เริ่มต้นปลดหนี้ 800,000 เป้าหมาย 2 ปี

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #109824 โดย snowbird
ต้องขอบคุณแนวทางในชมรมนี้ที่น่าจะเป็นทางออกที่ได้ผลดีที่สุดสำหรับคนที่อยากหมดหนี้
สิ่งที่ได้ทำตามแนวทางชมรม
1. หยุดจ่ายทุกรายการ ==> ยังจำเป็นต้องจ่ายของธนาคารที่จ่ายเงินเดือน
2. รับสายการโทรติดตามหนี้ทุกครั้ง หากโทรมาแล้วไม่ได้รับก็จะโทรกลับไปเพื่อไม่ให้บันทึกว่าติดต่อไม่ได้
3. แจ้งผู้ที่ใกล้ชิดให้ทราบถึงแนวทางที่เราจะดำเนินการ (เค้าจะได้ไม่ตกใจหรือมีคำถามเยอะ)
เพื่อนร่วมงาน => เพราะอาจจะต้องรับสายแทน กรณีโทรเข้าเบอร์ที่ทำงาน
คนที่บ้าน => รับเอกสาร รับหมายศาล หรือรับแขกในกรณีที่เจ้าหน้าที่มาพบที่บ้านโดยไม่ได้นัดล่วงหน้า
บุคคลอ้างอิง (หากมี) => เผื่อโทรไปติดตาม
4. ประหยัดและเก็บเงินเพื่อรอข้อเสนอ haircut (ข้อนี้สำคัญที่สุด)
5. ตั้งสติ และ อย่าวิตกกังวลใดๆ ไม่มีอะไรน่ากลัว ทุกอย่างมีทางออกเสมออาจจะต้องใช้เวลา

ปัจจุบันหยุดจ่ายมาได้ 4-5 เดือนแล้ว ผ่านช่วงรับสายทวงหนี้บ่อยๆ มีทั้งพูดจาดี ไม่ดี พูดจาไม่รู้เรื่อง พูดจาวนไปวนมาปะปนกันไปแต่ก็รับมือและผ่านมาได้จนตอนนี้เริ่มมีบางเจ้าเสนอ haircut มาบ้างแล้ว

บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด
1.SCB (บัตรเครดิต) = 200,000 รับเงินเดือนแบงค์นี้ต้องจ่ายไปก่อน
2.SCB Speedy Cash (บัตรกดเงินสด)= 100,000 รับเงินเดือนแบงค์นี้ต้องจ่ายไปก่อน
3.KBANK (บัตรเครดิต)= 90,000 หยุดจ่ายเดือนหน้า เม.ย.62
4.Central The 1 Card (บัตรเครดิต)= 60,000 หยุดจ่าย ธ.ค.61
5.First Choice (บัตรเครดิตและกดเงินสดในใบเดียวกัน)= 140,000 หยุดจ่าย ธ.ค.61

สินเชื่อส่วนบุคคล
6.Citi Advance = 160,000 หยุดจ่าย พ.ย.61 haircut 93,000 (ยอดหลังหยุดจ่ายพุ่งไปราวๆ 180,000) ผ่อน 4 งวด ปิดจบ มิ.ย.62
7.UOB = 66,000 หยุดจ่าย ธ.ค.61

ยอดหนี้รวมกลมๆ = 816,000 ยังไม่รวมดอกเบี้ยและค่าติดตามที่อาจจะเกิดขึ้นหลังหยุดจ่าย
เป้าหมายในการปลดหนี้ 2 ปี แล้วจะมาอัพเดทให้ทราบเรื่อยๆ เพื่อเป็นแนวทางให้กับท่านอื่นค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109825 โดย ยิ้มอ่อน
สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110009 โดย iyafin
สู้ๆๆ คะ เป็นกำลังใจให้ กำลังจะเริ่มเข้าสู่โหมด การถูกทวงหนี้แล้วเหมือนกันคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110069 โดย ami9177
สู้ๆค่ะ พอๆกันเลย กำลังจะเริ่มต้นหยุดชำระ ไงรบกวนอัพเดตสถานการณ์ เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110093 โดย snowbird
ขอบคุณทุกกำลังใจค่า เดี๋ยวมาอัพเดทเรื่อยๆ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110094 โดย snowbird
อัพเดท 5/4/19
Citi Advance หยุดจ่ายครบ 5 รอบบิล เสนอส่วนลดประมาณ 50% ผ่อนได้ไม่เกิน 4 งวด
แต่ก่อนจะได้ส่วนลดประมาณรอบบิลที่ 5 จะมีแขกมาเยี่ยมถึงหน้าบ้านแน่นอน
แม้ว่าจะรับสายทวงหนี้ตลอดก็ตาม ยังไงเค้าก็จะมาเยี่ยมถึงที่
ท่านใดมีหนี้ของเจ้าหนี้แจ้งคนทางบ้านให้ทราบก่อนนะคะ จะได้ไม่ตกใจ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110095 โดย snowbird
สู้ๆๆนะคะ อดทนรับสายประมาณ 3 เดือนจะเบาลงมากกก

iyafin เขียน: สู้ๆๆ คะ เป็นกำลังใจให้ กำลังจะเริ่มเข้าสู่โหมด การถูกทวงหนี้แล้วเหมือนกันคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110096 โดย snowbird
สู้ๆๆ ค่าา เดี๋ยวเข้ามาอัพเดทเรื่อยๆ

ami9177 เขียน: สู้ๆค่ะ พอๆกันเลย กำลังจะเริ่มต้นหยุดชำระ ไงรบกวนอัพเดตสถานการณ์ เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110097 โดย snowbird
ขอบคุณค่า

ยิ้มอ่อน เขียน: สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปนะคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110106 โดย Phatt
มาให้กำลังใจคืนค่าา สู้ๆ นะคะ
ปล. ดีจังได้ส่วนลด Citi 50% ของเราเงียบไปเลยยย

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110115 โดย bookbigkub
กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายเหมือนกันครับ มาเป็นกำลังใจให้นะครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111302 โดย rrofaof
ซิตี้แบ้ง หยุดจ่ายไปสัก6เดือนขึ้นไป จะได้ราคางามๆมากเลยครับ ผมพึ่งปิดไป 2 บัตร ของซิตี้เรดี้ กับ ซิตี้วีซ่า

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111322 โดย snowbird
*อัพเดท 29 มิ.ย.62*
หลังจากหยุดจ่ายมาได้ 8 เดือน สามารถ haircut ปิดจบไปได้ 1 เจ้าแล้ว เป็นเจ้าที่ยอดเยอะที่สุด
กำลังใจเริ่มมา สู้กันต่อไปยังเหลืออีกหลายเจ้าที่ต้องเคลียร์ :)

ในส่วนของการโทรทวงหนี้เงียบกริบมีส่งแต่จดหมายมาที่บ้าน หมายศาลก็ยังไม่มีมา
เจ้าไหนพร้อมให้ส่วนลดดี จะปิดเป็นตัวต่อไปรีบโทรกันเลยจ้า :cheer:

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111323 โดย snowbird

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111324 โดย snowbird

rrofaof เขียน: ซิตี้แบ้ง หยุดจ่ายไปสัก6เดือนขึ้นไป จะได้ราคางามๆมากเลยครับ ผมพึ่งปิดไป 2 บัตร ของซิตี้เรดี้ กับ ซิตี้วีซ่า

ถูกต้องค่า เพิ่งเคลียร์เจ้านี้หมดไปโล่งเลย

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111330 โดย Nokiixxx
ด้าน FC เป็นไงบ้างคะ ได้รับส่วนลดบ้างหรือยัง ..

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111332 โดย Wansupang
KBANK กับ SCB มีความคืบหน้าไหมคะ ของเรามีหนี้บัตรเต็มจำนวนตัวเลขกลมๆคือ 55,000 + 99,000 ตามลำดับค่ะ กำลังจะหยุดจ่ายเดือนนี้แหละค่ะ ( ก.ค. ) คงต้องศึกษาแนวทางของเจ้าของโพสท์ค่ะ เผื่อเกิดไอเดีย อย่าลืมอัพเดทเรื่อยๆนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.585 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena