สู้ สู้ นะคะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12530 โดย nina15
สู้ สู้ นะคะ was created by nina15
เป็นหนี้มานานค่ะ จากธุรกิจที่ว้มเหลว และ การใช้เงินที่ฟุ่มเฟือย เริ่มคิดได้ตอนช่วงหลังสงกรานตค่ะ
ได้พบหนังสือ ล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นเทพ ลองศึกษา และได้สมัครเป็นสมาชิกก้อได้ศึกษามา อ่านทุกเรื่อง
ที่เป็นปักหมุด และตัดสินใจหยุดหนี้ ใช้วิธี H/C เพราะส่งต่อไปก้อไม่มีทางจบ

บัตรเครดิต Simple Visa (Krungsri)=55000
สินเชื่อเบาใจ(STD)=76000
สินเชื่อ STD=62000
สินเชื่อ Ready Credit (Citibank)=140000
สินเชื่อ VisaAward(Citibank)=245000
สินเชื่อ TMB=93000
สินเชื่อ Smile Cash(Krungsri)=129000
ทั้งหมด=791000

ต้องส่งเดือนละ 60000 แต่เงินเดือน 40000 ตัดสินใจ ตามที่พี่พี่ในชมรมนี้แนะนำ หยุดจ่ายมาสามเดือนแล้วค่ะ เริ่มมีมาทวงแล้ว บางรายก้อสุภาพ บางรายก้อด่า ต่อว่า แต่เราก้อไม่สนใจ ทำตามที่พี่พี่แนะนำ
ตอนนี้ อดทน อดกลั้น อดออม รอคอย ค่ะ

ตัดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นทุกอย่าง ตัดความอยากได้อยากมี เพื่อจะได้เก็บเงินไว้รอเจรจา ตอนนี้พยายามหา
งานพิเศษทำเพือจะได้เงินมาช่วยปิดหนี้เร็วเร็ว ตั้งใจว่าจะต้องปิดให้ได้ภายในสิ้นปีหน้าค่ะ

ขอบคุณพี่พี่ทุกคนที่แนะนำ และแชร์ประสบการให้รุ้ เป็นกำลังใจมากค่ะ ตอนแรกท้อมากคิดไม่ตกเลย
ว่าหนี้มันจะหมดได้ยังงัย โชคดีจริงจริงที่ได้มาเจอชมรมนี้ ขอให้เป็นกำลังใจด้วยนะคะ แล้วมีเรื่องทวงหนี้
เด็ดเด็ดจะมาเล่าให้ฟังใหม่ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12532 โดย Skynine
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12533 โดย MuMu73
สู้ สู้ค่ะ ช่วงเริ่มต้นหนักสุด ๆ แต่มันต้องผ่านไปได้ค่ะ พอผ่านไปแล้วทุกอย่าง ชิว ชิว

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12567 โดย meawpung
ทนให้รอด 4 เดือนแรกของการทวงหนี้โหดไปให้ได้นะครับ

จากนั้นมันเริ่มชวนประนอมหนี้ ไม่แนะนำให้ทำครับ

เก็บเงิน เก็บเงิน และเก็บเงินครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12596 โดย nina15
ขอบคุณพี่พี่ทุกคนค่ะ พี่อัง ,deary,Narasingh
ค่ะ ช่วงนี้ก้อมีทวงมาเรื่อยเรื่อย แต่ยังไม่ค่อยโหดเท่าไหร่ มีแต่ทวงแบบแอบด่าเราบ้าง
วันนี้ค่ะ มีรายนึง ตลกดี

Simple Visa : คุณ nina 15 ไหนคุณบอกว่าจะพยายามขำระแล้ว
ทำไมยังไม่ชำระอีก
nina 15 : พี่บอกว่าถ้ามีก้อจะพยายามค่ะ แต่ตอนนี้มันยังไม่มีนี่ค่ะ
Simple Visa : คุณเป็นลูกค้าชั้นดี ไม่เคยเป็นแบบนี้ คุณเอาเงินไปทำอะไรหมด
nina 15 : _______(เงียบ คิดในใจ ยุ่งไรกะเราวะนี่)
Simple Visa : ถ้าคุณไม่ชำระภายใน 24 นี้เราจะส่งเรื่องไปที่เครดิตบูโร และ
จะส่งคนไปพบคุณ
nina 15 : _______(เงียบอีก แต่แอบคิดว่าจะส่งจะทำอะไรก้อทำเถอะ)
Simple Visa : คุณพอจะยืมใครมาจ่ายก่อนได้ไหม
nina 15 : แล้วน้องมีให้พี่ยืมไหมคะ พี่ไม่สามารถยืมใครได้แล้วค่ะ
Simple Visa : _______(เงียบ วางสายไปเลย)

แล้วก้อผ่านมาสามวันแล้ว เจ้คนนี้ก้อไม่มาทวงอีก เงียบไป นี่ดีนะคะ ที่ได้อ่านเรื่องการทวงหนี้
มาจากพี่พี เลยพอจะมีภูมิต้านทานอยู่บ้าง ไม่งั้นคงจะซีดไปเลย

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12884 โดย nina15
โทรเข้าที่บริษํทค่ะ

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาค่ะ
Simple Visa Card : คุณ nina 15 ใช่ไหมคะ
nina 15 : น้องคะพี่บอกแล้วใช่ไหมคะ ว่าให้โทรเข้ามือถือ
โทรศํพทที่บริษัทใช้ติดต่องานค่ะ
Simple Visa Card : โทรเข้ามือถือพี่แล้วไม่รับนี่ครับ
nina 15 : พี่เข้าห้องน้ำ พี่ทำธุระส่วนตัวอยู่ ไม่มีมือที่จะรับได้ค่ะ
Simple Visa Card : ขอโทษครับ วางสายไปเลย

เราก้อ งง ยังไม่ได้พูดอะไรต่อเลย ยังค่ะ วันเสาร ใช้เบอร์มือถือ โทรมาอีก
nina 15 : น้องคะ รบกวนบันทึกไว้ด้วยค่ะ ว่า เสาร อาทิตย ไม่รับโทรศัพท
เป็นเวลาส่วนตัว
Simple Visa card : แต่ตอนนี้พี่เข้าเดือนที่ 3 แล้วนะคะ ที่ไม่ชำระ
ถ้าภายในสิ้นเดือนนี้ไม่ชำระมาอีก เราจะส่งเรื่องไปที่เครดิตบูโรค่ะ
nina 15 : น้องจะทำอะไรทำไปเลยค่ะ ตามระบบ แต่ต่อไปเสารอาทิตย
ไม่ต้องโทรมานะคะ
Simple Visa card : ค่ะ จะบันทึกไว้ค่ะ

วางสายไปอีก เฮ้อ จะทวงอะไรกันนักหนานี่ ทวงทุกวัน เกือบจะสามเวลาหลัง
อาหาร ถ้าไม่ได้เข้าชมรม และอ่านวิธีรับมือการทวงหนี้ จากพี่พี่คงจะแย่
แค่นี้ก้อรู้สึกแย่ เริ่มท้อแล้วเหมือนกัน เงินก้อยังเก็บไม่ได้เท่าไหร่เล้ย ช่วง
ปรับเปลี่ยนตัวเองนี่มันต้องใช้ความอดทน อดกลั้นสุดสุดจริงจริงค่ะ เฮ้อ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12889 โดย Skynine
สักพักประมาณเดือนที่ 5 ขึ้นไปจะเบาหู...และเหงาคิดถึงทวงหนี้ว่า ทำไมไม่โทรมาอีกนะ...

แต่ใช่ว่าเดือนที่ 6 หรือต่อไปๆ จะไม่มีการโทรทวงนะ มีแต่จะน้อยมาก ค่อยๆ เก็บไปอย่าไปกังวล

มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ ทำบัญชีรายรับ-จ่ายบ้างหรือยัง ถ้ายังทำซะ จะได้รู้ว่าเรายังมีสิ่งฟุ่มเฟือย

อีกไหม ตัดออกจะได้เห็นเงินเก็บอีก

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12899 โดย prapapan
สู้ๆๆๆครับ :สู้ๆ:
ของผมก็พึ่งจะหยุดจ่ายได้เดือนกว่าๆเองรับสายแทบทุกวัน ตอนนี้ก็พยายามเก็บเงินอยู่ครับ
ตอนนี้เวลารับสายผมจะไม่เครียดครับเฮฮาตลอดเดี๋ยวนี้สบายใจขึ้นเยอะ เวลารับสายถ้าอยู่ในที่ทำงานผมก็พูดเสียงดังเพื่อให้เพื่อนๆที่นั่งทำงานด้วยกันได้ยินด้วยเพื่อเริ่มสร้างภูมิคุ้มกันเพราะทุกคนเป็นหนี้ด้วยกันทั้งนั้น :555:
แถมมีพี่อีกคนเค้าเคยผ่านประสพการณ์การถูกทวงหนี้มาก่อนคอยเป็นพี่เลี้ยงให้อีก พี่เค้าบอกว่าถ้ามีหมายศาลให้เราไปศาลอย่ากลัว เพราะเจ้าหนี้ไม่อยากให้เราไปขึ้นศาล พี่เค้าไม่ไปศาลเลยโดนพิพากษาและอายัดเงินเดือน (ของซิตี้แบ็งค์) แต่ผ่านมาหลายปีแล้วและอีกหลายเจ้าที่หมดอายุความ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12914 โดย jackhunter
สู้ สู้ ครับ ผมเป้นหนี้ล้านกว่าบาท เพิ่งหยุดจ่ายได้เกือบเดือนแล้ว พวกเราโชคดีแล้วที่เจอชมรมนี้ครับ เป็นอีก 1 กำลังใจให้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13316 โดย nina15
ขอบคุณมากค่ะ พี่ Angsuu

ค่ะ ก้อสู้ค่ะ ภาวนาให้ถึงเดือนที่ 5-6 เร็วเร็ว จะได้ทวงกันน้อยหน่อย ทำบัญชีแล้วค่ะ ตัดทุกอย่างที่ฟุ่มเฟือยออก เราก้อพอเก็บเงินได้บ้างประมานเดือนละ 15,000 เอาข้าวไปกินกลางวันที่ทำงาน ตัดเรื่องช้อบปิ้ง การเลี้ยงฉลอง ตัดหมด เดือนหน้าจะขึ้นรถบริษัทไปทำงานจะได้ประหยัด อาจจะได้เงินเก็บเพิ่มอีก
เดือนพฤษภาคม มีค่าใช้จ่ายเรื่องการศึกษาของลูกชายบ้างเลยยังไม่มีเงินเก็บเลยค่ะ แต่ก้อแอบดีใจที่เดือนนี้เราหักดิบเรื่องบัตรเครดิตหักทิ้งไม่ได้ใช้เลย อดทนเอาค่ะ
เริ่มเก็บใหม่ค่ะเดือนมิถุนายน วันนี้สิ้นเดือน ยิ่งโทรมาทวงกันทุก 10 นาทีเลย หูจะดับแล้วค่ะ ทาง citi มาชวนให้ประนอมหนี้ค่ะ เค้าแจ้งว่าทวงเรามา 44 ครั้งแล้ว เราเพิ่งหยุดจ่ายไปเดือนพฤษภาคมนี้เอง แต่ก้อทวงและแนะนำสุภาพค่ะ ไม่มีหยาบคาย เค้าว่าจะไม่ทวงนาน ทำตามระบบของธนาคาร เราเริ่มกลัวค่ะ กลัวโดนฟ้องศาล ทั้งที่อ่านข้อมูลของพีพี่มาแล้วแต่เริ่มเกรง เพราะเงินยังเก็บได้ไม่เท่าไหร่ เฮ้อ สู้ค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13318 โดย nina15
ขอบคุณค่ะ คุณ jackhunter สู้สู้ ปลอดหนี้ด้วยกันค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13319 โดย nina15
ขอบคุณค่ะ คุณ paprapan สู้ค่ะ กลัวโดนหมายศาลเหมือนกันค่ะ มีของ citi ด้วย วันนี้ก้อชวนประนอมหนี้ แต่เรายังไม่ได้ตกลงค่ะ เฮ้อ เงินเก็บยากมากค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15144 โดย nina15
หายไปสามอาทิตย์ กำลังอดทน อดกลั้น อยู่ค่ะ กลับการทวงหนี้หลายหลายรูปแบบ

ในที่สุดเมื่อเย็นนี้การรอคอยก้อเริ่มมีความหวังค่ะ เริ่มรายแรก บัตรเครดิต simple visa
ในเครือ ของธนาคารกรุงศรี โทรมา ว่า จะให้ส่วนลด จากยอดหนี้ 60,000 ให้จ่าย
38,000 เป็นเวลา 3 เดือน เดือนละ 12666
(จริงจริงยอดค้างชำระครั้งสุดท้ายแค่ 55000 แต่ถูกคิดเพิ่มค่าดอกเบี้ย ค่าติดตาม เต็ม
ไปหมดเลย)

เรายังไม่ตกลงค่ะ ยังไม่ได้ตามที่คิดไว้คิดไว้ 20000 เพราะตอนนี้มีเงินสดในมืออยู่แค่นี้
อยากจ่ายทีเดียวจบเลย พรุ่งนี้จะลองขอเจรจาค่ะ

พี่พี่มีอะไรแนะนำไหมคะ เฮ้อ จะได้ปิดแล้วบัตรแรก ดีใจค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.661 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena