เล่าสู่กันฟัง ประสพการณ์จากการไปศาล

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105758 โดย eakkachai
เมื่อวาน 10 กย.61 มีโอกาศไปศาลมาในคดีตนเองโดน บริษัทตระกูลเจ ฟ้องมาจากหนี้อี่ซี่บายซึ่งผ่านมานานมากแล้วบับจากวันที่หยุดจ่ายครั้งสุดท้าย12ปีกว่าแล้ว ยอดหนี้ต้นสองหมื่นกว่าฟ้องมารวมดอกเบี้ยห้าหมื่นกว่าผมเลยให้ทนายเขียนคำให้การสู้คดีขาดอายุความศาลดูเอกสารคำให้การจำเลยถามจำเลยเราสู้คดีหมดอายุความใช่ไหม เราตอบครับ ศาลหันไปบอกทนายโจทน์ว่าเราซื้อหนี้มาเราทราบแล้วใช่ไหมว่าจำเลยสู้คดีหมดอายุความ ทนายโจน์ตอบทราบแล้ว ศาลจึงไม่สืบพยานจำเลยรอศาลวนิจศัยฟังคำตัดสิน9ตุค.61 เลย เรื่องที่จะมาเล่าให้ฟังไม่ได้เกี่ยวกับของผมหรอก คือจริงๆอยากจะมาแชร์ให้ฟัง คือตอนไปถึงศาลของผมผมทำตามคำแนะนำจากทนายผมนัดนี้เป็นนัดแรกนัดไกล่เกลี่ย ทนายบอกของผมไปถึงให้ไปดูห้องบัลลังคดีตัวเองพอรู้ห้องให้เอาคำให้การไปยื่นเสมียนศาลว่าขอสู้คดีของเรา เพราะของผมคดีไม่ยุ่งยากเพราะขาดอายุความนานมากแล้ว ตรงนี้คือจุดสำคัญที่จะเล่าให้ฟังที่หน้าห้องมีรายซื่อผู้ถูกฟ้องและบริษัทที่ฟ้องติดอยู่ผมเปิดดูปรากฎว่ามีผู้ถูกฟ้องคดีพวกนี้มากถึงมากจริงๆ เสร็จแล้วก็เลยกลับมาตรงจุดที่เขานัดไกล่เกลี่ย ปรากฎว่าตรงจุดที่เขานัดไกล่เกลี่ยไม่มีจำเลยมาศาลเลยมีอยู่แค่1คนกับผมอีกคนสรุปมีแค่2คนไม่รวมกับคดีของทนายคนอื่นๆนะครับเอาเฉพาะทนายคนนี้คนเดียว ผมเลยไปคุยกับอีกคนที่มาเขาบอกถูกอิออนฟ้องหมายศาลหนามากหนากว่าของผม3เท่า ผมเลยถามพี่เตรียมตัวมายังไงเขาบอกไม่ได้เตรียมอะไรเลยแล้วยอดหนี้ที่เขาฟ้องล่ะพี่เขาตอบน่าจะแปดหมื่นบอกจำไม่ได้ไม่รู้จำนวนจริงบอกมีหลายบัตรหยุดจ่ายสุดท้ายเมื่อไหร่ไม่รู้ ก็เลยถามว่าเอ้าแล้วในหมายศาลพี่ไม่ได้อ่านเหรอเขาบอกยังไม่ได้ดูเลยก็เลยถามต่อแล้วพี่มาพี่จะคุยกับเขายังไงพี่เขาบอกก็ไม่รู้เหมือนกัน พอสักพักทนายมาเรียกตามรายซื่อทั้งหมดเข้าห้องไกล่เกลี่ย อย่างที่บอกผมไปดูรายซื่อหน้าห้องมาเขาก็เรียกซื่อประมาณเกือบ20คนนั่นแหล่ะเรียกแบบให้เจ้าหน้าที่ศาลไกล่เกลี่ยได้ยินหรือรับรู้ว่าเรียกจำเลยแล้วนะแต่แท้จริงก็มีแค่สองคนนี้แหล่ะแต่อีกอย่างที่ผมพึ่งรู้คือทนายคนนี้ทำคดีทั้งตระกูลเจ อิออน อี่ซี่บาย เพาเวอร์บาย ยูเมะพลัส ในคราวเดียวกัน พอเข้าไปในห้องก็เริ่มเจรจาของผมจบเร็วเพราะผมแจ้งทนายโจทน์และเจ้าหน้าที่ศาลขอสู้คดีเลย คราวนี้มาถึงพี่คนนั้นทนายโจทน์ก็แจ้งตามฟ้องบอกพี่เป็นหนี้เท่านั้นเท่านี้กี่บัตรต้องชำระคืนเท่าไหร่ถ้าตกลงไกล่เกลี่ยตรงนี้ ผมได้ยินแล้วอึ้งเลยครับอิออนฟ้องหนี้จริงพี่เค้าที่ฟ้องแสนหกหมื่นกว่าๆ3ชนิดบัตรให้ผ่อนคืนเดือนละหมื่นหก10เดือนไม่มีลดให้ ถ้าไม่ตกลงให้ศาลตัดสินฟ้องเลยเพราะพี่เขาไม่ได้เตรียมอะไรมาเลยก็จบตรงนั้นให้ศาลฟ้องจำเลยข้างเดียว พอออกมาเดินไปห้องพิจราณาผมเลยเตือนพี่เขาว่าถ้าพี่ไม่พร้อมพี่ต้องขอให้ศาลเลื่อนพิจารณาไปก่อนขอไปเจรจาเจ้าหนี้ใหม่ไม่งั้นพี่จะต้องจ่ายเยอะและจะโดนบังคับคดียึดทรัพย์นะพี่เขาบอกไม่รู้จะทำไงผมก็เลยไม่รู้จะบอกยังไงดีขนาดได้หมายศาลพี่ยังไม่เปิดดูเลย พอถึงห้องพิจรณาคดีผมไม่รีบไปไหนตั้งใจมาครั้งนี้ไม่ได้มาแค่คดีตัวเองแต่ตั้งใจมาดูการพิจรณาคดีของศาลหลายๆเรื่องก็นั่งฟังไปเรื่อยถึงแม้ของตัวเองจะจบแล้วเซ็นต์เอกสารแล้วก็นั่งฟังไปได้ความรู้มากๆเลยต่างจากคนอื่นที่จบของตัวเองกลับเลย (วันนี้ศาลท่านน่ารักครับเป็นสุภาพสตรีไม่ซีเรียสอะไรเลย)สรูปครับ :pray: 1.การไปศาลถ้าไม่เตรียมตัวไปเลยกรณีไม่มีทนายก็ไม่ต่างจากไม่ไปดีกว่าถ้าไม่ซักค้านหรือเตรียมตัวไปต่อรองยอดหนี้ 2.จะเห็นได้ว่าที่เจ้าหนี้ฟ้องก็เพราะจำเลยไม่ค่อยไปศาลนี่เองเจ้าหนี้ก็ฟ้องจำเลยขาดนัดศาลเลยถือว่าจบต่อไปคนที่ถูกฟ้องแบบนี้ก็รอรับใบบังคับคดีได้เลยครับกรณีมีทรัพย์สิน 3.อีกอย่างที่ทำให้เริ่มนับหนึ่งใหม่คืออายุความบังคับคดีไปอีก10ปี ตอนนี้เราไม่มีทรัพย์สินต่อไปเรามีอะไรเขาก็ตามยึดได้เพราะมันมีระยะเริ่มแล้วหลังศาลตัดสิน10ปี 4.การฟ้องของโจทน์บางเคสหมดอายุความแล้วแต่จำเลยไม่ไปศาลศาลก็ตัดสินโจทน์ชนะข้างเดียว แล้วโจทน์ก็อาศัยอำนาจศาลเรื่องอายุความที่ฟ้องมาบังคับคดีแทน10ปี 5.ไม่ว่าอายุวามจะขาดไปนานเท่าไหร่โจทน์ก็เอามาฟ้องได้เผื่อจำเลยไม่ไปศาลถ้าจำเลยไม่ไปศาลโจทน์ก็ชนะได้อายุความบังคับคดีมาแทนเหมือนของผม12ปีกว่าก็เอามาฟ้องได้ ขอจบแค่นี้นะครับหวังว่าจะมีประโยขน์กับหลายๆท่าน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105978 โดย taennet
สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

ขอบคุณในการแบ่งปัน ผมอ่านทุกบรรทัดเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105995 โดย peterpanouya
อ่านทุกบรรทัดเช่นกันค่ะ ขอบคุณมากกกค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.707 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena