เป็นหนี้ อิออน เฟริสช้อย เครียดมากขอคำแนะนำในการสู้ชีวิต

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112270 โดย Gnek1412
เริ่มต้นจากการหลงผิดคิดว่าควบคุมการเงินอยู่ ตอนนี้เป็นหนี้ อิออน 22000 ของเฟริสช้อยอยู่ อีก21000 รายได้ต่อเดือน 14000 บาทมีค่าผ่อนรถ3500 ค่าใช้จ่ายที่บ้านอีก2000-3000  ยอมรับว่าช่วงก่อนใช้เงินฟุ่มเฟื่อยมากกินเที่ยว  ตอนนี้ตาสว่างแล้วรู้สึกผิดพลาดมากไม่กล้าบอกใคร เก็บไว้จนเครียด ควรจะเริ่มจากตรงไหนดีครับเดือนนี้ยังไม่ได้จ่าสักบิล (ตอนนี้เริ่มสมัครงานส่งอาหารเป็นรายได่เพิ่มขึ้นมาเล็กๆน้อยๆ)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: juthamas

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112317 โดย windebt
1. หยุดวนลูป  หยุดจ่ายทุกอย่างที่เป็นหนี้ อย่ากู้จากที่อื่นมาจ่าย  อย่ากู้เงินนอกระบบ
2. ทำบัญชี จดวันที่หยุดจ่ายและยอดค้างไว้ เพื่อเปรียบเทียบและเจรจาตอนจะปิดหนี้  
3. ทำใจให้สงบเตรียมใจในการรับโทรศัพท์  เพราะหลังจากหยุด มหกรรมโทรจิกทวงหนี้จะเริ่มขึ้น อย่างน้อย 2-3 เดือนที่จะตามจิงถี่ๆ แล้วจะค่อยๆห่างออกไป 
4. รับโทรศัพท์เท่าที่รับได้ ใจเย็นๆพูดดีๆ ถ้าเค๊าด่ามาก็ให้ถือเสียว่ากำลังชดใช้กรรม ให้คิดเสมอทุกปัญหามีทางแก้  เป็นหนี้ไม่ตาย ไม่ติดคุก เพราะเป็นคดีแพ่ง 
5. วางแผนประหยัดค่าใช้จ่าย  ถ้าให้ดีหารายได้เพิ่ม เก็บเงินไว้ทำ Haircut
6. รักษาสุขภาพกาย สุขภาพจิต คิดบวก(เป็นหนี้เป็นประสบการณ์อย่างหนึ่งของชีวิตที่ให้เราเติบโต)  ออกกำลังกาย ทำบุญตักบาตร  นั่งสมาธิ เพื่อจะได้มีสติ มีแรงในการใช้หนี้

กรรมเกิดจากการกระทำ เมื่อหยุดกรรม(ก่อหนี้)  ชดใช้กรรม(ใช้หนี้) ให้ตั้งใจและเชื่อว่าสักวันหนึ่งก็จะหมดกรรม(หมดหนี้)

เป็นกำลังใจให้นะคะ  สู้ๆ 
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Gnek1412

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112322 โดย Gnek1412
ขอบคุณนะครับ ถ้าเรารับสายเค้าตลอดมีโอกาศที่เค้าจะโทรหาที่ทำงานมั้ย ที่ทำงานยังไม่รู้ แต่บอกกับแฟนเรื่องนี้ไปแล้ว แล้วเปอร์เซ็นที่เค้าจะมาตามทวงหน้าบ้านเยอะมั้ยครับ ปกติส่งเอกสารที่ทำงานตลอด

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112343 โดย pond_wara
ตามด้วยค่ะ เห็นบางคนบอกอิออนตามถึงที่บ้าน

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112440 โดย SSng

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112469 โดย Blungche

Gnek1412 เขียน: ขอบคุณนะครับ ถ้าเรารับสายเค้าตลอดมีโอกาศที่เค้าจะโทรหาที่ทำงานมั้ย ที่ทำงานยังไม่รู้ แต่บอกกับแฟนเรื่องนี้ไปแล้ว แล้วเปอร์เซ็นที่เค้าจะมาตามทวงหน้าบ้านเยอะมั้ยครับ ปกติส่งเอกสารที่ทำงานตลอด

หาอ่านได้ที่ห้องกฎหมาย มีให้อ่านอยู่นะ ทวงหน้าบ้านก็แจ้งความ บุกรุกก้ได้นิ ส่งเอกสารเข้าที่ทำงานต้องดูว่าจ่าหน้าซองยังไงอ่ะ ข่มขู่ คุกคามอะไรก็ว่ากันไปนะ แต่ยังไงก็สู้ๆ นะ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112481 โดย juthamas
 อิออน เข้ารอบบิลที่ 2 พูดดี พูดเพราะ รับสายทุกสายที่เขาโทรมา พูดเพราะๆ กับเขา บอกเหตุผล เขาเขาก็ฟังนะคะ แถมพูดีด้วย 

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.476 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena