพี่รู้กัน
เรา ---- (โมโหนิดนิดละ แต่ยังทำเสียงเรียบ ๆ เชือด ๆ) ก็รู้นี่ว่ามันเป็นความลับ ถ้าคุณทำให้คนอื่นหรือบุคคลที่สามรู้ ฉันก็ฟ้องพวกคุณกลับนั่นแหละ ถ้ามาถึงแล้วอยากขึ้นมาคุยก็ได้ ขึ้นมา (ทำเสียงเหี้ยม ๆ) แต่ก็ไม่มีจ่าย จะขึ้นมาก็ขึ้นมา
กรุงศรี --- อ่อ...คงไม่ขึ้นล่ะครับพี่ เพราะได้คุยกับพี่แล้ว แต่ว่ายังงั้ยผมขอติดต่อพี่อีกครั้งอาทิตย์หน้านะครับพี่ (ทำเสียงอ่อย ๆ)
เรา --- ได้...ติดต่อมาได้ ถ้าพี่สะดวกรับก็จะรับ เพราะพี่ก็ต้องทำงานนะน้อง ถ้าพี่ตกงานหนี้น้องก็ต้องรอไปก่อนนะ
กรุงศรี --- ครับๆ พี่ ขอบคุณครับ....สวัสดีครับ....

......สรุป...เช้าวันนี้กรุงศรีฯ คงเริ่มที่จะ "รุก" แบบเต็มสปี๊ดแล้วล่ะมั้ง แต่ก็มาเถอะ ตอนนี้ฉันยังไม่มีตังค์ใช้หนี้นะจ๊ะ...ยังงั้ยก็รอรอกันไปก่อนล่ะกัน....
........
.........ตอนนี้เริ่มไม่อยากกลัวไอ้พวกที่บอกจะมาที่ทำงานละ (เพราะ citi กะ uob เค้าเคยส่งคนมาละ) โดนฉันแน่......!!!!!!!!!!!!!!!!!!!.....

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านกันะะคะ

ปล. ไม่รู้หรอกนะว่าจะมีพวก "อี+ไอ้แอบ" ที่แฝงตัวมาในชมรมฯ ไม่ว่าจะสมัครหรือไม่ได้สมัครสมาชิกก็ตาม ขอบอกว่า "พวกคุณมาดี เราก็ดีกลับไป" แต่ถ้ามาแบบ "ร้าย ๆ" คงรู้นะว่าจะยังงั้ย...ช่วยกรุณา "ทวงแบบสุภาพ" และ "ให้ส่วนลดดีดี" แก่พวกเราด้วย จะได้ "จบจบ" กันไป (อย่าลีลา) คุณชัดดอกเบี้ยเรามานานเท่าไหร่แล้วหวังว่าคงเข้าใจนะจ๊ะ....

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15733 โดย miin
มีนเปลี่ยนที่ทำงานค่ะ แต่ไม่ได้บอกเจ้าหนี้รายไหนเลยเพราะเพิ่งเปลี่ยนไม่นาน
กลัวเหมือนกันว่าจะไปโผล่ที่บ้าน เพราะงั้นเลยพยายามรับสายตลอด

มาที่ทำงานไม่กลัวค่ะ กลัวที่บ้านเนี่ยต่างหาก กะจะหยุดสัก 4 เดือนแล้วค่อยเปรยๆ ให้ที่บ้านฟัง
ก็หวังว่าจะไม่มีใครไปเปรยตัดหน้านะ :upset:

เอ หรือควรแจ้งเจ้าหนี้เรื่องที่ทำงานใหม่ดี :shy:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15734 โดย prapapan
โห...โหดน่าดูเลยคุณเล็ก ฮาๆๆ
ของผมอิออนบอกว่าจะเข้ามาหาก็เงียบไปเลยโทรก็ไม่โทร ตอนนี้ผมจัดระเบียบสายทวงหนี้เรียบร้อยแล้ว
ให้ติดต่อมาช่วงบ่ายอย่างเดียวเพราะช่วงเช้าไม่สะดวกรับสายไม่อยากพลาดสายคุยกับเจ้าหนี้
เพราะต้องการรู้สถานการณ์หนี้ของตัวเองด้วย และแต่ละสายของผมยังพูดจาดีทุกสาย เลยไม่กังวลครับ

สำหรับใครที่แอบมาเป็นอีแอบแบบที่คุณเล็กเค้าว่า ก็ขอให้เห็นใจลูกหนี้ตาดำๆด้วยเถอะ :cry2:
คนที่นี้เค้าไม่ต้องการหนีหนี้กันหรอกครับ แต่ตอนนี้มันยังไม่มีจ่ายเท่านั้นเองครับ ถ้ามีเมื่อไหร่จะจ่ายทันทีเพราะไม่อยากให้หนี้ติดตัวไปจนตาย

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15738 โดย เอี้ยก้วย

ปล. ไม่รู้หรอกนะว่าจะมีพวก "อี+ไอ้แอบ" ที่แฝงตัวมาในชมรมฯ ไม่ว่าจะสมัครหรือไม่ได้สมัครสมาชิกก็ตาม ขอบอกว่า "พวกคุณมาดี เราก็ดีกลับไป" แต่ถ้ามาแบบ "ร้าย ๆ" คงรู้นะว่าจะยังงั้ย...ช่วยกรุณา "ทวงแบบสุภาพ" และ "ให้ส่วนลดดีดี" แก่พวกเราด้วย จะได้ "จบจบ" กันไป (อย่าลีลา) คุณชัดดอกเบี้ยเรามานานเท่าไหร่แล้วหวังว่าคงเข้าใจนะจ๊ะ....

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15748 โดย mlek
ขอบคุณค่ะคุณมีน --- เรื่องบอกที่บ้านนั้นเราก็ยังไม่ได้บอกค่ะ พอดีตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่บ้านเลขที่เดิมแล้ว(แต่มีพี่สาว+ญาติอยู่) ถ้ามีคนไปที่บ้านหรือถ้าที่บ้านเราถามก็จะค่อย ๆ เปรย ๆ ค่ะ ว่าอะไรเป็นอะไร (แต่ไม่รู้พวกเค้าจะซีเรียสแทนเราหรือเปล่า ก็แคร์ความรู้สึกพี่สาวค่ะ)

555 คุณprapapan เล็กไม่ได้โหดนะคะ แค่ว่ากันไปตามความถูกต้องและสิทธิ์ที่เราควรจะได้เท่านั้น ส่วนเรื่องจัดเวลาโทร.ยังไม่ได้จัดเลยค่ะ พอดีช่วงเวลาหรือวันแต่ละวันของเล็กไม่แน่นอน แต่ปกติแล้ว "รับทุกสาย" ถ้าไม่ติดธุระอะไรน่ะค่ะ แต่โดยรวมพวกติดตามนี้ยังพูดจาดีอยู่ค่ะ ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณคุณเอี้ยก้วยค่ะ จริง ๆ ก็ไม่ได้เจาะจง เพียงแค่คิดเองค่ะว่าต้องมี "บุคคลทั่วไป" ที่เข้ามาอ่านโดยไม่สมัครสมาชิก หรืออะไรก็แล้วแต่ หรือจะเพื่อวัตถุประสงค์อะไรก็ตามแต่ ก็มั่นใจค่ะว่าต้องมีพวกบรรดาฝ่ายกฎหมาย, ธนาคาร หรืออะไรก็ตามที่ต้องการรักษาผลประโยชน์ของตัวเองเข้ามาดูแน่นอนน่ะค่ะ :555:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15767 โดย jaja

mlek เขียน: สวัสดีพี่ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนค่ะ
กลับมาอีกครั้ง หลังจากห่างหายไปหลายวัน (มีเข้ามาบ้างแต่แค่อ่าน update)
สรุปเส้นทางการ "หยุดจ่าย" ตั้งแต่เดือน เมษายน 2555 ณ ปัจจุบัน ส่วนใหญ่ก็เข้างวดที่ 3 และที่กำลังจะเข้างวดที่ 3 แล้วล่ะค่ะ

วันนี้ 21/06/2555 :

ซิตี้ แอดฯ : เป็นเสียงผู้หญิงโทร.เข้ามาบอกว่าเป็นฝ่ายดำเนินการฟ้องฯ ยอดค้าง คล้าย ๆ จะโทร.เข้ามาแหย่ๆ หรือตอกย้ำว่า "ฉันจะดำเนินการฟ้องแล้วนะ" (ไม่รู้จริงหรือเท็จ)

ซิตี้ฯ : ขอสายคุณ....... ค่ะ
เรา : พูดสายค่ะ
ซิตี้ฯ : ค่ะ โทร.จากซิตี้ แอดฯ สาขา.........นะคะ เกี่ยวกับยอดค้างชำระน่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีคุณ....(แจ้งชื่อคนตามล่าสุด) โทร.ติดต่อเข้ามาบ้างหรือยังคะ
เรา : มีค่ะ (เพราะจดชื่อและวันเวลาที่โทร.ให้ปรับโครงสร้างฯ)
ซิตี้ฯ : เหรอค่ะ มีโทร.เข้ามาแล้วใช่มั้ยคะ ที่ชื่อ..................
เรา : ค่ะ
ซิตี้ฯ : ค่ะค่ะ ...แล้ววางสายไป
..............................................ผ่านไปยังไม่ถึง 30 วินาทีเลย......มีสายเข้ามาอีกครั้ง
ซิตี้ฯ : ครับพี่ ว่างั้ยครับ
เรา : อะไร "ว่างั้ย" แล้วจากที่ไหนคะ
ซิตี้ฯ : ผม.....(บอกชื่อ) ก็เห็นมีคนบอกผมว่าพี่บอกผมจะติดต่อกลับมา มะกี้มีคนโทร.เข้ามาหาพี่ใช่มั้ยครับ
เรา : ใช่ค่ะ มีคนโทร.เข้ามา แต่พี่ไม่ได้บอกว่าน้องจะโทร.กลับมานี่
ซิตี้ฯ : ครับๆ คนมะกี้เป็นฝ่ายกฎหมายน่ะครับพี่ เค้ากำลังทำเรื่องฟ้องพี่อยู่
เรา : ค่ะ ดำเนินการตามระบบได้เลย
ซิตี้ฯ : (ทำเสียงเซ็งๆ) ครับๆ ... แล้ววางสายไป

.....................................
UOB : สวัสดีค่ะ คุณ.......ใช่มั้ยคะ
เรา : ใช่ค่ะ
UOB : ติดต่อเข้ามาเรื่องยอดค้างชำระน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าดำเนินการชำระแล้วหรือยัง
เรา : ยังไม่มีค่ะ
UOB : พอจะเซตวันจ่ายเข้ามาให้ได้มั้ยคะ
เรา : ยังงั้ยลองติดต่อเข้ามาใหม่นะคะ
UOB : ค่ะ เอ่อ...ทางธ.มีโปรแกรมช่วยเหลือลูกค้านะคะ ไม่ทราบว่าสนใจหรือยังคะ
เรา : ยังอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
UOB : ยังไม่สนใจนะคะ ค่ะค่ะ งั้นติดต่อกลับมาใหม่ค่ะ .... แล้วก็วางสายไป
.............................................
สแตนดาร์ท มี 3 บัญชี เจ้านี้คนโทร.มี 2 แบบ แบบแยกประเภทบัญชี (บัญชีละ 1 คน) กับมีอีก 1 คนที่โทร.มาแล้วพูดจาไพเราะ+สุภาพ เช่น ถ้าจ่ายทั้ง 3 บัญชีไม่ได้ ลองจ่ายบัญชีที่ซีเรียสสัก 1 บัญชีก่อนได้มั้ยคะ.....เราเลยตอบกลับไปว่า "นี่ก็ซีเรียสทุกบัญชีค่ะ" เค้าก็จะค่ะค่ะ แล้วจะติดต่อเข้ามาใหม่สัปดาห์หน้า....แต่ถ้าระหว่างนี้มีจ่ายเข้าไปทางธ.จะทำเรื่องลดดอกเบี้ย,ค่าปรับให้น่ะค่ะ (หลอกล่อตลอด)
............................................................
...และแล้วกรุงศรี (HSBC เดิม) ก็โทร.เข้ามาอีกครั้ง หลังจากที่หายไปนายพอสมควร (ไม่ค่อยโทร.เข้ามา) แต่นี่ดูเหมือนจะเข้างวดที่ 4 คง "speed" กันน่าดูชมล่ะคราวนี้ แต่ยังพูดจาน่าฟังและสุภาพอยู่
..........
.......Central ก็ติดต่อมาเพราะกำลังจะตัดรอบบิลงวดที่ 3 ละล่ะ แต่ยัง OK อยู่

....CIMB ช่วงนี้เริ่มจะโทร.หาเราทุกวัน ๆ ละ 1 ครั้ง ยังพูดสุภาพ

....TMB ก็เริ่มโทร.ทุกวัน ๆ ละ 1 ครั้ง ยังสุภาพเช่นกัน

...................................................................................................
คงใกล้จะส่งเรื่องไปยังสำนักงานกฎหมายบ้างแล้วล่ะ (มั้ง) ไม่แน่ใจ แต่ซิตี้ฯ ท่าจะเหมือนที่เค้าล่ำลือกันว่า "ฟ้องไว" ก็พยายามอยู่น่ะ อยากเก็บตังค์ให้ได้เยอะ ๆ ไวไว แต่คงเป็นไปไม่ได้เหมือนใจคิด เพราะติดจ่ายคืน "บุคคลนอก" ที่ยืมเค้ามา (กำลังใจหมดแล้วอีก 4-5 งวด) ก็หลักหมื่นเหมือนกัน อยากจ่ายตรงนี้ให้จบก่อน แล้วค่อย ๆ เริ่มเก็บจ่ายส่วนอื่นอ่ะค่ะ

แต่ยังงั้ยก็กำลังใจสู้ เพราะมีพี่ๆ เพื่อน ๆ ที่นี่เป็นกำลังใจ และให้คำแนะนำดีๆ เดี๋ยวกะว่าต้องไป "สวนลุมฯ" เพื่อหาพี่ ๆ บ้างแล้วล่ะค่ะ (ฝากขอคำชี้แนะล่วงหน้าด้วยนะคะ) กะว่าจะหอบเอกสารที่ตั้งแต่เริ่มหยุดจ่ายและทุก ๆ สถาบันฯ ที่ค้างไปขอคำปรึกษาน่ะค่ะ ส่วนตัวแล้ว "หัวคิดตัวเองช้า" (เฮ้อออออ)

มีคุยแลกเปลี่ยนกับคุณ sassygirl (ทาง MSN) เป็นระยะ ๆ ด้วยน่ะค่ะ เห็นหน้าเด็กแบบนั้นเนี่ย ขอบอกว่าลีลาการโต้ตอบไปหาเจ้าหนี้ของคุณ sassygirl ไม่แพ้พี่ ๆ เพื่อน ๆ หลาย ๆ คนเลยนะคะ (อายุก็ยังน้อย และขยันทำโอทีเพื่อปิดหนี้ด้วย) อุ๊ย...มาแอบเม้าท์คุณ sassygirl อย่าเพิ่งโกรธเล็กนะคะ จริง ๆ เล็กยกให้เค้าเป็นอาจารย์ที่ปรึกษาน่ะค่ะ

และสุดท้าย (แต่ยังไม่ท้ายสุด) ถึง ณ ตอนนี้เล็กก็ยังไม่ได้บอกปัญหาหนี้นี้กับใครเลยนะคะ สู้สู้ค่ะ

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่สละเวลามาอ่าน แล้วจะเข้ามาแชร์ให้อ่านกันอีกนะคะ

uob กับ ซิิตี้ nuche เคยได้ส่วนลดถึง55%ค่ะ สู้ๆนะค่ะ มันต้องมีสักวันที่เป็นวันของเราค่ะ :wo: o_)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15900 โดย mlek
ขอบคุณค่ะคุณ nuche ถึงวันนั้นต้องเก็บตังค์เพื่อ h/c ให้ได้มั่งค่ะ สู้สู้ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15962 โดย mlek
กลับมา update ให้อ่านกันหลังจากจบวันทำการไป 5 วันที่ผ่านมาค่ะ
----
เมื่อวานนี้ได้รับจดหมายจากสำนักงานกฎหมาย........2 สำนักค่ะ
1. จาก "Central Card" สนง.กฎหมาย The Ev........แจ้งยกเลิกการให้บริการบัตรเครดิต/สินเชื่อฯ // ส่งมาที่ทำงาน
2. จาก "SCBT" สนง.กฎหมาย ก.........แจ้ง "ขอให้ชำระหนี้" (สินเชื่อบุคคล) // ส่งไปที่บ้าน (ทำไมไม่ส่งมาที่ทำงานฟ่ะ)

ก็จะเก็บเอาไว้เป็นบุญตานะคะคุณฝ่ายกฎหมาย (เพราะเพิ่งเคยได้นี่แหละ เป็นลูกหนี้ชั้นดีมาค่อนชีวิตละ) เฮ้ออออ....ได้แต่บอกตัวเองว่า "เอาวะ!!!!...อดทนเข้าไว้!!!!" (แต่บางครั้งก็รู้สึกดาว์น) สู้สู้!!!!

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15965 โดย เอี้ยก้วย

ก็จะเก็บเอาไว้เป็นบุญตานะคะคุณฝ่ายกฎหมาย (เพราะเพิ่งเคยได้นี่แหละ เป็นลูกหนี้ชั้นดีมาค่อนชีวิตละ) เฮ้ออออ....ได้แต่บอกตัวเองว่า "เอาวะ!!!!...อดทนเข้าไว้!!!!" (แต่บางครั้งก็รู้สึกดาว์น) สู้สู้!!!!

ผมถูกยกเลิกทุกบัตร หลังหยุดครบ 3 เดือน(ไม่ยกเลิกก็ไม่ใช้ตั้งแต่เดือนแรกที่หยุดแล้ว)

ตอนนี้เป็น จ.ม.ทวงจากสำนักงานกฎหมายครับ

เวลาจ่ายขั้นต่ำก็จะเป็นลูกหนี้ชั้นดีครับ

แต่ถ้าหยุดเมื่อไร แฮ้มมมมม

คุณmlekอย่าหลืม 3อ.ครับผม เป็นกำลังใจ(เหยี่วๆ)ให้นะครับ

[/color][/size]

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #16376 โดย mlek
มาอีกแล้วค่ะ มา update เรื่องราวหนี้ตัวเองให้ได้อ่าน และขอคำแนะนำ, คำชี้แนะต่อ ๆ ไปค่ะ

....เช้า...เช้า...
--- KTC โทร.ติดต่อมา (หลังจากไม่ค่อยโทร.) บอกเราว่าจะยกเลิกบัตรและลูกค้าก็เสียประวัตินะคะ เราก็เลยตอบไปว่า "ค่ะ" แล้ว she ก็วางสายไป

...บ่าย..บ่าย...
--- CIMB แจ้งให้ไปจ่ายสัก 1 รอบบิล แต่เราก็ยังยืนยันเสียงเดิมว่า "ยังไม่มีค่ะ ช่วยรอก่อนนะคะ" เค้าบอกว่าจะให้รอยังงั้ย, เมื่อไหร่ถึงจ่ายได้ เลยบอกไปว่า "เมื่อมีเงินน่ะค่ะ" แล้ว she ก็วางสายไป

--- (อันนี้เด็ด)..Central ยอดหยุดเมื่อ เมย. 24,XXX.- มา ณ วันนี้ 26,XXX.- she บอกว่าจะจ่ายได้มั้ย หรือว่าจะให้ช่วยยังงั้ย (เออดีมีถามด้วยล่ะ) เราบอกว่าต้องการ "ปิดหนี้" ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า she เลยเสนอให้ ผครั้งที่ 1) 18,XXX.- แต่ต้องทำเรื่องเสนอผู้ใหญ่อนุมัติก่อน อีกอย่างถ้าอนุมัติได้ต้องไปชำระให้ทันตัดรอบบิลเดือนนี้ เราบอกว่ายังสูงไปค่ะ สัก 15,XXX.- จะได้ลองขอยืมมาจ่ายให้ she บอกว่าไม่แน่ใจค่ะ ถ้า 16,XXX.- มีแนวโน้มน่าจะได้กว่า แต่เรายังย้ำตัวเลขเดิม (15,XXX.-) she ถามเราว่ามีภาระหนี้ที่อื่นประมาณเท่าไหร่ เราบอกไปว่าประมาณ 8 แสน she บอกว่าให้ช่วยแฟกซ์ยอดหนี้ค้างชำระ(ภาระหนี้ปัจจุบัน) ไปให้เพื่อแนบเรื่องเสนอผู้ใหญ่ ส่วนตัวคิดว่าแฟกซ์ใบแจ้ง(ภาระ)หนี้ที่ค้างอยู่ให้เค้าดูคงไม่มีปัญหาอะไรใช่มั้ยคะ (รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ)

ส่วน UOB เมื่อวานนี้ก็โทร.มาคล้าย ๆ กับ Central ว่าจะมีส่วนลดให้ (แต่ลดให้น้อย) แล้วถ้าฟ้องดำเนินคดีแล้วจะไม่มีส่วนลดให้เลยนะคะ (อันนี้ she บอกว่างั้นนะ) เลยทำเสียงอ่อย ๆ ไปว่า "ช่วยไปแจ้งผู้ใหญ่" ให้ด้วยในเรื่องของส่วนลด เพราะตอนนี้ยังไม่มีเงินค่ะ UOB บอกว่าจะเขียนบันทักขั้นแรกไปก่อนแล้วจะติดต่อมาใหม่....

เฮ้ออออออ......งั้นขอความเห็นทุกท่านเรื่อง Central ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.095 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena