Aeon, FC, Scb credit, Speedy cash และ Speedy loan

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #94686 โดย gogocrayfish
สวัสดีครับ
ผมรู้จักชมรมนี้จากการแนะนำของรุ่นพี่คนหนึ่ง ซึ่งในขณะที่เรายังจ่ายหนี้ได้เราก็ไม่ได้สนใจ ซ้ำยังไปอวดเก่งใส่พี่เค้าอีกว่า เรายืมเงินเค้ามาใช้ เราก็ต้องใช้คืนเค้า เพราะตอนที่เราไปกู้ เราก็รับรู้เงื่อนไขอยู่แล้วทุกอย่าง แต่พอตัวเองต้องมาเจอกับสภาพที่จ่ายต่อไม่ไหว จึงโทรไปปรึกษาพี่เค้าและแกก็แนะนำให้เข้ามาอ่านข้อมูลในชมรมนี้อย่างละเอียด

เส้นทางการเป็นหนี้ (บันทึกไว้เตือนใจ)
ปี 2551 เพิ่งเรียนจบ โลกสวย ไม่มีหนี้สิน ทำงานเงินเดือน 9,000 ส่วนแฟนเงินเดือน 7,000 ถอยมอเตอร์ไซค์ 1 คัน (ปัจจุบันยังใช้อยู่) จ่ายงวด กินอยู่เหลือเก็บเดือนละ 5,000-7,000 บาท
ปี 2553 เอาเงินเก็บที่มี 1.8 แสนบาท ไปดาวน์รถกระบะ ผ่อนเดือนละ 7,200 ยังโอเค เนื่องจากเงินเดือนขึ้นทั้งคู่
ปี 2554 แม่ราบังคับให้รีบไปแต่งแฟน สินสอดไม่พอ กดบัตรทุกใบที่กดได้ (ปัจจุบันอยู่ในบัญชีแม่ยาย 1 แสนบาท)
ปี 2555 แฟนออกจากงาน (ตั้งท้อง) ตรวจ รพ.เอกชนตลอด คลอดเดือน พย. รูดบัตรอีก 30,000 ปลายปีได้โบนัสเยอะ ปิดยูเมะไป 1 ใบ ยอด 60,000 หักบัตรทิ้ง เลยกดไม่ได้ (ไม่งั้นตอนนี้คงปวดประสาทรับโทรศัพท์) อื่นๆ ยังจ่ายขั้นต่ำ ผ่อนรถปกติ
ปี 2556 หมุนไม่ทัน เอารถไปรีไฟแนนซ์ ได้เงิน 120,000 แต่ดอกเบี้ยเงินต้นที่ค้างอยู่เพิ่มจาก 1.9% เป็น 7% ผ่อนเท่าเดิมแต่จำนวนงวดเพิ่มจากเดิม 6 ปี เป็น 9 ปี (ปัจจุบันเหลือ 23 งวด)
ปี 2558 ลงทุนเช่าที่เลี้ยงปลาหมอ ขาดทุน กดบัตรจนเต็มทุกใบ แต่ได้เงินขายกุ้งเครย์ฟิชมาจ่ายขั้นต่ำ ผ่อนรถ และจ่าย กยศ.ไป 80,000 (ค้างจ่ายมา 3 ปี กลัวโดนฟ้อง)
ปี 2559 ตกงาน กลับบ้านไปค้าขาย ได้ไม่พอจ่าย ยืมเพื่อนๆ มาจ่ายขั้นต่ำคนละพันสองพัน (ปัจจุบันรวมๆ กันยอด 30,000) แต่ไม่มีดอกเบี้ย
ปี 2560 จ่ายไม่ไหว หยุดจ่าย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94688 โดย gogocrayfish
หนี้ทั้งหมดที่แบกอยู่ตอนนี้

1. K-express กสิกร ยอด 27,000 (ยังจ่ายขั้นต่ำ/บช.เงินเดือน)

2. Speedy Cash ยอด 45,000 (หยุด 28/04/60) (หยุดดอกเบี้ยผ่อน 60 งวด)

3. Aeon ยอด 75,000 (หยุด 02/05/60) ไปศาล 24/04/61

4. FC ยอด 93,000 (หยุด 02/04/60) (เจ้านี้ฟ้องเร็วเลยยอมปรับโครงสร้างไปเดือนละ 2,408 บ.)

5. SCB plus ยอด 60,000 (หยุด 06/05/60) (หยุดดอกเบี้ย ผ่อน 24 งวด)

6. Speedy loan ยอด 40,000 (หยุด 11/04/60) (หยุดดอกเบี้ย ผ่อน 18 งวด)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #94714 โดย mhae
สู้ๆเป็นกำลังให้คับ :สู้ๆ:
ผมก้อหนี้เยอะ
KTC PROUND ยอด 90,000 จ่ายขั้นต่ำอยู๋
KTC CREDIT CARD 60000 จ่ายขั้นต่ำอยู๋
UMAY 120,000 หยุดมา 2 เดือน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #94774 โดย gogocrayfish
ขอบคุณมากครับ มาสู้ไปด้วยกัน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #94775 โดย gogocrayfish
update

FC ชวนปรับโครงสร้างหนี้ 2 ครั้ง แต่ตอบปฏิเสธไป
อิออน ทวงปกติ

speedy loan แจ้งว่าครบ 3 รอบบิลแล้ว จะส่งเรื่องให้สำนักกฏหมายถ้าไม่จ่ายภายในวันที่ 9 มิ.ย.
scb credit และ speedy cash ยังทวงปกติ

ส่วนใหญ่จะบอกให้หามาจ่ายแล้วกดออก

มีหลายครั้งที่เกือบจะเผลอใจไปจ่ายเหมือนกัน แต่ก็บอกตัวเองว่า จ่ายไปต้นก็ไม่ลด ดังนั้นยังไม่จ่ายดีกว่า

สิ่งที่เปลี่ยนไปคือ เรากล้าที่จะพูดคุยต่อรองได้มากขึ้น ต้องคิดไว้เสมอว่า เราเป็นหนี้เค้า เค้าก็ทวงตามหน้าที่ เราไม่มี ก็ต้องรอเวลา

อดทน อดกลั้น อดออม ให้ได้

ยังไม่เจอเจ้าไหนทวงแบบน่าเกลี่ยด สู้กันต่อไป รอดูช่วงเปลี่ยนมือคนทวงหนี้ ดอกเบี้ยยังคงเดินต่อเนื่อง แต่ไม่สนใจ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #94776 โดย gogocrayfish
ทางด้านรายรับ-รายจ่าย

มีรายได้ประจำจากเงินเดือน 17,250 บาท + เงินสงเคราะห์ลูก 800 = 18,050 บ.

รายจ่าย

1. ให้แฟน 13,000 (จ่ายงวดรถ 7,500 + กินอยู่กับลูก 2 คน 5,500)

2. กินอยู่ตัวเอง 2,000 (มีสวัสดิการบริษัทช่วย อยู่ฟาร์ม หาปลา ผักบุ้ง ตำลึง ทำกับข้าวได้)

3. ใช้หนี้เพื่อนๆ ที่ยืมมาคนละ 1,000-2,000 บ.

ยังไม่มีเงินเก็บ ณ ขณะนี้

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #94885 โดย gogocrayfish
5/6/60

Aeon โทรมา 2 ครั้งช่วงเช้า แต่ไม่ได้รับเพราะทำงานไม่ได้พกโทรศัพท์ เลยส่งข้อความมาแทนแจ้งว่าค้างชำระ 2 งวด ให้ติดต่อชำระภายในวันนี้

FC เงียบไม่โทรมาหาเลย เริ่มคิดถึงแล้วล่ะสิ

SCB Credit กับ Speedy cash โทรมาคนเดียวกัน ทวงทีเดียว 2 บัญชีเลย แบบนี้ก็ดีแฮะไม่ต้องรับหลายคน

Speedy loan อันนี้น่าจะคนละเจ้ากับ SCB โทรมาเช่นกัน บอกมีเวลาถึงวันที่ 9 เท่านั้น จะส่งเรื่องออกสำนักกฏหมาย (ซึ่งก็คือบริษัทรับทวงหนี้) เราเลยบอกยังไม่มี จนท.เลยบอกบันทึกตามระบบ

พอเราเข้าใจว่าเค้าก็โทรตามหน้าที่ เราก็เลยไม่กลัวที่จะรับสาย จะมีบ้างของ FC ที่พูดจาโน้มน้าวแบบนั้นแบบนี้ แต่เจ้าอื่นไม่เซ้าซี้เลย ตอนนี้รับสายแบบสบายๆ เครียดน้อยกว่าเก่าเยอะเลย

รอๆ ว่าจะได้หมายศาลเจ้าใดเป็นหมายแรก
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95117 โดย gogocrayfish
16/06/60

หลังจากที่ FC เงียบหายไปหลายวัน วันนี้เปลี่ยนคนโทรแล้วครับ แต่พูดจาดี บอกว่ามีข้อเสนอให้ดังนี้

1.H/C ที่ 65,000 บ. จากยอดเต็ม 100,700 บ. (วงเงินเดิม 92,000)
2.ปรับโครงสร้างหนี้ จ่าย 2,350 บ. 60 งวด
3.จ่ายขั้นต่ำ 5,000 จนกว่าจะหมดหนี้

ซึ่งเราสนใจข้อ 1 มากที่สุด ลดเกือบ 40% แต่ยังไม่มีเงินก้อน เลยขอเวลาคิดก่อน จนท.บอกอย่างช้าวันที่ 29/06/60 นี้เท่านั้น

Aeon ยังโทรมาทุกวัน ล่าสุดมีแตกหัก บอกว่าเราอ้างแต่ลูกอย่างนั้นอย่างนี้ จะให้บริษัททำอย่างไง เราเลยบอกไปว่าบริษัทก็มีขั้นตอนตามระบบอยู่ไม่ใช่เหรอครับ จนท.เลยสวนมาว่า นี่แหละคำตอบที่อยากได้ยิน ตกลงจะให้ส่งเรื่องตามระบบใช่มั้ย เราบอก เชิญ จากนั้นวางสายไป

SCB - loan ส่งเรื่องออกไป บ.รับทวงหนี้แล้ว
ที่เหลือไม่เซ้าซี้ เราบอกยังไม่สะดวก เค้าก็วางสายไป

สู้ต่อไป....

ความหวังอีก 2 อย่างตอนนี้คือ เบี้ยกันดารที่กำลังขออนุมัติเดือนละ 3,000 บ. กับปรับเงินเดือนผ่านงาน (ตอนนี้อายุงาน2เดือน)

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95122 โดย gogocrayfish
ช่วงนี้พยายามประหยัดค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด
ล่าสุดไปยกเลิกโทรศัพท์แบบรายเดือนเปลี่ยนเป็นเติมเงิน
จากที่ต้องจ่าย 650 บ./ด. เหลือ 100 บ./ด.
อาศัยใช้ wifi ที่ทำงานและที่พัก

กับข้าวใครที่กินไม้หมดตอนเที่ยง เราก็เก็บเข้าตู้เย็น อุ่นกินตอนเย็น
แม้กระทั่งของลุงที่เป็นยาม จากที่เคยกินอเมซอนทุกวัน ตอนนี้ต้องมาเก็บกับข้าวของคนงานไว้กินมื้อต่อไป จะจดจำไว้เป็นบทเรียนจนตาย
ว่าไม่รวยแต่ทำตัวเหมือนคนรวย สุดท้ายจะจน

พยายามคุยกับผู้จัดการฟาร์มให้เสนอโครงการเลี้ยงกุ้งขาวเพื่อที่จะได้มีรายได้จากค่า commission จากการขายกุ้งมาช่วยเสริมรายได้อีกทางหนึ่ง

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95141 โดย pattama
สู้นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ ของเราก็เพิ่งหยุดจ่าย FC ไปงวดแรกค่ะ

จะเก็บเงินรอ H/C ส่วนของ KTC ยังต้องจ่ายอยู๋เพราะเจ้าหนี้รายนี้ไม่มีส่วนลดให้

:ลั่ลล้า:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95162 โดย gogocrayfish

pattama เขียน: สู้นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ ของเราก็เพิ่งหยุดจ่าย FC ไปงวดแรกค่ะ

จะเก็บเงินรอ H/C ส่วนของ KTC ยังต้องจ่ายอยู๋เพราะเจ้าหนี้รายนี้ไม่มีส่วนลดให้

:ลั่ลล้า:

ขอบคุณมากๆครับ ขอให้ผ่านไปได้เช่นกันนะครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95240 โดย gogocrayfish
21/06/60

วันนี้มีความคืบหน้าด้านเอกสารที่ส่งมาที่บ้าน (ปกติรับทางอีเมลล์)

Aeon - เสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ ดอกเบี้ย 15% ลดต้นลดดอก ขั้นต่ำไม่เกิน 4%

FC - แจ้งยกเลิกบัตรและขอให้ชำระหนี้

SCB - Credit - แจ้งยอดค่าใช้จ่ายและแจ้งว่าค้างชำระ

Speedy cash - แจ้งขอให้ชำระหนี้ และมีโทรเข้ามาช่วงเช้า เสนอปรับโครงสร้างหนี้

Speedy loan - แจ้งขอให้ชำระหนี้

ก็ยังคงใช้ความสงบ สยบความเคลื่อนไหวต่อไป

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95242 โดย ben10
อิออน ของผมนี่เงียบไปเลย ไม่มีทั้งโทรฯและจดหมาย ก่อนหน้าเสนอปรับโครงสร้างหนี้อย่างเดียว

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95244 โดย Noey2556

ben10 เขียน: อิออน ของผมนี่เงียบไปเลย ไม่มีทั้งโทรฯและจดหมาย ก่อนหน้าเสนอปรับโครงสร้างหนี้อย่างเดียว

อิออน หยุดจ่ายไปนานไหมคะ ของเรา 3 เดือนยอด 8 หมื่น พูดจาไม่ดีเลยคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95245 โดย ben10

Noey2556 เขียน:

ben10 เขียน: อิออน ของผมนี่เงียบไปเลย ไม่มีทั้งโทรฯและจดหมาย ก่อนหน้าเสนอปรับโครงสร้างหนี้อย่างเดียว

อิออน หยุดจ่ายไปนานไหมคะ ของเรา 3 เดือนยอด 8 หมื่น พูดจาไม่ดีเลยคะ

4 เดือน จะเข้าเดือนที่ 5 ละครับ ยอด 5X,XXX บาท ป่านนี้ไม่รู้วิ่งไปถึงไหนแล้วครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95272 โดย Noey2556

ben10 เขียน:

4 เดือน จะเข้าเดือนที่ 5 ละครับ ยอด 5X,XXX บาท ป่านนี้ไม่รู้วิ่งไปถึงไหนแล้วครับ

มีติดต่อ ข้อเสนออะไรมาบ้างไหมคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95277 โดย ben10

ben10 เขียน:

มีติดต่อ ข้อเสนออะไรมาบ้างไหมคะ

ของผมเสนอแต่ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ อย่างเดียวครับ สัปดาห์นี้ยังไม่ได้ยินเสียงโทรฯ และจดหมายเลย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95281 โดย Noey2556
ของเรามีมาเมือวันอังคาร ให้จ่ายยอดไป เดือนหน้าจะได้ปรับโครงสร้างหนี้ได้ เราปฏิเสธไป พูดจาไม่ดีไม่พอใจบอกว่า งั้นก็จะต้องหักเงินเดือน และก็ฟ้องนะคะ ถ้าไม่ทำไรเลย แอบกลัวนิสๆ :cry2:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95326 โดย gogocrayfish

อิออนพูดจาไม่ค่อยดีจริงๆแหละครับ ของผมเข้ารอบที่ 3 แล้ว ยังไม่มีอะไรเพิ่มเติม ยอดหนี้ของเราพอๆกันเลยนะครับ

ส่วน FC มีโทรมาถามยืนยันว่ายังไม่สามารถชำระได้ใช่หรือไม่ จะส่งเรื่องให้คนต่อไปดูแลแทน

SCB เงียบทั้ง 3 ตัวเลย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95336 โดย gogocrayfish
26/06/60

ช่วงเช้ามีโทรมาเจ้าเดียวคือ Aeon ชวนให้ปรับโครงสร้างหนี้

โดยคิดจากยอดกู้ทั้งหมดคือ 75,000 ไม่คิดค่าปรับและดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นหลังหยุดจ่าย

ให้ผ่อนจ่ายเดือนละ 2,260 บาท 45 งวด (คิดเป็นเงินรวม 101,700 บ.)

ดูดอกเบี้ยแล้วก็ถือว่าเยอะอยู่เหมือนกัน แต่มีความน่าสนใจตรงที่ "ลดต้นลดดอก"

ถือว่าน่าสนใจเลยทีเดียว เพราะตอนนี้ประเมินแล้วว่าถ้าเก็บเงิน H/C น่าจะลำบากอยู่สำหรับเรา

แต่อ่านของหลายๆ คน บอกว่าเจ้านี้ไม่ค่อยฟ้อง ก็เลยบอกว่าอีก 2 วันค่อยโทรมาเอาคำตอบ

เล่นตัวไปก่อน ^^ ^^ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.731 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena