ไปศาลคดีหมดอายุความ ต้องได้คำพิพากษา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94975 โดย pumpkinja
รบกวนถามเพิ่มเติมเรื่องนัดที่2ค่ะ เรายื่นคำให้การนัดแรกเนื่องจากคดีหมดอายุความไปแล้วเหมือนกันค่ะ ศาลนัดอีกครั้ง อีก2อาทิตย์ข้างหน้าค่ะ ไปนัดหลังนี่ต้องมีทนายหรือเอกสารจากทนายไปเหมือนนัดแรกมั้ยคะ ขอบคุุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94976 โดย tea6726

pumpkinja เขียน: รบกวนถามเพิ่มเติมเรื่องนัดที่2ค่ะ เรายื่นคำให้การนัดแรกเนื่องจากคดีหมดอายุความไปแล้วเหมือนกันค่ะ ศาลนัดอีกครั้ง อีก2อาทิตย์ข้างหน้าค่ะ ไปนัดหลังนี่ต้องมีทนายหรือเอกสารจากทนายไปเหมือนนัดแรกมั้ยคะ ขอบคุุณค่ะ

ผมไปเองครับ ไปถึงก็แจ้งจนท.หน้าบัลลังค์ แล้วก็นั่งรอศาลท่านออกมา ฟังคำสั่งจากท่าน ซึ่งศาลท่านก็จะอ่านคำพิพากษาให้ฟังครับว่าอย่างไร ซึ่งของผมท่าน ให้ยกฟ้องครับ แล้วก็บอกว่าให้มาคัดสำเนาคำสั่งพิพาากษาอีกที ได้วันไหน แค่นี้ครับ แล้วก็เซ็นต์เอกสารหน้าบัลลังค์แล้วกลับบ้าน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94977 โดย tea6726

olehsilom เขียน: ขึ้นว่าความเองหรือปล่าวครับพี่

ไปเองครับ ตั้งแต่นัดแรกเลย ไปถึงก็แจ้ง จนท.หน้าบัลลังค์ครับ ว่ามาคดีอะไร แล้วก็ยื่นคำให้การครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94996 โดย olehsilom

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95025 โดย Phomploy0315
วันนี้ 12-06-60 ไปขึ้นศาล JMT นัดแรก ยื่นคำให้การขอต่อสู้ัคดีเรื่องหมดอายุความ
ศาลถามเราว่าจะสืบไหม เราไม่เข้าใจเลย ศาลถามทนายโจทก์ว่าจะสืบไหม ทนายโจทก์บอกไม่สืบ
เราถามศาลว่าสืบจะต้องทำยังไง ศาลบอกว่าถ้าไม่สืบก็ได้ให้ศาลพิจารณาเลย เราไม่ได้สืบ
แบบนี้ถือว่าเสียเปรียบหรือเปล่า และจะต้องทำอย่างไรต่อไป

และถ้าเราจะสืบวันที่ฟังคำพิพากษาได้หรือไม่ ? หรือไม่ต้องยื่นคำขอสืบพยานครับ
แบบนี่ศาลท่านจะเมตตายกฟ้องหรือไม่ ?

ศาลนัดฟังคำพิพากษาศาล อีกครั้งวันที่ 23-06-60 นี้ ไม่รู้ผลจะออกมาเป็นยังไง ลุ้นๆๆ

ขอคำชี้แนะทุกๆ ท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95030 โดย tea6726

Phomploy0315 เขียน: วันนี้ 12-06-60 ไปขึ้นศาล JMT นัดแรก ยื่นคำให้การขอต่อสู้ัคดีเรื่องหมดอายุความ
ศาลถามเราว่าจะสืบไหม เราไม่เข้าใจเลย ศาลถามทนายโจทก์ว่าจะสืบไหม ทนายโจทก์บอกไม่สืบ
เราถามศาลว่าสืบจะต้องทำยังไง ศาลบอกว่าถ้าไม่สืบก็ได้ให้ศาลพิจารณาเลย เราไม่ได้สืบ
แบบนี้ถือว่าเสียเปรียบหรือเปล่า และจะต้องทำอย่างไรต่อไป

และถ้าเราจะสืบวันที่ฟังคำพิพากษาได้หรือไม่ ? หรือไม่ต้องยื่นคำขอสืบพยานครับ
แบบนี่ศาลท่านจะเมตตายกฟ้องหรือไม่ ?

ศาลนัดฟังคำพิพากษาศาล อีกครั้งวันที่ 23-06-60 นี้ ไม่รู้ผลจะออกมาเป็นยังไง ลุ้นๆๆ

ขอคำชี้แนะทุกๆ ท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตามความเข้าใจผมนะ ถ้ามีนัดสืบพยาน คือมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งคัดค้านครับ เช่นเราต่อสู้เรื่องอายุความ แล้วทางทนายโจทย์บอกว่าขอสืบ เพื่อหาหลักฐานหักล้างเราว่ายังไม่หมดอายุความครับ ถ้าไม่สืบ ก็แสดงว่าไม่ติดใจในข้อต่อสู้คดีครับ

ของผมก็ไม่สืบพยานครับ เพราะทางทนาย JMT บอกไม่สืบ เพราะเขาไม่มีข้อมูลเราว่าเราหยุดชำระเมื่่อไรครับ ก็เลยไม่สืบ ศาลท่านก็นัดที่สองฟังคำพิพากษาเลย ถ้าเคสนี้ก็คงพิพากษายกฟ้องครับ ขอให้โชคดี

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95032 โดย Phomploy0315
ขอบคุณ คุณtea6726 มากครับที่ให้ความกระจ่าง และให้กำลังใจ

ถามอีกนิดนึงครับ คุณtea6726 ได้ว่าความสืบพยานต่อหน้าบัลลังก์หรือเปล่าครับ

จำเป็นต้องว่าความสืบพยาน ต่อหน้าศาลหรือไม่ ?
ถ้าไม่ได้ว่าความสืบพยาน มีสิทธิ์ที่จะแพ้คดีหรือไม่ครับ ?

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95075 โดย tea6726

Phomploy0315 เขียน: ขอบคุณ คุณtea6726 มากครับที่ให้ความกระจ่าง และให้กำลังใจ

ถามอีกนิดนึงครับ คุณtea6726 ได้ว่าความสืบพยานต่อหน้าบัลลังก์หรือเปล่าครับ

จำเป็นต้องว่าความสืบพยาน ต่อหน้าศาลหรือไม่ ?
ถ้าไม่ได้ว่าความสืบพยาน มีสิทธิ์ที่จะแพ้คดีหรือไม่ครับ ?

ของผม ศาลท่านก็ถามทนายโจทย์ว่า ผมสู้คดีเกี่ยวกับเรื่องอายุความ ทนายโจทย์ก็ไม่ติดใจอะไร ศาลท่านเลยบอกว่า ไม่ต้องนัดสืบ นัดให้มาฟังคำสั่งพิพากษาเลย ผมว่าถ้าจะมีนัดสืบ คือ มีการคัดค้านข้อต่อสู้ของอีกฝ่ายหนึ่งนะ แต่ของผมอีกฝ่่ายไม่คัดค้านอะไร ถ้าไม่นัดสืบ ก็มาฟังคำพิพากษาเลยครับ มีสิทธิ์แพ้คดีมั๊ย นี่ผมก็ไม่ทราบว่า ในข้อต่อสู้คดีของคุณ เขียนละเอียด มีหลักฐานแน่ พอที่จะทำให้ศาลท่านเชื่อรึเปล่า แต่ผมคิดว่าของคุณก็น่าจะยกฟ้องนะ เพราะอีกฝ่ายไม่คัดค้านเรื่องอายุความ แล้วศาลท่านก็ไม่สั่งนัดสืบพยาน ขอให้โชคดีครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97244 โดย olehsilom
ผมไปศาลมาแล้วและศาลยกฟ้องครับคดีหมดอายุความ ชอบคุณชมรมมากครับ

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101351 โดย voraluk
ดีจังสำหรับบางคนที่คดีหมดอายุ ของดิชั้นกำลังเริ่มเนื่องจากไปศาลมา 2 เคสแล้วเลยบัตรอื่นๆไม่อยากให้มีปัญหาเลยอ่ะติดต่อไปเองขอปรับโครงสร้างหนี้ แต่อิออนโหดมากหนี้เราอยู่ 62,000 คือรวมดอกเบี้ย ณ ตอนนี้แล้ว คุยกับเจ้าหน้าที่ๆดูแลคือพูดจาข่มขู่มากบอก อิออนมีการปรับนโยบายให้ส่วนลดแค่ 15% จาก 30% และให้เราจากคืนให้หมด 10 งวดถ้าขึ้นศาล (เครียดเลย) เพราะตกงานมา 2 ปีแล้วหาขายของเอาแต่ถ้าให้จ่ายแบบนี้คงแย่เลย ใครมีข้อมูลอะไรแนะนำไหมค่ะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101436 โดย gogocrayfish
ของผมกำลังจะไปขึ้นศาล 24 เม.ย. นี้ครับ ของอิออนฟ้องโดย JMT ยอด 85,000

ได้ความอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102273 โดย voraluk
ไปขึ้นแล้วเป็นไงมั้งค่ะ ตามผลลุ้นอยุ่ค่ะเพราะจะขึ้น 22 นี้แล้วทางเจ้าหน้าที่อิออนให้จ่าย 10 งวดๆละ 7,000 บาท เลยบอกว่าถ้ายอดสูงขนาดนี้หาชำระให้ลำบาก ทางเจ้าหน้าที่แนะนำว่าให้ไปศาลแล้วเซ็นต์ไปก่อนแล้วไม่มีค่อยมาคุยกัน ซึ่งเบื้องต้นเท่าที่จำได้ว่าถ้าเราเซ็นต์คือเรายอมรับชำระที่ตามยอดนั้นได้

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104386 โดย siripiroon
มีปัญหากับ JMT เช่นกันคะ
ยอดหยุดจ่ายที่ 80,000 บาท ตั้งแต่เดือน 10 ปี 2013
ตอนนี้ขอส่วนลดที่ 4 หมื่นก็ไม่ยอดลด จะให้จ่ายหยอดที่ 6หมื่น x 12 เดือน ท่าเดียว

ขุ่จะฟ้องจะยึดเงินเดือน จะยึดบ้าน
มาให้กำลังใจและตามอ่านประสบการณ์ของสมาชิกเช่นกันคะ
ถ้าฟ้องมาคงได้โทรปรึกษาคุณอาไพโรจน์คะ
เรื่องแนวทางการสู้คดี

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105455 โดย ริว_จิตสำส่อน

tea6726 เขียน:

olehsilom เขียน: แล้วยืนคำให้การเองหรือปล่าวครับ ให้ใครเขียนคำให้การครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัด จ้างทนายเขียนให้ครับ

จ้างแพงไหมครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107063 โดย nongprim
ของผมแบงค์กรุงศรี ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องหมดอายุความ แต่เหมื่อนมีการยื่นอุทธรณ์ เพราะผมเช็คในระบบศาลมีการยื่นคำร้อง ตอนนี้ก็ต้องลุ้นว่าจะยังไงต่อ พอดีผมยังไม่ได้ไปคัดคำพิพากษาด้วย สงสัยต้องรีบไปแล้วครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 2 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #109436 โดย
คำให้การจริง คดีบัตรเครดิตขาดอายุความ
ข้อ ๑. ในเรื่องอายุความบัตรเครดิตมีคำพิพากษาฎีกาวางหลักกฎหมายไว้ดังนี้ .
(1) คำพิพากษาฎีกาที่ 1609/2540 (ประชุมใหญ่ครั้งที่ 4/2540) การให้บริการประเภทบัตรเครดิตเป็นวัตถุประสงค์ของธนาคารโจทก์
การที่โจทก์ให้บริการการใช้บัตรเครดิตแก่สมาชิก โดยเรียกเก็บค่าธรรมเนียมการใช้บัตรดังกล่าวจากสมาชิก
โจทก์จึงเป็นผู้ประกอบธุรกิจในการรับทำการงานต่าง ๆ ให้แก่สมาชิก และการที่โจทก์ได้ชำระเงินให้เจ้าหนี้ของสมาชิกแทนสมาชิกไปก่อน
แล้วจึงเรียกเก็บจากสมาชิกภายหลัง เป็นการเรียกเอาค่าที่ได้ออกเงินทดรองไปก่อน กรณีจึงถือได้ว่าโจทก์เป็นผู้ประกอบธุรกิจในการรับทำการงานต่างๆ
เรียกเอาค่าที่ได้ออกเงินทดรองไปก่อน สิทธิเรียกร้องของโจทก์ดังกล่าวจึงมีอายุความ 2 ปี ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/34 (7)

ตามใบแจ้งยอดหนี้เอกสารท้ายฟ้อง กำหนดให้จำเลยชำระหนี้ที่โจทก์ได้ออกเงินทดรองไป ภายในวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2534 แต่โจทก์ฟ้องคดีนี้เมื่อวันที่ 18 กันยายน 2538
จึงพ้นกำหนด 2 ปี สิทธิเรียกร้องของโจทก์จึงขาดอายุความ

(2) คำพิพากษาฎีกาที่ 1884/2540 (ประชุมใหญ่ครั้งที่ 4/2540) โจทก์ประกอบธุรกิจมีวัตถุประสงค์ให้บริการแก่ลูกค้าซึ่งเป็นสมาชิกในรูปของบัตรเครดิต
โดยโจทก์ออกบัตรเครดิตให้แก่สมาชิกแล้ว สมาชิกสามารถนำไปถอนเงินสดล่วงหน้า และสามารถนำบัตรเครดิตไปซื้อสินค้าและบริการต่าง ๆ แทนการชำระด้วยเงินสด
ตามร้านค้าหรือสถานบริการที่เป็นสมาชิกของโจทก์ ทั้งในและต่างประเทศ ที่มีข้อตกลงเป็นร้านค้าสมาชิกรับบัตรกับโจทก์ โดยโจทก์เป็นผู้ชำระเงินทดรองแทนสมาชิกไปก่อน
แล้วจึงเรียกเก็บเงินจากสมาชิกในภายหลัง ซึ่งสมาชิกจะต้องเสียค่าบริการให้แก่โจทก์ และโจทก์ได้เรียกเก็บค่าบริการพร้อมทั้งค่าธรรมเนียมด้วยเช่นนี้
โจทก์จึงเป็นผู้ประกอบธุรกิจในการรับทำการงานต่าง ๆ ให้แก่สมาชิก การที่โจทก์ชำระเงินแก่เจ้าหนี้ของสมาชิกแทนสมาชิกไปก่อน
แล้วเรียกเก็บเงินจากสมาชิกภายหลัง เป็นการเรียกเอาค่าที่โจทก์ได้ออกเงินทดรองไป ซึ่งตามข้อตกลงระหว่างโจทก์กับจำเลย
โจทก์จะแจ้งยอดบัญชีส่งให้จำเลยทราบในแต่ละงวดที่เรียกเก็บ และให้ถือว่าหนี้ถึงกำหนดตามที่ระบุไว้ในใบแจ้งหนี้

กรณีเช่นนี้ เมื่อจำเลยไม่ชำระหนี้ตามกำหนดในงวดใด โจทก์อาจบังคับสิทธิเรียกร้องสำหรับงวดนั้นได้นับแต่วันที่จำเลยผิดนัด
แต่เมื่อไม่ปรากฏว่าก่อนโจทก์บอกเลิกสัญญาจำเลยผิดนัดงวดใดบ้าง จึงต้องถือว่าวันที่โจทก์บอกเลิกสัญญาการใช้บัตรเครดิต
เป็นวันที่โจทก์อาจบังคับสิทธิเรียกร้องสำหรับหนี้ทั้งหมดได้ และการที่โจทก์ซึ่งผู้ประกอบธุรกิจในการรับทำการงานต่างๆ
ได้เรียกเอาค่าที่โจทก์ได้ออกเงินทดรองไป มีอายุความ 2 ปี ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/34 (7)
เมื่อโจทก์อาจบังคับสิทธิเรียกร้องคดีนี้ได้นับแต่วันที่ 14 พฤศจิกายน 2534 แต่โจทก์ฟ้องคดีนี้เมื่อวันที่ 8 กันยายน 2538
เกินกำหนดระยะเวลา 2 ปี นับแต่วันที่โจทก์อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้ สิทธิเรียกร้องของโจทก์จึงขาดอายุความ

(3) คำพิพากษาฎีกาที่ 8805/2544 การที่โจทก์ให้บริการประเภทบัตรเครดิตแก่สมาชิกทำให้สมาชิกสามารถใช้บัตรเครดิต
ที่โจทก์ออกให้ไปชำระค่าสินค้าหรือบริการ โดยไม่ต้องนำเงินไปชำระทันที โจทก์เป็นผู้ชำระแทนสมาชิกไปก่อน
แล้วจึงเรียกเก็บจากสมาชิกภายหลัง หรือสมาชิกสามารถนำบัตรไปถอนเงินสดล่วงหน้าจากบัญชีเงินฝากของโจทก์โดย
ผ่านเครื่องฝากถอนเงินอัตโนมัติ โดยโจทก์เรียกค่าธรรมเนียมจากสมาชิก เป็นกรณีที่โจทก์ผู้ประกอบธุรกิจในการรับทำการงานต่างๆ
เรียกเอาเงินที่ได้ออกทดรองไปตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/34 (7) การฟ้องเรียกเงินทดรองของโจทก์
จึงมีอายุความ 2 ปี โจทก์แจ้งให้จำเลยชำระหนี้ที่เกิดจากใช้บัตรเครดิตภายในวันที่ 7 พฤษภาคม 2540 แต่จำเลย ไม่ชำระตามกำหนด
ถือว่าจำเลยตกเป็นผู้ผิดนัด โจทก์ย่อมบังคับสิทธิเรียกร้องของตนได้ตั้งแต่วันที่ 8 พฤษภาคม 2540 ซึ่งจะครบกำหนดอายุความในวันที่ 7 พฤษภาคม 2542
การที่จำเลยชำระหนี้บางส่วนเมื่อวันที่ 22 ธันวาคม 2542 นั้น เป็นการชำระหนี้ภายหลังจากขาดอายุความแล้ว
จึงเพียงแต่ทำให้ลูกหนี้เรียกคืนไม่ได้ตามมาตรา 193/28 วรรคหนึ่ง เท่านั้น ไม่เป็นการรับสภาพหนี้อันจะทำให้อายุความสะดุดหยุดลงตามมาตรา 193/14 (1)
เมื่อโจทก์ฟ้องคดีวันที่ 9 สิงหาคม 2543 ซึ่งหลังครบกำหนดอายุความแล้ว ฟ้องโจทก์จึงขาดอายุความ

(4) คำพิพากษาฎีกาที่ 6733/2544 จำเลยได้ใช้บัตรเครดิตซิตี้แบงก์วีซ่าครั้งสุดท้ายวันที่ 13 สิงหาคม 2540 จากนั้นมิได้ใช้อีกต่อไป
แต่ได้ชำระหนี้บางส่วนให้แก่โจทก์รวม 2 ครั้ง เมื่อวันที่ 3 กันยายน 2540 และวันที่ 6 ตุลาคม 2540 โดยยอดหนี้ที่เหลือจำเลยจะต้องชำระ
ภายในวันที่ 6 พฤศจิกายน 2540 ดังนี้ โจทก์ย่อมมีสิทธิใช้สิทธิเรียกร้องได้ตั้งแต่วันที่ 7 พฤศจิกายน 2540 ส่วนหนี้ตามบัตรเครดิตซิตี้แบงก์มาสเตอร์การ์ด
จำเลยใช้ครั้งสุดท้ายวันที่ 4 ตุลาคม 2540 และไม่เคยผ่อนชำระหนี้ที่เหลือแก่โจทก์ หนี้ถึงกำหนดชำระวันที่ 1 ธันวาคม 2540 ดังนี้ โจทก์ย่อมมีสิทธิเรียกร้องได้
ตั้งแต่วันที่ 2 ธันวาคม 2540 ครบอายุความ 2 ปี ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/34 (7) ย่อมเริ่มนับตั้งแต่วันที่โจทก์ซึ่งเป็นเจ้าหนี้มีสิทธิเรียกร้อง
ให้จำเลยชำระหนี้ดังกล่าวได้ ข้อกำหนดและเงื่อนไขในสัญญาซึ่งระบุว่า หากลูกหนี้ไม่ชำระหนี้ตามใบแจ้งยอดบัญชีถือว่าลูกหนี้ขอผัดผ่อนการชำระหนี้
เป็นเพียงการที่โจทก์ผ่อนปรนยังไม่ใช้สิทธิเรียกร้องแก่จำเลยเท่านั้น แต่หาเป็นเหตุให้อายุความสะดุดหยุดลงไม่ รายละเอียดปรากฏตามสำเนาคำพิพากษาฎีกา (ย่อ)
คดีบัตรเครดิตขาดอายุความ เอกสารท้ายคำให้การหมายเลข 1

ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์
มาตรา 193/34 สิทธิเรียกร้องดังต่อไปนี้ ให้มีกำหนดอายุความสองปี
(7) บุคคลซึ่งมิได้เข้าอยู่ในประเภทที่ระบุไว้ใน
(1) แต่เป็นผู้ประกอบธุรกิจในการดูแลกิจการของผู้อื่น หรือรับทำการงานต่างๆ เรียกเอาค่าสินจ้างอันจะพึงได้รับในการนั้น รวมทั้งเงินที่ได้ออกทดรองไป
มาตรา 193/12 อายุความให้เริ่มนับแต่ขณะที่อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้เป็นต้นไป ฯ
ข้อ 2. ตามคำฟ้องข้อ 2. เมื่อวันที่ 3 ตุลาคม 2554 จำเลยได้สมัครเป็นสมาชิกบัตรเครดิตกับธนาคารธนชาตฯ
โดยตกลงปฏิบัติข้อกำหนดและเงื่อนไขรวมทั้งภาระผูกพันที่เกิดขึ้นตามสัญญาทุกประการ ต่อมา ธนาคารธนชาตฯ
ได้พิจารณาอนุมัติให้จำเลยเป็นสมาชิก โดยออกบัตรเครดิตธนชาต Drive วีซ่า เลขที่ 5124-4500-0110-6977 ให้แก่จำเลย
และได้อนุมัติวงเงินจำนวน 180,000 บาท ซึ่งจำเลยสามารถนำบัตรเครดิตที่ธนาคารธนชาตฯ ออกให้ดังกล่าว ไปใช้ชำระค่าสินค้าและค่าบริการต่างๆ
แทนเงินสดแก่ร้านค้าและสถานบริการที่ร่วมเป็นสมาชิกกับธนาคารธนชาตฯตลอดจนเบิกถอนเงินสดจากเครื่องฝาก-ถอนเงินอัตโนมัติ (เอทีเอ็ม)ได้ภายในจำนวนวงเงินที่ธนาคารธนชาตฯอนุมัติ รายละเอียดปรากฎตามสำเนาใบสมัครบัตรเครดิต เอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข 9 เมื่อธนาคารธนชาตฯ ได้ออกเงินแทนจำเลยให้กับสถานประกอบการค้าต่างๆ ไป เพื่อให้จำเลยสามารถใช้บัตรที่ธนาคารธนชาตฯ ออกให้ตามข้อตกลง บริษัทจึงเรียกเก็บเงินจากจำเลย โดยธนาคารธนชาตฯ จะส่งใบแจ้งยอดค่าใช้จ่ายไปเรียกเก็บตามรายการที่จำเลยได้ใช้บัตรเป็นรายเดือน และจำเลยมีหน้าที่ชำระเงินค่าซื้อสินค้าและบริการ ตลอดจนการเบิกถอนเงินสดล่วงหน้า พร้อมค่าธรรมเนียมอันเกิดจากการใช้บัตรดังกล่าว ให้แก่ธนาคารธนชาตฯ ครบเต็มจำนวนภายในวันที่กำหนดไว้ในใบแจ้งยอดค่าใช้จ่ายดังกล่าว จำเลยยินยอมให้คิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมรวมในอัตราร้อยละ 20 ต่อปี ของเงินที่ค้างชำระ ตามคำฟ้องข้อ 3.

หลังจากธนาคารธนชาตฯ ได้รับจำเลยเป็นสมาชิกและออกบัตรเครดิตให้จำเลยแล้ว จำเลยชำระหนี้ให้กับธนาคารธนชาตฯ เพียงบางส่วน ต่อมาจำเลยได้ปฏิบัติผิดเงื่อนไข และไม่ได้ชำระหนี้ให้กับธนาคารธนชาตฯ อีกเลย ซึ่งธนาคารธนชาตฯ ได้จัดส่งใบแจ้งยอดบัญชีทั้งหมดที่ค้างชำระไปเรียกเก็บเงินกับจำเลยแล้ว ซึ่งสรุปยอดบัญชี ณ วันที่ 22 พฤศจิกายน 2558 จำเลยมีภาระหนี้ค้างชำระทั้งหมดรวมเป็นเงินจำนวน 145,040.57 บาท โดยแยกเป็นเงินต้นจำนวน 142,975.37 บาท ดอกเบี้ยคงค้างจำนวน 1,548.91 บาท และค่าธรรมเนียมจำนวน 516.29 บาท ซึ่งเงินจำนวนดังกล่าวจำเลยมีหน้ราที่ต้องชำระแก่ธนาคารธนชาตฯ ให้ครบถ้วนโดยทันที แต่จำเลยก็ไม่เคยชำระให้แก่ธนาคารธนชาตฯ อีกแต่อย่างใด รายละเอียดปรากฎตามสำเนาใบแจ้งยอดบัญชี เอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข 10

ตามคำฟ้องข้อ 4. การกระทำของจำเลยเป็นการโต้แย้งสิทธิของโจทก์ และทำให้โจทก์ได้รับความเสียหาย
จำเลยมีหน้าที่รับผิดชำระหนี้ให้แก่โจทก์ในต้นเงินจำนวน 142,975.37 บาท ดอกเบี้ยคงค้างจำนวน 1,548.91 บาท ค่าธรรมเนียมจำนวน 516.29 บาท พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ของต้นเงินดังกล่าว นับแต่วันที่ 23 พฤศจิกายน 2558 จนถึงวันที่ 25 เมษายน 2561 (วันฟ้อง) คิดเป็นเวลา 2 ปี 5 เดือน 2 วัน คิดเป็นดอกเบี้ยผิดนัดจำนวน 42,892.61 บาท เมื่อรวมต้นเงิน ดอกเบี้ยคงค้าง ค่าธรรมเนียม และดอกเบี้ยผิดนัด รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 187,933.18 บาท ซึ่งโจทก์ขอถือเอาเป็นทุนทรัพย์ในการฟ้องคดีนี้ รายละเอียดปรากฏตามตารางสรุปยอดหนี้ค้างชำระและการคิดดอกเบี้ย(หลังเลิกสัญญา)เอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข 12 ตามคำฟ้องโจทก์ดังกล่าว ธนาคารธนชาตฯ จึงเป็นผู้ประกอบธุรกิจในการรับทำการงานต่าง ๆ ให้แก่สมาชิก และการที่ธนาคารธนชาตฯ ได้ชำระเงินให้เจ้าหนี้ของสมาชิกแทนสมาชิกไปก่อน แล้วจึงเรียกเก็บจากสมาชิกภายหลัง เป็นการเรียกเอาค่าที่ได้ออกเงินทดรองไปก่อน กรณีจึงถือได้ว่าโจทก์เป็นผู้ประกอบธุรกิจในการรับทำการงานต่างๆ เรียกเอาค่าที่ได้ออกเงินทดรองไปก่อน สิทธิเรียกร้องของธนาคารธนชาตฯ ดังกล่าว จึงมีอายุความ 2 ปี

ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/34 สิทธิเรียกร้องดังต่อไปนี้ ให้มีกำหนดอายุความสองปี (7) บุคคลซึ่งมิได้เข้าอยู่ในประเภทที่ระบุไว้ใน (1)
แต่เป็นผู้ประกอบธุรกิจในการดูแลกิจการของผู้อื่น หรือรับทำการงานต่างๆ เรียกเอาค่าสินจ้างอันจะพึงได้รับในการนั้น รวมทั้งเงินที่ได้ออกทดรองไป
และตามนัยแห่งคำพิพากษาฎีกาที่ 1609/2540, 1884/2540, 8805/2544, 6733/2544 สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข 1

ธนาคารธนชาต ฯ จึงต้องฟ้องให้จำเลยชำระหนี้บัตรเครดิตภายในกำหนดอายุความ 2 ปี โจทก์รับโอนสิทธิเรียกร้องมาจากธนาคารธนชาต ฯ จึงย่อมรับไปทั้งสิทธิและหน้าที่ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/12 อายุความให้เริ่มนับแต่ขณะที่อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้เป็นต้นไป ตามใบแจ้งยอดบัญชีวันสรุปยอดบัญชี 22 พฤศจิกายน 2558 สำเนาเอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข 10 ระบุว่า วงเงิน 180,000 บาท ยอดเงินขั้นต่ำที่ต้องชำระ 2,065.20 บาท ยอดเงินเกินกำหนดที่ต้องชำระทันที 142,975.34 บาท ยอดเงินขั้นต่ำที่ต้องชำระทั้งหมด 145,040.57 บาท ธนาคารได้ทำการยกเลิกวงเงินบัตรเครดิตของท่านแล้ว ขอให้ท่านโปรดชำระ ยอดเงินค้างชำระ ตามจำนวนที่เรียกเก็บ โจทก์ส่งมาหน้าเดียว จำเลยขอให้การว่า โจทก์ส่งใบแจ้งยอดบัญชีหน้าสุดท้ายมาเพียงหน้าเดียว จึงไม่ทราบว่าจำเลยผิดนัดงวดใด ตามนัยแห่งคำพิพากษาฎีกาที่ 1884/2540 (ประชุมใหญ่ครั้งที่ 4/2540)

การที่ธนาคารธนชาต ฯ ชำระเงินแก่เจ้าหนี้ของสมาชิกแทนสมาชิกไปก่อน แล้วเรียกเก็บเงินจากสมาชิกภายหลัง เป็นการเรียกเอาค่าที่ธนาคารธนชาต ฯ ได้ออกเงินทดรองไป ซึ่งตามข้อตกลงระหว่างธนาคารธนชาต ฯ กับจำเลย ธนาคาร ธนชาต ฯ จะแจ้งยอดบัญชีส่งให้จำเลยทราบในแต่ละงวดที่เรียกเก็บ และให้ถือว่าหนี้ถึงกำหนดตามที่ระบุไว้ในใบแจ้งหนี้ กรณีเช่นนี้ เมื่อจำเลยไม่ชำระหนี้ตามกำหนดในงวดใด ธนาคารธนชาต ฯ อาจบังคับสิทธิเรียกร้องสำหรับงวดนั้นได้นับแต่วันที่จำเลยผิดนัด แต่เมื่อไม่ปรากฏว่า ก่อนธนาคารธนชาตฯบอกเลิกสัญญา จำเลยผิดนัดงวดใดบ้าง จึงต้องถือว่าวันที่ธนาคารธนชาต ฯ บอกเลิกสัญญาการใช้บัตรเครดิตเป็นวันที่โจทก์อาจบังคับสิทธิเรียกร้องสำหรับหนี้ทั้งหมดได้ ดังนั้น จึงต้องถือว่า วันที่ 22 พฤศจิกายน 2558 ธนาคารธนชาต ฯ บอกเลิกสัญญาการใช้บัตรเครดิต เป็นวันที่ธนาคารธนชาต ฯ อาจบังคับสิทธิเรียกร้องสำหรับหนี้ทั้งหมดได้ โจทก์ฟ้องคดีนี้เมื่อวันที่ 25 เมษายน 2561 คิดเป็นเวลา 2 ปี 5 เดือน 3 วัน จึงเกินกำหนดเวลา 2 ปี นับแต่วันที่ธนาคารธนชาต ฯ อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้

โจทก์เป็นผู้รับโอนสิทธิเรียกร้องมาจากธนาคารธนชาต ฯ จึงย่อมรับไปทั้งสิทธิและหน้าที่สิทธิเรียกร้องของโจทก์จึงขาดอายุความ
ข้อ 3. ตามรายงานข้อมูลเครดิต บริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด วันที่สืบค้น 14 พฤศจิกายน 2559 ชื่อ-นามสกุล นายพีระพงศ์ พรมแสนปัง สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข 2 บัญชีที่ 18 ประเภทสินเชื่อ สินเชื่อบัตรเครดิต ผู้ให้สินเชื่อ ธนาคารธนชาต จำกัด (มหาชน) วงเงินบัตรเครดิต 180,000 บาท ข้อมูล ณ วันที่ 31 ธันวาคม 2558

เลขที่บัญชี 5124450001106977 วันที่เปิดบัญชี 7 พฤศจิกายน 2554 วันที่ปิดบัญชี 28 ธันวาคม 2558 วันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด 17 มกราคม 2558 สถานะบัญชี 42 - โอนหรือขายหนี้
ประวัติการชำระ (ย้อนหลัง 13 เดือน) ข้อมูล ณ เดือน มกราคม 2558 ยอดเงินที่ใช้ 123,718 บาท ไม่ค้างชำระหรือค้างไม่เกิน 30 วัน ข้อมูล ณ เดือน กุมภาพันธ์ 2558 ยอดเงินที่ใช้ 125,783 บาท ค้างชำระ 31-60 วัน ข้อมูล ณ เดือน มีนาคม 2558 ยอดเงินที่ใช้ 127,648 บาท ค้างชำระ 61-90 วัน ตามใบแจ้งยอดบัญชีบัตรเครดิต วันสรุปยอดบัญชี 22 พฤศจิกายน 2558
กำหนดชำระภายในวันที่ 17 ธันวาคม 2558 เอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข 10

อนุมานจากวันที่ต้องชำระวันที่ 17 จำเลยจึงผิดนัดในวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2558 ดังนั้น ธนาคารธนชาต จึงอาจใช้สิทธิเรียกร้องได้ตั้งแต่วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2558 เป็นต้นไป
โจทก์ฟ้องคดีนี้เมื่อวันที่ 25 เมษายน 2561 คิดเป็นเวลา 3 ปี 2 เดือน 7 วัน จึงเกินกำหนดเวลา 2 ปี นับแต่วันที่ธนาคารธนชาต ฯ อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้
โจทก์เป็นผู้รับโอนสิทธิเรียกร้องมาจากธนาคาร ธนชาต ฯ จึงย่อมรับไปทั้งสิทธิและหน้าที่ สิทธิเรียกร้องของโจทก์จึงขาดอายุความ ข้อ 4.

ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/26 เมื่อสิทธิเรียกร้องส่วนที่เป็นประธานขาดอายุความ ให้สิทธิเรียกร้องส่วนที่เป็นอุปกรณ์นั้นขาดอายุความด้วย
ดังนั้น ดอกเบี้ยคงค้าง ค่าธรรมเนียม และดอกเบี้ยผิดนัด เป็นสิทธิเรียกร้องส่วนที่เป็นอุปกรณ์ จึงขาดอายุความด้วย

จำเลยกราบขอประทานศาลได้โปรดยกฟ้องโจทก์เสียทั้งสิ้น

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110845 โดย nununnuno
ขอสอบถามหน่อยคะ หากได้คำให้การแล้ว ไปยื่นในวันที่ศาลนัดเลยใช่ไหมคะ หรือว่าไปยื่นหลังจากที่ได้รับหมายศาลไม่เกิน 15 วันคะ

3 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #115665 โดย Kittypangza
เหมือนกัน​เลยคะ​ ไปศาลยื่นคำให้การ​เรียบร้อย​ ทนายโจทย์ทำคำร้อง​ ขอถอนฟ้อง​เนื่องจากคดีหมดอายุความ​ ศาลถามว่าคัดค้านไหม​ เลยตอบไม่คัดค้านไป​ จนท​ หน้าบันลังค์ให้เซ็นเอกสาร​ ถอนฟ้อง​ และในรายงานกระบวนพิจารณา​
อย่างนี้​ จะยกเรื่องมาฟ้องได้อีกไหมคะ​ คดีเกิน10ปีแล้ว​

2 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #122240 โดย ่jom1970
ติดต่อ คุณอาไพโรจน์ ได้ทางไหนครับ

2 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #122242 โดย tulunu
ฮอตไลน์ สายด่วน บนหัวเพจด้านบนค่ะ สีส้ม ๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.829 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena