หยุดจ่าย ปิดมือถือ15วัน โดนโทรเข้าที่ทำงาน

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109796 โดย bigcat
สวัสดีครับ เดือนนี้เป็นเดือนที่ผมตัดสินใจหยุดจ่ายเป็นเดือนแรกครับ ด้วยความป๊อดผมเลยปิดมือถือด้วย

บัตรที่ผมมีคือ
1.อิออนยัวแคช ยอดหยุดจ่าย 51xxx ขั้นต่ำ 1600 จ่ายขั้นต่ำซักพัก พอจะมีวงเงิน เงินไม่พอใช้ ผมก็กดมาใหม่ วนไปครับ
2.กรุงศรี2ใบรวมวงเงิน ยอดหยุดจ่าย 23xxx ขั้นต่ำรวม 3000 ไม่ต่างจากอิออน จ่าย และรูด ค่าเบี้ยประกันของแม่ ค่าเน็ต อื่นๆ วนไปเหมือนกัน
3.f/c ยอดหยุดจ่าย 24xxx ขั้นต่ำ 1500 บัตรโดนปิดแล้ว เคยถามยอดปิด ได้ที่16000

ของf/c ผมเคยหยุดจ่ายสามเดือนจนบัตรถูกระงับ ตอนนั้นขั้นต่ำปาเข้าไปสี่พันกว่าครับ หาไม่ทันจริงๆ คาดว่าหนี้ได้ถูกขายออกไปแล้ว พอผมเริ่มหาเงินได้ก็กลับมาจ่ายใหม่ ขั้นต่ำมันลดลงเป็น2000 ตรงนี้ผมไม่ได้ทำประนอมนี้ไม่ได้เซ็นสัญญาใหม่นะครับ ก็จ่ายแบบงงๆมาเรื่อย จนหนี้สี่หมื่นกว่าเกือบเต็มวงเงิน เหลือสองหมื่นกว่า และยอดขั้นต่ำเหลือพันห้า ซึ่งตอนนี้บัตรถูกปิดไปแล้ว แต่ตอนมีจนท.โทรมา ก็แจ้งว่ามาจากกรุงศรี และใบแจ้งหนี้ก็ยังส่งมาที่บ้าน ยอดขั้นต่ำในนั้นก็สี่พันกว่า
:shy:

เข้าเรื่อง

ทั้งหมดหยุดจ่ายมาสิบห้าวัน พอวันนี้มีโทรเข้ามาที่ทำงาน นึกว่าลูกค้าครับ ที่ไหนได้เป็นติดตามหนี้ แต่ก็ทำใจไว้แล้วเพราะผมปิดมือถือ กะว่ามาตั้งหลักถึงปลายเดือนค่อยเปิด

สิ่งที่ประหลาดใจนิดนึงคือเจ้าที่โทรมาเป็นf/cครับ ไม่ใช่อิออน(เท่าที่อ่านมาส่วนใหญ่เป็นเจ้านี้ แต่ที่ไม่โทรมาหาผมน่าจะข้อมูลไม่อัพเดท) ของf/cที่โทรมาถูก ถูกยันแผนก เพราะช่วงต้นปีผมทำเรื่องขอเพิ่มวงเงินของบัตรกรุงศรี(ไม่ผ่านด้วยนะ) เค้าน่าจะได้ข้อมูลจากตอนนั้น ปลายสายถามว่าจะทำอย่างไรดี เค้าจะต่อรองขั้นต่ำให้ก่อนเอาไหม จ่ายในพรุ่งนี้ ผมก็เหวออยู่ก็ตอบอะไรไม่ค่อยถนัด วันหน้าจะให้คำตอบดีกว่านี้ และเบอร์เดิมจะเปิดแล้ว ไม่ต้องโทรเข้าที่ทำงาน และวางสายไป

สรุป

ผมมาทบทวนอีกที จากที่จะหยุดจ่ายทั้งหมดไม่น่าจะทำได้หรือมีความเป็นไปได้น้อย เลยคิดว่าจะจ่ายหยอดอิออนไปก่อน เพราะต้นหนี้สูง ถึงคราh/cจริงๆก็ไม่มีตังไปจ่าย และขั้นต่ำไม่สูงนัก น่าจะพอเอาตัวรอดไปได้ (หรืออาจจะกลัวการทวง ถึงได้เลือกทางนี้ 555) แต่ต้องไม่กดมาเพิ่มแล้ว

หลังจากนี้ภายในสีเดือน ผมจะปิดf/c แล้วหลังจากนั้นก็จะปิดกรุงศรีได้ น่าจะก่อนสิ้นปีนี้ ถึงตอนนั้นจะเหลืออิออนใบเดียว ผมจะมีทางเลือกเยอะในตอนนั้น
:sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109807 โดย ยิ้มอ่อน
ไม่แนะนำให้ปิดมือถือ หากรับสายได้ให้รับทุกสาย แต่ก็ต้องบอกไปตามความจริงว่าเดือนนี้ยังไม่สะดวกจ่าย แล้ววางแผนการใช้จ่ายให้ดีค่ะ อาจจะเครียด เหนื่อย ท้อ ในช่วงเวลาแรก แต่เดี๋ยวทุกอย่างมันก็ผ่านไปค่ะ สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้จ้าาา

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.373 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena