อีกด้านของชีวิต(หนี้)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20136 โดย Happygirl
สวัสดี พี่ๆเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆคนค่ะ ขออนุญาตใช้กระทู้นี้ร่วมแบ่งปันประสบการณ์หนี้กับทุกคนนะคะ

เข้ามาอ่านข้อมูลในชมรมแห่งนี้ทุกวัน ตอนนี้ เลือกวิธี Second Way Out และ

เริ่มหยุดจ่ายมา 1 เดือน จะเข้าเดือนที่ 2 แล้วค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20137 โดย piggy
แล้วเป็นไงบ้างค่ะ เค้าโทรตามเยอะมั้ยค่ะ เราควรทำไงดีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20152 โดย Happygirl
รายละเอียดหนี้ Bank เป็นตัวเลขกลมๆนะคะ

Kbank -บัตรเครดิต 22,000
-บัตรกดเงินสด 38,000

SCB -Speedy Loan 55,000
-Speedy Cash 20,000

รายละเอียด Non-Bank

Aeon -บัตรเครดิต 40,000
-สินเชื่อเงินสด 33,000

Easy Buy 40,000

First Choice 22,000

Power Buy 21,000

รวม 291,000 บาท กับเงินเดือน 21,000 บาท

ค่าใช้จ่าย ผ่อนบ้าน(เป็นชื่อแม่), ให้แม่, ค่าใช้จ่ายในบ้าน, ให้ตา-ยาย, ใช้จ่ายส่วนตัว รวม 16,000 บาท

เหลือต่อเดือน 4,000 กว่าๆ ทนหมุนเงินมาจนต้นเบี้ยเติบโต ส่วนดอกเบี้ยกลับงอกงามยิ่งกว่าต้นมันเสีย

อีก

แต่ไม่เป็นไรค่ะ ได้เจอชมรมนี้ทำให้เรารู้ว่า เราไม่ได้สู้อยู่คนเดียว ยังมีคนที่เผชิญปัญหาแบบเดียวกันอีก

มากมายและจะข้ามผ่านมันไปได้ด้วย กำลังใจ กำลังกาย และ กำลังเงิน :P ที่เรามี

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20154 โดย Happygirl
ผ่านมาได้ 1 เดือน กับการหยุดหมุนเงิน ดึงบัตรนี้มาโปะบัตรนู้น

ก่อนที่จะหยุดจ่ายถึงเวลาสิ้นเดือนทีไรขาแทบลาก

เดินเข้า Easy buy กลับออกมาต่อแถว Aeon เสรจแล้วไป krungsri จ่าย เฟิร์สช้อยส์กับพาวเวอร์บาย

เข้า SCB ออก Kbank :เฮ้อ:

กลับมานั่งคิดดู (กรู)ทำไปได้ยังงัยตั้งหลายปี(ว่ะ)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20155 โดย 1652

Happygirl เขียน: ผ่านมาได้ 1 เดือน กับการหยุดหมุนเงิน ดึงบัตรนี้มาโปะบัตรนู้น

ก่อนที่จะหยุดจ่ายถึงเวลาสิ้นเดือนทีไรขาแทบลาก

เดินเข้า Easy buy กลับออกมาต่อแถว Aeon เสรจแล้วไป krungsri จ่าย เฟิร์สช้อยส์กับพาวเวอร์บาย

เข้า SCB ออก Kbank :เฮ้อ:

กลับมานั่งคิดดู (กรู)ทำไปได้ยังงัยตั้งหลายปี(ว่ะ)

เหมือนกันเลย ช่วงที่มีงานทำพอเงินเดือนออกต้องกดเงินเท่ากับขั้นตำที่เราต้องจ่าย แล้วก็ไปห้าง เดินเข้าออกแบงค์จนกว่าจะครบ เสร็จแล้วมานั่งดูเงินที่เหลือ เครียดสุดๆ ทนอยู่ประมาณ 10 ปี ไม่มีเงินเก็บเลย แล้วยังไปปรับปรุงโครงสร้างอีกนะ ผ่อนไปอีกประมาณ 2ปี จนตกงาน เอาเงินเก็บไปผ่อนต่อ คิดว่าจะรอด แต่กลับตายทั้งเป็น อย่าเป็นแบบเราเลยนะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20157 โดย Happygirl
หลังจากหยุดจ่าย ก็ได้เวลาทำหน้าที่ของพนักงานทวงหนี้ โทรเช้า สาย บ่าย เย็น

แต่ดิฉันรับเวลาที่สะดวกเท่านั้นนะคะ คุณพนักงานทวงหนี้ทั้งหลาย :)

ทวงบ่อยสุดก็หนีไม่พ้น Easy buy ตามติดมาด้วย First choice, power buy, SCB, Kbank และ Aeon

ทุกที่ยังพูดจาดีอยู่ ตามที่ชมรมบอกว่าเดือนแรกนึกว่าลืมจ่าย แต่ยกเว้น Aeon

โทรมาครั้งแรก ฉอดๆๆ นึกในใจว่า บริษัทนี้นี่มันไปจ้างพนักงานทวงหนี้มาจากตลาดไหนนะ :laughing:

Aeon: สวัสดีค่ะ เรียนสายคุณHappygirlค่ะ
H : ค่ะ พูดอยู่ค่ะ
Aeon: ค่างวดอิออนเดือนนี้ เลยกำหนดชำระมาแล้วนะคะ คุณต้องไปชำระ บลาๆๆๆๆๆ
H : เดือนนี้ยังไม่มีค่ะ คงชำระไม่ได้
Aeon: ไม่ได้นะคะ ยังไงคุณก็ต้องแบ่งมาชำระให้อิออนบ้าง อิออนไม่มีนโยบายหยุดชำระนะคะ บลาๆๆๆ
H: เอ่อ นั่นนโยบายของคุณค่ะ นโยบายของชั้นคือ จ่ายเมื่อมีค่ะ
Aeon: แพล่มๆๆๆ (ว่าอะไรจำไม่ได้)
H: ถ้าพูดไม่รู้เรื่องก็ไม่คุยแล้วค่ะ เพราะคุยไปก็คงไม่ได้เรื่อง เสียเวลา จบป่ะ!! วางหู (ชิงวางก่อนมัน ได้เปรียบ 555)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20159 โดย Ploylyly
ยินดีต้อนรับครับ คุณมาถูกทางแล้ว

หนทางยังอีกยาวไกล แต่ไม่ไกลเกินฝัน

หมั่นศึกษาข้อมูล แนวทาง และประสบการณ์จากกระทู้ต่างๆ นำไปประยุกต์ใช้กับตัวเองตามสถานการณ์

ไม่เข้าใจ อยากปรึกษา อยากได้กำลังใจ มาถามในกระทู้ตัวเอง เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง
และเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกน้องใหม่

เริ่มแรกต้องอดทน ซัก 3-4 เดือน เป็นช่วงการหักดิบหนี้ และเริ่มปรับตัวกับมันได้

ระหว่างหนี้ก็อดออม ทำบัญชีรายรับรายจ่าย ทำตารางหนี้ วางแผนให้ดี มองเป้าหมายปิดหนี้เป็นที่ตั้ง

ในไม่ช้าก็หมดหนี้

โชคดีและเป็นกำลังใจให้ครับ
ศิษย์น้องร่วมสำนัก

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20161 โดย Happygirl
ยอมรับว่าตอนที่อ่านกระทู้ต่างๆเกี่ยวกับการทวงหนี้ รู้สึกจิตตกไปหลายวันเหมือนกัน

จินตนาการไปสารพัดจนมานึกว่า นี่เราเป็นเอามากแล้วนะเนี่ย

ก็เลยเอามาพิจารณาธรรม ว่ามันก็เป็นธรรมดา เมื่อเราไม่จ่ายเค้าก็ต้องทวงเป็นธรรมดา ถ้าไม่ทวงสิแปลก

(ตอนนี้ก็เริ่มแปลกๆกับอิออนแล้ว ตั้งแต่ครั้งนั้นมันไม่โทรมาเลย อิอิ)

แต่พอได้มาเจอกับของจริงแล้ว มันกลับไม่ได้เลวร้ายเท่าที่คิดไว้ (หรืออาจจะเลวร้ายกว่า ติดตามตอนต่อไป

:P ) เค้าถามมาเราก็ตอบไป และที่สำคัญเราพยายามตอบในสิ่งที่เป็นความตั้งใจของเรา ไม่ตามเกมส์ของ

พนักงานทวงหนี้ ที่พยายามจะให้รับปากจ่ายวันนั้นวันนี้ให้ได้ ทั้งขู่ ทั้งปลอบ (ยกเว้นอิออน มันสัญชาต

งูเห่า มันจ้องแต่จะฉกกัดอย่างเดียว ไม่เคยปลอบกรูเลย เสียขวัญจะแย่ละเนี่ย :555: )

จนดิชั้นพูดกับพนักงานทวงหนี้คนหนึ่งไปว่า "ดิชั้นไม่ปฏิเสธการชำระหนี้ เพียงแต่ตอนนี้มันยังไม่มีจะจ่าย

แต่ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ พยายามอยู่ คุณมีหน้าที่ทวง ทวงไปเถอะค่ะ โทรมาดิชั้นจะรับ ถ้ารับได้

มีเมื่อไรชำระแน่นอน แต่อย่ามาบังคับให้รับปากว่าจะจ่ายวันไหนเพราะรับปากไปก็จ่ายไม่ได้อยู่ดี

ดิชั้นเองก็ไม่ได้สนุกนักกับการรับโทรศัพท์ทวงหนี้ เราต่างคนต่างทำหน้าที่ไป อย่ามาบังคับกันเลยนะคะ"

ผลปรากฎว่า มันก็โทรมาทวงตามปกติ ฮ่าๆๆๆ

เหมือนที่พี่ทุกคนในชมรมบอกว่าเราต่างคนต่างทำหน้าที่ของกันและกัน ส่วนเราก็พยายามเก็บเงิน

ประหยัด อดออม เพื่อไปให้ถึงเป้าหมายของเราที่เหมือนๆกันคือการหมดหนี้

อยากจะขอบคุณ พี่นกกระจอกเทศ(ประธานชมรม), พี่กอบัว (รองประธานที่น่ารักเสมอ) และกรรมการใน

ชมรมแห่งนี้ทุกๆท่าน ที่เสียสละมากมาย เพื่อให้ชมรมแห่งนี้ขับเคลื่อนต่อไปได้ และก็ขอขอบคุณทุกๆ

กระทู้ที่มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์ เป็นวิทยาทานให้แก่กัน

ทุกวันนี้มีความสุขดีค่ะ แม้ว่าจะยังมีหนี้อยู่ ไม่เคยร้องไห้เรื่องหนี้เลยค่ะ เพราะคิดว่าทำไมต้องรอให้หมดหนี้

แล้วเราถึงจะมีความสุขได้ แล้วถ้าเราตายก่อนล่ะคงหมด

โอกาสที่จะยิ้ม หัวเราะไปกับคนที่เรารักเพียงเพราะว่าเรายังมีหนี้

และพี่ๆหลายๆในชมรมแห่งนี้ก็เป็นตัวอย่างได้เป็นอย่างดีค่ะ

ป.ล.ฝากถึงพี่กอบัวนะคะ พี่เป็นผู้หญิงธรรมดาที่ใช้ชีวิตได้อย่างไม่ธรรมดาจริงๆค่ะ

รับบท working woman ไปพร้อมกับหน้าที่ของแม่ทุ่มเททั้งแรงกายแรงใจเพื่อลูกๆได้อย่างสมบูรณ์

รักพี่จังค่ะ :love:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20197 โดย Happygirl

GOKU เขียน: ยินดีต้อนรับครับ คุณมาถูกทางแล้ว

หนทางยังอีกยาวไกล แต่ไม่ไกลเกินฝัน

หมั่นศึกษาข้อมูล แนวทาง และประสบการณ์จากกระทู้ต่างๆ นำไปประยุกต์ใช้กับตัวเองตามสถานการณ์

ไม่เข้าใจ อยากปรึกษา อยากได้กำลังใจ มาถามในกระทู้ตัวเอง เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง
และเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกน้องใหม่

เริ่มแรกต้องอดทน ซัก 3-4 เดือน เป็นช่วงการหักดิบหนี้ และเริ่มปรับตัวกับมันได้

ระหว่างหนี้ก็อดออม ทำบัญชีรายรับรายจ่าย ทำตารางหนี้ วางแผนให้ดี มองเป้าหมายปิดหนี้เป็นที่ตั้ง

ในไม่ช้าก็หมดหนี้

โชคดีและเป็นกำลังใจให้ครับ
ศิษย์น้องร่วมสำนัก

ขอบคุณมากนะคะคุณ GOKU ใกล้จะเป็นไทแล้วใช่มั๊ยค่ะ ติดตามอ่านเรื่องราวของคุณ GOKU เหมือนกัน ยินดีล่วงหน้าด้วยค่ะ :ลั่ลล้า:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20199 โดย Happygirl

piggy เขียน: แล้วเป็นไงบ้างค่ะ เค้าโทรตามเยอะมั้ยค่ะ เราควรทำไงดีค่ะ

โทรบ่อยพอสมควรเลยค่ะ Easy Buy เนี่ยครองแชมป์แต่ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลนะคะ ถ้าพูดไม่รู้เรื่องก็วางสายไปเลย

ไม่ต้องไปกลัว สู้เค้าค่ะ (อันนี้ให้กำลังใจตัวเองด้วย อิอิ)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20209 โดย Nok2865

Happygirl เขียน: Aeon: ไม่ได้นะคะ ยังไงคุณก็ต้องแบ่งมาชำระให้อิออนบ้าง อิออนไม่มีนโยบายหยุดชำระนะคะ บลาๆๆๆ
H: เอ่อ นั่นนโยบายของคุณค่ะ นโยบายของชั้นคือ จ่ายเมื่อมีค่ะ
Aeon: แพล่มๆๆๆ (ว่าอะไรจำไม่ได้)
H: ถ้าพูดไม่รู้เรื่องก็ไม่คุยแล้วค่ะ เพราะคุยไปก็คงไม่ได้เรื่อง เสียเวลา จบป่ะ!! วางหู (ชิงวางก่อนมัน ได้เปรียบ 555)

อ่านแล้ว อย่างฮาอ๊ะ...
น้องแน่มาก ไปได้สวยสำหรับมือใหม่ที่พึ่งจะหยุดจ่าย
ขนาดเจ้าหนี้ของน้อง เป็นรวมดาวถ่อย
สมัยโน้น...พี่นกกระจอกเทศ เป็นตัวแทนชายงาม เอ๊ย...เป็นตัวแทนชมรมฯ ไปออกทีวีปะทะกับเจ้าของสำนักงานกฎหมา...ย จุด จุด จุด ชาติชั่ว แห่งหนึ่ง
แล้วทางทีวีก็เชิญไอ้ทนายหน้าตาประมาณพวกชายแดน ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นกลางให้กับผู้ชม
ปรากฎว่า ประธานชมรมฯ เราโดนอัดซ้าย ขวา จากสองโฉด
ไอ้ทนายมันบอกว่ามันชื่อ เดช๊ะ....(อุ้ย...เกือบหลุด) มันบอกว่า มันเป็นคนอบรมพนักงานอิอ้อนตรีนกับมือทุกๆคน พนง.ทุกคนของที่นี่ ผมสอนให้เขาเข้าอกเข้าใจลูกหนี้
ลูกหนี้อยากได้อะไร อยากประนอมหนี้ ผมบอกให้โอกาสทุกๆคน
ประธานนกฯ ตอบโต้แบบถึงพริกถึงขิง
มันก็หาว่า ชมรมฯ ของเราไม่มีตัวตน มีแต่ชื่อนามแฝง กรรมการแอบหลอกด่าเจ้าหนี้เอง เออเอง สารพัดจะพูด
ไอ้ทนายเคโชด่วย (พี่บัวคิดเองคำนี้ สะใจมาก) แพล่มตลอดเวลา...
กว่าจะรู้ตัว ติงพี่กอบัวก็ขึ้นไปอยู่บนหน้าทีวีเป็นที่เรียบร้อย
คืนนั้น พวกเราดูทีวีไป แชทผ่านหน้าเว็บอร์ดไป เป็นที่เมามันมาก เสียดายบอร์ดล่ม ข้อมูลในการระบาย ด่ามันหายเกลี้ยง...
เกลียดขี้หน้ามันมาก ทุกวันนี้ไอ้ทนายเคโช ยังทำมาหากินบนหน้าเว็บบอร์ดอยู่เลย
ใครอยากแก้ปัญหาหนี้ ต้องจ่ายเงินให้มันก่อน ถุย...โคตรเกลียดเลย

เป็นหนี้ เราเอาเงินเขามาจริง แต่ไม่ชอบที่มันข่มขู่ลูกหนี้ อ้างกฎหมายแบบข้างๆคูๆ บอกไม่หมด
ดอกที่มันกินเราไปตั้งหลายปี ยังไม่สาแก่ใจอีกหรือไง
ชมรมขอแค่สมาชิกมีแนวทางในการแก้ปัญหา สามารถดำเนินชีวิตต่อไปได้ แม้เป็นหนี้
เหมือนที่น้องบอกว่า

ทุกวันนี้มีความสุขดีค่ะ แม้ว่าจะยังมีหนี้อยู่ ไม่เคยร้องไห้เรื่องหนี้เลยค่ะ เพราะคิดว่าทำไมต้องรอให้หมดหนี้ แล้วเราถึงจะมีความสุขได้
แล้วถ้าเราตายก่อนล่ะ คงหมดโอกาสที่จะยิ้ม หัวเราะไปกับคนที่เรารักเพียงเพราะว่าเรายังมีหนี้

[/color]

ถูกต้องที่สุดค่ะ
เป็นหนี้ ไม่ได้หมายความว่า เราต้องสูญสิ้นความเป็นคน
ไม่ใช่ว่า มันจะมาอายัดลมหายใจของเราได้
ดำเนินชีวิตต่อไปค่ะ มีความสุขกับทุกๆวัน
ถ้าเราไม่รู้จักทุกข์ เราจะรู้ถึงความสุขได้อย่างไร
ถ้าเราไม่เคยผ่านความมืดดำ เราจะรู้คุณค่าของแสงสว่างได้หรือ
ความทุกข์สอนให้เรารู้จักคุณค่าของตัวเองและคนรอบข้าง ได้ดีกว่าความสุขเสียอีก
เมื่อผ่านวันเวลาเหล่านี้ไปได้...
บทเรียนในวันนี้ จะสอนให้น้องระมัดระวังในการใช้ชีวิตมากขึ้น
และน้องจะขอบคุณ ที่ทำให้เราเป็นหนี้...
เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Tum Tawatchai 9999, Happygirl

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20254 โดย Happygirl
ขอบคุณมากๆนะคะพี่กอบัว สำหรับอิออนที่ตอบโต้มันได้เพราะว่าเตรียมตัวเตรียมใจมาก่อนแล้วค่ะ

คือก่อนหน้านี้เคยโทรไปเหวี่ยงวีนมัน ตอนยังเป็นลูกค้า VIP ย่อมาจาก Very Idiot Person (อิอิ)

เนื่องจากมันบวกดอกเบี้ยทั้งที่เราจ่ายเต็มจำนวน แรกๆก็พูดกับมันดีๆ หลังๆเริ่มอารมณ์ขึ้น เลยพูดเสียง

เหวี่ยงใส่มันบ้าง

Aeon: คุณพูดน้ำเสียงดีๆหน่อยได้มั๊ยค่ะ ตั้งแต่ตอนแรกแล้วนะ

H: (อารมณ์พลุ่งปรี๊ด) คุณเป็นใครค่ะ!!! มีสิทธิ์อะไรมาบอกให้ชั้นพูดน้ำเสียงแบบที่คุณต้องการ
บริษัทคุณคิดเงินเกินไม่แก้ไข บอกว่าจะแก้ๆ 3เดือนแล้วยังไม่ทำ และที่ผ่านมาให้คอยสายเกือบครึ่ง
ชั่วโมงทุกครั้งที่โทรไป คำขอโทษซักคำยังไม่เคยได้ยิน ยังมีหน้ามาพูดแบบนี้อีก ไปเรียกผู้จัดการมา
คุยเลย

Aeon: คงไม่ได้หรอกค่ะ ดิชั้นเป็นคนตามเรื่อง คุยกับดิชั้นได้ (เสียงเหวี่ยงๆ)

H: ถ้าไม่มาคุยและไม่แก้ไขจำนวนเงินให้ถูกต้อง เดือนนี้ไม่จ่ายเงินแน่นอนอยากได้เชิญไปฟ้องเอา
ชั้นจะเอาหลักฐานไปแจ้งความ เตรียมตัวเจอกันที่ สคบ ได้เลย

Aeon: ค่ะ ทางเราก็มีหลักฐานบันทึกไว้เหมือนกันค่ะ

H: (โมโหมากๆ) เดี๋ยวได้เจอกันแน่ที่ตรงศูนย์ราชการ แจ้งวัฒนะ เตรียมตัวไว้ได้เลย ชั้นโทรไปเรียบร้อย
เค้าบอกให้ไปแจ้งความ และเอาหลักฐานไปให้เค้า เค้าจะทำหนังสือให้ที่บริษัทคุณมาพบ
อย่าลืมเอาหลักฐานขี้โกงมาด้วยนะ ไว้เจอกัน

ปรากฎว่ามันส่งเอกสารแก้ไขจำนวนเงินที่ถูกต้องมาให้ภายใน 2 วันเลยค่ะ โธ่เอ๊ย นึกว่าจะแน่ :upset:

คราวนี้เราหยุดจ่ายมันบ้างก็เลยคิดไว้ก่อนว่ามันมาจัดเต็มให้เราแน่ เลยตั้งการ์ดพร้อมลุยมันตั้งแต่ต้นเลยค่ะ

จำในที่พี่เคยบอกไว้ได้ว่า เจ้าหนี้ของหนูเนี่ย รวมดาวถ่อยเอาไว้เลย ก็เลยต้องเตรียมรุกมันบ้าง

รายการที่พี่กอบัวบอกไม่รู้ว่าใช่ ตรงไปตรงมาหรือเปล่าค่ะ เคยเสิร์ชเจอใน youtube ค่ะ

ที่มีทนายสี่ตากับอีกคนหน้าตาเหี้ยมเกรียม ตอนดูยังคิดว่าทำไมพี่กอบัวไม่มาช่วยน้า (หุหุ)

ปล่อยให้พี่นกกระจอกเทศโดนรุมคนเดียวเลย :P

จำได้คำหนึ่งที่พี่นกกระจอกเทศบอกว่า "ชมรมไม่เคยสอนให้ชักดาบ ไม่เคยสอนให้เบี้ยวหนี้ แต่อยากให้

ฟังเหตุผลเราบ้าง"

สงสารพี่นกกระจอกเทศ ที่ต้องไปนั่งฟังคนหน้าตาแย่ๆโกหกโดยไม่ละอายพูดหน้าตาเฉย ว่าคนที่เราอบรม

มามี service mind, เจรจาต่อรองกันได้ (ตอนพวกมันโทรมาไม่เห็นให้ตูต่อรองอะไรเลย โทรมาสั่งๆๆ

จ่ายภายในวันนี้ เวลานี้ อยากบอกมันเหมือนกันว่า (กรู)เป็นลูกหนี้นะว้อย ไม่ได้เป็นลูกไล่(มรึง) ไล่ต้อน

อยู่ได้)

รู้สึกซาบซึ้งกับความเมตตาของพี่ๆเพื่อนที่นี่มากมาย เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคำที่พี่กอบัวบอกว่า

"ขอบคุณที่เป็นหนี้" เพราะถ้าไม่เป็นหนี้คงไม่มีวันที่จะได้เห็นน้ำใจที่งดงามจากทุกๆคนในชมรมแห่งนี้

ขอบคุณการเป็นหนี้ที่ทำให้เราเจอกันค่ะ :)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20281 โดย lookpat
อ่านการโต้ตอบของคุณHappygirlเเล้วเด็ดจริงๆค่ะ เก่งมากๆเลย ปัดหยุดจ่ายมาจะเข้ารอบบิลที่ 2 เเล้วค่ะ เเรกๆก็กลัว พอรับไปบ่อยๆก็ชิน ฟังมันพูดบลาๆๆๆไปเรื่อยๆ ของปัดจะเจอหนักก็อีซี่ค่ะ โทรได้โทรดี จิกทุกวัน ให้หายืมมาจ่ายก่อนบ้าง (ทำเป็นพูดใช้น้ำเสียงดี เเล้วก็กำหนดวันจ่ายให้เราซะเเบบนั้น) ส่วนนังอ้อน เค้าเห็นปัดดื้อเงียบมั้งค่ะ(ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย)โทรมาก็รับ ปล่อยให้มันพูดเเล้วก็วาง ช่วงนี้เลยเงียบไปเลย สงสัยคงกระหน่ำจิกตอนสิ้นเดือน 5555+ สิ้นเดือน ยังไงก็ไม่มีให้ เดินหน้าเเล้วไม่ถอยกลับไปเเล้วค่ะ ถึงจะท้อบ้าง เหนื่อยบ้าง ก็อาศัยอ่านกระทู้ของพี่ๆเพื่อนๆในชมรม เเล้วฝันไว้ว่าเราจะต้องทำให้ได้ค่ะ :im_here:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20290 โดย Nok2865
คุณ lookpat ไม่ต้องฝันค่ะ ทำให้ได้ สู้มันส์ส์ส์ส์... :)

น้อง Happygirl พี่อยากดูไอ้ยูตู๊ปที่ว่าจัง มันอยู่ตรงไหน ชื่อคลิปว่าอะไร จะได้เอามาแฉแต่ดึกแต่ดื่นให้สมาชิกที่ไม่เคยเห็นดูบ้าง

กำลังใจ พี่ให้คนละเข่ง สองเข่ง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: lookpat

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20291 โดย Happygirl

lookpat เขียน: อ่านการโต้ตอบของคุณHappygirlเเล้วเด็ดจริงๆค่ะ เก่งมากๆเลย ปัดหยุดจ่ายมาจะเข้ารอบบิลที่ 2 เเล้วค่ะ เเรกๆก็กลัว พอรับไปบ่อยๆก็ชิน ฟังมันพูดบลาๆๆๆไปเรื่อยๆ ของปัดจะเจอหนักก็อีซี่ค่ะ โทรได้โทรดี จิกทุกวัน ให้หายืมมาจ่ายก่อนบ้าง (ทำเป็นพูดใช้น้ำเสียงดี เเล้วก็กำหนดวันจ่ายให้เราซะเเบบนั้น) ส่วนนังอ้อน เค้าเห็นปัดดื้อเงียบมั้งค่ะ(ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย)โทรมาก็รับ ปล่อยให้มันพูดเเล้วก็วาง ช่วงนี้เลยเงียบไปเลย สงสัยคงกระหน่ำจิกตอนสิ้นเดือน 5555+ สิ้นเดือน ยังไงก็ไม่มีให้ เดินหน้าเเล้วไม่ถอยกลับไปเเล้วค่ะ ถึงจะท้อบ้าง เหนื่อยบ้าง ก็อาศัยอ่านกระทู้ของพี่ๆเพื่อนๆในชมรม เเล้วฝันไว้ว่าเราจะต้องทำให้ได้ค่ะ :im_here:

คุณปัดค่ะ กับอิออนนี่คงเพราะเคยมีกรณีกับมันมาก่อน ก็เลยเตรียมตัวตั้งรับอย่างเต็มที่ค่ะ

แล้วก็อ่านกระทู้คนอื่นๆมากๆบ่อยๆแล้วเอามาปรับใช้กับตัวเอง อีกอย่างพี่กอบัวบอกว่า ดีมาดีตอบ มัน

จิกมาเราตบกลับ :P จดจำคำที่รุ่นพี่สอนมาไว้ใช้

สู้ไปด้วยกันนะคะ ถึงยังไงชีวิตในวันที่เราเดินตามแนวทางของชมรมก็ยังดีกว่า เมื่อก่อนที่ต้อง

ตะเกียกตะกายหาเงินไปจ่ายมันให้ได้ ทั้งๆที่จะใช้ให้พอเดือนยังยาก เรายังทนมาได้เลยค่ะ แต่ในวันนี้เรา

ไม่ต้องกุมขมับเวลาสิ้นเดือนก็ถือเป็นการเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่ดีแล้วจริงมั๊ยค่ะ แค่รับสายทวงหนี้จิ๊บๆเนอะ

เก็บเงิน รอวันเอาเงินที่มันทวงเช้า สาย บ่าย เย็น ไปฟาดหัวมันคืน :laughing:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20292 โดย lookpat
ขอบคุณพี่กอบัวมากเลยค่ะ ปัดต้องทำให้ได้ค่ะ ตอนนี้ประหยัดเเต่ไม่อดค่ะ หนังสือคู่สร้างคู่สมที่ชอบซื้ออ่าน ตอนนี้ยืนอ่านฟรีที่เซเว่่น (เขินจัง) ข้าวนอกบ้านก็ไม่ทานเเล้ว ทำเองประหยัดดี ขนมกรุบกรอบเลิกกินค่ะ น้ำหนักลดเลย 555+ เก็บได้เล็กๆน้อยๆปัดก็เก็บค่ะ สะสมไปเรื่อยๆสักวันต้องปิดได้

คุณHappygirl จริงค่ะ เดี๋ยวนี้พอไม่จ่ายขั้นต่ำก็ดีกว่าเดิมเยอะ ไม่วิ่งหมุนเงินจนเหมือนคนบ้า ดีใจที่เจอชมรมนี้ค่ะ มีเพื่อนคุย มีคนเข้าใจ มีคนสู้ไปด้วยกัน สู้ๆค่ะ เก็บเงินไปฟาดหัวมัน 5555+ :wo:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20294 โดย Happygirl

กอบัว เขียน: คุณ lookpat ไม่ต้องฝันค่ะ ทำให้ได้ สู้มันส์ส์ส์ส์... :)

น้อง Happygirl พี่อยากดูไอ้ยูตู๊ปที่ว่าจัง มันอยู่ตรงไหน ชื่อคลิปว่าอะไร จะได้เอามาแฉแต่ดึกแต่ดื่นให้สมาชิกที่ไม่เคยเห็นดูบ้าง

กำลังใจ พี่ให้คนละเข่ง สองเข่ง

พี่กอบัวค่ะ เสิร์ชใน youtube ว่า ตรงไปตรงมา 16 ก.ย. 53 ค่ะ

อันนี้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ ขอหลายๆเข่ง เพราะต่อจากนี้คงจะเริ่มเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆแน่นอน

แต่สู้ค่ะ เป้าหมายมีไว้พุ่งชน :ลั่ลล้า:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20295 โดย Happygirl

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20297 โดย Happygirl

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20298 โดย Happygirl

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.910 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena