ฝากเนื้อฝากตัวกับมิตรรักแฟนเพลง "ชีวิตนี้ใช้หนี้อย่างเดียววว โอ้วววเย้"

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #38393 โดย นางสาวศรีสยาม
แวะมารายงายตัว เพิ่งสมัครสมาชิกค่ะ
หนี้สินรวม ล้านนิดๆ หยุดจ่ายได้ 6 เดือนแล้ว มีทั้งสิ้น9 ใบ
มีหมายศาลมาแร้ว1เจ้าของซิตี้ฯขาโหด ฟ้องเร็วสมคำร่ำลือ
ยอดฟ้อง 204,xxx นัดขึ้นศาล วันที่ 25 ก.ค. นี้แล้ววว ตื่นเต้น
อีกใบสแตนดาร์ดขอส่วนลดไปจาก 270,xxx เหลือ 150,xxx
ไม่รู้จะได้ป่าว แต่เค้าให้แฟกซ์สำเนาบัตร ปชช กับ ใบแจ้งยอดหนี้
ของแต่ละที่ไป เพื่อเสนอขอส่วนลด วันจันทร์จะส่งให้เค้า
แวะมารายงานเท่านี้ก่อน พิมจากมือถือ พิมพ์ไม่ถนัดเรยย ให้ตายย
วันจันทร์จะมาลงรายละเอียดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #38547 โดย นางสาวศรีสยาม
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปพบคุณอาประพัฒน์ที่ชมรมฯ เพื่อขอคำปรึกษา
หลังจากได้หมายศาลใบแรกจากซิตี้แบงค์ ทำอะไรไม่ถูก ลนลานไปหมด
ต้องขอขอบพระคุณคุณอา และ พี่อังสำหรับคำแนะนำต่างๆนะคะ

เริ่มแรก ไม่รู้เรื่องว่ามีหนี้มากมายขนาดนี้ แฟนปิดบังไว้หมด เพราะกลัวเราไม่สบายใจ และตามประสาผู้ชายที่คิดว่าจะแก้ปัญหาเองคนเดียว จนหนี้สินบานปลาย หมุนไม่ได้ จึงได้พูดคุยกัน เรื่องหนี้สินเหล่านี้ เป็นชื่อของแฟนทั้งหมด แต่เราก็ร่วมรับผิดชอบและเข้ามาหาข้อมูลในชมรม จึงได้พบทางสว่าง ได้แนะนำและอ่านให้เค้าฟัง ว่าแนวคิดของชมรมเป็นแบบนี้นะ เราจะได้หมดหนี้ ไม่ติดอยู่ในวงจรหนี้ไปตลอดชีวิต เค้าจึงเริ่มเชื่อและทำตาม

เค้าเป็นคนไม่ค่อยเก่งเรื่องเอกสาร เรื่องหลักการต่างๆ ทำงานเก่งอย่างเดียวค่ะ เราก็จะคอยช่วยเหลือและดูแลทุกเรื่องให้เค้า ทรัพย์สินที่เรามีก็คือ บ้าน ที่เพิ่งซื้อ ผ่อนได้ปีเดียวเองค่ะ (เป็นชื่อเราสองคน) และรถยนต์ที่ยังผ่อนอยู่ (ชื่อเค้า) เหลืออีก 3 ปีกว่าจะหมด อาจจะเป็นเพราะเราสร้างครอบครัวเร็วเกินไป ทำให้สุดท้ายแล้วไปต่อไม่ไหว รวมถึงปัญหาที่เกิดจากครอบครัวเราด้วย ที่สร้างปัญหาให้เค้า เราต้องนำเงินไปช่วยแม่ ช่วยป้า เค้าก็ช่วยทุกครั้ง ไม่บ่ายเบี่ยง โดยที่เราไม่รู้ว่าเค้าเป็นหนี้ ทุกวันนี้รู้สึกผิดมากๆ

หลักจากที่เค้าบอกเรา เราก็สัญญาว่าจะไม่ทิ้งกัน เค้าบอกให้เราเลิกกับเค้าซะ เพราะหนี้สินชื่อเค้าทั้งหมด ไม่อยากให้เราลำบาก แต่เราไม่หนีหรอก เราสงสารและรักเค้า เค้าดีกับเรา ดีกับครอบครัวเรา เราทิ้งเค้าไม่ลง ต้องช่วยกันให้ผ่านจุดนี้ไปให้ได้ ถ้าหมดหนี้เราก็จะได้มีความสุขด้วยกัน

หลังจากรู้ว่าตัวเองมีหนี้สิน ก็เริ่มประหยัดและทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย อดออมทุกอย่าง เก็บเงิน สตาร์บัค ไม่กิน, ปาร์ตี้กับเพื่อนฝูงไม่ไป, เสื้อผ้าไม่ค่อยซื้อ, ทานอาหารนอกบ้าน งด, รับทานแกงถุง, ปกติเราเอารถไปทำงาน ค่าน้ำมันตกเดือนละ 4,000 บาท ยอมรับว่าติดสบายอ่ะคะ ตอนนี้ก็หยุด นั่งรถตู้ไปทำงาน แล้วไปต่อรถเมล์
ตอนนี้ก็ประกาศขายรถแล้ว ตามที่คุณอาประพัฒน์แนะนำว่า รถคือหนี้สิน ไม่ใช่ทรัพย์สิน มีไว้ยิ่งมีค่าใช้จ่าย อันนี้คือเรื่องจริงเลยค่ะ ถ้ามันไม่จำเป็น เราไม่ได้เป็นเซล์ที่ต้องใช้รถหาเงินก็ขายทิ้งซะ เงินผ่อนรถเดือนละ 13,000+ค่าน้ำมัน 4,000 = 17,000 เราจะได้มีเงินเก็บเพิ่ม แต่ปัญหาคือยังขายไม่ได้ค่ะ หาคนผ่อนต่อยากมาก เพราะมันผ่อนต่อเดือนแพง ก็กำลังคิดไม่ตกกับเรื่องนี้อยู่ว่าจะทำไงดี ส่วนบ้านคงต้องอาศัยอยู่ต่อไป เพราะบ้านจะขายยาก แต่ถ้าขายได้ก็จะขาย กำลังดูลู่ทางค่ะ

หลังจากที่รู้ตัวเมื่อปีใหม่ที่ผ่านมา ศึกษาข้อมูลในเว็บอยู่หลายเดือน เราก็เริ่มหยุดจ่าย และเก็บเงิน
รายการหนี้สิน
1. แสตนด์ดาร์ด ยอดที่หยุด 236,000.- สถานะ 8 เดือน
2. ซิตี้แบงเรดดี้เครดิต ยอดที่หยุด 204,000.- สถานะ 6 เดือน
3.ซิตี้แบงค์รีวอร์ด ยอดที่หยุด 154,000.- สถานะ 6 เดือน
4.ไทยพาณิชย์ ยอดที่หยุด 150,000.- สถานะ 6 เดือน
5.กรุงศรี(ย้ายมาจาก HSBC) ยอดที่หยุด 150,000.- สถานะ 6 เดือน
6. ยูโอบี ยอดที่หยุด 100,000.- สถานะ 6 เดือน
7. กรุงศรี ยอดที่หยุด 90,000.- สถานะ 6 เดือน
8. ยูโอบี ยอดที่หยุด 21,000 .- สถานะ 6 เดือน
9. ซีไอเอ็มบี ยอดที่หยุด 21,000.- สถานะ 6เดือน

รวมหนี้สินประมาณ 1,126,000.-
ผ่อนต่อเดือนประมาณ 35,600.- ยังไม่รวมบ้าน+รถ+ค่าใช้จ่ายจิปาถะ
จะไปพอได้ไงอ่ะเนอะ ถ้าเจ็บป่วยมานี่จบเลย ไม่มีเงินรักษาตัว......... - -

พอหยุดจ่าย ก็มีเงินเก็บทันทีค่ะ ช่วง2-3 เดือนแรกโทรมาจิกทุกบัตร คุณแฟนเป็นคนรับสายอย่างเดียวเลยค่ะ บอกแต่ว่าไม่มีๆ แต่โชคดีที่เราเจอแต่เจ้าหนี้ดี พูดจาสุภาพ แฟนเราก็ตอบแบบมึนๆว่า “หาอยู่ครับ ตอนนี้ยังไม่มีครับ พยายามอยู่ครับ ขอบคุณครับ” พอเดือนที่ 4-6 เริ่มซาลงไปบ้างแล้วก็ชวนทำสัญญาประนอมหนี้ มีมาตลอดค่ะเราก็อยากจะแบ่งเบา บอกให้โอนสายมาให้เราคุยก็ได้ แต่เจ้าหนี้ไม่ยอม จะคุยกับแฟนอย่างเดียว สงสารเค้าเหมือนกัน เราเลยเป็นคนหาข้อมูล เข้าเว็บชมรมฯ อ่านให้เค้าฟัง และให้คำปรึกษาตามแนวทางของชมรมฯ
เค้าเป็นฝ่ายบู๊ เราเป็นฝ่ายบุ๋น 55+

ตอนนี้ส่งออกสำนักกฎหมายแทบทุกใบแล้วค่ะ ของซิตี้แบงค์ฟ้องก่อนเพื่อน อาจจะเป็นเพราะยอดเยอะ เคยลดให้ 30 % ประมาณ 140,000.- แต่เรายังเก็บเงินได้พอ เลยปฏิเสธไป สักพัก หมายศาลก็มาเลยค่ะ มีนัดขึ้นศาลวันที่ 25 กรกฎาคม 2556 ก็จะไปเพื่อขอเลื่อนนัด เพื่อเจรจาอีกครั้งค่ะ พอมีเงินเก็บอยู่บ้าง ถ้าเจรจาได้พอใจทั้งสองฝ่ายก็อยากจะปิดใบนี้ให้ได้ค่ะ ปิดใบแรกจะได้มีกำลังใจ ว่าเราสามารถใช้หนี้ได้จริงๆ สู้ๆ

เดี๋ยวจะมาอัพเดทความคืบหน้าต่อนะค่ะ ขอบคุณที่อ่านจนจบ แหะๆ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39181 โดย นางสาวศรีสยาม
มาอัพเดทค่ะ ตอนนี้ยังขายรถไม่ได้เลย ลงประกาศ อัพเดททุกวัน มีคนโทรมาถาม แต่ก็ยังขายไม่ได้ สิ้นเดือนนี้ก็ต้องผ่อนอีก
เสียดายเงิน แทนทีจะเอาไว้เก็บ เห้อออออ ดีนะ ไม่เอาไปทำงาน ประหยัดค่าน้ำมันไปได้ :sweat:

วันก่อนลองให้แฟนโอนสายพวกทวงหนี้ของ UOB มาให้เราคุย อยากลองอ่ะคะ ความรู้แน่นหัว วิชาการเป๊ะ อ่านกระทู้ปักหมุดจนแน่น
พอรับสายจริง สู้ไม่ไหว เจ้าหน้าที่ พูดจาไม่ดีเลย ยอดต้น 21,000 จ่ายไปหมื่นกว่าแล้ว ก็หยุดจ่าย 6 เดือน ตอนนี้ยอดขึ้นไป 35,000
จะให้เราจ่ายยอดเงินต้น 21,000 เราก็มีเงินก้อนนะ แต่จะเก็บไว้ปิดซิตี้แบงค์ที่กำลังจะขึ้นศาลเดือนหน้า เลยอยากจะยื้อไว้ก่อน
เห็นยอดน้อย พอเราบอกไม่มีจ่ายจริงๆค่ะ เค้าก็บอกว่า
"เป็นภรรยารับใช้หนี้แทนผัว อุ๊ย สามีไม่ใช่หรอ ทำไมไม่หามาจ่ายแทนหล่ะ
เป็นหนี้เค้าแล้วไม่ใช้ ผัดวันประกันพุ่ง หน้าด้านเกินไปมั้ย คุณจะรับผิดชอบยังไง"
เรางี้อึ้งเลย ได้แต่บอกว่าไม่มี ๆ จะพยายามหาให้ค่ะ ไม่กล้าเถียง เพราะเอาเงินเค้ามาจริงๆ แต่ไม่มีใช้คืนเค้า
วางสายเสร็จหน้าชาเลยค่ะ รู้สึกโกรธ
แฟนบอกว่า เป็นไงหล่ะ บอกแล้วเค้าจะคุยเอง เค้าเป็นผู้ชาย พวกทวงหนี้ไม่กล้าขึ้นเสียงมาก แต่เราเสียงอ่อนๆ โดนไปเต็มๆ
ความรู้แน่น แต่นึกไม่ออก ไปไม่ถูก

ต่อไปนี้ไม่คุยแล้ว ให้แฟนคุยไปเลย โมโห...หึ :upset:

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39318 โดย Ploylyly
เจอจอมมารยูใช้คำพูดแดกดัน อย่าไปใส่ใจมากครับ เก็บอารมณ์ให้อยู่ หยุดมาได้ 6เดือนแล้ว ระวังโดนหมายศาล ชอบฟ้องรวม 2 บัญชี จอมมารยูขึ้นชื่อว่าขี้ฟ้อง ฟ้องแล้วคุยยาก แต่ที่พูดไม่ได้มีเจตนาให้กลัว แต่ให้เตรียมรับกับสถานการณ์ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต เพื่อการวางแผนให้เหมาะกับสถานการณ์

โชคดีเป็นกำลังใจให้ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39336 โดย Nok2865
.
อยากมาให่กำลังใจภรรยาดีเด่น ของคุณชายหมอตั้งนานแล้ว :laughing:
อดทนเข้าไว้นะคะ จับมือกันไว้แน่นๆ แล้วมันจะผ่านไปได้เอง
บัวนี่...ทั้งๆที่รับสายทวงหนี้ แต่ก็กัดฟัน ข่มใจกะเจ้าหนี้ ได้ดีมากๆ
ไอ้ยูโอเบบี๋ มันชอบแดกดัน ประชดประชัน เสียดสี ค่ะ อย่าไปสนใจมัน
เอาใจใส่คนที่เรารักดีกว่า สามีคุณลำบากกับคุณมานาน แค่ลำบากด้วยกันอีกสักหน กับบทเรียนที่มีคุณค่า
บทเรียนที่จะสอนให้เรารักกันและกันมากกว่าเดิม
คุณต้องขอบใจเจ้าหนี้ ถึงจะถูก

เวลาบัวดูหนัง จะเกลียดมากๆที่ตัวนางเอกมันยืนดูแฟน คนรักตัวเอง โดนเตะ ต่อย ยืนดูแล้วร่องกรี๊ดกร๊าดโวยวาย สติแตก
เป็นกอบัวนะเหรอ บัวจะหาท่อนไม้ไล่ฟาดมัน หาอะไรไล่ตีมัน
นี่ก็เหมือนกัน อยากด่า อยากเสียดสีอะไร ก็เรื่องของเมิง
รับสายแทนกันได้ ก็จะรับ เขาจะได้ไม่กลุ้มมากนัก
สำหรับคนที่เรารัก คำว่า ตายแทนได้ยังน้อยไป เราจะฝ่าฟันไปด้วยกัน
เก็บเงินเอาไว้ เวลามันทวงเชี้ยะมาอีก บอกมัน จะจ่ายให้ทีหลังเลย ส้นตรีนเอ๊ย!

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #39403 โดย นางสาวศรีสยาม
ขอบคุณคุณ GOKU สำหรับกำลังใจมากๆนะคะ
ของยูโยบียอมรับเลยว่าคุยยากจริงๆ และทวงได้สะเทือนใจเลยทีเดียว ทั้งๆที่ยอดเค้าก็ไม่สูงมาก เทียบกับแสตนดาร์ดที่ยอด
สองแสนกว่า พี่เค้าคุยดีมากกก ให้คำแนะนำ หาทางช่วยเรา เกลียดจริงๆจอมมารยู ถ้าหมดหนี้กับเค้าแล้ว ชาตินี้คงไม่ได้ร่วมงานกันอีก 55

ขอบคุณพี่กอบัวมากค่ะ หนูอ่านทุกเม้น ทุกโพสของพี่บัว รู้สึกชอบในทัศนคติ ชื่นชอบในการใช้ชีวิต ชื่นชอบคำพูด แนวคิด และทุกอย่างของพี่บัว
ชื่นชมในแนวทางการปลดหนี้ด้วย (ดีจัยอ่ะที่พี่บัวมาตอบ กี๊สสสสสสสส)

หนูค่อนข้างเชื่อในพรมลิขิต คนเรากว่าจะมาเจอกันได้ คงต้องทำบุญหรือกรรมร่วมกันมา ทุกอย่างคนบนฟ้าเค้าลิขิตไว้แล้ว
ไม่ว่าจะเป็นบุญหรือกรรมก็ตาม หนูก็พร้อมจะใช้ชีวิตกับคนคนนี้ไปตลอด จะฟันฝ่าทุกอย่างไปให้ได้ (น้ำเน่านิดนุง55) :sweat:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #39446 โดย Nok2865
ต้องอ้างอิงให้เข้ายุคสมัย
พรหมลิขิตไม่มีค่ะ มีแต่ "กรรมลิขิต" พระพยอม บอกท่านมิตซูโอะ เอาไว้
พี่บัวก็เชื่อเรื่อง "กรรม"
ไม่มีคำว่า "บังเอิญ" ในโลกใบนี้
ในเมื่อเราได้เกิดมาเจอะเจอกันแล้ว ก็อยากให้ทำดีต่อกันมากๆค่ะ อันไหน สิ่งไหนเป็นสิ่งไม่ดี ทำให้คนที่เรารัก หรือรักเรา ไม่สบายใจ เราก็อย่าทำ
เขาบอกว่า สามีภรรยาที่จะอยู่ด้วยกันอย่างมี ความสุข ต้องเป็น "คู่บุญบารมี" กันมา
คือมีศีล มีศรัทธา เสมอกัน เกื้อหนุน อุปถัมภ์ค้ำจุน ซึ่งกันและกัน
หากอีกฝ่าย เอาแต่ได้ ก็อยู่ด้วยกันได้ไม่นาน

พี่บัวขอบคุณ และยินดีหากเรื่องราว(ที่บ้าๆบอๆ) ของตัวเอง จะทำให้ใครหลายๆคน มีความสุข
หัวใจทั้งหมดของพี่บัว และสิ่งที่ทำให้พี่บัวเดินมาถึงวันนี้ได้ คำๆเดียวค่ะ "ลูก"
ไม่ใช่เราทำเพื่อเขาเท่านั้น ลูกๆต่างหากที่เป็นแรงใจให้แม่คนนี้ สู้มาโดยตลอด
ทุกคืนก่อนนอน พี่บัวจะพยายามเอาลูกเข้านอนด้วยตัวเอง
จะงานหนักหนาสาหัสแค่ไหน ก็ขอให้เอาลูกเข้านอน
นั่งคุยกับลูกคนโตๆสามคน (ขนาดคุยกันในเวลากินข้าว บ้านเราไม่ห้ามค่ะ คุยได้ เล่าเรื่องไปโรงเรียน ไปมหาลัยได้ทั้งนั้น) จะนอน เขาก็ยังอยากเล่า อยากคุยให้แม่ฟัง
แม่เอาตัวเล็กเข้านอน...จับมือเขาไว้ แล้วถามว่า

"ลูกมีความสุขไหม ที่ได้เกิดมาเป็นลูกของแม่"
ตัวเล็กไม่ตอบ แต่เอื้อมวงแขน เข้ามาโน้มคอแม่ ลงไปกอดอย่างชื่นใจ...
แม่บอกลูกๆว่า "คนเรากว่าจะได้มาเกิด มาเจอกันนี่ ต้องได้ทำกรรมร่วมก้นมาก่อน
หากลูกทำดี ลูกก็จะได้เกิดในที่ดีๆ มีแม่ มีพ่อที่รักใคร่ปรองดอง
หากลูกเจอคนไม่ดี ก็ขอให้ลูกให้อภัย และทำดีต่อเขามากๆ เรากับเขาจะได้หมดเวรหมดกรรมกันไป
หากลูกอยากเกิดมาเจอคุณพ่อ กับคุณแม่อีก ขอให้ชาตินี้ เราทำดีต่อกันมากๆ ดีไหมคะ"

ขอให้คุณกับแฟน เป็นผัวแก้วเมียขวัญ จับมือประคองกันไป จนสุดปลายทางของชีวิต
หากมีโอกาส ขอให้บทเรียนเรื่องหนี้ สอนตัวเอง อย่าประมาทกับชีวิตอีก
พวกเราทุกคน เป็นกำลังใจให้ค่ะ
และยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #39488 โดย ntps
สวัสดีค่ะ ขอเข้ามาทักหน่อยค่ะ อ่านชื่อคุณแล้ว ทำให้นึกถึงเวที

ประกวดนางงามสมัยก่อนจัง เป็นไทยๆ ดีค่ะ สมัยเด็กๆเคยไปนั่ง

ติดขอบเวทีมองสาวๆ เดินประกวดกัน มองดูคนสวย สนุกดีค่ะ

ระยะนี้บอร์ดเราได้รับเกียรติจากสาวๆ ที่มีแฟนเป็นหนี้ สมัครมาช่วย

แฟนกันหลายรายค่ะ และเกือบ100 % ของสาวๆ เป็นคนเข้มแข็ง

เป็นสาวแกร่งมากค่ะ ขอชื่นชมค่ะ แม้บางรายยังไม่ประสบความสำเร็จ

ในการเจรจากับแฟนให้เข้าใจแนวทางของชมรม ฯ ได้ยินว่า คุยยากกว่า

เจ้าหนี้อีก ผู้ชายเขาอยู่คนละดาวกับเราค่ะ ถูกสอนให้เป็นผู้นำมาตลอด

บททำผิดพลาดก็ไม่ง่ายที่จะยอมรับ แต่ความจริงผู้ชายอ่อนแอกว่า

เก็บความรู้สึกไว้ ไม่ยอมแสดงออกมาง่ายๆ จึงเป็นงานของผู้หญิงข้าง

กายที่ต้องรู้จัก และเป็นกำลังใจให้ผ่านอุปสรรคนี้ไปได้ค่ะ

ชมรมเรามีหัวขบวนเป็นคุณกอบัวคุณแม่ลูก 4 ผู้ผ่านบททดสอบ

ความแกร่งของชีวิตทั้งหนี้และความรัก จนวันนี้มานั่งนับเงินเป็นคุณนาย

หิ้วหลุยส์ติงต๊อง มีความสุขมีสามีที่เคารพภรรยาเป็นที่สุด มีลูกๆ ที่

น่ารัก 4 คน ที่ทำให้คุณแม่ยิ้มไม่หุบตลอดเวลา

แก้วจ๋าชอบคำพูดของคุณที่ว่า

หลังจากที่เค้าบอกเรา เราก็สัญญาว่าจะไม่ทิ้งกัน

เยี่ยมค่ะ เพราะคำว่า รักและความรับผิดชอบต่อครอบครัว ทำให้ผู้ชาย

พยายามทุกทาง เพื่อครอบครัวอิ่มสุขทั้งกายและใจ แม้จะเป็นการแก้แบบผิดๆ

ดังนั้น เมื่อถึงวันที่ต้องยอมรับความจริงว่า สิ่งที่แก้ไขนั้น ไม่ช่วยอะไรให้ดีขึ้น

แต่กลับแย่ลง คนข้างกายจึงเป็นคนสำคัญที่จะช่วยฝ่าวิกฤติครั้งนี้ไปได้ค่ะ

เรือเมื่อต้องมรสุม เราควรหันหน้าพายเรือไปในทิศทางเดียวกันเพื่อจะหลุดจาก

มรสุมนี้ไปได้ หากต่างคนต่างพาย เรือก็คงล่มกลางทะเลค่ะ

ขอให้คงความเข้มแข็งนี้ต่อไปนะค่ะ

แก้วจ๋า เชื่อว่า คนเราไม่ได้เจอกันโดยบังเอิญ แต่อาจเป็น กรรมลิขิต

ให้เรามาเจอ มาอยู่ด้วยกันค่ะ คนในเฟส เขาแชร์กันมาค่ะว่า

แรกๆ อาจเป็นพหรมลิขิตให้มาเจอกัน แต่หลังจากนั้น เป็นกรรมล้วนๆ 555 :P

[/size]

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #39489 โดย ntps
ลืมไป เขียนเพลินจนเกินลิมิต เรื่องรถ ลองสอบถามกับศูนย์ หรือ sure ว่า

รับไหมนะค่ะ ดีกว่าพวกเต้นส์มือ 2 และพวกโทรมาขอซื้อแล้วเชิดค่ะ

ราคาอาจไม่สูงแต่ดีกว่าอันตราธานหายทั้งของและเงินค่ะ

อาจช่วยปิดได้บ้างนะค่ะ แม้ไม่หมดแต่ยังดีกว่าแบกเป็นภาระค่ะ

หากถึงวันนั้นแล้วปล่อยไม่ได้ อาจขอแก้สัญญา ลดดอกเบี้ยดูนะค่ะ

เพราะรถ เจ้าหนี้เขาไม่มายึดง่ายๆ ค่ะ เขารอจนกว่าเราจะผ่อนจบค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ คุณทำดี และมาถูกทางแล้วค่ะ หาเงินเพิ่มไม่ได้

ก็ต้องลดค่าใช้จ่ายให้พอเพียง แต่ไม่ใช่อดนะค่ะ ^^

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #39494 โดย นางสาวศรีสยาม
ขอขอบคุณพี่บัวและคุณแก้วจ๋ามากๆนะคะ สำหรับกำลังใจ ในยามที่เราท้อ นอกจากกำลังใจจากคนรักและคนในครอบครัว ก็ยังได้กำลังใจจากพี่ๆในชมรม
มันยิ่งทำให้หนูมีแรงฮึดมากขึ้น นี่ไม่ได้เวอร์นะ นั่งอ่านไป น้ำตาคลอไป... (o_O)

เรื่องชื่อนางสาวศรีสยามนี่ จะแอบบอกว่าเป็นแฟนคุณชายหมอ กรี๊ด เจมส์ จิ มากกกๆ ทุกวันนี้ ถ้าไม่ติดเก็บเงินใช้หนี้ ก็ว่าจะไปวิ่งถือป้ายไฟตามงานโชว์ตัวอยู่คะ 555 ^^

ตอนนี้พอคลายกังวลใจบ้าง มีคนสนใจรถแล้วค่ะ เป็นเพื่อนบ้านแนะนำให้ เค้ามาดูรถแล้วแฮปปี้มาก วันศุกร์นี้จะนัดไปยื่นเอกสารกันที่ธนาคาร
สมหวังไป 50 เปอร์เซ็นต์ รอผล 10 วัน ถ้าเค้ายื่นกู้ผ่าน ค่อยทำเรื่องส่งมอบรถ
ตอนนี้ก็สวดมนต์ภาวนาทุกคืนค่ะ จากเป็นคนไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ เข้าวัดนับครั้งได้เลย ปกติเพื่อนก็จะลากเข้าร้านเหล้ามากกว่า - -"
แต่ก็ถือว่ามันช่วยเรื่องจิตใจ และความสงบ ทำให้ไม่ค่อยฟุ้งซ่านและคิดมาก พอจะนอนหลับสนิทได้บ้าง

ช่วงนี้ก็เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อม สำหรับการขึ้นศาลวันที่ 25 ก.ค. นี้ กลัวอย่างเดียว คือแฟนเค้าเป็นคนพูด สื่อสารไม่ค่อยเก่ง เค้าจะเก่งกับเครื่องจักรมากกว่า - -*
กลัวเวลาตอบคำถามศาล หรือขอความเมตตา จะสื่อสารออกไปผิดประเด็น เราไปด้วยก็จริง แต่ไม่มีสิทธิ์พูดแทรก
ตอนนี้ก็พยายาม จดใส่กระดาษ และพูดกรอกหูทุกวัน ว่าเราต้องการอะไร จะขอให้ศาลพิจารณาตรงไหน คงต้องลุ้นกันอีกทีค่ะ

แต่ตั้งใจจะไปเพื่อเลื่อนนัดตามที่คุณอาบอก เพราะตั้งใจจะแฮร์คัท ยอดฟ้อง 204,XXX อยากลุ้นเจรจาอีกครั้งนึงค่ะ เผื่อซิตี้ฯจะใจอ่อน
เค้าให้มา 130,XXX แต่มีเงินในมือตอนนี้ 120,XXX ถ้าเจรจาหน้าศาลไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องยอมตามที่ยอดที่เค้าให้มา แต่อาจจะอ้อนวอนขอผ่อนสัก 6 งวด
ขอให้เค้าเห็นใจเราด้วยเถิดด สวดมนต์ภาวนา ขอพรหลวงปู่ทวด หลวงพ่อโสธร ต่อไป เพี้ยงงงงง

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #39495 โดย ntps
555 ดีมากค่ะ ยินดีด้วยค่ะ

ก่อนเป็นหนี้ แก้วจ๋าไม่เคยเชื่อเรื่องบุญกรรมหรอกค่ะ แม่ชวนเข้าวัด

ก็ขัดอยู่เรื่อย ไปเมื่อจำเป็น เลี่ยงไม่ได้ค่ะ แต่พอเกิดวิกฤติชีวิต

ธรรมะกลายเป็นสิ่งเดียวที่ยึดจิตใจไม่ให้ฟุ้งซ่าน คิดมากค่ะ

นั่งสมาธิสวดมนต์จนติดเป็นนิสัย วันไหนลืมต้องรีบกลับมาทำค่ะ :)

เรื่องต่อรอง ครั้งแรกเราไม่เจอศาลลง (ประมาณ 90% ค่ะ) เน้น

ไกล่เกลี่ยกับทนายฝ่ายโน้น บางคนได้รับมอบอำนาจมาบางคนไม่ได้

ถ้าข้อเสนอเขายังทำไม่ได้ ก็ขอเลื่อนค่ะ อ่านเอกสารเซ็นให้ดีนะค่ะ

ถ้าเป็นแก้วจ๋า ยอดฟ้อง 204000 บาท จะขอเริ่มที่ 100000 บาทสำหรับ

CITI ค่ะ แล้วค่อยขอขยับขึ้น ดูท่าทีเขาก่อนด้วยค่ะ มีเงินแล้วทำเป็นไม่มี

บ้างก็ได้ค่ะ ไม่ผิด ^^

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #39501 โดย นางสาวศรีสยาม
อ๋อออออออ ขอบคุณคำแนะนำคุณแก้วจ๋ามากค่ะ
ทีนี้จะได้ไปทำความเข้าใจกับคุณชายว่าเราไปเพื่อคุยต่อรองและเคลียกับทนายโจทย์เท่านั้น
อย่างนี้เราจะได้ช่วยต่อรองด้วยได้ และช่วยกันตรวจทานเอกสารก่อนเซ็น สองหัวดีกว่าหัวเดียว :เฮ้อ:

ส่วนศาลคือท่านเพียงพิพากษาเท่านั้นใช่ไหมค่ะ ทางที่ดีเราต้องไฟท์กับทนายโจทย์

จะลองขอต่อรองที่ 100,000 นึง ตามที่คุณแก้วจ๋าแนะนำ ลองดู เผื่อฟลุคได้ ไม่ลองไม่รู้ชิมิ ชิมิ
"มีเงินแล้วทำเหมือนไม่มี" คำนี้โดนจัยๆๆ 555 ^^

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41008 โดย นางสาวศรีสยาม
พรุ่งนี้ก็ถึงเวลาไปขึ้นศาลแล้วค่ะ ที่ศาลแขวงธัญบุรี ฟู่วววๆๆๆ แอบตื่นเต้น :pray:

มีเป้าหมายในใจแล้วแหละ ว่าให้อายัดเงินเดือนคือทางออกที่ดีที่สุด
เพราะเรามีเจ้าหนี้อีกหลายเจ้า รอจ่อคิวจะฟ้องอีก 8 ใบ ถึงทำประนีประนอมยอมความไป
อีก 8 ใบที่เหลือฟ้อง เราก็ยอมความ รวมๆ ผ่อนแต่ละใบต่อเดือน ก็คงเป็นยอดมหาศาล เราก็คงไม่ไหวอยู่ดี :crying:

เงินก้อนที่มีอยากเก็บไว้สำรองเผื่อฉุกเฉิน เพราะเราไม่มีบัตรเครดิต มีแค่เงินสำรองก้อนนี้เท่านั้น
ตอนนี้กำลังรีบกำจัดทรัพย์สินที่เป็นชื่อแฟน ออกให้หมด ซึ่งมีแค่บ้านกับรถ

ตอนนี้ก็ขายรถได้แล้วนะคะ รอผลเอกสารของผู้ซื้อคนใหม่ว่าจะมีปัญหารึป่าว
ถ้าผ่าน ก็ถือว่าสมหวังค่ะ ^^

ส่วนบ้าน ติดประกาศขายแล้ว ลงเว็บไซต์แล้ว ฝากนายหน้าที่รู้จักแล้ว ยังเงียบๆอยู่เลย ภาวนาให้สำเร็จอีกอย่างคะ :sweat:

แต่พรุ่งนี้ขึ้นศาล ก็จะขอเลื่อนไปก่อน แล้วนัดหน้าค่อยให้ศาลตัดสิน เจรจาขอผ่อน ถ่วงเวลาไปก่อน
จนกว่าเราจะขายบ้านได้ เมื่อขายบ้านได้ ไม่มีทรัพย์สินใดๆแล้ว ก็จะหยุดจ่าย และยอมให้อายัดเงินเดือนค่ะ

แม่กับป้าไม่อยากให้ขายบ้านเลย เค้าเสียดาย แต่เราตัดสินใจแล้ว ตามที่อาจารย์แนะนำมา
ให้ละทิ้งทุกสิ่ง ปล่อยวางทุกอย่าง หมดหนี้แล้วค่อยเริ่มใหม่ อีก 10 ปีข้างหน้าก็ยังไม่สาย ได้แต่ให้กำลังใจตัวเอง :crying:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41019 โดย TMax

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41101 โดย kitsawan
สู้ๆน่ะค่ะ อ่านแล้วก็ใจหายหนี้ทำร้ายเราและคนรอบข้างเราได้เพียงนี้ แต่ขอให้คุณมั่นใจได้ว่าคุณและสามีจะยังคงช่วยเหลือกันและกัน รักและสู้ไปพร้อมกัน ดิฉันขอให้คุณหมดหนี้ไวๆน่ะค่ะ เจอแต่สิ่งดีๆที่รอคุณและสามีอยู่ข้างหน้า เอาใจช่วยน่ะค่ะ :สู้ๆ:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41105 โดย นางสาวศรีสยาม
ขอขอบคุณคุณ TMax และคุณ kitsawan มากนะคะ สำหรับกำลังใจ ขอให้พี่ๆทุกคนหมดหนี้เช่นกันนะคะ

มาอัพเดทการไปศาลเมื่อวานให้ฟังค่ะ

ไปถึงตั้งแต่บ่ายโมง ที่ศาลจังหวัดธัญบุรี
ไปถึงก็ดูกระดานประกาศคดีว่าเราอยู่บัลลังค์ไหน
จากนั้นก็ขึ้นไปรอหน้าบัลลังค์ค่ะ นั่งรออยู่ 3 ชั่วโมง
กว่าจะมีคนมา เจ้าหน้าที่ศาลมาก่อน และเชิญไปนั่งในห้อง
หลังจากทนนั่งร้อนอยู่หน้าห้องมาตั้งนาน
เจ้าหน้าที่ใจดีมากค่ะ แค่บอกให้เรารอทนายนะ
จากนั้นเค้าก็ทำงานของเค้า
ไม่สนใจเรากับแฟนเลย สักครู่ทนายก็มาค่ะ ทนายเราดูหน้าเด็กมาก
เป็นคนใต้ ฟังจากสำเนียงการพูดนะ ยังหนุ่มยังแน่น ดูเกร็งๆเขินๆ
ตอนมาทักทายเรา พอดีเราได้ตกลงกับธนาคารแล้วว่าจะปิดยอด
แต่ต่อรองยอดกันอยู่ ทางธนาคารก็แจ้งทนายให้แล้วว่าเลื่อนนัดพิจารณาออกไปละกัน
ความเข้าใจเราตรงกันทั้งสองฝ่าย จึงไม่ต้องพูดอะไรมาก
ทนายแค่มานัดวันว่าเราจะเลื่อนวันไหนให้ตรงกันดี
ตอนแรกให้เลื่อนเดือนเดียว เราต่อรอง ขอ 2 เดือน ทนายก็ใจดีให้เรา รู้สึกดีใจมากเลยค่ะ
บัลลังค์ของเรามี 7 คดี เป็นหลายๆธนาคารค่ะ ทั้ง ธกส. ออมสิน แสตนดาร์ด
และซิตี้แบงค์ของเรา มี 2 ราย อีกรายนึงไม่มา มีผู้มาศาลเพียง 3 ราย
เสียดายโอกาสของเค้ามากก อีก 2 รายที่มา เป็นหนี้บ้านกับ ธกส. และหนี้บัตรเครดิตอีก 1 ราย

แอบเม้าท์น้องผู้หญิงที่มาหนี้บ้าน แต่งกายไม่สุภาพ
ใส่เสื้อกล้ามกับกางเกงขาสั้น เป็นแฟชั่น แล้วเธอก็ถามเจ้าหน้าที่ศาล
ถามว่าทนายว่าใส่ขาสั้นได้ไหม ทนายกับเจ้าหน้าที่ก็ทำหน้าแบบเหยเก
ประมาณว่าเวลาศาลเรียก ก็เอากระเป๋าบังหน่อยละกัน เห้อ ไม่รู้กาลเทศะเลย
อยากแนะนำเพื่อนๆว่าเวลาไปศาลให้แต่งกายให้สุภาพนะคะ

เมื่อถึงเวลาศาลนั่งบัลลังค์ ศาลเป็นผู้หญิงค่ะ หน้าตาดูใจดีมากมาย
เรียกเราเป็นรายแรก ทนายก็แจ้งศาลทันทีว่าขอเลื่อน เป็นวันนีวันนี้
ศาลก็ตกลงและอนุญาตให้เลื่อน ใช้เวลาคดีเราเพียง 5 นาที
จากนั้น ทนายก็นำเอกสารมาให้เซ็น เป็นเนื้อความว่า เราได้มาศาลแล้ว
กำลังเจรจากับโจทย์อยู่ จึงขอเลื่อนเป็นวันนี้ เราอ่านแล้วก็ตรงตามที่ต้องการ
จึงให้แฟนเซ็นไป พอเราขอสำเนาทนายก็บอกว่าไม่มีอ่ะครับ พี่จดวันไปละกัน
เราก็เหวอนิดนึง ขอถ่ายรูปก็ไม่ได้ สำเนาก็ไม่มี จิงๆก็ใจแป้วนิดนึงค่ะ
แต่ก็เนื้อหาในนั่นคือแค่ระบุว่าเรามาศาลจริงและเลื่อนนัดเป็นวันอื่น
ไม่ได้มีเนื้อหาเกี่ยวกับการชำระหนี้หรืออะไร จึงได้โอเค
ทนายแจ้งว่า "ถ้าพี่ปิดกับเค้าได้แล้ว เค้าจะแจ้งผมให้ผมถอนฟ้อง ผมจะถอนฟ้องในวันที่เราเลื่อนนี่แหละ
พี่จะมาหรือไม่มาก็ได้นะครับ แต่มาก็ดี"

สรุปก็เดินทางกลับ แยกย้าย อาจจะไม่ตรงแผนที่วางไว้ จากตั้งใจจะทำยอมผ่อนไป คือก็สับสนค่ะ
ถ้าปิดได้ก็ปิด หรือถ้ายอดสูงปิดไม่ได้ก็นำยอมนัดหน้า อย่างที่บอกติดบ้าน ติดรถ
เจ้านี้อาจยอม Haircut ไป ถ้าเรามีเงินพอ ยังไงใจก็อยากหมดหนี้ค่ะ ปิดเจ้าไหนได้ก็อยากปิด
ก็ปรับเปลี่ยนแผนไปตามสถานการณ์เบื้องหน้านะคะ ว่าเราเหมาะกับแนวทางไหน มันสามารถ
ผสม มิกซ์แอนด์แมชท์ ได้ 55 ^^

ขอให้ทุกคนโชคดีนะคะ ไปศาลรอบหน้าจะมาอัพเดทให้ฟัง

ขอบคุณค่ะ (o_O)

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41110 โดย TMax
เก่งมากเลยครับ นั่งรอนานกว่าคุยกับศาลอีกแฮ่ะ ได้อย่างใจที่ต้องการทีเดียว ครั้งหน้าขอให้ปิดยอดได้เลยแล้วกันนะครับ :ลั่ลล้า:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41130 โดย นางสาวศรีสยาม
ขอบคุณค่าคุณ TMax ขอให้คุณหมดหนี้ มีความสุข เช่นกันนะค่า (o_O)

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #41506 โดย นางสาวศรีสยาม
สวัสดีค่ะ วันนี้จะมาอัพเดทให้ฟัง
เมื่อวานเป็นวันที่เหนื่อยมากกกแต่ก็มีความสุขมากเช่นกัน
เพราะ Hair Cut ไปได้ 2 ใบ เป็นของซิตี้แบงค์ทั้งสองใบ
ใบแรกเป็นเรดดี้เครดิต ตัวนี้ฟ้องแล้ว ไปขึ้นศาลมาแล้ว 25 ก.ค.56
เลื่อนนัดศาลเป็น 25 กันยายน 56 ยอดฟ้อง 204,506 บาท
เค้าเสนอมา 140,000.- ผ่อน 6 งวด
หรือ 130,000.- ผ่อน 3 งวด
เราต่อรองขอ 100,000.- พยามยามอยู่หลายที เค้าไม่ยอม
บอกให้ได้แค่ 120,000.- ให้จ่ายสิ้นเดือนนี้ก่อน 100,000.-
แล้วเดือนหน้า 5,000.-
และก่อนขึ้นศาลนัดสองอีก 15,000.-
เราก็เหนื่อยจะคุย เงินก็พอมี ขี้เกียจยื้อไว้ด้วย เห็นว่าฟ้องแล้วด้วย
ก็เลยยอมตกลง เมื่อวานก็เพิ่งจ่ายไป 100,000.-
ก็ถือว่าซิตี้แบงค์ใบนี้ พลาดจากยอดที่ตั้งไว้ 20,000.- สรุปส่วนลดได้ 41.32%

อีกใบคือวีซ่า ตัวนี้ยังไม่ได้ฟ้อง ยอดล่าสุด 158,000.-
แต่สนง.กฎหมายนี้ค่อนข้างคุยง่าย เสนอส่วนลดมาตอนแรก 90,000.-
เราขอ 80,000.- ถ้วน เค้าก็โอเค แต่ต้องจ่ายภายในสิ้นเดือน ก.ค.56 ก็คือเมื่อวานเหมือนกัน
ทำให้ปัญหาเกิด เพราะส่วนลดมาพร้อมกัน อยากปิดทั้งสองใบ
คิดๆๆๆๆ ทำไงดี มีเงินในบัญชี 180,000.- พอดี
ในที่สุดเราก็ตัดสินใจไปจ่ายทันที หลังจากได้รับหนังสือ Hair Cut
สรุปส่วนลดตัวนี้ 49.37% ตรงตามเป้าที่วางไว้
หลังจากจ่ายเสร็จ โทรเช็คยอดกับทาง สนง.กฎหมาย และซิตี้แบงค์แล้ว
เงินเข้าเรียบร้อย ยอดตรงกันก็โอเค
ซึ่งนั่นคือเงินก้อนสุดท้ายที่หมดพอดี เกลี้ยงบัญชี รวมเงินเดือนเดือนนี้แล้วทั้งสองคน :crying:

และสิ่งที่ตามมาคือ เงินใช้จ่ายเดือนนี้ละ และไหนจะยังมีค่ารถ
(ที่เรายังต้องจ่ายเพราะคนซื้อคนใหม่ทำเรื่องไม่เสร็จ ขอให้เค้าช่วยครึ่งนึง เค้าก็ไม่ยอมช่วย)
ค่าบัตรเครดิต(ที่ยังเหลือไว้สำรอง 1 ใบ) น้ำ ไฟ เน็ต โทรศัพท์ และจิปาถะ เบ็ดเสร็จประมาณ 20,000.- :say:

เรายอมรับว่าใจเด็ดเกินไป ตัดสินใจจ่ายเลยทั้ง 2 ใบ
แต่ก็วางแผนไว้แล้วละ ว่าจะเอาทองที่มี 1 บาท ไปขาย
เพื่อนำเงินมาใช้จ่าย หากยังไม่พอ เรายังมี ไอโฟนอยู่เครื่องนึง
พอขายได้ เสาร์-อาทิตย์ก็เอาขนเสื้อผ้าในตู้ไปขายเลหลัง
ยังไงเดือนนี้คงต้องประหยัดอดออมแบบที่สุดๆๆๆๆ
เดือนหน้าเงินออกก็จะโล่งละ เพราะจ่ายเจ้าหนี้แค่ 5,000
พอเหลือกิน เหลือเก็บเหมือนเดิม
เจ้าอื่นก็รอไปก่อนนะจ้ะ เริ่มเก็บใหม่ก่อน ขอเวลา 2 เดือน
เดี๋ยวเจอกัน :upset:

จะพูดไงดี คือมันมีความสุขแบบทุกข์ๆ ความรู้สึกนี้เพิ่งเคยสัมผัส
มันหน่วงๆ มันสุขที่ปิดบัตรได้ แต่ทุกข์คือหาเงินใช้จ่ายให้ถึงสิ้นเดือน
เฮ้อออออออออออออ จิงๆน่าจะปิดบัตรเดียว แต่ก็ยอมรับว่าใจร้อนค่ะ
ได้ยอดที่พอใจ เงินพอได้ เลยตัดสินใจทันที ส่วนเงินในการดำเนินชีวิต
หาเอาดาบหน้าค่ะ มาม่าก็กินได้ ซื้อไข่มาตุนแล้ว สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :cry2:

เดี๋ยวตัวอย่างหนังสือแฮร์คัท จะรีบแสกน แล้วแนบมาให้ดูนะคะ :sweat:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #41525 โดย kitsawan
เคารพการตัดสินใจของเพื่อนสมาชิก แต่ไม่อยากให้ทุ่มเทถึงเพียงนี้ไงคุณก็ควรเก็บเงินสำรองเพื่อฉุกเฉินเป็นสำรองไว้หน่อยก็จะดีน่ะค่ะ กันไว้เพื่อเหตุการณ์ในอนาคตไม่มีใครล่วงรู้ได้ การจ่ายเร้วเร่งจ่ายให้หมดศัตรูหรือหมดเจ้าหนี้ไวๆก็ถือเป็นเรื่องดี แต่อีกเรื่องที่สำคัญก็คือ ความพอดีผ่อนหนักผ่อนเบาก็เป็นเรื่องที่ดีไม่ใช่น้อยกับการแก้ไขหนี้น่ะค่ะ ติเพื่อก่อเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณน่ะค่ะ :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 5.902 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena