นอนไม่หลับมาหลายปีกับหนี้ 1.4 ล้านบาท !!!

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16098 โดย vivi
สวัสดีค่ะ ชื่อวีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ที่เพิ่งสมัครมาวันนี้เอง แต่แอบเข้ามาอ่านกระทู้และบทความในเว็ปนี้มากว่าสองเดือนแล้วค่ะ ค้นพบเว็ปหนี้โดยบังเอิญ และเป็นประโยชน์กับลูกหนี้มากๆ เลยเข้ามาอ่านทุกวันเลยค่ะ วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดีที่จะแชร์เรื่องของตัวเองบ้าง และตัดสินใจหยุดจ่ายทุกบัตร ณ บัดนาว (เพราะไม่สามารถแบกรับแล้วค่ะ) :cry2:

มาเล่าถึงภาระหนี้ที่แบกรับมาตลอดหลายปีกันหน่อยเนอะ..ด้วยความอยากได้อยากมี ไม่ประมาณตนและคิดว่าตัวเองรับไหว พร้อมทั้งเป็นลูกหนี้ชั้นดี (จ่ายเต็มและตรงเวลา) มาตลอด จึงได้รับข้อเสนอจากแบงก์ต่างๆ หยิบยื่นหนี้สินก้อนโตมาให้เสมอมา แต่แล้วการใช้จ่ายเกินตัวและอาการเว่ิอร์ของตัวเองก็ได้ลงโทษตัวเองเมื่อสองปีก่อน พยายามดึงตรงนั้นมาโป๊ะตรงนี้ จ่ายขั้นต่ำเหมือนที่เพื่อนๆ สมาชิกทำกัน เพื่อรักษาเครดิต (และเกลียดการทวงหนี้) พยายามจ่ายบ้าง หยุดบ้าง แต่แล้วก็ไปไม่รอด ดอกเบี้ยและค่าปรับพอกพูนจนเป็นภูเขา เครียดๆๆ นอนไม่หลับมาตลอด

ยอดหนี้ ณ ปัจจุบันจึงเป็นเช่นนี้ (เป็นตัวเลขกลมๆ แล้วกันเนอะ)
1. Krungsri Smile Cash 340,000
2. Lotus Premier 80,000
3. SCBT Loan 300,000
4. KBang Credit 74,000
5. TMB Loan 202,000
6. Citi reward140,000
7. Umay 280,000
รวมแล้วก็ 1.4 ล้าน :sweat:

เงินเดือนหลังหักภาษี โน้น นี่ นั่นก็รับอยู่ที่ 70,000 บาท แต่ต้องผ่อนรถ, บ้าน, ให้พ่อแม่ รวมถึงค่าน้ำ ไฟ น้ำมัน อาหาร และใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ 45,000 ซึ่งบางเดือนมีภาษีสังคมเข้ามาอีกก็เหลือไม่พอจ่ายบัตรเครดิต และสินเชื่อ เลยเป็นดินพอกห้างวีมาจนทุกวันนี้ :vomit:

อืม..ม ลืมเล่าว่าหยุดจ่าย Citi มาสองเดือนแล้ว เพราะไม่มีจริงๆ รู้สึกแย่ที่ติดหนี้ก็เลยโทรไปขอประนอมหนี้ (ตอนนั้นยังไม่รู้จักเว็ปนี้) เขาบอกว่ายังประนอมหนี้ไม่ได้ เพราะยังไม่ถึงสามเดือน (หลังจากรู้จักเว็ปนี้แล้วรู้สึกโชคดีมากที่ไม่ได้ทำประนอมหนี้ในวันนั้น)

เข้ามาแชร์ให้เพื่อนๆ ที่หมดกำลังใจน่ะคะ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นนะคะ ไม่ต้องกลัวกับการทวงหนี้ทุกรูปแบบ มันเป็นหน้าที่เขา ดีมาดีตอบ แรงมาแรงกว่าตอบ :wo:
บางคนหนี้น้อยกว่าวีเยอะ พยายามเข้านะคะ จะได้เป็นไทกันเร็วๆ สู้ๆ ค่ะ :สู้ๆ:
เดี๋ยวจะส่งข่าวเรื่อยๆ นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16102 โดย ntps

ขอให้ อดทนมากๆ อีก 2 อ. ก็จะตามมาค่ะ อดกลั้น และ อดออม
และ อ ที่ 4 อ. อ่าน ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16112 โดย vivi
ขอบคุณมากค้า วีจะอ่านๆๆ ให้เยอะๆ เพื่อสู้ต่อไป o_)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16113 โดย Skynine
เมื่ออ่านจนเข้าใจแล้ว จงนำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด....

อดทน อดกลั้นและอดออม ไม่สร้างหนี้เพิ่ม ประหยัดแต่ไม่อด ทุกอย่างต้องอยู่บนพื้นฐานครอบครัว+ตัวเรา

ต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ..

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16115 โดย Ly89
ลองทำบัญชีรายรับรายจ่ายประจำเดือนดูนะครับ...

อุดรูรั่วให้ได้ อันไหนไม่จำเป็น...ก็ให้ตัดทิ้งไปครับ...ให้มีวินัยกับแผนการใช้จ่ายแต่ละเดือน

จะช่วยให้คุณเก็บเงินได้มากขึ้นครับ...สำคัญที่สุดคือต้องพยายามเร่งเก็บเงินให้เร็ว

เพราะถ้าถึงเวลาที่หนี้เน่าพอควร ก่อนการฟ้องร้อง ช่วงที่มีการเสนอส่วนลด

ถ้าไม่มีเงินพร้อมก็น่าเสียดายนะครับ....(แต่...แฮร์คัททำได้ตลอดชีพนะครับ)

เป็นกำลังใจให้นะครับ....มาถึงที่นี่แล้ว ปลดหนี้ได้แน่นอนครับ.....

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16117 โดย jackhunter
สวัสดีครับคุณ VIVI
หนี้พอๆกับผมเลย แต่รายได้คุณมากกว่าผมเยอะ ยังไงก็สู้ๆนะครับ ผมเจอชมรมและเลือกแนวทางที่ 2ของชมรมหยุดมาแล้วทุกรายการเข้ารอบบิลที่ 3แล้ว
ทุกวันนี้นอนหลับสบายดีครับ 555 ไม่เครียดเลยครับ เพราะเราหลุดจากวังวนของการหมุนเงินมาจ่ายขั้นต่ำแล้ว ทุกวันนี้ใช้เงินสดของตัวเองล้วนๆครับ รับมือการทวงหนี้ไปตามสถานการณ์ เก็บเงิน ประหยัด อดออม ชีวิตอาจจะไม่สะดวกบ้าง(เทียบกับเมื่อก่อน) แต่ก็ไม่ได้ลำบากอะไร สู้ๆนะครับ มีอะไรก็มา update เล่าสู่กันฟัง อ่านปักหมุดเยอะๆ นะครับ :bye:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16129 โดย meawpung
ยินดีต้อนรับครับ

หนี้ผม 1.2 ล้าน ใกล้หมดแล้วครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16131 โดย vivi
อัพเดทค้า..วันนี้นัง Citi reward (ยอดหนี้ 140,000) โทรมาชวนประนอมหนี้ ช่วงแรกพูดจาดี แต่พอเราไม่ตกลงเริ่มมีเสียงสูง เราก็เลยตอบกลับบ้าง เชอะ :wo:

Citi: ขอสายคุณวี .... คะ
วี: พูดสายค่ะ
Citi: ดิฉัน .....จากสำนักกฎหมายที่ดูแลบัญชี Citi reward ของคุณนะคะ โทรมาสอบถามหนี้คงค้างจะจ่ายได้เมื่อไรค่ะ
วี: ตอนนี้ยังไม่พร้อมค่ะ
Citi: งั้นสนใจปรับโครงสร้างหนี้ไหมคะ ดอกเบี้ยถูกมาก ให้พิเศษเฉพาะคุณเลยค่ะ
วี: ยังไงค่ะ
Citi: (น้ำเสียงดีใจมาก) ยังงี้นะคะ เราให้ดอกเบี้ยพิเศษกับคุณ 6% คุณจ่ายแค่เดือนละ 2,900 มีมากจ่ายมาก ต้นจะได้ลดเร็ว
วี: อืม..ม (คิดในใจ..ชาติไหนจะหมดหนี้) ยังดีกว่าคะ เพราะรายจ่ายเยอะ
Citi: (เสียงสูงมาเลย) เอ๊ะ! แล้วคุณจะเอายังไง อยากประนอมหนี้ก็ทำให้แล้วก็ยังไม่เอาอีก จะจ่ายได้เมื่อไรก็ไม่บอก แล้วจะเอายังไง
วี: (เสียงสูงบ้าง) คุณคิดว่าพูดแบบนี้กับลูกหนี้ แล้วจะได้หนี้คืนไหม ตอนนี้เราไม่สนใจหรอกว่าคุณจะมีโครงการปรับโครงสร้างหนี้ยังไง เพราะคุณเคยปฏิเสธเองว่าไม่ได้ ถ้าอยากได้ก็ฟ้องเอา เราพร้อมไปศาล
สวัสดี (วางสายไปเลย)

หลังวางสายเลยกลับมานั่งคิด มันจะฟ้องเราเร็วก่อนเดิมไหม แล้วขั้นตอนต่อไปจะเป็นยังไง..ออกความเห็นที :เฮ้อ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16624 โดย meawpung

vivi เขียน: อัพเดทค้า..วันนี้นัง Citi reward (ยอดหนี้ 140,000) โทรมาชวนประนอมหนี้ ช่วงแรกพูดจาดี แต่พอเราไม่ตกลงเริ่มมีเสียงสูง เราก็เลยตอบกลับบ้าง เชอะ :wo:

Citi: ขอสายคุณวี .... คะ
วี: พูดสายค่ะ
Citi: ดิฉัน .....จากสำนักกฎหมายที่ดูแลบัญชี Citi reward ของคุณนะคะ โทรมาสอบถามหนี้คงค้างจะจ่ายได้เมื่อไรค่ะ
วี: ตอนนี้ยังไม่พร้อมค่ะ
Citi: งั้นสนใจปรับโครงสร้างหนี้ไหมคะ ดอกเบี้ยถูกมาก ให้พิเศษเฉพาะคุณเลยค่ะ
วี: ยังไงค่ะ
Citi: (น้ำเสียงดีใจมาก) ยังงี้นะคะ เราให้ดอกเบี้ยพิเศษกับคุณ 6% คุณจ่ายแค่เดือนละ 2,900 มีมากจ่ายมาก ต้นจะได้ลดเร็ว
วี: อืม..ม (คิดในใจ..ชาติไหนจะหมดหนี้) ยังดีกว่าคะ เพราะรายจ่ายเยอะ
Citi: (เสียงสูงมาเลย) เอ๊ะ! แล้วคุณจะเอายังไง อยากประนอมหนี้ก็ทำให้แล้วก็ยังไม่เอาอีก จะจ่ายได้เมื่อไรก็ไม่บอก แล้วจะเอายังไง
วี: (เสียงสูงบ้าง) คุณคิดว่าพูดแบบนี้กับลูกหนี้ แล้วจะได้หนี้คืนไหม ตอนนี้เราไม่สนใจหรอกว่าคุณจะมีโครงการปรับโครงสร้างหนี้ยังไง เพราะคุณเคยปฏิเสธเองว่าไม่ได้ ถ้าอยากได้ก็ฟ้องเอา เราพร้อมไปศาล
สวัสดี (วางสายไปเลย)

หลังวางสายเลยกลับมานั่งคิด มันจะฟ้องเราเร็วก่อนเดิมไหม แล้วขั้นตอนต่อไปจะเป็นยังไง..ออกความเห็นที :เฮ้อ:

ซิตี้แบงค์ฟ้องเร็วครับ แต่ส่วนลดก็ดีนะ

สี่เดือน ห้าเดือน ไม่น่ารอดครับ

เตรียมตัวได้เลยครับ อ่านมากๆ หาความรู้ไป

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16627 โดย aromto
เงินเดือนคุณแยะ ค่ะของฉัน แค่หมื่นนิด ๆ เป็นหนี้ 5 แสนกว่า เครียดมากมายค่ะ
แต่ศึกษาข้อมูลในชมรมฯสักระยะ คิดได้หยุดจ่ายแล้วค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16629 โดย ntps

บ่อยครั้งที่เราโดน หินหรือคำพูดที่ไม่น่าอภิรมย์ ขว้างใส่
ถ้าเราคิดให้ดี เราก็สามารถเห็นประโยชน์จาก หินก้อนนั้นได้ค่ะ
ทุกอย่างขึ้นอยู่ที่เราจะเลือก ไปทำ กำแพง หรือ
สร้างสะพาน เพราะเราคือ วิศวกรสร้างชีวิตเราเองค่ะ

ทำใจไม่เครียด พยายามปล่อยวางกับการทวงหนี้ คิดว่า พวกเขา
ต้องพยายามมากแค่ไหนที่จะให้คุณยอม จ่ายหนี้ค่ะ น่าสงสารค่ะ :-(

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16669 โดย sakusungza
เงินเดือนเยอะจังค่ะ เก็บอย่างน้อยๆเลยนะคะ เดือนละ 20000 น่าจะได้ สองเดือน ก็ 40000 แล้ว
ของเรา เงินเดือนหมื่นกว่าบาท หนี้ สองแสน แต่ไม่เครียด เพราะผ่านจุดนั้นมาแล้วค่ะ แต่บางคืน บางอารมณืก็แอบเครียดเหมืนอกัน พอเครียดปถุ๊บ ก็จะเข้ามาระบาย ในบ้านหลังนี้แหละค่ะ สบายใจแล้วค่อยย กลับออกมาต่อสู้ต่อไป

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16700 โดย MillionDebt
:sweat: ยอดหนี้เท่ากันเลยค่ะ 1.4 ล้าน (เรามีเจ้าหนี้หลากหลายบัญชีกว่า) แต่เงินเดือนเราน้อยกว่า คุณวี มากกว่าครึ่งค่ะ แต่ภาระเราอาจจะไม่เยอะเท่า เพราะเราไม่มีบ้านและไม่มีรถค่ะ มีแต่ค่าเช่าห้องที่หนักสุด

ถ้าเราได้เงินเดือนอย่างคุณวี ตอนนี้เราคงยิ้มแฉ่ง เพราะคงมั่นใจกับการปลดหนี้ว่าทันแน่นอน ตอนนี้ก็แอบเครียดเล็กน้อย เพราะเงินเดือนไม่เยอะ ถึงจะพยายามเก็บสุดๆ ประหยัดสุดๆ ก็เก็บได้เเค่เดือนละหมื่นถึงหมื่นสองค่ะ

เพราะฉะนั้นถ้าคุณวีลองทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย อาจจะช่วยประหยัดได้มากขึ้นนะคะ จะได้มีเงินก้อนไว้ต่อรอง

เรื่องภาษีสังคมเราเข้าใจค่ะ เราก็เคยมีเยอะ และเพื่อนๆที่สนิทกันก็ค่อนข้างจะประสบความสำเร็จด้านการงาน รายได้ดีกันทั้งนั้น เพราะฉะนั้นเวลาไปทานข้าวข้างนอกกันที แต่ละร้านที่ไปนี่มื้อหนึ่งตกหลายบาทเลยค่ะ เเต่เดี๋ยวนี้เราจำกัดการออกไปสังสรรค์เดือนละครั้งก็พอเเล้วค่ะ กันเพื่อนลืมหน้า

ขอเป็นกำลังใจให้คุณวีนะคะ ปลดหนี้ได้แน่ค่ะ มาถูกทางเเล้ว

คุณวียังโชคดีกว่าอีกหลายๆคนนะคะ อย่าท้อ สู้ๆค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16739 โดย vivi
รายได้ที่ว่าเป็นรายได้ที่รวมโอคะ..ซึ่งไม่ได้มีทุกเดือน ถ้าเฉลี่ยแล้วเดือนหนึ่งน่าจะได้ 55,000 หักค่าใช้จ่ายแล้วเดือนหนึ่งก็เหลือไม่ถึงหมื่นหรือเกินหมื่นนิดหน่อยถ้ามีโอ ตอนนี้พยายามประหยัดให้มากที่สุด เพราะอยากปลดหนี้เร็วๆ บางครั้งก็นึกสงสารตัวเองเหมือนกันที่กินมาม่าเกือบทั้งอาทิตย์ :-(
แต่ตอนนี้สิ่งที่เครียดมากกว่าคือกลุ่มทวงหนี้โทรไปที่บ้านซึ่งคุณแม่เป็นคนรับ (เพราะตอนทำงานวีพกโทรศัพท์ไม่ได้ ทำงานในโรงกลั่น) คุณๆ เหล่านั้นก็จะบอกกับคุณแม่ว่า "คุณวีเป็นหนี้ 3 แสน ไม่ยอมจ่าย จะทำให้ดอกเบี้ยเพิ่ม และทำถูกดำเนินคดี บลา บลา บลา" และมันไม่ใช่เจ้าเดียวที่โทรมาพูดแบบนี้ เลยทำให้คุณแม่เครียดมากตามไปด้วย วีได้อธิบายถึงวิธีใช้หนี้ให้คุณแม่ฟัง เขาก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอก และถามวีเสมอว่าจะเอายังไง วีก็ได้แต่ตอบว่ารอเวลาที่เหมาะสมนะ แล้วจะจัดการเอง
ตอนนี้คุณแม่ไม่ค่อยยิ้ม ไม่คุยกันเหมือนเมื่อก่อน วีก็พยายามทำให้ทุกอย่างปกติ เพราะไม่รู้จะทำยังไงดี แต่คุณดูยิ่งเศร้าลงทุกวัน บางวันไม่คุยกันเลยก็มี นี่แหล่ะทำให้วีเครียดมาก บางคืนก็นอนร้องไห้คิดสงสารคุณแม่ที่ต้องมาเครียดกับปัญหาการเงินของเรา อยากจะมีเงินไปใช้หนี้ให้มันจบๆ ไป
ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ สู้ๆ กันทุกคนนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16772 โดย Nok2865
อยากเป็นกำลังใจให้คุณวีค่ะ
คนเป็นแม่ก็ย่อมห่วงลูกเป็นธรรมดา ท่านห่วงคุณมากๆ เลยเครียดตาม
ตัวคุณวีเองก็ต้องสบายๆค่ะ มีเวลาว่างๆ พาท่านไปวัด ไปตามสวนสาธารณะนั่งลมเย็นๆสบายๆ แล้วค่อยคุยกับท่านใหม่อีกครั้ง
คุยเรื่องหนี้ ไม่ใช่ว่าจะเข้าใจเราทุกคนเสมอไป
บัวจำได้ว่า พ่อแม่ของกรรมการเก่าของเราท่านหนึ่ง คุณ Sunshine ปิดเรื่องหนี้เอาไว้ในตอนแรก ที่นี้พอพ่อของคุณซันชายน์รู้ ถึงกลับช๊อคเข้าโรงพยาบาล พอฟื้นก็โมโห แทบจะสาปแช่งลูก
แต่ละคนกว่าผ่านจุดนี้ไปได้ มันไม่ง่ายค่ะ แต่ก็ใชว่า "จะเป็นไปไม่ได้"
กอบัวเองตอนกลั้นใจบอกพ่อบ้าน...แทบจะไปให้หลวงพ่อหาฤกษ์ให้
พอบอกพ่อบ้านไป...เขาแทบช๊อค ทะเลาะกัน เขานอนไม่หลับ เครียด ขับรถออกนอกเส้นทาง เบลอ เอ๋อ แล้วก็พูดอะไรก็ชวนทะเลาะ...ตลอด
จนกระทั่งแฮร์คัทใบแรกได้...เขาค่อยเข้าใจแนวทางของชมรม
ตัวกรรมการอีกท่าน น้อง canavaro ไม่เป็นหนี้ แต่เข้ามาอ่านเว็บบอร์ดเพื่อช่วยปลดหนี้ให้คุณแม่ แรกๆแม่ไม่ยอมทำตาม แต่หนี้กว่าสองล้านบาท จึงหยุดจ่ายตามลูกแนะนำ แต่ก็กลัวตลอด
จนน้อง canavaro ต้องส่งสายโทรศัพท์ให้กอบัวคุยกับคุณแม่ของน้อง จนเข้าใจ และผ่านปัญหาหนี้มาได้ จนทุกวันนี้หนี้สองล้านหมดไปเรียบร้อยแล้วค่ะ

อย่าไปเคร่งครัดกับตัวเองมากนัก ไม่ถึงกับประหยัดเสียจนละเลยการดูแลสุขภาพ
หาเวลาพาแม่ไปกินข้าวนอกบ้านบ้าง...เราเสียดอกให้กับเจ้าหนี้เยอะแล้ว พาแม่ไปหาความสุขตามประสาแม่ๆลูกๆ บัวว่ามันจะได้มีแรงใจในการสู้ปัญหาต่อไป...
เพื่อนๆทุกคนเป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16775 โดย Jjuly
เป็นกำลังใจให้คุณวี หมดหนี้เร็วๆนะคะ (^____^)
สักวันคุณแม่ก็จะเข้าใจค่ะ สู้ๆค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18491 โดย coocoo
เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณวี แล้วมาอัพเดทเพื่อเป็นวิทยาทานกันบ้างนะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18501 โดย ilm
คุณทำได้แน่ครับ เพราะคุฌไม่ได้เหลวไหลอย่างผม

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18524 โดย tiger2516
เป็นกำลังใจให้นะคะคุณ vivi สู้ๆ และทำใจให้สบายอย่าไปเครียดขอให้นอนหลับฝันดีจะไม่มีกำลังใจกำลังกายแก้ไขหนี้สินให้หมดสิ้นไปจากชีวิตคุณทำได้แน่นอน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21268 โดย fay
แวะมาเป็นกำลังใจให้ค่ะคุณวี ฝ้ายเองหนี้น้อยกว่าคุณวีนิดหน่อย ส่วนรายได้ก็น้อยกว่าคุณวีเกินครึ่งเลยนะค่ะ ฝ้ายเองก็หนี้เป็นล้านตอนนี้มีภาระทั้งค่าเช่าหอ ค่ารถ อ่ะค่ะ เพราะงั้นคุณวีสู้ๆ นะค่ะ เพราะฝ้ายเองก็จะสู้เหมือนกันค่ะ :) ของซิตี้แบงค์ บัญชี Citi Advance ฝ้ายก็เคยเข้าไปคุยเพื่อขอปรับโครงสร้างหนี้เหมือนกันนะค่ะ(ตอนนั้นยังไม่เจอชมรมนี้อ่ะค่ะ) ไม่อนุมัติ ฝ้ายแบบหมดหวังเลยอ่ะค่ะ ถึงขั้นคิดเลยว่าหมดกัน มืดตื่อ ไปหมดเลยชีวิต จะทำยังไงดี คนเราเวลามันไม่มีที่ไป มีปัญหา ก็ประเดประดัง จะกู้ธนาคารไหนก็ไม่ผ่าน เครียดมากเลยค่ะ แต่พอมาเจอชมรมนี้แล้วแบบ กลับไปคิดเลยว่าตอนนั้นดีแล้วที่มันไม่อนุมัติ ไม่ต้องโดนปรับโครงสร้างหนี้ คราวนี้ฉันไม่จ่าย อย่ามาง้ออย่างที่คุณวีบอกเลยอ่ะค่ะ ดูได้เปรียบขึ้นมาทันที ฮ่า..... ฝ้ายเอง ณ วันนี้ก็หยุดจ่ายมาประมาณงวดถึงสองงวดในบางรายแล้วค่ะ ก็ยังมีทวงกันแบบนิ่มๆ อยู่ แต่เริ่มมีโทรมาที่ทำงานแล้วนะค่ะ จากตอนแรกที่โทรเข้าแต่มือถือนี่เล่นโทรเข้ามาที่ทำงานแล้วไม่โทรเข้ามือถือด้วยทั้งที่ฝ้ายก็คอยรับทุกสายนะค่ะ ดีฝ้ายรับเองเลยสวนไปว่าโทรเข้ามาที่ทำงานเรื่องส่วนตัวไม่คุย ให้โทรเข้ามามือถือ แหม่ะยังแก้ตัวว่าไม่รู้อีกนะ ไอ้พวกนี้มันน่า :upset: ฮิ ฮิ ระบายซะยาวเลย ยังไงก็มาสู้ไปด้วยกันนะค่ะ ปลายปีนี้ได้โบนัสกันจะได้พอปิดได้สักที่สองที่กันนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.005 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena