ก็แค่หนี้ มันต้องมีวันหมด

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95044 โดย aoithip
สวัสดีค่ะ ตามอ่านและติดตามกระทู้ในชมรมมาสักัพกแล้วค่ะ อ่านและศึกษาเป็นแนวทางในการรับมือ แต่ก็ยังมีหลายเรื่องที่ไม่เข้าใจ โดยเฉพาะเกี่ยวกัยการขึ้นศาล พยายามศึกษาไปทีล่ะนิดอยู่ค่ะ

มาดูหนี้บัตร 5 ใบ

อิออน 36000 / หยุดจ่าย 2/2/60
ยูเมะ 46500 / หยุดจ่าย 2/6/60
พรอมิส 46000 / หยุดจ่าย 2/6/60
ktc พราว 20000 / จ่ายขั้นต่ำ
เอ-มันนี่ 10500 / จ่ายขั้นต่ำ

เป็นหนี้เพราะความเชื่อใจและไว้ใจคนและคิดว่าคนหน้าที่การงานระดับนี้ไม่น่าจะทำกันได้ - - คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ ด้วยเงินเดือนเรานั้นเราสามารถจ่ายบัตรที่มีอยู่ 3 ใบได้อย่างไม่มีปัญหาอะ พอเกินปัญหาต้องตามใช้หนี้แทนคนอื่น โดนที่เจ้าหนี้ทางนั้นก็ตามทวงเราตลอดเครียดด (หนี้นอกระบบที่เราให้แม่ค้ำมาให้เขา) สุดท้ายก็คิดตื้นๆว่าไปกู้พวกนี้ยังไงก็ในระบบน่าจะดีกว่า ( นรกไม่ต่างกันเลยยย) ไปยื่นเพิ่มวงเงินยูเมะ ไปทำเรื่องกู้พรอมิส ช่วงจ่ายเเรกๆ สามารถผ่านไปได้ ดึงเงินจากการขายของออนไลน์ของตัวเองมาหมุนไปมา จนกระทั้งกำไรหาย ทุนไม่มี ทำไงล่ะ คิดผิดอีกครั้งไปทำบัตร เอมันนี่ สิ้นเชื่อน้องใหม่ ได้มา หมื่นกว่าๆ ก็ยังดี เอามาหมุนต่อไปค่ะ จนทั้งหยิบยืมคนนั้นคนนี้ ไม่ไหวแล้ว ทำงานแต่ล่ะเดือน ทำไปเครียดไป ของก็หยุดขายไม่มีทุน รายได้มาจากแค่เงินเดือนล้วนๆ เครียดจนถึงขั้นหยุดงาน หายไปเลย จนผจก. เรียกไปหาพร้อมหัวหน้าสายงาน เลยได้เล่าเรื่องให้เขาฟังทั้งหมด ว่าถูกอดีตหัวหน้างานทำเรื่องไว้ก่อนเขาจะออกไปและหาย เราโชคดีที่สนิทกะพี่คนนี้ก่อนแกขึ้นรับหัวหน้างานแทนคนเก่า เลยเล่าให้ฟัง และผจก.เราก็เข้าใจ แต่เรื่องหนี้ไม่มีใครช่วยเราได้นอกจากตัวเอง แต่ก็ดีขึ้นพอได้ระบายออกไปในมี่ทำงาน หลังจากนั้นก็คิดว่าเราต้องหยุดจ่ายทำไงล่ะ พอดีก่อนนั้นอิออนเคยโทรมาหาเพื่อนเราซึ่งเพื่อนใช้ชื่อเราอ้างอิงตอนสมัคร เลยโทรไปปรึกษาและสอบถามเพื่อน เพื่อนก็ได้แนะเว็บบอร์ดนี้มาให้ พยายามอ่านๆๆมันทุกอัน ทำความเข้าใจ เราต้องใจแข็งเข้าไว้ อย่าไปหลงเชื่อคำพูด คำขู่ แต่พอเจอจริงๆก็มีเกือบๆ แต่พยายามท่องไว่ มันอยากพูดไรปล่อยมันไปปปป :No:

เริ่มแรกหยุดอิออนไปก่อน จนตอนนี้ไม่ค่อยโทรมาแล้วค่ะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:
ครั้งสุดท้ายก่อนหายไป นางบอกไม่มีทำไม่บอกทีแรกค่ะ มายืดเวลาให้ช่วยทำไม
เออ โทรมากี่ครั้งก็บอกพี่ไม่มีๆ นะคะน้อง

ยูเมะ สมกะคำล่ำลือ โทรยิบ โทรถี่ โทรได้ ทั้งวันจริง โทรจนกะเวลาได้ โทรมาพูดคำเดิมๆ ให้ไปจ่ายตัดบัญชี ทางเราช่วยเหลือวันสุดท้ายแล้ว สรุปสุดท้ายวันไหนกัน - -
ล่าสุดวันนี้ 13/02/60 ผช.โทรมาจ้า (ปกติผญ.จะโทรมา)
- สอบถามยอด 1200 คับ
- ยังไม่ได้จ่ายค่ะ และแจ้งไปแล้วว่าไม่มีจ่ายให้ ณ ตอนนี้ ติดสภาพทางการเงินค่ะ
- ถ้าไม่มีก็ไปหาปรึกษาคนใก้ลชิด
- คนอื่นก็มีภาระค่ะ
- เอยชื่อบุคคลอ้างอิง ( แม่เราเองค่ะ ) เนี่ยคนนี้ไปเอามาก่อนรึให้ไม่ได้เลยรึคับ บุคคลคนนี้ที่คุณให้ชื่อเขาให้คุณไม่ได้รึ
- (เอาชื่อแม่มาอ้าง หวังให้เรากลัวมั้ง ) เลยบอกเสียงแข็งไป เอ๊ะคุณจะเอาคนนั้นคนนี้มาเกี่ยวข้องทำไม ฉันเป็นหนี้คุณ ฉันมีฉันก็จ่าย หรืออย่างให้หานัก ฉันยืมคุณได้ไหมล่ะ
- ( เงียบไป 5 วิ 55555 ) มันเป็นสิทธิ์ที่ผมจะปฎิเสธ
- คนอื่นเขาก็ปฎิเสธเหมือนคุณนี้แหละค่ะ
- ยังไงขอยอด 1200 ไม่เกินวันนี้นะคับ แล้วจะโทรมาสอบถามยอดชำระ มีอะไรสอบถามเพิ่มไหมคับ สวัสดี / วางสาย ไม่รอคำตอบหน่อยรึ....
(ช่วงแรกๆก็เครียดนะคะ แต่ดันเอาชื่อแม่เรามาอ้างนี้สิ ไม่ชอบเลย )

พรอมิสเจ้านี้ หาไม่ค่อยเจอเลย เลยไม่รู้มีใครโดนทวงแบบไหนบาง มีใครได้ปิดลดเท่าไร หรือไปศาลแล้วได้อะไรบ้าง เราหาไม่เจอจริงๆ T ฟT เห็นบางคนบอกไม่โดนทวงเลยกะมี มาเจอหมายศาลเลย เราเจอโทรมา นานๆโทรมาทีแต่คุยแล้วเครียดพยายามตั้งสติรับมือสุดๆ คิดถึงวิธีรับมือต่างๆที่เคยอ่านเจอ มีขู่จะๅส่งคนเข้ามา ซิ่งเรามีสิทธิ์ปฎิเสธใช่ไหมคะ เราว่าเราอ่านเจอนะ
ล่าสุดที่คุยค่ะ
-โทรมาสอบถามยอดค่ะ
-ยังไม่ได้ชำระค่ะ ไม่มีไปจ่ายให้ ฌ ตอนนี้ค่ะ ติดปัญหาด้านการเงิน ถ้ามีก็จะจ่ายทันที
-ถ้าไม่จ่ายตอนนี้ ทางเราอาจส่งเรื่องเข้าสู่ระบบ ซึ่งคุณต้องจ่ายเต็มเลยจะไหวรึค่ะ
-ก็ตามระบบแหละค่ะ แต่คือไม่มีจะจ่ายตอนนี้อยู่ดี จะเต็มรึขั้นต่ำ
-ถ้าทางคุณไม่จ่ายเราจะส่งคนเข้าไปที่ทำงานนะคะ
- ส่งมาทำไมคะ ไม่ได้ไม่จ่าย คือจ่ายค่ะแต่ตอนนี้ยัง เพราะไม่มีจะจ่ายให้ ถ้าไม่จ่ายคงไม่รับสายแล้วค่ะ แล้วส่งคนเขามาเพื่อให้ทางบริษัทรับรู้การเป็นหนี้ของฉันรึค่ะ ดิฉันไม่ให้พบค่ะ
-คุณค่ะ คุณไม่จ่าย ( จ่ายเว้ยแต่รอก่อนสิ) เราจะส่งคนไปคุณก็ไม่ให้ไแทำแบบนี้ได้เหรอค่ะ แล้วส่งคนไปหาคุณ ที่ทำงานจะรู้เรื่องได้ยังไง ทางเราจะติดต่อHR ยืนบัตรพรอมิส แล้วขอพบคุณ ทำตามขั้นตอนเลยค่ะ บุคคลอื่นไม่รู้แน่ๆค่ะ
- (อืมจ๊ะ) คุณค่ะ แค่คุณมาขอพบ เขาก็ต้องแจ้งหัวหน้างานฉันแล้วค่ะ ทำไมมีบริษัทสิ้นเชื่อมาขอพบในที่ทำงาน แล้วมาแบบนี้คิดว่าจะไม่มีคนรู้รึค่ะ ( ที่ทำงานเราเคยมีเหตุแบบนี้ค่ะ มีคนมาขอพบซื่ง HR แจ้งหัวหน้างาน โดนสอบ โดนเรียก รู้ทั้งบาง )
- เงียบ ..เราต้องทำตามระบบนะคะ 20 วันไม่จ่ายเราจะส่งคนไป
- ถึง 20 วันแล้วรึค่ะ ....
- ยังค่ะ เราแจ้งให้คุณทราบก่อน ( ตะกี้บอกจะส่งมาเลยนิ) ยังไงก่อน 20 ขอยอด1900 นะคะ แล้วจะโทรมาใหม่ค่ะ ...

เห้อ ต้องมาเจอทวงหนี้ เครียดจนจะบ้า หัวเราะให้กับยอดหนี้ไปแล้วค่ะ
สู้ต่อไป เรื่องมาที่ทำงานคือไม่อยากให้มา ถึงเราจะแจ้งหัวหน้างานเราไปแล้วก็เหอะ ซึ่งเขาก็เข้าใจดีเพราะรู้สาเหตุการเป็นหนี้เรา แต่ก็เกรงใจอะค่ะ ถ้ามามันจะเสียถึงเขาไปด้วย
ที่บ้านเราก็ไม่ห่วงค่ะ เล่าเรื่องบอกแม่ไปหมดเรียบร้อยบอกถึงวิธีต่างๆ ไม่ว่าจะโดนทวง ทำแบบนี้เราได้อะไร แม่เราเข้าใจดีค่ะ เหลือพ่อนี้แหละค่ะ เข้าใจอะไรยากมากกก
รอดูหลัง 20 กะพรอมิส
ยูเมะพรุ่งนี้ไม่รู้จะมาไหม แต่ปกติก็โทรทุกวัน
อิออนไปไหน เงียบเลย
ก่อนสิ้นปี ขอปิดพรอมิสหรือยูเมะก่อนทีเถอะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95050 โดย aoithip
พิมซะยาวเลย พยายามเรียบเรียงจากเหตุการณ์ที่จำได้ ในหัว
ยูเมะ โทรมาช่วงเย็นตะกี้ รับสายแต่ไม่ได้ยินอะไรเลย - -

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95137 โดย aoithip
ยูเมะยังโทรมาเรื่อยๆ มีเมื่อวาน16/06/17 เป็นผช.โทรมาบอกเป็นหัวหน้าที่ดูแลบัญชีเรา พูดรัว พูดเร็วมากก พยายามจับใจความเอา ก็เดิมๆจะให้เราจ่าย เราก็บอกไม่มีๆ แล้วก็พูดอะไรไม่รู้ต่อคือพูดเร็วเกินฟังไม่ทัน เลยบอกไปวันที่20 จะลองโทรมาใหม่่ล่ะกัน .. คงเงียบหูไปได้หลายวัน
พรอมิส - หลัง 20 เตรียมรับมือ
อิออน - เข้าเดือน4 มีแต่จ.ม อย่างเดียว ไม่โทรหากันเลยย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95221 โดย Oumnaka
ดิฉันก็เป็นหนี้ของ อิออน ยูแมะพลัส พรอมิส เหมือนกันค่ะ
กลัวที่สุดเลยคือของพรอมิส เพราะดูจากหลายๆๆกระทู้แล้ว
ไม่ค่อยเจอพรอมิสเท่าไร ยอดพรอมิส 39000 กลัวหมายศาล เพราะยังไม่ได้บอกกับที่บ้านไว้เลยค่ะว่าเป็นหนี้ เจอจากบางเคสของพรอมิส คือได้รับหมาบศาลเลยอย่างที่คุณว่า ยังไงก็เป็นกำลังใจให้กันและกันค่ะสู้กันต่อไป

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95300 โดย aoithip

Oumnaka เขียน: ดิฉันก็เป็นหนี้ของ อิออน ยูแมะพลัส พรอมิส เหมือนกันค่ะ
กลัวที่สุดเลยคือของพรอมิส เพราะดูจากหลายๆๆกระทู้แล้ว
ไม่ค่อยเจอพรอมิสเท่าไร ยอดพรอมิส 39000 กลัวหมายศาล เพราะยังไม่ได้บอกกับที่บ้านไว้เลยค่ะว่าเป็นหนี้ เจอจากบางเคสของพรอมิส คือได้รับหมาบศาลเลยอย่างที่คุณว่า ยังไงก็เป็นกำลังใจให้กันและกันค่ะสู้กันต่อไป

พรอมิสหยุดนานยังค่ะ เราเพิ่งหยุดค่ะ คือเราปวดประสาทกะคนทวงมาก ตอนผญ.โทรมาก็คุยรู้เรื่องดีนะคะ พูดดี แต่พอเป็นตัวผช. คือคุยไม่ค่อยรู้เรือง เลยว่าอยากแจ้ง แจ้งมา 55555

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95301 โดย aoithip
23/06/17

ยูเะหลังจากบอกให้นางโทรมาใหม่ วันนี้ โทรมาแต่เช้าเลยจ้า แต่เราติดอบรมอยู่เลยบอกไม่ว่างคุยให้โทรมาใหม่ เย็นๆคงจะมาอีกล่ะมั้ง

พรอมิส 22 / 06 17
ผญ.โทรมาคุยดีค่ะ รู้เรื่องเข้าใจ เราบอก 30 ลองโทรมาอีกที่ ก็บอกจะลงเรื่องเอาไว้ให้ แล้วจะติดต่อมา
วันนี้ผช.โทรมา คือเราจะพูดก็ไม่ให้พูด พอเราบอกว่าไหนคนมะวานบอกลงเรื่องแล้ว30จะติดต่อมา ก็มาเถียงเราอีกผมต้องโทรแจ้งจนกว่าจะมียอดจ่าย ส่วนเรื่องผมรับรู้แล้วมีการบันทึกข้อความ เลยถามต่อ ไม่มีเสียงที่บอกและตกลงกันรึค่ะ ว่า 30 จะติดต่อมาใหม่ ... เงียบแล้วก็มาบอกผมแจ้งให้ทราบ แล้วก็วางไป - - อะไรวะนี้ สรุปเรางงรึมันงง

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95332 โดย aoithip
26/06/60
อิออนหลังจากเงียบหายไป โทรมาให้เราเข้าโครงการประนอมหนี้แล้ว
จำนวนเงินส่งก็น่าสนนะ แต่คือก็ยังไม่คิดเข้าร่วมเพราะรู้ตัวว่าไปไม่รอดแน่ๆ ไม่มีโอทีให้ทำเลยช่วงนี้ แล้วต้องเคลียหนี้กะหัวหน้าเดือนล่ะ1000 อีก 5 เดือน คิดแล้วไม่รอดชัวร์ :cry2: :cry2:

ยูเมะ ก็โทรมาถามถึงยอดแต่ก็ระยะโทรน้อยลง

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95359 โดย aoithip
27/06/60
ยูเมะมาแต่เช้าเลยย 8.20 สายแรกเราไม่ได้รับคือรับไม่ทัน แต่เราก็กะล่ะว่าอีกพัก9โมงกว่าๆ ต้องมาแน่ๆ มาจร้าาาา แต่ดันโทรเข้าเบอร์ออฟฟิต หืมมมม ใช่หรอ เลยบอกให้โทรเข้ามือถือมา แล้วเราก็รอเกือบๆ 20 นาทีถึงโทรมา รับปุ๊ปใส่เลย ทำไมโทรเข้าออฟฟิต / ติดต่อไม่ได้คับ / เคยบอกแล้วนะคะ ให้ลงเอาไว้แล้วว่า เบอร์นี้โทรสายแรกไม่รับให้โทรซ้ำ 2-3ครั้งได้ ออฟฟิตไม่สะดวกรับค่ะ ที่ทำงานไม่ให้พกมือถือค่ะ เอาวางได้ยินออกจะมารับแล้วค่ะ แต่ไม่ทัน สายตัดเร็วไปนะคะ [ พวกเคยยิงมา 2 ติ๊ดวาง บางทีถือในมือยังรับไม่ทัน ] บอกให้ลงบันทึกไว้แล้ว/ คับๆๆ เรื่องนี้ผมรับทราบ เรามาคุยส่วนเรื่องการจ่าย / แม้ ตัดบทเลยนะ :upset:
ก็เดิมๆจะให้เราจ่าย บอก 30 เราเงินออกจ่ายได้ไหมจะให้เรารับปาก เราก็บอกเราบอกไม่ได้ เราก็บอกไปมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม รายได้เราก็ลด เลยบอกถ้า 30 เงินมันพอเราก็จะจ่ายเลยแต่ขอดูก่อน คือจะให้บอกตรงๆก็เกรงใจนะ เงินออกก็ไม่มีจะจ่าย แค่ตอนนี้ก็ปวดหัวแล้ว เงินเดือนไม่พอ ต้องจ่ายกยศ.อีก ไหนจะหนี้นอกระบบที่ยืมมาหมุนบัตรอีก :cry2:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95360 โดย aoithip
ตอนนี้เครียดมากก แต่พยายามอดทนและท่องเอาไว้เราต้องผ่านไปได้ หมดหนี้กะหัวหน้าก็คงดีขึ้นอีกนิด /เก็บเงินรอๆเท่านั้น

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95472 โดย aoithip
30/06/60

ยูเมะกดดันหนักมาก สิ้นเดือนแล้ว เงินออกแล้วน่าจะจ่ายได้แล้วนะคับ ก็ได้แต่ตอบไปว่าเราไม่สามารถจ่ายได้ เราติดสภาพทางการเงินจริงๆ ถ้ามีและพร้อมแจ้งก็จะจ่ายให้ทันที ก็พยายามพูดบอกเรา อีซี่บายไม่ใช่รายจ่ายรึคับ ก็ใช้แต่เราต้องเอาไปใช้จ่ายรักษาคนป่วยด้วย( ตัวเองนี้แหละ พูดไปก็ไอไป - - ) เลยบอกเราไม่สามารถจ่ายได้จริงๆ เราจ่ายแน่ๆ แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ พยายามพูดให้เราไปจ่ายให้ได้ แล้วทำงานเลยบอกไปตรงๆตอนนี้มันรบกวนเวลางานเรามากและเราทิ้งงานที่ทำมาคุยกะคุณ ซึ่งหัวหน้าเราเหล่มองหลายรอบแล้ว ยังจะคุยเลย ทำเสียงแข็งไปว่า บ่ายโมงตรงโทรมาใหม่ค่ะ ฉันเสียเวลาจนอาจถูกเรียกไปตักเตือน ถึงยอมว่างไป
บ่ายโมง ว่างงาน ไม่โทร มาอีกทีบ่าย3โมง งานกำลังมาเลยจ้าาา เลยบอกฉันบอกคุณบ่ายโมงตรง นี้ บ่าย3โมงงานยุ่งค่ะ ค่อยโทรมาใหม่ช่วง 6 โมงเย็นนะคะ (เราบอกให้โทรบ่ายตรงทุกครั้ง แต่เงียบ โผล่มาตอนงานยุ่งตลอด )

01/07/60 มาแต่เช้าเลยนะ งานยังไม่มาคุยได้ เปลี่ยนคน ก็บอกไปเหมือนเดิม เรายังจ่ายไม่ได้แต่ถ้ามีเราจะไปจ่ายให้ทันที ซึ่งก็ยังไม่ใช่ตอนนี้อยู๋ดี ก็ว่าให้เราลองดู ลองพยายาม จ้าาาาา บ่ายจะโทรมาใหม่
บ่ายโมง ยิง 2 ติ๊ด แล้วไปเครื่องแม่ :upset: :upset: แม่ดันจำชื่อไม่ได้อีก
บ่าย3 โมง ยิง 1 อ่าวอะไรนิ
16.30 โทรมาเรารับ ไม่พูดแล้วว่าง - -
คืออะไรยะ

พรุ่งนี้ก็คงมาแต่เช้า

พรอมิส เราบอกจะยอมไปจ่ายให้วันที่ 30 บอกไปเพื่อไม่ให้โทร แต่ก็ไม่ได้ไปจ่าย วันจันทร์น่าจะโทรมาหาล่ะ จะเป็นไงยังไม่รู้ / เตรียมไปเปิดบัญชีใหม่ให้ HR แล้วจะได้ไม่ต้องวิ่งไปรีบกดเงินแต่เช้าๆๆๆ

เงินออกมาใช่จะเหลือ ค่าห้อง ค่าจิปาถะของใช้ในห้อง หนี้นอกระบบ+หนี้หัวหน้า ที่เอามาหมุนจ่ายบัตรตอนกดมาใช้หนี้แทนคนอื่น คิดแล้วที่เหลือยังไม่พอถึงสิ้นเดือนเลยย ทุกวันนี้ยืมเพื่อนใช้ช่วงสิ้นเดือนตลอด ยืมแบบช่วยๆกันไป พอเงินออกเราก็คืนทันที ทนหนี้หัวหน้าหมดก็มีเงินเพิ่มม

อยากได้เงินกองทุนแต่ที่ทำงานเราดันต้องลาออกถึงจะได้ 2จิต 2ใจ ออกดีไหม ออกเอาเงินมาใช้หนี้ ตอนนี้ยังไหวลุยไปก่อน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95538 โดย Oumnaka
ของดิฉัน ยูแมะ เลิกรบกวนน้อยลงแล้วค่ะ มีเมื่อวาน(4/6/60)โทรมาตอนช่วงเย็นไม่ได้รับ ยูแมะเข้ารอบ2เดือนแล้วน่ะ ทนอีกนิดก็จะไม่ค่อยกวนล่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95628 โดย aoithip
ยูเมะ หายไป 1 อาทิตย์ วันนี้โทรมาเสนอประนอมหนี้กะH/C ยอดจาก 47000 เหลือ 32000 ทำไมมาเร็วแท้ แต่ยังไม่มีจ่ายอะ เพิ่งหยุด 1 เดือน ยังไม่ได้เริ่มเก็บเงินเลย จะรอเงินก้อนตอนเดือนกันยายนแล้วเก็บไว้รอขอเสนอนะนี้ พอไม่รับก็ยื่นขอเสนอประนอมหนี้ ไม่เอาอะสัญญานรก พอไม่รับก็พยายามพูด เราก็ว่าไม่มี ถ้ามีข้อเสนอที่ดีกว่านี้ ได้ส่วนลดมากกว่านี้สัก 15000-20000 เราจะรับพิจารณา จนท.ก็บอกนะไม่มีลดมากกว่านี้ ไม่มีตอนนี่ก็ยังไม่มีจ่ายอะค่ะ รอไปก่อน กำลังเก็บเงินจะไปจ่าย จนท.ก็เลยบอกถ้าได้ 20000 จะเอาจากไหนจ่ายล่ะค่ะ ในเมื่อตอนนี้คุณไม่มี [ หืมมมมม ณ ตอนนี้อะไม่มี ถ้าให้จริงๆ จะยอมบากหน้าไปยืมแม่มาก่อนได้เงินก้อน ] จนท.ก็พยายามพูดจะให้เรารับประนอมหนี้ ไม่รับโว็ยย สุดท้ายเลยบอกส่งไปตามระบบคุณเลยค่ะ ณ ตอนนี้ไม่มีจริงๆค่ะ จนท.เลยว่างั้นจะติดต่อมาเรื่อยๆนะคะ ค่ะ โทรมาได้เลยย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95629 โดย aoithip

Oumnaka เขียน: ของดิฉัน ยูแมะ เลิกรบกวนน้อยลงแล้วค่ะ มีเมื่อวาน(4/6/60)โทรมาตอนช่วงเย็นไม่ได้รับ ยูแมะเข้ารอบ2เดือนแล้วน่ะ ทนอีกนิดก็จะไม่ค่อยกวนล่ะ

รอบเดือน 2 แต่ได้ข้อเสนอมาแล้วค่ะ งงเลย ยังไม่มีเก็บเลยสักบาท เลยไม่รับ รอดูครั้งต่อไป / พรอมิสเป็นไงบางค่ะ ของเราเงียบๆ เขาโทรช่วงเรายุ่งตลอดเลย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95640 โดย Oumnaka
ยอดเงินอาจจะเยอะรึป่าวค่ะ ของดิฉัน ประมาน26000 ทุกวันนี้เงียบไปเลยค่ะ มีของอิออนโผล่มาแทน หยุดไป 2รอบบิล จะให้ประนอมหนี้เลย :เฮ้อ: :เฮ้อ: สู้ๆๆค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95657 โดย จอยสู้หนี้
Replied by จอยสู้หนี้ on topic ก็แค่หนี้ มันต้องมีวันหมด
พรมมิส ยอด 46,xxx รายนี้ไม่ค่อยโทรค่ะ นานๆ โทรที ของจอยหยุดตั้งแต่ปีใหม่ เมื่อปลายเดือนที่แล้วมีหมายมาปิดหน้าบ้านแล้วค่ะ จะไปขึ้นวันที่ 08/08/17 นี้

ยูเมะโทรบ่อย โทรจิก พอผ่านไปสัก 4 เดือน เขาจะเริ่มไม่โทรแหละ

อิออนมี 3 สัญญา
ผ่อน 1 กดเงิน 2
ตอนนี้ผ่อนสินค้า 22,xxx ทำส่วนลดให้ 5,000 แต่ให้ปิดงวดเดียว เลยยังไม่ได้ต่อรอง ว่าจะของแบ่งจ่าย 3 งวด

กดเงินสดโทรมาแต่บอกไปเลยว่ายังไม่พร้อมจ่าย

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95826 โดย aoithip
ยอดเรา 47000 อะค่ะ แต่เห็นบางคนยอดเกือบแสนก็4-5 เดือนจะได้ส่วนลด นี้เดือนเดียวมาเลย แต่ก็ยังสูงสำหรับเรานะ เงินยังไม่มีเก็บด้วย ผ่านไปก่อน แต่ก็นานๆโทรมาที

Oumnaka เขียน: ยอดเงินอาจจะเยอะรึป่าวค่ะ ของดิฉัน ประมาน26000 ทุกวันนี้เงียบไปเลยค่ะ มีของอิออนโผล่มาแทน หยุดไป 2รอบบิล จะให้ประนอมหนี้เลย :เฮ้อ: :เฮ้อ: สู้ๆๆค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95827 โดย aoithip
อิออนของเราโทรมาเสนอส่งแต่ต้นอย่างเดียว ยอดส่งน่าสนแต่เรายังไม่พร้อมรับแอบเสียดายอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ก็หายเงียบไปเลย
พรอมิสนานๆโทรทีจริงๆค่ะ

ยูเมะ เจ้าแม่ทวง โทรน้อยลง หลังจากเราไม่เราประนอมหนี้ ก็มีโทรมาอาทิตย์ล่ะครั้ง เบื่อเจ้านี้มาก ได้ส่วนลดตามต้องการจะปิดก่อนเลย

จอยสู้หนี้ เขียน: พรมมิส ยอด 46,xxx รายนี้ไม่ค่อย
โทรค่ะ นานๆ โทรที ของจอยหยุดตั้งแต่ปีใหม่ เมื่อปลายเดือนที่แล้วมีหมายมาปิดหน้าบ้านแล้วค่ะ จะไปขึ้นวันที่ 08/08/17 นี้

ยูเมะโทรบ่อย โทรจิก พอผ่านไปสัก 4 เดือน เขาจะเริ่มไม่โทรแหละ

อิออนมี 3 สัญญา
ผ่อน 1 กดเงิน 2
ตอนนี้ผ่อนสินค้า 22,xxx ทำส่วนลดให้ 5,000 แต่ให้ปิดงวดเดียว เลยยังไม่ได้ต่อรอง ว่าจะของแบ่งจ่าย 3 งวด

กดเงินสดโทรมาแต่บอกไปเลยว่ายังไม่พร้อมจ่าย

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95829 โดย aoithip
24/07/16
อิออน เงียบเลย

พรอมิส นานโทรมาที แต่จะขอให้ไปชำระตามวันที่กำหนด คนโทรพูดจาดีอยู่

ยูเมะ เจ้าแม่จิก ทวง จากโทรทุกวันเปลี่ยนมาเป็น 1 อาทิตย์โทรทีนึง หลังจากเราไม่รับข้อเสนอนางไป นางก็จะกดดันเราให้ไปจ่าย คุณต้องจ่ายนะคะ ทราบแล้วจะทำยังไงค่ะ ยอดชำระ ก็ได้แต่บอกไม่มีค่ะ ถ้ามีจะเข้าไปจ่ายให้ ตอนนี้ยังไม่มีและไม่พร้อม สิ้นเดือนเงินออกจ่ายด้วย หักค่าใช้จ่ายยูเมะ ออกมาด้วย ค่ะ ถ้ามันเหลือก็จะไปจ่ายให้ค่ะ / เสนอยอดมาสิ ได้ตามที่บอกไปนิ จะปิดก่อนเลย :เฮ้อ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95945 โดย aoithip
31/07/60

ยูเมะ มาแต่เช้าเลยนะเธอ สอบถามยอดชำระ เราก็บอกไป "ยังไม่มีค่ะ ติดสภาพทางการเงินอยู่ แล้วก็จากได้ปรึกษาคนรอบข้างดู คิดว่าจะเก็บเงินเงินรอปิดบัญชีค่ะ" จนท. เลยพูดจาชวนโมโห " งั้นรึค่ะ งั้นเก็บรอเลยนะคะ ทางบริษัทเรียกเก็บปิดคุณแน่เต็ม 50000 ได้จ่ายปิดแน่ค่ะ สิ้นเดือนนี้เตรียมจ่ายได้เลย " เรานี่แบบอยากจะสวนไปเลย ำด้แต่บอกค่ะๆๆๆ แล้วก็กดวาง

พรอมิส ก็มา เงินออกแล้วรบกวนจ่ายด้วยนะคะ เลยว่าเงินออกแต่ รายได้ลดลงตามที่แจ้งอะค่ะ ยังไม่สามารถจ่ายได้ แต่ถ้าพร้อมและมีก็จะไปจ่ายเลย จนท.ก็พูดตามหน้าที่ สำรองจ่ายนะคะ ก็จะให่เราจ่ายอะนะ ไม่งั้นจะส่งเรื่องไปกฏหมายส่งเหอะค่ะ

รอH/C ยอดดีๆจากยูเมะตอนนี้ มาสักทีสิ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96046 โดย aoithip
03/08/17
ยูเมะ โทรมาแล้ว บอกจากที่เราเคยขอไป15000-20000 บอกจากได้คุยกับคนหลักคนโต ให้เราได้ที่ 26000 เท่านั้น เราเลยบอกไปถ้ายอด15000 ตอนนี้มีคนเสนอช่วยค่ะ ถ้ามากกว่านี้คงไม่ได้แล้วเราคงขอไปจ่ายที่อื่นก่อน ยูเมะเลยว่าลองดูก็ได้ครับ ว่าที่ไหนจะให้ดีกว่าที่ของเรา เราลดให้มากแล้ว ลดกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ [ตอนรอบ 35000 ก็บอดว่าไม่ได้ ] เลยบอกไปเราได้แค่ที่ 15000 เท่านั้น ไม่ได้ก็คงไม่รับขอไปให้ที่อื่นแทน แล้วก็ขอวางสาย จนท.เลยบอกวันจันทร์ะโทรมาสอบถามใหม่ ....... และบอกจะส่งจดหมายไปตามทะเบียนบ้าน เอาเหอะ บอกแม่แล้ว แต่พ่อจะรู้ก็ตอนนี้แหละ มาถึงขั้นนี่สู้ต่อไปค่ะ :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.291 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena