ปีชง ราหู เข้าพระเสาร์แทรก มันเกี่ยวกับเป็นหนี้ตรงไหนน๊า

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27493 โดย GYOZA1982
:hurt: เป็นสมาชิกใหม่คะ ขอแนะนำตัวก่อนนะคะ ชื่อจุ๊บแจงคะ อายุอานามก็ 30 ปีแล้วคะ
เกิดปีจอ ราศีตุลย์ (555 จะพยายามเอาให้เกี่ยวกับชื่อกระทู้) ตอนนี้มีลูกชาย 1 คน อายเกือบจะสี่ขวบแล้ว
สามีหนึ่งคนเป็นพนักงานวางแผนบริษัทเอกชลแห่งหนึ่ง

เราก็เป็นเหมือน ๆ เพื่อน ๆ คนอื่นคะ คือไม่รู้ว่าเงินที่ยืมเขามาเอาไปใช้ทำอะไรอาจจเป็นเพราะความฟุ่มเฟือย
หน้าใหญ่ และใช้เงินไม่ระวัง กินเที่ยว แบบไม่รู้ชีวิต (ที่สำคัญเลวมาก ถึงขั้น กินเที่ยวกับเพื่อน ๆ แบบว่าหนีสามี เพราะสามีไว้ใจให้ดูแลเงิน)

ภาระก็มีดังนี้
1. ค่าบ้านเดือนละ 11,000.- จ่ายแต่ขันต่ำ คงอีกราว ๆ 27 ปีน่าจะหมด :say:
2. ค่ารถ เดือนละ 7,600.- อีกสามปี หมด :wo:
3. บัตร K-bank วงเงินเต็ม 38,000.- ยังจ่ายอยู่ขั้นต่ำ จ่ายแล้วกดจ่ายแล้วกดเป็นมาปีแล้ว ต้องจ่ายต่อไป
เพราะ เงินเดือนเข้าแบงค์นี้
4. SCB วงเงิน 37,000.- หยุดจ่ายเดือนนี้ 11/12
5. First Choice วงเงิน 23,000.- หยุดจ่ายเดือนนี้
6. เงินกู้นอกระบบ 30,000 ดอกเบี้ยร้อยละ 10 (คาดว่าจะจ่ายดอก 3พันและจะจ่ายต้น 1 หมื่น รอโบนัสสามีเดือนหน้า จะจ่ายให้หมดดอกเบี้ยโคดมาก (และเหมือนเดิมไม่รู้ว่ายืมมาทำซากอะไร)

แผนการก็คือจะหยุดจ่าย ข้อ 4 และ 5 และก็จะดำเนินการอยางที่อ่าน ๆ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ในนี้ปฏิบัติกัน
ที่ตั้งกระทู้ก็จะมาเล่าชีวิตและระบาย และอื่น ๆ แต่ไม่คุยเรื่องหนี้นอกจากจะมีความเคลื่อนไหวอาทิ
เจอทวงแบบโหดหรือว่าปิดบัญชีได้ถึงจะเล่าต่อแล้วกันนะคะ

คือ เรากับสามีเงินเดือนรวมกันประมาณห้าหมื่น น้อยเนอะ รายได้น้อยแต่รสนิยมสู้งสูง (เฉพาะเราไม่เกี่ยวกับสามีรายนั้นเขาประหยัด ได้สามีดีแต่เราสิหน้าใหญ่เกิ๊น สมน้ำหน้าตัวเองม๊าก)

เราอ่ะชอบแต่งตัว ชอบซื้ออะไรที่มันไม่จำเป็นเลย อยากจะสวยอยากจะงามเสื้อผ้ากระเป่ารองเท้า เป็นพี่โต
มีน้องสองคน เวลาน้องมาก็มาทุกอาทิตย์แหล่ะ เราก็กินกับพี่พาไปกินนั่นนี่ ก็เลี้ยง ปาร์ตี้ก็บ่อย คิดแล้วก็โมโหตัวเองนัก แล้วเมื่อวันศุกร์เงินเดือนออกเครียดรายจ่ายมากกว่ารายรับ และหนี้สินที่หยิบยืม ญาติพี่น้องและหัวหน้ามาก็ต้องจ่ายเดือนนี้ อีกล่ะ ก็เลยมาเจอเว็บนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27494 โดย GYOZA1982
ลืม ๆ ยังมีหนี้ของธนาคารออมสิน ที่กู้ผ่านบริษัทมีคนค้ำ จำนวน 5 หมื่น ผ่อนเดือนละ 1600 แต่หนี้อันนี้
บริษัทหักเงินอยู่แล้วก็เลยไม่กังวัล

ต่อ ๆ จากนั้นเราก็คิดแต่ว่ารายได้ชั้นน้อย อายุและประสบการณ์ชั้นน่ะพอแล้วน่าจะได้เงินเดือนมากกว่านี้หน่อย
และก็ขายประกันด้วยนะ ระหว่างนี้แต่นั้นแหละ แทนที่จะลดค่าใช้จ่ายดันไปคิดว่าจะต้องเพิ่มก็ใช้เงินเท่าเดิม
กินเที่ยว เลี้ยงเพื่อนเลี้ยงน้องกันไป

ส่วนลูกของเรามีภาวะเหมือนออทิสติก คือต้องไปฝึกที่ ร.พ. ทั้งกิจกรรมและฝึกพูดเพราะตอนนี้น้องเค้าพูดนะพูดได้แต่ก็ยังได้และตอบเฉพาะคำตอบที่คุ้นเคยเท่านั้นก็ต้องฝึกอีกเยอะ ถึงแม้จะใช้สิทธิ์บัตรทองแต่ก็ต้องไปหาหมอ
จิตวิทยาเด็กที่คลีนิคทุกเดือน และค่าเดินทาง ที่ต้องไปฝึกเพราะน้องฝึกทุกสัปดาห์ ก็เป็นค่าใช้จ่ายพอสมควร

เราก็คิดอยากจะได้รายได้เพิ่มก็รู้นะว่าปีนี้ห้ามใช้ชิวิตโดยประมาณนะเพราะปีชง ราหูก็เข้า ราศีก็ชง ก็ระวังตัวตลอดจากต้นปีจนจะปลายปีแล้ว พี่ข้างบ้านก็บอกว่ามีบริษัทนึง เข้าหา หัวหน้าแผนกบัญชีอยู่นะ ถ้าสนใจก็ไปสมัคร ไอ้เราก็อยากได้เงินเดือนเยอะกว่าเดิมก็ไปสัมภาษณ์ โอเค ตกลงรับเราเข้าทำงาน ระหว่างนั้นก็เข้าไปดูรายละเอียดงานนะก็โอเคนะคงพอได้น๊านะ (แต่ระหว่างนี้เราได้ ย้ายงานและหัวหน้าบอกจะโปรโมทปลายเดือน พ.ย. นี้ด้วย) แต่ก็เนอะด้วยความที่โปรโมทไงเงินเดือนมันก็น้อยกว่าอยู่ดีอ่ะนะ ก็ตกลงใจ ลาออก 1 เดือนและก็ไปเริ่มงานที่ใหม่ (ดีใจมากชั้นได้เงินเดือนมากขึ้นแล้วชั้นจะปลดหนี้) เย้ๆๆ

:laughing: :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27495 โดย GYOZA1982
:ไม่ยอม: รบกวนนิดนึงคะ อยากจะย้ายไปที่ห้องเรื่องเล่า คือจะบอกว่า ขอโทษตั้งผิดห้องอะจร้า

ทำไงอ่ะคะ รบกวนทีคะ (o_O)

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27496 โดย GYOZA1982
เมื่อเวลานั้นมาถึง ทุกคนในที่ทำงานเก่าก็พาไปเลี้ยงส่งร่ำลากันเป็นอย่างนี้ และก็วันจันทร์ของการทำงาน
ในที่ทำงานให่ก็มาถึง วันแรกเข้าไป จึ๋ย :wake: ล้มทั้งยื่นเลย คือ บริษัทจะเอาเราไปหมุนเงิน ไปดู
สถานนะทางการเงินของบริษัทใหม่แล้วตัวแดงทั้งนั้น ขายบิลทำ Factoring ตลอดเวลา แถมมีการซื้อบิลซื้อ
เพื่อทำการเมค ระบบบัญชีก็มั่วมาก (จะไม่มั่วได้ไง เมค ทั้งนั้นเพื่อให้ได้รับเงินกู้จากแบงค์เยอะ ๆ ) อกอิชั้นจะแตกลำพังหมุนเงินตัวเองก็เหนื่อยจนไม่รู้จะทำไงแล้วยังจะมาหมุนเงินให้บริษัทอีก แถม เพื่อนร่วมงานลูกน้อง
ก็ไม่พูดด้วยถามคำตอบคำ บริษัทนี้คนทำงานนานสุด สามปี ว้าย !!! วันแรกกินข้าวคนเดียวโรงอาหารอยู่ไหนก็ไม่รู้ เดิน ๆ ถาม รปภ. เอา ทำได้สองวัน คิดไปมา ถ้าอยู่วันดีคืนนี้หมุนเงินไม่ทันอีก บอกพนักงานว่าอย่าเพิ่งรับ
เงินเดือนนะ บริษัทช๊อตอยู่ (อย่างเราบอกเจ้าหนี้เรา ตรูไม่ตายหรอว่ะ ) U-turn หัวแทบจะทิ่ม

ณ วันนั้นส่ง อีเมลล์ หาหัวหน้าเก่าเลยบอกว่าเป็นไงบ้างหัวหน้าเก่าบอกว่ากลับมาเลยกลับมากลับมาเลยยินดีต้อนรับ เราก็กลับมา นับวันทำงานเหมือนเดิม แต่!!!!!

สิ่งที่ฉันพลาดไปคือ

1. การโปรโมทเพื่อเลื่อนตำแหน่ง และอัตราเงินเดือนใหม่

2. เงินเดือนที่ใหม่ที่ชั้นฝันไว้

3. ก็คือเดือนที่ผ่านมาชั้นลากิจ ลาป่วย ลาพักร้อน สาย ขาดงาน สาระพัด

สรุปคือตอนนี้ กลับมาทำที่เดิม พร้อมทั้งสร้างความไม่พอใจให้กับเพื่อนร่วมงานหาว่าหัวหน้าลำเอียง

และตอนนี้ก็ว่าง พร้อมกับเงินเดือนที่ออกมา แค่ หมื่นห้า ขอบอก หมื่นห้า โอทีไม่มีสักบาท แถมรายการหัก
เป็นหางว่าว

สุดท้าย คือทำใจ ทำใจและก็ทำใจ คือว่าวันนั้นมันยังไม่เป็นของเรา

ใครจะเม้าท์จะนินทาจะว่ายังไงจะยังไงก็ ช่างเขา เราหน้าหนาและด้าน พอ ที่จะไม่ยอมตกงาน

โอกาสหน้าค่อยว่ากันใหม่เรื่องของหางานใหม่

เสียดายไปก็เท่านั้นเนอะ

ปล. ที่ทำเหมือนอารมณ์ดีแบบนี้แท้จริงแล้วเครียดจนไมเกรนขึ้น และก็กินพาราไปแล้ว หกเม็ด ปวดกะบาลมาก กำลังใจจากคนที่รักเราเช่นพ่อแม่สามี ครอบครัวก็มีมาไม่ขาดสาย

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27497 โดย GYOZA1982
งานประกัน ที่เคยทำและสร้างรายได้ให้บ้าง ก็เป็นตัวแปลสำคัญในการทำรายรับให้เป็นรายจ่าย อ๊ะ งง

ตัวอย่างเช่น ไปรีครูททีมงานนัดกับดิบดี พอถึงวันไม่ไป บริษัทเก็บค่าอบรมไปแล้ว 700.- และเราก็ต้อง

จ่ายให้ ผู้จัดการหน่วยไป คนแรก อ่ะ ธรรมดา พอสองสามคน ก็ไม่ไหว ไม่ไหว อีกทั้งลงทะเบียนเองเพื่อไปเรียน

หลักสูตร ในตอนนั้นก็คิดว่า จะเป็นประโยชน์ พอนั่งเรียน ทุกวันศุกร์ บทสรุปถ้าไม่มี แอ๊พ ส่งต้องโดนปรับ จึ๋ย !!!

ถ้าขายได้เก่งขนาดนั้นคงไม่ต้องเรียนก็ต้องเลิกไป เงินลงทะเบียนกับค่าน้ำมันไปอบรมสองครั้งก็ไม่คิด

คือไม่ได้บอกว่างานประกันไม่ดีนะคะ เราไม่มีความสามารถ และความตั้งใจอาจจะน้อย

พอเย็นวันศุกร์ที่ผ่านมาก็ตัดสินใจแจ้งสามีที่รัก สาระภาพทุกอย่าง และก็ บอกคุณพ่อคุณแม่ ของตนเอง และสามี เพื่อน ๆ ที่ทำงาน และที่สำคัญ พี่ที่ทำงานคนนึง ก็ทำอย่างที่เรา จะทำก็เลยปรึกษาพี่คนนั้น และ แกก็แนะนำเว็บนี้มา จากวันศุกร์ถึงวันนี้ก็ขลุก ๆ ๆ อยู่แต่เว็บนี้อ่านและก็ อ่าน ๆ

ปล. คิดว่าจะไม่หารายได้เสริม แต่จะลดรายจ่ายอย่างเดียว เพราะยิ่งเคลื่อนไหวก็ยิ่งมีแต่ คชจ. พอก่อนเนอะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27517 โดย Skynine

หากว่าชงมาก..พี่อังแนะนำให้คุณไปชงโอวัลตินกินแก้วใหญ่ๆ ..แล้วจะหายชงเอง

วิธีแก้หากว่าชีวิตนี้มีแต่เรื่องชง ควรหันกลับไปมองบุรพการีด้วยนะว่าเคยดูแลท่านหรือให้เงินท่าน
ใช้บ้างหรือไม่..ไม่เคยให้แล้วยังไปรบกวนท่านอีก..
หากคุณไม่เคยทำ ควรทำเสียแต่วันนี้ ให้เงินท่านตามสมควรและดูแลท่านอย่าให้บกพร่องเป็นหน้าที่ของลูกพึงกระทำ
..วันใดที่ลูกคุณให้เงินคุณ..คุณจะนึกคำพี่อัง
เพราะว่าบุญที่คุณทำกับพระในบ้าน..ไม่ว่าชีวิตจะชงแค่ไหนความกตัญญูจะส่งให้คุณพ้นวิกฤติไปได้...

ข้อมูลมีอยู่ในนี้ทุกอย่าง...เพียงลงมืออ่านให้เข้าใจแล้วนำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด..

ณ ตอนนี้ ครอบครัวเรา+ลูก+ตัวเรา ต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ
ประหยัดแต่ไม่อด เก็บเงินไว้รอแฮร์คัต อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ไม่สร้างหนี้เพิ่ม
อดทน อดกลั้น อดออม สักระยะหนี้หายไปจากชีวิตคุณแน่นอน

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27598 โดย tan_warn
เล่าเรื่องสนุกมากอ่ะ--อายุใกล้กันเลย มีลูก 1 คนเหมือนกัน แต่เราไม่มีสามี :ไม่ยอม:

เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ -- ปีหน้าเราก็ชง (ปีกุน) สงสัยต้องชงโอวัลตินตามที่พี่ Angsuu ว่าอ่ะค่ะ

แต่ขอน้ำขิงเพิ่มแก้เมาหนี้ด้วยนะ 555!!

-- อาจจะเปลี่ยนงานปีหน้าเหมือนกัน ทำที่นี่มา 3 ปีละ บริษัทเปลี่ยนธุรกิจทุกปี เริ่มงงกะชีวิตละ เฮ้อ!! :say:

สู้ๆเช่นกันน๊าา--

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27599 โดย Skynine

tan_warn เขียน: เล่าเรื่องสนุกมากอ่ะ--อายุใกล้กันเลย มีลูก 1 คนเหมือนกัน แต่เราไม่มีสามี :ไม่ยอม:

เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ -- ปีหน้าเราก็ชง (ปีกุน) สงสัยต้องชงโอวัลตินตามที่พี่ Angsuu ว่าอ่ะค่ะ

แต่ขอน้ำขิงเพิ่มแก้เมาหนี้ด้วยนะ 555!!

พี่อังแนะนำให้คุณนำพวงมาลัยสวยๆ สัก 1 พวง ไปกราบขอพรจากพ่อกับแม่..และขอให้ท่านให้อภัยในสิ่ง
ที่เราเคยได้ล่วงเกินท่านไม่ว่าทางกาย วาจา หรือใจ ...(ให้กลับย้อนไปถึงวัยเด็กด้วย
เราอยากได้อะไร บางครั้งไม่ได้อย่างใจนึกก็ตีอกชกตัวเองก็ไม่เป็นไรเราเจ็บ
แต่บางคนอาจตีแขนแม่หรือพ่อให้ซื้อของที่เราอยากได้..แต่พอทวงหนี้ว่าเราเจ็บๆ แสบๆ กลับอึ้งพูดไม่ออก บางคนรีบหาเงินไปจ่ายหยอดให้...แต่แม่หรือพ่อบางคนไม่เคยให้เงินท่านเลย
แถมบางคนยังไปรบกวนเงินทองท่านอีก..หากว่าตัวคุณยังมิเคยให้เงินแม่เลย ควรให้ท่านบ้างนะ
มากน้อยแม่ก็สุขใจซึ้งใจ..และวันใดที่คุณได้รับเงินจากลูกเมื่อลูกทำงานได้..
คุณจะคิดถึงประโยคที่พี่อังกล่าวกับคุณ..แม้เราจะไม่เคยเห็นหน้าตากัน..
แต่จ่ายหยอดให้เจ้าหนี้ เจ้าหนี้เขาไม่มาซึ้งใจหรอก ...บุญที่เราทำกับบุพการี
จะส่งผลให้คุณพ้นวิกฤติไปได้ ...คุณเห็นประการใด.....) และสิ่งที่ท่านกล่าวกับเรามันคือพรวิเศษแก้ชง ไม่ว่าชงมาก ชงน้อย หรือไม่ชงก็ตามที แล้วอย่าลืมชงโอวัลตินกินแล้วกัน...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
-- อาจจะเปลี่ยนงานปีหน้าเหมือนกัน ทำที่นี่มา 3 ปีละ บริษัทเปลี่ยนธุรกิจทุกปี เริ่มงงกะชีวิตละ เฮ้อ!! :say:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27893 โดย GYOZA1982
ขอบคุณมากนะคะพี่อัง สำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ และมีประโยชน์

หลังจากวันที่เข้ามาโพสไว้ ก็ยุ่ง ๆ นิดหน่อย วันนี้พอมีเวลาก็เลย ขอนิดนึงนะ

ในส่วนของคุณพ่อคุณแม่คุณย่า ทางหนูก็มีให้ท่านทุก ๆ เดือนคะอาจจะไม่ได้มากอะไร

แต่เงินก้อนก็มีบ้างตามโอกาส อิอิ (ประมาณว่าพ่อจะเอาไปให้ค่าดำนา ไถนา จ้างคนเกี่ยวข้าว

จ่ายค่าเครื่องกรองน้ำ ฯลฯ ) และก็จะมีเสื้อผ้า หรือ อะไรที่เจอแล้วอยากให้พ่อ ให้ แม่ให้ ย่า ก็ซื้อส่งพัสดุไปให้

วันนี้มาอัพเดท

เมื่อวาน เวลาประมาณ 19.35 ทาง 1ฉ๊อย โทรมา (เห็นเบอร์ แปลกก็กะแล้วล่ะ)

หนู - สวัสดีคะ

1 ฉ๊อย- ขอสายคุณ จุ๊บแจง

หนู- คะ กำลังพูดสายจากไหนคะ

1 ฉ๊อย - โทรจากที่นี่นะคะ วันนี้วันที่ 11 แล้ว เรายังไม่เห็นยอดที่คุณจ่ายเข้ามาเลยคะ

หนู - คะ ยังไม่ได้จ่ายคะ

1 ฉ๊อย - จะสะดวกวันไหนคะ

หนู - ไม่สะดวกคะ ตอนนี้ที่โรงงานไม่มีโอทีเลย ดิฉันไม่มีเงินคะ

1 ฉ๊อย - สรุปทางคุณจุ๊บแจงยังกำหนดเวลาที่แน่นอนไม่ได้ใช่ไหมคะ

หนู - คะ

1 ฉ้อย - ขอบคุณคะ สวัสดีคะ

และวันนี้เวลาประมาณ เกือบเที่ยง

มีเบอร์ 02 เข้ามา เราก็มันมาแล้ว

หนู - สวัสดีคะ

scb - ขอสายคุณจุ๊บแจงครับ (พูดเพราะเชียว)

หนู - ค่ะ กำลังพูดคะ

scb - ทางคุณยังไม่ได้ชำระเงินนะครับ

หนู - คะ ยังไม่ได้ชำระคะ

scb- จะจ่ายได้วันไหนครับ ขั้นต่ำ 3,400.- นะคะ

หนู - ยังไม่มีเงินเลยคะ

scb - แต่จ่ายแล้วสามารถกดออกมาใช้ได้นะครับ

หนู - ตอนนี้ทั้งบ้านมีเงินไม่ถึงพันเลยคะ

scb - สามารถยืมใครมาจ่ายก่อนได้ไหมครับ

หนู - ถ้ายืมก็ต้องจ่ายดอกร้อยละ 10 ไม่มีเงินจ่ายค่าดอกเบี้ยหรอกคะ

scb - คือทางคุณจุ๊บแจงยังไม่สะดวกนะคะ

หนู ใช่แล้วค่ะ

scb - ผมขอบันทึกข้อมูลไว้ก่อนนะครับ เบื้องต้น และจะมีคนโทรหาคุณจุ๊บแจงอีกนะครับ ตามขั้นตอน

หนู - คะ ขอบคุณนะคะ สวัสดีคะ

วางสาย

ต่อไปคงจะมีทุกวันนะคะ สู้ๆคะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27896 โดย GYOZA1982

Angsuu เขียน:

tan_warn เขียน: เล่าเรื่องสนุกมากอ่ะ--อายุใกล้กันเลย มีลูก 1 คนเหมือนกัน แต่เราไม่มีสามี :ไม่ยอม:

พี่อังแนะนำให้คุณนำพวงมาลัยสวยๆ สัก 1 พวง ไปกราบขอพรจากพ่อกับแม่..และขอให้ท่านให้อภัยในสิ่ง
ที่เราเคยได้ล่วงเกินท่านไม่ว่าทางกาย วาจา หรือใจ ...(ให้กลับย้อนไปถึงวัยเด็กด้วย
เราอยากได้อะไร บางครั้งไม่ได้อย่างใจนึกก็ตีอกชกตัวเองก็ไม่เป็นไรเราเจ็บ
แต่บางคนอาจตีแขนแม่หรือพ่อให้ซื้อของที่เราอยากได้..แต่พอทวงหนี้ว่าเราเจ็บๆ แสบๆ กลับอึ้งพูดไม่ออก บางคนรีบหาเงินไปจ่ายหยอดให้...แต่แม่หรือพ่อบางคนไม่เคยให้เงินท่านเลย
แถมบางคนยังไปรบกวนเงินทองท่านอีก..หากว่าตัวคุณยังมิเคยให้เงินแม่เลย ควรให้ท่านบ้างนะ
มากน้อยแม่ก็สุขใจซึ้งใจ..และวันใดที่คุณได้รับเงินจากลูกเมื่อลูกทำงานได้..
คุณจะคิดถึงประโยคที่พี่อังกล่าวกับคุณ..แม้เราจะไม่เคยเห็นหน้าตากัน..
แต่จ่ายหยอดให้เจ้าหนี้ เจ้าหนี้เขาไม่มาซึ้งใจหรอก ...บุญที่เราทำกับบุพการี
จะส่งผลให้คุณพ้นวิกฤติไปได้ ...คุณเห็นประการใด.....) และสิ่งที่ท่านกล่าวกับเรามันคือพรวิเศษแก้ชง ไม่ว่าชงมาก ชงน้อย หรือไม่ชงก็ตามที แล้วอย่าลืมชงโอวัลตินกินแล้วกัน...

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

เวลามีปัญหาคนที่อยู่ข้าง ๆ ก็คือ พ่อแม่ ย่าจริง ๆ นะคะ แล้วก็เสียใจทุกครั้งที่เด็ก ๆ ดื้อกับท่าน รั้น
พอมีลุกเอง หรือ ทำอะไรแล้วเหมือนไม่ได้ดั่งใจ ก็คิดว่าเราทำกับพ่อแม่ย่า ไว้ตอนเด็กเยอะ ตอนนี้ก็
รักที่สุด และก็ เป็นพระในบ้านจริง ๆ เวลาที่แย่สุด ๆ แค่ได้ยินเสียง สามท่านนี้ ก็มีกำลังสู้ ขึ้นมาอีกเยอะคะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27897 โดย GYOZA1982

สู้ๆ นะคะ มาคิดย้อนกลับไปถ้าเราใช้ชีวิตโดยไม่ประมาทก็คงจะดีกว่านี้ ต่อจากนี้ไปก็ดำเนินชีวิต
บนความไม่ประมาทค่ะ และ สิ่งที่รู้ก็คือต่อจากนี้จะต้องมีเงินเก็บพอที่เราจะใช้ชีวิตอยู่ได้ ระหว่างที่เราตกงาน
หรือ รองานใหม่ สู้ ๆ คะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27898 โดย Skynine

GYOZA1982 เขียน:

Angsuu เขียน:

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

เวลามีปัญหาคนที่อยู่ข้าง ๆ ก็คือ พ่อแม่ ย่าจริง ๆ นะคะ แล้วก็เสียใจทุกครั้งที่เด็ก ๆ ดื้อกับท่าน รั้น
พอมีลุกเอง หรือ ทำอะไรแล้วเหมือนไม่ได้ดั่งใจ ก็คิดว่าเราทำกับพ่อแม่ย่า ไว้ตอนเด็กเยอะ ตอนนี้ก็
รักที่สุด และก็ เป็นพระในบ้านจริง ๆ เวลาที่แย่สุด ๆ แค่ได้ยินเสียง สามท่านนี้ ก็มีกำลังสู้ ขึ้นมาอีกเยอะคะ

เรารักลูกของเราอย่างไร พ่อแม่ย่าฯ ก็รักเหมือนที่เราลูกฉันนั้น..
อีกอย่างลูกเราจะดีหรือชั่วต้องอาศัยสายตาชาวบ้านด้วย (อันนี้เป็นประโยคยายของพี่อังเอง
ยายเคยบอกกับพี่อังว่า ลูกเราเวลาอยู่กับเราป็นอีกอย่างพอลับหลังเป็นอีกอย่าง การอาศัยตาชาวบ้าน
จะทำให้รู้พฤติกรรมได้ตลอด...และไม่โกรธเคืองเวลาชาวบ้านเขาเตือนอะไรถึงลูกเรา แต่จงเอาสิ่งที่เขาเตือน
แม้จะไม่เสนาะหู..แต่จงนำมาปรับใช้ ..เติมให้ลูกเป็นคนเต็มคน มีจิตใจโอบอ้อมอารี
ว่าแล้วก็คิดถึงท่านยายเหมือนกัน..ยายสอนพี่อังหลายอย่าง
แม้เวลาผ่านมาพี่อังยังจำคำที่ยายสอนเสมอ...
การทำบุญที่ถูกต้อง คือ ต้องให้พระที่บ้านอิ่มก่อน พระที่บ้านคือพระอรหันต์ คือ ครูคนแรกของลูก และเป็นธนาคารที่ไม่ต้องฝาก ถอนได้ตลอด
ฉะนั้นเวลาจะไปจ่ายหยอด เจียดจ่าย หรือเดินบัญชีให้เจ้าหนี้ นำมาให้พระที่บ้านดีกว่าให้ท่านอิ่มให้ท่านมีความสุข เหลือแล้วค่อยเก็บไม่ต้องไปเร่งตัวเองไม่ต้องรีบร้อนนะ
และไม่ว่ามารใดมีกำลังมากเพียงใดก็มากล้ำกรายเรามิได้..มันจะแพ้ภัยไปเอง เพราะเรามีอำนาจของมารดาบิดาเราคุ้มครองปกปักรักษาเรา...

เรื่องหนี้เป็นเรื่องสุดท้าย...

[/size][/color]
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: GYOZA1982

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27928 โดย ทอง
เป็นหนี้ ของ SCB เหมือนกันคะ

ยอดเงิน 40000 บาท ค้างชำระมาแล้ว 5 เดือน เมื่อวานเขาโทรมาบอกว่า ถ้าเป็นของ Lone จะไม่มีส่วนลดเหรอคะ :(

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27933 โดย GYOZA1982

ทอง เขียน: เป็นหนี้ ของ SCB เหมือนกันคะ

ยอดเงิน 40000 บาท ค้างชำระมาแล้ว 5 เดือน เมื่อวานเขาโทรมาบอกว่า ถ้าเป็นของ Lone จะไม่มีส่วนลดเหรอคะ :(

ของเราเป็นหนี้บัตรเครดิตคะ เพิ่งหยุดเดือนนี้คะ และ จากวันนี้คงจะต้องรับสายกระหน่ำซัมเมอร์เซลล์แน่ ๆ เลย

ไม่มีความรู้เหมือนกัน ลอง ๆ อ่านจากในนี้ดูนะคะ น่าจะมีคำตอบ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27937 โดย Nok2865
ใช้ช่อง "สืบค้น" ด้านบนมุมขวา หรือยัง
คุณทอง ต้องทำการบ้านเยอะๆ หน่อย อย่ามัวแต่นั่งรอคำตอบ
คำถามทุกคำถาม มันอยู่ในเคสต่างๆของเพื่อน
และมันทิ่มอยู่ที่กระทู้ปักหมุด
หาเอา...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27950 โดย Baifern
อ่านกระทู้นี้แล้วก็อดขำไม่ได้ ในบางประโยค
ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ เพียงแค่เรามีความตั้งใจ หนี้ก็จะหมดไปจากเราค่ะ
สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ o_)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.816 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena