สมาชิกใหม่ อยากเล่าสู่กันฟังค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15133 โดย puifai
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เข้ามาอ่านหลายเดือนแล้วค่ะ อ่านเป็นกำลังใจให้ตัวเองวันละนิดวันละหน่อย นึกเจ็บใจตัวเองที่เจอเว็บนี้ช้าเกินไป
ไฟไม่ลนก้นก็ไม่สึกร้อนรนหาที่พึ่ง อิอิ
ประสบการณ์ก็เหมือนกับคนอื่น ๆ ค่ะ เอาบัตรนั้นมาใส่บัตรนี้จนเต็มทุกบัตร สุดท้ายก็ไปไม่รอด ก่อนหน้านี้เริ่มทำงานจริงจังเมื่อปี 50 ค่ะ
พอเริ่มทำงานก็เริ่มมีเครดิต เริ่มมีหนี้ เป็นลูกหนี้ที่ดีมาตลอด จ่ายขั้นต่ำ ไม่เคยว่างเว้นแม้แต่เดือนเดียว เงินเดือนแค่ หมื่นหน่อย ๆ ใช้หนี้เดือน ๆ นึง ก็แทบไม่พอใช้ แต่แล้วแสงสว่างเล็ก ๆ ก็เข้ามา เดือน ก.ย. ปี 52 ธนาคารอิสลามแห่งประเทศไทย
ปล่อยสินเชื่อ รีไฟแนนซ์บัตรเครดิต และสินเชื่อเอนกประสงค์ ในอัตรดอกเบี้ยพิเศษ เป็นสวัสดิการพนักงานค่ะ เมื่อลาออกต้องกลับมาใช้ดอกเบี้ยอัตราปกติของธนาคาร ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อค่ะ
ว่าดิฉัน เงิรเดือนแค่ 10500 บาท แต่ขอกู้รีไฟแนนซ์บัตรตามความเป็นจริงคือ 100000 บาท และขอสินเชื่อเอนกประสลค์อีก 200000 บาท รวมเป็น 300000 บาท ไม่คาดคิดเลยค่ะ ว่าจะได้จริง ๆ
สุดท้ายก็จ่ายหนี้บัตรทุกตัวจนหมดสิ้น เงินที่เหลือ เป็นเงินเก็บส่วนนึง และให้ทางบ้านเพื่อซ่อมแซมบ้านครั้งใหญ่ส่วนนึง ผ่อนธนาคารอิสลามเพียงเดือนละ 5500 บาท น้อยกว่าจ่ายขั้นต่ำบัตรเครดิตอีก
จ่ายเป็นปกติทุกเดือนค่ะ จนสิ้นปี ชีวิตก็พลิกผันค่ะ
มีเพื่อนแนะนำงานที่ใหม่มาให้ เงินเดือนมากกว่าที่เดิม หยุดเสาร์ อาทิตย์ (ที่เดิมเป็นงานบริการ เข้ากะ 3 กะ ทำงาน 5 วันหยุด 1 วัน เวียนไปเรื่อย ๆ ) ก็เลยตกลงเปลี่ยนงานเลยค่ะ
แต่โชคชะตาเหมือนไม่เป็นใจ งานที่ใหม่ ยุ่งยากกว่าที่เดิม อึดอัดใจหลายอย่าง ก็เลยหางานใหม่ดีกว่า ตกงานอยู่ 3เดือน ค่ะ เข้าเดือน มี.ค. เงินที่กู้มาก็ใช้จ่ายหมดลง ทำไงดีล่ะคราวนี้
โทรไปขอบัตรใหม่จากเจ้าหนี้รายเดิมที่เคยปิดไปแล้ว ได้วงเงินเพิ่มอีกต่างหาก ที่เป็นหนี้บัตรเพราะต้องเอาเงินมาจ่ายธนาคารอิสลามเดือนละ 5500 นั่นเอง
เอาไว้เท่านี้ก่อนนะคะ เด๋วจะมาเล่าต่อค่ะ:cheer:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15491 โดย puifai
ขอโทษทีค่ะ หายไปหลายวันเลย ขอเข้ามาต่อความยาวสาวความยืดค่ะ อ่อ แก้ไขนิดนึงนะคะ ปีที่ได้เงินกู้ของธนาคารอิสลาม ปี 53 นะคะ ไม่ใช่ 52 จำผิดไป
พอถึงเดือน เม.ย. ปี 54 จากที่หมดหนี้ ด้วยการรวมหนี้มาอยู่ที่เดียว พอตกงานทุกอย่างก็กลับมาสู่สภาพเดิม หมุนบัตรทุกบัตรจนเต็ม แล้วที่แย่ก็เพราะยังหาใหม่
ไม่ได้เลย กดเงินในอนาคตมาเพื่อจ่ายหนี้ธนาคารอิสลามและใช้จ่ายส่วนตัว จนเต็มทุกบัตร ช่วงเวลาที่ตกงานมาปีเต็ม ๆ ก็ยังมีทั้งสถาบันการเงินต่างๆ และสินเชื่อเงินสด
ต่าง ๆ ยื่นข้อเสนอมาให้สมัครเพียบ แต่เป็นโชคดีของเรา (มั้ง) ที่ตกงาน ไม่มีหลักฐานเกี่ยวกับเงินเดือนไปสมัครได้ ก็เลยรอดตัวไป อยู่ได้ถึงปีใหม่ 55 ก็หางานทำได้
ชีวิตก็กลับสู่วงเวียนเดิม จ่ายขั้นต่ำ เป็นลูกหนี้ที่ดี
จนแล้วจนรอด พอเข้าเดือนกุมภาพันธ์ ทำงานยังไม่ครบเดือนเลย เกิดอาการเหมือนนางเอกในละครทีวีเลยค่ะ นั่งทำงานอยู่ดี ๆ ก็เกิดอาการคลื่นไส้ วิ่งเข้าห้องน้ำไปอาเจียนแทบไม่ทัน
เพื่อนร่วมงานซื้อกับข้าวมาทานที่ออฟฟิศ ซื้อขนมกลิ่นแรง ๆ มา เราก็อยู่ไม่ได้แล้ว เหม็นมาก ค่ะ ไม่ต้องบอกก็พอจะเดาออกใช้มั้ยคะว่าเป็นอะไร ฝ่ายบุคคลเรียกหัวหน้าและเรา
เข้าไปคุยพร้อมกันเลย ว่าทางบริษัทมีข้อบังคับห้ามพนักงานตั้งครรภ์ก่อนผ่านทดลองงาน ถ้าเรายังทำงานไหว ให้ทำจนผ่านโปร เราก็เลยจำยอม แต่ร่างกายไม่เอื้ออำนวยเอาซะเลย
แพ้ท้องจนต้องลาออกจากงานตอนสิ้นเดือน แพ้จนลุกจากที่นอนไม่ไหว คุณสามีก็เลยให้นอนอยู่บ้าน
สิ้นเดือนกุมภายังมีเงินเดือนจ่ายหนี้อยู่ และหลังจากนั้นก็นอนคิดอย่างเดียวว่าจะหาเงินที่ไหนมาจ่ายหนี้อีกล่ะที่นี้ ไม่ไหวแล้ว และแล้วแสงสว่างเล็ก ๆ ก็ผ่านเข้ามาอีกครั้ง
ได้เข้ามาเจอเว็บนี้ อ่านมันทุกวัน วันละนิดวันละหน่อย พร้อมกับรับมือพวกทวงหนี้ทั้งหลาย ตอนนี้หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้ว ที่เป็นกังวลอย่างเดียวก็คือของธนาคารอิสลาม
อ่อ เล่าข้ามไปนิดนึงค่ะ ช่วงเวลาที่รู้ว่าตัวเองตั้งครรภ์ ก็ดูแลตัวเองเป็นอย่างดี แต่ก็อดเครียดไม่ได้ มีบ้างบางวันที่นอนไม่หลับ คิดถึงแต่เรื่องหนี้ พอท้องเข้าเดือนที่ 3 เดือน พ.ค.
ก็มีเลือดออก แต่ไม่มาก สามีพาไปหาหมอที่ฝากท้องไว้ คุณหมอบอกว่า เด็กไม่เจริญเติบโต เนื่องจากโครโมโซมไม่สมบูรณ์ ให้นอนพักผ่อนอยู่กับบ้านเดี๋ยวเด็กจะหลุดออกมาเอง
เสียใจมากค่ะ นอนร้องไห้ทั้งคืนเลย ไม่อยากกินอะไรเลย ผ่านมาได้แค่ 2 วัน เค้าก็หลุดจริง ๆ ไม่อยากเชื่อ ปลอบใจตัวเองตลอดว่าหมอตรวจผิด แต่สุดท้ายก็ยอมรับความจริง
หลังจากแท้งก็นอนพักรักษาตัว ตอนนี้หายดีแล้ว และกำลังหางานทำเพื่อใช้หนี้ที่ตัวเองหลงผิดไป
หนี้ที่มีอยู่ตอนนี้
SCB Speedy Cash 32xxx
EAON 32xxx
First Choie 37xxx
Umay + 37xxx
และธนาคารอิสลามเงินต้นยังคงค้างอยู่ประมาณ 250,xxx
เมื่อวาน อีอ้อน มันเพิ่งโทรมาว่าจะฟ้องยึดทรัพย์ เราก็เลย หัวเราะ แล้วก็เชิญมันฟ้องตามสบายค่ะ
ตอนนี้กำลังตั้งใจหางานทำให้ได้ อุปสรรคคือยาชูกำลัง อ่านกระทู้ของคนอื่น ๆ แล้ว ทำให้มีกำลังใจค่ะ จะตั้งใจและผ่านมันไปให้ได้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15493 โดย Champcyber99
เข้ามาให้กำลังใจครับเสียใจด้วยครับเรื่องลูกเป็นธรรมดาครับ ผมเองก็เสียลูกคนแรกครับ
นะตอนนี้ผม มี ลูก 3 คนครับ
ผมว่าคุณโชคดีมากๆครับที่มีสามีที่ดีและเข้าใจคุณ

เมื่อวาน อีอ้อน มันเพิ่งโทรมาว่าจะฟ้องยึดทรัพย์ เราก็เลย หัวเราะ
ขอหัวเราะด้วยคนผมคิดว่าผมเข้าใจที่คุณหัวเราะ
หนี้คุณน้อยกว่าผมมากครับ ของผมเป็นล้านๆครับ
สู้ครับ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: puifai

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15494 โดย puifai
ขอบคุณมากค่ะ คุณ chaowalert อยากบอกว่า สติมา ปัญญาเกิด อย่างที่พี่อัง สวยประหาร บอกไว้จริง ๆค่ะ :P

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15528 โดย Pych
เสียใจเรื่องลูกด้วยนะครับ
แฟนผมก็เคยท้องลม แบบคุณครับ
หัวใจของน้องไม่เต้น แต่คุณหมอให้ขูดมดลูก
คุณหมอบอกว่าปล่อยให้หลุดเองตามธรรมชาติก็ได้ แต่อาจตกเลือดหรือเสียเลือดมาก

หลังจากขูดมดลูกไปได้ 6 เดือนไม่นานก็ตั้งท้องได้ใหม่ และคราวนี้ออกมาสมบูรณ์แข็งแรงมากๆ ครับ
ผ่าคลอดตอน 8 เดือน เพราะสายรกสั้น คุณหมอบอกยังไงก็คลอดธรรมชาติไม่ได้
เลยให้ผ่าตั้งแต่ท้องได้ 36 สัปดาห์ แต่ออกมาก็แข็งแรงสมบูรณ์ดี 2,800 กรัม
ไม่ต้องเข้าตู้อบเลย ตัวไม่เหลืองด้วยครับ

แต่ว่าทำบุญเยอะมากๆ ครับ ทั้งที่วัด ทั้งให้อาหารปลาตามวัด ตามท่าน้ำ
เป็นกำลังใจให้ทั้งเรื่องหนี้และเรื่องลูกนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15529 โดย calf
เราติดตามอ่านต่อนะ ตอนนี้เราก็กำลังอยู่ในช่วงวิกฤตเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ได้ขาดส่ง
ทางธนาคาร เลยก็คิดหนักเหมือนกัน เพราะเรื่องของหน้าที่การงานนะ มาเล่าให้ฟังอีกนะ
เราจะได้มีเพื่อนช่วยเราแก้ปัญหา (o_O)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15533 โดย เอี้ยก้วย
ขอให้หางานที่ดีได้โดยเร็วไวนะครับ สู้ สู้

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.509 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena