บันทึกเส้นทางของคนอยากหมดหนี้ อิออน อีซี่บาย กสิกรไทย

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95524 โดย kamao
***สวัสดีทุกท่านครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ที่นี่ มีอะไรชี้แนะเต็มที่เลยครับ (o_O) เป็นลูกหนี้ชั้นดีมาโดยตลอด ไม่เคยเบี้ยว จ่ายตรง แต่จ่ายแค่ขั้นต่ำ จนมาถึงมิถุนายน 2560 เริ่มหมุนไม่ไหว เงินเดือนติดลบ จึงขอเดินทางตามแบบของชมรม ด้วยหวังอยากหลุดพ้นจากวังวนแห่งหนี้เสียที

ยอดหนี้ที่ผมมีก่อนหยุดจ่ายหนี้ ดังนี้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #95525 โดย kamao
...ต่อครับ ยอดหนี้
1.อิออน ยอดหนี้ 52,545.18 ขั้นต่ำ 2,628 หยุดจ่าย 02/07/2560
2.อีซี่บาย ยอดหนี้ 40,484.43 ขั้นต่ำ 1,186.09 หยุดจ่าย 02/07/2560 ปิดจบที่ 20,000 บาท(3/1/2561)
3.K-Express Cash ยอดหนี้ 18,512.76 ขั้นต่ำ 925.64 หยุดจ่าย 19/06/2560 ยอดหนี้ปัจจุบัน 26/12/2561 = 25,851.37 ปิดจบที่ 23,000 (26/12/2561)
4.เครดิตกสิกรไทย ยอดหนี้ 33,306.91 ขั้นต่ำ 3,330.69 จะหยุดจ่าย 5/7/2560 ยอดหนี้ปัจจุบัน 26/12/2561 = 42,416.08 ปิดจบที่ 0 บาท

เงินเดือนคงเหลือ 4,000 บาท มีหนี้ที่ต้องจ่ายเฉียดหมื่นบาท ไม่รู้ว่าทำไมเราจ่ายหนี้ได้โดยไม่เดือดร้อน เพราะว่าก่อนนั้นจ่ายแล้วกดออก ทำให้หนี้พอกพูนขึ้นมาแบบไม่ทันรู้ตัว ต่อไปนี้ขอหยุดจ่ายทุกอย่างเพื่อหาทางเก็บเงินเพื่อปลดหนี้ทุกบัตร หวังว่าจะปลดหนี้ได้ก่อนโดนฟ้อง ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยน่ะครับ :สู้ๆ:

ขอขอบคุณข้อมูลดี ๆ จากที่นี่ครับ เป็นกำลังใจได้เป็นอย่างดี ขอบคุณเรื่องเล่าชาวหนี้ที่ทำให้มีแรงฮึด กล้าทำในสิ่งที่เราไม่เคยรู้มาก่อน ว่าแบบนี้ก็ได้หรอ... ^^ สู้ ๆ เพื่ออิสระภาพแห่งหนี้ครับ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95532 โดย kamao
หลังจากหยุดจ่ายบัตรกดเงินสดกสิกรไทยได้ 4 วัน ก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาติดตามหนี้ ให้ชำระเข้าไป ยังคุยดีอยู่ เราบอกยังไม่สะดวกตอนนี้ เขาก็แจ้งจะบันทึกตามระบบ
ส่วน อีซี่บาย หลังจากหยุดจ่าย วันต่อมาโทรมาตามเลย วันแรกที่โทรตามให้เราชำระเข้าไป จะไม่มีการคิดค่าบริการทวงถาม เราก็ได้แต่ครับๆ วันแรกโทรมา 3 ครั้ง ให้ชำระเข้าไปอย่างเดียว ยังคุยดีจนฟังแทบไม่ทัน :P โทรทวงทุกวัน แทบทุกเวลาจริง ๆ เลยรายนี้ ให้ชำระเข้าอย่างเดียว จบท้ายการสนทนาด้วยการถามว่า "มีข้อสอบถามเพิ่มเติมหรือเปล่า" เราก็ตอบไป ไม่มีครับ ก็วางสายไป
ส่วนอิออนยังเงียบอยู่

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95539 โดย kamao
5/7/2560
8:48 อีซี่บาย โทรให้ชำระเข้าไป ให้ดำเนินการใน 1ชั่วโมงหลังจากวางสาย และแจ้งให้เราเปิดมือถือไว้ด้วย จะได้ไม่ต้องโทรเข้าสำนักงาน เราก็บอกว่ามือถือเปิดตลอด 24 ชม. มีอะไรให้โทรเข้ามือถือ...ยังคุยกันดีอยู่

11:00 อิออน โทรเข้ามาให้ชำระ 2,000 กดออกได้ 5000 เป็นผู้ชายโทรมาบอกได้มอบอำนาจจากอิออน เสียงนุ่มครับ คุยดี ...ก็ตอบไปว่า ถ้าพร้อมจะชำระเข้าไปครับ ตอนนี้มีปัญหาค่าใช้จ่ายอยู่ :pray:

13:58 อีซี่บาย โทรมาให้ชำระเข้าไปก่อนในอีก 1 ชั่วโมงหลังจากวางสาย ซึ่งถ้าไม่มีการชำระเข้ามา จะมี
จนท. โทรตามอีกที...ครับ วางสาย (คือนางพูดเร็ว แบบว่าท่องจำจนขึ้นใจ )

17:20 อีซี่โทรมาอีกแล้ว ให้ชำระภายในวันนี้ เลื่อนไม่ได้อีกแล้ว จะไม่มีค่าอื่นเพิ่มเติม บอกว่ายังไม่มีตอนนี้ ถ้ามีจะรีบชำระเข้าไป นางก็บอกไม่ได้ เลื่อนไม่ได้แล้วให้ชำระวันนี้...งั้นก็รอต่อไปล่ะกันพูดไม่ฟังกันบ้างเลย

19:00 อีซี่อีกแล้ว ให้ชำระเข้าไป ยอดขั้นต่ำเดิม 1186 บาท บอกให้จ่ายแค่ 1100 บาท (ลดมากเลยน่ะ ) พอบอกว่ายังไม่มี ยังไม่พร้อม นางก็บอกเอางี้แล้วกัน ให้ชำระแค่ 1050 บาท วันนี้น่ะ ไม่มีเลื่อนวันแล้วน่ะ ...ถ้ามีแล้วจะจ่ายแล้วกันน่ะ ตอนนี้ไม่มีรอก่อนล่ะกัน

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95544 โดย kamao
เมื่อวานนี้ แฟนบอกว่า ได้เข้ามาอ่านกระทู้ เห็นบอกว่า มียึดบ้านด้วย น่ากลัว หนักขนาดนั้นเลยหรอ บ้านที่ติดจำนองก็สามารถยึดได้ กลัว ๆ เสียดายบ้าน อุตส่าห์ผ่อนจ่ายมาตั้ง 6 ปี จะมาเสียกับหนี้แค่หลักแสนเองหรอ... :shy: ผมก็เลยบอกไปว่า อีกนานกว่าจะถึงขั้นนั้น แต่ตอนนี้หาวิธีเก็บตังค์ก่อนน่ะ ก่อนเรื่องถึงศาลน่าจะปิดได้บ้าง แต่ผมก็เสนอทางเลือกให้พิจารณาถ้ากลัวบ้านโดนยึด 3 ทางด้วยกัน คือ
1. เปลี่ยนชื่อคนทำสัญญา
2. เปลี่ยนชื่อเจ้าบ้าน
3. จดทะเบียนหย่ากันชั่วคราว
ผมไม่รู้ว่าเสนอไปถูกหรือผิด เธอบอกว่าทำร้ายจิตใจเธอมาก โดยเฉพาะข้อ 3 :crying: ก็เพราะไม่อยากให้กลัวเรื่องบ้าน ก็เลยจะตัดภาระตัวเองออก จะได้ไม่ต้องไปนั่งกลัวอีกไง.... (o_O)

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95545 โดย Kerokkk
อีซี่บาย เขาจะโทรจิกมาก ต้องใจแข็งมากๆ เลยคะ คิดเสียว่าเขาทำตามหน้าที่ เข้าเดือนที่ 3 ก็จะดีขึ้นเอง เป็นหนี้ตัวนี้เหมือนกัน ยังรอส่วนลดอยู่ สู้ๆ ไปด้วยกันคะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95550 โดย kamao
ขอบคุณครับ คงต้องสู้กันอีกยาว จนกว่าจะหมดหนี้ครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95581 โดย kamao
6/7/2560
9:00 อีซี่บาย โทรให้ชำระเข้าไปที่ยอด 1050 จากยอดขั้นต่ำที่ 1186 บาท บอกว่าถ้าอยากได้ยอดนี้ต้องชำระภายในวันนี้ หลังจากนี้จะไม่ได้ยอดนี้อีกแล้วน่ะ...แหม๋ ลดให้เยอะจังเนาะ บอกว่ายังไม่มี ก็ไม่ฟัง ก็เลยปล่อยให้พล่ามไปล่ะกัน ....
13:40 อิออน โทรเข้ามาให้หามาชำระที่ยอด 2,600 บ แล้วจะกดได้ที่ 5,000 บาท เราบอกว่ายังไม่มี ก็บอกให้ไปหยิบยืมใครก่อนได้ไหม เออแล้วผมยืมคุณก่อนได้ไหมล่ะ
14:20 อีซี่โทรมาให้ชำระยอด 1050 แล้วกดออกได้ 3000 บาท จะเลื่อนอีกไม่ได้แล้ว ...เราก็ตอบไปว่าถ้าพร้อมจะจ่ายเข้าไป ...แต่ก็ไม่มีจ่าย รอไปก่อนน่ะ
17:30 อีซี่บาย รัวมาเป็นชุดเหมือนเดิม ให้ชำระจะได้ไม่เสียประวัติ...รอก่อนน่ะ กำลังเก็บตังค์
18:30 อีซี่บาย รัวมาเช่นเดิม ให้ชำระเข้าไป บอกว่าไม่มี ถ้ามีจะชำระ ก็ไม่ฟัง เลยปล่อยให้คุยไปคนเดียว

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95594 โดย kamao
7/7/2560
8:50 อีซี่บาย แจ้งว่าไม่เห็นยอดชำระเข้ามา แนะนำให้ชำระเข้าไป พอเราบอกว่าตอนนี้ยังไม่มี นางก็ตอบกลับมาว่าเข้าใจว่ามีปัญหา แต่อยากให้ชำระเข้ามาให้ได้ เชื่อดิฉันเถอะค่ะ...เอ่อ แล้วไม่เชื่อผมมั่งเลยเนอะ ก็คนยังไม่มี ทำไมไม่เข้าใจ (แอบขำ ๆ ) แล้วแจ้งว่ายังทำงานที่เดิมหรือเปล่า อยู่แผนกไหน ต่อเบอร์อะไร ก็เลยแจ้งว่า มีอะไรให้โทรเข้ามือถือ เพราะเปิดรับตลอด ไม่เคยหนี แต่ไม่มี ไม่จ่าย OK ป่ะ

11:00 อิออน โทรมาให้ไปหาหยิบยืมใครก่อนได้ไหม ให้ชำระเข้ามา เพราะเช็คจากประวัติแล้วคุณเป็นลูกค้า vip นั่นคือจ่ายดีมาโดยตลอด...มีชมเราด้วย แต่ไม่มีน่ะครับ รอก่อนน่ะ ก่อนวางสายบอกว่า 4 โมงเย็นจะติดต่อกลับมาใหม่อีกที

13.40 อีซี่บาย มาเหมือนเดิม ให้ชำระเข้าไป เลื่อนอีกไม่ได้แล้ว หากชำระเข้ามาก็สามารถกดออกไปได้ รบกวนชำระเข้ามาด้วย จะได้ตัดปัญหาการโทรทวงถามหนี้...สงสัยจะขี้เกียจทวงหนี้ล่ะมั้ง 555 ....ปล่อยให้คุยไปโลด สุดท้ายเราก็ครับ แล้ววางสาย

18:20 อีซี่บาย โทรมามุกเดิมให้จ่ายยอดน้อยเข้าไป แล้วค่อยกดออกมา เราเลยตอบไปว่า คุณเข้าใจลูกหนี้บ้างไหม คือมันไม่มี จะให้ไปเอาที่ไหนมาจ่าย ก่อนหน้านี้ก็จ่ายตรงตลอดเพราะเงินมี แต่ตอนนี้ที่ไม่จ่ายเพราะเงินไม่มี ถ้าพร้อมจะจ่ายให้...นางก็บอกเราเข้าใจว่าลูกค้ามีปัญหา เราเลยให้จ่ายที่ยอดน้อยเข้ามา เพราะถ้าไม่จ่ายเข้ามาลูกค้าต้องชำระที่ยอดเต็ม ซึ่งจะเป็นภาระให้กับลูกค้า (สรุปแล้วมันเข้าใจคำว่าไม่มีไหมเนี่ย ) บลา ๆๆๆๆๆ...ปล่อยให้คุยกับลมไปซะเลย

ส่วนกสิกรไทย ยังเงียบ :shy: :shy:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95613 โดย kamao
8/7/2560
8:50 อีซี่โทรเข้าแต่ไม่ได้รับสายเนื่องจากกำลังคุยกับ จนท.ทรู อยู่ โทรมาใหม่แล้วกันน่ะ
10:00 ACS รับมอบอำนาจจากอิออน แจ้งให้ชำระยอดเข้าไปภายในวันที่ 10...จะพยายามน่ะ
10:07 อีซี่บายโทรมา ไม่ได้ยิน เลยไม่ได้รับ...โทรมาใหม่น่ะ
11:42 มีสายเข้า น่าจะอีซี่บาย แต่เข้าห้องน้ำอยู่ เลยไม่ได้รับสาย
14:30 อีซี่บาย เหมือนเดิม ให้ชำระเข้าไป เลื่อนอีกไม่ได้แล้ว...
16:24 อีซี่บาย แจ้งให้ชำระเข้าไป บอกผู้จัดการไม่ให้เลื่อนไปอีกแล้ว ให้สำรองเงินเดือนมาจ่ายก่อน แล้วกดออก...รอไปก่อนน่ะ ตอนนี้ไม่มี

ส่วนกสิกรไทย เงียบไปเลย... :shy:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95631 โดย aoithip
เรื่องยึดบ้านลองไล่งานพวกกฏหมายเกี่ยวกับคดีหนี้ต่างๆอะค่ะ เท่าที่เราเคยอ่านกว่าจะถึงขั้นตอนนั้นต้องไปศาล เรื่องถึงกรมบังคับคดีนู่นแหละค่ะ ลองหาอ่านดูค่ะ
ยูเมะเดือนแรกๆ โทรจิกเอาโล่ไปเลยค่ะ กว่าจะซาหูก็เดือนที่สองเลยค่ะ สู้ๆค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95632 โดย kamao

aoithip เขียน: เรื่องยึดบ้านลองไล่งานพวกกฏหมายเกี่ยวกับคดีหนี้ต่างๆอะค่ะ เท่าที่เราเคยอ่านกว่าจะถึงขั้นตอนนั้นต้องไปศาล เรื่องถึงกรมบังคับคดีนู่นแหละค่ะ ลองหาอ่านดูค่ะ
ยูเมะเดือนแรกๆ โทรจิกเอาโล่ไปเลยค่ะ กว่าจะซาหูก็เดือนที่สองเลยค่ะ สู้ๆค่ะ

ขอบคุณครับ
วันนี้ยูเมะ โทรมาให้ชำระเข้าไป แต่บอกไปแล้วว่าไม่มี นางก็เลยถามว่าจะสะดวกให้ทาง จนท.โทรติดต่อช่วงไหนบ้าง เพราะเข้าใจว่าต้องทำงาน (แอบมีความเห็นใจเราอยู่น่ะเนี่ย ) ก็เลยตอบไปว่า สะดวกหลัง 16.00-19.00 น. รอดูสิว่าจะโทรมาตามที่เราบอกไปหรือเปล่า

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95676 โดย kamao
11/7/2560
10:00 อิออนโทรมาให้ชำระให้ก่อน ตอนนี้ปิดบัตรแล้วถ้าชำระเข้าไปจะทำการเปิดบัตรให้...รอไปก่อนล่ะกัน
10:15 อีซี่บายโทรเข้า แต่เราบอกไม่สะดวกคุย ให้โทรมาใหม่หลัง 16.00 แต่นางบอกว่าขอเป็นเที่ยงได้ไหม...ได้เลย โทรมาล่ะกัน
16:30 อีซี่บาย โทรเข้าให้ชำระเหมือนเดิม แล้วกดออก พอเราบอกยังไม่พร้อม ก็บอกว่าเข้าใจค่ะ แต่อยากรบกวนให้ชำระเข้ามาก่อน เอ๊ะ เข้าใจไหมนี่ บอกว่าไม่มี ไม่พร้อมที่จะชำระ ก็ยังบอกเข้าใจ แต่อยากให้ชำระเข้ามาก่อนแล้วค่อยกดออกจะดีกว่าไหมค่่ะ...สรุปแล้วเข้าใจคำว่าไม่มีไหมเนี่ย รอไปก่อนล่ะกัน
17:00 อิออน โทรเข้ามา บอกให้หามาชำระให้ก่อน ไปหยิบยืมญาติพี่น้องก่อนได้ไหม พอเราบอกไม่มี ยืมยังไม่ได้ ก็ถามว่าตอนนี้มีเท่าไหร่ อยากให้ชำระเพื่อเดินบัญชีก่อนได้ไหม ...ไม่มีก็คือไม่มีน่ะครับ เพราะฉะนั้น รอก่อนล่ะกัน
18:00 อีซี่ โทรหยอดมา พอเรากดรับก็วางสาย ...ดีล่ะ จะได้เงียบหน่อย
19:00 อีซี่โทรมาตอนจะกินข้าว ก็เลยตอบไปว่าเหมือนเดิม มันถามอะไรมาก็ตอบแค่ ครับ มันก็เลยถามว่า ครับนี่คือจะชำระเข้ามาใช่ไหม ก็ตอบไปว่าบอกตอนไหนว่าจะชำระ บอกแค่ว่า ถ้ามีหรือพร้อมเมื่อไหร่จะชำระ แต่ตอนนี้ไม่มี มันก็บอกถ้าอย่างนั้นจะทวงถามเรื่อย ๆ ก็ตอบมันไปว่าก็แล้วแต่ ทำตามระบบไปโลด..

ว่าจะไม่หงุดหงิดแล้วน่ะ แต่มันอดไม่ได้ เลยฉะกันเล็กน้อย :upset:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95707 โดย kamao
12/7/2560
วันนี้กระหน่ำมาทุกเจ้าเลยทั้งอิออน อีซี่บาย และ กสิกรไทย
กสิกรไทย โทรถามวันที่ชำระ เราบอกตอนนี้ไม่พร้อมที่จะชำระ ก็ไม่อะไรมาก

อิออน ให้ชำระเข้าไป พอบอกไม่มี ก็ให้เราไปหยิบยืมที่ไหนมาก่อนก็ได้ ให้ชำระเข้ามาก่อน เครดิตจะได้ไม่เสีย ไม่อยากให้เสียประวัติลูกค้า vip ...เออ คนไม่มี จะให้ไปเอาตรงไหนมาจ่ายละแม่คุณเอ้ยยย รอก่อนเด้อ

อีซี่บาย โทรมา 3 เวลา ให้ชำระขั้นต่ำเข้าไปเหมือนเดิม เข้าใจว่ามีปัญหา แต่่ก็อยากให้ชำระเข้าไปก่อนเพื่อเดินบัญชี แล้วค่อยกดออก สรุปแล้วเข้าใจคำว่าปัญหาคือไม่มีไหมเนี่ย งง จริง ๆ :shy:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95733 โดย kamao
13/7/2560
อิออนโทรมาให้หามาชำระ บอกว่าไม่ให้เลื่อนอีกแล้ว เราก็ตอบไปว่า ก็มันไม่มีจะให้ทำไง คือจะตัดบัตรก็ตัดไปเลย ไม่อยากกดแล้วเข้าใจป่ะ :upset:

อีซี่บาย เริ่มโทรกวนบาทาขึ้นทุกวัน แต่ก็พยายามหักห้ามอารมณ์ไม่ให้ไปกับมัน มีโทรมาหยอด พอกดรับก็ไม่คุยแล้ววางสาย สักพัก โทรเข้าที่ทำงาน ก็เลยใส่ให้ซะ บอกว่าไม่ให้โทรเข้าที่ทำงาน มือถือเปิดตลอด ถ้าโทรมาหยอดก็ไม่ต้องโทรมา มันก็แจ้งว่าเป็นที่ระบบ ก็เลยบอกมันไปว่าช่วยบันทึกไว้ด้วยล่ะกัน มันก็ขอเข้าเรื่องการชำระ เราก็เลยตอบว่าจะจ่ายเมื่อพร้อม แล้วก็ไม่คุยต่อ ปล่อยให้มันคุยกับสายลมไปล่ะกัน...เริ่มเซ็งกับมันล่ะ :laughing:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95805 โดย kamao
อัพเดทกระทู้สักหน่อย เข้าบอร์ดไม่ได้หลายวัน :say:

อิออน อีซี่บาย ยังโทรทวงตามปกติ แต่วันนี้ 21/7/2560 โทรมาแค่่ครั้งเดียว ให้ชำระเข้าไป 300-500 ก็ได้...เราก็บอกไปแค่ว่า ครับ จะพยายามครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95860 โดย kamao
ย่างเข้าสู่รอบบิลที่2 อิออน อีซี่บาย เพลา ๆ การโทรทวงหนี้ วันละ 1-2 ครั้ง ค่อยโล่งหูหน่อย ส่วนกสิกรไทย เมื่อวานโทรตามยอดหนี้ ว่าจะสะดวกชำระช่วงไหน ก็ตอบไปว่าตอนนี้ยังไม่เงินติดมือเลย ขอรอดูอีกทีตอนสิ้นเดือน นางก็วางสาย ไม่เซ้าซี้ แล้วบอกว่าจะโทรมาติดตามอีกครั้ง

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95908 โดย kamao
27/07/2560
อารมณ์ขึ้นแต่เช้าเลย อีซี่บาย โทรติดตามยอดหนี้ บอกว่าเลยมา 2 งวดแล้ว ให้ชำระเข้ามา ตอบว่ายังไม่มี ยังไม่พร้อมชำระ มันก็บอกว่าจะพร้อมเมื่อไหร่ เพราะบริษัทก็ให้เวลามานานแล้ว ยังไงก็ชำระมาให้หน่อย ก็เลยตอบไปว่าจะชำระให้อยู่ครับ แต่ตอนนี้ไม่มี เงินเดือนออกแล้ว แต่เงินไม่เหลือ มันก็บอกว่ายังไงก็ต้องสำรองจ่ายเข้ามาก่อน เฮ้ย บอกว่าไม่มี จะให้สำรองจ่ายได้ไง เข้าใจลูกหนี้บ้างสิ มันก็บอกว่าก็บริษัทเข้าใจลูกหนี้ถึงยืดระยะเวลาผ่อนจ่าย เพราะถ้าไม่เข้าใจคงไม่ปล่อยสินเชื่อให้ ยังไงจะให้คุยสายกับหัวหน้าน่ะค่ะ เราก็เลยตอบไปว่า ไม่คุยแล้ว จะทำงานแล้ว สะดวกคุยหลังเลิกงาน 16.00 น. แค่นี้น่ะ วางสายทันที ก่อนที่มันจะคุยยาวต่อ :No:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95917 โดย Mammoth.s
อีซี่บายเหมือนกันเลย หนูปวดประสาทมาก แต่หนูก็จะสู้ค่ะ ฮึบๆ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95927 โดย kamao

Mammoth.s เขียน: อีซี่บายเหมือนกันเลย หนูปวดประสาทมาก แต่หนูก็จะสู้ค่ะ ฮึบๆ

สู้ ๆ ครับ เจ้านี้ทวงบ่อยและถี่มาก ๆ ในเดือนแรกที่ผมเจอ พอเข้าสู่รอบบิลที่ 2 เริ่มเงียบหายไปครับ ไม่ต้องไปโต้ตอบอะไรกับมันมากครับ พวกนี้มันท่องจำมา เราก็ตอบแค่ครับ/ค่ะ จะพยายาม แต่บางทีผมก็อดไม่ได้ ก็สวนไปเหมือนกันครับ อย่างล่าสุดผมตอบไปว่า ตอนนี้ยังไม่มีจ่ายให้น่ะครับ มีภาระค่าใช้จ่ายมาก เงินไม่เหลือ มันก็บอกว่า คุณรับเงินเดือนไม่ใช่หรอค่ะ ตอนนี้เงินเดือนก็ออกแล้ว ทำไมไม่ชำระล่ะค่ะ
เรา : ก็บอกไปแล้วไงว่าเงินเดือนมันไม่เหลือ จะให้ผมชำระได้ไง
อีซี่ : ทำงานแล้วเงินเดือนไม่เหลือ ดิฉันว่าคุณควรจะพิจารณาน่ะค่ะ หรือไม่ก็หางานใหม่ทำน่ะค่ะ
เรา : งานอะไร คุณหาให้หน่อยดิ
อีซี่ : คุณหาเองสิค่ะ คุณมีความสามารถหาได้นี่ค่ะ
เรา : ผมหาไม่ได้ คุณก็แนะนำผมนี่ว่าให้หางานที่เงินมากกว่านี้จะได้มีเงินมาจ่าย คุณก็แนะนำมาสิ
อีซี่ : ดิฉันหาให้คุณไม่ได้หรอกค่ะ เป็นหน้าที่ที่คุณจะต้องหาเงินมาชำระค่ะ
เรา : เข้าใจว่าผมต้องชำระ แต่ตอนนี้ไม่มี ถ้ามีจะชำระให้
อีซี่ : บลาๆๆๆๆๆๆ มันจะคุยยาว เลยตัดบทว่า ตอนนี้ไม่คุยแล้วน่ะ มีงานอยู่ แค่นี้น่ะ วางสายมันเลย... :555:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.711 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena