ขออนุญาติตั้งกระทู้รกบอร์ด .... nookarn return

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5692 โดย nookarn
สวัสดีค่ะ พี่ๆ เืพื่อนๆ ชาวหนี้ ทุกท่าน

nookarn ไม่แวะเข้าเว็บบอร์ดนี้มานานแค่ไหนแล้วนะ (ขออนุญาตินับนิ้ว) เกือบๆปีเห็นจะได้ ตั้งแต่เปลี่ยนกรรมการรุ่นที่ 6 หรือ 7 นะ... จำไม่ได้อีก

nookarn แวะเวียนเข้ามาที่บอร์ดนี้ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา แต่ไม่สามารถ login ได้ คงเพราะเปลี่ยนรูปแบบบอร์ด user เลยถูกดีดออก (หรือเปล่า ?) ไม่แน่ใจ แต่ขอบคุณค่ะ ที่ไม่ block IP แล้วหนูสมัครใหม่ไม่ได้.... (กรุณาฮานิดนึงนะคะ) ณ วันนี้เลยอวตารมาในชื่อเดิมๆ

ปัจจุบันสถานะหมดหนี้แล้วค่ะ .... หมดหนี้พร้อมกับหมดตูด แต่ไม่เปนไรหาใหม่ได้ .... สัญญาค่ะว่าจะไม่กลับไปอยู่ในวังวนเดิมๆอีกแล้ว แ่ก่แล้ว .....เก็บตังค์เตรียมเป็นเจ้านายตัวเองดีกว่า

ขอเป็นกำลังใจให้กับคนมีหนี้ทุกท่านนะคะ ....สู้ๆ อย่ายอมแพ้ สักวันวันนี้ของท่านก็จะมาถึงเหมือนกัน

:im_here:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5694 โดย nunee

nookarn เขียน: สวัสดีค่ะ พี่ๆ เืพื่อนๆ ชาวหนี้ ทุกท่าน

nookarn ไม่แวะเข้าเว็บบอร์ดนี้มานานแค่ไหนแล้วนะ (ขออนุญาตินับนิ้ว) เกือบๆปีเห็นจะได้ ตั้งแต่เปลี่ยนกรรมการรุ่นที่ 6 หรือ 7 นะ... จำไม่ได้อีก

nookarn แวะเวียนเข้ามาที่บอร์ดนี้ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา แต่ไม่สามารถ login ได้ คงเพราะเปลี่ยนรูปแบบบอร์ด user เลยถูกดีดออก (หรือเปล่า ?) ไม่แน่ใจ แต่ขอบคุณค่ะ ที่ไม่ block IP แล้วหนูสมัครใหม่ไม่ได้.... (กรุณาฮานิดนึงนะคะ) ณ วันนี้เลยอวตารมาในชื่อเดิมๆ

ปัจจุบันสถานะหมดหนี้แล้วค่ะ .... หมดหนี้พร้อมกับหมดตูด แต่ไม่เปนไรหาใหม่ได้ .... สัญญาค่ะว่าจะไม่กลับไปอยู่ในวังวนเดิมๆอีกแล้ว แ่ก่แล้ว .....เก็บตังค์เตรียมเป็นเจ้านายตัวเองดีกว่า

ขอเป็นกำลังใจให้กับคนมีหนี้ทุกท่านนะคะ ....สู้ๆ อย่ายอมแพ้ สักวันวันนี้ของท่านก็จะมาถึงเหมือนกัน

:im_here:

ไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้รกบอร์ด :upset:

เดะตีก้นเลย :cry2:

อะ อะ หมดหนี้แล้วไปเล่าประสบการณ์ได้ที่ห้องเรื่องเล่านะจ๊ะหนู

ขอย้ายกระทู้ไปห้องโน้นนะจ๊ะ นะจ๊ะ :ลั่ลล้า:

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5696 โดย nookarn
คุงนานา ปลาเคยเล่าไว้แล้วน๊า.... สมัยบอร์ดแบบเก่าอ่ะค่ะ

เนี่ยปิดเพิ่มอีกแค่ 2 ตัวเอง

TMB ภาระหนี้ตามใบแจ้ง 33xxx จำได้ว่ากู้มา 30000 ส่งไป 10 เดือนๆละ 760 แล้ว เขาลดให้จ่าย 22000 ค่ะ

จะให้เล่าอีกเหรอ.... เล่าอีกจะไม่เหมือนเดิมเอานา :say:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5698 โดย Pych
ย้ายมาห้องเรื่องเล่าตามคำสั่งนางมารรน้อยนะครับ

เล่าไม่เหมือนเดิม ไม่เป็นไรจ้ะ ขี้เกียจเล่าใหม่ก็บอกมาเถอะ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, nookarn

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5699 โดย Pych
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวชมรมหนี้บัตรเครดิตทุกท่าน หลังจากซุ่มอ่านอยู่นาน ได้ความรู้มาเยอะ มีทั้งที่ยังไม่เข้าใจ อยู่ในระหว่างการทำความเข้าใจ และ เข้าใจแล้วบ้าง ขอรายงานตัว รายงานหนี้ เพื่อเข้าสู่หนทางปลดหนี้อย่างยืนด้วยอีกคนค่ะ

หนี้ของ nookarn มีดังนี้ค่ะ

1.สินเชื่อ cetelem ยอด 12000
2.บัตรเครดิต scb ยอด 90000 คาดว่าจะทำประนอมหนี้กับเจ้านี้ เพราะเงินเดือนเข้าที่นี่ค่ะ (กลัวเขาตัดเงินในบัญชีมาจ่ายหนี้) ---- พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ คิดว่าตัดสินใจถูกต้องหรือเปล่าคะ
3.citybank ศุภฤกษ์(ประนอมหนี้) ยอด 87000
4.cimb ยอด 53000
5.tmb ยอด 27000
6.firstchoice 28000

กับเงินเดือน หมื่นแปดตัดนู้นตัดนี้แล้วเหลือเข้าบัญชีหมื่นสอง กำลังผ่อนห้องกับ scb อยู่ด้วยค่ะ ชื่อตัวเองกลัวมีปัญหากับเจ้านี้จัง รบกวนด้วยนะคะ

nookarn หยุดจ่ายมาประมาณ 4 เดือนแล้วค่ะ เจอการทวงทุกรูปแบบ ตามที่พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในนี้เล่าเปี๊ยบ เลยทำใจได้พอประมาณ คิดอยู่ว่าจะถึงคิวเราแสดงบทบู๊เมื่อไหร่ แล้ววันนั้นก็มาถึงค่ะ

CIMB
โทรมาแค่ 1 - 2 เรากดรับไม่ทันก็วางสาย อย่างนี้ตลอดค่ะ มีอยู่อยู่วันนึงส่ง massenger มาที่บ้านเลยช่วงเข้า เคาะประตูเรียกอย่างดัง คุณ nookarn อยู่ไหม (nookarn อยู่แฟลต ค่ะ) จาก cimb พี่ออกมาพบผมหน่อย ช่วงนั้นอารมณ์ตกใจ เงียบเพื่อตั้งสตินิดหน่อย แล้วตะโกนกลับออกไปว่า

nookarn: มาทำไมฉันไม่ได้นัดคุณมาไม่ใช่เหรอ

msg.: ก็พี่ไม่รับโทรศัพท์จะรับนัดได้ยังไงล่ะ

nookarn : อ้าว พวกคุณเล่นไม่รอสาย พอกดรับก็วางสายจะรับทราบได้ยังไง คุณมาแบบนี้ถือว่าไม่ได้นัดนะ กลับไปเราไม่รู้จักคุณ

msg.: พี่ออกมาพบผมหน่อยไม่ได้เหรอ ผมแค่เอาเอกสารจากทาง bank มาให้

nookarn : ถ้าแค่เอาเอกสารมาให้ ใส่ไว้ที่ตู้จดหมาย แล้วกลับไปเดี๋ยวพี่โทรคุยกับแบงค์เอง

แล้วก็เงียบไป nookarn รออยู่ประมาณ 5 นาที คิดว่าน่าจะไม่อยู่แล้ว เลยกดเบอร์ไปที่แบงค์ ให้พนักงานโอนสายไปทีมทวงหนี้ (ไม่คุยกับ call center ค่ะ เพราะเขาคงไม่รู้อะไร)

collector : สวัสดีค่ะ ขอทราบเลขบัญชีสินเชื่อค่ะ

nookarn : เลขบัญชี xxxxxxxx (ในใจเดือดปุดๆ)

collector : อ้อ บัญชีคุณค้างมา 3 เดือนแล้วนะคะ วันนี้จะจ่ายเข้ามาเท่าไหร่ค่ะ

nookarn : ขอโทษนะคะ วันนี้คุณส่งคนไปที่บ้านทำไมคะ ไม่มีการนัดหมายหรือบอกให้รู้ล่วงหน้าเลยเหรอ

collector : อ้าว ก็เราติดต่อคุณไม่ได้นี่คะ ไม่ยอมรับโทร (เริ่มชักน้ำเสียง)

nookarn : แล้วทำไมคุณไม่คอยสักหน่อยละค่ะ โทรไปดังแค่ตื๊ด สองตื๊ด พอจะกดรับ คุณก็วางสาย ยังงี้คุณจริงใจในการทวงหนี้ไหม แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าจะส่งคนมาหรือเปล่า

collector : ก็เราติดต่อคุณไม่ได้

nookarn : คุณไม่ต้องพูดเป็นแผ่นเสียงตกร่องค่ะ เราถามว่าคุณจริงใจในการทวงหนี้ไหม ? (เราเน้นเสียงและเสียงดังมากค่ะ อารมณ์โกรธระคนตกใจ ระคนตื่นเต้น)

nookarn : คนส่งคนเข้ามาโดยไม่ได้นัดหมายน่ะ ดิฉันถือว่าเป็นการคุกคามนะ เป็นคุณ คุณจะตกใจไหม ที่อยู่ๆ ดีๆ มีคนไม่รู้จักมาตะโกนเรียกหน้าบ้านน่ะ คราวหลังอย่าส่งคนมาอีก ถ้าพวกคุณมีความจริงใจในการทวงหนี้ ก็รอหน่อย ไม่ใช่แค่ตื๊ด สองตื๊ดแล้ววางสาย แล้วบอกติดต่อไม่ได้ มันไม่ใช่ อ้อ...แล้ว ดิฉันสะดวกรับสายเป็นช่วงเช้านะคะ ถ้าบ่ายไปแล้วไม่สะดวกแน่ๆ รบกวนบันทึกข้อมูลด้วย ดิฉันไม่โกงแน่ๆมีเมื่อไหร่ดิฉันจ่ายให้คุณแน่ๆ ไม่ใช่เจตนาหลบเลี่ยงแต่ชีวิตดิฉันไม่ใช่ต้องมาคอยรับโทรฯทวงหนี้อย่างเดียว กรุณาบันทึกไว้หน่อยว่าเบอร์มือถือสะดวกที่สุด เข้าใจนะคะ

collector : ~~~~~~~ เงียบ ไปเลย

nookarn : ฉันถามว่าคุณเข้าใจไหมคะ

collector : เข้าใจค่ะ

nookarn : เข้าใจแล้วยังไงค่ะ

collector : เราทำได้เพียงการบันทึกข้อมูลไว้ตามที่คุณต้องการค่ะ

nookarn : ก็แค่นั้นล่ะค่ะ ที่ดิฉันต้องการ

แล้ว nookarn ก็วางสายลง ไม่น่าเชื่อว่าเหตุการณ์ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นเพียง 20 นาที พอจบลงแล้วมานั่งนึกดูถ้าไม่ได้ข้อมูลจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในเว็บนี้คงแย่แน่ๆ จากนั้นคนที่โทรมาโทร ทั้งเช้าและบ่ายเหมือนเดิม nookarn สะดวกรับก็รับ ไม่สะดวกก็ไม่รับ แต่รู้สึกเหมือนคนที่โทรมาพูดจาดีขึ้นกันทุกคนค่ะ ล่าสุดโทรเข้ามาบอกเราจะส่งข้อมูลตามระบบแล้วนะคะ nookarn ก็ตอบกลับอย่างสุภาพว่าขอบคุณที่โทรมาและพูดจาดีนะคะ เราเข้าใจว่าเป็นหน้าที่ของคุณค่ะ ขอบคุณมากๆเลย เจ้าหน้าที่เขาอึ้งไปนะคะ บอกก็ลูกค้าไม่มีเราไปเคี่ยวเข็ญได้ เขาก็ไม่มีจ่ายอยู่ดีค่ะ แต่ยังไงถ้าคุณ nookarn มีกำลังพอที่จ่ายอย่าลืมนึกถึง CIMB ก่อนเป็นที่แรกนะคะ แน๊....มีหยอดคำหวานด้ว ^^

firstchoice

ปกติโทรมาทวงพูดจาดีค่ะ พูดกันรู้เรื่อง แต่มันวันนึงมันทำให้ปรี๊ดดดดด.... ค่ะ (นิสัยไม่ดีเลยเนอะ โกรธง่ายจัง)
collector : สวัสดีค่ะขอสายคุณ nookarn ค่ะ

nookarn : พูดสายค่ะ

collector : ดิฉัน xx จาก firstchoice นะคะ ไม่ทราบค่างวดสินเชื่อจะจ่ายได้เมื่อไหร่คะ

nookarn : ยังไม่ทราบเลยค่ะ ถ้ามีพร้อมเมื่อไหร่จะจ่ายให้ทันทีค่ะ เคยคุยกับพนักงานก่อนหน้านี้ไว้แล้ว

collector : นี้งวดที่ 4 แล้วนะคะ ที่คุณไม่จ่าย จะจ่ายได้เมื่อไหร่คะ

nookarn : ตอนนี้ยังไม่มีเงินค่ะ

collector : คุณบ่ายเบี่ยงมากี่ครั้งแล้ว คุณพูดมาสิคะ ว่าคุณจะไม่จ่าย คุณจะไม่จ่ายใช่ไหมคะ ดิฉันจะได้ทำเรื่องแจ้งผู้ใหญ่ไปว่าคุณจะไม่จ่าย โดยใช้เสียงที่บันทึกนี้เสนอไป

nookarn : ขอโทษนะคะ ดิฉันพูดตอนไหนว่าจะไม่จ่าย

collector : ก็คุณบอกยังไม่มีมีเมื่อไหร่ถึงจะจ่าย นี่แหละ เท่ากับคุณจะไม่จ่าย

nookarn : เอาใหม่ค่ะ มีประโยคไหนที่ดิฉันบอกจะไม่จ่ายไม่คะ คุณลองกลับไปกรอเทปฟังซิ มีประโยคที่แปลว่าจะไม่จ่ายไหม

collector : ก็ที่คุณพูด....

nookarn : คุณบอกมาสิว่ามีประโยคไหนบ้างงงงงง.....

nookarn ถามกลับไปซ้ำๆค่ะ โกรธมากแล้วเธอก็วางสายไป แบบไม่ร่ำลาด้วย แล้วก็ได้รับการติดต่อใดๆ อีกเลย คิดถึงนะเนี่ย

cetelem โทรมาเสนอส่วนลดให้เลย โดยสำนักงานกฎหมายค่ะ ตอนนี้เขาลดให้เหลือ 6000 บาทแล้ว คิดว่าสิ้นเดือนนี้จะจ่ายไปจะได้จบได้สิ้น

TMB ยังพูดจาดีอยู่ค่ะ ยังไม่มีประเด็นอะไรเล่าสู่กันฟัง

SCB อันนี้ยังไม่หยุดจ่าย เลยยังไม่รู้ว่าทวงยัง

CITY ชนะเลิศค่ะ พนักงานทวงหนี้ในดวงใจ พูดดีกันมากๆ ไม่เคยต้องขัดข้องหมองใจกับเจ้านี้เลย

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5700 โดย ntps
แผนกยุบและรวมกระทู้ทำงานไวจริงๆ :555: :555: :555:

ขอต้อนรับคุณน้อง nookarn ในวันที่หมดหนี้ แม้จะหมดตัวแต่
ยังเหลือกำลังใจที่จะสู้ หาใหม่ได้นะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nookarn

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5701 โดย 0834368962
สวัสดีค่ะคุณ wonn ตอนนี้คงต้องเก็บตังค์ก่อน เพราะถึงได้ส่วนลดมาก็คงยังไม่มีปัญญาจ่ายน่ะค่ะ

รบกวนสมาชิกค่ะ เมื่อวานได้รับการติดต่อจาก CITY rewrite บอกว่าให้จ่ายภายในสิ้นเดือนนี้ ไม่งั้นจะส่งฟ้องแล้ว nookarn เพิ่งหยุดส่งได้แค่ 3 เดือนเอง ฟ้องเร็วจัง อยากรบกวนเพื่อนๆสมาชิกที่ได้ส่วนลดของ rewrite ค่ะว่า ได้ส่วนลดกันตอนไหน มีวิธีที่พอจะลากบัญชีได้ยาวถึงสิ้นปีไหมคะ เพราะจะได้โบนัสมาก้อนนึง ซึ่งไม่เยอะหรอกค่ะ ถ้ารวมๆ กับเงินเก็บน่าจะพอจ่ายถ้าทางแบงค์ให้ส่วนลด

ตอนแรกกังวลเฉพาะหนี้บัตร SCB ตอนนี้เพิ่มมาอีกตัว....เฮ้ออออ ชีวิตหนี้

ของ scb กะหยุดส่งสัก 2 เดือนแล้วค่อยทำประนอมหนี้ค่ะ ระหว่างนี้น่าจะเก็บเงินเพิ่มได้อีกนิดหน่อย

หรือสมาชิกท่านใดมีข้อแนะนำอย่างไรบ้างคะ

รบกวนช่วยชี้แนะแนวทางเพิ่มเติมให้ด้วยค่ะ

ปล.หากไม่สะดวกบอกในกระทู้จะหลังไมค์หรือ e-mail มาแนะนำก็ได้ค่ะ หรือจะให้โทรหาก็ได้นะคะ
e-mail : This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

edite : เพิ่มปล.ค่ะ

กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา
ชี้ได้แต่เส้นทาง สมาชิกต้องกระทำเอง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5703 โดย 0834368962
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ชาวหนี้ทุกท่าน หลังจากซุ่มอ่านอยู่นาน เพิ่งได้ฤกษ์สมัครสมาชิกเมื่อไม่นานมานี่เองค่ะ มารายงานเรื่องหนี้ แฃร์ประสบการณ์หนี้ เป็นการนึกถึงความหลัง ที่มาที่ไปของหนี้ เพื่อเป็นการเตือนสติในอนาคต ว่าฉันจะไม่ยอมให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกแล้ว "เราจะโตอย่างเข้มแข็ง"

หนี้ : ไม่มีใครอยากเป็นหรอก ใช่ไหมคะ บางครั้งเพราะความพลั้งเผลอ ความไม่ระมัดระวัง หรือความทะยานอยากโดยไม่ประมาณตัวเองทำให้เราเป็น "หนี้" กว่าจะรู้ตัวก็เกือบสาย

ขอเป็นอีก 1 สมาชิก ที่ขอรับกำลังใจจากเพื่อนๆ ในชมรมนี้ด้วยนะคะ

ก่อนหน้าที่จะเป็นหนี้ nookarn ไม่มีหนี้อะไรเลย เงินเดือนน้อยมากๆ ทั้งเรียนทั้งทำงาน อยู่กันได้แบบสมถะ ไม่มีเครดิต ไม่มีสินเชื่อ เพราะไม่ได้ทำ อยากได้อะไรก็เก็บเงินซื้อเอา อาจจะเป็นของมือสอง เป็นของเกรดล่างสุด แต่ก็ใช้ได้ อยู่ได้ เงินเดือนประมาณ 6 พัน ค่าเช่าบ้าน 2000 บาท ค่ากิน ค่ารถ ให้ตังค์แม่ อีกทั้งยังมีเงินเก็บอีกต่างหากไม่เยอะหรอกค่ะ เป็นเป็นความภูมิใจที่ยังระลึกถึงเสมอ

หลังจากเรียนจบ ได้ทำงานดีขึ้น เงินเดือนเยอะขึ้น ได้ประมาณ 9500 บาท หนี้เริ่มมา สินเชื่อตัวแรกคือ โทรศัพท์มือถือ "เอาแบบถ่ายรูปได้ จอสี ฟังเพลงได้" แต่ไม่ใช่ตัว TOP คือมีฟังค์ชั่นที่คนรุ่นใหม่พึงจะได้ใช้งาน โดยที่ราคาไม่สูงเกินไป บัตรใบแรกที่ทำ First choice ได้วงเงินไม่เยอะค่ะ 28000 บาท แต่ก็พอล่ะ ผ่อนโทรศัพท์เครื่องนึงแค่ 7-8 พัน ต่อเดือนก็ไม่กี่ร้อย ผ่อนหมดก็เก็บบัตรไว้เฉยๆ ไม่ได้ทำอะไรจนวันนึงพี่สาว (ลูกพี่ลูกน้อง) มีปัญหาเรื่องเงินเข้ามาขอความช่วยเหลือเงินสดเราก็มีไม่มาก แค่พออยู่ได้ เงินเก็บไม่มี ไม่รู้จะช่วยยังไง อีกทั้งคุณแม่ของพี่คนนี้มีบุญคุณกับเรามาก่อน เลยกู้เงินจากบัตรให้พี่เต็มวงเงินเลย 28000 บาท ทำสัญญาไว้ 36 เดือนผ่อนเดือนล่ะ ประมาณ 1100 บาท (นานแล้วจำตัวเลขชัดๆ ไม่ค่อยได้) ช่วง 5-6 เดือนแรก พี่เขาก็ส่งดีทุกเดือนไม่มีขาดส่งหลังจากเดือนที่ 7 เริ่มมีโทรมาทวง แต่เขาก็พูดดีนะ คงเพราะเพิ่งช้า จากนั้นเราก็โทรทวงกับพี่ แต่ติดต่อไม่ได้เราเลยต้องส่งไปแทน ก็พยายามติดต่อพี่เขาตลอด แต่ติดต่อไม่ได้เราเริ่มถอดใจ แล้วก็ก้มหน้าก้มตาส่งมาเรื่อยๆ ไม่มีปากมีเสียง ในช่วงระหว่างนี้ก็มีทำสินเชื่อเพิ่มนะคะ อิออน ให้วงเงิน 12000 บาท ใช้ผ่อนของ ทั้งของเขาของเรา เดือนนึงก็ตกเกือบๆ 2000 บาท ค่าห้องยังเท่าเดิม มีเพิ่มเติมเป็นรายจ่าย ค่ารถแพงขึ้น ไป-กลับจากห้องที่ทำงาน ใช้วันละ 100 บาท ไกลเอาเรื่องเหมือนกัน

ผ่านช่วงปีแรกไป ทำงานเงินเดือนก็ต้องขึ้นใช่ไหมคะ ไม่น่าเชื่ออาจจะเป็นความโชคดีของเราที่เข้างานช่วงที่มีการปรับโครงสร้างเงินเดือนพอดี ปีแรกของการทำงานได้ปรับเงินเดือนจาก 9500 เป็น 11500 และจากผลงานอีก รวมเงินเดือนหลังจากปีแรก ได้12530 เหมือนไม่เยอะ แต่ความรู้สึกเด็กจบใหม่ โหเยอะจัง ตอนนั้นใครบอกว่าฐานรายได้ต้องอยู่ที่ 15000 ถึงจะทำบัตรเครดิตได้ เราเถียงสุดใจขาดดิ้นเลยบัตรเครดิตใบแรกเรามีตอนเงินเดือน 12530 บาท เพื่อนชวนสมัครค่ะ เราส่งเอกสารสมัครบัตรเครดิตเดือนมิถายน ในสลิปมีเงินเดือน + โบนัส + เงินรางวัลต่างๆ ได้บัตรมาล่ะ SCB วงเงิน 30000 บาท ช่วงแรกๆ ไม่ค่อยได้ใช้เพราะใช้ไม่เป็น ใช้นิดเดียวแล้วจ่ายเต็มตลอด (แต่มันสะดวกนี้นะ ไม่มีเงินก็รูดปี๊ดรูดปี๊ด) คงเพราะบัตรเครดิตหรือเปล่านะ ทำงานปี 2 แล้วแต่เรายังไม่มีเงินเก็บ (โทษไปเรื่อย )

สรุปเงินเดือน 12530 - ค่าหุ้นสหกรณ์ 500 - ค่าห้อง 2000 - ค่าเดินทาง 2300 (ประมาณ) - ค่าอาหารประมาณ 2000 - จ่ายหนี้ first choice 1100 - บัตรอิออน 800 จริงๆ ควรจะมีเงินเก็บประมาณ 5000 บาท / ต่อเดือน แต่เปล่าเลย nookarn ไม่มีเงินเก็บสักบาท ทำไมเพราะอะไร ... เงินส่วนที่จะเป็นเงินเก็บหายไปไหน ไม่รู้ไม่มีคำตอบ หาคำตอบไม่ได้ และตอนนั้นไม่มีคำถามเหล่านี้ผุดขึ้นมาในหัวเลย อ้อ...ปีนี้สมัครบัตรเรดดี้เครดิตเพิ่มด้วยเป็นบัตรกดเงินสดเขาให้วงเงินมา 48000 บาท

ทำงานปี 3 บัตรเครดิต SCB เพิ่มวงเงินให้เองจาก 30000 เป็น 60000 บาท (ถ้าเขารู้ว่าวันนี้จะเป็นอย่างนี้เขาคงไม่เพิ่มให้...ฮา) ในฐานะที่เป็นลูกค้าที่ดีมากๆ ช่วงนี้รู้สึกว่าหนี้ยังไม่มากเท่าไหร่ เครดิตก็ยังดีขอสินเชื่อที่ไหนก็ได้หมด ของ city bankนี่ วงเงินให้ตอนแรก 48000 เอาไปเอามา เพิ่มวเงินให้เป็น 104000 โอ้ มันกี่เท่าของเงินเดือนละนั้น โฮ่..... สรุปหนี้ปี 3

บัตรเครดิต SCB วงเงิน 60000 ใช้บัตรไป 2 หมื่นกว่าๆ
บัตรเรดดี้ วงเงิน 104000 ใช้ไป 40000 หมื่นกว่าๆ
first choice เคลียร์หนี้ไปแล้ว ใช้วงเงินของบัตรเรดดี้น่ะแหละค่ะจ่ายปิดไป
อิออน เคลียร์ไปแล้วเหมือนกัน เคลียร์แล้วยกเลิกไปเลย ในฐานะที่แกให้วงเงินชั้นน้อย

ปีนี้แหละค่ะที่อยากได้ห้อง ทั้งๆที่เงินเก็บก็ไม่มี เราใช้วิธีไหนรู้ไหมคะ ในฐานะที่ทำงานด้านการเงินเลย พอจะรู้วิธีซิกแซกพอสมควร (ไม่ควรเอาเป็นเยียงอย่างเป็นอย่างยิ่ง) เราตกลงทำการซื้อขายกับโครงการช่วงต้นเดือน โดนกดเงินจากบัตรเรดดี้แหละค่ะมาจ่ายประมาณ 70000 กว่าบาท ช่วงนี้เราขอสินเชื่อของ CIMB มาด้วยอนุมัติช่วงที่เรายื่นเรื่องขอสินเชื่อบ้านน่ะค่ะ ได้วงเงินมา 60000 บาท (สินเชื่อเขาจะพิจารณาอนุมัติหรือไม่อนุมัติภายใน 14 วัน เราเร่งเขาหน่อยเร็วกว่านั้นแน่นอน) ยื่นเรื่องไปประมาณ 7 วันมีเจ้าหน้าที่ลงมาประเมินราคา จากนั้นประมาณ 3 วันเราโทรหาสินเชื่อแล้วค่ะ ขอให้เขาเร่งพิจารณาซึ่งเขาบอกว่าเช็คบูโรพบว่าเรามีหนี้อยู่บัตรเครดิต 2 หมื่นกว่าๆ บัตรเรดดี้ 4 หมื่นกว่าๆ (แต่ตอนนั้นเรดดี้เต็มวงเงินแล้ว) ให้เราชำระแล้วส่งสำเนาใบ payin เข้าไปให้เคสนี้ผ่านไม่ยาก ด้วยความที่เงินไม่มีค่ะ เราใช้วงเงินกู้ของ CIMB มาจ่ายค่าบัตร SCB แล้วส่ง payin เข้าไปให้เขา ---> แล้วเราก็ได้ห้องมาง่ายๆ 1 ชุด แต่ยังต้องผ่อนต่อ คิดแล้วดีกว่าเช่า เพราะผ่อนเดือนนึงแค่ 2500 บาท ห้องนี่เราก็เลือกเกรดล่างๆ ค่ะเป็นตึก 5 ชั้นไม่มีลิฟท์ เราเลือกชั้น 2 จะได้ขึ้น-ลงง่ายหน่อย เห็นไหมคะ เรายังรู้จักประมาณตัว (หรือเปล่า) ทุกอย่างดำเนินการเสร็จสิ้นภายใน 1 เดือนก่อนที่บริษัทบัตรเครดิตและสินเชื่อ จะส่งข้อมูลไปเครดิตบูโร

หลังจากได้ห้องแล้วมีอะไรต่อคะ ก็ต้องตกแต่งและซื้อของเข้าห้องค่ะ เอาเงินจากไหนมาล่ะ ที่เหลือจากจ่ายค่าบัตร SCB แล้วอีกนิดหน่อยนั่นแหละค่ะ ของที่ซื้อเข้าราคาไม่แพงแต่ต้องซื้อหลายอย่าง ตอนนี้แหละ ผ่อนแอร์กับ Celelem เขาคิดดอกเบี้ยถูกมากๆ 0.39% เองคิดดอกเบี้ยจากเงินต้น 29900 บาทตกเดือนละ 89 บาทเท่านั้นเอง เครื่องซักผ้า ฯลฯ มากมาย เอาเป็นว่าสิ่งอำนวยความสะดวกที่คนเมืองพึงจะมีค่ะ แต่เงินไม่มีนี่ค่ะทำไงล่ะ เหลือ First choice อีกบัตร เอามาใช้ซะหน่อย อ้อ สินเชื่อ TMB อันนี้ขนาดหนี้ในบูโรขนาดนั้นแล้ว ยังอุตส่าห์ปล่อยให้เราอีกตั้ง 30000 บาท ยังๆไม่พอ City advance ให้มาอีก 60000 บาท

คิดดูเล่นๆค่ะเราผ่อนสินเชื่อต่อเดือน ตามลำดับหนี้ที่สร้างก่อน-หลัง นะคะ
บัตรเครดิต SCB 40000 ผ่อน 4000 ประมาณ
เรดดี้ 4%ของยอดหนี้ ประมาณ 5000
CIMB ยอดหนี้ 60000 ผ่อน/ด. 1520
TMB ยอดหนี้ 30000 ผ่อน/ด. 760
First choice 28000 ผ่อน/ด. 2148
City advance60000 ผ่อน/ด. 2400
Cetelem 29900 ผ่อน/ด. 914
ห้อง 290000 ผ่อน/ด. 2500
ค่าหุ้นสหกรณ์ เดือนละ 1000
ค่ากองทุนสำรองฯ 1020

ปีที่ 4 เงินเดือน 16000 กว่าบาทหักเงินที่ต้องจ่ายหนี้ 21262 บาท ยังไม่รวมค่าอาหาร ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าส่วนกลาง โอ้ ชีวิตติดลบทำยังไงดีล่ะนี่.... คิดๆๆๆๆๆ....

ปิ๊งงงง... คิดออกแล้วกู้เงินสหกรณ์ค่ะได้มา 110,000 บาทถ้วนๆ ชีวิตนี้ไม่เคยออกปากขอร้องใคร ตอนที่ขอร้องให้เพื่อนค้ำประกันให้นี่ รู้สึกแบบ....ฉันจะไม่ยอมให้ความรู้สึกนี้เกิดขึ้นกับฉันอีกแล้ว (คิดช้าไป เลยต้องมารู้สึกในวันนี้) ได้เงินก้อนนี้มาปิด City advance ไปตอนนั้นยอดหนี้เหลือ 5หมื่นกว่าๆ ปิดบัตร SCB ไป จ่ายเรดดี้ได้นิดหน่อยเหลือยอดหนี้อีกประมาณ 9หมื่นกว่า ตอนนั้นยังไม่รู้จักเว็บนี้เลยทำประนอมหนี้ทำให้ยอดภาระที่ต้องจ่ายในแต่ละเดือนดูน้อยลงตาม เหมือนจะไม่ลำบากนักเพราะบัตร scb ยังพอกดออกมาจ่ายบัตรอื่นๆ โบนัสออกมาแต่ละทีโป๊ะเฉพาะบัตร SCB เอาไว้หมุน คือแบบว่าต่อลมหายใจสั้นๆ ได้อีกเฮือก ทุกวันทุกเดือนคิดถึงแต่ โบนัส เมื่อไหร่จะออกฉันจะตายอยู่แล้ว

แต่....เรามีชีวิตราบเรียบอยู่ได้ไม่กี่เดือน น้าชายน้องชายแท้ๆ ของแม่เข้ามาหาบอกว่าติดหนี้นอกระบบอยู่ต้องหาเงินไปจ่ายให้ "มัน" 5หมื่น ก่อนสิ้นนี้ ไม่งั้นจะลำบาก ตอนแรกเราปฎิเสธไป ก็เราไม่มีเงินเหมือนกันนี่นา ลำบากจะใช้จ่ายในแต่ละเดือนก็ลำบากแล้ว (อีกอย่างประสบการณ์เดิมๆคอยกระตุ้นเตือนอยู่) คราวนี้แม่ออกหน้าเองเลย ให้หาเงินให้น้าหน่อย แม่ไม่มีใครแล้ว แกอยากให้แม่ไม่เหลือใครเหรอ ช่วยน้าเขาหน่อย เราบอกแม่ว่าตอนนี้หนูไม่มีเงินเลยแม่ มีแต่บัตรแล้ววงเงินก็ไม่พอด้วยตอนนั้นเหลือวงเงินในบัตรประมาณ 2หมื่นเศษๆ แม่บอก แม่รู้ว่าแกหาได้ นะ ช่วยน้า ก็เหมือนกับช่วยแม่ ด้วยความที่เป็นลูกค้าที่ดีของเขา ทั้งหนี้ห้อง , เงินเดือนก็เข้าที่นี่ , บัตรเครดิตก็จ่ายดีมาตลอด เขาเลยเพิ่มให้อีก 30000 บาท เรากดเงินที่เหลือทั้งหมดนี้ออกมาด้วยน้ำตานองหน้า น้าสัญญาว่าจะจ่ายให้ทุกเดือน แต่แล้วประสบการณ์เดิมๆก็วนกลับมาอีก น้าจ่ายให้สั้นกว่าพี่สาวอีกแค่ 2 เดือนเท่านั้น ตอนนี้แหละที่ไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใครแล้ว

และนี้เป็นสาเหตุให้เราต้องเริ่มค้นหา ทำยังไงเราถึงจะหมดหนี้ ทำยังไงเราถึงจะตั้งตัวได้ ทำยังไง ทำยังไง แล้วเพื่อนก็แนะนำเว็บนี้ให้ (ตอนนี้เพื่อนปลดหนี้ใกล้หมดแล้วเหลืออีกแค่ 3 เจ้า แต่ของเราเพิ่งเริ่ม) หยุดทุกอย่างเมื่องวดเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา

ภาระหนี้ที่มีตอนนี้

1.สินเชื่อ cetelem ยอด 12000 (ปิดแล้วค่ะด้วยยอด 5300 บาท)

2.บัตรเครดิต scb ยอด 90000 คาดว่าจะทำประนอมหนี้กับเจ้านี้ เพราะเงินเดือนเข้าที่นี่ค่ะ (กลัวเขาตัดเงินในบัญชีมาจ่ายหนี้)

3.citybank ศุภฤกษ์(ประนอมหนี้) ยอด 87000 ตัวนี้เมื่อเช้าพนักงานโทรมาบอกว่าส่งเรื่องฟ้องแล้ว ให้รอหมายศาล

4.cimb ยอด 53000 ตัวได้รับจม.ทวงจากสนง.กฎหมาย เคยได้รับโทรเหมือนกันแต่เราบอกเขาว่ากำลังพยายามเคลียร์หนี้ เพราะส่งมา 2 ปีเงินต้นหายไปแค่ 7พัน !!! เราบอกเขาว่าเราจะพยายามหาเงินก้อนมาจ่ายให้ค่ะ (เคสนี้คุยกันรู้เรื่อง เลยคุยกันยาวหน่อย)

5.tmb ยอด 27000 หยุดงวดนี้มาเป็นงวดที่ 3 แล้ว วันนี้ได้รับโทรแต่ยังรับปากอยู่ว่าจะจ่ายให้ ขอเวลาคำนวนภาระในแต่ละเดือนก่อน

6.firstchoice 28000 เจ้านี้ตั้งแต่โดนเหวี่ยงไปแรงๆ หายไปเลย เงียบมาก

ปัจจุบันเงินเดือน 18630

หักเงินกู้สหกรณ์ 2400
ค่าห้อง 2500
ค่าหุ้นสหกรณ์ 500
ประกันสังคม 750
ภาษี 250 บางเดือนตัดน้อยกว่านี้ บางเดือนก็มากกว่านี้ ไม่รู้ฝ่ายบุคคลคิดยังไง

เหลือเข้าบัญชีเนต ประมาณ 12000 เพิ่งทำบั้ญชีช่วงเดือนแรกที่ผ่านมา เข้ามาเว็บมานานแล้วแต่ไม่เคยทำบัญชีเลย นิสัยแย่จัง

เข้ามาขอแรงใจจากเพื่อนๆ ที่เจอปัญหาเดียวกันค่ะ เรามาสู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ

สักวันเราจะเห็นท้องฟ้าที่สดใส แต่ต้องให้เมฆหมอกผ่านพ้นไปก่อน

ชอบเหมือนกันไหมคะ

อดทนเวลาที่ฝนพรำ อย่างน้อยก็ทำให้เรา ได้เห็นถึงความแตกต่าง ......

ฟังแล้วรู้สึกได้กำลังใจดีจังค่ะ

ชี้ได้แต่เส้นทาง สมาชิกต้องกระทำเอง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5704 โดย 0834368962
เอ่อ...ลืมรายการตัดไปอีก 1

เงินกองทุนสำรองเลี้ยชีพอีกประมาณ 1100 บาทค่ะ

เพิ่มเติมค่ะหาที่ edit ไม่เจอ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5705 โดย 0834368962
จะเรียกว่าควันหลงดีไหมนะ

สัปดาห์ที่แล้ว ไปร่วมงานสัมนาลูกหนี้สัญจรที่ชลบุรี ไปขอรับกำลังใจ ไปขอรับประสบการณ์ ไปเจอตัวเป็นๆ ของเหล่าคณะกรรมการ และเพื่อนๆชาวหนี้ ใครว่าเป็นหนี้แล้วต้องหน้าดำคล้ำ เครียด คนเป็นหนี้ที่เจอยังดูมีความสุขดีกันอยู่ เราไม่ได้เครียดกันขนาดนั้น เพราะเราอยู่กันอย่างมีความหวัง หวังว่าสักวันเราจะหมดหนี้ โดยการใช้หนี้ ไม่ได้หนีไปไหน

ตื่นเช้าตั้งแต่ตี 5 ออกจากบ้านเกือบๆ 7 โมง อ้อยอิ่งพิรี้พิไร อะไรอยู่นะ หน้าเน้อก็ไม่ได้แต่ง ขี่จักรยานจากบ้านออกไปปากซอย จับรถตู้ไปอนุสาวรีย์ จากนั้นต่อรถตู้ชลฯ ไปลงแมคโครชลบุรี ใช้เวลาไม่นานเลย เพราะรถไม่ติด รอสองแถวไปร้านกุ้งสด-ปูเป็น สายนิดหน่อยต้องขอโทษเหล่ากรรมการด้วยค่ะ กระหืดกระหอบ แถมยังไอ ค่อกๆแค่กๆ ซะอีก (ไม่ได้เป็นหวัดนะค้า)

ช่วงเช้าฟังประสบการณ์หนี้จากพี่ๆกรรมการ (คิดว่าน่าจะเป็นพี่ๆกันนะคะ) นั่งอ่านในเว็บขำน้ำตาเล็ดนำตาไหลไปแล้ว พอได้ไปฟังอีก ก็น้ำตาเล็ดน้ำตาไหลได้อีก สิ่งที่ได้ไม่ได้ฮาอย่างเดียว มันแฝงด้วยความรู้ต่างๆ ประสบการณ์ที่น่าเอามาปรับใช้ ทำให้เรารู้ว่า "เจ้าหนี้" หรือ "คนทวงหนี้" แม้แต่ "การขึ้นศาล" ก้ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด

coffee break : ขอบคุณขนมแสนอร่อย และกาแฟ แก้วโปรด เมื่อก่อนดื่มคาปูร้อนแก้วละ 35 บาท แต่พอหยุดหนี้ทำบัญชีแล้ว เปลี่ยนมาดื่มมอคโคน่าทรีโอแทน อืมมมม...รสชาติก็ไม่เลวนะ ตอนนี้ลืมคาปูชิโน่ไปเลย ช่วงนี้แหละได้โอกาสถามปัญหาขอบคุณพี่นกกระจอกเทศค่ะ nookarn รู้แล้วว่าควรจะจัดการกับหนี้ตัวนั้นยังไง ทุกวันนี้ก็เท่ากับเป็นทาสเขาอยู่ nookarn ไม่มีทางเลือกอื่นแล้วค่ะ

ช่วงบ่าย ที่มีการจัดกลุ่มใหม่เราอยู่ในกลุ่มที่เพิ่งหยุด ยังไม่มีหมายศาล พี่กอบัวนั่งให้ความรู้ พูดคุยให้เข้าใจ ข้อสงสัยต่างๆ การขึ้นศาลครั้งแรกของพี่ทำให้ nookarn รู้สึกมีส่วนร่วมไปด้วย ดังนั้นหากต้องขึ้นศาลครั้งต่อไป nookarn จะคิดว่ามันเป็นการขึ้นศาลครั้งที่ 2 ของ nookarn ค่ะคิดว่าความตื่นเต้นคงจะหายไปมากกว่า 50%

เวลาคงจะน้อยไปจริงๆ ค่ะ หมดเวลาทุกคนต้องรีบอพยพตัวเองออกจากร้านเลย ไม่มีเวลาแม้แต่บอกลากัน nookarn นั่งสองแถวออกมาขึ้นรถกลับบ้านตรงแมคโครเหมือนเดิมค่ะ ขากลับมีพี่ๆกลับด้วยอีก 4 คน นั่งคุยกันมาตลอดทางเลยค่ะ รู้สึกมีกำลังใจยังไงก็ไม่รู้ พี่สุชาติที่นั่งมาด้วยกันบอกหนี้เราแค่นี้เอง ไม่นานก็หมด สาธุค่ะพี่ ถ้าหมดหนี้แล้ว nookarn จะไม่สร้างหนี้อีกไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตาม ก่อนหน้า nookarn เป็นคนใจดีเกินไป และไว้ใจคนเกินไป แต่ต่อจากนี้ไป จะไม่ทำอะไรที่เกินต้วอีกค่ะ

สุดท้ายขอบคุณเหล่าคณะกรรมการทุกท่านที่เสียสละเวลาพักผ่อนอันมีค่า เสียงบประมาณที่น่าจะเก็บไว้ทำอย่างอื่น เอามาแบ่งปันและให้ความรู้ในการปลดหนี้ค่ะ

โชคดีหมดหนี้กันไวๆ ทุกๆท่านค่า
ขอบคุณจากใจ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5706 โดย 0834368962
เศร้า......พิมพ์ตั้งเยอะ พอกดยืนยัน หายเกลี้ยงเลย

เอาเป็นว่าสั้นแล้วกัน

วันนี้ได้รับโทรจาก first choice เสนอส่วนลดให้ 50 % จากยอด 28000 บาท เหลือ 14000 บาท ตอนแรก nookarn ก็อิดๆ ออดๆ ยอดสูงจังลดอีกนิดได้ไหม คุณน้องเธอเสนอมาให้ถ้างั้นแบ่งจ่าย 2 งวดไหวไหมคะ คุณพี่ แต่ต้องจ่ายวันที่ 20 นะคะ เอ่อ...เงินเดือนออกวันที่ 25 จะจ่ายยังไงไหวค่ะ คุณน้องเอางี้ถ้าตกลงจ่ายวันที่ 25 ได้สองงวดแล้วน้องค่อยโทรมาคุยกันอีกทีดีไหมคะ

บทสนทนาเป็นไปแบบนี้จริงๆค่ะ ไม่มีโหด เลว อะไรเลยคุยกันดีถึงดีมาก หึๆ แต่วันนี้คุณน้องเธอทำ nookarn งง ถึงงง มากๆ โทรมาเสนอส่วนลดแบบ.... ไม่ทันให้ตั้งตัว ไม่ทันให้ได้คิดเลยว่าจะพูดว่าไง ต่อยังไงดี อยู่บนรถตู้ด้วย กำลังจะไปทำงานพอดี เช้าอยู่เลยอารมณ์เหมือนยังไม่ค่อยตื่น ใจนึงก็ดีใจ ใจนึงก็งง

บอกตรงๆ ตอนนี้ยังงงไม่หาย จากหนังสือทวงบอกหยุดจ่ายมา 130 วัน วันนี้โทรมาให้ส่วนลด 50% ทำไมมันเร็วยังงี้ล่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5707 โดย 0834368962
ชีวิตหนอชีวิต อะไรๆ ก็ไม่เที่ยงแท้ เป็นสัจธรรมจริงๆ

ดีใจ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป

เศร้าใจ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป

ปัญหา เมื่อเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วมันก็จะหายไป

เมื่อวันก่อนดีใจอยู่แม๊บๆ หยุดได้ไม่กี่วัน โทรมาเสนอส่วนลดให้ตั้ง 50%

เมื่อวานอีกเจ้า โทรมาทวง .....!!!@?????... พูดจากันดีและรู้เรื่อง แต่ไม่ได้ ไม่ได้และไม่ได้ ไม่มีแนวทางช่วยเหลือ คนอื่นทำได้ แต่เพราะคุณเป็นทาส เลยทำไม่ได้ ยังไม่จ่าย เราจะ...... มีวิธีเดียวเท่านั้น ......????

ขออนุญาติละไว้ในฐานที่ ยังไม่อยากให้เข้าใจนะคะ เมื่อถึงเวลาข้อความในช่องว่างจะถูกเติมแน่ๆ nookarn สัญญา

จะคอยดูว่า "เขา" จะทำอย่างที่เขาว่าจริงๆ หรือเปล่า ในระหว่างนี้ ไม่ใช่ว่าเราไม่ทำอะไรเลย เราเตรียมพร้อมและคอยรับมือกับคุณอยู่นะ หนี้ที่สร้างไม่ใช่จะไม่จ่าย แต่ควรมีแนวทางด้วย ไม่ว่าเราจะอยู่ในสถานะ ทาส หรือ นาย เราจะคอยดูว่านายจะทำจริงหรือเปล่า

nookarn เอ๋ย จงใช้สติให้มากๆ รู้ให้เท่าทันความกลัว ความโกรธ ความฟุ้งซ่าน ไปให้ได้
พระท่านว่าไว้ สติมาปัญญาเกิด

มาถึงตรงนี้ เรื่องราวต่างๆ กระทู้ปักหมุดต่างๆ มีประโยชน์ในแง่ของกฎหมายและหลักการณ์ แต่อาจยังไม่ครอบคลุมทุกปัญหาและสายอาชีพ อยากให้สมาชิก เขียนเล่าเรื่องราวที่เจอ ประสบการณ์ และวิธีการแก้ไขปัญหาไว้เยอะๆ จังค่ะ อย่างน้อยๆ คนที่มีสายอาชีพ ,มีแนวทางการใช้ชีวิตคล้ายๆกัน ที่เกิดปัญหาคล้ายๆกัน ได้เข้ามาอ่านและเอาประสบการณ์ที่ได้มีการเขียนไว้ นำไปแก้ปรับใช้ในเข้ากับปัญหาของเขา ประสบการณ์ชีวติที่ผ่านมาของบางคน อาจมีประโยชน์กับ ชีวิตของอีกหลายๆคน ในวันข้างหน้า ประสบการณ์ของคุณ "อาจช่วยชีวิตคนบางคน" ไว้ก็ได้นะคะ

วันนี้ขอเริ่มจากตัว nookarn เลยแล้วกัน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5709 โดย 0834368962
การเป็น "หนี้" ช่วยเราได้หลายอย่างจริงๆ

ทำให้เรารู้จักการทำบันทึการใช้จ่าย ทำบัญชี

ทำให้รู้ซึ้งถึงรสชาติของชีวิตอีกแง่มุมนึง

และที่สำคัญ

ทำให้รู้ว่าเพื่อนที่เราคบอยู่ คนไหนเป็นคนแบบไหน ยังไง

" nookarn เพื่อนทำเรื่องกู้สหกรณ์ออมทรัพย์เพิ่มแล้วนะ หักโน่น หักนี่ เหลือประมาณ 5หมื่นกว่าๆ แกเอาเงินนี้ไปจ่ายมันซะ เราไม่อยากเสียแกไปว่ะ "

"ขอบคุณจริงๆ "เพื่อน" สำหรับน้ำใจ แต่เงินนี้เรารับไว้ไม่ได้จริงๆ แต่ละคนก็มีภาระที่ต้องรับผิดชอบอยู่แล้ว เพื่อนรับเงินแกมาไม่ได้จริงๆ ไม่ต้องห่วงปัญหาของเพื่อน เพื่อนต้องแก้มันให้ได้ เพื่อนของแกน่ะ เข้มแข็งจะตาย เป็นจอมวางแผนอีกต่างหาก ไม่ต้องห่วงนะ"

แต่กับเพื่อนบางคนพอรู้ว่าเราเป็นหนี้ ก็ตีตัวออกห่าง ทั้งที่บาทนึงเราไม่เคยแม้แต่จะขอยืมจากพวกเจ้าหล่อน ถ้าไม่เป็นหนี้จะไม่รู้เลยจริงๆ ว่า "ใคร" เป็นยังไง

ขอบคุณหนี้ที่ทำให้ได้พบเพื่อนแท้.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5710 โดย 0834368962

กอบัว เขียน: ตอนที่พี่บัวหยุดจ่าย ยังทำงานกับบริษัทฝรั่งอยู่
เวลาเขาโทรมาทวง ถ้าติดประชุม รำคาญมากๆ แล้วมันบ้าโทรเข้าที่ทำงาน จะให้เพื่อนชาวเยอรมันคุยด้วย อย่างฮา....มันรีบวางสายแทบไม่ทัน และไม่กล้าโทรมาอีกเลย
เพื่อนก็ไม่สนใจ มีบ้างบางคนที่เป็นเพื่อนทำงานพิเศษ สอนหนังสือด้วยกัน จะมองเราไม่ค่อยดี แต่ไม่สนใจอยู่แล้ว วัฒนธรรมบางอย่างของคนไทย พี่บัวก็ไม่รับ ไม่แคร์
คนไทยชอบเอาคำว่า "สอดรู้สอดเห็น" แยกแยะจากคำว่า "Private" ไม่เป็น ชอบเอามาปนกัน แล้วก็เอาเรื่องที่ตัวเองสอดรู้สอดเห็น อ้างว่าเป็นความหวังดี
ไปไกลๆเลย ---- เกลียดที่สุด และไม่แคร์ด้วย
พี่บัวว่า ตนเองมีทั้งมุมที่อ่อนโยนสุดๆ กับแข็งกร้าวและดื้อดึงสุดๆ อยู่ในคนๆเดียวกัน คำว่า "รัก" คำเดียวที่จะขีดเส้นให้ไปในทิศทางใด
อย่าไปขีดเส้นให้กับชีวิตตนเองมาก
ปล่อยมันไป สบายๆ ถามใจตัวเองว่า เราอยากทำ อยากเป็น แบบไหน แล้ว "เดินไป"
I don't care e e e e อยู่แร้น น น น น

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5711 โดย 0834368962
พี่บัวคะ บางครั้งในเรื่องที่เราคิดว่าแย่ ก็มีเรื่องดีๆซ่อนอยู่

ถ้าวันนั้น nookarn ไม่จนมุม nookarn จะไม่รู้จักตัวเองดีอย่างวันนี้

ด้วยความที่นิสัยชอบเก็บปัญหาไว้กับตัว ไม่ชอบพูดให้ใครฟัง พอเกิดปัญหาขึ้นก็ฟุ้งซ่าน คิดโน้นคิดนี่ไม่หยุด จนร่างกายและจิตใจมันบอกล้ามากแล้วไม่ไหวแล้ว ทำยังไงดี ทำยังไงดี จนอ่านเจอบทความที่เขียนโดยท่าน ว.วชิรเมธี พออ่านแล้วรู้สึกดีจัง รู้สึกดีขึ้นจริงๆ จากนั้น nookarn ก็ขวยขวายหาหนังสือท่านว.วชิรเมธีมาอ่าน หลายต่อหลายเล่ม จากท่านว.วชิรเมธี มาสู่ พระไพศาล วิสาโล ,ชุติปัญโญ ,กิตติเมธี,พระมหาสมปอง ,พระพยอม แม้แต่หนังสือที่ท่านพุทธทาสเขียน จนมาถึง เข็มทิศชีวิต เล่ม 1 ของคุณฐิตินาถ ณ พัทลุง ทำให้รู้ว่าตัวเองยังขาดอะไรไป "การปฎิบัติธรรม" การเดินช้าๆ อย่างเดินจงกรม และนั่งวิปัสนา มองท้องยุบ ท้องพอง ท่องยุบหนอ พองหนอ ทำให้เรารู้เนื้อรู้ตัวขึ้น ไปปฎิบัติธรรมทีไร พระอาจารย์ท่านบอกไว้เสมอว่า " สติมาปัญญาเกิด สติเตลิดก็จะเกิดปัญหา" เราต้องอยู่อย่างมีสติ

เห็นไหมคะ ในเรื่องแย่ๆ ยังมีเรื่องดีๆเกิดขึ้นควบคู่กันไป การปฎิบัติธรรมเปลี่ยนคนได้จริงๆ เมื่อก่อนไม่เคยเชื่อจนมาเป็นตัวเอง nookarn เลยจำเป็นต้องเชื่อจริงค่ะ

จากที่เคยเป็นที่ "ช่างขี้" ขี้น้อยใจ ,ขี้สงสาร, ขี้บ่น, ขี้หงุดหงุด,คิดมาก ฯลฯ ตอนนี้ความรู้สึกตรงนี้เบาบางไปจริงๆ ค่ะ (จะว่าหายไปเลยก็ไม่ใช่ซะทีเดียว แต่รู้ตัวว่าตอนนี้อารมณ์เป็นยังไงความรู้สึกก็จะเบาลงไปทุกที) จากบุคลิกแข็งกร้าวไม่ยอมคน แต่เดี๋ยวนี้คนข้างตัวทักเลยว่าอ่อนโยนมากขึ้น จริงอย่างที่คุณดังตฤนเขียนไว้จริงๆว่า คนรอบข้างเราสัมผัสได้ถึงรังสีที่แผ่ออกมาจากความคิดและความรู้สึกของเรา เรารู้สึกดีคนข้างๆเรา ก็รู้สึกดีด้วย ถ้าเรารู้สึกเย็นคนข้างๆเราก็รู้สึกเย็นไปด้วย ตอนนี้ nookarn รู้สึกมีความสุขมากกว่าตอนที่หนี้ยังไม่เยอะอีกค่ะ

"ผล" เป็นเหตุที่เกิดจากกรรม เราทำอะไรไว้เราก็ต้องยอมรับมันและอยู่กับมันอย่างมีสติค่ะ เหตุที่เกิดอยู่ตอนนี้ แล้วมันก็จะผ่านไป ด้วยสัจธรรมที่ว่า ทุกสรรพสิ่งล้วน เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปค่ะ ถึงเวลาแล้วที่เราจะต้องกำหนดเส้นทางให้ชัดเจนค่ะ nookarn จะไม่ตึงเกินไปค่ะ และจะไม่หย่อนเกินไปด้วย เพราะอะไรที่มันตึงเกินไปมันมักจะไม่ดีใช่ไหมค่ะ ถึงเวลาที่เราจะจัดการชีวิตของเราให้เป็นระเบียบสักทีค่ะ

nookarn บอกหัวหน้าที่ดูแลโดยตรงแล้ว เพราะเรื่องนี้เกี่ยวข้องกับที่ทำงานด้วย และเพื่อนที่ออฟฟิศรู้กันหมดแล้วว่า nookarn หนี้เยอะ และกำลังทำอะไรอยู่ ทั้งที่ nookarn ไม่ได้บอกพวกเขาเอง แต่ไม่แคร์ค่ะ nookarn ไม่ได้ฆ่าใครตาย (ใครก็ไม่รู้ในบอร์ดนี้กรอกหู อยู่แทบทุกกระทู้ ฮา...) เราจะผ่านช่วงเวลานี้ไปได้อย่างเข้มแข็งค่ะ ..... nookarn เลือกแล้ว และจะเดินไปค่ะ

ถ้ายึดว่าทุกอย่างเป็นตัวเราของเรา จะรู้สึกเครียดและหนัก nookarn เลือกที่จะปล่อยวางค่ะ มันสบายจริงๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดลองทำกันหรือยังคะ

ปล.หึๆ คราวนี้ไม่พลาด save ไว้ก่อนยืนยันเลยได้พิมพ์ยาวๆ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5712 โดย 0834368962
ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ ... nookarn มีแรงและฮึดสู้แล้วค่ะ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด whatever willbe willbe
เรามีหน้าที่ต้องรู้ตัว เตรียมพร้อม และหาวิธีรับมือกับมันให้ผ่านพ้นไปได้ให้ดีที่สุดเท่าที่สามารถทำได้ค่ะ

น้องนาง first choice คนงามหายไปนานกว่า 2 อาทิตย์นึกว่าลืมเราไปแล้ว วันนี้โทรมาแต่เช้าส่งเสียงหวานๆมาตามสาย

น้อง first choice : สวัสดีค่ะ ขอสายพี่ nookarn ค่ะ หนู น้อง first choice นะคะ
nookarn : อ๋อ...ค่ะ ว่าไงคะ
น้อง first choice : พี่คะที่ให้หนูทำเรื่องขอผ่อน 2 งวดๆละ 7000 เดือนนี้วันที่ 22 เดือนหน้าวันที่ 25 ได้แล้วนะคะ รอเอกสารจากบริษัทอยู่
nookarn : เหรอคะ....พี่นึกว่าหนูลืมพี่ไปซะแล้วเห็นหายไปนาน
น้อง first choice : ไม่ลืมคะพี่ หนูทำเรื่องไปเพิ่งได้รับอนุมัติมา เดี๋ยวรอเอกสารพรุ่งนี้หนูโทร confirm พี่อีกครั้งนะคะ
nookarn : อ้าวสรุป แล้วได้ยังเนี่ย ถ้าไม่เห็นเอกสารพี่ก็ยังไม่จ่ายนา
น้อง first choice : เดี๋ยวพรุ่งนี้หนูโทรหาพี่อีกทีได้ไหมคะ
nookarn : ค่ะ
น้อง first choice : ขอบคุณค่ะพี่

น้องเธอชอบโทรมาตอนเช้าๆอ่ะค่ะ ยังไม่ได้ดื่มกาแฟอ่ะ สมองไม่โล่งเลย ไม่ได้ชวนน้องนางคุยเอาไว้พรุ่งนี้พี่จะตื่นตั้งแต่ตี 5 รอรับสายหนูนา คงได้คุยกันยาวหน่อยแน่คริๆ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5713 โดย 0834368962
ได้มาแล้วค่ะใบปิดจาก first choice ส่วนลด 50% จาก 28000 เหลือ 14000 แบ่งจ่ายสองงวด

งวดแรก 22/10 จ่ายแล้ววันนี้ 7000
งวดที่ 2 25/11

ปลดหนี้ไปได้อีกใบแล้วหยุดได้ 130 วันจริงๆนะเออ คราวนี้เหลือแต่ยอดหนักๆ งานหินๆ ทั้งนั้น

ปิดแล้ว
Cetelem 12000 ปิดแล้ว 5300
first choice 28000 ส่วนลด 14000 จ่าย 2 งวด (จ่ายไปแล้ว 1งวด)

เหลือ

บัตรเครดิต scb ยอด 90000 : เจ้านี้ยุ่งยากใจที่สุด

citybank ศุภฤกษ์(ประนอมหนี้) ยอด 87000 : เจ้านี้รอฟ้องอย่างเดียวค่ะ ขอเวลาหายใจหน่อย ยอดเยอะเหลือเกิน

cimb ยอด 53000 : ตั้งแต่คุยกันครั้งล่าสุดหายไปเลย ได้รับแต่จดหมายรัก เอ๋ย จดหมายทวงหนี้

tmb ยอด 27000 : เจ้านี้เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว โทรมาบอกว่าเรื่องถูกส่งไปสำนักงานกฎหมายแล้ว ค่ะๆ น้องตอนนี้อยากทำอะไรก็ทำไปเลย พี่ไม่มีปัญญาหามาจ่ายจริงๆค่ะ ขอเวลาพี่หายใจนิ๊ดดดดดด...นะคะ สัญญาว่าจะชำระหนี้ ไม่หนีแน่นอน

อุ๋ยตาย ว๊าย กรี๊ด เผลอแผล่บๆ เหลือหนี้แค่ 4 ตัว แต่ท่าทางจะมีแต่ตัวหินๆทั้งน้านนนนนน

สู้ต่อไปทาเคชิ อิอิ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5715 โดย 0834368962
มาแล้วค่ะ หมายศาลใบแรกจาก City rewrite : วันที่ 13 ธันวาคมค่ะ 13.30 น.ศาลจังหวัดมีนบุรี

ยอดฟ้องตามหมาย 90598 บาท จากยอดหยุดจ่ายประมาณ 87000 บาท

หลังจากกังวลอยู่นาน หมายจะถูกส่งไปที่ไหนน๊า
จะถูกส่งไปที่บ้านป้าที่ต่างจังหวัดหรือส่งมาให้ตามที่ทะเบียนใหม่ที่เพิ่งย้ายเข้ามา ทุกครั้งที่พนักงานทวงหนี้โทรมาหา หรือเราจะโทรเข้าไป จะถามเขาทุกครั้งว่า "น้องที่ว่าจะฟ้องน่ะ ส่งฟ้องหรือยัง แล้วส่งหมายศาลไปที่ไหน" ทุกคนให้คำตอบเหมือนกันหมดว่า "ตามที่อยู่ในทะเบียนราษฎร์ค่ะ" nookarn ไม่รู้นี่นาว่าเขาจะดึงข้อมูลทันทีที่มีชื่อย้ายเข้า ไม่งั้นคงไม่ถามถึงหมายศาลทุกครั้งที่ได้คุยกับคนหรอก

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา น้องเขาโทรเข้ามาหา 2 สายแน่ะไม่ได้รับ เลยโทรกลับไป เหมือนทุกครั้งที่ถูกโทรตาม ถ้ารับสายไม่ได้ก้จะโทรกลับ ปกติเขาจะคุยเลยวันนี้มาแปลกโอนสายให้คุยกับอีกคน เราก็ถามเขาอีกตกลงหมายส่งไปที่ไหนคะ คำตอบก็เดิมๆตามทะเบียนราษฎร์ค่ะ

ตอนนี้หมายศาลมาอยู่ตรงหน้าแล้ว nookarn ไม่ได้มีความรู้สึกตื่นเต้นอะไรเลย เฉยถึงเฉยมากๆ บทสนทนาครั้งสุดท้ายกับเจ้าหน้าที่ทวงหนี้ ยังคงก้องอยู่ในหู จะว่าจำได้ทุกคำพูดทุกคำก็ดูจะเกินจริงไป เอาเป็นว่าสาระสำคัญๆ nookarn จำได้ขึ้นใจค่ะ พนักงานทวงหนี้ City คะ ขอบคุณพวกคุณมากๆ คุณไม่เคยหยาบคายกับเราเลย แถมให้ความรู้เราซะอีก อย่างน้อยๆ สิ่งที่คุณพูดมายังช่วยให้เราได้มีโอกาสคิดและวางแผน ว่าจะเอายังไงดี จะจัดการกับหนี้ที่มีอย่างไรดี อะไรสำคัญมาก อะไรสำคัญน้อย ควรจะเรียงลำดับจากไหน ไปไหน พี่ๆในบอร์ดนี้บอกทุกครั้ง "เป็นหนี้ต้องจ่าย" เราไม่คิดหนีค่ะ เราคิดอยู่ทุกวันว่าจะเอายังไงดี จะจ่ายหนี้อย่างไรดี ทุกครั้งที่ถามถึงหมายศาล ไม่ได้หมายความว่าเราท้าทายนะคะ แต่เรากลัวพลาด พลาดที่จะได้ใช้สิทธิ์ที่ควรได้ใช้ วันนี้พวกคุณทำให้เรามั่นใจแล้วว่าต่อไปนี้ "หมายศาลของที่อื่นยังไงก็จะถูกส่งมาตามที่อยู่ที่แจ้งย้ายเข้าแล้ว"

ข้อความในช่องว่างใกล้จะถูกเติมแล้วค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5716 โดย 0834368962
ของ nookarn เขาหายไปเป็นเดือนค่ะ จนต้องเข้ามาบ่นดังๆว่าคิดถึง First choice จัง จากนั้นไม่นานน้องเขาก็โทรมาหา ดีออกค่ะ เขาไม่โทรมาเราก็สบายหู สบายใจ มีเวลาเก็บเงิน

ส่วน rewrite ของ nookarn หยุดมาตั้งแต่เดือนพฤษภาคม 2553 ค่ะ รวมๆแล้วก็ประมาณ 7 เดือน ตอนแรกๆ ก็ห่วง เห็นในบอร์ดบอก City ฟ้องเร็ว พอเดือนที่ 4 เราเริ่มกังวลแล้ว ตกลงเขาฟ้องยังหว่า หมายจะถูกส่งไปที่ไหนหว่า ที่ต่างจังหวัดหรือกทม. อยากรู้จะได้เตรียมตัวเตรียมใจ เลยถามเขาทุกครั้งที่มีโอกาส คนทวงคงนึกในใจ ยัยนี่โรคจิตหรือเปล่านี่ คนดีๆที่ไหนอยากไปศาลกัน ไม่หรอกค่ะ เราแค่กลัวพลาดก็เท่านั้นเอง ตอนนี้สบายใจแล้ว รู้แล้วว่าหมายถูกส่งมาที่กทม. ต่อไปคงเลิกถามถึงหมายศาลสักที

ว่าแต่ของคุณ people ทาง City เขาโทรมาเสนออะไรให้หรือยังคะ ของ nookarn เขาไม่ยอมเสนออะไรให้เลย มีคำแนะนำนิดหน่อย แต่ nookarn คิดว่ามันมีประโยชน์ดี

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5717 โดย 0834368962
จบกันซะทีกับ First choice รู้สึกว่าวันจ่ายเงินให้จะค่อนข้างฉุกละหุก น้องเขาพยายามเหลือเกินให้เราจ่ายที่ 7-11 ทั้งๆที่ๆคาร์ฟู ก็เป็นบริษัทเคาน์เตอร์เซอร์วิสเหมือนกัน

คาร์ฟู ก็มี บริษัทเคาน์เตอร์เซอร์วิส
บิ๊กซี ก็มี บริษัทเคาน์เตอร์เซอร์วิส
โลตัส ก็มี บริษัทเคาน์เตอร์เซอร์วิส
7-11 ก็มี บริษัทเคาน์เตอร์เซอร์วิส

มาตรฐานของ บริษัทเคาน์เตอร์เซอร์วิส ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็น่าจะมาตรฐานเดียวกัน ระยะเวลาออนไลน์ของเงินก็น่าจะเป็นเวลาเดียวกัน เพราะใช้ระบบเดียวกัน แต่น้องขู่พี่ซะเหลือเกิน ว่าต้อง "7-11" เท่านั้น มีส่วนได้เสียกับ 7-11 หรือเปล่าอ่ะตัว ....

จะบอกว่าวันนั้นเราจ่ายที่ เคาน์เตอร์เซอร์วิสในคาฟูร์ แต่หลอกน้องเขาว่าจ่ายที่ 7-11 ขึ้เกียจเดินหาน่ะ เพราะมันไกล แล้วตอนเย็นน้องก็โทรมาบอกว่ายอดเข้าแล้ว หึๆ

จบไปอีกตัว.... แต่เดือนนี้อดไปอีกเดือน เงินเกลี้ยงกระเป๋าเลยอ่ะ

เมื่อสัปดาห์ก่อนได้รับโทรจาก CIMB พี่คุยดีอีกแล้ว สอบถามว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ เราก็บอกไปตามจริงว่ายังไม่มีกำหนดค่ะ เพราะกำลังจัดการหนี้อย่างยั่งยืนอยู่ จะค่อยๆจ่ายและปิดไปทีละตัว พี่เขาใจดีอีกแล้ว ตอนนี้ทาง CIMB ยังไม่มีโปรโมชั่นแบบนี้ ไม่เป็นไรค่ะพี่ ไว้มีแล้วค่อยโทรมาเสนอ หนูไม่หนีไปไหนหรอก ดีซะอีกจะได้เก็บตังค์ไว้จ่ายพี่ด้วยเวลาที่มีโปรฯดีๆ ยิ่งคุยดีเรายิ่งรู้สึกผิด ..... แต่ยังไงก็ขอส่วนลดงามๆด้วยนะคะ

หมดหนี้ชุดนี้แล้ว จะไม่ขอมีหนี้ชุดใหม่แน่นอนค่ะ อยากใช้ชีวิตอย่างสงบบ้าง อยากเก็บเงินไว้ใช้ตอนเกษียนบ้าง ....

"อารมณ์แบบนี้ คนไม่มีหนี้ไม่รู้หรอก"

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.954 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena