ผ่อนบ้านอยู่ จะหยุดจ่ายบัตร วางแผน 2 ปี ต้องรอบคอบ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #103026 โดย PMJJ
ศึกษา เรื่อง H/C มาเกือบปีคะ แต่ใจยังไม่กล้าพอที่จะทำเพราะกลัวเสียเครดิต
อาย และกลัวที่สุดคือ บ้านโดนยึด จ่ายหมุนไปเรื่อย บ้านชื่อเราคนเดียว ซื้อก่อนจดทะเบียนสมรส
แต่จุดเปลี่ยน คือ มีลูกคนที่สองแล้วหมุนเงินไม่ทัน เดือนชนเดือนตลอด
เราต้องตัดสินใจแล้ว

กำลังเริ่มหยุดจ่ายค่ะ
รายการที่ 1-3 เข้า โครงการ คลีนิกแก้หนี้ 10 ปี ผ่อนที่ 2,140 บาท เริ่ม มี.ค.62
1. CIMB สินเชื่อ ยอด 120,000 หยุด 5 ก.ค.61
2. Kbank เครดิต ยอด 50,000 หยุด 5 ก.ค.61
3. Kbank กดเงินสด ยอด 42,000 หยุด 5 ก.ค.61

4. Aeon กดเงินสด ยอด 88,000 หยุด 10 ก.ค.61 >> มีหมายศาล รอ ขึ้นศาล จะขอ เลื่อให้ให้เข้า โคงการ คลีนิกแก้หนี้
5. Frist c บัตรเครดิต ยอด 80,000 หยุด 10 ก.ค.61 >> กำลังเก็บเงินจะ H/C
รายการที่ 6-7 ไกล่เกลี้ยที่ศาล ผ่อนจ่าย ที่ 2,500 เริ่มผ่อน ม.ค.62
6. KTC บัตรเครดิต ยอด 60,000 หยุด 10 ก.ค.61
7. KTC กดเงินสด ยอด 97,000 หยุด 5 ก.ค.61
8. โลตัส บัตรเครดิต ยอด 39,000 หยุด 17 มิ.ย.61 >> กำลังเก็บเงินจะ H/C

ตอนนี้แจ้งบริษัท แล้วว่าจะทำการ H/C จะมีเจ้าหนี้โทรทวงเยอะ ต้องขอโทษล่วงหน้าคะ
สามีรับทราบตลอด เค้าติดเหมือนกัน แต่คดีขาดอายุความหมดแล้ว
ตัั้งใจเก็บเงิน เดือนละ 7,000 บาท
เอาขนมมาขายที่ทำงาน และขายของ ส-อ เย็น ให้ลูกไปด้วย

ระหว่างตัดสินใจจะทำหรือไม่ทำ คือ ใจมันตุ๊บๆต๋อมๆ ไปหมด เครียด มาก มากแบบนั่งอยู่ น้ำตาไหล
คือมัน แย่มากจริงๆ คะ มองอนาคตที่แย่สุดจะเกิดอะไรขึ้น ถ้าผิดแผนกัน ทำเป็น ข้อๆ ไป แล้วถ้าแย่สุดจะแก้ไขยังไง บ้านโดนยึด นั่งน้ำตาซึมกับสามีสอง คน ทำใจมองลูก
ตอนนี้รับความจริงแล้วคะ เตรียมพร้อมรับมือกับการ โทรทวง เก็บเงิน
ดูแลลูกๆ ทำงานให้มีความสุข ออกกำลังกายให้ร่างกายแข็งแรง :)

ที่ไม่ขายบ้าน เพราะว่าเพิ่งซื้อ 2 ปี ผ่อนโครงการประชารัฐ ต้องรอให้ 7 ปีก่อนถึงจะขายได้เปลี่ยนมือได้
ไม่งั้นโดนค่าปรับแพงมาก ก่อนหน้านี้ เช่าบ้านมาเกือบ 10 ปี เดือนละ 5,0000 บาท อัดๆกันอยู่
กู้ไม่เคยผ่าน เพิ่งมากู้ผ่าน จึงไม่อยากเสียไป ทาว์เฮ้าสมือสอง หลังหน้อย

ต้องปลดหนี้ให้ได้คะ เป้าหมาย 2 ปี สู้และให้กำลังใจตัวเอง
คงจะมาหาความรู้ในนี้ไปเรื่อยๆคะ จนกว่าจะปิดได้
มาเพิ่มเติมในข้อความแรก เพราะรู้สึกว่าเริ่มหาทางออกให้ตัวเองได้มากขึ้นเยอะคะ
ตอนแรกกลัวโดนฟ้องและอายัดเงินเดือน + ทรัพย์ มาก ตอนนี้ เหลือ อีก 3 ตัว
ส่วนตัว คิดว่า หาก ต้องผ่อน ทั้งหมดในยอดที่เราไหว ไม่มีหนี้สินเพิ่ม มีบ้านอยู่
คือ แค่นี้ก็มีความสุขแล้วคะ เพราะช่วงที่หยุดจ่ายหนี้ ก็เอามาลงทุน แล้วเริ่มมีเงินเข้ามามากขึ้น
แต่ยังเก็บไม่พอ H/C สักตัว 555555
เอามาลงทุนเปิดร้านล้างมอไซค์เล็ก กับรับวาดรูป ทำขนมเล็กน้อยหาเงิน

การที่จะหยุดหนี้ได้ วิธีที่ดีที่สุด คือหยุดจ่าย แล้วหันกลับมาดูตัวเอง ว่าจะเลือกแก้แบบไหน
ซึ่งก็เป็นแนวทางของชมรม 8 เดือนมานี้ เห็นผล มากๆ รู้สึกว่ายังไงมันต้องมีวันหมด
สุขภาพ กายใจดีขึ้นเยอะคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103031 โดย niphon
สู้ๆนะคับ
- Cimb ส่วนลดน้อย
- KTC ลดให้แต่ดอกเบี้ย โทรทวงน้อย ฟ้องเร็ว ของผมหยุด 4 เดือนก็ได้รับหมายศาลแล้ว
- First choice ส่วนลดเยอะอยู่คับ
ของผมก็มีผ่อนบ้าน ยอดหนี้ประมาณ 1 ล้านคับ เป็นหนี้เกือบๆทุกสถาบัน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103038 โดย PMJJ
ขอบคุณมากคะ ฟังแล้ว ใจชื้นขึ้น

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103039 โดย PMJJ

niphon เขียน: สู้ๆนะคับ
- KTC ลดให้แต่ดอกเบี้ย โทรทวงน้อย ฟ้องเร็ว ของผมหยุด 4 เดือนก็ได้รับหมายศาลแล้ว
- First choice ส่วนลดเยอะอยู่คับ
ของผมก็มีผ่อนบ้าน ยอดหนี้ประมาณ 1 ล้านคับ เป็นหนี้เกือบๆทุกสถาบัน

KTC ลดให้แต่ดอกเบี้ย โทรทวงน้อย ฟ้องเร็ว ของผมหยุด 4 เดือนก็ได้รับหมายศาลแล้ว
เร็ว เหมือนกัน นะคะ กะจะเอาตัวนี้เป็นตัวสุดท้าย แล้วเคลีย์ตัวอื่นๆ ก่อน เพราะเค้าไม่ลดให้นิแหละคะ
พยามไล่อ่านที่ติด KTC ส่วนใหญ่ที่เจอหลังหยุด เฉลี่ยนประมาณ 1 ปี ไม่อะไรแน่นอน เครียด

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103204 โดย coolbitz

PMJJ เขียน:

niphon เขียน: สู้ๆนะคับ

KTC ลดให้แต่ดอกเบี้ย โทรทวงน้อย ฟ้องเร็ว ของผมหยุด 4 เดือนก็ได้รับหมายศาลแล้ว
เร็ว เหมือนกัน นะคะ กะจะเอาตัวนี้เป็นตัวสุดท้าย แล้วเคลีย์ตัวอื่นๆ ก่อน เพราะเค้าไม่ลดให้นิแหละคะ
พยามไล่อ่านที่ติด KTC ส่วนใหญ่ที่เจอหลังหยุด เฉลี่ยนประมาณ 1 ปี ไม่อะไรแน่นอน เครียด

สู้ๆ ครับ ผมหยุดมาได้แล้ว 2 รอบบิล กำลังเข้ารอบบิลที่ 3 รับสายบอกว่าจะจ่าย แต่ก็ไม่ได้จ่ายสักที ตั้งใจเก็บเงินก้อนไว้ครับ ยอดที่เคยจ่ายๆไปตัดต้นแค่ครึ่งเดียวเห็นแล้วเพลียจริงๆ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103246 โดย ploypapat
หนูหยุดจ่ายKTC มาน่าจะ 4 รอบบิลแล้วค่ะ มีแค่เอกสารแจ้งยอดชำระทางจดหมาย ยอดพุ่งไป 78,000 กว่าๆ แล้วค่ะ รอH/C ค่ะ สู้ๆเหมือนกันค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103279 โดย roj
ของผม CIMB ยอดหยุด 137,500 ยอดปิด125,700 ครับ เจ้านี้ลดน้อยมาก เป็นกำลังใจสู้ๆครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103303 โดย bumbump
สู้ๆครับ ผม2งวดแล้ว รับการทวงสม่ำเสมอ
11 เจ้า 3 ล้านบาทครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103309 โดย PMJJ
มา Up date ชีวิตให้ฟังคะ
กำลังจะสิ้นเดือน มิ.ย.61 อีกไม่กี่วัน และจะเป็นงวดแรกที่หยุดจ่าย
หลังจากที่จ่ายตรงเวลาไม่เคยช้าเลย เพราะต้องจ่ายบัตรนั้น
แล้วกดออกมาจ่ายบัตรนี้

ใจมันตุ๊บๆ ต๋อมๆ พยามเอาโทรศัพท์ไว้ข้างกาย
ชาตแบตให้เต็มตลอด เสียบสมอลทอร์ค เตรียมรับโทรศัพท์
จดการใช้จ่ายเงินเข้า ออกของตัวเอง และครอบครัวทุกวัน
บาท สองบาทจดหมด ใช้จ่ายอะไรไปบาง

หางานเสริมทำ ขายขนมที่ออฟฟิต รับจ้างทำโน้นนี่วันเสาร์-อาทิตย์
เพื่อหาเงินเพ่ิม ชวนลูกมาช่วยทำขนมด้วย ก็ดูเค้าสนุกดีได้ทำขนมช่วยงาน

พยามแบ่งเวลาให้ดี มีเวลาให้ลูก ทำงานประจำ ทำงานเสริม ทำงานบ้าน ออกกำลังกาย
จะป่วย จะตายไม่ได้ช่วงนี้ 555555
เตรียมตัวเพื่อเก็บเงิน รอ H/C หนทางยังอีกยาวไกล จริงๆ

กว่าจะตัดสินใจ หยุดหมุนบัตรได้ ก็ล่วงเลยมาเกือบ 6 ปี ยาวนานเหลือเกิน

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #103952 โดย PMJJ
Up date รอบ บิลแรก ที่หยุดจ่าย

1. CIMB สินเชื่อ ยอด 120,000 หยุด 5 ก.ค.61
โทร อาทิตย์ 1 ประมาณ 2-3 ครั้ง แจ้งยอดให้ชำระ

2. Kbank เครดิต ยอด 50,000 หยุด 5 ก.ค.61
3. Kbank กดเงินสด ยอด 42,000 หยุด 5 ก.ค.61
โทรแจ้งยอดว่ามีค้างเท่าไร จะบันทึกตามระบบ โทร ประมาณ อาทิตย์ ละครั้ง

4. Aeon กดเงินสด ยอด 88,000 หยุด 10 ก.ค.61
ไฮไลท์ เลยคะ ตัวนี้ สมคำลำลือ เกินวันชำระ แค่ 1 วัน โทรทุกวัน วันละ 3 เวลา
ในหนึ่งอาทิตย์จะมีหัวหน้า โทรตามประมาณชำระดีมาตลอดบอกว่าจะจ่ายแต่ก็ยังไม่เห็นยอด
หวังว่าจะชำระ ยาวๆ เห่อ

5. Frist c บัตรเครดิต ยอด 80,000 หยุด 10 ก.ค.61
โทรตามอาทิตย์ ประมาณ 2-3 ครั้ง แจ้งยอด

6. KTC บัตรเครดิต ยอด 60,000 หยุด 10 ก.ค.61
7. KTC กดเงินสด ยอด 97,000 หยุด 5 ก.ค.61
โทรครั้งเดียว แจ้งยอดพูดจาดี

8. โลตัส บัตรเครดิต ยอด 39,000 หยุด 17 มิ.ย.61
โทรตามอาทิตย์ ประมาณ 2-3 ครั้ง แจ้งยอด

ทุกทีส่วนใหญ่ ยกเว้น อิออน ณ ขณะ รอบบิลแรกคะ พูดจาดี
แจ้งแล้วก็ฟังตามระบบไป รอบบิลแรกนี้เก็บเงินได้ไม่ เพราะโดนค่าเทอมลูกไปกับค่านม

จะเก็บเงินในรอบบิลหน้าคะ เดือนละ 7,000 ได้ประมาณ 6 เดือน ก็น่าจะปิดได้ สักใบ
ตัวแรกที่ปิด คงจะเป็น First choice ประมาณ สิ้นเดือน ม.ค.62
เหตุผลที่เลือกตัวนี้ก่อน เพราะเห็นว่า H/C ยอดหลายๆ คนที่อ่านโอเค แต่ฟ้องเร็ว
ไม่อยากให้ ฟ้อง เพราะจะให้ KTC ฟ้อง ตัวเดียว
ตัวที่ 2-3 คิดว่าเป็น Kbank หรือไม่ก็ CIMB
ถ้า Kbank ให้ ยอด H/C ดี แบ่ง 3 เดือนได้ ก็ จัด Kbank ก่อน
ตัวที่ 4 Lotus
ตัวที่ 5 อิออน
ตัวสุดท้าย KTC ปล่อยฟ้อง แล้วเลือกวิธีที่ 2 คือ ประณีประณอมยอมความคะ ยอดเยอะแล้วจากที่อ่านมาคือไม่ลด เลย ลดให้แค่ดอกเบี้ยแต่ต้องจ่ายก้อนเดียว

ไม่แน่ใน ว่า จะ H/C ทันฟ้องไหม แต่จะพยายามให้เหลือ น้อยที่สุด จนกว่าจะถึงวันนั้นคะ
ลูกกินอิ่มนอนหลับไม่ป่วย ก็ชื่นใจ 555555

เดี๋ยวอนาคตปิดหนี้ได้กลับมาอ่านก็คงจะเป็นอีกอารมหนึ่งว่าฉันสามารถผ่านมันมาได้

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104443 โดย PMJJ
อัพเดท คะ 1 ส.ค.2561
เป็นช่วงของการโดนโทรทวงหนี้คะ
ผ่านรอบบิลแรก
1. CIMB สินเชื่อ ยอด 120,000 หยุด 5 ก.ค.61 โทรแจ้งให้ชำระ 1 รอบบิลก่อน
2. Kbank เครดิต ยอด 50,000 หยุด 5 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด บันทึกตามระบบ
3. Kbank กดเงินสด ยอด 42,000 หยุด 5 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด บันทึกตามระบบ
4. Aeon กดเงินสด ยอด 88,000 หยุด 10 ก.ค.61 โทรทุกวัน จนจำชื่อคนโทรได้ เช้า เที่ยงเย็น
5. Frist c บัตรเครดิต ยอด 80,000 หยุด 10 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด ขอให้จ่ายเข้าไป เหมือนจะมีบอกว่าถ้าไม่ไหว ก็บอกได้นะครับจะเสนอเรื่องปรับโครงสร้าง คิดในใจ เห้ย เพ่ิงหยุดแค่เดือนเดียวเองนะเนี่ย เดี๋ยวถ้าเค้าโทรมาอีก ได้ความยังไงจะมี Update ให้คะ
6. KTC บัตรเครดิต ยอด 60,000 หยุด 10 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด มี SMS บอก
7. KTC กดเงินสด ยอด 97,000 หยุด 5 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด มี SMS บอก
8. โลตัส บัตรเครดิต ยอด 39,000 หยุด 17 มิ.ย.61 โทรแจ้งยอด ขอให้จ่ายเข้าไป

สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจาก หยุดจ่ายหนี้บัตร คือ มีเงินเหลืออะเหมือนมันโล่งๆ บอกไม่ถูก
เพราะปกติ คือ ไม่มีเงินเหลือยันสิ้นเดือนเลย
แต่เดือนแรก นี้ยังเก็บเงินไม่ได้ เพราะเอาไปจ่ายค่าเทอมลูก แต่จ่ายค่าเทอม ลูกไปแล้วก็ยังมี
เงินพอใช้ยันสิ้นเดือนได้ :ลั่ลล้า:

ใช้จ่ายอะไร ระมัดระวังมากขึ้นคะ เพราะมีเงินแค่นี้ ทำยังไงให้พอกินพอใช้ยันสิ้นเดือน
ลด Package ค่าโทรศัพท์ รายเดือนลง ของทั้ง 2 คน คือ ของสามีแล้วก็ของเราด้วยก็ประหยัดได้
อีกเดือนละ 1,000 บาท เอามาเก็บเพ่ิมเพื่อรอ H/C

ข้าวปกติกิน หอมมะลิ ซื้อตามห้าง ซึ่งแพง ก็เปลี่ยนมากินข้าวท่อน หอมมะลิ ซื้อตามร้านขายข้าวแทน
ถูกลง แต่ยังอร่อยนิ่มเหมือนเดิม

ปกติ ซื้อกับข้าวกิน เสาร์อาทิตย์ ไม่ต่ำกว่า 500 ต่อวัน พอกับข้าวไม่อิ่ม ก็ต้องซื้อขนมอีก ก็เปลี่ยน มาซื้อของทำกับข้าวเอง ทำขนมเอง ก็ประหยัดไปได้ ชวนกันออกกำลังกายลดความอ้วนกัน

ซึ่งมันคงจะดี ถ้าเรามีวินัยการเงินแบบนี้แต่แรก ไม่หลงทาง พอบัตรเต็มก็ไปถ้าบัตร อื่นๆ มาหมุนแบบนี้
แต่ทุกอย่างคือ ประสบการณ์ ซึ่งจะเอาไว้สอนลูกต่อไป ว่าพ่อกับแม่เคยผิดพลาดอะไรมา แล้วมันจะต้องผ่านไปให้ได้

จะพยายามเข้ามา Update เรื่องของตัวเองให้ฟัง เดือนละครั้งคะ
และเข้ามาอ่านบทความ ซ้ำ หลายๆ รอบ อ่านแล้วอ่านอีก จนกว่าจะปิดหนี้ได้หมด

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104448 โดย ยิ้มอ่อน

PMJJ เขียน: อัพเดท คะ 1 ส.ค.2561
เป็นช่วงของการโดนโทรทวงหนี้คะ
ผ่านรอบบิลแรก
1. CIMB สินเชื่อ ยอด 120,000 หยุด 5 ก.ค.61 โทรแจ้งให้ชำระ 1 รอบบิลก่อน
2. Kbank เครดิต ยอด 50,000 หยุด 5 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด บันทึกตามระบบ
3. Kbank กดเงินสด ยอด 42,000 หยุด 5 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด บันทึกตามระบบ
4. Aeon กดเงินสด ยอด 88,000 หยุด 10 ก.ค.61 โทรทุกวัน จนจำชื่อคนโทรได้ เช้า เที่ยงเย็น
5. Frist c บัตรเครดิต ยอด 80,000 หยุด 10 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด ขอให้จ่ายเข้าไป เหมือนจะมีบอกว่าถ้าไม่ไหว ก็บอกได้นะครับจะเสนอเรื่องปรับโครงสร้าง คิดในใจ เห้ย เพ่ิงหยุดแค่เดือนเดียวเองนะเนี่ย เดี๋ยวถ้าเค้าโทรมาอีก ได้ความยังไงจะมี Update ให้คะ
6. KTC บัตรเครดิต ยอด 60,000 หยุด 10 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด มี SMS บอก
7. KTC กดเงินสด ยอด 97,000 หยุด 5 ก.ค.61 โทรแจ้งยอด มี SMS บอก
8. โลตัส บัตรเครดิต ยอด 39,000 หยุด 17 มิ.ย.61 โทรแจ้งยอด ขอให้จ่ายเข้าไป

สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจาก หยุดจ่ายหนี้บัตร คือ มีเงินเหลืออะเหมือนมันโล่งๆ บอกไม่ถูก
เพราะปกติ คือ ไม่มีเงินเหลือยันสิ้นเดือนเลย
แต่เดือนแรก นี้ยังเก็บเงินไม่ได้ เพราะเอาไปจ่ายค่าเทอมลูก แต่จ่ายค่าเทอม ลูกไปแล้วก็ยังมี
เงินพอใช้ยันสิ้นเดือนได้ :ลั่ลล้า:

ใช้จ่ายอะไร ระมัดระวังมากขึ้นคะ เพราะมีเงินแค่นี้ ทำยังไงให้พอกินพอใช้ยันสิ้นเดือน
ลด Package ค่าโทรศัพท์ รายเดือนลง ของทั้ง 2 คน คือ ของสามีแล้วก็ของเราด้วยก็ประหยัดได้
อีกเดือนละ 1,000 บาท เอามาเก็บเพ่ิมเพื่อรอ H/C

ข้าวปกติกิน หอมมะลิ ซื้อตามห้าง ซึ่งแพง ก็เปลี่ยนมากินข้าวท่อน หอมมะลิ ซื้อตามร้านขายข้าวแทน
ถูกลง แต่ยังอร่อยนิ่มเหมือนเดิม

ปกติ ซื้อกับข้าวกิน เสาร์อาทิตย์ ไม่ต่ำกว่า 500 ต่อวัน พอกับข้าวไม่อิ่ม ก็ต้องซื้อขนมอีก ก็เปลี่ยน มาซื้อของทำกับข้าวเอง ทำขนมเอง ก็ประหยัดไปได้ ชวนกันออกกำลังกายลดความอ้วนกัน

ซึ่งมันคงจะดี ถ้าเรามีวินัยการเงินแบบนี้แต่แรก ไม่หลงทาง พอบัตรเต็มก็ไปถ้าบัตร อื่นๆ มาหมุนแบบนี้
แต่ทุกอย่างคือ ประสบการณ์ ซึ่งจะเอาไว้สอนลูกต่อไป ว่าพ่อกับแม่เคยผิดพลาดอะไรมา แล้วมันจะต้องผ่านไปให้ได้

จะพยายามเข้ามา Update เรื่องของตัวเองให้ฟัง เดือนละครั้งคะ
และเข้ามาอ่านบทความ ซ้ำ หลายๆ รอบ อ่านแล้วอ่านอีก จนกว่าจะปิดหนี้ได้หมด

สู้ๆ อดทนนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ของเราหนี้ก็เยอะเหมือนกันค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104491 โดย เบาหวิว
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ผ่านมาอย่างโชคโชนเหมือนกัน สู้ๆนะค่ะ

ยอดหนี้ที่ฟ้อง

ประเภท ยอดหนี้ที่ฟ้อง
บัตรเครดิตเทสโก้วีซ่า 52,000
บัตรเครดิตอิออน 70,000
สินเชื่อเงินสดอิออน 28,000
ผ่อนทองอิออน 10,400
สินเชื่อเงินสด1-ช้อยส์ 102,400
สินเชื่อเงินสดอีซี่บาย 100,000
บัตรเครดิต+สินเชื่อเงินสดKbank 70,000 (เวลาส่งฟ้องมันจะส่งยอดมาพร้อมกันรวมเป้นสัญญาเดียว)
สินเชื่อส่วนบุคคลCity bank 262,000
สินเชื่อส่วนบุคคลCIMB 120,000
ยอดรวมหนี้ 814,800

ยอดที่ปิดบัญชีไป
ประเภท ยอดที่ปิด
บัตรเครดิตเทสโก้วีซ่า 27,000
บัตรเครดิตอิออน 54,000
สินเชื่อเงินสดอิออน 21,460
ผ่อนทองอิออน 6,240
สินเชื่อเงินสด1-ช้อยส์ 92,000
สินเชื่อเงินสดอีซี่บาย 50,000
บัตรเครดิต+สินเชื่อเงินสดKbank 25,000
สินเชื่อส่วนบุคคลCity bank 128,600
สินเชื่อส่วนบุคคลCIMB 55,000
ยอดรวมหนี้ 459,300

ส่วนลดแต่ละเจ้าที่ได้
ประเภท ส่วนต่างที่ลดได้
บัตรเครดิตเทสโก้วีซ่า 25,000
บัตรเครดิตอิออน 16,000
สินเชื่อเงินสดอิออน 6,540
ผ่อนทองอิออน 4,160
สินเชื่อเงินสด1-ช้อยส์ 10,400
บัตรเครดิต+สินเชื่อเงินสดKbank 45,000
สินเชื่อส่วนบุคคลCity bank 133,400
สินเชื่อส่วนบุคคลCIMB 65,000
ยอดรวมหนี้ 355,500

1-ช้อยส์เป็นตัวสุดท้ายที่ปิดเพราะเงินหมดพอดีเลยต้องทำสัญญายอมผ่อนมาเรื่อยตอนนี้ก็ใกล้หมดแล้ว
บัตรเครดิต+สินเชื่อเงินสดKbank เวลาส่งฟ้องมันจะส่งยอดมาพร้อมกันรวมเป้นสัญญาเดียว แต่เกือบ 2 ปีค่อยฟ้องเราก็พูดหลอกล่อมันไปเรื่อยๆๆจนกว่าจะมีเงินพอ
อิออน จะฟ้องแยกสัญญา
โลตัส ก็ให้ส่วนลดเยอะและลดเร็วผ่านไปแค่ 2 รอบบิลก็ลดและ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107192 โดย PMJJ
ขอบคุณมากคะที่แบางบันประสบการณ์ให้ จริงๆ อยากปิด ยอดเล็กๆ
อย่าง โลตัส ก่อน แต่เคา้บอกว่า เปิดบัญชี ไม่นานเลยไม่เข้าส่วนลด ก็เลยรอต่อไปคะ

เบาหวิว เขียน: มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ผ่านมาอย่างโชคโชนเหมือนกัน สู้ๆนะค่ะ

ยอดหนี้ที่ฟ้อง

ประเภท ยอดหนี้ที่ฟ้อง
บัตรเครดิตเทสโก้วีซ่า 52,000
บัตรเครดิตอิออน 70,000
สินเชื่อเงินสดอิออน 28,000
ผ่อนทองอิออน 10,400
สินเชื่อเงินสด1-ช้อยส์ 102,400
สินเชื่อเงินสดอีซี่บาย 100,000
บัตรเครดิต+สินเชื่อเงินสดKbank 70,000 (เวลาส่งฟ้องมันจะส่งยอดมาพร้อมกันรวมเป้นสัญญาเดียว)
สินเชื่อส่วนบุคคลCity bank 262,000
สินเชื่อส่วนบุคคลCIMB 120,000
ยอดรวมหนี้ 814,800

ยอดที่ปิดบัญชีไป
ประเภท ยอดที่ปิด
บัตรเครดิตเทสโก้วีซ่า 27,000
บัตรเครดิตอิออน 54,000
สินเชื่อเงินสดอิออน 21,460
ผ่อนทองอิออน 6,240
สินเชื่อเงินสด1-ช้อยส์ 92,000
บัตรเครดิต+สินเชื่อเงินสดKbank 25,000
สินเชื่อส่วนบุคคลCity bank 128,600
สินเชื่อส่วนบุคคลCIMB 55,000
ยอดรวมหนี้ 459,300

ส่วนลดแต่ละเจ้าที่ได้
ประเภท ส่วนต่างที่ลดได้
บัตรเครดิตเทสโก้วีซ่า 25,000
บัตรเครดิตอิออน 16,000
สินเชื่อเงินสดอิออน 6,540
ผ่อนทองอิออน 4,160
สินเชื่อเงินสด1-ช้อยส์ 10,400
บัตรเครดิต+สินเชื่อเงินสดKbank 45,000
สินเชื่อส่วนบุคคลCity bank 133,400
สินเชื่อส่วนบุคคลCIMB 65,000
ยอดรวมหนี้ 355,500

1-ช้อยส์เป็นตัวสุดท้ายที่ปิดเพราะเงินหมดพอดีเลยต้องทำสัญญายอมผ่อนมาเรื่อยตอนนี้ก็ใกล้หมดแล้ว
บัตรเครดิต+สินเชื่อเงินสดKbank เวลาส่งฟ้องมันจะส่งยอดมาพร้อมกันรวมเป้นสัญญาเดียว แต่เกือบ 2 ปีค่อยฟ้องเราก็พูดหลอกล่อมันไปเรื่อยๆๆจนกว่าจะมีเงินพอ
อิออน จะฟ้องแยกสัญญา
โลตัส ก็ให้ส่วนลดเยอะและลดเร็วผ่านไปแค่ 2 รอบบิลก็ลดและ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107194 โดย PMJJ
มา Update ชีวิตให้ ฟังคะ
ยอดหนี้
4. Aeon กดเงินสด ยอด 88,000 หยุด 10 ก.ค.61
5. Frist c บัตรเครดิต ยอด 80,000 หยุด 10 ก.ค.61

8. โลตัส บัตรเครดิต ยอด 39,000 หยุด 17 มิ.ย.61

4 เดือน ผ่านไปไวเหมือนโกหก
การโทรทวงหนี้น้อยลงมาก

มีหมายฟ้องมา 1 เจ้า คือ KTC คะ ฟ้องรวม
ยอด ฟ้องคือ 170,000 เศษๆ ต้องไปขึ้นศาลไกล่เกลี่ย วันที่ 18ธ.ค. นี้
จะเลือก แนวทางที่ 2 คะ ประนีประนอมยอดความ
เท่าที่อ่านๆ มา คือ 36 งวด ยอดผ่อนต่อเดือนน่าจะ 5-6 พันบาท
จ่ายให้ตรงวัน ห้ามน้อยกว่าที่ตกลง

ตัวนี้เลือก แนวทางที่ 2 ตั้งแต่แรก แต่หมายมาเร็วสมคำลำลือ
ระยะเวลาในการเก็บเงินเลยน้อยไปอีก แต่ก็จะสู้ต่อไปคะ

ท้ายที่สุดหากเก็บเงินไม่พอ H/C ตัวไหนได้เลย ก็จะ ปล่อยฟ้องหมด
ผ่อนน่าจะไม่เกิน 16,000 บาท ต่อ เดือน ประมาณ 4 ปี

เก็บเงินได้ 10,000 บาท เพื่อเอาไว้ผิดบัญชี เงินก้อนแรกที่เก็บสะสมได้ ดีใจมาก
ถึงมันจะเอาไว้เพื่อ H/C บัตรใดบัตรหนึ่งก็เถอะ

พอหยุดจ่ายหนี้ก็เริ่มบริหารจัดการชีวิตได้ดีขึ้น วางแผนอะไรหลายๆอย่างได้รอบคอบ
สำหรับการใช้จ่ายในครอบครัว นึกถึงวันแรกๆ ที่ไม่มีเงินจะกินข้าว เพราะต้องเอาเงินจ่ายหนี้
และซื้อนมให้ลูก นั่งน้ำตาตก กันจะทำยังไงดีกับชีวิต เปรียบเทียบ ณ ตอนนี้ที่ได้รับหมายศาลครั้งแรกในชีวิต
แต่ยังรู้สึกว่าเราจะสู้ต่อไปได้ มันมีทางออก และเราจะมีหนทางที่หมดหนี้ ก็รู้สึกมีกำลังใจคะ

เจ้าหนี้ทั้งหลายช่วงนี้โทรมาให้ทำสัญญา ผ่อนต่ำ ลดดอกเบี้ยให้ ระยะเวลาผ่อน 5 ปี
และก็มีเสนอส่วนลด ปิดบัญชีบาง แต่ยังไม่ยอดที่ถูกใจ

มี โลตัส ตอนแรก บอกมีส่วนลดปิดบัญชีให้ 30 % พอเราตอบตกลง กลับบอกว่าบัญชีเราไม่เข้าเงื่อนไขไม่สามารถทำได้ เพราะว่าเพ่ิงเปิดบัญชีได้ไม่นาน เราก็อะไม่ได้ก็ไม่เป็นไร รอต่อไปคะ

เดี๋ยวไปศาลของ KTC จะมา Update ให้ฟังกันอีกทีนะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107200 โดย Coppy

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107407 โดย PMJJ
มา UP date Firstchoice ให้ฟังคะ
ยอด หนี้เงินต้น 89,000 ตอนนี้พุ่งไป 90,000++ แล้วคะ
หยุด มา 5 รอบบิล แล้ว

ลีดเดอร์ กรุ๊ป เป็นคนทวง
ได้รับข้อเสนอ 3 ทาง คือ
1.ปิดจบงวด เดียว 54,000 จริง ถ้าต่อแล้วจะลดให้อีก
2.ปรับโครงสร้างหนี้ 2,130 จ่าย 5 ปี
3.จ่าย 3 งวด 22,700

ซึ่งสนใจการปิดจบงวดเดียวมา อยากจบ แต่เงินเก็บยังไม่ถึง
เก็บได้แค่ 20,000 เอง
ถ้าได้เวลาอีก สัก หน่อย คิดว่าน่าจะ ปิดจบได้ 1 งวด
หนัก ใจมากคะ เพราะว่า เดือนหน้าจะไปศาลของ KTC ซึ่งจะเลือกแก้วิธีที่ 2 คือ ประนีประนอม

ถ้าเกิดไม่เลือกแล้ว เจอ First c ฟ้องอีก ลำบากแน่ๆ
ก็กะว่าจะวัดดวง ขอเลื่อนไปอีก สัด 2 เดือน เพื่อให้ โบนัสออกก่อนค่อยปิดตัวนี้เอา
ถ้า First C ฟ้องก่อนก็ต้องทำใจ

ไปอ่านเจอในกระทู้มาว่า เป็นรายการ เดินหน้าประเทศไทย ชั้นบังคับคดีมีไกล่เกลี้ย อีกทาง ซึ่งดีมากๆ
แต่ยังไม่ค่อยเจอคนในนี้ ไป ไกล่เกลี้ยที่ชั้นบังคับคดี หรือมีแล้วเราไม่เห็นก็ไม่แน่ใจ

เผื่อใครอยากรู้เจอตรงไหน ปะ Link ไว้ให้นะคะ ขอบคุณมากจริงๆ
คือ อย่างน้อย ยังพอมีความหวัง ถ้าอะไรๆ มันไปถึงที่สุด ก็ยังพอมีทางออกอีกทาง
แต่กว่าจะถึงตอนนั้น เราต้องหมด หนี้ไปบางแล้วแหละ

เวลาเจอเรื่องแย่ๆ หาทางออกไม่ได้ ก็เข้ามาในเว็ป สิ่งที่ทำก็คือ อ่านแล้ว อ่านอีก อ่านแล้ว ก็อ่านอีก
สู้ๆ กันไปนะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46361&Itemid=64#105782

news.ch7.com/detail/303072

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108722 โดย PMJJ
Up date วันที่ 8 ม.ค.2562
ปีใหม่แล้ว อะไร หลายๆ ก็ขอให้ดีและแก้ปัญหาได้ คะ
ปีนี้เป็นปีชง สะด้วย มา Update KTC ที่ไปศาลให้ฟังคะ
ช่วงไปขึ้นก็คนเยอะ เอกสารก้องกันเยอะ ทนายฝั่ง KTC เหมือนทำตามหน้าที่
เงื่อนไขที่ได้ คือรับได้คะ สำหรับการไกล่เกลี้ย

ยอด ฟังเต็ม 170,981.51 ดอกเบี้ย อัตราร้อยละ 10 ต่อปี
แบ่งเป็น สินเชื่อ 95,253.28 และบัตรเครดิต59,952.91

แบ่งชำระ 36 งวด เดือนละ 2,500
เกิน 36 งวด ก็ โดนดอกเบี้ย 15% ต่อปี
เริ่มจ่าย สิ้นเดือน ม.ค.62 เป็น งวด ที่ 1 คะ

กะจะโป๊ะ ประมาณ เดือน ละ 5,000 บาท
แต่คิดไป คิดมา เก็บ ไว้ H/C บัตร โลตัส กับ Firstchoice ก่อน ดีกว่า
จะได้ลด เจ้าหนี้ลงไป

หลังจากหยุดจ่าย หนี้ประมาณ 6 เดือน ได้ ตอนนี้ CIMB ขู่ ฟ่อ ๆ จะฟ้องแล้วนะ
เดือนหน้า ก็จะได้ โบนัส อย่า เพ่ิงฟ้องกันตอนนี้เลย

ปีนี้ไม่ขออะไรมา ขอให้ ทุกคนสุขภาพร่างกายแข็งแรง
มีแรงหาเงินใช้หนี้ให้หมด ๆ และหมดหนี้หมดสินกันสักทีนะคะ
สู้ กันต่อไป

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109357 โดย PMJJ
มา Update เส้นการการจะปลดหนี้ให้ฟังคะ
เนื่องจาก ช่วงนี้ หลายบัตร ขู่จะ ฟ้อง กัน รั่วๆ
หลังจาก หยุดมา 7 เดือน โดนฟ้องไปแล้ว 1
กำลังจะเปลี่ยน แนวทางการ แก้หนี้ โดยใช้ วิธี ผสมๆ กันคะ

ตัวที่ไกล่เกลี่ย ที่ ศาลคือ KTC ชำระ เดือน ประมาณ 2,500 บาท คะ
เท่าที่คำนวน จ่ายแบบนี้ไป เรื่อยๆ ก็ 10 ปี เพราะยอดแยะ แต่ลดต้นลดดอกอยู่
มีค่อยไป โป๊ะๆ เอา

ส่วน อีก 2 ตัวจะไป เพิ่ง โครงการ คลีนิก แก้หนี้ คะ
เป็นของ กสิกร กับ CIMB ซึ่ง 2 ตัวนี้ ยอดใหญ่ และใกล้ๆ จะฟ้องกันทั้งคู่
แอบเสียดาย ยอด H/C ของ กสิกร ได้ลดเยอะอยู่ คะ เหลือที่ 50,000 บาท
ส่วน CIMB นิไม่ลดเลย

เพราะว่า จะเก็บเงิน เผื่อ H/C Firstchoice กับ โลตัส คะ
ก็เก็บ H/C ได้ ทีละตัวเลยต้องทำใจ :pray:

ส่วน อิออน เท่าที่ สอบถาม โครงการ คลีนิกแก้หนี้ มา ยังไม่สามารถ ร่วมรายการได้
ธ.ประเทศไทย อาจให้ร่วมในอนาคต ซึ่งอาจจะ เดือน พ.ค. ปีนี้ ซึ่งก็เป็นแค่ อาจจะเท่านั้น

อิออน ไม่ยอม ลดหนี้ให้ปิดเลย ยอดหนี้ + ดอกเบี้ย พุ่งเอาพุ่งเอา อย่างเดียว
เหมือนเลี้ยงดอกเบี้ยไปเรื่อยๆ

เดี๋ยวไป ปรึกษาโครงการแก้หนี้ ได้ความยังไง จะมา Update ให้ฟังนะคะ
ถ้า เข้าได้ ก็ เหมือนกับ ได้ เคลีย์ หนี้ ไป 5 ตัว จากทั้งหมด 8 ตัว
โดยที่ผ่อนน้อย ลดต้นลดดอก :สู้ๆ:

แล้ว อีก 2 ตัว ก็ H/C
คงจะเหลือ อิออน ที่ไม่รุ้ จะเลือกทางไหน ดี เพราะจะเก็บเงินมาจ่ายก็ไม่ทันแน่ๆ
จะให้เลือกประนีประนอมยอมความ ก็ไม่ไหว แน่ๆ เหมือนกัน เพราะเท่าที่อ่าน
ให้ผ่อนต่อเดือนสูงมาก ดอกก็มหาโหด
คงเหลือ ทางเลือกสุดท้าย คือ ปล่อย ศาลท่าน พิจารณา พิพากษา แล้ว หักคอจ่ายเอา
ซื้อเวลาไป

ระยะเวลาที่หยุดจ่ายหนี้มา 7-8 เดือนนี้ คือ มีสติ มากขึ้น พยายามหาทางออก
ไม่ฟูมหายเหมือนตอนแรก ๆ เป็นหนี้ต้องมีวันหมดคะ สู้ๆ :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.865 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena