อีกด้านของชีวิต(หนี้)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20299 โดย Nok2865
โหย...สุดยอด...
อนาคิ๊นนนนน
เธอ...เธอเอาไปโพสไหนดีว่ะ เอาไปโพสเป็นกระทู้อะไรดี หมั่นไส้
เห็นหน้ามันแล้ว อยากกระโดดตบ ตีลังกาหลัง ควงสว่าน เกลียวรอบครึ่ง เข้ากลางแสกหน้ามัน
ยังจำได้ว่า...
พี่นกไปออกอากาศ ตอนกลางคืน เราก็โทรถามตลอด
ลุง...ห้ามขับรถไปเองนะ เดี๋ยวมันขับรถชนลุง
(ลุงก็เลยไปแท็กซี่)
ลุง...ขึ้นรถหรือยัง...มีใครตามมาไหม?
ลุง...ถึงบ้านหรือยัง ปลอดภัยใช่ไหม?
แล้วก็เล่าบรรยากาศการแชทผ่านบอร์ดให้ลุงฟัง...
จริงๆ ไม่ได้ห่วงลุงนก แต่ห่วงเจ้าหนี้มันจะโดนรองเท้าหัวเหล็กของลุงนกมากกว่า
ลุงนก...วันโน้นของลุงง่ะ...โคตรแก่เลยว่ะ... :laughing:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Happygirl

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20310 โดย Happygirl

กอบัว เขียน: เธอ...เธอเอาไปโพสไหนดีว่ะ เอาไปโพสเป็นกระทู้อะไรดี หมั่นไส้
เห็นหน้ามันแล้ว อยากกระโดดตบ ตีลังกาหลัง ควงสว่าน เกลียวรอบครึ่ง เข้ากลางแสกหน้ามัน

กระทืบ like เลยดีกว่า ดูแล้วคันไม้คันมือจริงๆพี่ค่ะพี่บัว

ไม่มี๊ ไม่มี ผมอบรมพนักงานมาหลายบริษัท เค้ามีมาตรฐานการทวงหนี้(แย่ๆ)อยู่ แหวะ แทบอ้วก 555++

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20318 โดย lookpat
เดี๋ยวจะกลับไปเปิดดูยูทูปที่หอบ้างดีกว่า พอดีที่ทำงานเข้าล๊อค ปัดจำได้นะไอ้ทนายคนนี้ เห็นมีเว็บเป็นของตัวเองด้วย เเล้วก็มีคนหลงไปถามเรื่องปัญหาบัตรเยอะเเยะเลย มันก็ตอบว่าให้โทรไปคุยกับเจ้าหนี้(สถาบันต่างๆ)เพื่อขอลดหนี้บ้าง ขอประนอมบ้าง เห็นบนหัวเว็บไซต์ทนายคนนี้เขียนว่าอบรมวิธีการทวงหนี้ด้วย เเหมมมม อบรมออกมาได้ห่วยเหมือนคนอบรมมาก ><"

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20499 โดย maxwinwiw
เห็นด้วยกับท่านประชา ทุกประการครับ และอยากให้ลูกหนี้ทำตามท่านประชาด้วยมากๆ เพราะถ้าพรบ.
ไม่ผ่านเราลูกหนี้จะแย่นะครับ พูดในฐานะลูกค้าท่านประชาครับ(เชษ คอรัปชั่น อุ้ย คอเลคชั่น)

แต่ก็เข้าข้างท่านนกมากยิ่งกว่าครับนะครับ เพราะ เรามี ศาล ยุติธรรม

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20612 โดย meawpung
ไว้ไปดูมั่งดีกว่า

ชั่ว คอลเลคชั่น สันดานเชี่ย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21274 โดย Happygirl
หยุดจ่ายงวดที่ 2 แล้วค่ะ

การทวงถามหนี้ก็ยังเป็นไปอย่างสม่ำเสมอ แต่ความถี่น้อยลงนิดนึง

ตอนนี้การรับสายจากพนักงานทวงหนี้เป็นเรื่องธรรมดาและปกติ เรื่อยๆ

ส่วนใหญ่โทรมาก็ตอบไปตามความจริงว่าตอนนี้ดิฉันไม่มีความสามารถในการชำระหนี้ได้ตามปกติ

ขอเวลาสักหน่อย แต่จะจ่ายให้แน่นอน ไม่มีวันหนีไปไหน อย่าได้กลัว :P

ผ่านไป 2 เดือนก็เก็บเงินได้ประมาณหมื่นกว่าๆ ใจชื้นขึ้นเยอะเลยค่ะ (มีเงินเก็บแล้วโว้ย)

ถึงจะเป็นการเก็บไว้เพื่อปลดหนี้ก็ตาม และก็กันเงินไว้บางส่วนเผื่อใช้ฉุกเฉินด้วย

เส้นทางนี้ถึงแม้ว่าจะไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ แต่ก็เต็มไปด้วยความหวัง

ว่าเรามีโอกาสที่จะหมดหนี้แล้วถึงแม้ว่าจะใช้เวลาซักหน่อย แต่คงไม่นานเกินรอ

ขอแค่อดทน และต่อสู้ ข้อมูลต่างๆในนี้มีมากมายให้เอาประยุกต์ใช้กับตัวเอง

อยากให้เพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านที่เพิ่งเข้ามาใหม่ๆ หรือยังไม่เข้าใจก็พยายามอ่านให้เยอะๆนะคะ

ตัวเราเองก่อนที่จะเริ่มหยุดจ่าย อ่านข้อมูลในบอร์ดนี้ทุกวันเป็นเวลาหลายเดือนเลยค่ะ

จนมั่นใจและเริ่มหยุดจ่าย บางครั้งเราก็มีคำถามแต่ก็ใช้วิธีกลับไปหาอ่านใหม่หลายๆรอบ

ตามอ่านกระทู้ของเพื่อนๆท่านอื่นบ้าง ที่มีกรรมการมาตอบให้ ก็ตอบข้อสงสัยได้ค่ะ

มายิ้มสู้หนี้ไปด้วยกันนะคะ :cheer:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21278 โดย ntps

ดีใจด้วยค่ะ (มีเงินเก็บแล้วโว้ย) เข้าใจความรู้สึกมากค่ะ
เมื่อวันนั้นมา โคตรดีใจเลย โอโห เราเก็บเงินก็เป็นด้วย
ที่ผ่านมา ไม่เคยมีเงินเหลือในบัญชีเลย ^^ สู้ต่อไปค่ะ
ยิ้มสู้หนี้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21319 โดย Happygirl

kaewja เขียน:

ดีใจด้วยค่ะ (มีเงินเก็บแล้วโว้ย) เข้าใจความรู้สึกมากค่ะ
เมื่อวันนั้นมา โคตรดีใจเลย โอโห เราเก็บเงินก็เป็นด้วย
ที่ผ่านมา ไม่เคยมีเงินเหลือในบัญชีเลย ^^ สู้ต่อไปค่ะ
ยิ้มสู้หนี้ค่ะ

จริงค่ะพี่แก้วจ๋า เพิ่งรู้ว่าเราก็เก็บเงินเป็นนะ คงเป็นเพราะเมื่อก่อนมันไม่เคยอยู่ในมือเกิน 2 วันหลังเงินเดือนออก

กุลีกุจอไปจ่ายหนี้ซะหมด

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับกำลังใจ :cheer:

พี่แก้วจ๋าคงเหนื่อยไม่น้อย เพราะเวลาอ่านกระทู้ที่พี่เข้าไปตอบ บางครั้งสิ่งที่ได้รับกลับไม่ใช่คำขอบคุณแต่เป็นการเถียงกลับในมุมมอง

และแบบที่ตัวเองคิดว่าถูกโดยไม่พิจารณาถึงเจตนาที่แท้จริงว่าเราต้องการสื่อสารอะไร

แต่ก็ยังเห็นพี่แก้วจ๋าเดินหน้าแนะนำต่อไป ชื่นชมในน้ำใจของพี่มากๆค่ะ

เคยคิดว่าถ้าเป็นตัวเองคงไม่ทำดีกว่า ทั้งๆที่ไม่ได้อะไรตอบแทน บางครั้งกับบางคน แค่คำขอบคุณยังยาก

แต่หนู รวมถึงเพื่อนสมาชิกส่วนมาก เข้าใจและรับรู้ถึงความปรารถนาดีอย่างจริงใจของพี่แก้วนะคะ

"จะคอยเป็นกำลังใจให้เธอหายเหนื่อย" :love:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21322 โดย Happygirl
ทุกวันนี้รู้สึกว่าการเป็นหนี้ให้บทเรียนแก่เรามากมายทีเดียว

ท่าน ว.วชิรเมธี บอกไว้ว่า "ในดีมีเสีย ในเสียมีดี"

เหรียญย่อมมีสองด้านเสมอ ชีวิตการเป็นหนี้ก็ไม่ได้เลวร้ายนัก(แต่ไม่เป็นจะดีมากกว่า 555++)

มันทำให้เราระมัดระวังในการดำเนินชีวิตมากขึ้น รู้จักประหยัดและอดออม ไม่หวังเอาน้ำบ่อหน้า

ใช้ชีวิตอย่างมีสติ อยู่กับปัจจุบันมากกว่าที่จะคิดถึงอดีตหรืออนาคต

เคยโกรธพนักงานทวงหนี้เวลาพูดจาไม่เข้าหู แต่พอได้สติก็เข้าใจว่าเค้าต้องทำแบบนี้

นี่เป็นจิตวิทยาแบบหนึ่งในการกดดันให้ลูกหนี้จ่ายเงินให้ได้ ก็ได้แต่สงสาระแผ่เมตตาให้ไป(อย่าจองเวรตรูเลย :P )

แต่เมื่อไหร่ที่เรายกจิตตนเองขึ้นเหนือสิ่งที่เหล่านั้นได้ คำพูดใดๆก็ไร้ความหมาย

เพราะเรามีเป้าหมายที่แน่วแน่ และจะต้องเดินผ่านไปให้ได้

เราไม่ได้เก่งมาจากไหน ไม่ได้แตกต่างจากคนอื่นๆเลยค่ะ

เราหวาดกลัว จิตตก หวั่นไหวสารพัด แต่เราศึกษาวิธีการของชมรมด้วยการอ่านข้อมูล

มากเท่าที่จะอ่านได้ รวมถึงกระทู้ต่างๆทั้งใหม่และเก่า เอามาคิดออกแบบใช้ในวิถีทางของตัวเอง

พอเริ่มหวั่นไหวอีกก็เข้ามาอ่านอีก เป็นไปแบบนี้ทุกๆวัน มันค่อยๆเสริมสร้างภูมิคุ้มกันให้แข็งแกร่งขึ้น

และที่มาตั้งกระทู้ในห้องเรื่องเล่า ไม่ใช่่เพราะคิดว่าตัวเองเก่งแล้ว เจ๋งแล้ว ไม่ต้องถามใครแล้ว

แต่เพราะ คิดว่าปัญหาของเราไม่ได้ต่างจากของคนอื่นๆ และข้อมูลบนบอร์ดนี้ก็มากเพียงพอที่จะนำมาปรับใช้ได้ และถ้าหนักหนาจริงๆ

ก็ยังมีฮอตไลน์อีก เรียกว่า one stop service เลยทีเดียว ^^

ขอแค่วันนี้ยังหายใจก็นับเป็นของขวัญที่วิเศษสุดแล้วค่ะ :sleep:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21323 โดย aor2023
ดีใจด้วยค่ะ แวะมาเป็นแรงใจให้สู้ๆ นะคะ เดินมาถูกทางแล้ว อีกไม่นานหมดหนี้ได้แน่ๆ ค่ะ

ถึงเราจะเป็นหนี้ เราก็มีความสุขได้ค่ะ ... สุขในแบบพอดี พอเพียง ...

อดทนไว้เยอะๆ แล้วหนทางข้างหน้าจะสดใสแน่นอน .. ก้าวต่อไปนะคะ :ลั่ลล้า:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Happygirl

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21368 โดย Breeze
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ สู้ค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21420 โดย Happygirl

BlackSheep เขียน: ดีใจด้วยค่ะ แวะมาเป็นแรงใจให้สู้ๆ นะคะ เดินมาถูกทางแล้ว อีกไม่นานหมดหนี้ได้แน่ๆ ค่ะ

ถึงเราจะเป็นหนี้ เราก็มีความสุขได้ค่ะ ... สุขในแบบพอดี พอเพียง ...

อดทนไว้เยอะๆ แล้วหนทางข้างหน้าจะสดใสแน่นอน .. ก้าวต่อไปนะคะ :ลั่ลล้า:

ขอบคุณที่สุดสำหรับกำลังใจค่ะ คุณ BlackSheep และก็แสดงความยินดีด้วยนะคะ

ที่หมดหนี้แล้ว มีคนเคยบอกไว้ว่า 'จงอย่าอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตแบบที่คนอื่นต้องอิจฉา'

แต่ว่าตอนนี้แอบอิจฉาคุณ BlackSheep แล้วล่ะค่ะ (o_O)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21421 โดย Happygirl

Breeze เขียน: เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ สู้ค่ะ :สู้ๆ:

ขอบคุณนะคะ เอาใจช่วยคุณ Breeze เช่นกันค่ะ

ชัยชนะจะเป็นของผู้ที่ไม่ย่อท้อและไม่ยอมแพ้เสมอ

เราจะถึงเส้นชัยนั้นด้วยกันค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ :cheer:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21422 โดย kunnai
มาเป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21437 โดย freedom_life
แวะมาทักทายและมาให้กำลังใจครับ
น่าจะปลดหนี้ได้เร็ววันเนอะ

แต่ไม่ต้องรีบร้อนหรอก ตอนนี้พอไม่มีหนี้แล้วก็เหงา 555
เหมือนไม่มีไรทำอย่างที่เค้าว่าจริงๆ ไปช่วยตอบกระทู้น้องใหม่ ก็เหนื่อยใจและเพลียจิต

วันนี้เลยเข้ามาอ่านเรื่องเล่าเผื่อจะได้วิทยายุทธใหม่ๆ บ้าง หะหะ

สู้ต่อไปครับ :wo:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21447 โดย Happygirl

freedom_life เขียน: แวะมาทักทายและมาให้กำลังใจครับ
น่าจะปลดหนี้ได้เร็ววันเนอะ

แต่ไม่ต้องรีบร้อนหรอก ตอนนี้พอไม่มีหนี้แล้วก็เหงา 555
เหมือนไม่มีไรทำอย่างที่เค้าว่าจริงๆ ไปช่วยตอบกระทู้น้องใหม่ ก็เหนื่อยใจและเพลียจิต

วันนี้เลยเข้ามาอ่านเรื่องเล่าเผื่อจะได้วิทยายุทธใหม่ๆ บ้าง หะหะ

สู้ต่อไปครับ :wo:

โอ๊ะ โอ ระดับคุณ freedom_life เนี่ย ยังต้องหากระบวนท่าใหม่ๆอีกหรือค่ะ ดุ เด็ด เผ็ด มันส์ ซะขนาดนั้น

ขอบคุณคุณ freedom_life นะคะ สำหรับกำลังใจดีๆ :cheer: อยากเหงาบ้างจัง :laughing:

ถนอมตัวบ้างนะคะ แอบเป็นห่วงเวลาเห็นคุณ freedom_life เข้าไปตอบกระทู้บางอัน

บางครั้งความหวังดีของเรามันก็เข้าไม่ถึงใจใคร

แต่ว่าเค้าแอบ o_) อยู่น้า

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21449 โดย Happygirl

kunnai เขียน: มาเป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ

ขอบคุณมากมายค่ะ บอกตัวเองไว้ทุกวัน โธ่เอ๊ย!ก็แค่เป็นหนี้ (เอ่อ แต่ไม่เป็นก็ดีนะ :P )

เป็นกำลังใจให้คุณเช่นกันค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21460 โดย Happygirl
ตอนตัดสินใจว่าจะหยุดจ่ายละนะ ไปไล่อ่านกระทู้รับมือพวกทวงหนี้ อ่านแล้วอ่านอีก อ่านไปขำไป แอบกลัวด้วย

โอย สารพัดจะวิตก พอเอาเข้าจริงนี่เดือนที่สองแล้วที่หยุด กลับมานั่งคิด ทำไมมันไม่เห็นน่ากลัวอย่างที่จินตนาการไว้เลย

อ่านของเพื่อนๆ บางคนเจอพูดจาแย่ๆ แต่ของเราเจอรอบเดียวจากอิออน พอจัดไปให้ซักหน่อยก็มาดีขึ้น

อุตส่าตั้งรับอย่างดีว่ามันจะมาที่ทำงาน ที่บ้าน แต่ก็ยังไม่มีใครขู่เราแบบนั้น

นี่แหละมั้งที่เค้าเรียกว่าต่างกรรมต่างวาระ บางคนเจอดีๆ บางคนเจอแย่

เราไม่รู้ว่าต่อไปจะเจอแบบไหน แต่ตั้งสติไว้เสมอว่ามาแบบไหนรับได้หมด (สีทนได้ค่ะ :P )

เวลาแย่มากๆหน่อยก็ คิดว่ามากที่สุดก็แค่ตาย มรณานุสติไว้ (ขอไปสวรรค์ชั้นจาตุมมหาราชิกาก่อนก็พอ เอิ๊กกกก ^^ )

สำหรับตัวเองจะแผ่เมตตาบ่อยๆค่ะ มันทำให้เรารู้สึกสงสารเค้ามากกว่า

เค้าทำอาชีพที่มักจะต้องทำบาป ต้องพูดจาข่มขู่ กดดัน และเค้าจะได้รับในสิ่งเดียวกันกลับไป ถ้าเชื่อในเรื่องวิบากกรรม

เราจะพยายามพูดจากับเค้าดีๆก่อนเสมอค่ะ และถ้าคนไหนพูดจารู้เรื่อง รับฟัง ก็แถมคำขอบคุณเสียงหวานจ๋อยเชียว อิอิ

ถ้าพูดไม่ดีมาละก็ เดี๋ยวนี้บางครั้งวางสายเลยค่ะ ไม่อยากต่อคำด้วย เก็บไว้พูดสิ่งที่จรรโลงจิตใจดีกว่า :ลั่ลล้า:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21462 โดย Happygirl
ต้องขอบคุณพระธรรม คือสิ่งที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงแสดงเพื่อโปรดสรรพชีวิต

เพราะธรรมะทำให้วันนี้เรากลายเป็นผู้หญิงธรรมดาๆคนนึง มีชีวิตที่มีความหมายทุกวัน

เข้าใจและเห็นใจคนอื่น ยิ้มได้ในสถานการณ์ที่ย่ำแย่ อยากทำประโยชน์ให้กับคนอื่นตามกำลังกายและกำลังทรัพย์

เราไม่ได้ไม่มีทุกข์นะคะ เรายังเจ็บได้ ร้องไห้เป็นเช่นคนอื่นๆ แต่เราพยายามตามรู้ตามดูจิตไปเรื่อยๆ จะเห็นได้เลยว่า

จิตเป็นอนัตตา มันเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป

ทุกข์มันทนอยู่ไม่ได้เช่นเดียวกันกับสุขค่ะ มันจะแปรปรวนไปเป็นธรรมดา แค่ดูตามที่มันเป็นไป

เคยอ่านเจอในคิริมานนทสูตร พระพุทธเจ้าตรัสว่า หากอยากละทุกข์ได้ต้องวางสุขเสียก่อน

เพราะสุขกับทุกข์จะอยู่คู่กันเสมอ ไม่สามารถแยกออกจากกันได้ พอได้ลองทำตาม กายและจิตเบาอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน

เราศรัทธาในคำสอนของพระพุทธองค์มากค่ะ เพราะว่าเรานำมาปฏิบัติแล้วได้ผลจริง

ในชีวิตที่เป็นหนี้และยังมีความสุขได้ขนาดนี้ ที่บ้านไม่มีใครเครียดเลย ตอนที่บอกแม่ครั้งแรก

แม่บอกให้เอาตังแม่ไป แต่เราไม่เอาค่ะเพราะเรามั่นใจว่าเราแก้ไขปัญหาได้แน่นอน

ไม่น่าเชื่อเลยค่ะว่าธรรมะที่เราเคยคิดในตอนเด็กๆว่าเหมาะสำหรับคนแก่เท่านั้น

จะทำให้ชีวิตเราเปลี่ยนไปในทางดีขึ้นได้ขนาดนี้

เวลานี้ธรรมที่ระลึกไว้อยู่เสมอคือ การตั้งอยู่บนความไม่ประมาทและหมั่นเจริญสติค่ะ

หมั่นสวดมนต์ ภาวนา และรักษาศีล ขอให้เพื่อนๆเจริญในธรรมนะคะ :cheer:

คืนนี้หลับฝันดีนะคะทุกคน :sleep:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21464 โดย Breeze
^^

สู้ ไปพร้อมๆกันนะค่ะ เป็นกำลังใจให้กันและกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.749 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena