หนี้ หนี้ หนี้ : เราจะต้องปลอดหนี้ให้ได้

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11670 โดย nokk_ka
สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

เข้ามาอ่านตลอดค่ะแต่ไม่เคยเข้ามาโพสเลยเพราะไม่รู้จะเริ่มยังไงดี

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเว๊ปนี้และพี่ ๆ ทุกคนนะคะ ที่มีข้อมูลมากมายเป็นหารสร้างเกราะป้องกันของนกเป็นอย่างดีค่ะ .....

หนี้ที่นกก่อ ขอยกมือสูง ๆ ว่าเป็นเพราะตัวเองล้วน ๆ ค่ะ มาสำนึกได้ก็ตอนเมื่อสายแล้ว

ลักษณะหนี้ที่นกเป็นเริ่มจากบัตร 1 บัตรแล้วหมุนไม่ทันจึงก่อให้มีหนี้ 2,3,4 ตามมา และการใช้หนี้ใหม่โป๊ะหนี้เก่าจึงก่อให้เกิดเป็น "ดินพอกหางหมู" ที่ใหญ่ขึ้นมาเรื่อย ๆ จนในที่สุดก็ไม่สามารถหมุนได้ จึงก่อนให้เกิดปัญหาที่ต้องเผชิญคือ "หนี้" ค่ะ

หนี้ที่นกเป็นมีรายละเอียดดังต่อไปนี้ค่ะ

1.) Citi Bank = 6x,xxx / ทำปรับโครงสร้างหนี้ เนื่องจากเจอเว๊ปนี้ช้าไปค่ะ
2.) First Choice = 7x,xxx / หยุดจ่าย ส.ค 54
3.) Smile Cash = 5x,xxx / หยุดจ่าย ส.ค 54
4.) KTC = 5x,xxx / หยุดจ่าย ส.ค 54
5.) Central Card = 6x,xxx / หยุดจ่าย ส.ค 54
6.) TMB = 5x,xxx / หยุดจ่าย ก.ย 54

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11672 โดย nokk_ka
พอกำลังจะคิดเริ่มปิดบัตรตัวแรก ปัญหาก็ตามมาคือ นกตกงานค่ะ ทำให้เงินที่เก็บไว้จะปิดบัตรจำเป็นต้องเอามาใช้ในการดำรงชีวิตก่อน จึงทำให้ไม่สามารถปิดบัญชีได้ตามที่ตั้งใจไว้แต่แรก

ตอนนี้ก็เร่งหางานใหม่ค่ะ แต่มีบางจังหวะที่ท้อมาก โดยเฉพาะเมื่อมีโทรศัพท์ตามทวงหนี้จากเจ้าหนี้ทั้งหลาย เพราะสิ่งที่เคยคิดเอาไว้ว่าจะทำการกำจัดเจ้าหนี้โดยเร็วมันได้หายไปเสียแล้ว

เมื่อสักครู่แม่ได้รับโทรศัพท์จากญาติที่เราอาศัยทะเบียนบ้านแจ้งมาว่า ทางเขาได้จำหน่ายชื่อนกออกจากทะเบียนบ้านเขาไปแล้ว เนื่องจากได้รับใบทวงหนี้จากบริษัทต่าง ๆ และนกได้ทำให้เขาเสียชื่อเสียงค่ะ สรุปคือตอนนี้นกกลายเป็นคนที่ไม่มีทะเบียนบ้านอยู่ กำลังกลุ้มเลยค่ะว่าจะทำยังไงต่อไปดี ที่สำคัญคือทำให้แม่เสียใจ เพราะญาติคนนี้ตอนนี้ก็เอาเรื่องราวของนกไปโพทะนาเรียบร้อยแล้วค่ะ

สิ่งที่ทำให้นกมีแรงต่อสู้ต่อไปก็คือ ธรรมะ ค่ะ เพราะนกเคยคิดฆ่าตัวตายมาแล้ว แต่ ธรรมมะ ช่วยเอาไว้ :pray: แต่เมื่อมาเจอสิ่งที่ทับถมนกให้แย่ยิ่งขึ้นก็เครียดขึ้นมาอีกระลอกหนึ่งค่ะ

อยู่คนเดียว คิดคนเดียวก็เครียดหนัก เลยตัดสินใจเข้ามาโพสเพื่อจะให้ตัวนกเองได้ยึดติดกับอะไรไว้สักอย่างนึง ใช้เวลาอ่านเรื่องราวของทุกคนที่เผชิญปัญหาเดียวกันเพื่อสร้างกำลังใจให้กับตัวเองอีกทางหนึ่งค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11679 โดย nokk_ka
คุณchaowalert : ขอบคุณมากค่ะ วันนี้แย่มาก ๆ เลยค่ะ เมื่ออาทิตย์ก่อนไปสัมภาษณ์งานมาก็ชวดค่ะ T^T อาทิตย์หน้ามีสัมภาษณ์อีกก็ภาวนาว่าขอให้ได้ค่ะ จะได้เงินมาปิดหนี้ได้เร็ว ๆ จากที่เคยตั้งใจว่าปีนี้จะปิดได้สัก 4-5 คงต้องลดลงค่ะ ถ้าโชคดีอาจจะได้สัก 2 ใบ :sweat:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11681 โดย meawpung
เข้มแข็งไว้ครับ ต้องมีวันของเรา ซักวัน สู้ต่อไป

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11684 โดย nokk_ka
คุณ Narasingh : ขอบคุณค่ะ กำลังใจมันหดหายไปนะคะ กำลังเรียกให้มันกลับมาอยู่ค่ะ สู้ ๆ ค่ะ ได้เกิดมาทั้งทีจะไม่ยอมแพ้อะไรง่าย ๆ ค่ะ

ต่อไปจะอัพเดทตลอดค่ะ จะทำไปจนกว่าหนี้ที่มีอยู่จะหมดเลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับความรู้มากมายนะคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11692 โดย nokk_ka
ขอบคุณค่ะ พี่อัง ...... (ยกมือสาธุสูง ๆ ) อยากได้งานเร็ว ๆ เหมือนกันค่ะ เพราะตอนนี้เงินเริ่มหร่อยหร่อลงแล้ว :cry2:

นกรู้ค่ะว่าได้ทำพลาดไป ก็คุยกับแม่ว่ากำลังพยายามอยู่ไม่ได้นิ่งนอนใจแต่อย่างใด แต่รู้สึกแย่ตรงที่แม่ต้องไม่สบายใจมากกว่าค่ะ ส่วนคนอื่นจะเป็นยังไงนกไม่ค่อยสนใจสักเท่าไหร่ เพราะสำนึกเสมอว่า เรียนผูกเองก็ต้องแก้เองค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11704 โดย nokk_ka
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ค่ะพี่อัง นกได้คุยกับแม่แล้วค่ะว่ากำลังพยายามอยู่ ตอนนี้ปัญหาสำคัญคือต้องหาทะเบียนบ้านเพื่อเข้าค่ะ นั่งคุยกับแม่ว่าต้องเป็นคนที่เขาเข้าใจเราได้ว่า เรามีปัญหาแต่ไม่ได้ทำให้เขาเดือดร้อน 2 แม่-ลูกก็กำลังหาทางกันอยู่ค่ะ

เป็นบทเรียนใหญ่สำหรับนกเลยเรื่องการใช้เงิน ต่อไปต้องคิดให้หนัก ก่อนจะจับจ่ายอะไรออกไป เพราะย้อนกลับไปดูแล้วเจ็บใจตัวเองมากค่ะว่า เราทำไมใช้เงินขนาดนี้ พลาดครั้งใหญ่หลวง

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11709 โดย Hawa1875
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ของ jeti เองก็หนักอึ้งเหมือนกัน แต่ก็อยากให้คุณนกเข้มแข็ง คงมีวันฟ้าใสสำหรับคนเป็นหนี้อย่างเราบ้าง
ขอให้คงนกได้งานเร็วๆ หาทางออกให้เจอ หรือคูณนกอาจหาอย่างอื่นทำ ค้าขาย ก็ดีนะค่ะ ถ้าภาระไม่เยอะมาก

ไม่มีงานประจำ ไม่มีทรัพย์สิน จะได้พักชำระหนี้ยาวๆ ได้ตั้งหลัก เก็บเิงินเยอะๆ แล้วค่อยปิดหนี้ hair cut งามๆ

สู้ๆ ค่ะ แล้วจะคอยติดตามถามข่าวนะค่ะ

:ลั่ลล้า:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11712 โดย nokk_ka
นกกำลังคิดอยู่ค่ะว่า ใครเป็นคนที่เราสามารถเรียกว่า "เพื่อน" ได้บ้าง เพราะต้องอธิบายให้เขาเข้าใจด้วย

คุณ jeti สู้ ๆ เหมือนกันนะคะ ก็คิด ๆ อยู่เหมือนกันค่ะ ติดตรงที่ว่าต้องใช้เงินทุนและตอนนี้นกก็ไม่มีเงินก้อนในตรงนั้นนะคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11877 โดย nokk_ka
ขอบคุณสำหรับน้ำใจทุกท่านนะคะ

ตอนนี้นกโทรหาพี่ที่รู้จักกันและขอเขาเข้าสำมะโนครัวเรียบร้อยแล้วค่ะ วันเสาร์จะไปแจ้งย้ายเข้าค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11886 โดย Nok2865
คุณอย่าไปคิดอะไรสั้นๆ คิดแค่ปลายนิ้วมือ
คุณรู้ไหม? ถ้าคุณเป็นอะไรไป คนที่เสียใจมากที่สุดคือแม่
อย่าคิดว่าเรื่องของคุณทุกข์ที่สุด หนักที่สุด ใหญ่ที่สุด
อย่างน้อยคุณเองยังมีแม่ ยังมีลมหายใจ ไม่ได้แขนขาด มือกุด มืดด้วน เป็นมะเร็ง เป็นเอดส์
เรื่องที่แล้วมาแล้วขอให้ปล่อยมันผ่านไป
มองไปข้างหน้า แล้วทำให้ดีท่าที่เราทำได้ มองจุดหมายแค่ปลายเท้า
อะไรที่คิดแล้วท้อ อย่าไปคิด "ลูกท้ออย่าปลูก ถ้าคิดจะปลูก ให้ปลูกแต่มะดูกกับมะดัน"
บัวเองเคยมีหนี้ที่ต้องแก้ไขกับแม่ 12 ล้าน ญาติพี่น้องก็ไล่ออกจากบ้าน พ่อก็ทิ้ง น้องก็มี 2 คน มันก็ผ่านมาได้ ไม่ยักกะตาย...
ทำงานอยู่ต่างประเทศดีๆ ก็ตกงานอยู่ตั้งเกือบปี ก็ยังอดทนกับหนี้บัตรเครดิต...
คนทุกคนล้วนเกิดมาเพื่อสู้กับปัญหา ไม่ได้ให้หนี
วันนี้เราอาจจะทุกข์ที่สุด แต่ไม่ใช่แบบนี้ตลอดไป
วันนี้อุโมงค์ของคุณอาจจะมืดมิด ขอแต่คุณอย่าหยุดเดิน คลานบ้าง คืบบ้าง สักวันคุณต้องพบแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์
ทุกคนจะคอยเป็นกำลังใจให้คุณ มีอะไรมาโพสระบายได้ที่นี่ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11928 โดย mlek
สวัสดีค่ะคุณนก เข้ามาเป็นอีก 1 กำลังใจนะคะ ทุกอย่างมีทางออกที่ดีเสมอสำหรับเรา เล็กขอให้คุณนกได้งานไวไว และเงินเดือนตามที่หวังไว้นะคะ "สติ" เท่านั้นที่เราต้องมีไว้ทุกขณะจิต...เล็กอ่านรายละเอียดของคุณแล้วเห็นใจมากที่ยังไม่ได้งานค่ะ เราทุกๆคนในที่นี้ต่างเป็นหนี้, เคยเป็นหนี้ มากน้อยและความจำเป็นก็แตกต่างกันออกไปค่ะ จริงอย่างที่พี่บัวบอกว่าไม่ใช่คุณคนเดียวที่เสียใจ(ถ้าคิดอะไรตื้นๆ) "แม่" คุณนกจะต้องเสียใจมากที่สุดค่ะ ค่อยๆ พูดปลอบแม่ทุกวันและให้กำลังกันทุกๆวันนะคะ ตอนนี้ยังไม่มีก็ไม่เป็น เดี๋ยวงานใหม่ก็ค่อย ๆ เริ่มเก็บใช้หนี้ใหม่ได้ตราบที่เรายังตั้งใจและหวังให้หนี้มันไปจากตัวเรา ...หายใจเข้ายาวๆๆๆ และหายใจออกช้าๆๆ...เหมือนที่พี่อังบอก "สติมา ปัญญาเกิด" ค่ะ...:im_here:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11973 โดย nokk_ka
พี่กอบัว : ขอบคุณค่ะ ความคิดแบบนั้นเป็นเมื่อก่อนค่ะ ตอนนี้ไม่มีแล้ว มีบ้างที่ท้อแต่ก็ฮึดขึ้นมา เพราะถือว่า "เราเกิดมาแล้ว จะไม่ยอมแพ้อะไรง่าย ๆ สิ่งเหล่านี้เป็นบททดสอบและฝึกให้เราเข้มแข็งขึ้นอีกค่ะ"

คุณเล็ก : ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ ถึงมันจะยากแต่เราต้องผ่านมันไปให้ได้ค่ะ ตอนนี้ถ้านกเครียดก็นั่งสมาธิ ไหว้พระ สวดมนต์ เอาค่ะ ช่วยได้เยอะ ถึงตอนนี้มันจะมืดแต่นกเชื่อว่านกต้องเจอแสงสว่างที่ทางออกแน่นอนค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.570 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena