มือใหม่หัดหยุดจ่าย - ของพี่ลี

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1510 โดย 0834368962
ของพี่ลี...

เมื่อเช้า..โทรมาแต่เช้า 8.30 น. ยังไม่ถึงโต๊ะทำงานเลย....

เคทีซี...ยอดที่ค้างชำระ พอจะชำระได้ไม๊คะ..
พี่ลี.......ยังไม่สะดวกค่ะ...
เคทีซี....แล้วจะชำระได้เมื่อไหร่คะ...
พี่ลี........ยังค่ะ...ตอนนี้มีปัญญหาเรื่องเงิน..ต้องรอก่อน
เคทีซี....ยังไงขอขั้นต่ำก่อน 700 บาท ภายในวันที่ 20 นี้นะคะ...

ตะลู๊ดตู๊ดๆๆๆ.....

ถ้าทวงแบบนี้ทุกรายจะขอบคุณมาก....

พี่ลี..ไปป่วนแถวห้องเรื่องเล่านะ...

กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา
ชี้ได้แต่เส้นทาง สมาชิกต้องกระทำเอง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1511 โดย 0834368962
โอ้โฮ..ไม่ได้เข้ามาอัพเดทกระทู้ตัวเองตั้งอาทิตย์....มัวแต่ไปป่วนกระทู้คนอื่น...อิ....อิ...

จะเหล้า...เล่า....ให้ฟัง

เมื่อวันจันทร์พี่ลีหยุดงาน เนื่องจากคุณลุงโดนแมวกันเหวอะ...
วันอังคาร..มาทำงาน...ไม่ได้เงยหน้าจากโต๊ะเลย..มีเวลาหน่อย..ก็ไปป่วนคนอื่น...อีก
มีสายโทรเข้ามาสามเจ้า...

เจ้าแรกบัตรโลตัส..เสนอให้ส่วนลด จาก 3XXXX เหลือ 2XXXX งวดเดียว หรือผ่อนงวดละ 5100 บาท 4 งวด
พี่ลียังไม่ตกลง เนื่องจากเงินมีไม่พอ..และส่วนลดยังไม่เป็นที่พอใจ..

เจ้าที่สอง ซิตี้แบ็งค์...บอกว่า ประนอมหนี้เถอะ..จะได้จ่ายน้อยลง...ไม่ตกลงค่ะ...

เจ้าที่สาม อีอ้อน... เจ้านี้สนุก.....

คนทวงคนเดิม เป็นชายหนุ่ม..เสียงเหน่อๆ.....คนนี้โทรมาหลายครั้งแล้ว..แต่ไม่บ่อย..มาก
อีอ้อน....ค่างวดที่ค้าง..จะชำระเมื่อไหร่พี่....
พี่ลี.....ยังไม่มีเงินค่ะ...ช่วงนี้พี่มีปัญหา...
อีอ้อน.....ปกติ ผมจะไม่ค่อยตามจิกลูกหนี้เท่าไหร่..แต่ของพี่มันนานแล้ว...ประนอมหนี้ไม๊...จะได้จ่ายค่างวดน้อยลง
พี่ลี...ไม่ละคะ..พี่กลัวไปไม่รอด
อีอ้อน....งั้นพี่เดินบัญชีมาก่อนได้มั๊ย...ห้าร้อย....
พี่ลี.....พี่มีไม่พอหรอกค่ะ...
อีอ้อน...พี่ลองพยายามดูก่อนนะ....หายืมใครก็ได้...เดี๋ยวตอนเที่ยงผมโทรมา...
พี่ลี...ค่ะ..

พอตอนบ่าย....
อีอ้อน....พี่..เรียบร้อยมั๊ย
พี่ลี.....คือวันนี้วันหวยออก...ไม่มีใครให้พี่ยืมเงินเลย เขาถือเคล็ดกัน...แต่พี่เล่นหวยไว้....เดี๋ยวหวยออกแล้วพี่ถูกพี่จะจ่ายให้นะคะ...พันนึงเลย..รอหวยออกก่อนนะคะ
อีอ้อน.....อึ้ม...ครับๆๆๆ

พอบ่ายสี่โมง....
อีอ้อน....เป็นไงพี่....ถูกหวยมั๊ย
พี่ลี......เสียดายวะ...แหม...ผิดไปตัวเดียวเอง....ไม่งั้นรวยแล้ว....หวยไม่ถูกเลยไม่มีเงินจ่ายให้คุณเลย...ไม่เป็นไรนะ...เดี๋ยวสิ้นเดือนพี่จะเล่นหวย...ใหม่..คราวนี้ถูกแน่ๆ....แล้วพี่จะจ่ายให้นะ...รอสิ้นเดือนแล้วกัน
อีอ้อน....ตะลู๊ดตู๊ดๆๆๆๆ
พี่ลี....ฮาๆๆๆๆๆ + 55555

ชี้ได้แต่เส้นทาง สมาชิกต้องกระทำเอง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1512 โดย 0834368962
วันนี้ จิตตกแต่เช้า....

ซิตี้แบ็งค์โทรมา..บอกว่าจากสำนักงานกฏหมาย...ว่าสำนวนส่งมาฟ้องแล้ว..แค่ผม..เซ็นต์ชื่อก็ดำเนินการได้เลย..
ซิตี้...ขอเรียนสายคุณลี..ครับ
พี่ลี...กำลังพูดค่ะ..
ซิตี้...ตอนนี้สำนวนจากซิตี้..ส่งมาให้ผมฟ้องแล้ว...แต่ผมเห็นว่าพี่เป็นลูกค้ามานาน..ประวัติดี....เลยโทรมาคุยดูก่อน..
พี่ลี...ขอบคุณค่ะ...พี่เป็นลูกค้าซิตี้มานาน...ลองหาดูซักครั้งซิคะ..ว่าเคยมีชำระเกินกำหนดบ้างไม๊..เอาแค่ครั้งเดียว..
ซิตี้...นั่นซิครับ..ประทานโทษ..ตอนนี้พี่ยังทำงานอยู่ที่....หรือเปล่า..ผมโทรไปเขาบอกว่าพี่ไม่อยู่แล้ว...
พี่ลี...ยังทำอยู่ค่ะ..แต่พี่ย้ายโต๊ะทำงาน..โทรหาพี่..โทรเข้ามือถือจะสะดวกกว่านะคะ.
ซิตี้....ครับ...คืออย่างนี้ครับ...ตอนนี้ซิตี้..เปลี่ยนผู้บริหารใหม่หมด..เป็นต่างชาติหมด...เขาเอาเงินมาก้อนนึง..เพื่อมาฟ้องหนี้ค้างชำระทั้งหมด..ไม่ใช่มาเพื่อปล่อยกู้อีกแล้ว...ตอนนี้วงเงินหนี้เกินห้าหมื่นจะถูกฟ้องทุกราย..ประทานโทษ...พี่อยากได้ส่วนลดเพื่อปิดยอดไหมครับ
พี่ลี...ยอดฟ้องที่เท่าไหร่คะ..
ซิตี้....เงินต้น..77xxx ยอดฟ้อง 91xxx...ถ้าพี่จะปิดยอด...ผมก็จะให้ส่วนลด ให้ชำระที่ 70,000 บาท ไม่งั้นพอฟ้องแล้วจะต้องจ่ายค่าใช้จ่ายอีกเยอะ..
พี่ลี....เจ็ดหมื่น...พี่จะไปเอาที่ไหน...เจ็ดพันพี่ยังไม่มีเลย...เนี่ยะ..วันนี้พี่ทำงานไม่รู้เรื่องทั้งวันแน่เลย
ซิตี้....ผมต้องขอโทษ....ที่รบกวนแต่เช้า แต่ผมก็ร้อนใจ...เขาสืบทราบแล้วด้วยว่าพี่มีทรัพย์สิน...แต่ผมไม่ขอบอกนะว่าเป็นอะไร...ผมดูแล้ว...ถ้ายึดทรัพย์มันไม่คุ้มกัน...เลยลองคุยดูก่อน
พี่ลี....(นิ่ง...ไม่ให้ความเห็นเรื่องทรัพย์...ไม่พูดถึงทรัพย์ พี่กะว่ามันอำ...)
ซิตี้....หรือถ้า ซัก 65000 พี่พอจะหาได้มั๊ย....ภายในอาทิตย์นี้ หรือสิ้นเดือนนี้...
พี่ลี....คือพี่ไม่อยากจะรับปาก หรือขอส่วนลดอะไร เพราะว่ายังไม่เงินก้อนขนาดนั้น ถ้าพี่มีเงินขนาดนั้นจะปล่อยให้เกิดเรื่องอย่างนี้หรือ...แต่พี่ก็ไม่นิ่งนอนใจนะ...ต้องหามาใช้คืนเขาอยู่แล้ว..แต่ขอเวลาพี่หน่อย..ตอนนี้ยังไม่มีเงินจริง...คุณดูประวัติพี่แล้วก็ช่วยพี่หน่อยซิ
ซิตี้....หรือพอมีอีกทาง....ก็จ่ายมาก่อน 10 เปอร์เซ็นต์ ตามระเบียบแบ็งค์ชาติ....ส่วนที่เหลือก็มาผ่อนกัน ก้อนแรก ก็ 9 พันกว่า บาทภายในวันศุกร์นี้ พี่พอจะหาได้มั๊ย..
พี่ลี....ไว้รอดูวันศุกร์ก็แล้วกัน...แต่ตอนนี้ยังไม่มี...
ซิตี้....ไว้วันศุกร์ผมจะโทรหานะ..หรือจะติดต่อผมก็ได้...ผมชื่อ..

วางสายกันไป....

เงินเก็บก็ไม่มี...บัตรที่โดนฟ้องอยู่...ก็ยังไม่จบ...จะทำยังไงดี...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1513 โดย 0834368962
มัวแต่ไปป่วนอยู่กระทู้อื่น...ไม่ดูกระทู้ตัวเอง....

วันนี้วันศุกร์...ตามนัด...ซิตี้แบ็งค์..โทรมา 11.00 น.

ซิตี้....สวัสดีครับพี่...ผม...จากซิตี้..
พี่ลี....พี่ว่าจะโทรหาคุณอยู่พอดี...คุณ..จะทำยังไงดี..พี่ยังหาเงินไม่ได้เลย....
ซิตี้....หาไม่ได้เลยหรือครับ....ขอประทานโทษ..ตอนนี้พี่ยังทำงานอยู่ที่เดิมหรือเปล่า..
พี่ลี....ยังทำอยู่ค่ะ...ตอนนี้พี่มีภาระเยอะมากเลย...หาเงินไม่ทัน
ซิตี้....ถ้างั้นผมคงต้องปล่อยไปตามระบบแล้วนะครับ
พี่ลี.....ช่วยดังไว้อีกสักสองเดือนได้ไม๊คะ...พี่อาจจะมีเงินมาปิด...คือพี่มีภาระเยอะมาก ต้องเลี้ยงคนแก่..และคนพิการ เงินแต่ละเดือนไม่ชนเดือนเลย
ซิตี้....(ตอนนี้ เป็นการคุยแบบกันเองมากๆ...)ประทานโทษ....เงินเดือนพี่ออกวันที่เท่าไรครับ...
พี่ลี...ประมาณอาทิตย์หน้าค่ะ...พี่รู้ยอดแล้ว...เหลือ พันเก้าร้อยกว่าบาท..อยากจะบ้าตาย...
ซิตี้....เอาอย่างงี้...ผมอยากจะช่วยพี่...พี่ชำระมาก่อนสิ้นเดือนนี้ ห้าพันบาท....แล้วผมจะช่วยดึงเรื่องไว้ก่อน
พี่ลี....ห้าพัน...หึ...หึ...พี่จะยืมใครด้า...ย
ซิตี้....ขอโทษนะพี่...(แหม...มารยาทดีจริงๆ)พี่โสดหรือครับ
พี่ลี...สมรสค่ะ..แต่แฟนพี่นะ...หกสิบห้าแล้วค่ะ...แก่แล้วไม่ได้ทำอะไร....มีอีกอย่างที่จะบอก...คุณจะต้องตกใจ...พี่เลี้ยงแมวอีก หกสิบตัว.....
ซิตี้......โห...ทำไมเยอะจัง....
พี่ลี.....จริงๆ นา....พี่ภาระเยอะ.....มีนอกระบบด้วย...ใช้เงินมากก็ตอนที่พ่อแม่ป่วย..ก่อนตายนี่แหละ...(แล้วพี่ลีก็เล่าเรื่องพ่อกับแม่ก่อนตายให้เขาฟัง)
พี่ลี.....แต่ก็อย่างว่าละนะ....พูดไปก็เหมือนแก้ตัว...
ซิตี้.....โอ...ไม่ใช่แก้ตัวพี่...ผมไม่มองอย่างงั้นเลย...ผมรับฟังเพื่อเป็นข้อมูล...ซึ่งอาจจะมีใครโทรไปเช็คก็ได้
พี่ลี.....ยินดีค่ะ...จะเช็คกับคนรอบข้างพี่ก็ได้นะคะ...ความจริง..ก็คือความจริงค่ะ..พี่ไม่ปิดบัง..ตรวจสอบได้
ซิตี้.....ผมเห็นใจพี่จริงๆ....เอาอย่างงี้...ชำระมาสัก สามพัน...แล้วผมจะดึงเรื่องฟ้องไว้ให้...จะบอกนายว่าอยู่ระหว่างการชำระ...แล้วเดือนต่อไป พี่ก็ทะยอยจ่ายสักงวดละพัน... น่าจะไหวนะ..ก่อนสิ้นเดือนนะพี่วันที่ 31 นี้นะครับ...
พี่ลี.....พี่ยังไม่รับปาก....แต่จะพยายามค่ะ....
ซิตี้....พยายามนะครับ...
พี่ลี.....สู้...สู้....ค่ะ
ซิตี้....ติดต่อผมได้ที่เบอร์นี้นะครับะ...
พี่ลี....เออ..สำนักงานของน้อง..อยู่ที่ไหนนะ...
ซิตี้....สำนักงานของผม..อยู่ที่นนทบุรี....แต่ตัวผม..อยู่ที่ตึกซิตี้แบ็งค์.....เห็นหน่วยติดตาม...เตรียมฟ้อง

พี่ลี.....(ตรูรู้แล้ว..ว่ามรึงเป็นใคร...) ไม่ต้องมากล่อมตรูเลย...ไม่หลงกลหรอกเว้ย...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1514 โดย 0834368962
หลังจากไปศาลนัดแรกของ ซิตี้แอ๊ดวานซ์ มาเมื่อวันที่ 20 ก.ค.54 รอจนวันนี้ ก็โทรมาหาเราจนได้

อย่างที่บอก...ใครโทรหากันก่อน...แพ้...

ซิตี้แอ๊ดวานซ์....แพ้...

วันนี้วันที่ 5 ก.ย. จะไปขึ้นศาลนัดที่ 2 วันที่ 21 ก.ย.54 เพิ่งจะโทรมา...

ซิตี้...ไปศาลนัดหน้า...พี่จะตัดสินใจยังไงคะ...
พี่ลี...พี่คงไม่มีเงินก้อนจ่ายให้เขาหรอก...คงต้องขอผ่อน...
ซิตี้....แล้วพี่จะผ่อนเดือนละเท่าไหร่..
พี่ลี....แล้วจะให้พี่ผ่อนเท่าไหร่ละ...
ซิตี้...จากยอดฟ้อง 83กกก ให้ผ่อน ได้ 24 งวดค่ะ
พี่ลี..เดือนละเท่าไหร่...
ซิตี้....3300 บาทค่ะ
พี่ลี....ไม่ไหวค่ะ...มีเงินเหลือไม่พอหรอกค่ะ
ซิตี้...แล้วพี่จะผ่อนเท่าไหร่
พี่ลี.....ซักพันนึงคงจะได้...แต่ถ้ามีเงินก้อนพี่จะปิดให้เลย...
ซิตี้....ค่ะ..แล้วหนูจะบอกทนายให้นะคะ...แล้วไปตกลงกับทนายอีกทีนะคะ..ถ้ามีอะไรติดต่อหนูได้เลย อย่าลืม วันที่ 21 นี้ ไปศาลนะคะ
พี่ลี....ขอบคุณค่ะ

ยังหวังดีเตือนให้ไปศาล ถ้าคุยกันรู้เรื่องตั้งแต่แรก ก็จบไปแล้ว...ทำไม....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1515 โดย 0834368962
วางสายไปเมื่อตะกี้...จากบัตรโลตัส...

โลตัส...สวัสดีครับพี่..ผม...จากบัตรโลตัส...ที่ผมเสนอไปพี่จะรับไหม๊ครับ...
พี่ลี....(ที่จริงลืมไปแล้วว่าเขาเสนออะไรมา) คือยังไงพี่ก็ยังไม่มีเงินนะ..รอพี่ก่อนนะ
โลตัส...พี่เดินบัญชีมาก่อนดีไม๊...ถ้ามีเงินก้อนเมื่อไหร่เรามาปิดยอดกัน...ผมจะให้ส่วนลด
พี่ลี....ลองดูให้พี่หน่อยซิ...ลดแล้วเหลือเท่าไหร่
โลตัส...จากยอด 34000 เหลือ 21000...แต่ถ้าพี่จะปิดสิ้นเดือนนี้..ผมจะขอนายให้ เหลือ 17500
พี่ลี....ดีจังแต่พี่กลัวจะหาเงินไม่ทัน...น้องยังไม่ต้องไปขอนายนะ...เดี๋ยวหาเงินไม่ทันแล้วจะเสีย
โลตัส...แล้วพี่จะให้คำตอบผมเมื่อไหร่ครับ ถ้าตกลงต้องทำหนังสือล่วงหน้าก่อน 3 วัน ไม่งั้นพี่จ่ายไม่ได้
พี่ลี...(เออ..จริงของเขา) ไว้วันที่ 24 โทรหาพี่แล้วกัน...
โลตัส...พี่วันที่ 24 วันเสาร์นะ...ผมโทรเข้ามือถือ แล้วพี่ไม่รับ นึกว่าพี่ไม่ได้ใช้เบอร์นี้แล้ว
ผมเลยต้องโทรเข้าออฟฟิต...ต้องขอโทษพี่ด้วย...
พี่ลี....อ๋อ..ช่วงนี้พี่ประชุมบ่อย...ไม่เป็นไร เสาร์อาทิตย์ พี่รับสายได้...
โลตัส...ครับวันเสาร์ผมจะโทรหานะ...

เจ้านี้เป็นเจ้าเดียวที่โทรเข้าออฟฟิต...แต่อย่างที่บอก...บุคคลรอบข้าง..น่ารัก...ทุกคน..เพราะฉะนั้นเราจึงรับสายได้อย่างสบายใจ

ส่วนลดอันงดงาม...แต่ไม่มีเงิน...ถ้าต่อรองให้เหลือ 15000 รับรองเขาให้แน่นอน...แต่อย่าเพิ่งไปต่อรองเขา หาเงินให้ได้ก่อน...มีเงินในมือก่อนแล้วค่อยคุยกัน...ตอนนี้...เริ่มยิ้มออก..ส่วนลดมาเรื่อยๆ

ซิตี้แบ็งค์เงียบไปแล้ว....ฟ้องแน่นอน...รอรับหมายศาลเหอะ...

เมื่อเช้าซื้อล๊อตเตอรี่ 1 ใบ แต่ไม่ได้ดูเลยว่ามันซ้ำกับงวดที่แล้ว...เฮ้อ..จะถูกมั๊ยเนี่ยะ...ยากส์

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1516 โดย 0834368962
21 ก.ย.54 ไปศาลแต่เช้า 8.30 น......

เหมือนเดิม...ยังไม่มีใครมา....เดินไปดูบอร์ด....เห็นชื่อเราอยู่บัลลังก์ 9....
แต่เอ..แล้วทำไมมีชื่อเราที่ห้องไกล่เกลี่ย...
เลยเดินไปถามเจ้าหน้าที่...เขาบอกว่าให้ไปห้องไกล่เกลี่ยก่อนพี่...
เดินไปห้องไกล่เกลี่ย..ชั้นสอง....
พอไปถึง....เจ้าหน้าที่ในห้องเดินมาถามก่อน...พี่มาธุระอะไรคะ...
พี่ลีบอกชื่อ...แล้วบอกว่ากำลังรอทนายโจทก์...
เจ้าหน้าที่บอก...ค่ะ
โทรหาทนายโจทก์.....พี่หนูกำลังจะถึง...รอเดี๋ยวนะ...
พี่ลี...ทำไมเขาส่งเรามาห้องไกล่เกลี่ยละ...
ทนาย....เขาจะให้เราคุยตกลงกันก่อน...แล้วพี่จะทำยังไงละ
พี่ลี...พี่อยากจะเลื่อนไปอีก...พี่คิดว่า...สิ้นปีนี้..จะมีเงินก้อน..
ทนาย...ถ้างั้นทำยอมความไปก่อนแล้วค่อยไปเจรจากันทีหลังไม๊...ถ้าเลื่อนไปเฉยๆ ไม่ได้แล้ว
พี่ลี....พี่จะเลื่อน..พี่จะยื่นคำให้การ
ทนาย....ถ้ายื่นคำให้การ...ได้พี่...
พอทนายมาถึง..ก็พากันไปยื่นคำให้การ...เลื่อนไปนัดสืบพยาน...
เจ้าหน้าที่ลงรับในสำเนาแล้วคืนให้พี่ลี..อีกชุดให้ทนาย..อีกชุดอยู่ในสำนวน
เจ้าหน้าที่ไกล่เกลี่ย.....ตกลงกันไม่ได้หรือคะ...
พี่ลี....อ๋อ...ตกลงกันได้ค่ะ...ตกลงว่าจะขอเลื่อนไปนัดสืบพยาน
เจ้าหน้าที่....ได้ค่ะ...ขอวันนัดเลยค่ะ....
ทนายกับพี่ลีเอาวันว่างมาชนกัน...ได้เลื่อนไปอีกสองเดือนเต็ม 21 พ.ย.54 บ่าย
ทนาย....แล้ววันนัดค่อยว่ากันอีกทีนะคะ..
พี่ลี...ไม่ถึงวันนัดหรอก...พี่จะปิดให้ได้ก่อนวันนัด
ทนาย....บอกหนูนะ...แล้วหนูจะถอนฟ้องให้เลย..
เจ้าหน้าที่...เอาเอกสารมาให้เซ็นต์....บอกว่าเสร็จแล้ว..กลับได้เลย

ใช้เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมง...เสร็จ...เหมือนเป่ามนต์....
เห็นไม๊...ไม่น่ากลัวเลย...

ขอบคุณกำลังใจจากน้องๆ ทุกๆ คน...ขอให้โชคดีเช่นกัน...
ขอให้หมดหนี้...กันเร็วๆ....ขอให้เจรจาราบรื่น...ได้ส่วนลดงามๆ...คนทวงหนี้พูดดีๆ...โอม...เพี้ยง

ข้อมูลที่ผมเก็บไว้มีแค่นี้ครับ 22 ก.ย. 54, 14:27

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1649 โดย Mommyangel
ขอบคุณนะคะ...คุณ อนาคิน...ว่าแต่...เราอยู่ผิดห้องหรือเปล่า...

แต่ห้องนี้ก็ดีนะ..เพราะว่าเรื่องของพี่ลีส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องเล่าซะมากกว่า...

เดี๋ยวว่างๆ จะมาเล่าเรื่องราวที่เกิดขึ้นต่อจากนี้นะ..ก็ช่วงที่น้ำท่วมนี่แหละ...

มีเรื่องราวเกิดขึ้นมากมาย....รวมทั้งข่าวดีด้วย...

รอว่างๆ ก่อน..ช่วงนี้..งานโครตยุ่ง...

วันที่ 11 ม.ค.54 จะตรวจราชการกันอีกแล้ว...คนตรวจก็ขยันจริ๊ง...ฉันละหน่าย...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1651 โดย june

สวัสดีปีใหม่ 2555 ค่ะพี่ลี (นางสาวไทยคนงามของชมรมเรา เป้มาช้าไปหน่อยแต่ก็ยังดีกว่าไม่มา)

เป้ขออวยพรให้พี่ลีมีความสุขและสมหวังในทุกๆ สิ่งที่ปราถนานะคะ :cheer:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1655 โดย june

เอาดอกไม้มาให้ไว้เป็นกำลังใจ สู้ สู้... B)

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1676 โดย ntps

แก้วจ๋าอยากได้สักตัวแบบนี้จังค่ะ แสนรู้มากๆๆ
ขอให้พี่ลีและคุณลุง เริ่มปี2555 ด้วยความสุข สมหวัง
ปราศโรคภัย และเจ้าหนี้มาเบียดเบียนนะค่ะ
love

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1734 โดย Mommyangel

kaewja เขียน:

แก้วจ๋าอยากได้สักตัวแบบนี้จังค่ะ แสนรู้มากๆๆ
ขอให้พี่ลีและคุณลุง เริ่มปี2555 ด้วยความสุข สมหวัง
ปราศโรคภัย และเจ้าหนี้มาเบียดเบียนนะค่ะ
love

ฉลาดวะ...มันเก็บขี้ตัวเองได้ด้วย..

อวยพรให้คุณแก้วด้วยเช่นกันนะคะ...คิดถึงค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1739 โดย Mommyangel
วันนี้เอาเรื่องอะไรดี....เอาเรื่องที่ไปขึ้นศาลนัดสืบพยานของซิตี้แอดวานซ์...แล้วกัน

หลังจากที่..นัดแรก 21 ก.ค.54...ขอเลื่อน

นัดที่สอง 21 ก.ย.54...ยื่นคำให้การสู้คดี..

นัดที่สาม 21 พ.ย.54 ..น้ำท่วม...ขอเลื่อนไปก่อน

นัดที่สี่...วันที่ 13 ก.พ.55

จะเล่าเรื่องไปศาลนัดที่สามนะ..

ศาลนัด 9.30 น....ไปถึงตั้งแต่ 8.30 น.
ช่วงนั้นก็น้ำท่วม...กำลังลดลง..แต่สภาพบริเวณศาลก็ต้องลุยน้ำเข้าไปเหมือนกัน..วันนี้เป็นวันเปิดทำงานวันแรกของศาลด้วย
ไปถึง...ก็ไปดูบอร์ด...ว่าคดีของเราอยู่บัลลังค์ไหน..เหมือนเดิม..บัลลังก์ 9
ก็ไปนั่งลอยหน้าอยู่หน้าห้อง...แต่แปลกใจว่าทำไม..ไม่เห็นมีใครมาเลย...
ลองถามเจ้าหน้าที่ดู..เขาบอกว่า..บัลลังก์ 9 ย้ายไปอยู่ชั้นสอง ห้องไกล่เกลี่ย...
ก็ขึ้นมานั่งรอ..ที่เก้าอี้ยาวๆ หน้าห้อง...สักพักก็มีทนายของบัตรอื่นขึ้นมา..
พี่ลีก็ชวนเขาคุย..ถามเขาว่าบัตรอะไร...เพราะว่าบัลลังก์นี้ว่าความแต่เรื่องบัตร
เขาก็บอกว่า..ของซิตี้แบ็งค์....ครับ
ก็นั่งรอไปเรื่อยๆ...เจ้าหน้าที่ประจำห้องเข้ามาถามว่าพี่มาคดีอะไร..
พี่ลีตอบ..เขาก็หาสำนวน..ไม่เจอ..หายไปไหนหว่า....หาเท่าไรก็หาไม่เจอ..
เอาละซิ...ทำยังไงดีละ....

สักพัก..เห็นทนายของซิตี้แอดวานซ์เดินมาพอดี...
ทนายบอกว่า...พี่สำนวน..ของพี่..อยู่บัลลังก์ 3...
อ้าว..แล้วพี่จะรู้ได้ยังไงว่าอยู่ที่ไหน...พี่โวยวาย
อยู่บัลลังก์ 3..หนูไปดูมาแล้ว..มา..พี่ไปกะหนู..
เออดีนะ..ที่ทนายเดินมาตาม..ไม่งั้น..โดนพิพากษาเลย..เวร
เดินตามกันไปบัลลังก์ 3..เห็นผู้พิพากษาคนเดิม..กำลังว่าความคดีอื่นอยู่..
พี่กับทนาย..คุยกันว่า..จะขอเลื่อนไปก่อน..
ทนายก็ดีมากๆ เลย..บอกว่า..ได้เลยพี่..เลื่อนก็เลื่อน...
เลื่อนไปปีหน้าเลยนะพี่..จะได้มีเวลา..เออ..ทนายแบบนี้ก็มีด้วยเนอะ.ดีจัง

พอถึงคดีของพี่..ศาลท่านก็เรียกมาถามว่า..จะใช้หนี้คืนเขาใช่ไหม
พี่......ใช่ค่ะ
ศาล......เป็นหนี้เขา 75000 บาท นะ...
ไม่พูดถึงดอกเบี้ย..หรือยอดที่เขาฟ้องเลย...
ศาล......ทนายจำเลยไม่มาหรือ...แล้วจะเอายังไงดี...
พี่......อยากจะขอเลื่อนไปก่อน..เพราะว่า เดือนมกราคม..จะมีเงินก้อนมาชำระค่ะ
ศาล....ทนายโจทย์ว่ายังไงคะ..จะค้านมั๊ย
ทนาย....ไม่ค้านค่ะ..เลื่อนไปเดือนมกราคมเลย....ได้ค่ะ
ศาล....มกราคมทันแน่นะ...เอ้า..ศาลเผื่อให้..เป็นเดือนกุมภาพันธ์เลย...เอาวันมานัดกัน...เอา 13 ก.พ. 55 แล้วกัน..ไหวนะ
พี่...ไหวค่ะ
ขอบคุณศาล..แล้วก็รอเซ็นต์ชื่อในใบเลื่อนนัด...
เสร็จแล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน

ก่อนกลับ..ก็พูดกับทนายว่า...นัดหน้าคงไม่ต้องมาแล้วนะ...เพราะว่าพี่คาดว่าจะปิดยอดได้ก่อนปีใหม่...พี่เผื่อเวลาไว้เท่านั้นเอง
ทนาย....ถ้าพี่ปิดจ่ายแล้ว..โทรบอกหนูด้วยนะ...หนูจะมาถอนฟ้องให้....
พี่...ขอบคุณน้องมากนะ....ที่ให้โอกาสพี่..เสียเวลากับพี่หลายนัดเลย
ทนาย...ไม่เป็นไรค่ะพี่..มันเป็นหน้าที่หนูอยู่แล้ว...
เสร็จเรื่อง...11.00 น..
บ้านใครบ้านมัน...

วันต่อมา.....ก็มีน้องคนที่เคยประสานงานกัน..โทรมาเจรจาเรื่องปิดยอด
คุยกันอยู่หลายวัน..ขอจ่ายที่ 50000 บาท
เจ้าหน้าที่บอกว่าจะลองขอให้...แต่ไม่ได้..จะขอให้ที่ 55000 บาท
ก็ไม่ได้อีก...คราวนี้มีหัวหน้า..(เขาบอกว่าเป็นหัวหน้าของเจ้าหน้าที่คนนั้น)
น้ำเสียงข่มขู่...บอกว่า....โทรมาก็ไม่รับสาย...เรื่องของพี่นะ..ทำไมไม่รับสาย..แล้วจะให้พี่ช่วยจะช่วยได้ยังไง
พี่ลีของขึ้น...
ก็คุณโทรมาตอนทุ่ม...แล้วพี่ไม่ได้ยิน..จะรับได้ยังไง...
พอเห็นเบอร์โทรก็ทุ่มครึ่งแล้ว..ใครจะโทรกลับละ...
ทุ่มครึ่งก็โทรได้พี่...น้ำเสียงกวนโอ๊ยมาก...
นี่คุณ..(มรึง)จะมาเถียงกะพี่ (กรู) เรื่องโทรศัพท์นี่นะ...มีอะไรว่ามาเลย
ที่พี่ขอไป 55000 ไม่ผ่านนะพี่..ต้อง 60000 บาท
ค่ะ.. 60000 ก็ 60000..แค่นี้นะคะ...วางสาย

พอวางสาย...พี่ลีโทรเข้าสำนักงานของซิตี้แอดวานซ์เลย..ขอพูดกับผู้จัดการฝ่ายเร่งรัดหนี้..
รายงานความประพฤติของหัวหน้าคนนี้...เล่าถึงเรื่องที่เขาต่อว่าเรื่องการไม่รับโทรศัพท์
ผู้จัดการ..เขาก็ถามชื่อ..พี่ก็บอกไป....
แล้วก็บอกว่าน้องเจ้าหน้าที่..ที่เคยคุยด้วย..เขาดีมาก..ทำไมไม่ให้เขาคุย...หัวหน้ามาคุยทำไม
ผู้จัดการบอกว่า...จะตักเตือนหัวหน้าคนนี้ให้...
แล้วก็บอกว่า..การรับโทรศัพท์เป็นสิทธิของลูกหนี้...
จะรับสายหรือไม่รับสายขึ้นอยู่กับสถานการณ์...จะต่อว่าลูกหนี้อย่างนี้ไม่ได้
ต่อไปนี้ให้คุยกับเจ้าหน้าที่คนเดิมได้เลย..
ถ้าหัวหน้าคนนี้โทรมาอีก..ให้บอกว่าคุยกับผู้จัดการแล้ว..ไม่ต้องคุยกับหัวหน้าอีก
เออ..พูดอย่างนี้ค่อยเข้าหูหน่อย...
พี่ก็ขอบคุณเขา..
หลังจากนั้น..หัวหน้าคนนี้ก็ไม่เคยโทรหาพี่ลีอีกเลย....

สรุปว่า....พี่ลีปิดยอดที่ 60000 บาท ชำระเมื่อวันที่ 27 ธ.ค.54 จบกัน...
แต่ยังไม่ได้ตามเรื่องถอนฟ้อง....

ได้ส่วนลดนิดหน่อย...ไม่มาก...จากเงินต้น 75000 บาท ยอดฟ้อง 93000 บาท ชำระ 60000 บาท
ส่วนลด 35.48% เหตุที่ยอมจ่าย..เพราะว่าตั้งแต่ได้เงินมา..จ่ายคืนไปงวดเดียวแค่ 2000 บาท
เหตุผลที่ 2 เพราะว่าคดีกำลังจะสิ้นสุด...ถ้าไม่ยอมจ่าย....จะมีปัญหาตามมาอีกมาก
เหตุผลที่ 3 ส่วนลด แค่นี้ก็พอแล้ว..มีเงินก็จ่ายไป...สมน้ำสมเนื้อ...

จบกันที..ซิตี้แอดวานซ์....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1740 โดย Mommyangel
บัตรอื่น...อีกหลายใบ..ปิดไปบ้างแล้ว...จะมาเล่าต่อไปนะคะ
:wo: o_)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1747 โดย Nok2865
พี่ลี หนูดีใจด้วย เป็นข่าวดีรับปีใหม่จริงๆเลย
ค่อยๆคืบ ค่อยๆคลานไป ดีกว่าไม่ออกเดินทางเลยจริงไหม?
หนูกำลังง่วง....โคตรจะง่วง เมื่อคืนเข้าเว็บบอร์ดจนดึกดื่น คึก อิ...อิ...กลางคืนคึกคักอยากตอบ
บางทีมันก็เหนื่อย ตอบไปตอนนั้นมันจะไม่ดี ก็ละไว้ก่อน ค่อยมาเสริมเอาทีหลัง
เมื่อเช้ามาทำงานแบบตาโบ๋ว แล้วงานก็เร่งสุดขีด
หนูต้องมาทำงานวันอาทิตย์ด้วย ได้ยินไหม? เคยได้ยินไหม? ให้เรามาทำงานวันอาทิตย์ ฮ่วย...
เขามีแต่หยุดวันอาทิตย์ โอ๋ยโหย๋
งานเยอะ งานแยะ แต่ยอม อิ...อิ...ปีนี้หนูได้สองขั้นด้วย ดีใจ...
พึ่งจะประกาศ เพราะเจ้ากระทรวงมัวแต่ติดน้ำท่วม ประกาศซ่ะเกือบปีใหม่เลย รอตกเบิกอยู่เนี้ย 555++

เมื่อคืนลูกสาวคนโตไม่สบาย ปวดท้องจนร้าวไปถึงหลัง
บัวนั่งเล่นเน็ตด้วย เดินไปดูลูกด้วย ไม่รู้จะให้กินยาอะไร เพราะมันไม่ใช่ปวดหัว ตัวร้อน
เลยไปค้นในตู้ยา มียาสารพัด แยกกล่อง แยกประเภทไว้ หยิบออกมา...
ยาแก้จุกเสียด ยาแก้ปวดเกร็งท้อง ยาลำไส้ ให้กินทั้งสามอย่างเลย แถมยาน้ำเคลือบกระเพาะอีกต่างหาก ไม่รู้จะสงสารลูกเพราะปวดท้อง หรือกินยาแม่กันแน่ 555
วันนี้ลางานไม่ได้ เพราะต้องเข้าระบบ ส่งงานทาง Intranet บานตะไท
บอกเราให้ส่งงานผ่านระบบคอม แต่ "เฉือก" เอา paper ด้วย ฮ่วย...แล้วจะมีมันไปทำไมระบบห่าเนี้ย?
โหย..เยอะ...ไปนอนกีฝ่า (อย่าพูดไป...อายเขา)
พรุ่งนี้อาจจะลา อยู่เป็นเพื่อนลูก สงสารลูกอยู่บ้านคนเดียว งุงิ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1752 โดย debtman
เย้ๆๆๆๆ ดีใจกับพี่ลีด้วยนะค่ะ วันที่ 19 มค นี้หนูจันจะไปขึ้นศาลคดีซิตี้แบงค์เรดดี้แล้วละค่ะ ยังแอบตื่นเต้นอยู่เลย
เดี๋ยวได้ความยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังนะค่ะ....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1772 โดย Mommyangel

กอบัว เขียน: พี่ลี หนูดีใจด้วย เป็นข่าวดีรับปีใหม่จริงๆเลย
ค่อยๆคืบ ค่อยๆคลานไป ดีกว่าไม่ออกเดินทางเลยจริงไหม?
หนูกำลังง่วง....โคตรจะง่วง เมื่อคืนเข้าเว็บบอร์ดจนดึกดื่น คึก อิ...อิ...กลางคืนคึกคักอยากตอบ
บางทีมันก็เหนื่อย ตอบไปตอนนั้นมันจะไม่ดี ก็ละไว้ก่อน ค่อยมาเสริมเอาทีหลัง
เมื่อเช้ามาทำงานแบบตาโบ๋ว แล้วงานก็เร่งสุดขีด
หนูต้องมาทำงานวันอาทิตย์ด้วย ได้ยินไหม? เคยได้ยินไหม? ให้เรามาทำงานวันอาทิตย์ ฮ่วย...
เขามีแต่หยุดวันอาทิตย์ โอ๋ยโหย๋
งานเยอะ งานแยะ แต่ยอม อิ...อิ...ปีนี้หนูได้สองขั้นด้วย ดีใจ...
พึ่งจะประกาศ เพราะเจ้ากระทรวงมัวแต่ติดน้ำท่วม ประกาศซ่ะเกือบปีใหม่เลย รอตกเบิกอยู่เนี้ย 555++

เมื่อคืนลูกสาวคนโตไม่สบาย ปวดท้องจนร้าวไปถึงหลัง
บัวนั่งเล่นเน็ตด้วย เดินไปดูลูกด้วย ไม่รู้จะให้กินยาอะไร เพราะมันไม่ใช่ปวดหัว ตัวร้อน
เลยไปค้นในตู้ยา มียาสารพัด แยกกล่อง แยกประเภทไว้ หยิบออกมา...
ยาแก้จุกเสียด ยาแก้ปวดเกร็งท้อง ยาลำไส้ ให้กินทั้งสามอย่างเลย แถมยาน้ำเคลือบกระเพาะอีกต่างหาก ไม่รู้จะสงสารลูกเพราะปวดท้อง หรือกินยาแม่กันแน่ 555
วันนี้ลางานไม่ได้ เพราะต้องเข้าระบบ ส่งงานทาง Intranet บานตะไท
บอกเราให้ส่งงานผ่านระบบคอม แต่ "เฉือก" เอา paper ด้วย ฮ่วย...แล้วจะมีมันไปทำไมระบบห่าเนี้ย?
โหย..เยอะ...ไปนอนกีฝ่า (อย่าพูดไป...อายเขา)
พรุ่งนี้อาจจะลา อยู่เป็นเพื่อนลูก สงสารลูกอยู่บ้านคนเดียว งุงิ...

ตกลงวันนี้วันอะไร...แล้วนี่มันกี่โมงแล้ว...ทำไมเพิ่งจะนอน...เอะ..แปลกๆ...

คุณบัว..สองขั้นเป็นยังไงเหรอ....พี่ลีไม่เคยได้มานานแล้ว...เงินเดือนก็ได้ขึ้นกับเขา 590 บาท..บานตะไท

เมื่อไหร่ที่ทำงานคุณบัวจะรับโอนกะเขาบ้างนะ...พี่ลีจะขอโอนไปอยู่ด้วย...งานกับคนไม่น่าเบื่อ...แต่เงินน้อยจังไม่พอใช้เลย..

ไอ้เรื่องทำงานบนระบบ..แต่ต้องทำสำนวนแนบไว้ด้วยนะ....พูดจนปากจะฉีกถึงกกหูแล้ว...ที่ทำงานของพี่ลีก็เป็นเหมือนกัน

อะไรๆ ที่มีอยู่ในระบบ กรมฯ บอกว่าไม่ต้องพิมพ์มาใส่สำนวนไว้...ให้เรียกดูเอาเอง..ใครอยากรู้ก็ให้เรียกดูเอาเอง

แต่เวลาเสนองานนาย..นายบอกว่าให้พิมพ์มาใส่ไว้ให้ครบ...เลยต้องเชื่อนาย..ไม่งั้นสำนวนไม่ผ่าน...

แต่เหตุผลของนายลึกๆ คือ...ขี้เกียจเปิด...เปิดไม่เป็น...คนแก่ก็เป็นอย่างงี้แหละ..ขี้เกียจ...ต้องให้เราทำให้ทุกอย่าง

เฮ้อ..บ่น...ๆ...ๆ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1773 โดย Mommyangel

Nu..Jan เขียน: เย้ๆๆๆๆ ดีใจกับพี่ลีด้วยนะค่ะ วันที่ 19 มค นี้หนูจันจะไปขึ้นศาลคดีซิตี้แบงค์เรดดี้แล้วละค่ะ ยังแอบตื่นเต้นอยู่เลย
เดี๋ยวได้ความยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังนะค่ะ....

นังหนูจัน...พี่ลีคิดถึงหล่อนนะ...ว่างๆ ก็โทรหาพี่ลีบ้างซิจ๊ะ...

พี่ยังปิดได้อีกหลายใบนะ...แล้วจะมาเล่าให้ฟัง..สนุกดี

วันที่ 29 นี้ มีอบรม...ไปมั๊ย...

ซิตี้เรดดี้ของพี่..ถ้าจะได้ข่าวดีเร็วๆ นี้..เป็นปึกๆ...มันเอาแน่...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1821 โดย Lyncns31

พี่ลี เขียน:

กอบัว เขียน: พี่ลี หนูดีใจด้วย เป็นข่าวดีรับปีใหม่จริงๆเลย

ตกลงวันนี้วันอะไร...แล้วนี่มันกี่โมงแล้ว...ทำไมเพิ่งจะนอน...เอะ..แปลกๆ...

คุณบัว..สองขั้นเป็นยังไงเหรอ....พี่ลีไม่เคยได้มานานแล้ว...เงินเดือนก็ได้ขึ้นกับเขา 590 บาท..บานตะไท

เมื่อไหร่ที่ทำงานคุณบัวจะรับโอนกะเขาบ้างนะ...พี่ลีจะขอโอนไปอยู่ด้วย...งานกับคนไม่น่าเบื่อ...แต่เงินน้อยจังไม่พอใช้เลย..

ไอ้เรื่องทำงานบนระบบ..แต่ต้องทำสำนวนแนบไว้ด้วยนะ....พูดจนปากจะฉีกถึงกกหูแล้ว...ที่ทำงานของพี่ลีก็เป็นเหมือนกัน

อะไรๆ ที่มีอยู่ในระบบ กรมฯ บอกว่าไม่ต้องพิมพ์มาใส่สำนวนไว้...ให้เรียกดูเอาเอง..ใครอยากรู้ก็ให้เรียกดูเอาเอง

แต่เวลาเสนองานนาย..นายบอกว่าให้พิมพ์มาใส่ไว้ให้ครบ...เลยต้องเชื่อนาย..ไม่งั้นสำนวนไม่ผ่าน...

แต่เหตุผลของนายลึกๆ คือ...ขี้เกียจเปิด...เปิดไม่เป็น...คนแก่ก็เป็นอย่างงี้แหละ..ขี้เกียจ...ต้องให้เราทำให้ทุกอย่าง

เฮ้อ..บ่น...ๆ...ๆ

คำก็แก่ สองคำก็แก่...เอายาเบื่อให้กินซะ..หมดเรื่อง..

ยุ่งมากเหรอจ๊ะ? เงียบกริ๊บเชียว...

แล้วเวลาเข้าบอร์ดน่ะ อ่านให้หมดๆหน่อย อย่าข้ามมากนัก ใจเย็นนิดนึง

กลับมาแล้วจ้ะ...แบบกระท่อนกระแท่น..น่ารำคาญพิลึก..คนแก่เนี่ย..

ยังไงก็...มาแล้วนะ...อย่าเพิ่งรำคาญล่ะ...ทน ทน เอาหน่อย.. :lol: :lol: :lol:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1833 โดย Mommyangel
มีคนแก่..คนนึง..ร้อนตัว...วะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.998 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena