เมื่อสาวแบงค์เป็นหนี้แบงค์ซะเอง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5566 โดย Mommyangel

deary เขียน: มีเรื่องสบายใจเกิดขึ้น มันเป็นเรื่องของสามีค่ะ เค้าก็มีหนี้เยอะเหมือนกัน แต่ไม่ยอมหยุด จะหมุนอยู่นั่นแหล่ะ อ้างเหตุผล ที่ฟังไม่ขึ้นต่าง ๆ นานา เดียร์ก็เบื่อที่จะอธิบายมาก ก็เลยปล่อยไป วิธีใคร วิธีมัน แต่....

เมื่อวานนี้เขามาบอกว่าเค้าหยุดทุกบัตรแล้ว และให้เดียร์เป็นคนจัดการบริหารเงินทุกอย่างในครอบครัว ดีใจมาก พยายามพูดมาซะนานนนนนนนน...

เฮ่อ สบายใจจัง..

หนูเดียร์คนเก่ง...

เห็นมั๊ย...ว่าวิธีการของชมรมมันได้ผล...สามีของน้องเดียร์ก็เริ่มจะเห็นด้วยแล้ว..คราวนี้แหละ...โอกาสเป็นของเรา...

เก็บเงินเข้านะคะ...เก็บของเขาด้วย....เก็บ....เก็บ...เก็บ..แต่..อย่าให้อดจนผอมนะคะ..

ปล.ซิตี้แอ๊ดวานซ์ จะฟ้องเร็ว...ต้องเตรียมรับมือให้ดีนะคะ..

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5714 โดย nookarn

deary เขียน: เย้ เย้ มีกำลังใจมากขึ้นแล้ว เหมือนมือถือได้ชาร์ตแบตค่ะ วันนี้ citi bank โทรมา ถามว่าจ่ายละยัง เดียร์บอก ยัง มันถามว่าจะจ่ายเมื่อไหร่คะ เดียร์บอกว่าไม่ทราบค่ะ มันบอกว่าไม่เป็นไรค่ะ วางเลย

5555++++

งงเหมือนกัน แต่ก็ดี ค่อยอยากคุยหน่อย...
โทรมาอีกก็ได้ ทุกวันนี้ก็คิดว่าถ้าอายัดเงินเดือนก็ได้แค่ พันกว่าบาท เพราะเงินเดือนหักนั่น นี่ นู้น เหลือแค่ 11000 เอง 555++ ไม่แคร์สื่อแล้ว

หักนู้นหักนี่แล้วเหลือ 11000 แสดงว่าเงินเดือนเกิน 11000 ใช่ไหมคะ

ไม่อยากทำลายความรู้สึกดีๆที่คุณมีเลย :say:

แต่ก็ไม่อยากให้คุณประมาท :upset:

การอายัดบัญชี เขาคำนวนจากฐานรายได้ก่อนหักรายจ่ายต่างๆของคุณนะคะ .... ยังไงก็ตาม เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆนะคะ ....จากสาวแบงค์เหมือนกัน :im_here:

แนบไฟล์ไม่ขึ้น ...งั้น copy & past แล้วกัน

นกกระจอกเทศ (Admin)

Admin

Re:กำลังจะโดนอายัดเงินเดือน 3 Years, 1 Month ago Karma: 13
ผมเคยตอบไปในกระทู้ที่ old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=19737 โดยชัดเจนแล้วนี่ครับว่า

การอายัติเงินเดือน จะคิดจาก "รายได้รวมทั้งหมด" ของในแต่ละเดือน เป็นจำนวน 30% จากรายได้ ณ.เดือนนั้นๆทันที โดยให้หัก 30% ก่อนทำการหักค่าใดๆ...เช่น ก่อนหักภาษี , ก่อนหักประกันสังคม , ก่อนหักค่าใช้จ่ายใดๆ... แต่ว่า เมื่อหักเงิน 30% นี้ไปแล้ว จะต้องเหลือเงินให้ลูกหนี้ไว้ใช้ยังชีพไม่น้อยกว่า 10,000.-บาท...โดยไม่สนใจว่าเงินที่เหลือจำนวนนี้ ลูกหนี้จะต้องนำไปจ่ายเป็น ค่าผ่อนรถ , ค่าผ่อนบ้าน , ผ่อนค่าเบี้ยประกันชีวิต , ผ่อนฯลฯ (หรือแม้กระทั่งผ่อนหนี้ให้กับใครก็ตาม)
ไม่สนทั้งสิ้น เพราะในทางปฏิบัตินั้น เขามองว่า ไอ้เงินจำนวน 10,000.-บาท ที่ทางกฏหมายเขาอุตส่าห์ออกไว้เป็น "กฏ" เผื่อให้ลูกหนี้ จำนวนนี้ เขาออกไว้เพื่อให้ลูกหนี้มีเงินไว้ใช้ให้เพียงพอสำหรับการดำรงชีวิต (ซื้อข้าวปลาอาหารกินประทังชีวิต) ในแต่ละเดือน เท่านั้น...ไม่ใช่มีไว้เพื่อให้ลูกหนี้เอาเงินจำนวนนี้ไป ผ่อนรถ , ผ่อนสินค้า , ผ่อนค่าบริการ , ผ่อนทรัพย์สิน หรือ ผ่อนหนี้ใดๆ

หรือสรุปง่ายๆก็คือ เงินจำนวน 10,000.-บาทนี้ เขา""เอาไว้ให้...เพื่อให้ลูกหนี้เอาไว้ใช้สำหรับ ซื้อข้าวปลาอาหารกิน"กันอดตาย"...ไม่ใช่"กัน"เงินไว้ เพื่อให้เอาไปใช้หนี้กับใคร

จาก www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5901 โดย MuMu73
อ้าว เข้าใจผิด โธ่ :say:

ก็ต้องพยายามไม่ให้อายัดเงินเดือน เดี๋ยวไม่มีกิน ไม่มีเลี้ยงลูก ลำบากแย่ ข่าวดี เมื่อวานปิดไปแล้ว กับบัตรเครดิตกรุงศรี ที่ 15,800 บาท จบสิ้นซะที 1 บัตร :bye: ดีใจจังเล้ยยยย ...

โชคดีจริงที่กรุงศรีพูดง่าย ๆ จบเร็ว เฮ้อ !!!!!! มีข่าวดี ก็ต้องมีข่าวร้าย กะลังรู้จากสามีมาว่าเขามีหนี้นอกระบบ ดอกเบี้ยประมาณ ร้อยละ 7 ต่อเดือน อยู่ 40000 บาท แล้วก็ ร้อยละ 5 อีก 5000 บาท แล้วก็ของเพื่อนฝูกอีก 6500 บาท ใจอ่อนเลย :sweat: ก็เลยคิดว่าคงต้องจ่ายนอกระบบก่อน เพราะดอกแพงมาก แล้วค่อยเริ่มเก็บตังค์จ่ายหนี้บัตรต่อ แต่ citi advance นี่สิ ฟ้องเร็วเกิ๊นนนนนน .. ทำไงดีเนี่ย

ไม่เป็นไร เฮ้อ !!!!!!!! ใจเย็น ๆ ๆๆๆๆๆๆ ค่อยเป็นค่อยไป

:upset: :upset:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5907 โดย Skynine
o_) พี่อังจะบอกว่าการอายัดเงินเดือนไม่ได้น่ากลัวหรือน่าวิตกอะไรนะ เป็นการคืนหนี้อย่างหนึ่งเหมือนกัน
ข้อดีก็คืออายัดได้ทีละเจ้า พี่อังโดนอายัดแล้ว สิ้นปีนี้หมดหนี้กับเจ้าที่อายัดเจ้าแรกเนื่องจากว่ามีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดกับพี่อังในระหว่างที่หยุดจ่าย
เนื่องจากต้องผ่าตัดทั้งหมด 5 ครั้ง ใน 2 ปีกว่ามานี้ เป็นเคสใหญ่ๆ ด้วย และยังต้องรับเด็กมาอุปการะอีก 1 คน
เลยทำให้ต้องเลือกระหว่างชีวิตกับหนี้ พี่อังยึดคติที่ว่า ครอบครัว+ตัวเราต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ เลยตัดสินใจให้อายัดเงินเดือน
เพราะว่าเท่ากับเราได้ใช้หนี้คืนเหมือนกัน ชีวิตหลังอายัดก็มีความสุขดี หลังจากแฮร์คัตได้ 2 เจ้าเท่านั้น แต่เมื่อพี่อังเก็บเงินได้อีกเมื่อไร
ก็จะแฮร์คัตควบคู่ไปด้วย หนี้ก็จะหมดเร็วขึ้นได้อีกเหมือนกัน
หากคุณเดียร์เก็บเงินได้อย่างสม่ำเสมอ หนี้หมดเร็วได้คะ ไม่ต้องกังวล o_)
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)
[/color]

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5957 โดย Hathaichanok05
สู้ไปด้วยกันค่ะ เป็นกำลังใจให้นะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6181 โดย MuMu73
ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ .... :upset: ปิดไำป 1 บัตร ก็ใจชื้นขึ้นค่ะ ถึงแม้ตอนนี้จะไม่มีเงินเก็บเลย เพราะต้องใช้หนี้นอกระบบก่อน แต่ก็ยังรู้สึกดี

เมื่อวาน citi advance เข้ามาหาค่ะ เห็นหน้าแล้วแบบน่าสงสารมาก ตัวอ้วน ๆ ปากเหม็น ๆ 555++ เดินมาหน้าเคาเตอร์ พูดเบา ๆ เดียร์ถามว่า ชื่ออะไร มาจากไหน เขาก็ตอบ ชูบัตรให้ดู แล้วก็ถามว่ามาทำไม ทำไมไม่โทรมา มันก็ว่าโทรมาแล้วแต่ไม่รับ โทรเข้าที่ทำงานบอกไม่อยู่ เดียร์ก็หยิบโทรศัพท์มาดู ก็ถามมันว่าโทรมาตอนไหน ไม่เห็นมีโชว์ว่าเบอร์ไม่ได้รับ มันก็บอกเบอร์มา ขากกกกก ถุย (ขอโทษไม่สุภาพ) เดียร์ฺก็ทำเสียงแข็ง นั่นเบอร์ใคร ไม่ใช่เบอร์พี่ เบอร์พี่เบอร์ 082.... มันก็ตกใจ เงียบ ... ขอโทษครับ เออ พี่ครับช่วยจ่ายก่อนนะ สักงวด พอดีช่วงนี้เขาประเมินผลงาน เกี่ยวกับโบนัสด้วย ...

โอ๊ย พี่ต้องจ่ายค่าเทอมลูก ยังไม่มี ... มันบอกว่า พี่ครับลองดูนะ ไม่เกิน 29 นะ เดี๋ยวผมโทรหา ... เออ โทรมานะ ไม่ต้องมาอีก มันก็ ครับพี่ ขอโทษครับ ยกมือไหว้ด้วย

คิดในใจกูช่วยมึงรอดกูก็ตายดิ :laughing:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Lyncns31

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6197 โดย Ly89
คุณ deary เก่งครับ.....

เป็นกำลังใจให้ครับ...... :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6352 โดย MuMu73
มาเล่าอีกค่้ะ เมื่อวานมันโทรมาหา ถามว่าคุณเดียร์ครับจ่ายรึยัง เดียร์ก็ตอบว่า ยัง มันก็ถามว่า ไม่มีเลยเหรอ สักงวดก่อนนะ เดียร์เลยบอกว่า คือ พี่จ่ายค่าเทอมลูกพี่หมดแล้ว ตอนเนี้ยถ้าพี่จ่ายให้น้องพี่ก็ไม่มีกินแล้ว มันหัวเรา แหะ แหะ งั้นไม่เป็นไรครับพี่ สวัสดีครับ

:laughing: :laughing:

วันนี้เงียบเลย ไม่มีสักสายโผล่เข้ามา ทำใจขึ้นศาลต่อไป

เฮ้อออออออ

เก็บตังค์ เก็บตังค์

:สู้ๆ: :สู้ๆ:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6399 โดย Mommyangel
คุณเดียร์เก่งขึ้นนะคะ....

พี่ลีอยากจะบอกว่า...การเจรจาโต้ตอบกับคนทวงหนี้...ถ้าเขามาแบบนิ่มๆ..... เราก็อย่าไปแรงใส่เขานะคะ

ถือคติ...ดีมา..ดีไป..ไม่อยากให้แรง..กับคนทวงหนี้...การชี้แจง..การอธิบาย..ยังใช้ได้ผลอยู่....

ถ้ามันไม่ฟังแล้วมาฉอด ฉอด ใส่...ก็ไม่ต้องไปฟังมัน...แล้วก็ไม่ต้องหาคำโต้ตอบ....ให้มันพูดกับโต๊ะไป..

ถ้าเราแรง..แล้วเขาโกรธ..สถานการณ์อาจจะเลวร้ายเร็วกว่าเดิม..หมายความว่า...อาจถูกฟ้องเร็ว...แต่ไม่เสมอไปค่ะ

ซิตี้แอดวานซ์ เดือนที่ 5-6 ระวังหน่อยนะคะ..คอยเช็คหมายศาลด้วย....

ถ้ายังไม่มีตัง..ก็ยังมีวิธีอีกมาก...อ่านกระทู้ของพี่ลีแล้วใช่มั๊ยคะ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7770 โดย MuMu73
ช่วงนี้ กำลังจะมีงานใหม่เข้ามา เห่อมาก เลยไม่มีเวลาเข้ามาเลยค่ะ citi advance เปลี่ยนคนทวงแล้ว โทรมาตลอด ก็บอกว่าไม่มี มันก็น่าเสียดายนะ ไม่อยากเข้าไปหา ผมให้เกียรติพี่เลยไม่เข้าไปหา โหหหหหหหห

ดูมัน เดียร์ก็เลยบอก ไม่ต้องหรอก ไม่ต้องกลัวจะกระทบอะไร แค่โทรเข้าที่ทำงานเขาก็รู้กันหมดแล้ว ไม่มีหนี้ที่เดียว แล้วก็ไม่ต้องมาเสียดายแทนอะไร ทำตามหน้าที่ไป มีอะไรค่อยโทรมาใหม่ โทรมาก็รับตลอด อย่าเนีนยน ว่าติดต่อไม่ได้เหมือนคนเก่า ทั้ง ๆ ที่โทรเบอร์มั่วไปที่ไหนไม่รู้แล้วมาอ้างว่าติดต่อไม่ได้ แล้วเข้ามาหานะ ไม่สมควร ไม่ถูกต้อง มันก็อึ้งไป เงียบ เถียงไม่ออก แล้วก็วนมาที่คำว่า ผมเสียดายแทนพี่ไง ให้พี่จ่ายสัก 500 ก่อนก็ได้ จ่ายไปเรื่อย ๆ ก่อน 500 - 1000 จนครบ ... เดียร์ก็ไม่หรอก จ่ายเท่าไหร่ก็ยังทวงพี่อยู่ดี ไม่ต้องเลย เอางี้ละกัน มีอะไรก็โทรมา ทำตามขั้นตอนไป ถ้าพี่มีพี่จะจ่ายทันที โอเคนะ แค่นี้ละ

โอ๊ยยยยยย รำคาญ พูดแบบเนี้ยกับคนเนี้ย 3 - 4 ครั้งแล้ว :No:

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9397 โดย MuMu73
มาแล้วค่าาาาาาาา!!!!!!!!!!!!

หมายศาล citi advance มาเสียบไว้ที่รั่วหน้าบ้านเล้ย ... ว่าแล้ว ความจริงก็รอมันอยู่นะ หลังจากวันนั้นที่มันมาหาที่ทำงาน เดียร์ก็พูดกับมันว่า "รู้ไม่ใช่เหรอ ว่าไม่ควรมา แล้วคนเยอะแยะ เขาไม่ให้ใครรู้ไม่ใช่เหรอ เรื่องแบบเนี้ย แล้วถ้ามีคนรู้จะเป็นไงก็รู้ไม่ใช่เหรอ" มันเงียบ เดียร์ต่อ "โทรมาละกันนะ" มันถามว่า "กี่โมงดีครับ" เดียร์ก็บอกว่า "สัก 4 โมงครี่ง" แล้วหันหลังกลับไปกินข้าวต่อเลย

4 โมง ตรง
citi : พี่ผมเอง citi advanec
เดียร์ : บอกให้โทรกี่โมง
citi : 4 โมงครึ่ง งั้น 4 โมงครึ่งผมเข้าไปหาพี่นะ
เดียร์ : มาทำไม
citi : ก็จะเข้าไปอ้อนวอนพี่ไง
เดียร์ : อ้อนวอนอะไร
citi : ก็อ้อนวอนให้พี่จ่ายไง งั้นเดี๋ยว 4 โมงครึ่ง เข้าไปหานะ
เดียร์ : ไม่ต้องคุยมาเลย รอสักครู่

ระหว่างนี้ก็กดอัดเสียง

เดียร์ : ชื่อไร เราน่ะ โทรมาตลอด
citi : ก็คนที่โทรมาบ่อย ๆ น่ะครับ โทรมาตลอด
เดียร์ : รู้แล้ว แล้วชื่ออะไร คนแรกชื่อ เก่ง จักรพงษ์ คนที่สอง ชื่อสรวิทย์ แล้วเธอชื่ออะไร
citi : สุเมธครับ
เดียร์ : เออ แล้วทำไม จะมาอ้อนวอนเอาอะไร น้องบอกว่าคนที่เขาปล่อยให้พี่เขาเดือนร้อนใช่มะ เออ น้องไปบอกเขานะ พี่มันคนเห็นแก่ตัว ถ้าพี่จ่ายไป พี่ไม่มีกิน เขารอดแต่พี่ลำบาก ถ้าเป็นน้อง น้องจะให้ตัวเองลำบาก แล้่วให้ใครไม่รู้รอดเหรอ
citi : ผมก็ต้องเลือกตัวเองก่อนน่ะครับ แต่เขาก็โดนนายเล่นงาน อยากให้พี่เห็นใจเขา
เดียร์ : แล้วไง แล้วทีน้องมาหาพี่เนี่ย พี่โดนอะไรบ้าง ทำไมไม่เห็นมีใครเห็นใจพี่บ้าง พี่ไม่เดือดร้อนหรอก ถ้ามันมีผลกับงานจริง อย่างมากที่ก็โดนออก แล้วน้องก็คิดเอานะเงินเดือนพี่ก็ไม่ให้อายัด ทรัพย์สินก็ไม่มีให้ยึด จะเอาอะไรจากพี่ได้
citi : เงียบบบบบบบบบ พี่พึ่งได้โบนัสนิ ตั้ง 3.5 เท่า
เดียร์ : ใครบอกว่า 3.5 2.5 เถอะ
citi : เพื่อนผมมันบอก
เดียร์ : ไม่จริง ไม่เชื่อดูระเบียบมั้ย แต่เธอไม่มีสิทธินะ จะดูมั้ยละ
citi : ไม่ครับ งั้นผมก็รายงานตามนี้
เดียร์ : ก็แล้วแต่น้องเถอะ ขอบใจที่โทรมานะ แค่นี้แหล่ะ

จบ ผ่านไปสัก 3 อาทิตย์ หมายศาลมาเลย ตูว่าแล้ววววววว... เฮ้อ :say:
ตอนแรกที่ไม่เจอหมายศาลไม่กลัวเลย ยังไงก็ได้

เอาเข้าจริง ๆ ชักปอดแหะ ไม่เป็นไร นัด 22 พ.ค. อีกเดือนกว่า หาข้อมูลไว้ก่อน แต่แปลกแหะ
ยอดหนี้มันน้อยลง ตามใบแจ้งและที่มันแจ้งมันรวมทั้งหมดทั้งมวล แสนไม่ถึงหมื่น พอมันฟ้องแค่ 8 หมื่นกว่าเอง งงงงงงงง เล็กน้อย ... :shy:

เอ้า สู้สูเ้ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ความจริงบทสนทนามันยาวกว่านี้แต่ไม่สามารถพิมพ์ได้เลยจริง ๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9399 โดย Pych
เป็นธรรมดาของ Citi Advance ครับ ที่เวลาฟ้อง ยอดจะน้อยกว่าตอนที่ส่งใบแจ้งหนี้มา
เพราะ เขารู้ไงล่ะครับ ว่าขืนฟ้องไปตามยอดในใบแจ้งหนี้ มันก็เกินอัตราที่กฎหมายกำหนดน่ะสิครับ เลยต้องไปคำนวณยอดที่ควรฟ้องมาใหม่

ของผมได้ส่วนลด ก็หลังจากมีหมายศาลนั่นละครับ ผ่อนไปสองงวด เลื่อนนัดศาลไปอีกนัด ก็จบหนี้กันไป

ขอให้ได้ส่วนลดงามๆ ปิดได้สบายๆ นะครับ จะได้มีโอกาสไปศาลแบบไม่กดดัน

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: MuMu73

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9457 โดย nookarn
ได้ข่าวว่าทำงานที่เดียวกัน เอิ่มมม.... เช็คหลังไมค์ด้วยค่ะ มีอะไรจะเล่าสู่กันฟัง

แล้วเขาส่งหลังไมค์กันตรงไหนอ่ะเนี่ยยยย

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9990 โดย MuMu73

nookarn เขียน: ได้ข่าวว่าทำงานที่เดียวกัน เอิ่มมม.... เช็คหลังไมค์ด้วยค่ะ มีอะไรจะเล่าสู่กันฟัง

แล้วเขาส่งหลังไมค์กันตรงไหนอ่ะเนี่ยยยย

อืม fb deary punthika ลองแอดมานะคะ

ขอโทษค่ะ ถ้าผิดกฎ ... (o_O)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9999 โดย Hathaichanok05

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10036 โดย pen
ได้อ่านเรื่องของคุณเดียร์มีกำลังใจ ขึ้นมากมาย ขอให้สู้ต่อไป :สู้ๆ: :สู้ๆ: คุณเดียร์เป็นแรงบันดาลใจให้ penได้ยืนสู้ขี้นอีกแรง เพราะ ของ pen ก้อทำงานเป็นเจ้าหน้าที่การเงินบริษัทฯ เอกชน ต้อง :wo: ต่อไป
หยุดจ่าย มา 3 เดือนแล้ว

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10057 โดย MuMu73

pen เขียน: ได้อ่านเรื่องของคุณเดียร์มีกำลังใจ ขึ้นมากมาย ขอให้สู้ต่อไป :สู้ๆ: :สู้ๆ: คุณเดียร์เป็นแรงบันดาลใจให้ penได้ยืนสู้ขี้นอีกแรง เพราะ ของ pen ก้อทำงานเป็นเจ้าหน้าที่การเงินบริษัทฯ เอกชน ต้อง :wo: ต่อไป
หยุดจ่าย มา 3 เดือนแล้ว

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12531 โดย MuMu73
หลังจากห่างหายไปนาน ตอนนี้เดียร์กลับมาแล้ว เพราะเมื่อเช้วไปศาลมาค่ะ ของ citiadvance รอทนายนานมาก เพราะเขาต้องไปดูหลายคดี ของที่อื่นด้วย รอตั้งเกือบ ชม. เกือบถอดใจกลับบ้านไปแล้วนะเนี่ย ต้องรีบไปทำงานต่อด้วย แต่กลัวเขาจะตัดสินกันเอง ก็เลยยอมรอต่อไป

ความรู้สึกของการไปศาลครั้งแรก ไม่ตื่นเต้นเลย เพราะศึกษามาดี :upset: ไม่กลัวโว้ย ไปคนเดียวด้วย ใส่รองเท้าแตะไปด้วย :laughing: อันนี้ไม่รู้ว่าเขาห้ามใส่รองเท้าแตะ น้องเดียร์เล่นฟองน้ำไปเลย เออ!!!! เพื่อน ๆ พี่ที่กำลังจะไปศาลอย่าลืมสวมรองเท้าสุภาพนะคะ เดียร์ลืมคิดไปนิดนึง ก็เลยต้องถอดไว้หน้าห้องพิจารณาคดี เดินเท้าเปล่าเข้าไป อายนิดหน่อย คนมองตรึม

ผลสรุปคือให้ผ่อนไม่ต่ำกว่าเืดือนละ 4500 บาท ภายใน 18 งวด ทนายก็ดีมาก ๆ บอกว่าน้องก็ผ่อนไปเรื่อย ๆ แค่ให้ตรงเวลางวดแรก งวดต่อไปก็ค่อยว่ากันอีกที :shy: มีงี้ด้วย เขาบอกว่าถ้าภายใน 18 งวดน้องปิดไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ผ่อนไปเรื่อย ๆ เพียงแต่จะเกิดดอกเบี้ยก็แค่นั้น โอ๊ะ!!!!! แอบขำที่ทนาย

แล้วบอกด้วยนะว่าดีล่ะน้องที่หยุดจ่ายให้เรื่องจบที่ศาล เอาเงินไว้กินดีกว่า เอาไปใช้หนี้หมดจะเอาที่ไหนกิ๊น เราเป็นหนี้เราก็ใช้แต่ขอใช้เมื่อเราีมีเงินดีกว่านะน้องนะ เ้ดียร์ก็แอบคิด พี่ทนายเขาเป็นสมาชิกชมรมคนไหนรึเปล่านะเนี่ย

เฮ่้อ !!!!!!!! แต่ก็สบายใจ ถึงแม้หนี้ยังไม่จบแต่ก็เหมือนเคลียร์ไปอีกที่ พี่ทนายเขาบอกว่าถ้ามีเงินก้อนก็ขอส่วนลดได้อีก เยี่ยมจริง ๆ เล้ย ยังเหลืออีก 1 2 3 อืม 5 บัตร ค่อย ๆ ไปทีละก้าวเนอะ

:เฮ้อ: เกือบจบละ citiadvance
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Pych, BBNP

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12560 โดย prapapan
ขอบคุณคุณ deary มากครับที่มาแบ่งปันประสพการณ์ :สู้ๆ:
ของผมก็มีซิตี้เหมือนกันหยุดมาได้หนึ่งงวดแล้ว ยอดเจ็ดหมื่นกว่าบาท
กำลังรอให้ฟ้องเหมือนกัน ตอนนี้ก็รอรับสายโทรทวงหนี้อย่างเดียว :สู้ๆ:
แต่คนทวงของซิตี้บางคนดันอำผมว่าซิตี้เป็นแบ็งชาติ ผมก็ครับๆไปตามเรื่องฮาๆๆ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12562 โดย Mommyangel
หนูเดียร์..เก่งขึ้นแล้วนะ...ขอให้เข้มแข็ง...ต่อไป..

อดออมให้มาก...เก็บเงิน..นะจ๊ะ..(ถ้ามีเก็บ..ที่บอกว่าถ้ามีเก็บ.เพราะว่าพี่ลีไม่มีเงินเก็บ...อิ...อิ)

หนูเดียร์ไปทำยอมหน้าศาลต้องระวังนะ....ถ้าไม่ปฏิบัติตามอาจถูกบังคับคดีได้เลย....ต้องตรงเวลาด้วย

การเจรจาเพื่อขอปิดยอดหลังยอมความ..ก็ยังทำได้อยู่....แฮร์คัท..ทำได้ตลอดชีพค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.947 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena