เพิ่งไปศาลมา ของบัตรเฟริสช้อย

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102374 โดย nuntawat.pa
เพิ่งไปศาลมาของเฟริสช้อย
ของผมยอด 53,000 มีหมายศาลมาที่บ้าน
พอไปถึงศาลมีเจ้าหน้าที่ถามว่า มาคดีอะไร ก็แจ้งกับพนักงานว่ามาคดีบัตรเคดิต พนักงานเลยบอกให้ไปรอทนายที่ หน้าห้องไกล่เกลีย พอขึ้นไปรอ สักพัก นิติกร ก็เรียก เข้าห้อง พร้อมทนายของ เฟริสช้อย

ทนายยื่น สัญญาประนีประนอม ให้อ่าน มีใจความว่า ให้ชำระยอด 53,000 พร้อมดอกเบื้ยร้อย 7.5 คิดจากเงินต้น 44,000 ขั้นต่ำงวดละ 2000 ภายใน 24 งวด

ผมเลยแจ้งทนายไปว่าไหวแค่เดือนละ 1000 บาท เพราะมีภาระค่าใช้จ่ายเยอะ เงินเดือน ๆ หนึ่งก็แทบจะไม่ถึงเดือน

ทนายแจ้งว่าเดี๋ยวให้เวลาตัดสินใจสักพัก

แล้วนิติกรก็ถามทนายว่า มี คู่กรณีคดีบัตรเฟริสช้อยอีกคน มาศาลแล้วให้เข้ามาไกล่เกลียเลยหรือไม่ ทนายบอกให้เขามาเลย ผมเลยนั่งฟังด้วย มีใจความคร่าว ๆ ว่า

ยอดของพี่เขา 1 แสน กว่า ทนายยื่นเงื่อนว่า ดอกเบี้ย 7.5 ให้ผ่อน ขั้นต่ำ 2000 จำนวน 36 งวด

เลยตัดสินใจยอมความ เพราะเห็นว่า ยอดชำระเป็นที่น่าพอใจอยู่ และพี่คู่กรณีเขาก็บอกว่าเงื่อนไขพอรับเลยได้เลย

***เล่าไม่เก่ง ขออภัยด้วยครับ***

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102385 โดย bumbump
ยอด 2000 24 งวดมันก็ 48000 แล้วมันจะ 53000 ได้ยังไงครับ ทนายเสนอมามากกว่านั้นไหมครับ
หรือจ่าย 53000 ภายใน 24 เดือนเท่าไหร่ก็ได้แต่ไม่น้อยกว่า 2000 ครับ
ยังไงสู้ๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102401 โดย nuntawat.pa
จ่ายภายใน 24 งวด ครับ

จะจ่ายยอดเท่าไหร่ก็ได้ แต่ไม่น้อยกว่า งวดละ 2000

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102403 โดย bumbump
อ๋อ ผมก้คาดว่าน่าจะแบบนั้น
รอ H/C ดีกว่ามั้งครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102404 โดย nuntawat.pa
ผมไม่มีเงินก้อนถึงขนาดนั้นครับ

เลยต้องจำใจยอมรับตามเงื่อนไข ที่ทางทนายเสนอมา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102583 โดย sainakron
กำลังจะไปขึ้นศาลเพื่อไกล่เกลี่ยหนี้บัตรกดเงินสด+บัตรเครดิตไทยพาณิชย์ วันที่ 22 พ.ค.61 (ต้น1แสน ดอกเบี้ย 4หมื่นกว่าบาท)
ยังเครียดๆอยู่เลยค่ะ ตกงานมา2ปี แต่ก็ยังดีมีรับจ้างกินไปได้รอดในแต่ละเดือน โชคดีที่ไม่มีภาระอะไร
ไปเพื่อขอความเมตตาจากศาล
-ที่ดินเป็น สปก.4-01(เป็นผู้อาศัย)
-ไม่มีเงินฝาก(เงินก้อนไม่เคยมีเลย)
-รับจ้างแพ็คงานประจำ รายได้ไม่เคยถึง 15,000(มีหัก 3%) ยื่นขอภาษีคืนตอนสิ้นปี ได้คืนมา 3,096 บาท
-ไม่มีสินทรัพย์ไดๆ(ใช้ชีวิตลั้นลามากๆ)ตายไปก็คงให้ญาติเดินเรื่องเอาที่ประกันสังคม(มาตรา39)
-พ่อแม่เสียหมดแล้ว ญาติพี่น้องมีครอบครัวกันไปหมด (เราสาวเทื้อคาเรือน)

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102586 โดย nuntawat.pa
เมื่อ ตุลาคม ปี 2559 ผมก็ไปศาลของบัตรเครดิต และบัตรเงินสด ไทยพาณิชย์รวม ๆ ยอด 1 แสน กว่า ๆ บาท

ไปเจอทนายยื่นข้อเสนอให้ผ่อนชำระ ขั้นต่ำเดือนละ 5000 บาท จำนวน 22 งวด

ตอนนี้ผ่อนมาได้ประมาณ 17 งวดแล้ว

ต้องนั้นยังไม่เคยไปศาลเกี่ยวคดีบัตรเครดิต ทนายแจ้งว่า ถ้าไม่ยอมรับเงื่อนไขนี้ ก็ต้องโดนอายัดเงินเดือน( ซึ่งต้องส่งเรื่องไปที่ทำงาน ที่ทำงานผม ถ้ามีเรื่องแบบนี้ ให้ออกเลย) ผมเลยยอมรับคำตามสัญญาประนีประนอม เลยต้องผ่อนชำระมาจนถึงทุกวันนี้ แต่ถ้าให้ชำระ เป็นเงินก้อน ผมก็ไม่มีชำระอยู่ดี จึงตักสินใจยอมความ

แต่ตอนนี้ กฏกหมายออกมาใหม่แล้ว ถ้าเงินเดือนไม่ถึง 20000 บาท ห้ามยัด แต่เจ้าหนี้อาจจะสืบหาทรัพย์อื่น ๆ แทน

ลองดูสัญญาประนีประนอมก่อนว่ารับได้ไหม แต่ถ้ารับไม่ได้ก็แจ้งทนายว่า ให้ขอให้ศาลนั่งบัลลังก์ อ่านคำพิพาษ อาจจะได้รับส่วนลดไม่มากก็น้อย พร้อมดอกเบี้ย (ผมไม่เคยไปถึงขั้นตอนนี้ เลยไม่รู้)

ปล. ขั้นตอนไปศาลเท่าที่ทราบมา

1. ไปก่อนเวลาศาลนัดอย่างน้อย 30 นาที
2. ไปดูรายชื่อที่บอร์ด จะมีรายชื่อเรา ดูว่าเขาให้ไปติดต่อที่ไหน ห้องไหน (ปกติจะมีเจ้าหน้าที่ ให้คำแนะนำ ส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่จะให้ไปติดต่อ ห้องไกลเกลี้ยคดี)
3. ทนายของฝ่ายโจทย์จะมาพบเรา และยื่นของเสนอ ตามที่ผมบอก จะมีสัญญาประนีประนอมมาให้เราอ่าน ลองตกลงกับทนาย ถ้าตกลงได้ ก็ เช็นต์ยอมความ แต่ถ้าตกลงไม่ได้ให้แจ้งเจ้าหน้าศาล เพื่อให้เขาแจ้ง ผู้พิพากษา นั่งบัลลังก์ อ่านคำพิพากษา เราก็แจ้งไปว่า เราเงินเดือนเท่าไหร่ มีภาระอะไรต้องดูแล มีหนี้อะไรบ้าง แต่ละเดือน (ศาลอาจใจดีให้ชำระแค่ เงินต้นก็ได้ แต่อาจจะมีดอกเบี้ย) ถ้าศาลตัดสินแบบใด เราจะต้องทำตามนั้น ต่อรองไม่ได้อีกแล้วนะครับ

**ข้อมูล อาจเปลี่ยนแปลงจากนี้นะครับ***

โชคดีนะครับ มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102624 โดย bumbump
ขอบคุณครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102746 โดย sainakron
ไปขึ้นศาลที่บึงกาฬมาแล้วค่ะ ทนายโจทย์ไม่ยอมตามที่เราขอ(เค้ามีหนังสือให้เราเซ็นยินยอม) เอารายละเอียดค่าใช้จ่าย ก็ไม่ดู
เราเลยรอขอให้ศาลพิพากษา
(รายละเอียดในเอกสารให้จ่าย 24 งวด งวด1-12 เดือนละ 3,000
เดือนที่13-23 เดือนละ 4,000 และงวดสุดท้ายให้ชำระทั้งหมด)
แต่เราขอที่ 36 งวด เดือนละ 3,000 และขอลดดอกเบี้ยและค่าปรับลง)
ตกลงกันไม่ได้เลยขอรอศาลพิพากษา

ผู้พิพากษาถามเราว่ามีตรงไหนที่ตกลงกันไม่ได้ เราบอกเราขอลดดอกเบี้ย และจ่ายที่36งวด งวดละ 3,000 บาท เพราะถ้าเอาตามเอกสารของทางธนาคารเราคงจ่ายไม่ได้หมดภายใน 2 ปี กับยอด 139,689.78
ผู้พิพากษาจึงถามทางทนายโจทย์ว่า ทางทนายโจทย์จะยอมไหม ทางทนายโจทย์บอกไม่ได้และยืนยันตามทยอดฟ้อง แต่มีทางออกให้เราคือ(ได้ยินทุกคนที่อญู่ในศาล)
ให้จำเลยจ่าย 3,000 บาทไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมด จะ 4 ปี 5 ปี ก็ได้จนกว่าจะหมด แต่อย่าขาดส่ง ธนาคารโทรมาให้รับสายและบอกว่าเราจ่ายได้เท่านี้ ธนาคารก็จะบังคับคดีเราไม่ได้ตราบไดที่ยังมีเงินเข้าระบบอยู่ ส่วนดอกเบี้ยจะหยุดแค่ปีแรกที่เราจ่าย 3,000 เพราะปีที่2ให้จ่าย 4,000 แต่เรายืนยันจ่ายได้แค่ 3,000 นั่นก็หมายความว่าเราทำตามเอกสารยินยอมไม่ได้ ดอกเบี้ยก็จะกลับมาเดินปกติ แต่ต้นมันน้อยลงแล้วดอกเบี้ยก็จะไม่มาก
เราเลยถามต่อว่าแล้วถ้าเราเซ็นยินยอมตามที่ทนายแนะนำจะมีปัญหาอะไรตามมาทีหลังไหม ในเมื่อเราจ่ายไม่ตรงกับในเอกสาร ทนายโจทย์บอกว่าธนาคารก็จะทำไรเราไม่ได้ ตราบไดที่เรายังจ่ายอยู่
เราเลยถามท่านผู้พิพากษาทำตามที่ทนายแนะนำได้ไหมและจะแก้เอกสารเป็นปีละ 3,000ได้หรือเปล่าก่อนที่จะเซ็นยินยอม
ผู้พิพากษาบอกมันเป็นข้อระเบียบคงแก้เอกสารไม่ได้ แต่ทางปฏิบัติเราสามารถทำตามที่ทนายโจทย์แนะนำได้และจะไม่มีการบังคับคดีเกิดขึ้นตราบไดที่ยังจ่ายอยู่
เราก็เลยยอมเซ็นเอกสารและก็กลับบ้านเพราะนึกไรไม่ออกแล้ว (เห็นบอกจะมีคำพิพากษาตามมาภายใน30วัน)
รุ่งเช้ามีเจ้าหน้าที่จากธนาคารโทรมายำ้ให้ชำระงวดแรกตามเอกสารที่เซ็นยินยอมโดยยำ้เลขที่บัตรกดเงินสดที่เราจะต้องจ่าย2รอบ เราถามว่าไม่ต้องรอคำพิพากษามาถึงก่อนเหรอ เค้าบอกไม่ต้องรอ เพราะเราเซ็นยินยอมตามเอกสารของธนาคารแล้ว เพราะฉะนั้นก็จ่ายงวดแรกวันที่31พ.ค.61ได้เลย

สุดท้ายก็มานั่งเครียดต่อ...ไม่ได้ลดซักบาท นำ้ตาที่คุยกับทนายโจทย์ก่อนขึ้นศาลไม่มีความเมตตาไดๆ
จริงๆส่วนตัวคืออยากให้บังคับคดีมาก แต่ญาติๆที่ไปด้วยบอกให้ยอมตามทนายโจทย์ไปเลย ไม่อยากให้มีหมายศาลมาที่บ้านอีกแล้ว

ทุกอย่างก็เลยจบแบบนี้ค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103106 โดย winnerr

bumbump เขียน: อ๋อ ผมก้คาดว่าน่าจะแบบนั้น

ถ้าโดนหมายศาลแล้วไปไกล่เกลี่ยที่ศาลนี่สามารถรอแฮร์คัทได้อีกเหรอครับ เราสามารถปฏิเสธไม่เซ็นต์ยอมรับสภาพหนี้ในชั้นศาลได้ด้วยเหรอครับ

ปล1. เพิ่งโดนหมายศาลของเทสโก้พรีเมี่ยเหมือนกัน รอขึ้นศาลช่อวงปลายเดือน มิ.ย. นี้ เลยอยากจะหาข้อมูลในการขึ้นศาลหน่อยครับ

ปล2. ก่อนขึ้นให้การในชั้นศาลนี่ทางทนายเจ้าหนี้จะเสนอยอดแฮร์คัทให้ก่อนไหมครับ หรือว่าเขาให้ไกล่เกลี่ยผ่อนจ่ายจากยอดเต็มไปเลยครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103152 โดย nuntawat.pa

winnerr เขียน:

bumbump เขียน: อ๋อ ผมก้คาดว่าน่าจะแบบนั้น

ถ้าโดนหมายศาลแล้วไปไกล่เกลี่ยที่ศาลนี่สามารถรอแฮร์คัทได้อีกเหรอครับ เราสามารถปฏิเสธไม่เซ็นต์ยอมรับสภาพหนี้ในชั้นศาลได้ด้วยเหรอครับ

ปล1. เพิ่งโดนหมายศาลของเทสโก้พรีเมี่ยเหมือนกัน รอขึ้นศาลช่อวงปลายเดือน มิ.ย. นี้ เลยอยากจะหาข้อมูลในการขึ้นศาลหน่อยครับ

ปล2. ก่อนขึ้นให้การในชั้นศาลนี่ทางทนายเจ้าหนี้จะเสนอยอดแฮร์คัทให้ก่อนไหมครับ หรือว่าเขาให้ไกล่เกลี่ยผ่อนจ่ายจากยอดเต็มไปเลยครับ

ตอบ
1.
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

2. ก่อนขึ้นศาลบัตรเฟริสช้อย ก็โทรมาเสนอให้ผม ปิดยอด ไม่รู้ว่าเรียกแฮร์คัทไหม แจ้งว่าถ้าจ่ายตามยอดที่เสนอมา จากถอดฟ้องและไม่ต้องไปศาล แต่ผมไม่มีเงินก้อนขนาดนั้น เลยต้องไปศาล ผลก็ออกมาตามที่เล่าน่ะครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103197 โดย BB2312
ของเรา นัดไปขึ้นศาล พรุ่งนี้ของเฟริ์สช้อย ยอดทั้งหมด 46,000 บาท

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.534 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena