หนี้ 1.3 ล้าน วางแผนที่ 3 ปีค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108403 โดย ปรอดหน้านวล
หนี้ 1.3 ล้าน วางแผนที่ 3 ปีค่ะ was created by ปรอดหน้านวล
สวัสดีค่ะ หน้านวลเป็นน้องใหม่ของบอร์ด มาสิงสถิตอยู่ที่นี่ได้ประมาณเดือนนึงแล้วค่ะ
แม้ว่าเป็นหน้าใหม่ของบอร์ด แต่ว่าเป็นหน้าเก่าในการเป็นหนี้ เพราะวนอยู่กับหนี้มาสิบปีค่ะ
เราเคลียร์ไปแล้ว 2 รอบ โดยที่ก็ไม่ได้รู้จักบอร์ดนี้หรอกค่ะ

รอบแรก คือ ค้ำรถให้เพื่อน เพื่อนหนีไปต่างประเทศ ผ่อนลมจนจบ 2 ปี ค่ะ
รอบสอง หนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล ราว 7.5 แสน เราใช้วิธีที่ 3 คือรวมยอดหนี้ส่วนหนึ่งร่วมกับหารายได้เพิ่ม จนเคลียร์จบ 7.5 แสนใน 2 ปีกว่า

หลังจากนั้นก็ สบายๆ ตัวเบาอยู่ปีกว่าค่ะ ถือบัตรเครดิต TMB อยู่แค่ใบเดียว ใช้ปกติ ก็จ่ายยอดเต็มทุกเดือน เพื่อทำให้เครดิตขาวๆ เพื่อเตรียมกู้ซื้อรถและบ้านค่ะ ก็ได้ซื้อจริง ๆ (เป็นหนี้หัวโตกันไป)

ปัจจุบัน สะสมหนี้มาใหม่ค่ะ 1.3 ล้าน
ทั้งเผลอเรอส่วนตัว ซื้อห้องเอื้ออาทรให้พี่ชาย กอร์ปกับพี่ชายอีก 2 คนป่วยหนักพร้อม ๆ กัน (และเสียชีวิตไล่ๆกันด้วย)

รายละเอียดหนี้ก็ตามนี้ค่ะ

TMB (บัญชีเงินเดือน+กู้บ้าน)
- สินเชื่อบ้านเหลืออีก 2,929,095 บาท จ่ายปกติ ยอดผ่อนเดือนละ 22,200 บาท แต่จ่ายเอง 11,100 บาท อีกครึ่งนึงสามีจ่ายค่ะ (ชื่อผู้กู้ และชื่อเจ้าของบ้าน เป็นชื่อเราคนเดียวค่ะ ยอดกู้ 3,300,000 มูลค่าบ้านประมาณ 4.2 ล้าน)
- บัตรเครดิต 297,000 บาท จ่ายปกติ (จ่ายแล้วกดออก)

SCB
- ผ่อนรถ เหลือยอด 90,000 บาท (เหลือ 12 งวด) จ่ายปกติ ผ่อนเดือนละ 7,500 บาท
- บัตรกดเงินสด Speedy 187,000 บาท จ่ายปกติ (จ่ายแล้วกดออก)

หนี้ผู้มีอุปาระคุณ ยอดรวม 450,000

ไม่มีดอกเบี้ยค่ะ เราเอาฉโนดห้องเอื้ออาทรไปวาง แต่ไม่มีสัญญาใด ๆ ค่ะ เราเป็นหนี้มา 1.5 ปีแล้วค่ะ เราเอาเงินไปลงทุนขายของออนไลน์ แต่เงินที่ได้กลับมาไม่เป็นไปตามเป้าค่ะ รายได้ที่ได้มา ก็ส่วนหนึ่งเอาไปเป็นทุนหมุนเวียนต่อ ส่วนหนึ่งเอาออกมาใช้ วนๆอยู่ค่ะ คงเริ่มทยอยผ่อนหลังปิดหนีส่วนใหญ่หมด

ยอดทีต้องการเคลียร์ก่อนเลย คือ 2 ตัวข้างล่างนี้ คือ UOB และ Citi ค่ะ ยอดรวม 2 เจ้า 274,701 บาท

UOB
- บัตรเครดิต 2 ใบ เราปิดไปแล้ว 1 ใบ เหลืออีก 1 ใบ เหลือยอด+ดอกเบี้ย 55,718 จ่ายครั้งสุดท้าย 1 พ.ย
- บัตรกดเงินสด เหลือยอด+ดอกเบี้ย 111,701 บาท จ่ายครั้งสุดท้าย ต้นเดือน ต.ค
- สินเชื่อไอแคช เหลือยอด+ดอกเบี้ย 17,282 บาท จ่ายครั้งสุดท้าย 9 พ.ย (ที่จริงตัวนี้เราต้องการปิดตอนต้นเดือนธันวาที่ผ่านมา แต่ต้องมาเสียค่าซ่อมรถและประกันรถ ก็เลยไม่มีปิดยอดนี้ค่ะ)

ยอดรวม UOB 184,701 บาท
(เราค้าง ๆ จ่ายๆ มาครั้งนึงแล้วค่ะ ตอนนี้บัตรถูกยกเลิกไปแล้ว)

Citi
- สินเชื่อบุคคล วงเงิน 280,000 ผ่อนมา 39 งวดแล้วค่ะ ณ วันนี้เหลือ ประมาณ 90,000
(เงินต้น 76,878.04) จ่ายครั้งสุดท้าย 1 พ.ย. (ด้วยความไม่รู้ ตอนนั้นยังไม่ได้อ่านบอร์ดนี้ค่ะ ทั้งๆที่ค้างมา 2 เดือนแล้ว ดันโดนให้จ่ายหยอดเข้าไปค่ะ ไม่งั้นเรายี้อมายาวไปแล้วค่ะ)

สรุปรวมยอดหนี้ ณ วันนี้ 848,701 บาท (ไม่รวมบ้านและไม่รวมผู้มีอุปการคุณ)
ขอเวลา 2 ปีเพื่อเคลียยอดนี้ค่ะ

ส่วนของผู้มีอุการคุณ ถ้ายอดนี้หมดแล้วก็จะผ่อนให้จบ ในอีก 1 ปีถัดไปค่ะ
คุยกันไปยาว ๆ 3 ปีค่ะ

รายรับ
เงินเดือน หลังหักนู่นนี่แล้วเหลือรับจริง ราว 57,500 บาท (เงินเดือน 64,000)
รายได้เสริมจากขายของออน์ไลน์ต่อเดือน ไม่แน่นอนค่ะ ตั้งแต่ 2,000 ถึง 25,000 บาท

รายจ่าย
มีค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่ากิน ค่าโ?รศัพท์ รวมราว 9,000 -10,000 บาท
ให้แม่ 10,000 + ค่ายา ราว 3000 บาท รวม 13,000 บาท
ผ่อนบ้าน 11,100 ผ่อนรถ 7,500 บาท เราจ่ายขั้นต่ำ TMB / จ่าย SCB แล้วกดออก ก็แล้วแต่ว่ากดมาก กดน้อยค่ะ ขึ้นอยู่กับรายได้ของการขายของออนไลน์ ถ้ารายได้ตรงนั้นมาก เราก็กด 2 ตัวนี้มาใช้น้อยค่ะ
สรุปง่าย ๆ คือติดลบทุกเดือนค่ะ

สามีทราบว่าเรามีหนี้ค่ะ และทราบว่าเราทยอยหยุดจ่ายเพื่อจะใชวิธี H/C เพราะเราไม่ไหวแล้วจริง ๆ ค่ะ เขาไม่เห็นด้วยแต่ก็ไม่ได้ว่าอะไร เราก็ไม่ได้ขอให้เขาช่วยค่ะ เพราะหนี้เราสร้าง เราเคลียร์เองค่ะ เขาก็ช่วยจ่ายค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ในบ้านทั้งหมดให้ เราไม่ต้องจ่ายอะไรเลยค่ะ

ส่วนที่ทำงาน เราบอกน้องเลขา ที่เป็นคนช่วยงานกับดูเอกสารของเราไว้แล้ว เผื่อมีไปทวงที่ทำงาน แต่เดี๋ยวจะเส้น รปภ หน้าออฟฟิสไว้อีกคน ออฟฟิสเราเป็นออฟฟิสปิดค่ะ เข้าไม่ได้ต้องผ่าน รปภ เท่านั้น
เราไม่ต้องการให้เพื่อนร่วมงานคนอื่น ๆ รู้ค่ะ เพราะมีแต่ปากหอยปากปูทั้งนั้น

เราดูแล้วว่าเราไม่สามารถหยุดจ่ายทุกตัวได้ค่ะ ยอดหนี้ต่อเจ้าเราเยอะ และมีความเสี่ยงเรื่องบ้าน กับ รถ ต้องใช้วิธีทยอยหยุดและทยอยปิดค่ะ

ตอนนี้ก็รอโบนัสสิ้นเดือนมกราคมค่ะ โบนัสเราประมาณ 130,000 – 180,000 ไม่แน่นอนค่ะ ก็ต้องรอลุ้น คิดไว้ที่ 130,000 ก่อนแล้วกันค่ะ เพื่อจะเอาเงินมาปิด citi กับ UOB สัก 2 ตัวค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108404 โดย ปรอดหน้านวล
Replied by ปรอดหน้านวล on topic หนี้ 1.3 ล้าน วางแผนที่ 3 ปีค่ะ
กระบวนการทวงก็เริ่มกันไปค่ะ ช่วงแรกก็หนักหน่อย ช่วงนี้ก็ทิ้งๆแล้วค่ะ

Citi
มาทวงที่บ้านเลยค่ะ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
เขาบอกว่าเราไม่รับโทรศัพท์ ทั้ง ๆ ที่เราก็รับนะ ถ้าเขาโทรมาก่อน 10 โมง เพราะ หลัง 10 โมง เรามักมีงาน รับโทรศัพท์ไม่สะดวกจริง ๆ
เราเคยแจ้งเรื่องเวลาสะดวกรับโทรศัพท์ไว้ คนรับเรื่องบอกทำไม่ได้ครับ ถ้าไม่สะดวกก็ไม่ต้องรับครับ ก็ตามนั้นค่ะ ก็โทรมา 2-3 ครั้ง ต่อสัปดาห์ค่ะ

ส่วนคนมาที่บ้าน ก็คุยกันปกติค่ะ ก็ขอให้จ่ายเข้ามาสักยอด ประมาณ 8,500 บาท8jt
เราก็บอก ไม่มี (ก็ไม่มีจริงๆ ) เขาบอกวันที่ 28 นี้ ถ้าไม่จ่ายจะส่ง บ.ข้างนอกแล้วนะ
เราก็บอกทำตามหน้าที่คุณเลย เพราะเราก็ไม่มีจะให้ เราก็บอกนะคะว่าถ้าได้โบนัสสิ้นเดือน ธค จะปิดเลย (ที่จริงก็รู้แล้วว่าโบนัสจะออก มกราคมค่ะ) ก็เลยแย๊บถามยอดปิดไป เขาบอกปิดเลยวันที่ ลดดอกให้ เหลือแต่ต้นราว 76,000 หรือจะผ่อน 3 งวด ยอดเต็มรวมดอก หรือจะประนอมหนี้ ดอกเบี้ย 13% จ่ายเดือนละประมาณ 4,000 บาทจนกว่าจะหมดก็ได้

เราก็เลยบอกไปว่า เดี๋ยวสิ้นเดือนจะติดต่อเข้าไปอีกที

ของ citi นี้จะพยายามต่อรองให้ได้มากที่สุดค่ะ เพราะเราส่งมาเยอะแล้ว ต้นและดอกเบี้ยเกินไปเยอะแล้วค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108405 โดย ปรอดหน้านวล
Replied by ปรอดหน้านวล on topic หนี้ 1.3 ล้าน วางแผนที่ 3 ปีค่ะ
UOB

ก็โทรมาเป็นระยะ ๆ ค่ะ เรารับโทรศัพท์ได้เกือบทุกครั้ง เพราะเขามักโทรตอนเช้าๆ
พูดดีค่ะ เคยเจอเสียงแข็งครั้งเดียว แข็งมาก็แข็งกลับค่ะ เขาก็ทวงตามหน้าที่ แต่เราก็ไม่มีจะให้จริง ๆ

ล่าสุดตอนนี้ ก็ให้ บริษัทกอเงินช่วยทวงแล้วค่ะ เขาส่งจดหมายมาทวง เห็นยอดรวมแล้วน่ากลัวเยอะเชียว 185,000 แน่ะ UOB เรากลัวฟ้องเร็วเหมือนกันค่ะ ถ้าสิ้นเดือนมกราคม ยังคุยให้แยกปิดเป็นตัว ๆ ได้อยู่ ก็จะปิด สัก 2 ตัวก่อน ก็ขึ้นกับเงินโบนัสค่ะว่าได้เท่าไร ถ้าได้มาน้อยก็ปิด สินเชื่อ 17,282 กับ บัตรเครดิต 55, 718 บาท รวม 72,460 บาท แต่หากได้โบนัสมาเยอะ อาจจะขอปิดตัวบัตรกดเงินสดก่อนค่ะ

UOB นี่เท่าที่อ่านของเพื่อน ๆ มาแล้วเราไม่หวังส่วนลดเยอะค่ะ
ขอแค่ตัดดอกเบี้ยที่ไหลมากับค่าทวงถามออก เราก็จะจ่ายให้เลยค่ะ
แต่ถ้าแยกปิดไม่ได้นี่...สงสัยหนังชีวิตค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108407 โดย ปรอดหน้านวล
ส่วน SCB เราก็ต้องส่งไป ให้เป็นบัญชีปกติค่ะ
ไม่พอใช้ก็ต้องกดออกมาก่อน เพื่อดึงๆไว้ และรอเคลียร์เป็นลำดับถัดไปค่ะ
้เราคงต้องกัดฟัน จ่ายตัดยอดสินเชื่อรถยนต์ให้หมด จะได้โอนรถให้เรียบร้อยเสียก่อนค่ะ แล้ววางแผนกับหนี้ Speedy อีกที (เราขายรถไม่ได้ค่ะ เราต้องใช้ทำงาน)

ส่วนบัตรเครดิต TMB ตัวนี้คุยกันยาว ๆ ค่ะ คงผ่อนจ่ายไปเรื่อย ๆ
ไม่มีทางให้เลือกมากนักค่ะ เพราะเป็นบัญชีเงินเดือนและมีหนี้บ้านค้ำคออยู่ค่ะ

ตอนนี้สิงสำคํญก็พยายาม อด ค่ะ
1.อดทน
2.อดกลั้น
3.อดออม
4.รอคอยให้เป็น

ภาวนาขอให้ Citi ตัดจบเร็วค่ะ ก็จะได้เบาไปหนึ่ง เพิ่มกำลังใจให้ตัวเองค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108408 โดย ยิ้มอ่อน
เป็นกำลังใจให้นะคะ แรกๆจะหัวหมุนนิดหน่อยค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109083 โดย ปรอดหน้านวล
Update 29 มกราคม 2562

Citi ให้ บ.กฎหมายโทรมาทวง ก็บอกเขาว่าจะปิดนะ เพราะยอดหนี้น้อยสุดในทุกเจ้า ก็ได้ยอดปิดมา 50,000 จากต้น 9 หมื่นกว่า ไม่อยากรอต่อค่ะ โบนัสน่าจะพอจ่ายให้ Citi แน่ เขาให้เราส่งหนังสือขอส่วนลดปิดยอดหนี้เข้าไป ก็ส่งไปให้ แล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้รอหนังสือยืนยันกลับมาจาก Citi ก่อนแล้วก็จะจ่ายหนี้ปิดไปค่ะ จะได้จบกันไปหนึ่งราย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109360 โดย ปรอดหน้านวล
Update 13 กพ 2562

เมื่อวานซืน UOB ส่งข้อความมาให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่ไม่ได้โทรกลับไป วันนี้โทรมาทวงยอดขั้นต่ำ ทั้ง 3 บัญชี (แต่ไม่ได้พูดถึงปรับโครงสร้างหนี้นะคะ) เราบอกขอเป็นสิ้นเดือน แล้วก็เลยถามไปว่า บัญชีสินเชื่อที่เหลือยอดอยู่หมื่นกว่าบาท ถ้าปิดวันนี้เลย ต้องจ่ายเท่าไร เขาบอกสักครู่เดี๋ยวให้ จนท อีกส่วนมาคุย

สักพักก็โทรมาค่ะ บัญชีนี้ค้าง 5 เดือนจะเข้าเดือนที่ 6 ต้นรวมดอก 17,800 ก็สรุปปิดที่ 15,500 จ่ายเฉพาะเงินต้นเท่านั้น ก็เลยจ่ายปิดไปเรียบร้อยค่ะ

ตอนนี้ UOB เหลือบัตรเครดิต 5 หมื่นกว่า กับ บัตรกดเงินสดอีก แสนกว่าๆ ว่าสิ้นเดือนนีัจะปิดบัตรเครดิต ส่วน บัตรกดเงินสดไว้ต่อรองกันอีกทีค่ะ เพราะคงไม่มีเงินจ่ายทั้งก้อน

จนท. คุยดีนะคะ สุภาพ ไม่ได้เซ้าซี้ค่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110403 โดย ปรอดหน้านวล
update 29 เมษายน 2562
การคุยกับ UOB หลังค้างเข้า 7 เดือน

บัตรเครดิต ยอดเดินไปประมาณ 59,000+
บัตรกดเงินสด ยอดเดินไปประมาณ 120,000 +

มีการโทรมาทวง เราขอปิด ตัวบัตรเครดิตที่ 40,000 ให้ส่งเอกสารไป ส่งให้ ไม่อนุมัติ

แต่จะอนุมัติรวมทั้ง 2 ยอด เฉพาะส่วนเงินต้น

บัตรเครดิต เงินต้น 54,000 บาท แบ่งจ่าย 2 งวด เท่าๆกัน
บัตรกดเงินสด เงินต้น 104,000 บาท แบ่งจ่าย 1-5 งวด 18,000 บาท งวดสุดท้าย 15,000 บาท
แค่ไม่มีดอกเราก็โอเคแล้วนะคะ อยากให้มันจบ ไปอีก 2 บัตร

ก็ขอให้ธนาคารส่งเอกสารยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษร

ทาง UOB บอกว่า ทำไม่ได้ค่ะ!!
เอ้ามีงี้อีก (เห็นตัวอย่าง ในห้องเอกสาร UOB ก็ออกเอกสารได้..เฮ้อ)

เราก็บอกไปตรงๆนะ เราไม่มีหลักฐานอะไรเลยว่าเราตกลงกับแบงค์อย่างนี้ เกิดคุณฟ้องเราย้อนหลัง เราตายสิ ดอกเบี้ยวิ่งกลับไปเหมือนเดิมด้วย แถมทางแบ๊งค์เคยให้ บ.กอเงินมาทวงเราแล้ว เกิดทางนู้นมี condition เป็นอย่างอื่น หรือคุณขายหนี้เราให้คนอื่นแล้ว เราก็ตายสิ

เขาก็บอกมีไฟล์เสียง อัดไว้ทุกครั้ง เราก็บอกงั้นส่งไฟล์เสียงให้เรา ก็ไม่ได้อีก

ก็เลยโยนกลับไปค่ะ ว่าช่วยส่งเอกสารให้หน่อยเถอะ เอกสารมาเงินก็พร้อมจ่าย

ตอนนี้ก็รออยู่ค่ะว่าจะส่งเอกสารให้ไหม ถ้าไม่ส่งให้เราก็คงไม่จ่ายค่ะ
ยอดเงินเยอะ หวาดเสียว

คนทวงพูดจาเพราะนะ เข้าอกเจ้าใจกันตลอดการสนทนาค่ะ
ก็ลุ้นต่อไป

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110406 โดย ปรอดหน้านวล
ตกลง UOB โทรมาบอกละ ไม่ออกเอกสารให้ค่ะ
เราก็ยืนยัน ไม่ออกเอกสาร เราก็ไม่จ่าย
ก็เก็บเงินต่อไปค่ะ ยาวๆ กันต่อไป

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #112004 โดย ปรอดหน้านวล
update 10 ตุลาคม 2562

๊UOB  ปิดบัตรเครดิตยอด 54,000 ไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ด้วยการแบ่งจ่าย 2 งวด ค่ะ เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา คืองงใจ พอเปลี่ยน จนท คุย เอกสารออกได้เฉยเลย

และเมื่อปลายเดือนกันยาก็ได้หมายศาล (หมายแรกในชีวิต) ตัวบัตรกดเงินสด ของ UOB ยอดฟ้อง 135,000+ ศาลนัด วันที่ 25 พ.ย. นี้ค่ะ

ซึ่งตัวนี้ จนท ผู้ชาย โทรมาทวงตลอด เราก็เจรจาจะขอผ่อนปิดยอดตลอด แต่ก็ไม่ยอมท่าเดียว บอกต้องจ่ายมา 40% ก่อนถึงจะปิดยอดได้ และขู่ฟ้องทุกครั้งที่โทรมา น่ารำคาญมากค่ะ คุยไม่ดีก็เลยไม่คุยค่ะ บอกไปเจรจากันที่ศาลเลย

แต่หลังได้หมายศาล เปลี่ยนเป็น จนท ผู้หญิง โทรมาทวง คุยง่ายกว่าเยอะค่ะ 
เราตัดสินใจปิดก้อนเดียว ต่อรองได้แค่เงินต้น 108,000 บาท จะจ่ายในวันพรุ่งนี้ที่สาขา พร้อมรอรับเอกสารสำเนาใบปิดเลยค่ะ

ซึ่งเงินก่้อนนี้ก็ยืมสามีมา และต้องใช้สามีภายในสิ้นเดือนมกราคมที่จะถึง ซึ่งก็จะได้โบนัส พอใช้คืนแน่นอน
อย่างที่บอกค่ะ UOB เราไม่หวังมากค่ะ แค่ลดดอก ลดค่าทวงถามก็โอเคแล้ว
แต่เดี๋ยวหลังปิดยอด ต้องไปตามที่ศาลดูการถอนฟ้องอีกที ถ้าไม่ทัน คงต้องมอบอำนาจสามีไปดูตามวันนัดที่ 25 พย อีกครั้ง กันเหนียว เผื่อธนาคารตุกติก

หลังจากนี้จะเหลือบัตรกดเงินสด SCB 180,000 บาท ซึ่งต้องรอโอนรถให้เรียบร้อยก่อนเดือนหน้า จึงจะเริ่มหยุดจ่ายเพื่อทำเรื่อง Haircut ต่อไปค่ะ
ส่วนบัตรเครดิต TMB 302,000 ก็กัดฟันผ่อนไปค่ะ TMB มีกู้บ้านกันอยู่ ไม่มีทางเลือกมากนัก 

ปีหน้าหวังว่าจะสบายตัวกว่านี้ .... T T

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112175 โดย windebt
สู้ๆ  เป็นกำลังใจให้

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112229 โดย windebt
 สู้ๆนะคะ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112231 โดย windebt
โห ได้ลดเยอะมากเลย ดีจัง

3 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 3 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #120213 โดย ปรอดหน้านวล
Update​ 18​ มีค​ 64

หลังจากตกลงกับ​ UOB​ ได้​ ตอนปลายปี​ 62 ก็จ่ายปิดไปเรียบร้อยค่ะ​ และตอนนั้นได้ไปทำหนังสือแจ้งศาลกันเหนียวไว้ด้วย​ค่ะ​ ว่าได้จ่ายหนี้จนครบแล้วก่อนวันที่ศาลนัดนะ​

ไปศาลเองก็งง​ ๆค่ะ​​ แต่เจ้าหน้าที่ศาลจ.นนทบุรี​น่ารักมากค่ะ​ ให้คำแนะนำดีมากๆ​ เขียนตามคำที่เจ้าหน้าที่บอกแล้วก็ฝากหนังสือไว้​... เป็นอันว่า​UOB​ ก็อวสานกันไปค่ะ

หลังจากนั้นก็ผ่อนรถกับ​ SCB จนหมด​  ในช่วงนั้นก็ยังคงต้องใช้วิธี​ จ่ายเข้ากดออกกับ​ SCB​ Speedy กับบัตร​เครดิต​ TMB​ จนในที่สุดก็โอนรถเรียบร้อย​ค่ะ..เริ่มเบาตัวหน่อยเลยเริ่มผ่อนผู้มีพระคุณ​เท่านนึงเดือนละ​ 3,000  (ยอด​ 200,000)

แต่ๆๆ.... บริษัท.ก็มาตัดเงินเดือนลง​ 5000 บาท​สถานการณ์​โควิด​  เลยเหลือรับแค่​ 52,000  และแน่นอนปีที่ผ่านมาไม่มีโบนัสค่ะ​ 

จากความฝันที่จะปิดหนี้​ SCB​ ฝันก็พังทลายค่ะ​  และก็เลยต้องได้พักชำระหนี้​ SCB​ ยาวไป​ 6​ เดือน​ ส่วน​ TMB​ ก็จ่ายแล้วกดออกเช่นเคย​ และพึ่งมาเริ่มจ่าย​ ให้​ SCB​ เมื่อ​ 2​ เดือนที่ผ่านมา​นี้เอง

ซ้ำร้าย​ สัปดาห์​ที่ผ่านมา​ ทะเลาะกับผู้มีพระคุุ​ณอีกคน​ เธอก็เลยถือโอกาสทวงเงิน​ค่ะ​ 😭 

สรุป​ ณ​ วันนี้​
SCB​ เหลือยอด​ 180,000 TMB​ เหลือ​  270,000
ผู้มีพระคุณ​(คนที่​ 2)​  250,000 ส่วนอีกท่านผ่อนจนลืมกันไปข้างนึงค่ะ​ 😢

วันนี้เลยนั่งคิดนอนคิด​ กำลังตัดสินใจค่ะ​ ว่าจะกเอางิน​ 350,000 ออกจากเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพดีหรือเปล่า

เพื่อจะได้ให้ผู้มีพระคุณ​  ท่านที่​ 2​ ก่อน​ 100,000​ บาท​ ​(อีก​ 150,000 ผ่อนจ่ายเดือนละ​ 10,000) แล้วเงินที่เหลือ​ 250,000​  ก็จ่าย​ TMB​ ไป​  เพราะดอกเบี้ย​ TMB​ หนักมากค่ะ​  จ่ายยังไงก็ไม่หมด​

แล้วก็จะค่อยหยุดจ่าย​ SCB​  แลัจะอดทนขอเพื่อประนอมหนี้ต่อไป... 

ไม่รู้​ทำแบบนี้จะดีหรือเปล่านะคะ​ คิดไม่ตกจริงๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Dadada

3 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #120215 โดย Dadada
สวัสดีค่ะ 
ขออนุญาตแนะนำ ยังไงหนี้ในส่วนของ SCB TMB  ลองสมัครมหกรรมไกล่เกลี่ยหนี้  ของธนาคารแห่งประเทศไทยก่อนดีไหมคะ เผื่อมีทาง ทำให้เหลือเงินเยอะขึ้นเพื่อไปคืนผู้มีพระคุณ   
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ปรอดหน้านวล

3 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #120227 โดย ปรอดหน้านวล
ขอบคุณ​สำหรับคำแนะนำค่ะ​ เมื่อคืนก็นั่งหาข้อมูลอยู่  เพราะก็พึ่งทราบว่ามีโครงการนี้จากเพื่อนสมาชิกนี่ล่ะค่ะ
ก็ว่าจะลองดู​เหมือนกัน
เพราะใจนึงก็ไม่อยากแตะเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ​ แถมเห็นว่าโดนภาษีด้วยนะคะ​ ถ้าลาออกจากกองทุนโดยไม่ได้ออกจากงานนะคะ

2 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 2 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #122339 โดย ปรอดหน้านวล
๊Update 24 ตค 64
ดูท่จจะไม่เป็นไปตามแผนแล้วค่ะ

สมัครมหกรรมไกล่เกลี่ยหนี้ไป ของ TMB และ SCB ไม่มีความคืบหน้าใดๆค่ะ
ธนาคารลงโน๊ตไว้ว่า คุยกับลูกหนี้ไม่ลงตัว...ทั้งๆที่ไม่มีใครโทรมาคุยกับเราสักธนาคารเลยค่ะ

*สรุปหนี้หลักปัจจุบัน*
แบบไม่รวมบ้านประมาณ 700,000

- บัตรเครดิต TMB 280,000
จ่ายขั้นต่ำ แล้วก็ใช้วนๆไปค่ะ แต่ส่วนที่ใช้ใหม่ ถ้าทำได้ จะทำเป็นผ่อน 0% 3 เดือน หรือ 6 เดือนแทน เผื่อมันจะน้อยลงบ้าง 😒

- SCB 180,000
หยุดจ่ายมา 5 เดือนแล้ว ยอดวิ่งไป 207,000
ช่วง 3 เดือนแรกทวงหนักมากค่ะ พอหยุดเดือนที่ 4 ให้ บ.ข้างนอกทวงแล้ว ก็สัก 2 อาทิตย์ทวงครั้งนึง
เราขอต่อรอง SCB จ่ายเต็ม 100,000 หรือ 2 งวด งวดละ 60,000 เขาไม่ให้  บอกให้ได้ 170,000
ก็รอต่อไปค่ะ น่าจะใกล้ฟ้องเต็มที 

- ผู้มีพระคุณ1  200,000
(ผ่อนเดือนละ 10,000 มาได้ 5 เดือนแล้วค่ะ ยอดขยับลงหน่อย ดีที่ไม่มีดอกเบี้ย)

- ผู้มีพระคุณ 2 ไม่แน่ใจยอด เหลือเท่าไหร่ค่ะ ผ่อนเดือนละ 3000 มาได้ 2 ปีกว่าแล้วค่ะ 
(คนนี้ถึงผ่อนหมดก็คงให้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะตายจากกัน)

- บ้านเหลือเงินต้น 2,630,000 
ว่าจะรีไฟแนนซ์บ้านค่ะ ธนาคารเดิมคือ TMB ลองไปถามดู บอกให้เป็นวงเงินเพิ่ม 555,000 บาท แต่ต้องผ่อน 2 บัญชี
คือผ่อนบ้านด้วย +ผ่อน ส่วนวงเงินเพิ่มด้วย แต่ส่วนเพิ่มดอกเบี้ยก็ถูกหน่อยประมาณ 5% ยังไม่ตัดสินใจค่ะ
คือใจเราอยากผ่อนบัญชีเดียวมากกว่าค่ะ

เดี๋ยวว่าจะลองถามกสิกรดู พอดีที่ทำงานเปลี่ยนธนาคารที่จ่ายเงินเดือน จาก TMB มาเป็นกสิกร ไม่แน่ใจมีสิทธิพิเศษอะไรให้หรือเปล่า 

แต่ทั้ง 2 ธนาคารดูแล้วก็ไม่รู้จะรีไฟแนนซ์ได้หรือเปล่าด้วยนะคะ
เพราะเช็คบูโรแล้ว ยังแสดงข้อมูลของ Citi กับ UOB ที่ทำแฮร์คัตอยู่เลย แถมยังมี SCB ค้างจ่ายอยู่อีกด้วย 🤢

ตอนนี้เงินเดือนหลังหักภาษี ประกันสังคม และกองทุนสำรอง 55,600
ขายของออนไลน์ตอนนี้ได้แค่ประมาณ 4,000
รวมรับ 59,600

ส่วนของผู้มีพระคุณก็ยังผ่อนอยู่ทั้ง 2 ท่าน 10,000+3,000
แม่ 13,000
ผ่อนบ้าน 11,100
บัตรเครดิต TMB ประมาณ 27,000
รวมรายจ่าย 64,100 

ซึ่งรายจ่ายต่อเดือนตอนนี้ แบบไม่กินไม่ใช้อะไรเลยนะคะ ยังคงติดลบอยู่ 4,500 ค่ะ 
แล้วจะเอาที่ไหนมาจ่ายหนี้ SCB

ช่วงนี้สถานการณ์ของสามีก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ ออกมาลงทุนทำเอง ก็โดนโควิทกระทบเต็มๆค่ะ 
ตอนนี้เครียดมากๆค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tulunu, Dadada, Mamablue69

2 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #122620 โดย ปรอดหน้านวล
ี18 พยุ 64

SCB Speedy Cash ยอดขึ้นมาเป็น 207,000 และ เปลี่ยนเป็น บ.กฎหมายเป็นผู้ทวงค่ะ 

ก็ต่อรองกันไปมา จนในที่สุด จบอยู่ที่ 130,000
โดยแบ่งจ่าย 2 งวด งวดละ 65,000 บาท 
จะชำระงวดแรก 30 พย งวดต่อไป 30 ธค

ซึ่งกะว่า 2 เดือนนี้ จะหยุดจ่าย บัตรเครดิต TMB  ก่อนเพื่อมาเคลียร์ SCB ค่ะ 
แล้วก็โชคดีได้เงินมาอีกส่วนหนึ่ง คือ ลืมไปว่ามีทองอยู่ ก็เลยขายทองเตรียมจ่ายหนี้ไปค่ะ ช่วงนี้ราคาทองดีด้วย

ที่เหลือหนัก ๆ คือ TMB 270,000 
ยังคิดไม่ออกเหมือนกันค่ะว่าะเคลีย์ TMB ได้ยังไง 
ปีใหม่ค่อยว่ากันค่ะ ก็หวังว่า บ.จะพอจ่ายโบนัสได้สักเดือน 
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tulunu

2 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #122958 โดย ปรอดหน้านวล
๊Update  6 มค 65

ในที่สุดก็กัดฟันจนจบกันไปกับ SCB ค่ะ หนี้ก้อนนี้ยาวมาก ส่งดอกเบี้ยมานานนนน
ปิดไปได้ดีใจมากกกค่ะ รายการ speedy cash ใน app ธนาคารหายไปแล้วค่ะ ก็รอเพียงแต่ใบปิดหนี้เท่านั้นค่ะ

ก็เหลือหนี้ก้อนสุดท้ายของ TMB (และเป็นบัตรเครดิตใบเดียวที่เหลืออยู่)
ซึ่ง ณ วันนี้เหลือยอดอยู่ ประมาณ 190,000
ยอดผ่อนต่อเดือนก็เลยลดลงไปพอควร ก็ทำให้พอได้หายใจได้สะดวกขึ้น
ถ้าไม่มีเหตฉุกเฉินให้ได้ใช้เงินก้อน ก็น่าจะจทะยอยผ่อนจนจบได้ในกลางปีนี้นะคะ
แต่เราจะเก็บบัตรนี้ไว้ เผื่อใช้สถานการณ์ไม่คาดคิดค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tulunu

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.979 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena