มวยคู่กับยูเมะ ( ปิดจบหนี้เกือบ 2 ล้านบาท )

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26295 โดย Lyncns31
ผมขอคารวะรุ่นพี่ด้วยความจริงใจ...คุ้นมากชื่อกระทู้นี้."มวยคู่ ยูเมะกับผม" แต่บอร์ดเราล่มมาสองครั้ง

ข้อมูลหายหมด คอมพ์ผมก็เจ๊ง..ของที่เก็บก็หายตามไปด้วย..

ที่จริง ผมได้โพสทักทายคุณเอมเมื่อหลายวันก่อน..แต่คอมพ์เกเร เลยหายไปหมดโพสไม่ขึ้น..

ต้องขอชมว่า่ เป็นการต่อสู้ที่ดุเดือดมาก..ผมเข้ามาที่นี่ได้เกือบสองปี ทันได้เห็นรุ่นพี่อยู่พักนึง..

ก่อนที่จะแยกย้ายกันไป ในเวลาต่อมา...ยังไงแล้วก็ขอขอบคุณที่เข้ามาเติมพลัง และสีสรร

ให้กับพี่ๆน้องๆนะครับ..ตอนนี้พอตามหาได้ในเฟซบุ๊กครับ...เพื่อนเก่าๆ..ลองไปดู

หรือใช้ทางลัด...ถาม"ท่านรองฯ"

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: aim

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26296 โดย aim
พี่บัวครับ ผมบอกแล้วไงว่าไม่มีวันลืมที่นี่ ไม่ลืมพวกพี่ๆ เพราะเราเป็นทีมเดียวกันมาตลอด แม้ห่างหายกันไปบ้างเพื่อขอเวลาไปสะสางชีวิตส่วนตัวแต่เอมก็ยังกลับมาแอบๆดูความเป็นไปตลอด มีช่วงนึงรายชื่อพี่บัวหายไปจากคณะกรรมการปัจจุบันเอมก็ ....คงถึงเวลาที่ต้องให้พี่ได้พักบ้าง สักพักเป็นรายชื่อพี่แก้วจ๋าอีก... เอมก็รู้สึกอะไรวะมีอะไรอีกแล้วเหรอเนี่ย

โทรศัพท์ครั้งแรกที่ทาบทามเป็นกรรมการกัน เอมจำได้ดีตอนบ่ายกว่าพี่บัวโทรมานัดหมาย เอมทำงานอยู่เลยขึ้นมาบนลานจอดรถเพื่อที่จะคุยกับพี่ให้ได้ และเรายังคุยกันต่อเรื่องวิชามารอีกไงครับ 555 จำได้มั้ย

อีกวันก็คือวันที่เราไปสอบปากคำพี่ Titan กับพี่ Badman กันไงพี่ พี่บัวก็มัวแต่กระทุ้ง กระทุ้ง กระทุ้ง เฮียทั้งสองอยู่นั้นแหละ พวกเราบอกไปหลายรอบมากว่าไม่อยากจะเป็นกรรมการเลยเพราะมันยังไม่ Clean

วันที่ไปให้ความรู้บรรยายอบรมที่วัดโพสพ เราสนุกมากนะพี่บัว วันนั้นคือวันที่ 28 เดือน มีนาคม (เป็นวันเกิดผมพอดี)ทำไมจะจำไม่ได้ ช่วยกันคนละไม้ละมือ ติดป้ายวันจริง ตอนกลางวันก็ขี่มอเตอร์ไซค์ซ้อน2 บ้าง 3 บ้างไปกินก๋วยเตี๋ยวหลังวัดกันไง ส่วนวันซ้อมก็ไปนั่งทานอาหารที่บ้านพี่บัวไง พี่นกเเกก็ดื่ม อาร์มดีตลอดเลย สนุกมาก ขนมพี่แก้วจ๋าอร่อยมากครับ ช่วงๆนั้นเป็นช่วงที่ตรงกับเหตุการ์ณประท้วงทางการเมืองพอดี

" ตลอดเวลาที่เราเริ่มรู้จักกันที่บ้านหลังนี้ สนุกมากครับพี่บัว มีพี่กอบัว พี่แก้วจ๋า,พี่อาร์ชาวิน,คุณตุ๊กเข้,pikolo,moomoo,travis,น้องcanavaro,นานา และ มีสมาชิกเฝ้าบอร์ดอีกคน พีจัง ส่วนพี่ปลากระดี่ นี่ก็สนุกทุกอารมณ์เนอะพี่ พี่แบดแมน พี่ Titan ก็แสบคันมาก ถือว่าเป็นแบ็คของเราเลย ใครกวนมาเราก็เขี่ยบอลล์ ให้คนในทีมจัดการ ส่งเป็นทอดๆจนถึงพี่ titan และพี่ Badman ท้ายสุดให้พี่นกเป็นคนยิงประตู 55555 "

สมัยนั้นเราต้องเกาะกลุ่มกันตลอดเวลาเลยพี่ มีอะไรเมล์ หลังไมค์ตลอด ผลัดเปลี่ยนเวรยาม เฝ้าบอร์ด รับมือจากการก่อกวนจากเจ้าหนี้ตลอดเวลาเลย เวลามันมาก่อกวน เรารักกันมาก เผลอแป้ปเดียว user พวกเรามาจากไหนก็ไม่รู้ มาทั่วสารทิศเลยจริงๆ ไม่ว่าอยู่ส่วนไหนของ ขวานทอง ก็เข้าแถวตอบกลับกระทู้กลับทันที ถึงเราจะไม่ log in เข้าระบบ แต่ไม่ได้หมายความว่า ไม่ได้เข้าไปเฝ้าดูบอร์ด นึกถึงก็โครตรักทุกคนเลยครับ ที่ผ่านมาสนุกมาก มันคือครอบครัวของเรา ทิ้งไม่ได้

ผมถึงบอกไงครับว่า "ตัวเราเปรียบดั่งน้ำหยดเดียว ถ้ารวมกันเราคือมหาสมุทร"

พี่นึกดูสิ พวกเราคือใครกัน ?
ผมเคยถามตัวเองนะว่าคนเหล่านี้คือใครกัน ?
ทำไมเขาถึงดีกับเรามากกว่าญาติ พี่น้องเราซะอีก "( รักพี่บัวอ่ะ)

นึกถึงอดีต เรื่องมันเยอะมากนะพี่ตั้งแต่โดนจับตามองจากกรรมการชุดเก่า แต่ผมก็ยังทราบเรื่องมาตลอดจากพี่บีนะครับ ว่าตอนนี้มีใครกระเด็นไปแล้ว คนที่ 2 คนที่ 3 จนมีวันนึงได้คุยกับพี่บี แกบอกว่า"เอมตอนนี้ชมรมเรา Clean แล้วนะ" ผมดีใจมากเลยครับ

เมื่อก่อนสมัยที่มันคลุมเครืออยู่ ตั้งแต่พี่หมูสมิงอ่ะ ช่วงนั้นเราจับกลุ่มกันถือว่าแน่นมากครับ ใครขวาทุกคนก็ขวาตามแบบไม่โดนบังคับกันเลย เพราะเราเห็นตรงกันไงครับพี่

ถ้าพี่บัวเจอสมาชิกเก่าๆ พี่ก็บอกให้มาเจิมกระทู้ผมหน่อยนะครับพี่ เวบนี้มันส์กว่าเฟซบุ๊คเยอะครับ ผมติดเว็บนี้จะตาย

และตอนนี้ user ผมมัน log in เข้าได้อย่างเดียวครับพี่บัว แต่จะทำอะไร แก้ไขโปรไฟล์ไม่ได้เลย เข้าสมัครใหม่ก็ไม่ได้ พี่ช่วยดูให้ทีครับ เพราะผมก็อยากไปแก้ไขรายละเอียดส่วนตัวให้มันถูกต้อง Update

ส่วนเรื่องหนี้ตัวที่ 15 (ตัวสุดท้ายของผมซึ่งเป็นชื่อน้องสาว แต่ผมต้องรับผิดชอบ) ผมจะมา Update ให้ฟังครับถ้าปิดจบเมื่อไหร่ เพราะงานนี้จะขอทิ้งทวนเจ้าหนี้ครับ กะว่าจะเปิดหน้าไพ่เล่นกันเลยว่าจะเอายังไง งานนี้ไม่ชิงดำ ขอชิงแดง ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย ชีวิตมันมาเกือบสุดทางแล้ว เหลือแค่ก้าวออกจากเส้นผมก็จะพบกับคำว่า " อิสระอย่างแท้จริง"

พี่บัวไปตามสมาชิกเก่ามาดีกว่า บอกไม่ต้องเล่นหรอกเฟสบุ๊คอ่ะ มาคุยกัน เปิดกระทู้ใหม่รอเลยดีมั้ย "สำหรับกรรมการ รุ่น 5 เท่านั้น 5555 "

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26297 โดย aim

devil angel เขียน: ผมขอคารวะรุ่นพี่ด้วยความจริงใจ...คุ้นมากชื่อกระทู้นี้."มวยคู่ ยูเมะกับผม" แต่บอร์ดเราล่มมาสองครั้ง

ข้อมูลหายหมด คอมพ์ผมก็เจ๊ง..ของที่เก็บก็หายตามไปด้วย..

ที่จริง ผมได้โพสทักทายคุณเอมเมื่อหลายวันก่อน..แต่คอมพ์เกเร เลยหายไปหมดโพสไม่ขึ้น..

ต้องขอชมว่า่ เป็นการต่อสู้ที่ดุเดือดมาก..ผมเข้ามาที่นี่ได้เกือบสองปี ทันได้เห็นรุ่นพี่อยู่พักนึง..

ก่อนที่จะแยกย้ายกันไป ในเวลาต่อมา...ยังไงแล้วก็ขอขอบคุณที่เข้ามาเติมพลัง และสีสรร

ให้กับพี่ๆน้องๆนะครับ..ตอนนี้พอตามหาได้ในเฟซบุ๊กครับ...เพื่อนเก่าๆ..ลองไปดู

หรือใช้ทางลัด...ถาม"ท่านรองฯ"

ขอบคุณมากๆเลยครับคุณ devil angel

ผมก็อยากเล่นเฟสบุ๊คครับแต่สมัครไม่เป็น ตอนนี้ก็จะให้แฟนลองสมัครให้ดูครับ เมื่อก่อนเคยมีแต่ไม่ได้ Update เนื่องจากช่วงที่ผมหายไปจากชมรม ผมต้องดูแลลูกที่เพิ่งคลอด และไม่นานคุณพ่อผมป่วยเป็นมะเร็งต้องคอยดูแลรักษาตัว ซึ่งผมได้มองเห็นล่วงหน้ามาสักระยะนึงแล้ว จึงได้เขียนในกระทู้ของผมว่า "ขอหยุดพักการชำระหนี้ทั้งหมดกับ ทุกธนาคารและทุกเจ้าหนี้ทันที " ต้องเอาครอบครัวมาก่อนครับ ยากที่จะทำใจมากเพราะหงุดหงิดง่ายที่ไม่ได้เข้าบอร์ด แต่เราไม่มีเวลาเลยจริงๆ

วันนั้นผมกับแฟนและน้องสาว
ขับรถไปจังหวัดชลบุรี อุ้มพ่อขึ้นรถมุ่งหน้าเข้า กรุงเทพ โดยมีจุดหมายให้ถึงมือหมอ ที่ รพ. ศิริราช ให้เร็วที่สุด แต่แล้วก็ยื้อชีวิตได้ไม่นานครับ หลังจากนั้นก็มีเรื่องหลายเรื่องที่ต้องทำอีกมากมาย จนเพิ่งมาออกจากงานประจำ โดยทำงานวันสุดท้ายคือ วันคริสมาสต์ 25 ธค 2554 และลาพักร้อนจนถึงวันที่ 30 ธค 2554 ให้มีผลออกจากงานวันที่ 1 มค. 2555

"ผมได้ชีวิตคืนมาในวันนั้นครับ ความทุกข์ที่มีอยู่มันหายไปหมดสิ้น"

งานเก่าผมมันต้องทนทุกข์จริงๆ "มีวันนึง พี่นกกระจอกเทศ กับพี่บัวมาหาผมถึงที่ทำงาน ผมดีใจมากครับ แต่เนื่องด้วยงานรัดตัวมากจึงไม่มีเวลา เทคแคร์พี่ๆเขาเท่าไหร่เลย " แต่พี่ Arshavin หรือพี่บี เจอกันบ่อย แกชอบมาทักทาย นั่งเล่นในที่ทำงานเก่าผมครับ
แต่ตอนนี้ถ้าเปิดเว็บชมรมหนี้ กับ เฟสบุ๊คคู่กัน ผมตอบได้เลยว่าใจผมมันอยู่ที่บ้านหลังนี้มากกว่า

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26359 โดย fay
คุณ aim สวัสดีอย่างเป็นทางการในกระทู้ของคุณ aim นะค่ะ หาอ่านจนมาเจอของคุณ aim แ้ล้วค่ะ ฝ้ายนะค่ะ อ่านแล้วสะใจดีจังค่ะ มันต้องเจอคนจริงแบบนี้ค่ะ สุดยอดค่ะ o_) พวกนี้มันแย่จริงๆ ฝ้ายยังไม่เคยเจอโทรหาบุคคลที่ 3 แบบนี้ค่ะ อย่างมากก็เจอโทรเข้าบริษัทกับมีวันนี้แอบเจ็บคันนิดหน่อยบอกจะมาพบ โทรเข้าบริษัทถามทางมาบริษัทฝ้ายเฉยเลยบอกนัดเข้ามา่พบฝ้าย มือถือเราก็ไม่โทรเข้ามาก่อนด้วยนะ รับทุกสาย มันเจตนาไม่ดีชัดๆ แหม่ะประจวบเหมาะเจอฝ้ายรับ เลยโดนจัดไปนิ่มๆ ค่ะ ไม่เข้ามาเลย บอกว่าผมติดต่อพี่ได้แล้วก็ไม่ต้องเข้ามาหาพี่แล้วครับ หม่ะ..... แล้วก่อนหน้านี้ถามหน่อยว่าติดต่อไม่ได้ตรงไหน เจตนาประจานกันชัดๆ จะทำให้ฝ้ายอายเหรอ คิดผิดถนัดถ้าจะใช้แผนเข้าพบให้อายหล่ะก็ เสียใจนะจ๊ะเบบี้.... เดี๋ยวไว้จะกลับมาวนอ่านอีกเรื่อยๆ ค่ะ เพิ่มพลังความกล้าให้กับตัวเอง ขอบคุณมากๆ เลยนะค่ะสำหรับกำลังใจและคำแนะนำที่ดีเสมอมาค่ะ :cheer:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26391 โดย Nok2865
เอม...
บางทีคนเรามันต้องแบ่งเวลาและชีวิตให้กับหัวใจของตัวเองบ้าง
เอมทำถูกแล้วที่ดูแลครอบครัวก่อน เรื่องของคนอื่นเราต้องเอาไว้ทีหลัง
จำได้ว่าพ่อของเอมล้มป่วยด้วยมะเร็งตับ ก่อนหน้านั้นก็อาม่า ที่เอมผูกพันมาตั้งแต่เด็ก
ตอนเอมขึ้นศาลทีแรก ยังโทรคุยกันนอกศาลอยู่เลย ทนายของห้องกรง กวนส้นมากๆ ตอนนี้มันเจ๊งไปเรียบร้อย (เพราะเอมหรือเปล่าไม่รู้) :laughing:
ก็โทรคุยกัน ปรึกษากัน น้อง canavaro ,เอม,บีอาร์ชาวิน และก็พี่บัว รู้สึกจะโทรคุยกันบ่อยที่สุด
พี่บัวรู้สึกตัวเองจะอยู่ตรงกลางระหว่างฝั่งผู้หญิงกะฝั่งผู้ชาย
ตอนโน้นเรามีกระทู้ “กอบัวในโคลนตม” และก็ “ด้วยแรงของดอกไม้” เอาไว้สุมหัว
มีกระทู้ของน้องคันนา เป็นที่สิงสถิตย์เหล่านักเตะขี้โม้โอ้อวด เทศกาลบอลทีไร ปลากระดี่จะมาเขี่ยลูกเป็นคนแรกประจำ พีจัง ตุ๊กเข้ บีอาร์ชาวิน เกทับบัลฟ์แหลก ไม่เครียด เฮฮากันไป จับกลุ่มกันไป
กระทู้ของพี่บัวก็ชวนไปเที่ยว ทำกับข้าว...
เรื่องราวเก่าๆแต่หนหลัง นั่งนึกๆย้อนกลับไป เหมือนเกิดขึ้นเมื่อวาน ไม่รู้อะไรทำให้เราได้พบกัน “หนี้” นั่นแหละ...
“หากเป็นหนี้แล้ว ขอให้เป็นหนี้รักเถิด...ดอกเบี้ยที่เกิดคือ พลังรักพิไล...” โห...แหว๋วซ่ะ...
เอารูปเก่าๆ ที่เราเคยทำงานด้วยกันมาให้ดู ยังนึกถึงภาพเอาซิ่งมอไซด์ไปวัดโพสพ ท่ามกลางเหตุการณ์ประท้วงทางการเมือง เอมลางานยากมาก แต่ก็อุตส่าห์ลางานไปช่วยสองวัน (ลูกก็กำลังเล็ก)
วันสุกดิบ

เอม พี่นกกระจอกเทศ น้องเอก เย็นชา ช่วยกันติดป้าย

น้อง Titan ต้องแบกเครื่องเสียงมาเอง ติดตั้งกันเอง

ข้ามฝั่งไปกินก๋วยเตี๋ยวเย็นตาโฟคุณตาภัทร (วันนี้แกเปิดขายอีกครั้ง หลังจากหยุดน้ำท่วมมานาน)

ปักหลักกันที่คลังสินค้า เอ๊ย...บ้านพี่บัว น้องตุ๊กเข้ วันสุกดิบ ใครอยู่บ้านพี่บัว คืนนั้นเรานอนกันตีสอง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26393 โดย Nok2865
วันงาน สนุกกันมาก เหนื่อยก็เหนื่อย ร้อนก็ร้อน
พี่แก้วจ่าทำแซนวิช กับ มาม่อนมาแจกสมาชิก (ควักกระเป๋าทำให้สมาชิกเองนะคะ สปิริตแรงกล้า)

พี่แก้วจ๋า ตัดผมสั้นกุด ตอนโน้น พี่บัวคิดว่าพี่แก้วจ๋า เป็นทอมจริงๆนะ ยังเคยแซวกันเลยช่วง พี่บัวไม่มีคนข้างๆ แซวพี่แก้วว่า "เรามาเป็นแฟนกันไหม" 555

น้อง moomoo ขาโหด น้อง Pikolo บีอาร์ชาวิน

พี่บัวชอบรูปนี้ เอม กะ พี่กอบัว

เห็นรูปนี้ของตัวเองแล้วฮาทุกที...ไมค์ ข้าวของอะไรต่อมิอะไร เราก็หอบมากันเอง เพื่อสมาชิกล้วนๆ

เคลียร์ข้าวของหลังเสร็จงาน ใครสนใจอยากเป็นกรรมการชมรมฯ ยื่นใบสมัครได้นะคะ (ถ้าไม่กลัวตายห่าไปเสียก่อน เอิ๊กๆ)

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Lyncns31, aim

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26396 โดย Nok2865
พี่บัวดีใจที่เอมเสียสละเวลาเข้ามาช่วยน้องๆ สมาชิกใหม่ๆ และกรรมการแก่ๆ อีก
ชมรมและเว็บบอร์ดแห่งนี้เป็นบ้านหลังที่สองของเรา เราพบมิตรภาพและความรัก ความจริงใจมากมายที่ให้กัน บางคนไม่เคยเห็นหน้ากันด้วยซ้ำ บางคนได้ยินแต่เสียง แต่เรามีมิตรไมตรีให้กัน
ยิ่งกว่าญาติ ยิ่งกว่าพี่น้องที่คลานตามกันมา ก็อยากช่วยเหลือเท่าที่ตัวเองจะทำได้
กรรมการชมรมฯ ผ่านด่านคลุมเครือมาได้ด้วยความร่วมแรงร่วมใจ ช่วงนั้นยอมรับว่าหนักมากๆ โทรคุยกับน้องๆจนไม่ได้หลับได้นอน ตีหนึ่ง ตีสอง ก็โทรคุยกัน ประสานงานอยู่ข้างหลัง
เห็นใจน้องๆทุกคน เลยทำให้กัดฟันผ่านมันมาได้ ทุกวันนี้ชมรมฯ สะอาด ไม่ได้เป็นแหล่งทำมาหากินของใครคนใดคนหนึ่ง แต่เหลือคนทำงานจริงๆ น้อยเหลือเกินจ๊ะ
ตอนนี้พี่บัวก็หมดหนี้ และกำลังใช้ชีวิตแบบ เริ่ดๆ เชิดๆ (จริงๆ เริ่ดๆ มาตั้งแต่เป็นหนี้โน้นแหละ สันดานเก่าไม่หาย อิ..อิ..)
พี่บัวยังคงอยู่ตรงนี้ ไม่ได้ไปไหน เพราะหลายๆครั้งได้รับ sms แบบนี้

หรือได้รับกำลังใจจากการได้ช่วยเหลือคนอื่นๆ ไม่ให้เขาคิดสั้น ให้เขาได้ลุกขึ้นยืนอีกหน เราก็ดีใจ
ทำเท่าที่ทำได้ อยากวางมือหลายๆครั้ง แต่ด้วยเหตุปัจจัยหลายๆอย่าง มีการล๊อบบี้ ไม่ให้ลาออก กลั่นแกล้งทางการเมือง ไม่อนุมัติสารพัด พี่บัวก็ช่างมันเถอะ...ไม่ออก ก็จะอยู่แบบออก มีอะไรไหม?
เพราะหลายๆครั้ง ก็รู้สึกเหนื่อยกับการทำเพื่อคนอื่น มันจะทำให้เราล้า...
เอาแค่พอดี พอดี ไม่เหนื่อยกับงาน แต่เหนื่อยกับคน

ดีใจกับเอมที่ได้ลาออกจากงานนรกนั่น วันข้างหน้าจะเป็นอย่างไร เอมก็ไม่มีวันเดียวดาย เพราะมีเจ้ามารีน่า และเหมียวคอยอยู่เคียงข้าง
อีกสองวันข้างหน้า พี่บัวก็จะลาออกจากงาน และออกเดินทางตามหาแง่มุมงามๆของชีวิต ไปตามหาท้องฟ้ากว้างๆ หญ้าเขียวๆ สูดอากาศให้เต็มปอด
พี่เหน็ดเหนื่อยกับใจของคน ยอมรับว่ามีหัวใจที่อ่อนไหว ไม่ได้แกร่งไปเสียทุกเรื่อง เจ็บได้ร้องไห้เป็น
แต่ก็รู้และมีสติเสมอว่า อะไรคือเส้นทางที่เราจะต้องเดินไป อะไรคือความดีงามของชีวิต

ไม่ต้องห่วงพี่สาวคนนี้ ทุกครั้งที่เอมโทรหาพี่บัวเมื่อไหร่ เอมจะได้ยินเสียงหัวเราะพี่บัวเสมอ...สัญญา
ว่างเมื่อไหร่ โทรหาพี่ได้เสมอนะคะ เบอร์ยังใช้เบอร์เดิม เออ...วิธีเปลี่ยน Profile ของตัวเอง แค่คลิ๊กที่ Profile บนสุด... แล้วแก้ไขได้เลย จะใส่รูปหล่อๆของตัวเองก็ใส่ตามใจชอบ

แต่ถ้าเอมอยากจะแก้ไขได้ทุกๆอย่างในเว็บบอร์ด เอมกลับมาเป็น “กรรมการชมรม” อีกทีสิ...ฮิ..ฮิ...

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26398 โดย ntps
แต่ถ้าเอมอยากจะแก้ไขได้ทุกๆอย่างในเว็บบอร์ด เอมกลับมาเป็น “กรรมการชมรม” อีกทีสิ...ฮิ..ฮิ...

ขอโทษค่ะ ประโยคนี้คุ้นๆ จัง พยายามล่อให้เข้าถ้ำ :P

:ไม่ยอม: เอารูปสมัยโน้นเขามาลง เออ ทำไม ดูแล้วเราสมบรูณ์เกินลูกหนี้จัง

:laughing: ไม่น่าคนไม่เชื่อว่า เป็นหนี้ 4 ล้าน สมัยนี้หมดหนี้ กลับซูบกว่าเดิม

เฮ้อ ชีวิตเรา ไม่มีอะไรที่แน่นอน

ขนมอะไรจำไม่ได้แล้วละ ตอนนั้น ไฟแรง ขยันทำ พอวันนี้ไฟมอด ก็ขี้เกียจ

เป็นธรรมดา ^^ ไว้เจอจะซื้อมาม่อนที่แสนอร่อยไปให้ทาน ทั้งนิ่มทั้ง cheesy

มากค่ะ ทานแล้ววางไม่ลง

ใครจะเชื่อพ่อหนุ่มหน้าเด็กๆ อย่าง aim จะเจอสารพัดทุกข์ และสู้กับปัญหารอบด้าน

ทั้งครอบครัว การงาน และเจ้าหนี้ชั้นเลวๆ ทั้งหลาย จนเจอแสงสว่าง และยังยิ้มได้จนทุกวันนี้

น่าภูมิใจที่อุปสรรค และปัญหาต่างๆ ไม่สามารถล้มเธอได้ แต่กลับทำให้น้อง แกร่งขึ้นมากเลยค่ะ

:love:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Mommyangel, aim

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26428 โดย aim

อั้ยยยยย ย่ะ....

พี่แก้วครับพี่บัวเขาจะวางยาผมครับ

พี่บัวถ้าพี่จะออกจากงาน ผมขออวยพรให้พี่นะครับ ผมว่าพี่คงมีแพลนอะไรในใจอีกมากมายเลยทีเดียว
"ขอให้ทุกการตัดสินใจของพี่ นำพาพี่ไปถึงฝั่งฝันอย่างใจต้องการนะครับ"

ถ้าพี่อยากจะขอเวลาสักพักหนึ่งไปพักผ่อนเหมือนพี่แก้วจ๋า พี่ก็ลาออกจากชมรม แล้วปล่อยให้พี่บีอยู่กับพี่นกกันสองคนเลยดีมั้ยครับ.... จะได้เป็นปู่ชมรม

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26460 โดย aim
ช่วงนี้ต้องขอลาพักชั่วคราวเนื่องจากต้องกลับไปทำงาน

อีก 6 เดือนจะกลับมาใหม่และน่าจะมีข่าวดีมาฝากเรื่องปิดหนี้ตัวที่ 15(สุดท้าย)
ตอนนี้ผมกำลังยุ่งเรื่องส่วนตัวมากเลยถ้ามีโอกาสจะมาเยี่ยมกันอีกครั้ง

"ก่อนไปรอบนี้ขอทิ้งคำพูดอะไรไว้ซะหน่อยครับ"

อยากให้กำลังใจทุกคนที่มุ่งมั่นแก้หนี้ หมั่นขวนขวายหาความรู้ต่างๆให้มากที่สุดอ่านให้เยอะ ถามได้ในสิ่งที่ตัวเราไม่รู้ รู้จักรอคอยกับคำตอบ เก็บเกี่ยวข้อมูลประสบการณ์จากเพื่อนๆ พี่ๆ และคณะกรรมการ สักวันจะหมดหนี้แน่นอน อาจจะช้าหน่อยสำหรับบางคน แต่ถ้าได้ขึ้นชื่อว่า เดินเข้าสู่เส้นทางแก้หนี้อย่างถูกต้องแล้วนั้นจะไปได้ไวขึ้น

"ที่นี่มีแต่จะให้ของดีๆ ส่วนของที่ไม่ดีเราจะไม่ให้กับใคร เพราะเขาเอาไปใช้แล้วจะไม่เป็นประโยชน์"

นับถือสมาชิกทุกท่านนะครับที่เข้ามาปลดหนี้กัน เพราะพวกคุณนั้นเก่งกันทุกคน
สำหรับคนธรรมดาที่ใช้ชีวิตแบบปรกติ ไม่มีหนี้ เขายังใช้ชีวิตกันโดยที่มีเสียงบ่นมาตลอด เขายังบอกเลยว่าอันนี้ยาก อันโน้นไม่ดี อันนี้ไม่เอา อยากมีโน่น อยากมีนี่ อยากมีเงินเดือนเยอะๆ อยากเป็นเจ้าของธุรกิจต่างๆ

ขณะเดียวกันพวกคุณกลับ " มีหนี้" มีเรื่องราวต่างๆที่ต้องแก้ไข และไหนจะเป็นเรื่องการใช้ชีวิต เรื่องการงาน การเงิน เลี้ยงดูครอบครัว ตอบแทนคุณ ภาระอันหนักแน่น หนักอกหนักใจมันยังไม่หลุดออกไป ผมถึงบอกไงว่าพวกคุณเก่งกันมากครับที่ยังสมารถประคับประคองชีวิตได้ และไม่ฆ่าตัวตายกันซะก่อน ขนาดชีวิตที่ไม่มีหนี้มันยังยากเลย แต่นี่แหละเขาเรียกว่าเก่งจริง

และวันนึงคุณก็จะพบกับคำว่า

" หมดหนี้ และก็กลับไปใช้ชีวิตต่อได้อีกอย่างมีคุณภาพมากขึ้นครับ "

สวัสดีครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26461 โดย Nok2865
อ้าว...อ้าว...พึ่งจะชมไปแม๊บๆว่า กลับมาช่วยงานกรรมการแก่ๆ จะทิ้งกันไปซ่ะแร้น...น้องชายตู
มาให้อยาก จากไปให้คิดถึง...
คิดถึงนะ...นั่งมองดูรูป แล้วความหลังมันลอยไปไกล
ทำเอาเหม่อไปชั่วขณะ...
แต่ชีวิตต้องเดินไปข้างหน้า (เพราะเดินถอยหลัง มันโคตรลำบาก ฮ่า ฮ่า)
ว่างๆ ก็เข้ามาเยี่ยมเยียนกันบ้าง

ตอนแรกๆ ที่น้องรุ่นเดียวกันจากไปใหม่ๆ พี่บัวเอ๋อไปพักใหญ่ๆ น้องบางคนจากไปแบบน้ำตาตก
แต่ก็มีแต่ความรุ้สึกดีๆ ยามคิดถึง
รู้ว่าทุกคนหมดหนี้แล้ว ก็ต้องถึงเวลาสร้างครอบครัว สร้างเนื้อสร้างตัว สร้างชีวิตใหม่แบบมีสติมากกว่าเดิม
พี่บัวเชื่อว่า พอเราได้ประสบการณ์จากการเป็นหนี้ ชีวิตด้านการเงินของเรา จะมั่นคงแข็งแรงกว่าเดิมมาก
มีระเบียบมีวินัย และมีสติยับยั้งในการจับจ่ายใช้สอย รู้จักวางแผนระยะสั้น ระยะยาว
พี่บัวหันมาวางแผนการออมเงิน ทั้งกองทุนเปิดและปิด หุ้นทองคำ (หลังจากที่กัดฟันซื้อปีละบาท ให้กับลูกๆทั้งสี่คน) ตราสารต่างๆ ที่กัดฟันไม่ขาย ไม่ถอน เพื่อชีวิตในบั้นปลาย
นอกจากการปันผลประจำปี ก็ไปต่อยอดในด้านอื่นๆ แต่ก่อนไม่รู้เรื่องอะไรเลย ตอนนี้ต้องหันมาใส่ใจมากขึ้น
จะซื้อจะจ่ายอะไร คำพูดติดปากคือ "จำเป็นไหม" ต้องซื้อเดี๋ยวนี้ไหม หาราคาถูกกว่านี้ได้ไหม
คิดไปแล้ว "หนี้สอนเราได้มากกว่าที่คิด"
พี่บัวดีใจกับน้องๆทุกคนที่หมดหนี้ หากจะเหลือ ก็เหลือประเภทมันไม่ยอมฟ้อง ค้างเติ่ง ก็ช่างแมร่ง
ดำเนินชีวิตเราต่อไป โดยไม่สนใจเจ้าหนี้รายไหนอีกต่อไป
ใช้ชีวิตแบบ "เริดๆ เชิดๆ" พี่บัวชอบคำนี้ ฮ่า ฮ่า

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, Lyncns31, aim

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26463 โดย Lyncns31
มาให้ดีใจแป๊บๆ ไปอีกแล้ว..โอย.!!.ดอดๆเข้ามามั่งก็ได้หรอกคุณเอม...

จะลายาวอะไรขนาดนั้น..?? โชคดี..สำเร็จนะครับ... :bye: :bye:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26466 โดย aim

ขอบคุณครับพี่กอบัว และคุณ devil angel

บายยยยยยยย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26497 โดย ntps

:cry2: อาจ :-( ที่วันนี้ น้องชายมาบอกลา เพื่อไปทำภารกิจของตัวเอง

แต่หากคิดถึงกัน เราจะแวะมาเข้ามาบ้านนี้ของน้อง ซึ่งน้องได้ฝากรอยเท้า

ไว้แล้ว ^^

ว่างเมื่อไร อย่าลืมสัญญานะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36021 โดย kuekul
ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ ดีๆ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43793 โดย BananaBoat
ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูลดีดี ทำให้รู้ตัวสักทีว่าควรจัดการกับตัวเองแบบไหน ควรเริ่มจากอะไร อย่าเพิ่งหวังจะยืมขาจากใคร ตราบใดที่เรายังไม่รู้จักเดินด้วยขาตัวเอง

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43979 โดย Sutchira
วันนี้ 6 กย.2556 มีเจ้าหน้าที่เพอร์ซันแนลโลน เซ็นทรัล โทรมาบอกว่า
เรา: รับสายสวัสดีคะ
เซ็นทรัล: คุณ.....รึเปล่าคะ
เรา: ใช่ค่ะ จากไหนคะ
เซ็นทรัล: ถามยอดที่ค้างไว้ค่ะ รวม 2 งวด จะเข้างวด3 แล้วนะคะ มีการชำระมาสักงวดยังคะ
เรา: พยามยามหาอยู่คะ ช่วงหนี้รับภาระเยอะ มีปัญหา
เซ็นทรัล : ระยะยาว หรือสั้นคะ
เรา: คงยาวเลยคะ
เซ็นทรัล: มีพนักงานแนะนำเกี่ยวกับโปรแกรมประนอมหนี้มั้ยคะ
เรา: มีคะ แต่ไม่สนใจเพราะระยะยาวไม่รู้จะมีเงินจ่ายไหวมั้ย
เซ็นทรัล: งั้นจะจ่ายหรอคะ ถ้าไม่จ่ายไม่ได้นะคะ
เรา: ไม่ประนอมหนี้คะ แต่จ่าย แต่ตอนนี้ยังไม่มี
เซ็นทรัล: งั้นให้เวลาคุณถึงวันจันทร์ จะโทรมาใหม่นะคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96798 โดย kade
ขอโทดนะคะ..ได้หมายศาลแร้ว..อยากโทรไปติดต่อเพื่อปิดยอด ต้องโทรไปที่ไหนคะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103125 โดย Kamikaze
สุดยอดครับ มันโทรมาหาทีออฟฟิตผมพอผมโทรกลับไป มันไม่รับสายเลย ไม่มีมารยาทพวกนี้ในการทวงนี้
ก้อจะจ่ายให้ล่ะ ทำแบบนี้ก้อรอไปก่อนละ่กัน เพราะไม่มีมีแต่ไม่พอน่ะครับ :cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.632 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena