มุม IT: วิธีแนบรูปภาพหรือไฟล์ ลงในกระทู้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #3242 โดย Pych
การแทรกรูปภาพลงในกระทู้ โดยต้องการให้แสดงภาพเลย

ระบบรองรับไฟล์ภาพ 3 ชนิด ได้แก่ นามสกุล .jpg หรือ .jpeg, .png, .pdf และ .gif

โดยไฟล์ภาพต้องมีขนาด ไม่เกิน 300KB

มีความกว้าง ไม่เกิน 1,600 pixel และมีความสูง ไม่เกิน 1,600 pixel

ถ้าเรากดแนบไฟล์ก่อนที่ bbcode toolbar แสดงผล ดังรูปนี้

จะทำให้ปุ่ม แทรก ไม่แสดงผล บนจอ ทำให้เรากด แทรก ไม่ได้

ดังนั้น การจะแทรกรูปภาพ ขอให้รอจน bbcode toolbar แสดงผลก่อน จึงค่อยกดปุ่มแนบไฟล์ ดังรูปนี้

[/color][/size]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3243 โดย Pych

อีกข้อนึง คือ ควรใช้ชื่อไฟล์ภาพเป็นภาษาอังกฤษ หรือตัวเลข

จะทำให้แสดงภาพได้แน่นอนกว่า การใช้ไฟล์ภาพชื่อภาษาไทย ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3268 โดย Nok2865

Anakin เขียน:
อีกข้อนึง คือ ควรใช้ชื่อไฟล์ภาพเป็นภาษาอังกฤษ หรือตัวเลข

จะทำให้แสดงภาพได้แน่นอนกว่า การใช้ไฟล์ภาพชื่อภาษาไทย ครับ

มีตาลุงคนหนึ่ง บ่นเป็นหมีกินผึ้งว่า "โพสรูปไม่ขึ้น"
อ๊ายยยยย....เว็บนี้เขาเอาไว้สำหรับ "คนไฮเทค" คนหลังเขา บ้านอยู่เขาเหลียงซาน มันไม่ขึ้นดอกจะบอกให้
ลุง เช็คก่อนนะว่า มันเป็นภาษาไทยหรือยัง ชือของ file นะ...กอบัวยังทำเป็นเลย
โด่...แล้วมาคุยว่า ยังเด็ก ยังเด็ก เต่ายังเรียกลุง แล้วยังไม่สำนึก...
ดูเค้านะ...
ปล. รูปตัวเอง อย่าไปใส่ชื่อรูปตัวเองว่า "ดงบังชินกิ" ดิ...มันโพสไม่ขึ้นหรอก เอิ๊กๆ...
สู้ๆ นะคะลุง...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3326 โดย ntps
ถ้ารูปเล็กก็เล็กตาม file ใช่ไหมค่ะ ขยายได้ไหมค่ะ แล้วขอ
ถามที่ขึ้นช้านะ เพราะเครื่อง user ใช่ไหมค่ะ เพราะกว่าจะ
แทรกได้ ใช้เวลา 5นาที ในการรอให้เมนู Bar เหล้าขึ้นก่อนค่ะ
:wake:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3332 โดย Pych

kaewja เขียน: ถ้ารูปเล็กก็เล็กตาม file ใช่ไหมค่ะ ขยายได้ไหมค่ะ แล้วขอ
ถามที่ขึ้นช้านะ เพราะเครื่อง user ใช่ไหมค่ะ เพราะกว่าจะ
แทรกได้ ใช้เวลา 5นาที ในการรอให้เมนู Bar เหล้าขึ้นก่อนค่ะ
:wake:

ถ้าเล็กก็จะโชว์โดยขึ้นภาพเลยแบบเล็กๆ ครับ

ไม่ใช่ขึ้นแบบนี้ครับ

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3333 โดย Pych

และที่สำคัญ ต้องใช้โปรแกรม Web Browser เวอร์ชันต่อไปนี้นะครับ

IE 7.0 หรือ Firefox 3.6, Chrome 8.0, Opera 10.60

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3389 โดย ntps

ของพี่ที่ทำงาน เพิ่งมาเปลี่ยนให้ใหม่ รุ่น I.E 8.0 ค่ะ มี Firefox ด้วย
ค่ะ แต่รุ่นไหนไม่รู้ :555: การขึ้นเมนูคงช้าในบางวัน เพราะวันนี้ เร็วมากค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3403 โดย Chattarika1997

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3406 โดย Nok2865
สุดยอก...เอ๊ย...สวดดดยอดดดด
โชคดีที่กอบัวยังเรียนโยคะ ไม่ถึงท่านี้
มิฉะนั้น คง "แหกกกก" ไปถึงไหนต่อไหน...
กระทู้นี้จะติด เรท ไหมเนี้ย???

เออ...อนาคิน การแนบรูปภาพเยอะๆ บ่อยๆ ในแต่ละกระทู้ จะมีปัญหากับ Sever ไหม?
หมายถึงมันจะช้าาาาา เป็นเต่า หรือทำให้เว็บอืดดดด ด้วยหรือเปล่า...
แต่พี่บัวขยันแนบ...อุ้ย...ชอบแนบ ชอบแนบ...เอิ๊กๆ :P

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3409 โดย Pych

กอบัว เขียน: สุดยอก...เอ๊ย...สวดดดยอดดดด
โชคดีที่กอบัวยังเรียนโยคะ ไม่ถึงท่านี้
มิฉะนั้น คง "แหกกกก" ไปถึงไหนต่อไหน...
กระทู้นี้จะติด เรท ไหมเนี้ย???

เออ...อนาคิน การแนบรูปภาพเยอะๆ บ่อยๆ ในแต่ละกระทู้ จะมีปัญหากับ Sever ไหม?
หมายถึงมันจะช้าาาาา เป็นเต่า หรือทำให้เว็บอืดดดด ด้วยหรือเปล่า...
แต่พี่บัวขยันแนบ...อุ้ย...ชอบแนบ ชอบแนบ...เอิ๊กๆ :P

ถ้าเป็นรูปสาวๆ สวยๆ Pretty Coyoty ไม่เป็นไรครับ Server รองรับได้สบายครับ

แต่ถ้าเป็นรูปยายแก่ๆ แค่รูปเดียวกระทู้ก็จะอืดมากๆ ครับ

:555: :555:

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3413 โดย sakusungza
ขอบคุณค่ะ คุณอนาคิน มาไวเคลมไวจริงๆเลยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #3422 โดย Shofrets

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3492 โดย Pych

ในกรณีที่ไม่สามารถแนบไฟล์ภาพที่กระทู้ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตาม

ผมขอแนะนำ Image Hosting ที่รับฝากรูปฟรีๆ ได้ง่ายๆ นั่นก็คือ

postimage.org/

ปล. จริงแล้วมีเวบไซท์รับฝากรูปฟรีหลายที่ แต่ผมเห็นว่าที่นี่ใช้งานง่าย

ไม่ต้องลงทะเบียนสมาชิก และสามารถย่อรูปให้เราได้เลย[/color][/size]

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3495 โดย Pych

1. กดที่ปุ่ม "Choose File" เพื่อเลือกไฟล์รูปภาพที่เราต้องการฝาก

2. สามารถให้เวบย่อรูปของเราหรือไม่ย่อก็ได้

3. เลือก Family safe และกดปุ่ม "Upload It!" เป็นอันเสร็จการฝากรูป

[/size][/color]

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3497 โดย Pych

4. หลังจากรอสักพักหนึ่ง (ขึ้นอยู่กับขนาดภาพและความเร็วของอินเตอร์เน็ต)

ก็จะบอกว่า Upload Completed!

5. เราก็กด copy to clipboard ตรงบรรทัด Direct Link ตามรูปข้างบน

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3501 โดย Pych

6. กด ลิงค์รูปภาพ

7. ที่ช่อง URL ให้กดปุ่มบนคีย์บอร์ดของเราที่ปุ่ม Ctrl (ด้านซ้ายล่าง) แล้วตามด้วย V
และกด แทรก[/color][/size]

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3502 โดย Pych

8. ตรวจดูให้แน่ใจว่า มี http:// แค่ครั้งเดียว แบบนี้
[img]http://s15.postimage.org/fnurnr4xn/0031.jpg[/img]

ก็จะได้รูปแบบนี้

Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #3668 โดย Hathaichanok05

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5570 โดย nunee

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6129 โดย juthatip.jj
ทำไมฉันตาถั่วไม่เข้ามาอ่านอันนี้ก่อนเนี่ย สะเหร่อเป็ดจริงๆ

จัดไป ลองซะ
[attachment:1]with soal.JPG[/attachment]

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.154 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena