บันทึกหนี้เน่า vs. มือใหม่ยิ้มสู้หนี้ (ปิดหนี้ทุกใบภายใน 2ปีเรี​ยบร้อยแล้วจ้า)

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90040 โดย การะเกด
ขอสอบถามนะคะ
หลังจากได้หมายศาลก็หาอ่านข้อมูลการเตรียมตัวไปศาลจากห้องรู้ทันกฎหมายหนี้บ้างแล้ว
แต่อยากจะทราบเกี่ยวกับมหกรรมไกล่เกลี่ยของ KTC ว่าเค้าจัดที่ไหนยังไง เราจะทราบได้อย่างไรคะ และเรามีโอกาสจะได้ขอเสนอดอกเบี้ย 7.5% ได้อย่างไร มีท่านใดพอจะให้ข้อมูลได้บ้างมั้ยคะ
(o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90325 โดย วินนี่
KTC หมายศาลมาเร็วมากค่ะ เป็นเจ้าหนี้ที่ค่อนข้างน่ากลัวทีเดียว
ส่วนมหกรรมไกล่เกลี่ยอาจจะต้องโทรถามที่ศาลโดยตรงอ่ะคะ น่าจะมีรายละเอียดมากที่สุด
สู้ๆ นะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90370 โดย rainy2016

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90392 โดย cutel3oy

การะเกด เขียน: 2 ต.ค. 59
KTC หมายศาลมาตามนัดจริงๆค่ะได้รับมาตอนเช้าวันนี้เลย ลงวันที่ส่งฟ้อง 28 ก.ย. 59 เป๊ะตามที่โทรมาแจ้งเลย ให้ไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ยและสืบพยาน 26 พ.ย. 59 หยุดจ่ายไป 4รอบบิล (ชำระครั้งสุดท้าย 2 มิ.ย. 59) หมายศาลมาไวอย่างจรวด ทั้งๆที่เตรียมใจไว้แล้วแต่ก็ตื่นเต้น มีคำถามในหัวตลอดเวลาว่าอะไรยังไงนะ เราต้องทำอะไรบ้างนะ ต้องไปพูดแบบไหนนะ เต็มหัวไปหมด
:cry2: เดี๋ยวต้องกลับไปหาอ่านข้อมูลเตรียมตัวไปศาลอีกครั้ง มีเวลาประมาณ2เดือนจากนี้ลดความประหม่า เพื่อทำใจดีสู้เสือต่อไปค่ะ บอกตัวเองว่าสู้ๆ ต้องแก้ปัญหาและรับมือให้ผ่านมันไปให้ได้

สู้ๆ ครับ มาให้กำลังใจ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90479 โดย Book
ผมเองก็โดนหมายของ KTC เดือน พย เหมือนกันครับ ต้นๆเดือนเลย
ถ้าผมได้ความว่าอะไรยังไงจะเอามาเล่าให้ฟังนะครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90580 โดย อ้อย
ต้องตอบตัวเองก่อนเลยครับ
ไปศาล เรา จะไปทำอะไรที่ศาล
ไปสู้คดี ก็ต้องมีการยื่นคำให้การ
ไปทำยอมฯ ขอผ่อน
ไปขอเลื่อน
KTCมีตัวอย่างการไปศาลเยอะแยะครับ
ใช้ช่องสืบค้นแล้วพิมพ์KTC สู้ๆครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90625 โดย การะเกด
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับกำลังใจนะคะ

update 27 ต.ค. 59
Central Card มีการส่งต่อสำนักงานกฎหมายธรรมศิริรัฐ โดยเสนอปิด30,900 จ่าย2งวด แต่ต่อรองไป 30,000 ขอจ่าย 3งวดยังไม่ให้

UOB iCash เสนอปิด 93,000 (ลดแต่ดอก) แบ่งจ่าย3งวด 5,000 2 งวด และงวดสุดท้าย 83,000 --> ยังไม่ได้ตอบตกลง

UOB Visa เสนอปิด 83,400 (ลดแต่ดอก) 6 งวด --> ยังไม่ได้ตอบตกลง

Citi Readyเสนอปิดงวดเดียว 98,000 --> รอก่อนนะยังไม่มีเงิน

Citi Cash Backเสนอปิดงวดเดียว 27,000 --> อยากปิดตัวนี้ก่อนเพราะยอดน้อยที่สุด ว่าจะขอให้ลดเหลือ 20,000

Citi Advance ยังไม่ได้รับการเสนอยอดปิด

:sweat:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90629 โดย golfvi
สู้ๆครับ
ของผมก็มี KTC รอหมายศาลเหมือนกัน ยังไงไปศาลแล้วมาอัพเดทให้ฟังด้วยนะครับ ขั้นตอนเป็นยังไงบ้างครับผม
ขอบคุณครับ สู้ๆปด้วยกันครับผม

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #90890 โดย ชีวิตต้องสู้

Book เขียน: ผมเองก็โดนหมายของ KTC เดือน พย เหมือนกันครับ ต้นๆเดือนเลย
ถ้าผมได้ความว่าอะไรยังไงจะเอามาเล่าให้ฟังนะครับ

ไปศาลมายังคะเป้นยังไงบ้างคะ เพราะเราก็ได้หมายศาลของ KTC เหมือนกันค่ะ แต่เดือน ม.ค. 60 เลยอยากรู้ประสบการณ์ของเพื่อนที่โดนหมายศาลของ KTC อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91165 โดย การะเกด
28 พ.ย. 59
ไปศาลนัดไกล่เกลี่ยให้การและสืบพยานของ KTC มาแล้วค่ะ ไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิดเหมือนที่หลายๆคนในที่นี้มาแชร์จริงๆค่ะ

วันที่ไป KTC นัดนอกเวลาทำการคือวันเสาร์นะคะ อาจเป็นเพราะคนเยอะ วันที่การะเกดไปมีไม่ต่ำกว่า 60คนแน่ๆ เพราะรายชื่อที่ติดไว้เป็นของ KTC ทั้งหมด รายชื่อที่ติดไว้จะบอกว่าแต่ละคนจะเข้าห้องพิจารณาคดีห้องไหน ที่การะเกดเห็นมีทั้งหมด 4 ห้องๆละประมาณ 18 คน (คิดในใจเพื่อนเยอะดีจัง เราไม่ได้เจอปัญหาแบบนี้คนเดียว)

นัด 9โมงเช้า ทนายมาสาย 9.30 ได้มั้ง (ถ้าเราสายคงโดนข้อหาหนีศาลไปละ) เค้าเรียกเข้าห้องพิจารณาคดีพร้อมกันทั้งหมด เพื่อแจ้งว่าทางธนาคารได้ทำสัญญาประนีประนอมไว้แล้วโดยชำระขั้นต่ำบัญชีละ 1,000บาท ไม่เกิน3ปี ซึ่งธนาคารคิดดอกเบี้ยที่ 10% จากเงินต้น ณ วันที่ส่งฟ้อง หากผิดสัญญาหรือเกิน3ปี ดอกเบียจะปรับขึ้นเป็น 15% โดยแต่ละคนอาจมากน้อยกว่านี้นิดหน่อยขึ้นอยู่กับยอดหนี้ของแต่ละคนเอง ทั้งนี้ไม่มีการคิดค่าทนายหรือค่าธรรมเนียมศาลแต่อย่างใด
สัญญาจะมีทั้งหมด 4 แผ่น (รวมตัวจริงและสำเนา) ถ้าใครยอมรับได้ก็เซ็นทุกแผ่น แล้วส่งคืนให้ทนาย 3 แผ่น เก็บไว้ที่เรา 1 แผ่น เสร็จแล้วเค้าก็เซ็นในใบรายงานกระบวนการพิจารณาเป็นอันเสร็จ

ส่วนของการะเกดฟ้องรวม 2 บ/ช จึงต้องจ่าย 2,000บาท (บ/ช ละ1,000 บาท) ตั้งแต่วันที่ 5 ม.ค. 60 เป็นต้นไปค่ะ

วันนั้นขั้นตอนไม่เยอะไม่ซับซ้อน และคนก็เยอะ ทนายก็เดินเข้าๆออกๆ ไม่ทำให้จบเป็นคนๆไป บางคนได้สัญญาแล้ว บางคนยังไมไ่ด้ พอคนนึงถามก็หยุดตอบคนนี้ แต่ดันหยุดแจกสัญญาให้คนโน้น ดูงงๆไปหมด จริงๆทุกคนคำถามเค้าก็คำถามเดียวกันแหละ คืออยากจะตีความจากสัญญา แต่ทนายไม่อธิบายหน้าห้องให้กระจ่าง แต่ก็อย่างที่บอกแหละค่ะว่าคนเยอะอยู่ เสร็จสิ้นได้กลับบ้านตอนเกือบ11โมง

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #91704 โดย ืneonew
KTCข้อเสนอ1000ต่อบัญชีได้ทุกคนในห้องหรือเปล่าครับ? หรือขึ้นอยู่กับยอดหนี้

ผมโทรไปถามฝ่ายประนอมหนี้ เค้าบอกจะส่งฟ้อง25มกราคมนี้ครับ เลยต้องหาข้อมูลไว้ซะหน่อย

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #91933 โดย ชีวิตต้องสู้

การะเกด เขียน: 28 พ.ย. 59
ไปศาลนัดไกล่เกลี่ยให้การและสืบพยานของ KTC มาแล้วค่ะ ไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิดเหมือนที่หลายๆคนในที่นี้มาแชร์จริงๆค่ะ

วันที่ไป KTC นัดนอกเวลาทำการคือวันเสาร์นะคะ อาจเป็นเพราะคนเยอะ วันที่การะเกดไปมีไม่ต่ำกว่า 60คนแน่ๆ เพราะรายชื่อที่ติดไว้เป็นของ KTC ทั้งหมด รายชื่อที่ติดไว้จะบอกว่าแต่ละคนจะเข้าห้องพิจารณาคดีห้องไหน ที่การะเกดเห็นมีทั้งหมด 4 ห้องๆละประมาณ 18 คน (คิดในใจเพื่อนเยอะดีจัง เราไม่ได้เจอปัญหาแบบนี้คนเดียว)

นัด 9โมงเช้า ทนายมาสาย 9.30 ได้มั้ง (ถ้าเราสายคงโดนข้อหาหนีศาลไปละ) เค้าเรียกเข้าห้องพิจารณาคดีพร้อมกันทั้งหมด เพื่อแจ้งว่าทางธนาคารได้ทำสัญญาประนีประนอมไว้แล้วโดยชำระขั้นต่ำบัญชีละ 1,000บาท ไม่เกิน3ปี ซึ่งธนาคารคิดดอกเบี้ยที่ 10% จากเงินต้น ณ วันที่ส่งฟ้อง หากผิดสัญญาหรือเกิน3ปี ดอกเบียจะปรับขึ้นเป็น 15% โดยแต่ละคนอาจมากน้อยกว่านี้นิดหน่อยขึ้นอยู่กับยอดหนี้ของแต่ละคนเอง ทั้งนี้ไม่มีการคิดค่าทนายหรือค่าธรรมเนียมศาลแต่อย่างใด
สัญญาจะมีทั้งหมด 4 แผ่น (รวมตัวจริงและสำเนา) ถ้าใครยอมรับได้ก็เซ็นทุกแผ่น แล้วส่งคืนให้ทนาย 3 แผ่น เก็บไว้ที่เรา 1 แผ่น เสร็จแล้วเค้าก็เซ็นในใบรายงานกระบวนการพิจารณาเป็นอันเสร็จ

ส่วนของการะเกดฟ้องรวม 2 บ/ช จึงต้องจ่าย 2,000บาท (บ/ช ละ1,000 บาท) ตั้งแต่วันที่ 5 ม.ค. 60 เป็นต้นไปค่ะ

วันนั้นขั้นตอนไม่เยอะไม่ซับซ้อน และคนก็เยอะ ทนายก็เดินเข้าๆออกๆ ไม่ทำให้จบเป็นคนๆไป บางคนได้สัญญาแล้ว บางคนยังไมไ่ด้ พอคนนึงถามก็หยุดตอบคนนี้ แต่ดันหยุดแจกสัญญาให้คนโน้น ดูงงๆไปหมด จริงๆทุกคนคำถามเค้าก็คำถามเดียวกันแหละ คืออยากจะตีความจากสัญญา แต่ทนายไม่อธิบายหน้าห้องให้กระจ่าง แต่ก็อย่างที่บอกแหละค่ะว่าคนเยอะอยู่ เสร็จสิ้นได้กลับบ้านตอนเกือบ11โมง

ขอบคุณคุณการะเกดมากเลยค่ะ พรุ่งนี้เป็นวันนัดไกล่เลี่ยแล้วพอได้อ่านกระทู้ของคุณก็พอโล่งใจไปบ้างค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #91985 โดย การะเกด
18 ม.ค. 60 อัพเดทสถานะหนี้

ห่างหายไปนาน การะเกดขอเข้ามาอัพเดทสถานะหนี้หน่อยนะคะ เมื่อปลายปี central กับ citi cash back visa เสนอส่วนลดดีมากๆมาให้และพอมีเงินชำระเลยตัดสินใจปิดไปแล้วค่ะ ส่วนของ Citi ฟ้องเร็วตอนนี้ได้หมายศาลของ citi advance กับ citi ready มาตั้งแต่เดือนธ.ค.59 แยกกันมาเป็น 2ฉบับ นัดไกล่เกลี่ยฯ เดือนก.พ.60 นี้ทั้ง 2คู่ พอมาต้นปีได้โบนัสมาก้อนนึงเลยปิดของ citi advance ไปเรียบร้อย ส่วนของ citi ready คาดว่าจะมีเงินอีก2ก้อนน้อยๆเข้ามาก่อนและหลังวันนัดฯ จะได้เอาก้อนนี้ไปปิด แต่ไอ้เรามี UOB อีก2บัญชีสุดท้ายที่เหลือ ซึ่ง UOB ตั้งท่าเสนอส่วนลดโดยรวมเอาทั้ง2บัญชีที่มี (iCash & visa) และแจ้งว่าจะฟ้องแล้ว เลยตั้งใจว่าอาจจะปิดUOB โดยขอแบ่งจ่ายเป็น2งวดก่อน (ทั้งๆที่เสนอส่วนลดนิดเดียวเอง) ส่วน citi ready ถ้าหากเงินไม่พอหรือไม่เป็นตามเป้าคงต้องไปขอเลื่อนหรือไม่ก็ทำยอมหน้าศาล เนื่องจากเงินมีจำกัดปิดได้แค่เจ้าเดียวค่ะ ต้องมีเจ้าใดเจ้าหนึ่งที่ไปทำยินยอมเอา

สินเชื่อบุคคล
1.UOB iCash 91,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >>ใกล้ฟ้องแล้ว ยอดปัจจุบัน 107,000
2.Citi Advance 164,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 186,000 และปิดแล้วที่ 100,000 รอถอนฟ้อง

บัตรกดเงินสด

1.KTC Cash 143,000 บาท (หยุด 2 มิ.ย.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก ยอดฟ้อง 143,000 จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
2.Citi Ready 140,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)>>หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 155,000 กำลังต่อรองส่วนลด

บัตรเครดิต

1.Citi Cash Back 30,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59) >>ยอดปัจจุบัน 35,000 ปิดแล้วที่ยอด 20,000
2.KTC Visa 85,000 บาท (หยุด 25 ส.ค.59) ยอดฟ้อง 85,000 ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
3.UOB 60,000 บาท (หยุด 28 เม.ย.29) >>ใกล้ฟ้องแล้ว ยอดปัจจุบัน 92,000
4.Central 57,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)>>ยอดหยุด 63,000 ปิดแล้วที่ยอด 27,000

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #91991 โดย Hippocrite

การะเกด เขียน: 18 ม.ค. 60 อัพเดทสถานะหนี้

ห่างหายไปนาน การะเกดขอเข้ามาอัพเดทสถานะหนี้หน่อยนะคะ เมื่อปลายปี central กับ citi cash back visa เสนอส่วนลดดีมากๆมาให้และพอมีเงินชำระเลยตัดสินใจปิดไปแล้วค่ะ ส่วนของ Citi ฟ้องเร็วตอนนี้ได้หมายศาลของ citi advance กับ citi ready มาตั้งแต่เดือนธ.ค.59 แยกกันมาเป็น 2ฉบับ นัดไกล่เกลี่ยฯ เดือนก.พ.60 นี้ทั้ง 2คู่ พอมาต้นปีได้โบนัสมาก้อนนึงเลยปิดของ citi advance ไปเรียบร้อย ส่วนของ citi ready คาดว่าจะมีเงินอีก2ก้อนน้อยๆเข้ามาก่อนและหลังวันนัดฯ จะได้เอาก้อนนี้ไปปิด แต่ไอ้เรามี UOB อีก2บัญชีสุดท้ายที่เหลือ ซึ่ง UOB ตั้งท่าเสนอส่วนลดโดยรวมเอาทั้ง2บัญชีที่มี (iCash & visa) และแจ้งว่าจะฟ้องแล้ว เลยตั้งใจว่าอาจจะปิดUOB โดยขอแบ่งจ่ายเป็น2งวดก่อน (ทั้งๆที่เสนอส่วนลดนิดเดียวเอง) ส่วน citi ready ถ้าหากเงินไม่พอหรือไม่เป็นตามเป้าคงต้องไปขอเลื่อนหรือไม่ก็ทำยอมหน้าศาล เนื่องจากเงินมีจำกัดปิดได้แค่เจ้าเดียวค่ะ ต้องมีเจ้าใดเจ้าหนึ่งที่ไปทำยินยอมเอา

1.UOB iCash 91,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >>กำลังต่อรองส่วนลด
2.Citi Advance 164,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> หมายศาลมาแล้ว และปิดแล้วที่ 100,000 รอถอนฟ้อง

1.KTC Cash 143,000 บาท (หยุด 2 มิ.ย.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
2.Citi Ready 140,000 บาท (หยุด 27 พ.ย.59)>>หมายศาลมาแล้ว กำลังต่อรองส่วนลด

บัตรเครดิต

1.Citi Cash Back 30,000 บาท (หยุด 27 พ.ย.59) >>ปิดแล้วที่ยอด 20,000
2.KTC Visa 85,000 บาท (หยุด 25 ส.ค.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
3.UOB 60,000 บาท (หยุด 28 เม.ย.29) >>กำลังต่อรองส่วนลด
4.Central 57,000 บาท (หยุด 27 พ.ย.59)>>ปิดแล้วที่ยอด 27,000

อีกนิดเดียวครับสู้ๆ เป็นกำลังใจให้ ผมติดของ KTC เหมือนกัน ฟ้องเจ้าแรกเลย ตั้งแต่ปึ 55
แต่เพิ่งบังคับคดียึดเงินเดือนเมื่อ ธ.ค. 59 ตอนนี้ผมเร่งเจรจา และรอเงิน คงต้องปิดตัวนี้ก่อน
เพราะหัวหน้าที่ออฟฟิศไม่แฮปปี้ที่ผมถูกยึดเงินเดือน พอดีทำงานด้านการเงินด้วย

ผมก็รอวันจะเคลียร์ให้ได้อย่างนี้บ้าง มีอีก 2 เจ้า รอคิวอยู่ ตอนนี้เก็บเงินๆ (^_-)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #91996 โดย consai

การะเกด เขียน: 18 ม.ค. 60 อัพเดทสถานะหนี้

1.UOB iCash 91,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >>กำลังต่อรองส่วนลด
2.Citi Advance 164,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> หมายศาลมาแล้ว และปิดแล้วที่ 100,000 รอถอนฟ้อง

1.KTC Cash 143,000 บาท (หยุด 2 มิ.ย.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
2.Citi Ready 140,000 บาท (หยุด 27 พ.ย.59)>>หมายศาลมาแล้ว กำลังต่อรองส่วนลด

บัตรเครดิต

1.Citi Cash Back 30,000 บาท (หยุด 27 พ.ย.59) >>ปิดแล้วที่ยอด 20,000
2.KTC Visa 85,000 บาท (หยุด 25 ส.ค.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
3.UOB 60,000 บาท (หยุด 28 เม.ย.29) >>กำลังต่อรองส่วนลด
4.Central 57,000 บาท (หยุด 27 พ.ย.59)>>ปิดแล้วที่ยอด 27,000

Central หยุด พ.ย.59 เดือน ม.ค.60 ก็ปิดพร้อมส่วนลดเกิน 50% สุดยอดไปเลยครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92018 โดย การะเกด
ขอโทษนะคะพิมพ์เดือนที่หยุดบางรายการผิดไป ทั้งหมดนี้การะเกดเริ่มหยุดช่วงกลางพ.ค. ถึงมิ.ย.
ที่พิมพ์หยุดจ่าย พ.ย.ไปตอนนี้แก้ไขเป็น พ.ค.แล้วนะคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92444 โดย AJack
สู้ๆ ครับ ผมก็โดนหมายศาลไปไก่เกลี่ยเหมือนกัน

กลับมาแล้วจะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ

ในหมายศาล ระบุคำฟ้อง
1. เรียกค่าเงินต้น + ดอกเบี้ย + ค่าธรรมเนียม -->โดยรวมยอด 114,000- กรณีผ่อนคิดดอก 15%ต่อปีครับ
2. จำเลยต้องชำระ ค่าฤชาธรรมเนียม และ ค่าทนายความ ด้วย

วันนี้ไปศาล รู้กันว่าจะได้ผลยังไง

แผนวางไว้ว่าจะขอผ่อน 1000-/ด และดอก 10% ก็ Ok แล้วครับ :No:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92446 โดย จอยสู้หนี้

AJack เขียน: สู้ๆ ครับ ผมก็โดนหมายศาลไปไก่เกลี่ยเหมือนกัน

กลับมาแล้วจะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ

ในหมายศาล ระบุคำฟ้อง
1. เรียกค่าเงินต้น + ดอกเบี้ย + ค่าธรรมเนียม -->โดยรวมยอด 114,000- กรณีผ่อนคิดดอก 15%ต่อปีครับ
2. จำเลยต้องชำระ ค่าฤชาธรรมเนียม และ ค่าทนายความ ด้วย

วันนี้ไปศาล รู้กันว่าจะได้ผลยังไง

แผนวางไว้ว่าจะขอผ่อน 1000-/ด และดอก 10% ก็ Ok แล้วครับ :No:

มาปูเสื่อรอฟังนะคะว่าไปแล้วเป็นไง ของพี่กรุงจอยมี 2 ใบ ยอดรวมเฉพาะต้น 240,000
คาดว่าจอยก็น่าจะได้รับหมายเร็วๆ นี้

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92467 โดย AJack
ไปศาลมาละครับ เป็นศาลแขวงจังหวัด ได้ประสบการดีๆ มาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ
ผมไม่รูจะต้องเตรียมอะไรไปเลยเอาเฉพาะ ชุดหมายศาลที่เป็นปึกใหญ่ๆไปชุดเดียวเลย กับกระเป๋าตัง

วันนี้ไปถึงศาลนัดเวลา 16.30 น. เราไปถึง 16.15 น.ไปติดต่อสอบถามเจ้าหน้าที่ก่อนเขาเช็คให้ว่าไปห้องบัลลัง 3 พอไปถึงห้องบัลลัง 3 เจอแต่เจ้าหน้าที่และทนาย เพราะนอกเวลางานแล้ว
คนอื่นเขามาก่อนผมหมด เขานั่งเซ็นเอกสารสารยอมความกันหมดและ เหลือแต่ผม น้องทนายสาว KTC ผู้หญิงก็เอาเอกสารสัญญายอมความที่เขาเตีรยมไว้มาให้ ผมก็อ่านพบว่า

เอกสารยอมความมีใบเดียว 2 หน้าหลัง และมีสำเนารวม 4 ชุด เมื่อเซ็นตกลงยอมความกันได้แล้วเราเก็บไว้ 1 ชุด
ข้อความมีดังนี้
1. มียอดเงินต้น 105,xxx- +ดอกเบี้ยต่างๆ 9,xxx - รวมประมาณ 114,xxx- (ตรงกับสำนวนฟ้องที่ส่งมาบ้าน)
2. ให้เราผ่อน 36 งวดๆละ 2,000- 12 งวดแรก และ 2,000- 24 งวดสุดท้าย ข้อนี้ผมไม่ OK (อันนี้ไม่มีในสำนวนฟ้องที่ส่งมาบ้าน เขียนขึ้นใหม่)
3. อัตราดอกเบี้ย 10%ต่อปี ข้อนี้ผม OK (ต่ำกว่าระบุในสำนวนฟ้องระบุ 15%ต่อปี)
4. ค่าฤชาและค่าทนายเป็นพับ (ข้อนี้ผมงงเลยถามน้องทนายว่ามันหมายความว่าไงผมต้องจ่ายไหม เขาบอกว่า ไม่ต้องจ่าย ค่าฤชาแปลว่าค่าธรรมเนียมศาล และเป็นพับแปลว่าไม่คิด ไม่ต้องจ่าย น้องเขาก็ตอบดี แต่ในใบคำฟ้องที่ส่งมาบ้านระบุว่า เราต้องจำเลยคือเราต้องจ่ายทั้งหมด ข้อนี้ผมเลย OK)

มีข้อความเนื้อหาหลักประมาณนี้
สรุป ผมกลับช้าสุดเลย คนอื่นมาไม่ถึง 20 นาทีกลับกันหมดและ

จากข้อ 2 ผมไม่ Ok เรื่องการผ่อนชำระที่สูงไปตั้ง 2000 บาทต่อเดือน ผมเลยต่อรองน้องทนายไปว่าข้อนี้ลดให้ผมได้ไหมมันสูงไปเพราะผมมีภาระเยอะอยู่ขอให้เขาช่วยลดให้หน่อย เขาบอกว่าลดได้แค่ 1800 แค่นั้นแหละครับผมรู้เลยว่าต่อรองได้ นึกว่าจะมามัดมือให้เราเซ็น ผมเลยต่อไปว่าของวดละ 1000 ได้ไหม เขาบอกว่าไม่ได้ ได้แค่นี้เต็มที่แล้วเพราะดอกมัน ก็ตั้ง 8xx- แล้วเดี๋ยวเงินต้นไม่ลดนะคะ เขาตอบ ผมเลยบอกเขาขอคิดูก่อนว่าไหวไหม ขอเวลาหน่อยนะ ดูเหมือนเขาก็รีบมาก เพราะมีคดีอีกห้องนึงที่ห้องบัลลัง 6

เขาบอกถ้างั้นพี่ตกลงยังไงให้ไปหาหนูที่ห้อง 6 นะ ผมบอก ครับ (ตกลงเหลือเรานั่งอยู่คนเดียวเลย)

ผมนั่งคิดอยู่ในห้องบัลลังคนเดี๋ยว เจ้าหน้าที่ และท่านผู้พิภาคษาก็ไม่อยู่สักคน
ผมได้ข้อสรุป 2 ทางในใจว่า 1. ขอลดเหลือสัก 1,500- ต่อเดือน ถ้าไม่ได้ขอแผน 2 ขอ 1500 ที 12 งวกแรก และ 2000 24 งวดหลัง
คิดเสร็จ จึงเดินไปหาน้องทนายที่หน้าห้องบัลลัง 6 เขากำลังเคลียรเคสอีกหลายคดีในห้อง พอเสร็จเขาก็เดินออกมาหาผมหน้าห้อง

ถามว่า ตกลงยังไงคะได้ข้อสรุปยัง
ผมเลยยื่นข้อแรกไปก่อนว่า เอางี้ครับ ผมขอ 1500 บาทต่องวดได้ไหม เดียวมีเงินก้อนจะรีบเร่งหามาปิดให้ แต่ผ่อนรายเดือนสูงไม่ไหวครับ แค่นั้นและเขาตอบ OK เลย เขาบอดก็พอตัดเงินต้นได้บ้างค่ะ และ เขากับรีบด้วย
เสร็จแล้วน้องทนายแสนสวยก็ขีดฆ่ายอด 2000 แก้เป็น 1500 และเซ็นชื่อกับกับคู่กันกับผม ทั้ง 4 ชุด
เสร็จก็พาเดินไปห้องบัลลัง 3 เพื่อเซ็นเอกสารปิดคดีครับ

แล้วพาผมเดินไปห้องทำงานท่านผู้พิภาคษษให้ลงนามด้วย ท่านก็อ่านและอธิบายให้เราเข้าใจถึงการชำระหนี้ การจ่าย การปิดต่างอย่างดีและเข้าใจ ดีมากเลย เสร็จก็ลงนาม เราก็กลับบ้าน จบครับแค่นั้น

บอกเลยว่าโล่งมาก การมาศาลดีอย่างนี้นี่เอง ได้ดอกถูก ผ่อนก็น้อย มีเวลาเก็บเงินไปปิดด้วย ถ้าเราเผลอไปประนอมหนี้ก่อนนะ สงสัยจะโดนดอกเบี้ย 28% ต่อปี บานเลย 555

ขอบคุณชมรมนี้มากจริงๆครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92470 โดย Hippocrite

AJack เขียน:
บอกเลยว่าโล่งมาก การมาศาลดีอย่างนี้นี่เอง ได้ดอกถูก ผ่อนก็น้อย มีเวลาเก็บเงินไปปิดด้วย ถ้าเราเผลอไปประนอมหนี้ก่อนนะ สงสัยจะโดนดอกเบี้ย 28% ต่อปี บานเลย 555

ขอบคุณชมรมนี้มากจริงๆครับ

ยินดีด้วยนะครับ​คุณ AJack :ลั่ลล้า:

แต่สัญญาประนีประนอมยอมความมีข้อพึงระวัง และข้อจำกัดบางอย่าง ลองอ่านในห้องกฎหมายเกี่ยวกับหน้าที่ของศาลดูนะครับ

สู้ๆครับ​ (^o^)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.757 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena