เป็นน้องใหม่ หัวใจ อยากหมดหนี้ โอชินนะคะ ขอฝากตัวด้วยคะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23008 โดย Oshin
สวัสดีพี่ๆทีมงาน และเพื่อนสมาชิกทุกคนนะคะ โอชิน คะ เป็นน้องใหม่ มารายงานตัวและขอฝากตัวด้วยนะคะ ถ้าน้องทำอะไร หรือ โพสอะไร ผิดพลาดไป ช่วยชี้แนะ น้องด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆคะ...

.......หลัีงจากเจอเจ้าหนี้อิออน ส่งคนมาตามถึงบ้าน.....กรุงศรีโฮมโปร ไม่โทรหาน้อง แต่โทรเข้าเบอร์บ้าน และ เบอร์มือถือพี่สาว เอาจนบางครั้ง คนแก่อายุ 70 ปี อยู่บ้านคนเดียว วิ่งรับโทรศัพท์ หกล้ม...ล่าสุด....UOB โทรมาขู่ถ้าไม่ชำระหนี้เข้ามา จะส่งคนตามมาเก็บเงินสดถึงบ้าน เต็มตัวไว้เลย..... :เฮ้อ:

น้องเจอเวปนี้ เจอพวกพี่ในนี้ น้องมีกำลังใจขึ้นมา หัวใจที่เข็มแข็ง คือ หัวใจที่อ่อนแอและเจ็บปวดที่สุด...น้องอ่านเมื่อคืนนี้ และได้สมัครสมาชิก รอ รอ ผ่านไม ดีใจมากคะ...ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

น้องตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้มาได้ เข้าเดือนที่ 4 แล้วคะ ก่อนตัดสินใจหยุดก็ลังเล กลัวไปหมดคะ ไม่คิดว่าตัวเองจะเป็นหนี้ได้เยอะขนาดนี้ น้องตกงานมาได้ 2 เดือนกว่าๆ แล้วคะ เมื่อต้นปีที่ผ่านมา คุณพ่อไม่สบายหนักต้องอยู่ รพ เกือบ 2 เดือนเต็มๆ ช่วงนั้นหยุดงานบ่อยมากคะ พอคุณพ่อเริ่มดีขึ้น มารักษาตัวที่บ้าน ตัวเองก็เจอปัญหาเรื่องแฟน จิตตก ต้องเข้าออก รพ เป็นว่าเล่น ร้องไห้ทุกวันทำอะไรไม่ได้เลย บางทีนอนอยู่เตียงเฉยๆ ไม่ขยับ เป็นแบบนี้ เกือบ 3 เดือนคะ พอกลับเข้าไปทำงาน บริษัท ก็มีการเปลี่ยนออแกไนซ์ ผู้บริหารใหม่ทั้งทีม เป็นช่วงที่น้องอ่อนแอมาก สุดท้ายก็ต้องลาออกจากงาน เพราะทำงานให้นายคนใหม่ไม่ได้...น้องผิดเอง ทุกอย่างเลยคะ... :wake:

มีเงินก้อนหนึ่งตอนออกจากบริษัท 3 หมื่นกว่าบาท คิดว่าตัวเองต้องรอด รับภาระหนี้สินไหว เอาอยู่ แต่ก็กลัว นำเงินที่ได้ตอนออกจากงาน ไปจ่ายขั้นต่ำไว้ กลัวๆ จ่ายขั้นต่ำ กด โป๊ะ เป็นแบบนี้มาตลอด ย้ายมาอยู่บ้านเช่ากับพี่สาว บอกพี่สาวว่าขอรบกวนหน่อยนะ ขอเวลาขอโอกาส จะแก้ไขปัญหาเอง เพราะพี่สาวน้องเขาก็มีภาระหนี้เหมือนกัน ส่วนแม่ไม่ได้บอกคะ เพราะแม่ก็ลำบาก มีภาระหนี้เหมือนกัน ไม่อยากให้แก กังวล เพราะน้องดูแลแกไม่ได้ ยังจะมาเป็นหนี้อีก ต้องมาเป็นภาระของทุกคนอีก น้องอึดอัด ได้แต่ร้องไห้ ไม่มีงาน ไม่มีเงิน กินแต่ไข่ ต้มน้ำดื่มเอา ไปไหนไม่ได้เลยคะ ต่อหน้าทุกคน น้องบอกก็ยิ้ม น้องรับไหว ไม่เป็นไร ขอเวลานะ หยิบยืมเงินพี่สาว และ น้อง ไปขายของที่ตลาด ก็ ขาดทุน เจอฝนทุกวัน กำไร ก็ไม่มี ติดลบ เป็นหนี้เขาอีกคะ ไปสมัครงาน อายุก็เกิน ได้แต่รับเข้าสัมภาษณ์ แต่ไม่มีบริษัทไหน เรียกน้องไปทำงานเลยคะ บางบริษัทถามด้วยนะคะ ว่ามีปัญหาเรื่องหนี้บัตรหรือเปล่า ที่นี้เขาแอนตี้มากเลยนะ แต่ไม่เป็นไรคะ พรุ่งนี้น้องไปสมัครงานใหม่คะ สู้ๆ โอชินคะ.. :สู้ๆ:

กับเงินเดือน 19005

สินเชื่อกลุ่มธนาคาร
UOB 60,000
UOB Cash 30,000
UOB Lady & Card 30,000
TMB 30,000
กรุงศรี (HSBC) 69,000
Ibank 300,000

non bank

KTC Cash 20,000
KTC Card 30,000
AEON 20,000
Home pro 26,000
First Choice 30,000

พระเจ้า น้องไม่เคย นั่งทำตารางหนี้เลยคะ น้องไม่เคยรู้ยอดจริงเลยว่าเท่าไร มีแต่รู้ว่าเป็นหนี้และก็ต้องจ่ายให้ตรงงวด เมื่อคืนน้องนั่งอ่านข้อมูลของพี่ๆที่ทำไว้ ในกระทู้ รีบทำตาราง ที่ผ่านมาไม่เคยเก็บบิลเลยคะ เมื่อวานนั่งหาทั้งวัน ยังหางวดสุดท้ายไม่เจอ แต่หยุดจ่ายมาตอนตกงาน เข้าเดือนที่ 4 แล้วคะ ทำให้รู้ว่าตัวเองนี้แย่มาก ไม่ใส่ใจตัวเอง ปล่อยตัวเองมาได้ยังไง....มันคงไม่สายเกินไปที่น้องจะกลับไปแก้ไข...แต่มันคือการเริ่มต้นกับชีวิตใหม่ กับสิ่งที่น้องก่อขึ้น ต้องอยู่และผ่านมันไปให้ได้ ภาวนาขอให้ตัวเองแข็มแข็ง อดทน อด และ ทน ให้มากๆ อย่าจิตตกอีก :pray:

...น้องเจอเวป พี่ๆ น้องมีความหวังขึ้นมา...ขอบคุณอีกครั้งคะ...

พรุ่งนี้กลับจากสมัครงาน น้องจะมาเล่าเรื่องการทวงหนี้นะคะ ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23010 โดย powerfully
:P เข้ามาให้กำลังใจคุณ Oshin คะ
ขอให้ได้งานทำเร็ว ๆ นะคะ
powerfully เอง ลาออกจากงานประจำมา 3 ปี แล้วคะ ดูแลพ่อเป็นอัมพฤกษ์
จำนวนหนี้เราก็ใกล้เคียงกัน ระยะเวลาหยุดก็ใกล้เคียงกัน สถาบันการเงินที่เป็นหนี้เหมือนกันหลายที่่ มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังนะคะ
สำหรับ UOB ก็มี 3 ใบ เหมือนกัน เมื่อวานเจ้าหน้าที่โทรกันมา 3 คน เลย หว่านล้อมทุกอย่าง มีขู่บ้างเล็กน้อย บางคนแสดงความเห็นใจ แต่ฟังแล้วไม่จริงใจ อยากได้เงินจากเรามากกว่า
อีอ้อน เป็นเจ้าหน้าที่ชาย แนะนำให้ประนอมหนี้ ยังไงก็ไม่ทำเด็ดขาด สัญญานรก :-(

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23016 โดย vivi
สวัสดีค่ะ วีนะคะ เข้ามาให้กำลังใจในฐานะคนเป็นหนี้เหมือนกัน วีมีหนี้ล้านกว่า และตอนนี้หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่สามแล้วค่ะ แต่ยังไม่มีการทวงแบบโหดหรือมาหาที่บ้านแต่อย่างใด (หรือว่าบ้านวีอยู่ต่างจังหวัด) สู้ๆ นะคะ เราจะได้ปลดหนี้ไปด้วยกัน ทุกครั้งที่วีท้อก็จะเข้ามาหากำลังใจที่มีอยู่มากมายในนี้ค่ะ แล้วก็จะมีแรงเดินต่อไป :ลั่ลล้า:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23018 โดย mlek
เข้ามาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ คุณมาถูกทางแล้ว ยังงั้ยก็ "อดทน" และอ่านกระทู้ที่พี่กรรมการแนะนำไว้เยอะ ๆ บ่อย ๆ นะคะ

เรื่องจิตตกน่ะ ไม่ใช่แค่คุณคนเดียวหรอกค่ะ แต่เราก็ต้องผ่านมันมาให้ได้ 3-4 เดือนนี้ก็ อดทนรับสายนะคะ ใครมาดี ดีกลับไปค่ะ ... แต่ถ้ามาร้าย สำหรับเล็กก็เอาคืนค่ะ 5555

ก็พยายามจัดสรรเวลาการโทร.ให้เหล่าบรรดาเจ้าหนี้เค้าไว้ก็ดีนะคะ แต่ส่วนตัวเล็กแล้วทำไม่ค่อยได้ แต่ส่วนใหญ่รับทุกสายค่ะ ยกเว้นติดธุระหรือติดงานและประชุมค่ะ แต่ก็มีบ้างที่โทร.กลับสายที่ไม่ได้รับ เพราะจะได้ให้เค้ารู้ว่าเราไม่ได้นิ่งเฉยหรือขาดการติดต่อน่ะค่ะ

ยังงั้ยก็ขอให้ได้งานในเร็ววัน และเงินเดือนดีดีนะคะ สู้สู้ค่ะ...:สู้ๆ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23035 โดย june

mlek เขียน: เข้ามาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ คุณมาถูกทางแล้ว
ยังงั้ยก็ "อดทน" และอ่านกระทู้ที่พี่กรรมการแนะนำไว้เยอะ ๆ บ่อย ๆ นะคะ :pray:

เรื่องจิตตกน่ะ ไม่ใช่แค่คุณคนเดียวหรอกค่ะ แต่เราก็ต้องผ่านมันมาให้ได้ 3-4 เดือนนี้ก็ อดทนรับสายนะคะ
ใครโทรมาดี ดีกลับไปค่ะ ... แต่ถ้ามาร้าย สำหรับเล็กก็เอาคืนค่ะ 5555 :upset:

ก็พยายามจัดสรรเวลาการโทร.ให้เหล่าบรรดาเจ้าหนี้เค้าไว้ก็ดีนะคะ แต่ส่วนตัวเล็กแล้วทำไม่ค่อยได้
แต่ส่วนใหญ่รับทุกสายค่ะ ยกเว้นติดธุระหรือติดงานและประชุมค่ะ แต่ก็มีบ้างที่โทร.กลับสายที่ไม่ได้รับ เพราะจะได้ให้เค้ารู้ว่าเราไม่ได้นิ่งเฉยหรือขาดการติดต่อน่ะค่ะ :pray:

ยังงั้ยก็ขอให้ได้งานในเร็ววัน และเงินเดือนดีดีนะคะ สู้สู้ค่ะ...:สู้ๆ:

เดี๋ยวนี้น้อง mlek เก่งขึ้นมากเลยนะจ๊ะ พี่เป้...ยกนิ้วให้ การรับสายของการทวงหนี้
มันจะมีทั้งพูดดีและพูดกวนส้นตรีน แล้วแต่ละคนไปตามแต่สัน...แต่อย่าเอามาใส่ใจ เหมือนอย่างที่
คุณน้องกอบัวเธอเคยบอกไว้ :No:

วางสายแล้วก็ตัดมันทิ้งไป ในชีวิตนี้เรายังมีเรื่องให้ต้องคิดมากมายเยอะแยะนะคะ :pray:
ยังไงพี่เป้และสมาชิกในชมรมทุกคนในที่นี้ก็เป็นกำลังใจให้และขอให้น้องโออิชิ เอ๊ย โอชิน
ผ่านพ้นปัญหาไปได้ด้วยดีนะคะ... o_) o_) o_)

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23048 โดย Oshin
ขอบคุณ คุณ powerfully มากคะ โอชินนี้ อิออน จะทวงบ่อยมากคะ ช่วงแรกๆ มีอยู่เจ้าเดียวที่โทรมาเช้าสายบ่ายเย็น แรกๆ ก็พูดจาดีคะ หว่านล้อมสารพัด โอชินก็ไม่มีจ่ายคะ จนคุณเธอทนไม่ไหว สะบัดบ๊อบใส่โอชิน ไม่นาน ก็มี เจ้าหน้าที่ ผู้ชาย บอกจากสำนักงานกฎหมาย มาหา จะมาเก็บเงินสดคะ โอชิน บอกไม่มีหรอก ถ้ามีคงไม่ให้ตามแบบนี้ ไม่ได้นิ่งนอนใจ พยายามอยู่ และอีกอย่าง ถ้ามีเงิน ก็จะปิด อิออนนี้แหละ เพราะยอดน้อย เขาก็บอกว่า ไม่ต้องปิดหรอกครับ จ่ายเข้ามาครบ บัญชี ก็เดินได้ต่อ โอชินก็ คะคะ แต่เขาก็มาดีนะคะ พูดดี และให้เซ้นเอกสารรับทราบว่า เขาได้มาแจ้งให้ทางโอชิน ทราบแล้วนะ โอชิน ก็เซ็นคะ

โทรศัพท์เริ่มลามปาม โทรเข้าบ้าน โทรหาพี่สาวโอชิน แต่ไม่โทรเข้าเบอร์โอชิน โอชิน งง มากคะ เอาทุกคนวุ่นวาย เขาบอกติดต่อโอชินไม่ได้ ทั้งที่โอชิน เปิดรับสายตลอด เพราะบอกกับเขาว่า โทรมาได้ตลอด 24 ชม. เลยนะ เครียด งานไม่มีทำ ไม่มีเงิน อยากโทรโทรมา ไม่มีเพื่อนคุย เหงา

เจ็บสุด ณ ตอนนี้คือ เจ้าหน้าที่ของ กรุงศรีโฮมโปรคะ มาจากสำนักงานกฎหมาย นางชื่อ นิรกา (นิรอื่นแต่แรกนิรกา) โอชินได้รับจดหมายแจ้งจาก สำนักงานกฎหมายแล้วคะ นางไม่โทรหา โอชิน แต่ นางใช้วิธี ยิง คะ ยิงเบอร์ เป็นทั้งวัน พอโทรกลับ ก็เป็นเจ้าหน้าที่คนอื่นคะ บอกไม่ได้โทร และนางก็ใช้วิธี โทรเข้าไปบ้าน ใช้คำพูด ยอกย้อน กับ แม่ ซึ่งคนแก่ อยู่บ้านคนเดียว แก หกล้อม ตอนรับโทรศัพท์ แก่บอกว่าโทรมาทุกวัน ถามทุกวัน แม่บอกไม่รู้ แม่จำเบอร์ไม่ได้ ก็บังคับให้แม่หาเบอร์ โน่นนั้นนี้นู๊ แม่ก็ตกใจ ว่าเป็นอะไร ไม่พอ นางโทรเบอร์พี่สาว บอกว่าติดต่อ โอชินไม่ได้ โกรธมากคะ เพราะโอชินนั่งอยู่ เบอร์โทรก็เปิดอยู่ ทำไม จะติดต่อไม่ได้ ต้องจัดการนางซะแล้วคะ

โอชิน : ขอสายคุณนิรกา คะ
สะตอ : จากไหนคะ ชื่ออะไร
โอชิน : จากเบอร์โทร ที่คุณบอกว่าติดต่อไม่ได้นะคะ
สะตอ : คุณนิรกา ติดสายอยู่ คุณชื่ออะไร
โอชิน : งั้นรบกวน สั่งให้คุณนิรกา โทรกลับมาเบอร์นี้ด้วยคะ เบอร์ที่เขาบอกว่าไม่สามารถติดต่อได้
โอชิน: (วางสาย ประมาณ 10 นาที นางโทรมาคะ)

นางนิรกา : คุณโอชินนะคะ ได้รับมอบหมายจากบัตรวีซ่ากรุงซีโฮมโปร ให้มาติดตามยอดค้างชำระ
คุณโอชิน จะจัดการยังไงคะ
โอชิน : ไม่จัดการนะคะ เพราะยังไม่สามารถจะจัดการอะไรได้...แต่ !!!!!!!
นางนิรกา : แต่ อะไรคะ คุณค้างชำระมาหลายงวดแล้วนะ ถ้าถึงมือกฎหมาย มันจะุยุ่งนะคะ
โอชิน : คะทราบ ว่าถึงมือกฎหมาย มันจะยุ่ง ที่บอกว่า แต่ คือ จะจัดการคุณก่อนนะคะ
ไอ้นิสัยแย่ๆ ที่เที่ยวโทรเข้าเบอร์บ้าน และโทรเข้าเบอร์คนอื่น แล้วประกาศว่าติดต่อ
โอชินไม่ได้ อย่าทำแบบนี้อีก เบอร์นี้ เปิด รอคุณนิรกา 24 ชม. แต่ไม่โทร แล้วคุณ
จะเจอโอชินไม ? ถ้าได้ยินว่าโทรเข้าเบอร์บ้าน แล้วแม่โอชินแก่ๆ อายุ 70 อยู่บ้านคนเดียว
หกล้ม เพราะวิ่งรับโทรศัพท์ จากคุณ.... ฉันฟ้อง... คุณแน่... คุณนิรกา...คุณถึงมือกฎหมาย
ก่อนโอชินแน่
นางนิรกา : คะคะ นิรกาไม่โทรแล้วคะ นิรกา พึ่งได้มาดูแลคุณโอชินนะคะ นิรกาขอโทษคะ จะโทรเข้า
เบอร์นี้เบอร์เดียวเลยคะ
โอชิน : แน่นะ ชัวร์นะ อย่านะ ส่วนเงินตอนนี้ยังไม่มีจ่าย ตกงาน ข้าวยังไม่มีจะกิน ไม่ได้หนี้
พยายามอยู่
นางนิรกา : งั้นคุณโอชิน รบกวนพยายามนะคะ วันศุกร์นิรกา โทรมาใหม่นะคะ
โอชิน : คะ จะพยายาม ขอบคุณคะ โทรมาเบอร์นี้ ฉันเป็นเพื่อนเซเว่น เปิดรอคุณคนเดียว 24 ชม.

...พอวางสาย ตัวเองก็ร้องไห้ สงสารตัวเอง สงสารแม่ ต้องรอด ต้องรอด :sweat:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23049 โดย Oshin
คุณวี ขอบคุณมากๆคะ เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ สู้ๆ เนอะ โอชินก็ร้องไห้คะ บางที นั่งทำอะไรอยู่น้ำตามันก็ไหล ชีวิตตกต่ำได้เพียงนี้เชียวหรือ ตอนนี้ทำให้รู้ว่า การเรามีปัญหาทำให้เราได้เห็นอะไรที่ไม่เคยเห็น เพื่อนก็หายหมด อิอิ แต่ไม่เป็นไรคะ โชคดีที่เจอเวปที่นี้ อ่านๆๆ แล้วมีกำลังใจขึ้นมาเยอะมากคะ ต้องรอดไปด้วยนะคะ สู้ๆ เช่นกันคะ :im_here:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23051 โดย Oshin
คุณ mlek ขอบคุณมากคะๆ โอชินทะยอยอ่านกระทู้ในเวป บางครั้งก็ปร้ินออกมาไว้ เป็นกองๆ จะใช้ความรู้ที่ทุกคนถ่ายทอดไว้ รับมือคะ อาจจะเรียนรู้ช้า สักหน่อย แต่จะพยายามอ่านและทำความเข้าใจคะ

สาธุ สาธุ ตกงานมา 2 เดือนละคะ อาจจะอายุเยอะด้วยมั้งคะ แต่ไม่เป็นไรคะ จะพยายามให้ถึงที่สุด
จะได้มีเงินมาเก็บไว้ปลดหนี้เหมือนทุกๆคนที่นี้บ้าง 2 เดือนไม่มีรายได้เข้ามาเลยคะ

:สู้ๆ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23054 โดย Oshin
คุณพี้ poopae ขอบคุณมากๆคะ ซึ้่งใจทุกคน น้้องพึ่งรู้ว่า นอกจากกำลังใจตัวเอง ครอบครัว และน้องยังมี ที่นี้ อีก ดีใจมากๆคะ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนเช่นกันนะคะ กำลังใจน้อยๆ จากโอชิน :)

น้องนั่งปริ้น ที่พี่กอบัว โพสไว้คะ ปริ้นๆ ออกมากไว้อ่าน พี่เขาเก่งมากเลยคะ แค่ไม่กี่วัน ที่นั่งอ่าน น้องได้ความรู้จากพี่ๆ ทุกคน เยอะมากคะ อะไรที่ตัวเองไม่รู้ ยังไม่ได้ทำ ทำ สำคัญ ทำใจให้สุดๆ เลยคะ

วางสาย ร้องไห้ ปาดน้ำตา ทิ้ง เชิดๆ :im_here:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23059 โดย Nok2865
น้องโอชิน...
พี่บัว และสมาชิกในนี้ ไม่อยากเก่งคนเดียว อยากให้ "น้องโอชินเก่งด้วย"
แล้วเราจะเดินไปด้วยกัน
อย่าเครียด อย่าไปซีเรียสกะเรื่องหนี้ เดี๋ยวหน้าเหี่ยว เวลาไปสมัครงาน เขาจะพาลไม่รับ เอิ๊กๆ
น้องทำดีแล้วค่ะ กับการปกป้องสิทธิตัวเอง แรงมา แรงไป ดีมา ดีไป
มาหาที่บ้าน ต้มน้ำร้อนสาดแมร่งมันเลย 555++

วันก่อนๆ รับสาย Hotline น้องผู้ชายคนหนึ่ง เสียงน้องคนนี้ "เหี้ยม" มาก
ตกใจนึกว่า เป็นพวกทวงหนี้โทรมาด่า
ที่ไหนได้ คุยไปคุยมา บอกเป็นสมาชิก แต่กลัวคนทวงหนี้มาก กลัวว่าเขาจะมาหาที่ทำงาน กลัวว่าเขาจะมาทวงหน้าบ้าน
พี่กอบัว...โธ่...น้อง เสียงน้องง่ะ...มัน เหี้ยยยย ม เลยนะ กลัวทำไม พี่ได้ยินทีแรกยังตกใจ พี่กอบัวเป็นผุ้หญิงยังไม่กลัวเลย น้องเป็นผุ้ชาย เอาเสียงเข้าขย่มเลยน้อง
น้องมันหัวเราะ แหะ แหะ...บอกว่า ผมดุแต่เสียงครับ ตัวจริงผมอ่อนโยน (ฮั่นแน๊ะ) ผมไม่เก่งแบบพี่กอบัว

พี่จะบอก...กว่าพี่จะได้ขนาดนี้ พี่หมดน้ำตาไปหลายปี๊บ
แต่เพราะได้มือ ได้ส้นตรีนของกรรมการในนี้ เลยหน้าหนา หน้าด้าน ขึ้นเรื่อยๆ
ยิ่งทวงหนี้มากๆ บ่อยๆ ยิ่งหนาขึ้น ด้านขึ้น หยิกเท่าไหร่ก็ไม่เจ็บ
น้องต้องอดทนเข้าไว้ ถ้าจะใช้เส้นทางนี้ให้หมดหนี้จริงๆ ใจอย่าเสาะ
ถ้าตอนนี้ไม่มีงาน ก็เอาตัวเองให้รอดก่อน มีตังค์ก็เก็บตังค์ไว้สำหรับที่จำเป็น
อ่านเคสต่างๆไปเรื่อยๆค่ะ สงสัยอะไรก็ค่อยถาม
พี่และทุกๆคนเป็นกำลังใจให้นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23158 โดย Oshin
พี่กอบัว.... ขอบคุณมากคะ ว้าวๆๆๆ ดีจัย เหมือนได้เจอดาราเลยคะ ^^
น้องขอบคุณมากๆนะคะ เวลาเข้ามานั่งอ่านอะไรในนี้ มันน้ำตาไหลทุกครั้งเลยคะ
บางที ก็กดดันตัวเองว่า จะหาเงินมาใช้หนี้เขาได้ไม หางานได้ไม เยอะแยะไปหมดคะ
หน้าเหี่ยวนี้ น้องของจริงเลยคะ ไปสัมภาษณ์งาน ผู้จัดการ ชอบพูดเหมือนกันหมด
บางทีรีบ จนลืมเอาหนังกำพร้า ออกจากหน้าคะ ถึงว่า ไม่รับน้องเข้าทำงานสักที อิอิ

น้องก็อกหักอีกละคะ ผลการสัมภาษณ์ไม่ผ่านคะ ไม่เป็นไรคะ วันจันทร์น้องไปสมัครใหม่
ไปทำงานเสริฟ ร้านอาหารมาคะ ตั้งแต่ 5 โมงเย็น ถึงตี 5 ให้ค่าแรง 250 บาท ทำได้
3 วัน น้องไม่สบายเลยคะ เลยต้องหยุด กะว่า ถ้าไม่ได้งานอีก น้องก็คงต้องไปทำอันนี้ก่อน
อยู่ไม่ได้แล้วคะ เดี้ยะไม่มีเงินใช้หนี้เขา

พี่กอบัวคะ น้องรบกวนถาม เรื่องกิจกรรมอบรม การแก้ไขปัญหาหนี้ คะ โพสลงชื่อไปนะคะ
แต่ไม่ขึ้นนะคะ อันนี้ น้องต้องโทรเข้าไปลงชื่อ หรือ อีเมล์ลงชื่อใหม่ใช่ไมคะ หรือต้องทำยังไงคะ
สาธุ อย่าพึ่งเต็มนะคะ ขอน้องเข้าอบรมด้วยคนนะคะ ^^

โอชิน โดนกรุงศรีโอม โปร หลอกอีกแล้วคะ ^^ นางนิรกา เหมือนเดิม
นางบอกน้องว่า ยอดน้องทั้งหมด ณ วันที่ นางโทรมา อยู่ที่ 29000 บาท
นางบอกว่า ยอดหนี้ น้องจริงๆนะ น้อยมาก อยู่ที่ 11000 บาท เท่านั้นเอง
นางมีข้อเสนอ ส่วนลดให้น้องเยอะมากๆๆ เลย แต่วันนี้ ลดให้น้องเหลือ 20000 บาท
นางบอกว่า จ่ายไหวไม ?

น้องบอกว่า จ่ายไม่ไหวหรอก น้องไม่มีเงิน...นางถามน้องว่า สนใจส่วนลดเยอะไม
น้องบอกว่า สนใจ แต่ขอทราบยอด ส่วนลดก่อน ถ้าน้องไหว น้องจะปิด
นางถามน้องว่า ไหนบอกว่า ไม่มีเงิน ทีถามส่วนลด รีบจะปิด เชียวนะ ...?
น้องเลยถามกลับว่า ตกลงจะเอายังไง จะลดให้ หรือ ไม่ลด ถ้าไม่ลด ก็ไม่ต้องมาพูด
เพราะไม่มีเงิน ถึงลด ก็ต้องดูก่อน ว่าลดแล้วยอดเหลือเท่าไร ถ้าไหวก็จะหาปิด
ถ้าไม่ไหว ก็ทำอะไรไม่ เข้าใจภาษาคนพูดไม
นางบอก จะติดต่อกลับเข้ามาใหม่พร้อมส่วนลดคะ

หายไป 2 วัน
นางนิรกา : คุณโอชิน สรุปยอดจ่ายทั้งหมด ตกลงจะจ่ายไมคะ
โอชิน : ยอดอะไรคะ งง ไหนคุณบอกว่า มีส่วนลดพิเศษเยอะมากกกกกกกให้โอชิน
นางนิรกา : ทางเราไม่มีส่วนลดอะไรให้คุณหรอกคะ ถ้าคุณไม่ชำระเข้ามา นิรกาจะส่งเรื่อง
ไปต่อนะคะ เรื่องจะยุ่ง คุณจะไม่ได้ส่วนลดอะไรจากทางเรา
โอชิน : ถ้าให้จ่ายไม่จ่ายหรอกคะ ไม่มี พร้อม จะจ่ายเมื่อมี เมื่อพร้อมคะ
นางนิรกา : ไหนคุณบอกว่า ถ้าลดให้คุณจะปิดไงคะ
โอชิน : คุณนิรกา ทำไมถึงเอานิสัย พูดเอง เออ เองแบบนี้ง่าคะ
คุณเป็นคนพูดเอง ว่า คุณจะให้ส่วนลดที่เยอะมากกกกกกก กับโอชิน
คุณเป็นคนเสนอ โอชิน แค่ สนองรับ ว่า ถ้ายอด มันสวย แล้วโอชินจ่าย
ได้ โอชิน ก็จะจ่าย คุณบอกจะติดต่อมาแจ้งยอด อีกที ซึ่ง โอชิน ก็ต้องดูอีกว่า
สามารถจ่ายคุณได้ทันที หรือ ขอเวลา เป็นงวดไป โอชินตอบไม่ได้หรอกคะ
นางนริกา : นิรกา ขอแล้วคะ แต่ไม่สามารถให้ส่วนลดคุณได้ คุณพยายามหา จ่ายเข้ามาหน่อยละกัน
โอชิน : งั้น จบ ไม่มี
นางนริกา : ตกลงจะจ่ายไม่จ่าย
โอชิน : ไม่มีจ่าย
นางนริกา : งั้นส่งเรื่องเข้าระบบต่อนะคะ ซึ่งถ้าคุณไม่ชำระ เรื่องคุณจะยุ่งยากกว่านี้คะ
โอชิน : ขอบคุณคะ

....วางสาย ร้องไห้ ปาดน้ำตา ทิ้ง เชิดๆ :sweat:

ดูซิคะ พี่กอบัว ฮ่าๆๆๆ น้องโดนเขาหลอก อุตสาห์ ดีใจ เห็นบอกว่าเรายอด 11000 ถ้าได้ส่วนลด
คงเหลือไม่ถึง หมื่น น้องก็คิดไปต่างๆ นานๆ ที่ไหนได้ มาหลอกน้องเสียนิ อารมย์เสีย 5555

ขอบคุณพี่และทุกๆคนด้วยนะคะ

โอชินคร้า

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23164 โดย Nok2865
น้องโอชิน
พี่ได้รับเมล์ของน้องแล้วค่ะ
จริงๆแล้ว ห้องอบรมเต็มจนจะระเบิดแล้วอ่ะ
ถ้าเป็นไปได้ และน้องรอไหว รอเดือนมกราปีหน้าไหม
ปีหน้าประธานชมรมเป็นพ่องาน คู่กับคุณ batk
แต่ถ้าอยากไปของเดือนตุลาจริงๆ พี่ฝากเอาเสื่อไปปูหน้าห้องอบรมด้วยนะ :laughing:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23165 โดย น้ำมนต์

Oshin เขียน: พี่กอบัว.... ขอบคุณมากคะ ว้าวๆๆๆ ดีจัย เหมือนได้เจอดาราเลยคะ ^^
น้องขอบคุณมากๆนะคะ เวลาเข้ามานั่งอ่านอะไรในนี้ มันน้ำตาไหลทุกครั้งเลยคะ

น้ำมนต์แนะนำค่ะ......ถ้าเวลาเบื่อๆ เศร้าๆ เหงาๆ ไปบ้านคุณบัวเลยค่ะ.....

จะมีอะไรให้อ่าน และ หัวเราะ...มีรอยยิ้มทุกครั้งเลยค่ะ พร้อมด้วยสาระ และ ความรู้มากมาย....

จนบางครั้งต้องคอยดึงหางตาขึ้นค่ะ.....กลัวมันตกไว ก่อนวัยอันควร.... ^^

โดยเฉพาะ รายการอาหาร แม่ครัวหัวป่า....อ่านทีไร....โอ๊ยยยย...อยากกินจัง....

คุณพ่อบ้านน้ำมนต์ก็บอก อยากมีเลข ๘ ขึ้นหน้า ก็กินเข้าไปเยอะๆ...

พอเราทำหน้างอน....รีบบอกว่า โถ ก็พ่อเป็นห่วง...อายุมากแล้ว กลัวอุ้มแม่ไม่ไหว....

น้ำมนต์บอก.....ตั้งแต่อยู่ด้วยกันมา.....ก็ไม่เคยอุ้มสักที....แก้ตัวทำไมจ๊ะตัวเอง... :ไม่ยอม: :laughing:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23172 โดย Moodud
กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ..ให้กำลังใจตัวเองเสมอนะคะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23356 โดย fay

Oshin เขียน: ขอบคุณ คุณ powerfully มากคะ โอชินนี้ อิออน จะทวงบ่อยมากคะ ช่วงแรกๆ มีอยู่เจ้าเดียวที่โทรมาเช้าสายบ่ายเย็น แรกๆ ก็พูดจาดีคะ หว่านล้อมสารพัด โอชินก็ไม่มีจ่ายคะ จนคุณเธอทนไม่ไหว สะบัดบ๊อบใส่โอชิน ไม่นาน ก็มี เจ้าหน้าที่ ผู้ชาย บอกจากสำนักงานกฎหมาย มาหา จะมาเก็บเงินสดคะ โอชิน บอกไม่มีหรอก ถ้ามีคงไม่ให้ตามแบบนี้ ไม่ได้นิ่งนอนใจ พยายามอยู่ และอีกอย่าง ถ้ามีเงิน ก็จะปิด อิออนนี้แหละ เพราะยอดน้อย เขาก็บอกว่า ไม่ต้องปิดหรอกครับ จ่ายเข้ามาครบ บัญชี ก็เดินได้ต่อ โอชินก็ คะคะ แต่เขาก็มาดีนะคะ พูดดี และให้เซ้นเอกสารรับทราบว่า เขาได้มาแจ้งให้ทางโอชิน ทราบแล้วนะ โอชิน ก็เซ็นคะ

โทรศัพท์เริ่มลามปาม โทรเข้าบ้าน โทรหาพี่สาวโอชิน แต่ไม่โทรเข้าเบอร์โอชิน โอชิน งง มากคะ เอาทุกคนวุ่นวาย เขาบอกติดต่อโอชินไม่ได้ ทั้งที่โอชิน เปิดรับสายตลอด เพราะบอกกับเขาว่า โทรมาได้ตลอด 24 ชม. เลยนะ เครียด งานไม่มีทำ ไม่มีเงิน อยากโทรโทรมา ไม่มีเพื่อนคุย เหงา

เจ็บสุด ณ ตอนนี้คือ เจ้าหน้าที่ของ กรุงศรีโฮมโปรคะ มาจากสำนักงานกฎหมาย นางชื่อ นิรกา (นิรอื่นแต่แรกนิรกา) โอชินได้รับจดหมายแจ้งจาก สำนักงานกฎหมายแล้วคะ นางไม่โทรหา โอชิน แต่ นางใช้วิธี ยิง คะ ยิงเบอร์ เป็นทั้งวัน พอโทรกลับ ก็เป็นเจ้าหน้าที่คนอื่นคะ บอกไม่ได้โทร และนางก็ใช้วิธี โทรเข้าไปบ้าน ใช้คำพูด ยอกย้อน กับ แม่ ซึ่งคนแก่ อยู่บ้านคนเดียว แก หกล้อม ตอนรับโทรศัพท์ แก่บอกว่าโทรมาทุกวัน ถามทุกวัน แม่บอกไม่รู้ แม่จำเบอร์ไม่ได้ ก็บังคับให้แม่หาเบอร์ โน่นนั้นนี้นู๊ แม่ก็ตกใจ ว่าเป็นอะไร ไม่พอ นางโทรเบอร์พี่สาว บอกว่าติดต่อ โอชินไม่ได้ โกรธมากคะ เพราะโอชินนั่งอยู่ เบอร์โทรก็เปิดอยู่ ทำไม จะติดต่อไม่ได้ ต้องจัดการนางซะแล้วคะ

โอชิน : ขอสายคุณนิรกา คะ
สะตอ : จากไหนคะ ชื่ออะไร
โอชิน : จากเบอร์โทร ที่คุณบอกว่าติดต่อไม่ได้นะคะ
สะตอ : คุณนิรกา ติดสายอยู่ คุณชื่ออะไร
โอชิน : งั้นรบกวน สั่งให้คุณนิรกา โทรกลับมาเบอร์นี้ด้วยคะ เบอร์ที่เขาบอกว่าไม่สามารถติดต่อได้
โอชิน: (วางสาย ประมาณ 10 นาที นางโทรมาคะ)

นางนิรกา : คุณโอชินนะคะ ได้รับมอบหมายจากบัตรวีซ่ากรุงซีโฮมโปร ให้มาติดตามยอดค้างชำระ
คุณโอชิน จะจัดการยังไงคะ
โอชิน : ไม่จัดการนะคะ เพราะยังไม่สามารถจะจัดการอะไรได้...แต่ !!!!!!!
นางนิรกา : แต่ อะไรคะ คุณค้างชำระมาหลายงวดแล้วนะ ถ้าถึงมือกฎหมาย มันจะุยุ่งนะคะ
โอชิน : คะทราบ ว่าถึงมือกฎหมาย มันจะยุ่ง ที่บอกว่า แต่ คือ จะจัดการคุณก่อนนะคะ
ไอ้นิสัยแย่ๆ ที่เที่ยวโทรเข้าเบอร์บ้าน และโทรเข้าเบอร์คนอื่น แล้วประกาศว่าติดต่อ
โอชินไม่ได้ อย่าทำแบบนี้อีก เบอร์นี้ เปิด รอคุณนิรกา 24 ชม. แต่ไม่โทร แล้วคุณ
จะเจอโอชินไม ? ถ้าได้ยินว่าโทรเข้าเบอร์บ้าน แล้วแม่โอชินแก่ๆ อายุ 70 อยู่บ้านคนเดียว
หกล้ม เพราะวิ่งรับโทรศัพท์ จากคุณ.... ฉันฟ้อง... คุณแน่... คุณนิรกา...คุณถึงมือกฎหมาย
ก่อนโอชินแน่
นางนิรกา : คะคะ นิรกาไม่โทรแล้วคะ นิรกา พึ่งได้มาดูแลคุณโอชินนะคะ นิรกาขอโทษคะ จะโทรเข้า
เบอร์นี้เบอร์เดียวเลยคะ
โอชิน : แน่นะ ชัวร์นะ อย่านะ ส่วนเงินตอนนี้ยังไม่มีจ่าย ตกงาน ข้าวยังไม่มีจะกิน ไม่ได้หนี้
พยายามอยู่
นางนิรกา : งั้นคุณโอชิน รบกวนพยายามนะคะ วันศุกร์นิรกา โทรมาใหม่นะคะ
โอชิน : คะ จะพยายาม ขอบคุณคะ โทรมาเบอร์นี้ ฉันเป็นเพื่อนเซเว่น เปิดรอคุณคนเดียว 24 ชม.

...พอวางสาย ตัวเองก็ร้องไห้ สงสารตัวเอง สงสารแม่ ต้องรอด ต้องรอด :sweat:

ฮ่าาา อ่านอันนี้แล้วชอบจังเลยค่ะ สู้ๆ นะค่ะ คุณโอชิน เราเป็นกำลังใจให้ค่ะ ไร้มารยาทมาแบบนี้เราก็ต้องสวนกลับไปบ้างอ่ะค่ะ เราล้ม เราพลาดไปแล้ว เราก็ต้องลุกขึ้นมาให้ได้ค่ะ ไม่มีประโยชน์อะไรจะมานึกโทษและเสียใจกับความผิดพลาดของเราที่ผ่านมา ถือซะว่าเป็นบทเรียนราคาแสนแพง เป็นจุดหมายที่เราจะต้องฝ่าฟันไปให้ได้ แล้วเราจะเก่งและแกร่งขึ้นคะ ฝ้ายเชื่ออย่างนั้น คิดในใจเอาใหม่ นับหนึ่งเริ่มชีวิตกันใหม่ :im_here:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23375 โดย Oshin
สวัสดีคร้า...พี่กอบัวคะ
ขอบคุณมากๆคะ น้องโขอโทษนะคะ ที่ตอบช้า

ช่วงนี้ตะเวนไปสมัครงาน สัมภาษณ์งานคะ กว่าจะถึงบ้านก็ดึก อิอิ
คร้าบบผม...บร้าจี้ หอบเสื่อปายดีมายยน๊า อิอิ
...น้องรอรอบต่อไปนะคะ ^^

ขอกอดหน่อยนะคะ....^^โอชินคร้า

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23376 โดย Oshin
คุณพี้พี้พี้พี้น้ำมนต์.....ดีจัยเวอร์... อิอิ

ขอบคุณมากๆคะ...น้องปริ้นออกมาอ่านไป ขำไป น้ำตาไหลไป

เหมือนอยู่ในรายการ...โหดมันฮา เลยคะ...

น้องเหนื่อยมาคะ กัวหางานไม่ได้ ไม่มีเงินใช้หนี้ วันนี้น้องเข้ามา

หูยยดีใจ พี่แวะเข้ามาให้กำลังใจน้อง สู้ๆ คร้า...

ฮ่าๆ...คุณพี้น้ำมนต์ บรรยายได้เห็นภาพมาก ทำท่าตามนะคะ

...เมื่อกี้พึ่งร้องไห้...คืนนี้ น้องนอนยิ้ม แน่เลยคะ....อิอิ

โอชินคร้า.... ^^ น้องชอบเจ้าตัวนี้จังเลยคะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23377 โดย Oshin
คุณ Moodud

...ขอบคุณคะ บอกตัวเองทุกวัน ว่าอย่าจิตตกคะ

...วันนี้ได้รับหนังสือจาก สำนักกฎหมาย ตัวแทนจากอิออน
บอกจะฟ้องร้องดำเนินคดียึดและอายัดทรัพย์สิน :sweat:

...มองไปรอบๆตัวๆ...ทรัพย์สินที่มี เยอะด้วยคะ...
...รองเท้า กระเป๋าเสื้อผ้า และกองหนังสือ...ยึดไป โอชิน จะใส่อะไรไปสมัครละนิ :pray:

.......ร้องไห้ ปาดน้ำตา ทิ้ง เชิดๆ :sweat:

ขอบคุณคร้า ^^

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23378 โดย Oshin
สวัสดีคะคุณฝ้าย...

...ขอบคุณมากคะ

^^ แล้วเราจะเก่งและแกร่งขึ้นคะ ฝ้ายเชื่ออย่างนั้น คิดในใจเอาใหม่ นับหนึ่งเริ่มชีวิตกันใหม่ ^^

ขอเป็นหนึ่งและร่วมขบวนการด้วยคนนะคะ :im_here: :im_here:

...โอชินคร้า ^^

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23386 โดย SARUN
เหมือนกันเลยคุณOshin ที่บ้านหนังสือก็เยอะมากคิดเหมือนกันถ้ามันพูดจะมาอายัดทรัพย์สินก็จะบอกว่ามีแต่กองหนังสื่อเอาไปขายที่จตุึจักรได้เท่าไร เคลียร์หนี้ให้ฉันด้วย ^^ ^^ ^^ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.191 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena