รบกวนเวลาทุกท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13861 โดย Skynine
นี่แหละที่เขาเรียกว่า สิ่งที่ไม่คาดฝัน ย่อมเกิดขึ้นได้เสมอ...แต่เมื่อเราจำเป็นต้องใช้ ต้องจ่าย ก็อย่าไปซีเรียส

ค่อยๆ เก็บเงินใหม่ เห็นไหมว่าใช้เวลาไม่นาน ยังเก็บได้ 30,000 บาท เมื่อมีเหตุฉุกเฉินก็นำมาให้พี่สาวที่มีเหตุสุดวิสัยได้

เดี๋ยวพี่เค้ามีก็คงนำมาใช้คืน เป็นกำลังใจให้เสมอ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13953 โดย mlek
ขอบพระคุณพี่บัวและพี่อังค่ะ พี่ๆ คอยให้สติ,เตือนและคำแนะนำดีดีเสมอเหมือนเช่นเคยค่ะ
เล็กขอน้อมรับและขอเพิ่มความพยายามอีกเป็นเท่าตัวในเรื่องของ "ต้องไม่อ่อนแอ" (บางครั้งก็มีบ้าง)

วันนี้ตัวเบาหวิวเพราะโอนเงินไปให้พี่สาวเรียบร้อย (3หมื่น) เทหน้าตัก...หมด....เริ่มเก็บกันใหม่

แต่มาupdate ว่าเช้านี้หรืออาจจะเป็นวันนี้ที่เริ่ม "ไม่มีสายโทรศัพท์" ถี่ๆ แล้วล่ะค่ะ
เมื่อเช้ามีแต่ CIMB โทร.มาบอกจะดึงเรื่องถึงแค่วันพุธนี้เท่านั้น (ก็ช่วยไม่ได้เนอะ)

ตอนนี้คงต้องร้องเพลง "รอ" เพราะบางที่คงส่งเรื่องเราไปสำนักงานด้านนอกบ้างแล้วล่ะ (ทำใจบ้างแล้ว)
ที่เหลือคงเป็นสเต็ปต่อๆไป ที่ต้องโดนสำนักงานด้านนอกโทร.เข้ามา...(มาเลยพร้อมเสมอ)

ไว้มาเล่าให้อ่านกันใหม่นะคะ...:bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13958 โดย prapapan
สู้ๆๆคุณเล็ก :สู้ๆ:
เดินทางมาในเส้นทางนี้ในเวลาที่ไล่เรี่ยกัน เพราะฉนั้นผมกับคุณเล็กก็เลยต้องโดนการทวงหนี้สเตปเดียวกัน
ในรูปแบบที่คล้ายๆกัน ฮาๆๆๆ แต่ยังงัยก็ช่างเถอะ เพราะคนทวงหนี้ถ้าไม่มีลูกหนี้แบบพวกเราเค้าก็คงตกงาน
เพราะฉนั้นเราจะต้องอยู่ช่วยให้พวกเค้ามีงานทำกันไปเรื่อยๆ ฮาๆๆๆ (แต่ไม่อยากอยู่ให้ทวงนานๆอยากจะหลุดพ้นคำว่าลูกหนี้ใจจะขาด)

ถ้าเจอโทรศัพท์ที่ขึ้นคำว่าเบอร์ส่วนตัว ให้คุณเล็กรีบใส่ก่อนเลยครับ ระบายอารมย์ได้เลยเพราะเราอ้างได้ว่าไม่รู้ว่าเบอร์ใคร อาจเป็นเบอร์พวกที่โทรมาหลอกให้โอนตังก็ได้ เพราะกำลังเป็นข่าว
เพราะฉนั้นเราเป็นลูกหนี้อย่างเปิดเผย การถูกทวงหนี้ก็ควรถูกทวงอย่างเปิดเผยตัวตนของคนทวงเช่นเดียวกัน
ไม่ใช่โทรมาด่าเราแล้วไม่เปิดโอกาศให้เราสวนกลับ ฮาๆๆๆๆ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13964 โดย Skynine

พี่อังขอมอบบทเพลงพระราชนิพนธ์ ยิ้มสู้ ให้คุณฟัง สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14157 โดย mlek
หลังจากห่างหายไป 2-3 วัน (อีกละ) คิดถึงชมรมฯ เสมอค่ะ เพราะเรื่อง "หนี้" ๆ พูดกับใครไม่ค่อยได้ (เฮ้ออ)

ขอบคุณคุณprapapan สำหรับข้อมูลและแนวทางค่ะ ถ้าเป็นโทร.เข้ามาแล้วโชว์ว่าเบอร์ส่วนตัว จะรีบตั้งสติ(คิดคำด่า)ก่อนค่ะ 5555 จริงอย่างทีบอกว่าเราหยุดจ่ายหนี้ในระยะเวลาใกล้ๆกัน ต้องเจอสเตปโชว์ของการติดตามคล้าย ๆ กัน ถ้ามีอะไรจะทยอยแจ้งนะคะ

ขอบคุณพี่อังมากค่ะสำหรับเพลงพระราชนิพนธ์ "ยิ้มสู้" ชอบค่ะ รักและเคารพสถาบันเสมอเพราะเกิดเป็นคนไทยค่ะ ที่สำคัญ "อยู่อย่างพอเพียง" ดั่งคำสอน (ต้องทำให้ได้มากขึ้นกว่าเดิม)

พอมาถึง ณ วันนี้ โทรศัพท์เริ่มมีเงียบๆ โทร.แบบวันเว้นวันบ้าง หรือมีแบบโทร.เข้ามาแค่รายเดียว แต่เช้าวันนี้มีสแตนดาร์สฯ (มี 3 บัญชี) โทร.มา 2 บัญชี (บัตรเครดิตยังไม่เห็นโทร.มา) ก็ยังอยากให้จ่ายเข้าไปก่อน 1 งวด เราก็บอกว่ายังไม่มี ช่วยรอไปก่อนตอนนี้ติดปัญหาอยู่ค่ะ (บัตรเครดิต ยอดหยุด = 28,XXX.-/ สมาร์ทแคชบัตรกดเงินสด ยอดหยุด = 62,XXX.- / และสินเชื่อบุคคล ยอดหยุด = 83,XXX.-)

ส่วน KTC เช้าวันนี้ก็โทร.มารายงานแจ้งให้ชำระบางส่วนบ้างไรบ้าง เพื่อรักษาประวัติ (ไม่แล้วล่ะค่ะ รักษาแล้วดอกเบี้ยบานเบอะ) แต่ก็ยังพูดจาดีอยู่ (KTC ยอดหยุด 66,XXX.-)

ที่น่าสงสัยคงจะเป็น citi advance เพราะ "เงียบบบบบบบ" ฉี่เลยค่ะ ไม่ค่อยโทร.มา (แอบคิดถึง) เพราะหลังจากที่เสนอปรับโครงฯ มาแล้วปฏิเสธไปก็เลยเงียบๆ เดี๋ยวต้องไปดูข้อมูลเก่าๆ ในชมรมว่าสักกี่เดือนเค้าถึงจะฟ้องกัน เพราะที่บ้านตอนนี้ไม่ได้อยู่ตามทะเบียนบ้าน แต่มีพี่สาวกะญาติอยู่ 2-3 คน บางวันพวกเค้าก็ไม่อยู่กันน่ะค่ะ เลยเกรงว่าถ้ามี "หมายศาล" มาแล้วจะไม่มีคนรับ แต่เรากะจะศึกษาก่อนว่ากี่งวดถึงฟ้องแล้วจะไปดูที่ศาลเขตที่ทะเบียนบ้านอยู่ด้วยตัวเองน่ะค่ะ (citi ยอดหยุด 91,XXX.-)

เฮ้ออออ....CIMB ก็มีเมื่อวันจันทร์โทร.มาบอกว่าจะดึงให้ถึงวันพุธ(เลยวันมาแล้ว)นะคะ.....ก็ต้องทำใจ.....
....
......สิ้นเดือนต้องมาเริ่มเก็บตังค์ใหม่เพราะไม่มีเงินเก็บใช้หนี้แล้ว....(เพราะให้พี่สาวที่จำเป็นต้องใช้ไปแล้ว)....แงแง :sweat:

ขอให้ทุกๆ คนสู้สู้!!!!!!!!!!!!!!!!!! นะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14159 โดย meawpung
CITI อาจมาในแนว ฟ้องแบบเงียบๆ ก็ได้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14160 โดย prapapan

Narasingh เขียน: CITI อาจมาในแนว ฟ้องแบบเงียบๆ ก็ได้ครับ

รายนี้ผมเคยเห็นมาหาลูกหนี้ถึงออฟฟิตผมเลย :เฮ้อ:
แต่พอมาเป็นผมไม่ยักกะมาหาบ้าง :ลั่ลล้า:
มารอลุ้นแข่งกับคุณเล็กว่าใครจะถูกฟ้องก่อนกันฮาๆๆๆ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14180 โดย mlek
ขอบคุณค่ะคุณNarasingh ก็คิดไว้อยู่เหมือนกันค่ะ คงต้องเร่งศึกษาและฝึกวิชาจากชมรมฯ ให้เยอะๆ รวมถึงอาจต้องขอคำปรึกษาจากผู้มีประสบการณ์ต่อๆไปค่ะ

ส่วนคุณprapapan เรามาลุ้นว่าใครจะโดนอะไรฟ้องก่อนใคร 5555 เฮ้อออ....

แล้วก็สำหรับ citi ที่เล็กค้างงวดแรกมันก็เข้ามาแล้วล่ะค่ะ แต่พอดีว่าเจอกับตัวเองก่อน (พอดีกำลังจะเดินออกไปเข้าห้องน้ำ) เลยขอชื่อและเบอร์เค้าคนนั้นไว้ พอหลัง 5 โมงเย็น เราก็จัดเต็มเลยค่ะ (โทร.ไปหาเองเลย) บอกไปว่าก่อนมาครั้งต่อไปกรุณาติดต่อล่วงหน้า แล้วก็ไม่ต้องมาพบที่ทำงานนะคะ คุณคิดจะประจานหรือให้เสียหน้าหรืออะไรไว้เจอกันหลังไมด์ ไอ้เจ้าคนนั้นมันเลยพูดแต่ "คร๊าบบบบ...ครับพี่ พอดีผมได้รับมอบหมายแล้วก็พอดีเป็นทางผ่านน่ะครับ" เลยจัดไปอีกว่า "ทางผ่านอะไรมันจะเหมาะเจาะขนาดนั้น" สรุป วันต่อมา ทางสำนักงานciti โทร.มาเองเลยแล้วก็ติดต่อกันอยู่สัก 1-2 ครั้ง ครั้งหลังจะให้ปรับโครงฯ แต่ไม่อ่ะค่ะ ตั้งแต่นั้นมา...เงียบบบบบมากกกกก......

สรุปเจ้าหนี้ที่ส่งคนเข้ามามี 2 ราย ณ ที่ผ่านมานะคะ citi และ UOB ค่ะ (ยูโอบี ยอดหยุด 35,XXX.-) ซึ่งตอนนี้ UOB ก็เริ่มทำตัวเหมือน citi ละ เงียบ......

ขอบคุณค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14692 โดย mlek
สวัสดีพี่ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนค่ะ
กลับมาอีกครั้ง หลังจากห่างหายไปหลายวัน (มีเข้ามาบ้างแต่แค่อ่าน update)
สรุปเส้นทางการ "หยุดจ่าย" ตั้งแต่เดือน เมษายน 2555 ณ ปัจจุบัน ส่วนใหญ่ก็เข้างวดที่ 3 และที่กำลังจะเข้างวดที่ 3 แล้วล่ะค่ะ

วันนี้ 21/06/2555 :

ซิตี้ แอดฯ : เป็นเสียงผู้หญิงโทร.เข้ามาบอกว่าเป็นฝ่ายดำเนินการฟ้องฯ ยอดค้าง คล้าย ๆ จะโทร.เข้ามาแหย่ๆ หรือตอกย้ำว่า "ฉันจะดำเนินการฟ้องแล้วนะ" (ไม่รู้จริงหรือเท็จ)

ซิตี้ฯ : ขอสายคุณ....... ค่ะ
เรา : พูดสายค่ะ
ซิตี้ฯ : ค่ะ โทร.จากซิตี้ แอดฯ สาขา.........นะคะ เกี่ยวกับยอดค้างชำระน่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีคุณ....(แจ้งชื่อคนตามล่าสุด) โทร.ติดต่อเข้ามาบ้างหรือยังคะ
เรา : มีค่ะ (เพราะจดชื่อและวันเวลาที่โทร.ให้ปรับโครงสร้างฯ)
ซิตี้ฯ : เหรอค่ะ มีโทร.เข้ามาแล้วใช่มั้ยคะ ที่ชื่อ..................
เรา : ค่ะ
ซิตี้ฯ : ค่ะค่ะ ...แล้ววางสายไป
..............................................ผ่านไปยังไม่ถึง 30 วินาทีเลย......มีสายเข้ามาอีกครั้ง
ซิตี้ฯ : ครับพี่ ว่างั้ยครับ
เรา : อะไร "ว่างั้ย" แล้วจากที่ไหนคะ
ซิตี้ฯ : ผม.....(บอกชื่อ) ก็เห็นมีคนบอกผมว่าพี่บอกผมจะติดต่อกลับมา มะกี้มีคนโทร.เข้ามาหาพี่ใช่มั้ยครับ
เรา : ใช่ค่ะ มีคนโทร.เข้ามา แต่พี่ไม่ได้บอกว่าน้องจะโทร.กลับมานี่
ซิตี้ฯ : ครับๆ คนมะกี้เป็นฝ่ายกฎหมายน่ะครับพี่ เค้ากำลังทำเรื่องฟ้องพี่อยู่
เรา : ค่ะ ดำเนินการตามระบบได้เลย
ซิตี้ฯ : (ทำเสียงเซ็งๆ) ครับๆ ... แล้ววางสายไป

.....................................
UOB : สวัสดีค่ะ คุณ.......ใช่มั้ยคะ
เรา : ใช่ค่ะ
UOB : ติดต่อเข้ามาเรื่องยอดค้างชำระน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าดำเนินการชำระแล้วหรือยัง
เรา : ยังไม่มีค่ะ
UOB : พอจะเซตวันจ่ายเข้ามาให้ได้มั้ยคะ
เรา : ยังงั้ยลองติดต่อเข้ามาใหม่นะคะ
UOB : ค่ะ เอ่อ...ทางธ.มีโปรแกรมช่วยเหลือลูกค้านะคะ ไม่ทราบว่าสนใจหรือยังคะ
เรา : ยังอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
UOB : ยังไม่สนใจนะคะ ค่ะค่ะ งั้นติดต่อกลับมาใหม่ค่ะ .... แล้วก็วางสายไป
.............................................
สแตนดาร์ท มี 3 บัญชี เจ้านี้คนโทร.มี 2 แบบ แบบแยกประเภทบัญชี (บัญชีละ 1 คน) กับมีอีก 1 คนที่โทร.มาแล้วพูดจาไพเราะ+สุภาพ เช่น ถ้าจ่ายทั้ง 3 บัญชีไม่ได้ ลองจ่ายบัญชีที่ซีเรียสสัก 1 บัญชีก่อนได้มั้ยคะ.....เราเลยตอบกลับไปว่า "นี่ก็ซีเรียสทุกบัญชีค่ะ" เค้าก็จะค่ะค่ะ แล้วจะติดต่อเข้ามาใหม่สัปดาห์หน้า....แต่ถ้าระหว่างนี้มีจ่ายเข้าไปทางธ.จะทำเรื่องลดดอกเบี้ย,ค่าปรับให้น่ะค่ะ (หลอกล่อตลอด)
............................................................
...และแล้วกรุงศรี (HSBC เดิม) ก็โทร.เข้ามาอีกครั้ง หลังจากที่หายไปนายพอสมควร (ไม่ค่อยโทร.เข้ามา) แต่นี่ดูเหมือนจะเข้างวดที่ 4 คง "speed" กันน่าดูชมล่ะคราวนี้ แต่ยังพูดจาน่าฟังและสุภาพอยู่
..........
.......Central ก็ติดต่อมาเพราะกำลังจะตัดรอบบิลงวดที่ 3 ละล่ะ แต่ยัง OK อยู่

....CIMB ช่วงนี้เริ่มจะโทร.หาเราทุกวัน ๆ ละ 1 ครั้ง ยังพูดสุภาพ

....TMB ก็เริ่มโทร.ทุกวัน ๆ ละ 1 ครั้ง ยังสุภาพเช่นกัน

...................................................................................................
คงใกล้จะส่งเรื่องไปยังสำนักงานกฎหมายบ้างแล้วล่ะ (มั้ง) ไม่แน่ใจ แต่ซิตี้ฯ ท่าจะเหมือนที่เค้าล่ำลือกันว่า "ฟ้องไว" ก็พยายามอยู่น่ะ อยากเก็บตังค์ให้ได้เยอะ ๆ ไวไว แต่คงเป็นไปไม่ได้เหมือนใจคิด เพราะติดจ่ายคืน "บุคคลนอก" ที่ยืมเค้ามา (กำลังใจหมดแล้วอีก 4-5 งวด) ก็หลักหมื่นเหมือนกัน อยากจ่ายตรงนี้ให้จบก่อน แล้วค่อย ๆ เริ่มเก็บจ่ายส่วนอื่นอ่ะค่ะ

แต่ยังงั้ยก็กำลังใจสู้ เพราะมีพี่ๆ เพื่อน ๆ ที่นี่เป็นกำลังใจ และให้คำแนะนำดีๆ เดี๋ยวกะว่าต้องไป "สวนลุมฯ" เพื่อหาพี่ ๆ บ้างแล้วล่ะค่ะ (ฝากขอคำชี้แนะล่วงหน้าด้วยนะคะ) กะว่าจะหอบเอกสารที่ตั้งแต่เริ่มหยุดจ่ายและทุก ๆ สถาบันฯ ที่ค้างไปขอคำปรึกษาน่ะค่ะ ส่วนตัวแล้ว "หัวคิดตัวเองช้า" (เฮ้อออออ)

มีคุยแลกเปลี่ยนกับคุณ sassygirl (ทาง MSN) เป็นระยะ ๆ ด้วยน่ะค่ะ เห็นหน้าเด็กแบบนั้นเนี่ย ขอบอกว่าลีลาการโต้ตอบไปหาเจ้าหนี้ของคุณ sassygirl ไม่แพ้พี่ ๆ เพื่อน ๆ หลาย ๆ คนเลยนะคะ (อายุก็ยังน้อย และขยันทำโอทีเพื่อปิดหนี้ด้วย) อุ๊ย...มาแอบเม้าท์คุณ sassygirl อย่าเพิ่งโกรธเล็กนะคะ จริง ๆ เล็กยกให้เค้าเป็นอาจารย์ที่ปรึกษาน่ะค่ะ

และสุดท้าย (แต่ยังไม่ท้ายสุด) ถึง ณ ตอนนี้เล็กก็ยังไม่ได้บอกปัญหาหนี้นี้กับใครเลยนะคะ สู้สู้ค่ะ

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่สละเวลามาอ่าน แล้วจะเข้ามาแชร์ให้อ่านกันอีกนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14700 โดย jackhunter
คุณ MLEK สบายดีนะครับ
ผมก็รับสายจากเจ้าหนี้บรรดาศักดิ์ทั้งหลาย วันนึงหลายสายอยู่ ยังไม่มีเจ้าไหนออกอิทธิฤทธิ์มากนัก
ส่วนมากเป็นพนักงานผู้ ญ แต่ได้รับจดหมายเรื่องระงับการใช้บัตรเครดิตจาก HSBC,กรุงศรี,KTC,Kbank เป็นที่เรียบร้อยแล้ว (ไม่ต้องส่งมาก็ได้ ไม่ใช้ ตัดทิ้งไปหมดแล้ววววว)
สู้ๆ นะครับ เราก้าวขามาเส้นทางนี้แล้ว คงไม่ย้อนกลับไปทางเดิมๆแล้ว :wo:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14701 โดย mlek
ขอบคุณค่ะคุณ jackhunter สู้สู้เช่นกันค่ะ
เราเดินหน้ามาถึงนี้แล้ว ไม่คิดย้อนกลับไปแน่นอนค่ะ

:ลั่นล้า:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14708 โดย น้ำมนต์
สวัสดีค่ะ น้อง Mlek :P

น้อง Mlek สบายดีนะคะ พี่เข้ามาทักทาย และ ขอบคุณในน้ำใจที่เราในชมรมมีให้กันและกัน

ยังไม่บอกเรื่องราวให้ทางบ้านทราบอีกหรือคะ หากไม่บอกแล้วเราสบายใจ และไม่มีปัญหาก็ OK ค่ะ
ทุกอย่างมันอยู่ที่ปัจจัยของแต่ละคน

จำได้น้องบอกว่า เป็น single mom น้องเก่งมากค่ะ ถ้าเป็นพี่ก็ไม่รู้จะยืนหยัดอยู่ได้หรือเปล่า

ท้ายสุด พี่ก็ขอให้น้องมีความเข้มแข็ง และ สุขภาพดีทั้งกาย และ ใจนะคะ

:bye:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14754 โดย Mommyangel
น้องเล็ก..คนเก่ง....

ถ้าการที่เรารับโทรศัพท์เจ้าหนี้ตลอด...เขาก็ไม่ไปกวนคนอื่นหรอกค่ะ....

เพราะฉะนั้น..ถ้าเราไม่อยากบอก..หรือไม่จำเป็นต้องบอกใคร..ก็ไม่เป็นไรนะคะ....

ถ้าเจ้าหนี้เขายังติดต่อเราได้..เขาก็จะไม่ไปกวนคนอื่น...หรือยังบังอาจโทรไป..

ก็จัดชุดใหญ่ให้เลย....โทษฐาน...เปิดเผยข้อมูลของเรา....เอาให้หนัก...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14775 โดย mlek
ขอบคุณค่ะพี่น้ำมนต์ เล็กก็ขอให้พี่น้ำมนต์มีสุขภาพที่ดี, แข็งแรงทั้งใจและกายเช่นกันนะคะ

ขอบคุณค่ะพี่ลี พี่ลีก็เป็น "หญิงแกร่ง" เช่นกันค่ะ เล็กจำพี่ลีได้ตอนที่ไปอบรมเดือน เมย. ที่ผ่านมา
แต่พี่ลีคงไม่รู้ว่าน้องๆ คนไหนเป็นคนไหนเพราะคนเยอะจริงๆ เลยค่ะ แต่ไม่เป็นไรนะคะ แค่เล็กพอจดจำพี่ๆ เพื่อน ๆ ได้บ้าง...ไม่ได้บ้าง (เพราะคนเยอะ) ก็เพียงพอแล้วสำหรับความกรุณาจากพี่ ๆ ที่ชมรมฯ ค่ะ

จริง ๆ แล้วเท่าที่สังเกตตั้งแต่หยุดจ่ายทุก ๆ อย่างเมื่อต้นเดือน เมย.55 ที่ผ่านมานั้น 1 เดือนแรกจะโทร.ทุก ๆ วัน ก็รับสายทุกสายนะคะ ยกเว้น ไม่ว่างจริง ๆ ส่วนเดือน พค.55 ก็ยังมีโทร.มา แต่จะแผ่ว ๆ การติดตามช่วง 2 สัปดาห์หลังของเดือน (ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน) ตอนต้น ๆ เดือน มิย.55 ที่ผ่านมาก็ยังถือว่าการติดตามน้อยอยู่ สำหรับ ณ เวลานี้ก็เริ่มกลับมาคึกคักเหมือนตอนแรกอีกครั้งเพราะว่าบางส่วนเข้างวด 3 และที่กำลังจะครบ 3 ในระหว่าง 20-30/06 นี้อีก

และคิดว่ารับปัญหาของตัวเองนี้ได้เพียงคนเดียว ไม่ต้องไปขอให้คนที่บ้านหรือที่ทำงานช่วยค่ะ (คิดว่านะ...555...) จะทำตามขั้นตอนที่ชมรมฯ มีได้ อันไหนไม่เข้าใจ ก็จะรีบ Hot line ค่ะ แล้วก็คิดว่าถ้ามีหมายศาลมาถึงตัวเองก็คงต้องขอความกรุณา(เมตตา)จากคุณอา และพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่สวนลุมฯ ค่ะ

ถามว่าปัญหาหนี้นี้ เกิดจากตัวเราเองแล้วก็ควรที่ต้องแก้ไขปัญหาหนี้นี้ด้วยตัวเอง แต่คงต้องทำแบบเป็นขั้นเป็นตอน (ไม่ใจร้อน เหมือนเมื่อก่อน) ที่สำคัญ "ต้องไม่เข้าวงวนแห่งหนี้" นี้อีกโดยเข็ดขาด (ยกเว้นหนี้ซื้อบ้าน)

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่ทำให้เกิดชมรมฯ นี้ขึ้นมา ไม่ว่าท่านจะเป็นใคร ขอได้โปรดรับการ "คารวะ" จากหัวใจ (น้อย ๆ) นี้ด้วยนะคะ ........... สู้สู้ค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14940 โดย mlek
สวัสดีค่ะพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกๆ ท่าน...กลับมา update ตัวเองให้อ่านอีกครั้ง สำหรับการเริ่มต้นสัปดาห์ใหม่ก่อนสิ้นเดือน มิถุนายน 2555 นะคะ

Standard -- มีติดต่อเข้ามา "ถี่" ขึ้น เพราะเข้างวดที่ 3 ละ เรียกให้จ่ายเดินบัญชีอยู่นั่นแหละ เช่น ถ้ายังไม่มีจ่ายครบทุกบัญชี ก็ให้จ่ายเข้ามา 1 บัญชี (ขั้นต่ำ) ก่อนได้นะคะ (ใครจะไปจ่ายได้ ขั้นต่ำของพี่เค้าก็ 3 พันก่าๆละ) ก็รบกวน "รอ" ไปก่อนนะคะ (ยังมีบอกร่ำ ๆ ว่าถ้าไม่จ่ายเข้าไปภายในกำหนดเรื่องจะถูกส่งไปยังสำนักงานนอก...)

Central Card -- ก็ยังรบเร้าให้จ่ายเข้าไปภายในวันที่นั้นวันที่นี้ เพราะกำลังจะถึงวันที่ตัดรอบบัญชีอีกแล้วนะคะ (ก็รู้ แต่ไม่มีอ่ะ) "รอ" ไปก่อนอีกราย

Citi Ad -- บ่ายวันนี้ ฝ่ายสำนักงานพารากอนโทร.มาเองว่าจะลดดอกเบี้ยให้จากเดิม 28% เหลือ 13% (ไม่รู้ลดต้นลดดอกฯหรือเปล่า เพราะไม่ได้ถามต่อ) แต่ต้องไปจ่ายที่สาขาก่อน 4 พันบาท (ไม่มีหรอกตังค์) แล้วก็ต้องขอสลิปเงินเดือนใหม่ พร้อมเอกสาร (ความจริงก็คงคือ "ปรับโครงฯ" นั่นแหละ) พอบอกว่าตอนนี้ยังไม่มีหรอก she ก็บอกให้ไปหามาก่อนเพราะจะได้ดำเนินเรื่องปรับลดดอกเบี้ยให้ จากเดิมที่จ่ายต่อเดือน 4 พัน จะเหลือประมาณเกือบ 2 พันเท่านั้น (แน่นอน ระยะเวลาก็ต้องยาวไกล) ยังไม่สนค่ะ รายนี้(แค่)ทำใจ "รอไปศาล" อย่างเดียว แต่ถ้ามีข้อเสนอดีดีและเงินเก็บทันก็จะดี

CIMB -- ยังตามสุภาพ (เหมือนเคย) ยังงั้ยลองหาดูก่อนภายในวันที่.......นะคะ (แต่ก็คงต้องรอไปก่อน)

เรียนเจ้าหนี้ทั้งหลาย....ช่วย "รอ" สักพัก(ใหญ่) นะคะ เพราะตังค์ยังไม่มี (อดทน ๆ ๆ ๆ ๆ ) สู้สู้!!!!!

ก็ยอมรับว่า "เหนื่อยรับสาย" แต่ก็ "รับทุกสาย" ถ้าไม่ติดงานหรือธุระข้างนอก ตั้งแต่หยุดจ่ายมาก็ยังไม่ได้กำหนดวันหรือเวลาให้เจ้าหนี้ค่ะ เพราะเวลาการรับสายไม่แน่นอน ส่วนใหญ่เช้าก็ว่าง เพราะบ่ายต้องออกไปทำงานข้างนอก ก็รับสายเช้าทุกสายที่โทร.เข้ามา มีครั้งนึงยอมรับว่ารับสายแต่คำราญคนพูดเลยตัดสาย (พอดีมีงานเข้า) ก็ต้องขออภัยเจ้าหนี้มา ณ ที่นี้ด้วยเด้อค่า....

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14944 โดย jackhunter
จากกระทู้ของคุณMLEK โพสต์ข้อความแรก จนกระทั้งข้อความล่าสุดที่คุณโพสต์
ผมมองว่าคุณแกร่งขึ้นมากเลยครับ รับมือเจ้าหนี้ได้ สู้ๆนะครับ :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14953 โดย prapapan
เก่งและแกร่งขึ้นเยอะครับคุณเล็ก :hurt: ฮาๆๆๆ
นักรบอย่าไปกลัวกับบาดแผลครับ เลือกที่จะใช้วิธีที่สองอย่าไปร้องให้เสียน้ำตา
พูดดีมา เราก็พูดดีตอบครับ
ของผมก็หน้าจัเริ่มเข้ารูปเข้ารอยสำหรับวินัยการเงินก็จะเป็นสิ้นเดือนนี้แหละครับ แต่ก็ยังเก็บตังไม่ได้หรอก
เพราะต้องเคลียร์ปัญหาเก่าๆและต้องปรับการใช้ชีวิตอีกเล็กน้อย สิ้นเดือนนี้ผ่านไปก็จะเป็นเดือนที่ฟ้าใหม่กำลังเปิดของผม ตอนนี้สายทวงหนี้ของผมก็เอาแน่เอานอนไม่ได้ บางวันสามสี่สาย บางวันไม่มีซักสายเล่นเอารอเก้อเลย ฮาๆๆ :laughing:
สู้ๆๆๆครับ มีข่าวอะไรใหม่่ๆก็มาเล่าสู่กันฟังครับ :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14954 โดย prapapan
เก่งและแกร่งขึ้นเยอะครับคุณเล็ก :hurt: ฮาๆๆๆ
นักรบอย่าไปกลัวกับบาดแผลครับ เลือกที่จะใช้วิธีที่สองอย่าไปร้องให้เสียน้ำตา
พูดดีมา เราก็พูดดีตอบครับ
ของผมก็หน้าจะเริ่มเข้ารูปเข้ารอยสำหรับวินัยการเงินก็จะเป็นสิ้นเดือนนี้แหละครับ แต่ก็ยังเก็บตังไม่ได้หรอก
เพราะต้องเคลียร์ปัญหาเก่าๆและต้องปรับการใช้ชีวิตอีกเล็กน้อย สิ้นเดือนนี้ผ่านไปก็จะเป็นเดือนที่ฟ้าใหม่กำลังเปิดของผม ตอนนี้สายทวงหนี้ของผมก็เอาแน่เอานอนไม่ได้ บางวันสามสี่สาย บางวันไม่มีซักสายเล่นเอารอเก้อเลย ฮาๆๆ :laughing:
สู้ๆๆๆครับ มีข่าวอะไรใหม่่ๆก็มาเล่าสู่กันฟังครับ :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14992 โดย mlek
ขอบคุณค่ะคุณ jackhunter ที่บอกว่า "แกร่งขึ้น" จากโพสต์แรก ก็แหมมม...ก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลงกันบ้างค่ะ แต่ส่วนตัวแล้วยังคิดว่า "อีกไกล" กว่าจะ "แกร่งและเก่ง" เหมือนพี่ ๆ เพื่อน ๆ บางคนค่ะ แต่ยังงั้ยก็ "แอบปลี้ม" สำหรับคำชมนะคะ (ขอน้อมรับไว้)

และก็ขอบคุณสำหรับ "คำชม" (อีกละ) ของคุณpapapan ที่มองว่าเล็กเก่งและแกร่ง ก็ได้กำลังใจและคำชมจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทีชมรมฯ นี้เท่านั้นแหละค่ะ ส่วนวิชาความรู้ก็หาเอาจากบอร์ดที่อยู่ในชมรมฯ เช่นเดียวกัน แล้วก็รวมถึงมีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคุณsassygirl บ้าง (ทาง MSN) น่ะค่ะ

จริง ๆ แล้วพวกเราทุกคนในที่นี้ก็ไม่ได้เก่งและแกร่งกันมาทั้งแต่ต้นหรอก (จริงมั้ยคะ) เราทุก ๆ คนในที่นี้ทำได้เพราะมีชมรมฯ ดีๆ คำแนะนำดีๆ แนวทางการเสริมเกราะป้องกันตัวเองจากประธาน-กรรมการชมรมฯ รวมถึงความกรุณาของคุณอาน่ะค่ะ

ชอบที่คุณprapapan บอกว่า "นักรบอย่าไปกลัวกับบาดแผล" ก็ไม่ได้กลัว...แต่ "บาดแผลนั้นขออย่าลึกมาก" นะคะ 5555.... สำหรับการโทร.ติดตามของคุณprapapan เล็กคิดว่าอาจมาแนวเดียวกันกับของเล็กตรงที่ ใกล้ ๆ เข้างวดที่ 3 จะมีเข้ามาไม่บ่อย มีเพียง 1-2 สาย หรือบางวันอาจไม่มีเลยก็เป็นไปได้นะคะ...พอเข้างวด 3 แป๊ะๆ กำลังจะเข้างวดที่ 4 แล้ว การติดตามแบบ "บ่อยๆ" จะเกิดขึ้นอีกครั้งค่ะ (อันนี้เป็นประสบการณ์ของตัวเองนะคะ) ส่วนวินัยทางการเงินก็คงเหมือน ๆ กันคุณprapapan ค่ะ เริ่มสบายใจไม่ต้องกดบัตรโน้นมาจ่ายบัตรนี้ หรือต้องมาคิดมากกว่าบัตรไหนจะตัดรอบบิลก่อนกัน (หมุนบัตร) ใช้เงินสดที่เรามีอยู่จริงนี่แหละ "ดีที่สุด" ก็อย่างที่บอกค่ะว่า ที่ชมรมฯ นี้ ไม่ได้สอนเพียงแค่ให้เราปลดหนี้อย่างถูกต้อง แต่ยังสอนให้เรา "อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ" อีกด้วยค่ะ

ยังงั้ยก็สู้สู้นะคะ แล้วอย่าลืมมาแชร์ให้อ่านกันอีกนะคะคุณ prapapan; คุณjackhunter :im_here:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15200 โดย mlek
กลับมาวันนี้ก็ขอกล่าวคำว่า "สวัสดี" พี่ ๆ เพื่อน ๆ ชมรมฯ ทุกท่านอีกครั้งค่ะ

เพราะ 1-2 วันนี้ต้องออกไปข้างนอกสำนักงานบ่อย ๆ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาในเวปฯ
แต่เช้านี้พอจะมีเวลา (นิดหน่อย) แต่อีกแป๊บก็คงต้องออกไปอีกค่ะ

สำหรับเวลาที่ออกไปงานข้างนอกนั้น จะรับสายไม่ได้เลย เพราะติดพูดและเดินทางกับเจ้านายตลอด
ทำให้มี miss you เอ้ยยย ไม่ใช่ miss call อยู่พอประมาณ (แต่ก็ช่าง เพราะไม่สะดวก)

เมื่อเช้ากลับมาพบกระดาษโน๊ตติดที่โต๊ะทำงานให้ติดต่อ บจ.นิติรัตน์ คุณ....อะไรนี่แหละ
มะกี้โทร.ไป ระบบแจ้งแต่ว่า "หมายเลขนี้ระงับการใช้ชั่วคราว" ก็เลยไม่รู้ว่าปลายสายจ่ายค่าโทรศัพท์????
แต่ก็คงต้องปล่อยวางงงงงงงง ไปก่อนไม่รู้ว่าจากสนง.กฎหมายหรืออะไร (เค้าคือใคร???)

มาถึงเวลามีคนมากดกริ่งที่หน้าสนง. แล้วเราได้ยิน (แต่ไม่ได้เป็นคนเปิดประตู) ก็มีแอบคิดอยู่ว่าจะเป็น
พวกเจ้าหนี้ที่ส่งคนมาหาอีกหรือเปล่า แต่อันนี้ไม่หวั่นอยู่แล้ว (เพราะกะจัดเต็มรูปแบบเสมอ...ถ้ามา)

ขอบคุณที่สละเวลาอ่าน (update) ไว้มาเล่าให้ฟังอีกค่ะ ขอให้ทุก ๆ คนโชคดี มีเงินใช้หนี้ หมดกันไวไวแบบที่คิดกันไว้นะคะ

ปล. แอบเห็นข่าวเดือน กค.55 จัดสัมมนา ซึ่งเคยไปแล้วเมื่อ เมย.55 กะว่าให้คนที่ยังไม่เคยไปค่ะ แต่จะขอไปหาคุณอา, ท่านประธาน, กรรมการ และพี่ ๆ ที่โน่นด้วยได้มั้ยคะ ...ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.910 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena