หยุดจ่ายหนี้ เพื่อรอวัน ปลดหนี้ จะให้หมดภายในปี 62 สู้ๆๆ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108084 โดย browniez89
อ่านมานานมากแล้วคะ ตั้งแต่เดือนมิถุนายน/61 เลยตัดสินใจหยุดการชำระขั้นต่ำตั้งแต่ กันยายน/61 เป็นต้นมา กว่าจะตัดสินใจทำได้ ก็เศร้ามากนะ เพราะเหมือนที่อ่านหลายๆ กะทู้ เราไม่เคย แต่เราเป็นหนี้ เราไม่ไหว อยากหยุด

ณ ตอนนี้ เริ่มเข้าสู่งวดที่ 3 ที่ไม่ได้ชำระขั้นต่ำ ตั้งแต่เดือนกันยายน/61 เนื่องจากจ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว T___T
รายละเอียดบัตรดังนี้
1. บัตรเครดิต ออมสิน ยอด 32,000.- บาท <--- มียอดคงเหลือ 29,000.-
2. บัตรกดเงินสด ออมสินยอด 30,000.- บาท <---- เต็มวงเงิน
3. บัตร เอมันนี่ ยอด 56,800.- บาท <--- เต็มวงเงิน
4. บัตร อิออนบิ๊กซี ยอด 30,000.- บาท <--- เต้มวงเงิน
5. บัตร อิออนเครดิต ยอด 15,000.- บาท <--- เต็มวงเงิน

6. บัตร ยูเมะ ยอด 21,300.- บาท <--- น้องผ่อนให้อยู่
7. ธนาคารออมสิน สินเชื่อเคหะ เอามาปรับปรุงบ้าน 500,000.- บาท <---- ยังคงชำระอยู่เดือนละ 6,000.- บาท เพราะหารครึ่งกับแม่ ปรับปรุงบ้าน จ่ายต่อเดือน 3,000.- บาท

ยอดรวมทั้งหมด หักข้อที่ 6 - 7 รวม 163,800.- บาท

เงินเดือน อยู่ที่ 14,590 บาท <-- รายได้สุทธิหักเงินประกันสังคมแล้ว ตั้งใจจะเก็บให้ได้เดือนละ 5 พัน บาท ขั้นต่ำ เพราะต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูลูกสาวให้ที่บ้าน ค่าเช่าหอ ค่าผ่อนสินเชื่อของออมสิน

แต่ละบัตร เคยปิดบัตรให้ยอดเป็น ศูนย์ เมื่อปีที่แล้ว แต่เราพลาดเองคะ ใจไม่หนักพอกลับมากดอีกใหม่อีกรอบ เลยกลายเป็นหนี้บานเลย

ไม่เคยเสียประวัติใดๆ ทั้งสิ้น แต่พอเริ่มจ่ายขั้นต่ำไม่ไหว + ภาระต้องดูแลลูกที่สูงขึ้นทุกวัน...

เดือนแรก เอมันนี่ + อิออน พูดจาหยาบคายมากเลยที่ได้รับโทรศัพท์ ทุกวัน จะให้ทำยังไง ก็เอาไปตั้งเยอะ ต้องหานะคะ หาให้ได้ พอไม่ได้จ่าย เพราะก็แจ้งไปแล้วว่าไม่มี ก็จะโทรหาที่บริษัทบ้าง และ น้องชายบ้าง ว่าติดต่อเราไม่ได้ ทั้งๆ ที่เพิ่งรับสายไปมะกี้ โชคดีที่โทรศัพท์ทีทำงาน เรานั่งอยู่ในออฟฟิศพอดี เลยเป็นคนรับเอง ก็ว่าพนักงานไปเยอะเหมอืนกันคะ แต่ของออมสิน โทรมา 1 ครั้งก่อนวันที่ 30 ให้หายอดมาให้ได้ <--- เอาตรงๆ เครียด นอนไม่หลับกันเลยทีเดียว

เดือนที่ 2 เอมันนี่ + อิออน พูดจาดีขุึ้น แต่พยายามจะให้จ่ายขั้นต่ำ แต่ก็ปฎิเสธไป เอมันนี่ พอปฎิเสธไป ปุีบ โทรหาน้องชายทันที อ้างว่าติดต่อไม่ได้ แทบจะทุกอาทิตย์ แต่เราเองก็ยังไม่บอกอะไรน้อง เพราะเอาตรงๆ ยังไม่กล้าที่จะบอกอะไรกับครอบครัวเลย

เดือนที่ 3 ณ ปัจจุบัน วันนี้ 4/12/61 ก้โทรกันมาตั้งแต่ 8.30 น. ทั้ง 2 เจ้า ซึ่งก็บอกแล้วว่าให้ติดต่อตอน 14.30 น. อิออนทำตามที่แจ้งไว้หมด ยกเว้น แม่นางเอ... นางโทรมา เราก็รับสาย บอกว่าติดกิจกรรมที่โรงเรียนลุกสาวไม่สะดวกในการรับสาย ให้โทรมาใหม่ บ่ายสองครึ่งนะคะ นางบอก "ค่ะ" แต่... นางโทรหาน้องชาย บอกว่า เราไม่รับสายนางเลย <<< ไม่เข้าใจ ตอนนี้ก็รอโทรศัพท์นางอยู่ นางไม่โทรมา นางเงียบ ยังคงรอคอยโทรศัพท์นางต่อไป... ออมสิน ยังไม่ติดต่อเข้ามาคะ

ปรึกษาเพื่อนสนิท ครั้งแรกเพื่อนก็ตกใจ เพราะมันทำให้เราติดเครดิตบูโร จะยื่นเรื่องอะไรไม่ได้เลย เพื่อน ก็เป็นกังวลอยู่ แต่พออธิบายให้ฟัง เพื่อนก้เข้าใจ แต่ในส่วนของครอบครัว เหมือนที่บอกคะ ยังไม่กล้าที่จะบอกไป แต่ก็จะให้หมดหนี้ใน ปี 62 ให้ได้ <<<--- ตอนนี้ก็รับจ๊อบงานต่างๆ เพื่อเก้บเป็นเงินออมอีกทางหนึ่งคะ

พออ่านกะทู้ของท่านอื่นๆ ก้เลยฮึดเพื่อที่จะรับมือ คนอื่นเค้าเป็นหนี้มากกว่าเรา แต่เค้าก็ยังจะพยายาม แต่เราเป็นหนี้เท่านี้ ไม่พยายามเพื่อที่จะให้มันหมดไป ก้ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว

ขอกำลังใจกับเพื่อนๆ ทุกท่าน และเป็นกำลังใจให้กับทุกๆ ท่านที่เจอกปัญหาเหมือนๆ กันอยู่นะคะ

Update 4/12/61

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108109 โดย pui3972
สู้ๆนะคะ
ของเรา เป็นหนี้พรอมิสกับเฟริสช้อยเข้ารอบบิลที่4
เอมันนี่,อิออน,ยูเมะ เข้ารอบบิลที่2
รับสายกระหน่ำเหมือนกัน
ต้องเป้าปิดให้ได้ในปี62เหมือนกัน
เป็นกำลังใจให้นะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108112 โดย Killer6639

pui3972 เขียน: สู้ๆนะคะ
ของเรา เป็นหนี้พรอมิสกับเฟริสช้อยเข้ารอบบิลที่4
เอมันนี่,อิออน,ยูเมะ เข้ารอบบิลที่2
ต้องเป้าปิดให้ได้ในปี62เหมือนกัน
เป็นกำลังใจให้นะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

เฟริสช้อย ได้ลดเท่าไหร่บอกกันบ้างนะครับ ผมรอบ2แล้ว^^

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108233 โดย browniez89
สู้ๆ คะ เหนื่อยกับการโทรทวงหนี้ >,<

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108235 โดย browniez89
อัพเดต 13/12/61
เริ่มต้นกับ แม่นาง อิออน T_______T
จดหมายทวงหนี้ ไปส่งถึงห้องบุคคลเลย โดยแจ้งว่าเราไม่สามารถติดต่อได้ ทั้งๆ ที่ออฟฟิศเราอยู่ปากทางเข้า แผนกบุคคลเลยเรียกเข้าไปคุยด้วย จึงไม่แจ้งอะไรกับทางบริษัท ที่ทำงานอยู่ เพราะเค้าถามแบบจิกมาก ๆ พยายามลงลึกถึงรายละเอียดทำไมถึงมีจดหมายทวงหนี้ โน้นนี่นั้น ซึ่งเอาตรงๆ แค่นี้ก็จิตตกแล้ว ยังเจอกับแผนกฯ สอบถามแบบนี้ จิตตกกว่าเดิมอีก
:vomit: :vomit: :vomit: :vomit: :vomit:

ช่วงบ่ายๆ โทรมาเจรจาให้เราทำการจ่ายเข้ามาบางส่วนก่อน สัก 900.- บาท เพื่อรักษาบัญชี อ้างโน้นนี่นั้น เราก็เลยตอบไปว่า เราไม่มีต้องขอโทษจริงๆ ให้เราพยายามโน้นนี่นั้น เราก็บอกว่า ให้เราพยายามได้ แต่เราขอไม่รับปากนะว่าจะชำระให้กับคุณ เลยบอกว่า ไม่มีนะ ค่อยโทรมาใหม่อีกครั้ง กลายเป็นว่า ทางอิออน จะแจ้งพร้อมฟ้องศาลไปยังฝ่ายบังคับคดี T________T

ส่วนแม่นาง เอมันนี่
วันนี้โทรมาขอยอดก่อน 1,700.- บาท โดยทยอยจ่าย ก็ได้ เลยได้แค่ตอบไปว่า พี่ยังไม่มีคะ ทำยังไงตอนนี้ พี่ยังไม่สามารถหาเงินให้น้องได้จริงๆ นางเลยแจ้งมาว่า หลังจากนี้ ถ้าพี่ไม่ทยอยจ่าย พี่ก็จะต้องจ่ายเงินก้อน ซึ่งเป็นเงินจำนวน 6 หมื่นกว่าบาท ขนาดแค่นี้พี่ยังแจ้งกับทางบริษัทฯ ว่าไม่มี แล้วถ้าหากต้องจ่ายเป็นเงินก้อนจริงๆ ยังไงพี่ก็ไม่ไหวแน่นอน ซึ่งอาจจะต้องขึ้นศาลนะคะ ในครั้งนี้

ส่วนของ ออมสิน เงียบมาก เงียบเกิ๊นนนนนนนนนนนนน
เงียบจนน่ากลัว แต่ที่เคยคุยเมื่ออาทิตย์ก่อน ทางเค้าจะโทรมาหาอีกครั้งในวันที่ 18/12/61 อีกครั้งคะ

อยู่ในโหมดที่จิตตกสุดๆ ยังไม่ได้บอกใครเหมือนเดิม บอกแค่เพื่อนสนิทแค่คนเดียว ตอนนี้ที่บ้านก็กำลังจะเรียกคุย แต่เราก็ไม่กล้าที่จะเจอหน้าที่บ้าน หรือแม้แต่ลูก ได้แต่เอาเงินส่งให้ลูกแล้วก็กลับ

ส่วนงานพิเศษก็มีเข้ามาเรื่อยๆ ถึงแม้ไม่เยอะมาก ก็จะถือว่าเป็นเงินออมได้อีกทางนึงคะ

สู้โว้ยยยยยยยยยยยยยยย!!!!!!!!!!!!!

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108236 โดย browniez89

pui3972 เขียน: สู้ๆนะคะ

>,< สู้ๆ คะ ต้องทำให้ได้

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108354 โดย browniez89
Update คะ ณ วันที่ 18/12/61

1. ออมสิน โทรมาสอบถามแล้ว ขอ 500 บาทให้จ่ายถึงสิ้นเดือนนี้แต่แจ้งไม่มี ทางเจ้าหน้าที่เลยบอกว่า จะส่งเรื่องไปยังที่ต่อไปนคะ แล้ววางสาย ไม่ถามอะไรเลย เมื่อทราบว่าไม่มี...

2. เอมันนี่ โทรมาสอบถามแล้วว่า จะชำระให้ได้ไหม 500 บาท ทยอยจ่ายก็ดี ก็เลยบอกไม่มี ช่วงนี้ไม่มีจริงๆ ผมต้องขอส่งเรื่องละครับ ลูกค้าทราบนะคับ ว่าจะต้องจ่ายเป็นเงินก้อนหลังจากนี้ แล้วก็วางสายไป

3. เด็ดสุด คงเป็น ของ อิออน ลูกค้าคะ ลูกค้านัดชำระไว้ ทำไมไม่จ่าย โน้นนี่นั้น ทางเราจะดำเนินการทุกวิธีทางเพื่อจะให้ลูกค้าชำระให้ได้ เลยตอบไปว่า น้องคะ พี่ก็รับสายน้องนะคะ พี่ไม่สะดวกในเวลาช่วงเช้า พี่ว่างแค่เวลา 14.30 น. เท่านั้น พี่ก็แจ้งอยู่เสมอนะคะ ไม่ค่ะดิฉันมีสิทธิื ทวงได้ตลอด ตั้งแต่เวลา 8.00 - 20.00 นะคะ แต่พี่ไม่สะดวกรับสายคะ งั้นทางเราไม่สามารถที่จะทำตามที่ลูกค้าร้องขอ (แล้วก้มีเสียงหัวเราะเสียมารยาทมาก) ตอนนี้ไม่มีจ่ายจริงๆ คะ ลูกค้าไม่พยายามเลย แค่สัก 500 บาทก็ยังดี บริษัทฯ ไม่เห็นความพยายามของลูกค้าเลยแม้แต่น้อย ลูกค้าต้องทราบตัวเองนะคะ ว่าเป็นลูกค้าหนี้เสีย โน้นนี่นั่นๆ บลาๆ พี่ยังยืนยันคะ ให้ติดต่อเวลาที่พี่สะดวก 14.30 น. โทรได้ทุกวัน ยกเว้น วันหยุดราชการ หรือ วันหยุดนักขัตฤกษ์นะคะ คุณลูกค้าต้องพยายามนะคะ ....... :No: :No:

เบื่ออิออน เสียงดัง ขึ้นเสียงด้วย ก็เลยตัดสายทิ้งไป ลำไย กับแม่นางมาก พรุ่งนี้โทรมาอีก คงต้องขอชื่อ - เบอร์โทรไว้แล้วละคะ

ตอนนี้พยายามเก็บก็เพิ่งเริ่มจะเก็บได้ หลักหมื่นนิดๆ แต่ไม่รู้จะต้องมีค่าใช้จ่ายอีกรึป่าว T___T
ต้องทยอยเก็บกันต่อไป

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108431 โดย nbgik
สู้นะคะ ของเราจิกสุดๆ โทรมามือถือเราไม่รับ โทรเข้า รง.เลยจ้า ก็รับ บางทีก็บอกไม่อยู่ มีวันนึงให้ลูกน้องรับลูกน้องบอกลา มันบอกถามฝ่ายบุคคลแล้วนะวันนี้มาทำงาน เลยบอกก็เขาลาได้นี่ค่ะ เพิ่งลามันขอชื่อคนที่คุย น้องเขาไม่บอกค่ะ มันเลยวางสายไป เราก็จิตตกค่ะ แรกๆ เด่วนี้เข้ารอบบิลที่ 3 ละ เริ่มเงียบ กะว่าเดี๋ยวจะรับทุกสายค่ะ ก็บอกมันนี่ล่ะไม่มีๆ มันอยากพูดไรช่างหัวมัน เขาจะพยายามปั่นให้เราเครียดค่ะ แรกๆเครียดมาก เข้ามาอ่านกระทู้ในนี้มีหลายคนเป็นหนี้มากกว่าเราอีก เราตั้งใจจะใช้หนี้นะคะ แต่ตอนนี้ยังไม่พร้อมจริงๆเลยหยุด กะว่าปีหน้า ปัญหาต่างๆคลี่คลายจะทยอยใช้ค่ะ หรือจะรอฟ้องดี ให้อายัดเงินเดือนก้ได้ ให้ฟ้องทุกเจ้าแล้วให้เขารออายัดทีละเจ้า ตัดปัญหาไป ไม่มีใครอยากเป็นแบบนี้หรอกคะ สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108433 โดย ยิ้มอ่อน
อดทนหน่อยนะคะ แล้วทุกอย่างจะค่อยๆดีขึ้นค่ะ

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109658 โดย browniez89
อัพเดต 4/3/62

นับจากที่ตั้งกระทู้ ผ่านมาเดือนที่ 5 ละคะ ที่เริ่มปิดไม่ได้จ่าย

1. ทาง a เสนอ ยอด h/c ให้ 50% จากยอด 56,800.- เหลือ 30,000.- บาท ถ้วน คะ ผ่านคะ ถึงจะลดให้เยอะขนาดไหนก็ไม่อยากเป็นหยิบยืมคนอื่นมาก

2. ทาง อิออน เธอเสนอให้ประนอมหนี้ จ่ายเดือนละ 1,306 บาท ขอบายจ้า ประนอมหนี้ T T

3. ออมสิน ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นคะ

ในส่วนของออมสิน กลัวมากเลยนะคะ หลายๆ อย่าง T_____T

ตอนนี้คนในบ้านที่รู้เรื่องการเป็นหนี้สิน คงมีแต่น้องชายคนเดียวคะ ก็โดนดุว่าด่า แต่น้องก็บอกค่อยๆ เก็บกันไป สู้ๆ >,<

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.602 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena