อีก 2 บัตรก็หมดหนี้แล้วครับ ทำยังไงลองมาดูกัน

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25718 โดย lookmoo
แรกเริ่มเดิมทีผมมีหนี้อยู่ 8 บัตร จำยอดที่แน่นอนไม่ได้แล้วนะครับ ขอเล่าคร่าวๆเผื่อเป็นประโยชน์กับคนอื่น

1. เซ็นทรัลการ์ดยอดต้น 34,000 บาท
2. ยูโอบี เครดิต ต้น 30,000 บาท
3. ยูโอบี กดเงินสด ต้น 30,000 บาท
4. ซิตี้แบงก์ เครดิต ต้น 30,000 บาท
5. ซิตี้แบงก์ เรดดี้ ต้น 70,000 บาท
6. ฮ่องกงแบงก์ ต้น 54,000 บาท
7. ไทยพาณิชย์ ต้น 30,000 บาท
8. บัตรกรุงไทย ต้น 30,000 บาท

ยอดรวมเฉพาะต้น 308,000 บาท ถือว่ามหาศาลเลยสำหรับคนทำงานอายุ 25 ที่ตอนนั้นผมมีเงินเดือนแค่ 15,000 บาท สาเหตุของหนี้เกิดจากผมตกงานนานราวหนึ่งปี ทำให้ไม่มีรายได้เลย และดอกเบี้ยอันเกิดจากการจ่ายขั้นต่ำ

บัตรทั้งหมดผมหยุดจ่ายไล่เลี่ยกันมาตั้งแต่กรกฎาคม 2008 แล้ววิธีการปิดหนี้ผมก็เริ่มจากความบังเอิญกดกูเกิ้ลไปเรื่อยจนมาเจอที่นี่เข้าเลยได้ความรู้ แนวทางและกำลังใจว่าทุกอย่างมีทางออก

รายการบัตรและยอดเงินที่ปิดได้
1. เซ็นทรัลการ์ด ยอดปิด 15,000 บาท แบ่งจ่าย 3 งวดๆละ 5,000
2. ยูโอบี เครดิต ยอดปิด 15,000 บาท จ่ายปิดงวดเดียว
3. ยูโอบี กดเงินสด ยอดปิด 15,000 บาท จ่ายปิดงวดเดียว
4. ซิตี้แบงก์ เครดิต ยอดปิด 15,000 บาท จ่ายปิดงวดเดียว
5. ซิตี้แบงก์ กดเงินสด ยอดปิด 30,000 บาท แบ่งจ่าย 6 งวดๆละ 5,000
6. ฮ่องกงแบงก์ ยอดปิด 43,000 บาท จ่ายปิดงวดเดียว

ยอดปิดทั้งหมด ผมก็ทำตามวิธีการที่หลายท่านในนี้แนะนำคือหยุดไปเลย ไม่มี ไม่ไหวก็ยังไม่จ่าย แต่ถ้าข้อเสนอน่าสนใจผมก็ตกลงทำจ่ายให้ แค่ตกลงทางโทรศัพท์มีเอกสารยืนยันการปิดหนี้

เรื่องที่ว่าต้องส่งเอกสารภาระหนี้ไปให้ธนาคารขอส่วนลด หรือขอเอกสารอื่นๆใดผมไม่เคยให้เพราะก็บอกตรงๆว่าไม่เห็นความจำเป็น ถ้าแบงก์อยากลดให้ก็ลดได้ ไม่จำเป็นต้องขออะไรมากมาย เพราะเวลาเราขอส่วนลดทำไมที่อื่นให้เยอะกว่ายังบอกเราเลยว่ามันเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้ แล้วจะมาขอเอกสารภาระหนี้ทั้งหมดทำไม

ถามว่าผมเงินเดือน 15,000 หาเงินมาจ่ายได้อย่างไร ก็ต้องบอกว่าทั้งหมดไม่ได้จ่ายพร้อมกัน ผมจะเลือกจ่ายให้จบไปทีละบัตร รวมทั้งหารายได้พิเศษจากงานแปลเอกสารและรับสอนพิเศษ ทำให้มีเงินผ่อนจ่ายได้และประคองชีวิตรอดมาได้ ประกอบกับผมเพิ่งเปลี่ยนงานใหม่ได้เงินดีกว่าเดิมมากทำให้สามารถจ่ายปิดได้ ที่ทุกคนเห็นยอดปิดหลายบัตรก็เพิ่งมาปิดในปีนี้ทั้งนั้นแหละครับ

เหลืออีก 2 บัตรสุดท้าย ผมเป็นฝ่ายติดต่อเข้าไปเอง แต่ส่วนลดแย่มากจนเหมือนไม่ลดเลยคือจาก สี่หมื่นกว่าเหลือสามหมื่น ผมเลยปล่อยเอาไว้ก่อน เพราะเกินกำลังหรืออาจเพราะผมติดต่อเข้าไปเอง เขาเลยคิดว่าผมพร้อมเลยลดให้ไม่มาก รอไว้เขาเสนอมาเองอีกทีก็แล้วกัน

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ เรื่องนี้มีทางออก เพราะคนเงินเดือนน้อยอย่างผมยังเอาตัวรอดมาได้ หลายท่านน่าจะเงินเดือนเยอะกว่าก็ต้องรอดได้เหมือนกันครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25719 โดย Ploylyly
ยินดีด้วยครับ ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25721 โดย meawpung

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25723 โดย aorzii037
:สู้ๆ: ยินดีด้วยค่ะ เราหนี้ประมาณ 160,000 เริ่มหยุดเดือนนี้เดือนแรก ยังไม่มีใครโทรมา ตื่นเต้นสุดๆๆ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25725 โดย lookmoo
คุณ aorzii037 ช่วงหยุดแรกๆอาจจะต้องปวดตับกับบรรดาเจ้าหนี้ที่ขยันโทรมาทวง ขอให้หนักแน่นเข้าไว้ครับ เหลืออดก็สวมบทมุนินทร์ด่าพวกมันไปบ้าง อย่าไปยอมโดนด่าฝ่ายเดียว ตอนแรกๆก็เครียดครับ แต่พอตอนหลังเล่าให้ใครฟังกลายเป็นเรื่องตลกไปแล้วว่าด่ากับพวกมันไปยังไงบ้าง

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25741 โดย kel
เพิ่งหยุดจ่ายเหมือนกันค่ะ เดือนนี้เป็นเดือนแรก CIMB โทรเกือบทุกวัน
ตอนนี้ก็เข้ามาชมรมทุกวัน มาศึกษาคัมภีร์ ลับวิทยายุทธ์ ค่ะ 555+

เป็นกำลังใจให้กันและกันค่ะ

สู้ๆ ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.618 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena