เดือนแรกกับการหักดิบ จ่ายบัตรเครดิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18288 โดย Pochako
ขอเรียกตัวเองว่าปุ๊กนะคะ. ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเวปนี้ที่ทำให้เห็นทางสว่าง จากวังวนหนี้ถึง8ปี. ทำงานไม่มีเงินเหลือเก็บ แต่มีหนี้ขึ้นทุกปี
ยอดบัตรเครดิตร ปี54
1. First choice. 55,000. บาท
2. ธนาคารกรุงเทพ 35,000
3.ธนาคารธนชาติ 22095.50บาท. ผ่อนไอโฟน0%10เดือน

เงินเดือนปีที่้แล้วอยู่ที่ 17,000บาท
พอปุ๊กรู้ตัวว่ามีหนี้เพิ่มขึ้น และไม่พอกับรายรับเนื่องจากต้องให้แม่เดือนละ5,500บาทและโดนหักค่าประกันสังคม+ภาษี ทำให้เหลือเงินที่ต้องใช้จริงๆ ประมาณ10,000 บาท ซึ่งเมื่อหักกับค่าบัตรเครติดที่ต้องจ่ายทุกเดืนแล้ว แทบจะไม่พอ จึงต้องกดบัตรเครดิตรมาใช้หมุนในแต่ละเดือน ทำให้ หนี้เก่าไม่หนี้ให่ก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18290 โดย Pochako
ด้วยความฉลาด ปุ๊กตัดสินใจทำสินเชื่อกรุงศรี Smile Cash. ยอด80,000บาท 
เพื่อตั้งใจจะปิดบัทั้งหมดได้ผ่อนแบบสบายๆ แต่ปัญหามันไม่ได้จบเพียงเท่านั้นเนื่องจากหนี้เดิมที่มีอยู่ คือ 
First Choice. ยอด. 55,000 ยังไม่รวมดอกเบี้ยยอดปิด
ธนาคารกรุงเทพ 35,000. ไม่รวมดอกเบี้ยยอดปิด
ทำให้ปิดบัตรเครดิตร ธนาคารกรุงเทพได้อย่างเดียว ส่วนFirst choice.ขาดอีกเกือบ10,000บาท

ทำให้มีหนี้สินเชื่อที่ต้องจ่าย 80,000.  ยอดค่างfirst Choice 10,000 และผ่อนไอโฟนอีกเดือนละ2,209.50บาท เฮ่อ หนี้ทบไปทบมา T_T

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18293 โดย Pochako
อีก2เดือนต่อมาก็กลับเข้ามาวังวนเดิม แต่หนักกว่าเดิมเนื่องจากมีหนี้ก้องใหญ่ที่ยังไม่รวมดอกเบี้ยทำให้ค่าใช้จ่ายประจำวันไม่พอ จึงต้องหมุนเงินด้วยการกดเงินสดจาดบัตรเครดิตรมาเป็นค่าใช้จ่ายเพื่อให้ รอดไปในแต่ละเดือน ทำให้ยอดบัครfirst choice เพิ่มขึ้นมาอีกเรื่อยๆ. 

จากนั้นเดือนกันยายน มีเพื่อนชวนทำบัตรเครดิตรKTC  ด้วยความอยากได้กระเป๋าจึงได้ทำ แต่ตั้งใจจะไม่ใช้ แต่ต่อมาในช่วงเดือนตุลาคม เกิดปัญหาน้ำท่วมต้องอยู่ที่ทำงานเป็นระยะเวลาตลอดเกือบ3เดือน ทำให้มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นต้องซื้อของใช้ส่วนตัว ต้องมีค่าอาหาร3มื้อ จะทำยังไง ก็ต้องกดเงินสดจาดบัตริครดิตร และใ้บัตรKTC รูดซื้อของใช้เป็นว่าเล่น มารู้ยอดอีกที เดือนมกราคม55ยอดรวม 26,000. ลมแทบจับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18294 โดย Pochako
ในเดือนกุมภาพันธ์ได้โบนัทมา1ก้อน จึงนำไปปิดสินเชื่อกรุงศรีsmile cash ทันทียอดปิดอยู่ที่60,000  บาทซึ่งคิดๆไปแล้วต้องมาเสียดอกเบี้ย หมื่นกว่าบาทเพิ่อ?   กว่านะรู้ก็สายไปเสียแล้วในปัจจุบัน ปี55 หนี้ที่ยังเหลือคือ
KTC 55,000
First choice. 53,000 บาท
บัตรกดเงินสดKTC   45,000. (ปัจจุบันใช้เงินกองทุนสะสมเลี้ยงชีพปิดไปเรียบร้อยแล้ว)

หลังจากเดือนกุมภาพันธ์ ปุ๊กตกงานเงินสะสมที่มีก็นำไปจ่ายบัตรเครดิตรในแต่ละเดือน. แต่ปุ๊กก็ยังไม่ได้หางานใหม่เนื่องจากต้องแต่งงานและย้ายไปอยู่ต่างังหวัด. เงินสินสอดก็นำไปเป็นค่าใช้จ่ายส่วนที่เหลือก็ได้ให้กับแม่ทั้งหมด.  สรุปง่ายๆตอนนี้ ตกงานมีหนี้เป็นแสนT_T

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18296 โดย Pochako
หลังจากที่แต่งงานแล้วก็ได้บอกความจริงเกี่ยวกับหนี้ที่เกิดขึ้น. ตอนแรกก็โดนบ่นชุดใหญ่แต่เค้าก็ให้กำลังใจ โดยในเดือนพฤษภาคม และมิถุนายนแฟนเป็นคนหาเงินมาจ่ายบัตรให้ แต่สามารถจ่ายได้เพียงแค่ขั้นต่ำ. บอกตรงๆสงสารแฟนมากทำงานเหนื่อยแทบตายแต่ไม่ได้ใช้เงิน. 
ด้วยความโชคดีที่เข้ามาในเวปนี้ ทำให้เห็นหนทางที่จะชำระหนี้   สิ่งแรกที่ต้ทำคือ
1.หยุดจ่ายบัตร
2.ประหยัด และเก็บเงินให้มากี่สุด. 
เพื่อรอ h/c. อย่างเดียว ตั้งเป้าไว้สิ้นปีนี้ จะเป็นไทแย้ว. ^^

ตอนนี้ ต้องเตรียมพร้อมกับพวกโทรทวงนี้ บอกตรงๆ ว่าโคตรกลัวแต่ยังไงก็จะสู้ ยิ่งตอนนี้เรากำลังตั้งท้องได้เดือนกว่าๆ ต้องสู้เพื่อลูก 

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18297 โดย Pochako
(o_O) ตอนนี้ก็ได้แต่รอ ว่าเจ้าไหนจะโทรมาเป็นเจ้าแรก วันจันทร์นี้จะมาเล่าให้ฟังนะคะ^^

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18300 โดย Ploylyly
คุณมาถูกทางแล้วครับ
ตอนนี้ก็เก็บเงินให้ได้มากที่สุด ตรวจสอบว่าเราจะมีเงินเก็บในแต่ละเดือนได้เท่าไหร่
ตั้งเป้าหมายเก็บเงินให้ได้ 50-60% ของยอดหนี้เราก็จะรู้ว่าเราจะหมดหนี้เมื่อไหร่
วางแผนการชำระ เจ้าไหนก่อนหลัง แต่ส่วนมากจะให้ดูว่าเจ้าไหนเสนอส่วนลดมาก่อน
และตรงตามเป้าหมายที่50-60% มั้ย ถ้ายังไม่ตรงก็รอให้หนี้เน่าอีกหน่อยค่อยHAIRCUT
ส่วนลดแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ของFIRST CHOISE ส่วนลดดีน่าจะได้ปิดก่อน

ตั้งเป้าหมาย ประหยัด อดออม เดินไปสู่หนทางปลดเปลื้องหนี้สิน เพื่ออนาคตครอบครัวที่ปราศจากหนี้

เป็นกำลังใจให้ครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18312 โดย Pochako
(o_O) ขอบคุณค่ะคุณ GOKU. สำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาให้. ในเมื่อมาถูกทางแล้วก็เดินหน้าลุยต่อกันเลยGo!

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18313 โดย mojika
เป็นกำลังใจให้ค่ะเพิ่งหยุดเดือนนี้เดือนแรกเหมือนกัน วันนี้ อิซี่โทรมาทวง ยังพูดดีอยู่ค่ะ ไม่รู้พรุ่งนี้จะเป็นอย่างไรบ้าง

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18315 โดย เอี้ยก้วย

ตอนนี้ ต้องเตรียมพร้อมกับพวกโทรทวงนี้ บอกตรงๆ ว่าโคตรกลัวแต่ยังไงก็จะสู้ ยิ่งตอนนี้เรากำลังตั้งท้องได้เดือนกว่าๆ ต้องสู้เพื่อลูก

ทวงหนี้ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

ดีมาก็ดีไป ไม่ดีมาก็ไม่ดีไป

ท่องไว้ครับ ไม่มี ไม่มี ไม่มี อย่ารับปากอะไรทั้งนั้น

วางสายแล้วก็ไม่ต้องเก็บมาคิด ลูกที่อยู่ในท้องน่าหวงกว่า

คุณโชคดีนะครับที่แฟนคุณเข้าใจ

อดทนและสู้เพื่อแฟนคุณและลูกคุณครับ

เป็นหนึ่งกำลังใจครับผม

ไฟล์แนบ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18341 โดย oil_alone
:sweat: สวัสดีค่ะ เพิ่งเริ่มหยุดจ่าย เข้ารอบบิลที่ 2 แล้วค่ะ เก็บข้อมูลมาค่อนข้างเยอะ แต่ยังกล้าๆกลัวๆเหมือนกัน เมื่อไหร่ที่ท้อแท้ ก็จะเข้ามาหากำลังใจในนี้ค่ะ ขอแทรกกระทู้ด้วยคน ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่เพิ่ม เพราะปัญหาก็คล้ายๆกันค่ะ ขนาดในบอร์ด ยังไล่อ่านยังไม่ครบเลยค่ะ ผ่านมาเข้าเดือนที่ 2 บัตรเครดิต tmb โทรมาเตือนแล้วค่ะ ยังไม่มีอะไรมาก ก็บอกน้องเค้าไปว่าถ้ามีเดี๋ยวจะรีบจ่ายให้ค่ะ รอของธนาคารอื่นๆ อยู่ คาดว่าสิ้นปีคงจะได้ปิดหนี้ทั้งหมด แต่ยังไม่แน่นอน ช่วงนี้เริ่มตั้งตัวอยู่ค่ะ แล้วจะมาอัพเดตข้อมูลเรื่อยๆนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวรุ่นพี่ๆด้วยนะคะ :wake:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18354 โดย Pochako
เมื่อวาน First choiceโทรมาแย้ว. ตื่นเต้นสุดๆ. แต่ยังเอาอยู่
พนักงาน.    สวัสดีค่ะขอสายคุณ ปุ๊กค่ะ. ติดต่อจากบัตรเครดิตรกรุศรีFirst Choice. นะคะไม่ทราบว่ายอดxxxxบาท ชำระเข้าไปแล้วรึยังคะ
ปุ๊ก.           ยังไม่ได้ชำระค่ะ ยังไม่สะดวก ตอนนี้ตกงานมาครึ่งปียังไม่มีรายได้ที่จะไปชำระค่ะ
พนักงาน.    แล้วสะดวกชำระวันไหนคะ
ปุ๊ก.           (ไม่ได้ฟังที่พูดเลยใช่ป่ะ).  ก็คงต้องได้งานใหม่ก่อนถึงจะมีเงินจ่ายค่ะ
พนักงาน.     ถ้าจ่ายล่าช้าจะเสียค่าธรรมเนียมนะคะ. ยังไงทางเราจะติดต่อกลับมครั้ง สวัสดีค่ะ

จากนี้ไปต้องเตรียมรับมือ.  และหารายได้พิเศษเก็บเงินไว้ให้เยอะๆ. Fighting  :upset:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18364 โดย Pochako
ขอบคุณค่ะ คุณเอี้ยก้วย เป็นกำลังใจให้เช่นกัน  
เพื่อนๆสมาชิกใหม่ที่กำลังปลดหนี้ เราจะสู้ไปด้วยกันปุ๊กจะพยายามมาแชร์ข้อมูลสำคัญเพื่อประโยชน์ให้กับเพื่อนๆนะคะ. หนทางวันพรุ่งนี้ไม่รู้จะเป็นยังไง แต่วันนี้ยังโชคดีที่ยังมีเพื่อนๆพี่ๆมาเป็นกำลังใจให้.  ปัญหามีไว้ให้แก้ ชีวิตไม่ได้มีไว้ให้ยอมแพ้. สู้โวย!

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18380 โดย Pochako
เมื่อช่วงบ่าย. First choiceโทรมา. ที่รู้เพราะเมือวานก็โทรมา. เราเลยจำเบอร์ได้
แต่พอดีเราอาบน้ำเลยไม่ได้รับสาย. พึ่รู้นะเนี๊ยะว่าวันเสาร์เค้าก็ทำงานขยันจริงจริ๊ง. 

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18547 โดย prm_pang
พวกทวงหนี้ไม่มีวันหยุดค่ะ แต่อาจยกเว้นวันอาทิตย์ เพราะเมื่อวันหยุดที่ผ่านมา 3 วัน โทรมาทุกวันเลยค่ะ วันละ 10 รอบได้ ยังไงก็สู้ๆนะคะ บอกทั้งตัวคุณและตัวเองค่ะ 555 :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18620 โดย Moodud
สู้ สู้ สู้ เพื่อปากท้องค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18718 โดย manan
หนักแน่นไว้ค่ะ เป็นกำลังใจให้คะ :P

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18862 โดย Pochako
ขอบคุณ เพื่อนๆพี่ๆที่น่ารักทุกท่าน หายไป1สัปดาห์ มีเรื่องเศร้าเกิดขึ้นในชีวิต คือ ตอนนี้ต้องยุติการตั้งครรภ์แล้วค่ะ เนื่องจากตัวอ่อนไม่แข็งแรงค่ะT_T. แต่ที่น่าแปลกคือไม่มีเจ้าหนี้รายใดโทรมาเลยค่ะ สงสัยจะมาพร้อมกันอาทิตย์หน้า.

เอาไว้จะมาเล่าความคืบหน้าให้ทุกท่านฟังอีกครั้งนะคะ. ขอบคุณกำลังใจจากทุกท่านค่ะ^^

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18870 โดย Ploylyly
ไม่เป็นไรครับ อย่าคิดมาก คิดเสียว่ายังไม่ถึงเวลา เราพร้อมเมื่อไหร่ค่อยมีใหม่ก็ได้นะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ไม่พบไฟล์ที่แนบ HYT93ZCA1X0SSQCAAB374GCA9QFVCKCAFLXGCECAGQOL51CAC85MXBCADAIKH5CAKI304XCAXVSV12CAITNJIICAHU5G5VCAE459V6CAJG7E9PCAIA2IG1CAONFTYFCAE0N2UUCAUK02ZVCAQXT4SK_2012-08-11.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18873 โดย Pochako

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.647 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena