แชร์ประสบการณ์การเป็นหนี้ และกำลังจะปลดหนี้แต่ขอสู้กับการทวงโหด

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22026 โดย คนมีหนี้หลังเขา
รายงานตัวครับผมเป็นคนอำเภอหลังเขา(นาจะไกลปืนเที่ยงบ้าง)
ผมเป็นหนี้ของหลายๆสถาบันเยอะมา แรกๆก็ก็พยายามหมุนเงินมาจ่าย และก็สามารถจ่ายได้เป็นลูกค้าที่ดีมาตลอดในทุกๆสถาบัน(น่าจะมีโล่แจกนะผมว่า แฮะ แฮะ เขาคงจะให้หรอก มีแต่จ่ายโกง ได้ทอง) ตอนที่ซ็อตครั้งแรกที่ผิดนัดชำระยอมรับว่าเครียดมาเลยโดนทวงทุกสถานะตามที่มีโพสต์ไว้ในเว็บบอร์ดของชมรมฯเลย(ผมเพิ่งได้เข้ามาศึกษาในเว็บของชมรมแค่อาทิตย์เดียว) ตอนที่ทวงเวลาเราไม่มีจ่ายมันพูดคนละอย่างกับตอนที่เราเป็นลูกค้าที่ดีเลยครับ เมื่อก่อนตอนที่ยังสามารถหาเงินมาผ่อนจ่ายได้ ผมก็เคยแวะเข้ามาดูเว็บนี้บ้าง แต่ไม่เคยคิดว่าตนเองจะได้เข้ามาใช้บริการ เลยไม่ได้คั่นหน้าเว็บไว้ แต่พอตอนที่ช็อตแรกๆ ยอมรับเลยครับว่าไม่อยากได้อะไรเลย แต่พอผ่านไป เริ่มมีสติกลับคืนมา ก็เลยคิดได้ว่าเคยเปิดเว็บเจอเว็บที่ให้คำปรึกษาเรื่องหนี้ แต่ไม่เคยอ่าน เลย ค้นหาแล้วก็เจอ จึงพยายามอ่านๆๆๆๆ เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจ บ้างกระโดดหน้ากระโดดหลัง ตามเรื่องที่ตนเองอยากรู้บ้าง แล้วได้มีความรู้หลายๆอย่างที่เป็นประโยชน์ ก็เลยอยากจะตัดหนี้บางก้อนออก เท่าที่ตนเองมีคาดว่าจะมีกำลังตัดได้บ้าง รายงานแล้วขอถามเลยแล้วกันครับ ในประเด็นที่อาจจะมีในเว็บแล้วแต่ผมยังหาอ่านไม่เจอ แต่ผมเจอเรื่องนี้ก่อนคือ
- วันนี้ น้องอ้อนteen เขาโทรมาหาเขาบอกว่าจะทำเรื่องมาหาหน่วยงานบอกว่าจะขอให้หน่วยงานหักเงินเดือนส่งให้เขา อยากทราบว่าเขาสามารถทำได้ด้วยเหรอครับ(ผมยังไม่จ่ายงวดแรกให้เขาหลังจากที่เซ็นปรับโครงสร้างหนี้กับเจ้าหน้าที่ที่เอาเอกสารมาให้เซ็นต์ถึงที่ทำงาน ตอนนั้นกำลังซ็อต เละเบลอ เลยเซ็นต์ให้เขาไปก่อน น่าจะดีกว่าเราไม่ได้ทำอะไรเลยและยังไม่ได้อ่านข้อความของคุณนกกระจอกเทศ) พอได้อ่านข้อความของคุณนกกระจอกเทศแล้ว เลยปฏิวัติไม่จ่ายงวดแรก อิดออดมาสองอาทิตย์ และวันนี้ก็เลยบอกว่ายังไม่มี เป็นเรื่องทันที โดนด่าด้วย และโดนขู่ว่าจะแจ้งให้ที่ทำงานหักเงินเดือน เลยร้อนใจอยากจะถามเรื่องนี้ก่อนพรุ่งนี้ไปทำงานน่าจะโดนกระหน่ำโทรแน่ๆ จะได้เตรียมรับมือถูก
มีเรื่องจะเล่าเยอะเลยครับ แต่ขอคำตอบตรงนี้ก่อนนะครับ และช่วยแจ้งด้วยนะครับ จะเล่าเรื่องให้ไปเล่าตรงไหน ตั้งคำถามน่าจะเป็นตรงนี้ แต่ท่านประธานฯ และท่านคณะกรรมการสามารถย้ายข้อความของผมไปไหนก็ได้นะครับ กลัวผิดกฏ กลัวจะไม่ได้คำปรึกษาดีดี ไว้ต่อกรกับท่านเจ้าหนี้ทั้งหลาย ขอบคุณท่านประธานฯและคณะกรรมการทุกๆท่านล่วงหน้าครับ
อยากปลดหนี้อย่างเป็นธรรมมากเลยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22033 โดย ชายกลาง
สิ่งที่จะนะนำใช้หาอ่านตามกระทู้ต่างๆ
เช่น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
และมีอีกมากหาอ่านนะครับเรื่องที่คุณทำอยู่นั้นมันจะฆ่าเราที่ละน้อยๆ คุณโชคดีแล้วครับที่เจอที่นี้หมดหนี้อย่างถูกวิธี หาอ่านมากๆๆนะครับใจเย็นๆเรื่องทุกเรื่องมีทางแก้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22034 โดย ชายกลาง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกเข้าไปอ่านครับ

ฮะแอ่ม...ขอตอบว่า ยังพอมี“ทางออก”อยู่ครับ

กล่าวคือ “สัญญานรก”หรือสัญญาใดๆ ที่เกิดขึ้นจากความผูกพันมาจากสัญญาในตัวเดิม แล้วนำมาเชื่อมโยงเพื่อเปลี่ยนให้เป็นสัญญาตัวใหม่นั้น จะยังไม่มีผลสมบูรณ์ในทางกฏหมาย
ความสมบูรณ์ของ“สัญญาตัวใหม่”ในทางกฏหมาย จะสมบูรณ์จนสามารถเอาไปฟ้องร้องให้เป็นคดีความได้...ก็ต่อเมื่อ

- ต้องมีการทำสัญญากันเป็นลายลักษณ์อักษร โดยมีลายเซ็นต์ของ ผู้กู้(ลูกหนี้) , ผู้ให้กู้(เจ้าหนี้) , เอกสารประกอบในการขอกู้(สำเนาบัตร ปชช. , สำเนาทะเบียนบ้าน)...เป็นต้น
- ในสัญญาตัวใหม่ จะต้องมีการกำหนดจำนวนเงินที่ขอกู้เอาไว้ชัดเจน , อัตราดอกเบี้ย(เท่าไหร่)? , ผ่อนกี่งวด? , ผ่อนงวดละกี่บาท?
- หลังจากที่เซ็นต์ลงนามลายมือชื่อในสัญญาตัวใหม่ ครบทุกลายเซ็นต์เรียบร้อยแล้ว จะต้องมีการจ่ายเงินผ่อนเข้าไปด้วย“อย่างน้อยหนึ่งงวด” สำหรับสัญญาตัวใหม่นี้

หากองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่ง ในสามข้อข้างบนนี้“ไม่ครบ”(ขาดไปข้อใดข้อหนึ่ง)...ก็จะถือว่า สัญญาตัวใหม่ฉบับนี้ “ไม่สมบูรณ์”ในทางกฏหมาย และไม่สามารถนำมาใช้บังคับในทางกฏหมายได้

ดังนั้น หากสมาชิกท่านใดที่พลาดท่าเสียที หลวมตัวไปเซ็นต์“สัญญานรก”ไปซะแล้ว แต่ยังไม่ได้จ่ายเงินก้อนแรกเป็นค่าผ่อน...ก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ถ้าหากไม่ประสงค์จะทำสัญญานรกฉบับนี้ต่อไป

ก็ไม่ต้องไปจ่ายเงินค่า“งวดแรก”สิครับ (นี่แหละครับ วิธีการปฎิเสธสัญญากันแบบง่ายๆ)

แล้วสัญญามันก็จะไม่สมบูรณ์(เป็นโมฆะไปเอง) และถ้าหากฝ่ายเจ้าหนี้มันอยากจะฟ้อง มันก็จะต้องไปขุดเอาสัญญาตัวเก่า(ตัวเดิม)มาฟ้องตามขั้นตอนที่มันควรจะเป็น กระบวนต่างๆ มันก็จะกลับเข้าสู่ขั้นตอนตามปกติต่อไป

ส่วนสำหรับสมาชิกท่านใด ที่พลาดท่าไปเซ็นต์สัญญาแล้ว แถมยังผ่อนจ่ายไปแล้วด้วย...ผมก็คงต้องกล่าวคำว่า
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...ไม่มีทางไปยกเลิกสัญญาได้อีกแล้วครับ (การที่ไปเซ็นต์ชื่อในสัญญา และไปจ่ายเงินให้ด้วย ในทางกฏหมายจะถือว่า เป็นการยอมรับสัญญาโดยความเต็มใจไม่ปฎิเสธ)
แต่ไม่เป็นไรครับ...ขอให้สู้ต่อไป...ขอเป็นกำลังใจให้
ถึงจะพลาดทำสัญญานรก“สมบูรณ์”ไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆ...ก็หยุดจ่ายซะเถอะครับ ทางออกอื่นๆยังมีอีก
ถึงแม้มันจะไม่ง่ายเหมือนกับสมาชิกคนอื่นๆ ที่เขาไม่ได้ทำ“สัญญานรก”ก็ตามที แต่ถ้าคุณยังไม่ยอม“หยุดจ่าย”...หนี้ของคุณก็จะไม่หยุดเช่นเดียวกัน

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22035 โดย ntps
โดนขู่ว่าจะแจ้งให้ที่ทำงานหักเงินเดือน

คุณก็รู้ว่า โดนขู่ แล้วไม่แน่ใจ กลัวเขาเอาจริงใช่ไหมค่ะ กลับไปอ่าน
ในห้องรู้ทันฯ มากๆ หน่อยนะ เรื่องคดีแพ่ง เรื่องอายัดเงินเดือน จาก
ช่องสืบค้นก็ได้ค่ะ

คุณหยุดมานานแค่ไหน โดนเขาฟ้องแล้วหรือยังค่ะ เห็นหมายศาลแล้ว
หรือค่ะ

การอายัดเงินเดือน ทำได้แต่ต้องผ่านกระบวนการฟ้องก่อนค่ะ ส่วนหัก
เงินเดือน เขาจะทำได้ไงค่ะ คุณไม่ได้ฝากเงินไว้กับเขาและเขาไม่ใช่
แบงค์ที่จะหักบัญชีอัตโนมัติ

กลับไปอ่านหลายๆรอบค่ะ อย่าให้ความกลัวชนะ จนคุณขาดสติค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly, ชายกลาง, คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22052 โดย jackTs

คนมีหนี้หลังเขา เขียน: - วันนี้ น้องอ้อนteen เขาโทรมาหาเขาบอกว่าจะทำเรื่องมาหาหน่วยงานบอกว่าจะขอให้หน่วยงานหักเงินเดือนส่งให้เขา อยากทราบว่าเขาสามารถทำได้ด้วยเหรอครับ

การที่จะอายัดเงินเดือนหรือทรัพย์สินของใครต่อใครเขาได้นั้น

คนๆนั้นจะต้องถูกหมายศาลสั่งฟ้องซะก่อน แล้วศาลได้พิพากษาให้จำเลยจ่ายชำระหนี้ แต่จำเลยยังดื้อแพ่งต่อคำสั่งศาล (ไม่ยอมชำระตามที่ศาลสั่ง)...นั่นแหละ ถึงจะโดนอายัด

และการอายัดใดๆ (ไม่ว่าจะเป็นเงินเดือน หรือทรัพย์สินก็ตาม) จะต้องกระทำการโดยหน่วยงานราชการ ที่มีชื่อเรียกตัวเองว่า "กรมบังคับคดี" เท่านั้น...ผู้อื่นผู้ใดจะมาทำการอายัดเงินเดือน หรืออายัดทรัพย์สินในส่วนของลูกหนี้ไม่ได้เป็นอันขาด...ไม่ว่าผู้นั้นจะเป็น เจ้าหน้าที่ของศาล , ตำรวจ , ทหาร ฯลฯ...หรือแม้กระทั่ง"ตัวเจ้าหนี้เอง"...ก็ไม่มีสิทธิ์ทำการอายัดได้

สรุป...ผู้ที่มีสิทธิ์อายัดทรัพย์ใดๆของลูกหนี้ได้ มีเพียงแต่ "เจ้าหน้าที่ของกรมบังคับคดี" เท่านั้น...นอกนั้น ไม่ว่าเป็นใครก็ไม่มีสิทธิ์

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Wittawan.pan37, คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22110 โดย คนมีหนี้หลังเขา
ขอบคุณท่านประธานชมรมฯ และกรรมการชมรมทุกๆท่านครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ผมจะต้องเดินตามแนวทางของชมรมฯ และจัดการกับพวกทำนาบนหลังคนซะบ้าง ได้กำลังใจโขเลยครับ สบายใจขึ้นมากเลยครับ วันนี้ก็จัดการไปบ้างแล้วครับ ตอนนี้เตรียมชนแล้วครับ แล้วจะนำมาเล่าในโอกาสต่อไปนะครับ ผมขอพื้นที่ซักกระทู้นะครับท่านประธานเอาไว้เล่าให้ฟัง(ทำเสียงยานๆ เหมือน อ.เนาว์ จาถูกลิขสิทธิ์ไหมเนี่ยะ)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22119 โดย คนมีหนี้หลังเขา
ภาคทุกข์ใจเพราะเป็นหนี้

สวัสดี พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ สมาชิกทุกๆคนครับ ขออนุญาตใช้กระทู้นี้ร่วมแบ่งปันประสบการณ์หนี้กับทุกคนครับ ผมได้เข้ามาอ่านข้อมูลในชมรมแห่งนี้ทุกวัน ได้ประมาณ 2 อาทิตย์ ตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิก(แรกๆคิดว่าจะศึกษาหาข้อมูลด้วยตนเองในเว็บของชมรมฯก่อน แต่เปลี่ยนใจสมัครเป็นสมาชิกเพราะมีปัญหาที่ต้องการถามคณะกรรมการชมรมฯ)
ตอนนี้ หยุดจ่ายหนี้ดอกเบี้ยมหาโหดบางตัวมาตั้งแต่ประมาณเดือนพฤษภาคม(ที่จริงแล้วไม่มีจ่ายจริงๆ ลูกเรียนระดับอุดมศึกษาสองคน ค่าใชจ่ายเยอะมาก เงินเดือนข้าราชการไทยก็น้อยเต็มทน) ส่งบ้างบางเจ้าบ้างเจ้าก็หยุดเลย ตอนนั้นสารพัดเจ้าหนี้ กระหน่ำโทรทวง โทรด่าสารพัด ในที่สุด ประมาณกรกฏาคมเอ๋อรับประทาน ไม่อยากรับแล้วโทรศัพท์เอาไปไกลๆ โทรไปที่ทำงาน ให้พื่อนร่วมงานบอกว่าไม่อยู่ ไปข้างนอก ไม่เข้า สารพัดที่นึกออก สุดท้ายท้ายสุดลาพักผ่อน 1 อาทิตย์นอนร้องไห้ทุกวัน ทำไมชีวิตถึงเป็นแบบนี้ ภรรยาเห็นผมร้องไห้ก็ร้องไห้ตาม เธอพยายามหาทางช่วยแต่เธอทำได้แค่นั่งมองเพราะไม่มีความรู้ความสามารถอะไร ภรรยาเล่าให้ลูกฟังลูกก็ทุกข์ใจ อยากจะช่วยพ่อถึงขนาดจะพากันเดินทางไปทำงานต่างประเทศ ทั้งที่อายุยังน้อยทั้งคู่(คุยกันช่วงปิดเทอม) นั่นเหมือนกับเป็นการตอกย้ำว่าผมเป็นคนทำลายอนาคตลูกยิ่งทุกข์หนักขึ้นไปอีก ต่อมาเมื่อผมพยายามเกลี้ยกล่อมให้ลูกกลับไปเรียน ผมบอกผมจะต่อสูกับปัญหาเอง เมื่อลูกกลับไปเรียน ภรรยาก็เลยไปขายอาหารสำเร็จที่ตลาด ได้ค่ากินค่าอยู่ ส่งให้ลูกไปเรียนหนังสือบ้างนิดหน่อย
ประมาณปลายอาทิตย์ที่ขอลาพักเริ่มทำใจได้ อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด ลุยมันเลย เริ่มฟื้นกลับมาเป็นเดิมนิดนิด ภรรยาดีใจมากที่เห็นผมมีสติมาบ้าง(ตอนนั้นช็อคครับ ไม่ศึกษาหาข้อมูลอะไร ยังไม่รู้จักเว็บของชมรมฯ) ประมาณปลายเดือนสิงหาคม มีสติกลับมา 60% เริ่มค้นหาข้อมูลว่าเราเคยอ่านเจออยู่นา การแก้ไขปัญหาหนี้บัตรเครดิต แล้วก็เจอเมื่อต้นเดือนกันยายน2555 พอเจอเว็บชมรมฯเริ่มอ่านเริ่มศึกษา กระทู้ต่างๆ อ่านบ้างข้ามบ้างเพราะไม่รู้หลักจะอ่านยังไง ช่วงนี้เจ้าหนี้เริ่มซาๆบ้างแล้ว เพราะบางเจ้า ไม่จ่ายมาประมาณ 5 เดือน บางเจ้าได้เซ็นปรับโครงสร้างหนี้ ไปแล้ว บางเจ้าหาเงินมาจ่ายให้กลับเป็นปกติได้ ก็เลยซาไปบ้าง

พักภาคทุกข์ใจเพราะหนี้(ถ้านึกได้จะมาเล่าเพิ่มครับ)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22121 โดย คนมีหนี้หลังเขา
ต่อครับ ภาคต่อข้อมูลหนี้ที่มีและต้องจ่ายเพื่อประกาศอิสรภาพ

วันนี้จะ update ยอดหนี้ทั้งหมดที่หยุดล่าสุด เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลูกๆ หลานในชมรมทุกท่านเพื่อเป็นวิทยาทาน

ประเภทธนาคาร
1. ธนาคารของรัฐสีชมพู สินเชื่อเจ้านี้ ยอดใหญ่ที่สุด 7 หลัก(เก็บไว้เพราะธนาคารทำเรื่องหักจากเงินเดือนแล้วจ่ายเงินเดือนผ่านธนาคารนี้) ที่สำคัญทั้งองค์กรเป็นหนี้หลักเท่ากันถ้วนหน้าทุกคน เซ็นค้ำเขาไว้ด้วยเดี๋ยวโดนรุมยำ ฝากไว้ก่อนโอฬาร

2.ธนาคารเจ้าของบัตรเครดิตชาวนา ยอดหนี้ 15x,xxx บาท ยังจัดการได้เก็บไว้ก่อน(ตอนนี้ลดดอกให้ ถ้าหาเงินได้ก็จะปิดซะตอนดอกต่ำๆนี้แหละ)

3.ธนาคาร HSBC บัตรเครดิต ยอด 5x,xxx หยุด ณ ประมาณเดือนพฤษภาคม(แต่ทนายโทรมาแจ้งบอกว่าค้าง 5 เดือน) แต่ช่วงนั้นเบลอๆก็เลยฟังมันพล่ามอย่างเดียวไม่โต้ตอบ

4.ธนาคารเกลียดมันเข้ากระดูก สินเชื่อบุคคล ยอดหนี้ 4x,xxx บาท ผ่อน 48 งวด ผ่อนมาแล้วประมาณ 2 ปี หยุด ณ ประมาณเดือนพฤษภาคม(แต่ทนายโทรมาแจ้งบอกว่าค้าง 5 เดือน) ทำเหมือนกันกับน้องHSBC (คิดว่าจะปิดตัวนี้ก่อนเพื่อน เจ้านี้มีผลกับรถ(เขาบอกว่า "ถ้าคุณไม่จ่ายสินเชื่อให้เรา รถคุณก็โอนไม่ได้)
(มีเช่าชื้อรถยนต์ด้วย เพราะผ่อนรถได้ 1 ปี คุณน้องเสนอสินเชื่อมาก็เลยจัดซะ) สินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์ปัจจุบันเหลือประมาณ 12x,xxx บาท มีค้างบ้าง แต่ก็พยายามหามาจ่ายจนเกือบเป็นปกติแล้ว เพราะจำเป็นต้องใช้ (ไม่รู้ค่าปรับไปถึงไหนแล้ว ตอนโอนรถรู้กัน)

ประเภทไม่ใช่ธนาคาร (Non Bank)
5.First choice บัตรกดเงินสด+สินเชื่อบุคคล ในบัตรเดียวกัน(แต่ไม่ได้ใช้สินเชื่อเซ็นสัญญา กดเงินผ่านตู้เอทีเอ็มตลอด) ยอดหนี้ 53,xxx บาท หยุดพร้อมกันกับเกียรตฯ แต่เมื่อต้นเดือนเพิ่งจ่ายยอดไปวิ่งบัญชีให้มันหลังจากมันโทรมากล่อม 1,xxx บาท(ก่อนรู้จักเว็บชมรมฯ 3 วัน)
ยอด 54,xxx หยุดนานแล้วพร้อมเด็กชายเกลียดมันเข้ากระดูกดำ แต่มาเสียรู้เลยต้องนับใหม่

6. AEON บัตรกดเงินสด+สินเชื่อบุคคล ในบัตรเดียวกัน(แต่ไม่ได้ใช้สินเชื่อเซ็นสัญญาหรือผ่อนสินค้า กดเงินผ่านตู้เอทีเอ็มตลอด)
ยอดปรับโครงสร้างหนี้ 4x,xxx ยังไม่จ่ายงวดแรก

7.Easybuy ยูเมะพลัส บัตรกดเงินสด+สินเชื่อบุคคล ในบัตรเดียวกัน(แต่ไม่ได้ใช้สินเชื่อเซ็นสัญญาหรือผ่อนสินค้า กดเงินผ่านตู้เอทีเอ็มตลอด)
ยอดปรับโครงสร้างหนี้ 53,xxx ยังไม่จ่ายงวดแรก

รวมยอดหนี้ทั้งหมด ประมาณสองล้าน(ตัวเลขจริงจะนำมามาโชว์ตามใบแจ้งหนี้และหนังสือของสำนักทวงหนี้โหด หดดดดดดดด ต่อไป ณ ตอนนี้น่ะ มีเงินเก็บอยู่บ้าง เลยอยากตัดอีนังเล็กๆทั้งหลายออกจากกองมรดก เพราะค่าอาหารกลางคืนน้องแต่ละคนแพงมาก หาส่งไม่ไหวหรอก คิดว่าใน2-3ปีนี้จะขอเป็นไทให้ได้ ลูกสองคนคงจะเรียนจบพอดี

(ยังมีอีกหลายบัตร ทั้งธนาคาร และ Non Bank มาเสนอให้สมัครทุกวัน ก็ได้แต่คิดในใจ แค่นี้ตรูก็ไม่มีจ่ายพวกเ มิ งแล้ว เ มิ งจะชวนตรูทำไมนักหนา "ใช้เอกสารสองสามอย่าเองพี่ วันนี้ขอบัตรประชาชนอย่างเดียว อย่างอื่นค่อยส่งเพิ่มเติมก็ได้พี่"
แล้วก็มีแมลงเม่าบินเข้ากอง......เพียบทั้งสำนักงาน ยกเว้นตรู ต่อไปอีกไม่นานท่านประธานและคณะกรรมการของชมรมฯน่าจะได้สมาชิกใหม่ที่อยู่บ้านเดียวกับผม ที่รู้กันในนามเพื่อนร่วมงาน คาดไว้แล้วประมาณ 3-4 คน 555 (ถ้าเขาไม่ฆ่าตัวตายหรือถูกลอตเตอรีรางวัลที่1ซะก่อน)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22123 โดย คนมีหนี้หลังเขา
การทวงหลังทำสัญญานรก

น้องอ้อน เริ่มกระบวนการทวงหลังจากที่ลูกหนี้ไม่จ่ายหลังปรับโครงสร้างหนี้ ข้อความแรกส่งมาหลังจากเลยกำหนดจ่าย 5 วัน ข้อความหลังส่งมาวันนี้(หลังจากเลยกำหนดตัดบัญชีมาสองวัน เธอเคยโทรมาแจ้งว่าวันตัดยอดของพี่ทุกวันที่ 15 ค่ะ(แหม พูดซะเพราะเชียว) อีกหน่อยเถอะคุณ...........(แต่ในใจมันบอกว่า ไอ้......) :upset:

:wo: คนมีหนี้หลังเขา :wo:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22124 โดย Champcyber99
อ่านสนุกดีเรื่องของคนมีหนี้หลังเขา
แต่ขอถามจะตั้งกระทู้ที่สามหรือไม่
ขี้เกียจตามไปอ่าน ถ้าตั้งอีกกระทู้จับทำหมัน
:P ^^ ^^ ^^
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22125 โดย คนมีหนี้หลังเขา
อุ้ย ทำแล้วครับหมันหนะ เหลือเพียงเจี๋ยน ขอโทษครับ งั้นช่วยรวมให้ด้วยครับ ขอบคุณท่านกรรมการที่เตือนครับ ข้าน้อยสมควรตายหมื่นครั้ง หมื่นๆครั้ง แต่ครั้งนี้ขอให้ท่านละโทาให้ข้าน้อยด้วยจะไม่ตั้งกรทู้อีกครับ จะต่อกระทู้นี้ต่อไปครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22128 โดย Nok2865
บัวให้กำลังใจคุณนะ เพราะเห็นแก่ลูกตาดำๆสองคน ที่กำลังเรียนอยู่ระดับอุดมศึกษา
อย่าไปแคร์เรื่องการเป็นหนี้ เสียน้ำตาไปแล้ว ก็ปาดดดดด มันทิ้งไป แล้วเงยหน้าสู้กันใหม่
กะอีแค่เป็นหนี้ ไม่ได้เป็นหิด เป็นกลากเป็นเกลื้อน หรือโรคร้าย ค้ายาบ้า ปล้นชาติโกงแผ่นดินเสียหน่อย อายทำไม เน๊อะ...
อ่านปักหมุดให้มากๆ อ่านเคสของเพื่อนเยอะๆ และเข้าไปอ่าน "ห้องรู้ทันกฏหมายหนี้"เยอะๆ จะได้ฉลาดขึ้นมาบ้าง 555++
คำถามที่คุณถามว่า มันจะหักเงินเดือนได้ไหม? แ๊ม๊ะ...แค่คำถามก็รู้แล้วว่า "ไม่ได้ทำการบ้าน"
กลับไปอ่านเยอะๆนะคะ แล้วคุณเป็นข้าราชการ "อายัดไม่ได้นะคะ" ขอโบกกกก

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Wittawan.pan37, คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22142 โดย คนมีหนี้หลังเขา
ขอบคุณครับ คุณกอบัว จะเรียกอะไรดี พี่ ป้า ย่า ยาย น้อง โอ้ยเรียกไม่ถูก คุณกอบัวเหมือนเดิมนะแหละครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ต่อไปจะทำการบ้านให้เยอะๆ ดีมาดีตอบ ร้ายมาร้ายยิ่งกว่า ต่อไปคงต้องเป็นดารากับเหมือนเจ้าหนี้มั่งดีกว่าครับ จะเอาตุ๊กตาทอง ไม่รู้ว่าทางชมรมฯมีตุ๊กตาทองแจกไหมครับ ตุ๊กตาเสียกบาลไม่เอานะครับ(รู้ว่าท่านประธานจะแจกตัวนี้ ดักคอไว้ก่อน)

- ขอขอบคุณทางชมรมฯที่เปิดเว็บไซต์ดีดีไว้แนะนำแนวทางในการแก้ไขปัญหาบัตรเครดิต/สินเชื่อฯ(หนี้ดีกว่าครับคำเดียวจบ) เพื่อช่วยชีวิตคนหลายๆคนให้มีกำลังฮึดสู้อีกครั้ง
- ขอขอบคุณท่านประธานชมรมฯ ท่านกรรมการชมรมฯทุกๆท่าน ที่คอยแนะนำแนวทางว่่าจะต้องศึกษาวิธีรับมือท่านเจ้าหนี้รวมทั้งบริวารทั้งหลายยังไง รวมทั้งแนะนนำว่าจะต้องศึกษาข้อมูลจากที่ไหนไปที่ไหน(เหมือนมีครูคอยสอนการบ้านอยู่ข้างๆ อบอุ่นเหมือนมีพ่อ มีแม่คอยให้คำปรึกษา ให้กำลังใจอยู่ข้างๆเลย)
- ขอบคุณทีมงานด้านกฎหมายที่คอยให้คำปรึกษา และนำประสบการณ์จากท่านสมาชิกฯที่ผ่านมรสุมชีวิตมาแชร์เพื่อเป็นแนวทาง
- ที่ต้องขอบคุณมากที่สุด คือ ท่านสมาชิกชมรมทุกๆท่านที่นำประสบการณ์ที่ได้ประสบ ที่ได้เจอ ได้เห็นมาแชร์ มาให้คำแนะนำ ให้มีทางเลือกหลายๆทางและสามารถพลิกแพลงใช้ให้เข้ากับตนเอง แล้วก็ผ่านไปได้และมาเล่าต่อทำให้สมาชิกชมรมฯคนใหม่ทุกคน มีกำลังฮึดสู้ถึงแม้บางคนจะเป็นเฮือกสุดท้ายก็เถอะ และพบทางสำเร็จสามารถปลดเปลื้องภาระหนี้สินและเป็นไทอีกครั้ง เป็นกำลังใจให้ทุกคนเสมอครับ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:
สิ้นปี พ.ศ.2556 ผมจะต้องไม่มีหนี้สินทุกชนิด[/
b] :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:
(แต่ภายในสิ้นปี2555ขอตัดนังเล็กๆออกจากกองมรดกก่อนแล้วกันครับ ใหญ่ๆเอาไว้ปีหน้า)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22143 โดย คนมีหนี้หลังเขา
ลืมเล่าไปครับ เมื่อวานนี้บ่ายสอง น้องอีซี......โทรมา โทรเข้าเบอร์สำนักงานเลยครับ พอดีอยู่ใกล้โทรศัพท์ก็เลยลุกขึ้นไปรับ(ที่ทำงานจัดให้เจ้าหน้าที่ทุกคนนั่งทำงานรวมกันเต็มห้องกว้าง ไม่กั้น ไม่มีห้องส่วนตัว)

ผม : สวัสดีครับ สำนักงาน...............ครับ

น้องอีซี... : สวัสดีค่ะ ขอสายคุณคนมีหนี้หลังเขาค่ะ

ผม : กำลังพูด(เสียงเข้ม เพราะเตรียมที่จะเชือดไม่รอให้ใครมาเชือดได้แล้ว)

น้องอีซี... : ดิฉันจิตติมา ติดต่อจากบริษัท อีซี่....ค่ะ(ผมสวนทันที่)

ผม : ทำไมคุณไม่โทรเข้ามือถือครับ(เสียงเข้มกว่าเดิม)

น้องอีซี... : คือดิฉันได้ติดต่อเข้ามือถือแล้วค่ะ แต่ติดต่อไม่ได้ ติดต่อที่ทำงานไม่สะดวกหรือค่ะ(พวกมันไม่รู้บ้างเลยหรือไง ว่าเราต้องทำงานหาเงินมาให้พวกมันไถเราหากินอยู่ทุกวัน มีบริษัทไหนเขาจ้างมารับโทรศัพท์พวกมัน(ทวงหนี้)แล้วจ่ายเงินสูงๆบ้าง หรือเป็นบริษัทของพวกมัน แ ม่ ง เดี๋ยวบริษัทนั้นบริษัทนี้ เดี๋ยวสำนักทนายความนั้นทนายความนี้ เจ้านายเขาคงมองหรอกว่า โอ้ ไอ้คนนี้มันขยันจัง รับโทรศัพท์ทวงหนี้จัง สิ้นปีต้องให้โบนัสสักสิบเท่าแล้ว)

ผม : งั้นเอาไปอีกเบอร์ เป็นคนละระบบกับเบอร์เดิม 084444อ42ม(ยืมนะท่านประธาน) ถ้าคุณ(ในใจบอก มรึง)ยังบอกว่าติดต่อไม่ได้อีก ผม(ตรู) จะเปิดทุกระบบในเมืองไทยเลย(ยังเป็นบิลลี่เสียงเข้มเหมือนเดิม)

น้องอีซี... : ค่ะ ค่ะ ดิฉันจะบันทึกไว้เป็นเบอร์ที่สองนะคะ ขอโทษค่ะ(วางสาย)
(แล้วก็ยังไม่เห็นโทรมาอีก แต่มีใช้เบอร์ 02238xxxx) โทรมาแต่รับสายไม่ทัน ผมไม่ได้โทรกลับเพราะไม่มีตัง รอให้โทรมาอีกก็หายเงียบเข้ากลีบเมฆ)

อ้อ มีใบแจ้งหนี้มาสองใบ จะอัพเดทให้ดูแต่กลัวรกเว็บชมรมฯครับ รอก่อนนะครับ จะพยายามย่อให้เล็ก แต่ให้อ่านได้ครับ วันนี้สายแล้วครับไปทำงานก่อนเด้อ เอาไว้วันนี้มีอะไรจะมาอัพเดทอีกครับ
ขอบคุณทุกๆท่านเหมือนเดิมครับ(ฟันผุแหง)
คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22148 โดย powerfully
เขามาให้กำลังใจคนมีหนีหลังเขานะคะ สามีก็เคยรับราชการเหมือนกัน แต่ตอนนี้ลาออกแล้ว หนี้ทั้งหมดเป็นของ powerfully สามีเป็นบัตรเสริม 2 ใบ
สำหรับอีซี่ก็ต้องทนหน่อยเข้าจะโทรบ่อยมาก 3 เวลา อาหารเลยคะ แต่ก็พูดจาดีนะคะ powerfully หยุดเดือนสิงหาคม ช่วงนี้เริ่มโทรห่างแ่ค่วันละครั้ง
ส่วนอีอ้อนก็เป็นสถาบันยอดแย่ในการทวงหนี้ ไม่ต้องสนใจนะคะ อ่่านกระทู้เยอะ ๆ อ่านห้องต่าง ๆ เยอะ ๆ โดยเฉพาะห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ เข้าใจเลยว่าถ้าผู้ชายร้องไห้เนี่ยมันสุด ๆ จริง ๆ เพราะ powerfully ก่อนมาเจอชมรมก็ร้องไห้ทุกวัน เราต้องผ่านมันไปให้ได้คะ :สู้ๆ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22158 โดย ntps
มีใบแจ้งหนี้มาสองใบ จะอัพเดทให้ดูแต่กลัวรกเว็บชมรมฯครับ รอก่อนนะครับ จะพยายามย่อให้เล็ก

มีให้ดูในห้องนิทรรศการเอกสารหนี้นะค่ะ ลองไปค้นเอาเองค่ะ เอกสาร
ใบแจ้งหนี้ ใบเสนอราคาโปรทั้งหลาย มีทะยอยมาเรื่อยๆ จนสักวันคุณ
จะเบื่อเก็บไปเองค่ะ หาเข่งใส่ไว้แล้วค่อยทำพิธีฉาปนกิจเมื่อปิดหนี้ดีไหมค่ะ

ฝากยันต์มาให้อ่าน หากวันใดคุณรู้สึกท้อ เพราะเจอมลพิษทางเสียงจน
สุดทนค่ะ

พ่อหนุ่ม คนขยันขอบคุณจริงๆ แต่เอ๊ะ ทีมงานด้านกฎหมายนะ ใครหรือค่ะ
:laughing: :laughing: :laughing: มีแต่คุณลุงนกกระจอกเทศ คน
รู้เท่าทันเจ้าหนี้ คนที่เจ้าหนี้โคตรเกลียด เธอสร้างสรรและกำกับผลงาน
ด้วยมือตัวเอง

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, powerfully, คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22184 โดย Wittawan.pan37
เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ คนมีหนี้หลังเขา ของเราก็เพิ่งหยุดเหมือนกัน แต่ก็เตรียมพร้อมที่จะรับมือกับการทวงหนี้เสมอค่ะ ไม่หวั่นอยู่แล้ว o_) o_) o_) สู้สู้
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22457 โดย คนมีหนี้หลังเขา
ไม่ได้เข้ามาสองวัน ภารกิจรัดติ้ว ขอบคุณ ท่าน chaowalert ที่เตือนเรื่องกฎ กติกา และที่รวมกระทู้ให้ แต่อย่าตอนข้าน้อยครั้งที่สองเลยนะ กัว :cry2: :cry2:
ขอบคณ คุณกอบัว ทีคอยให้กำลังใจและแนะนำแต่สิ่งดีๆ ให้ ผมจะต้องออกจากอุโมงค์ตามที่ตั้งปฏิธานไว้ให้ได้ :wo: :wo:
ขอบคุณ คุณ powerfully สำหรับกำลังใจที่เต็มเปี่ยม และคำแนะนำเรื่องท่านเจ้าหนี้ ผมพร้อมแล้วหละจะมาฉบับไหนผมพร้อมจะรับแล้ว เพราะผมมีกำลังใจและคำแนะนำที่เป็นประโยชน์และปฏิบัติได้จริง จากเว็บชมรมฯ ผมต้องผ่านชัวร์ จะกลัวทำไม :555: :555: :555:
ขอบคุณ คุณkaewja สำหรับยันต์มีกำลังใจขึ้นโขเลยครับ สำหรับคำถาม ทีมงานกฏหมายไม่ใช่นะครัน่าจะพิมพ์ตก ผมหมายถึงทีมงาน(คณะกรรมการ)ที่ค้นหากฏหมายมาแปลงเป็นภาษาชาวบ้านให้สมาชิกชมรมฯเข้าใจง่ายๆ) กฏหมายที่ไม่ใช่ภาษากฏหมาย(เริ่มงงอีกแล้วครับ) ข้าน้อยผิดอีกแล้วซินี่ งั้นท่านประธาน และท่านกรรมการทุกท่านทำใจหน่อยแล้วกันเด้อครับเด้อ ยังไม่ถึงกับบ้าหรอกครับบวมหน่อยๆ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:
ขอบคุณ คุณi_deknoi เป็นกำลังใจให้คุณเหมือนกันครับหมดหนี้เร็วๆเด้อครับ ผมก็เตรียมพร้อมเหมือนไม่ต้องกลัวหรอกครับ เรามีที่ปรึกษากิตติมศักดิ์เยอะแยะเลย จบชัวร์ฟันเฟิร์ม o_) o_) o_)
สุดท้ายขอบคุณกรรมการ สมาชิกชมรมฯทุกๆท่าน และต้องไม่ลืมขอบคุณครอบครัวที่เข้าใจและเป็นกำลังใจให้และพร้อมจะสู้ไปพร้อมกับผม
เจ้าหนี้จ๋า ป๋ารออยู่เด้ออย่าปล่อยให้ป๋าเหงานะ ขยันๆโทรหน่อยนะ อย่ามัวแต่เข้ามาอ่านหาข้อมูลในเว็บชมรมฯเลย ฮั่นแน่เห็นนะและรู้ด้วยกำลังคิดอะไร ไม่ได้ผลหรอก
o_) o_) o_) เป็นกำลังใจให้สมาชิกชมรมฯและทุกท่านที่เป็นหนี้และพร้อมที่จะหักดิบ มั่นใจได้เลยว่าเราทำถูกแล้ว เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ o_) o_) o_)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22461 โดย คนมีหนี้หลังเขา
เข้ามาแล้ว อัพเดทสถานะการณ์หน่อยแล้วกัน
อ้อน ไม่โทรมาแล้ว ส่งSMS มาเตือนเหมือนวันที่ 17 กันยายน ทุกข้อความเหมือนกันเดะ ยกเว้นวันที่ ขนาดเวลายังลอกเลย(ส่งวันที่ 18,19,20 เหมือนกันเดะ)
ซี่บาย(น้องเขียว ชื่อเขาเพราะแต่ผมขอเรียกน้องเขียวแล้วกัน) โทรมาวันที่ 18 กันยายน เวลาบ่ายสอง บอกให้ชำระ ก่อน 1,700 บาท แล้วจะผ่อนผันไม่ให้ชำระงวดต่อไป(2 ตุลา) ผมบอกว่าไม่มี แต่ในใจบอกว่าฝันไปเถอะ ผมก็เลยแนะนำว่า คุณช่วยกรุณาโทรมานอกเวลาราชการนะ(เสียงเขียวปัด) และคุณเธอก็ขอโทษ แล้วบอกว่าจะติดต่อมาอีกวันที่ 20 และแล้ววันที่ 20 หลังเวลาราชการคุณเธอก็โทรมาบอกให้ชำระ ผมก็ยืนยันว่าไม่มี ถ้ามีแล้วจะไปจ่ายให้อย่างเร่งด่วนเลย คุณเธอบอกว่าสักห้าโมงครึ่งจะติดต่อมาอีกที และแล้วเวลา 18.00 น.ก็เปลี่ยนคนโทรมาหล่อนบอกว่าหล่อนเป็นหัวหน้าของคนเดิมที่โทรมาตอนเลิกงาน แต่หล่อนโทรมาตามนัดช้าไป 30 นาทีนะ(เดี๋ยววันต่อไปช้าอีกจะจัดให้สักชุด) หล่อนโทรมาสาธยายเรื่องสัญญายาวเฟื้อยประมาณว่าเราไม่เข้าใจสัญญา อยากจะฟังเพิ่มเติมอะไรจะให้แนะนำอะไร ผมก็เงียบฟังอย่างเดียว ปล่อยให้คุณเธอสาธยาย สุดท้ายก็ถามว่าจะจ่ายได้วันไหน ผมก็ยืนยันคำเดิม จะจ่ายให้เมื่อมีเงิน แต่ตอนนี้ยังไม่มี ดูท่าหล่อนจะโมโหมาก เพราะหล่อนเรียกชื่อผมโดยไม่มีคุณ(ในใจน่าจะเรียกไอ้.......) แต่หล่อนก็ขอโทษนะ มารยาทงามจริงๆน่าจะไปประกวดธิดามารยาทงาม น่าจะได้รางวัลติดปลายนวมบ้าง แต่ผมจะรอเวลาคุณเธอแปลงร่างเป็นยักษ์อยากเห็นจะน่าเกลียดหรือจะน่ารัก
แต่หล่อนทิ้งท้ายไว้ว่าพรุ่งนี้จะโทรมาอีก รออยู่จ้า ถ้าว่างเวลาไหนก็โทรมาได้เลยจ้า นอกเวลาราชการนะจ๊ะ ถ้าในเวลาราชการโทรไปเจอยักษ์จะว่าไม่เตือน แต่จะโทรมากี่ครั้ง คำตอบก็เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง(ฟันผุแหงๆ) นอกเวลาราชการนะจ๊ะ
^^ ^^ ^^

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22462 โดย jongdee
เข้ามาเป็นหนึ่งกำลังใจให้ค่ะ คุณคนมีหนี้หลังเขา พยายามอ่านเรื่องของทุกๆๆท่าน เพื่อสร้างกำลังใจให้ตัวเอง ถ้ามีเวลาก็จะเข้ามาอ่านเสมอ ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟัง ขอให้โชคดีค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.205 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena