ทำงานมา 5 ปี หนี้เกือบ 4 แสน

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47666 โดย หญิงน่ะ
ชอบเรื่องที่คุณเขียนจัง ขอชมว่าเก่งมากเลยน่ะค่ะอายุ 26 ทำได้เท่านี้ จบโทรและยังได้มีโอกาสตอบแทนผู้มีพระคุณของเราด้วยวิธีต่างๆ ด้วย ขอเป็นกำลังใจค่ะ
ขอให้เราเดินไปถึงปลายอุโมงค์ด้วยก้นน่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47669 โดย P_debt
ขอบคุณหญิงน่ะมากนะจ๊ะ สู้ไปด้วยกันค่ะ มีอะไรก็ถามไถ่กันได้นะจ๊ะ

ส่วนใบลดหนี้นั้น ของ CIMB เก่าที่มีสมาชิกแนบเป็นตัวอย่างไ้ว้ในระบบให้ดู ก็ไม่มีคำว่าหากชำระหนี้หมดแล้วถือว่าหมดหนี้กัน เลยไม่แน่ใจว่ายังไง หรือเป็นนโยบายของธนาคารนี้หรือเปล่า รบกวนผู้รู้ตอบด้วยค่ะ ของ P_debt ไม่มีข้อความนี้แล้วก็ไม่มียอดหนี้ปัจจุบันค่ะ มีแต่ยอดที่ตกลงชำระกัน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48142 โดย P_debt
มารยูมาแล้วววว หยุดเกือบปี ยอดรวมดอกน่าจะประมาณ ห้าหมื่นต้นๆ เจรจาได้แต่จ่ายเงินต้นอย่างเดียวสี่หมื่น ก็โอเคนะ ผ่อนลากยาวไปปีหน้าเลย เหนื่อยคุยมากๆแล้วก็ไม่อยากลางานไปขึ้นศาลด้วย สถานะหนี้ตอนนี้เลยครึ่งทางมาแล้ว เหลืออีกสี่ตัวที่ยังไม่คุย ธันวาปีนี้ยังต้องใช้หนี้ไม่ได้ฉลองอะไรมาก เดี๋ยวรอธันวาปีหน้าก่อนค่อยฉลองหมดหนี้ซักที

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48143 โดย jeab81
เป็นหนี้ CIMฺฺB จำนวน 44000 บาทคะ ช่วยแนะนำในการเจรจากับเจ้าหนี้อย่างไรดีคะ หยุดมา5หรือ6 เดือนแล้วคะ ช่วยแนะนำด้วยคะ กลุ่มใจมาก

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48145 โดย P_debt
คุณจะกลุ้มทำไมคะ
ของดิชั้นมากกว่าคุณอีก พี่ซีไออ่ะ ยังไม่กลุ้มเลย ไม่ต้องเครียดค่ะ มีหนี้ก็ต้องใช้หนี้ แค่นั้นเอง
หลักเจรจาก็ใช้คุยทั่วไปไม่มีอะไรมากเลย แค่เราใจกล้าๆบอกความจริงแล้วแสดงเจตนาอยากใช้หนี้แต่ยังไม่พร้อมแค่นั้นเจรจาไม่สำคัญหรอกค่ะ สำคัญที่เรามีเงินหรือเปล่า

มีเงินมักจะมีเสียงตามมาค่ะ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48146 โดย jeab81
ขอบคุณมากคะ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48147 โดย jeab81
เพิ่มเติมอีกเจ้าหนี้คะ
ช่วงหนี้ยังเก็บเงินไม่ได้เลยคะ ช่วยแนะนำอีกทีนะคะ

บัตรสินเชื่อ(นครหลวงไทย) 20,000.00
เครดิตเครดิต Visa (นครหลวงไทย) 30,000.00
บัตรสินเชื่อ (28%) 30,000.00
บัตรเครดิต MasterCard 30,000.00

คุณเป็นหนี้จำนวนเท่าเกือบดิฉันเลยแต่ดิฉันหลาย ๆ รวมกันประมาณ 380,000 ตามนี้เลยคะ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48149 โดย P_debt
เดี๋ยวเข้าไปตอบที่กระทู้คุณนะคะ เพิ่งเปิดเจอเมื่อกี้

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48151 โดย jeab81
ขอบคุณมากคะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49131 โดย P_debt
มาอัพเดทหลังจากหยุดจ่ายทุกตัวมาเกือบๆจะครบปีแล้ว ตอนนี้น่าจะเดือนที่ 10-11
ทั้งหมด 9 บัตร สี่แสนกว่าๆ หลังจากหยุดต้นปี 56 ก็เริ่ม HC ตั้งแ่ต่กันยาปีที่แล้วจนถึงตอนนี้
- สถานะหนี้ปิดไปเรียบร้อย 2 บัตร (กรุงเก่า+พาวเวอร์)
- กำลังผ่อนจ่ายตามส่วนลด 2 บัตร สิ้นเดือนนี้จบ 1 บัตร อีก 1 บัตร หมดสงกรานต์ (ยูแมะ + ซีไอ)
- ได้หนังสือ HC แล้ว 2 เริ่มผ่อนสิ้นเดือน ยิงยาวถึงสิ้นปี เพราะเงินก้อนหมดแล้ว เลยต้องใช้โปรแกรมผ่อน แต่ส่วนลดก็พอได้อยู่ (ยูโอ + เฟริส)

เหลืออีก 3 ตัว (ธะน้าชาด 2 + พรอมีสส) มีโทรมาตามบ้างก็บอกความจริงไปว่ากำลังผ่อนเจ้าอื่นอยู่
คาดว่าถ้าผ่อนซีไอหมดแล้วในเดือนเมษา ก็จะสามารถเริ่มอีก 3 ตัวที่เหลือได้

เหตุที่ทำให้ปิดได้เยอะภายในระยะเวลา 5 เดือนนั้น ต้องขอบคุณการเรียนที่ทำให้ได้งานใหม่เมื่อกลางปีที่ผ่านมา แล้วก็เงินเดือนเยอะกว่าเดิม เลยหายใจหายคอได้บ้าง มิถุนานี้จะได้โบนัสอีกครึ่งที่เหลือจากธันวาที่แล้ว ก็จะมาจัดสรรจ่าย 3 ตัวที่เหลือ แต่คงไม่หมด คาดว่าน่าจะสำเร็จปิดจ๊อบได้ทั้งหมดสิ้นปีนี้หรืออาจจะเลยไปนิดนึง ถ้าถึงวันนั้น ระยะเวลาทั้งหมดก็จะประมาณ 2 ปีพอดีกับเส้นทางการใช้หนี้

ถ้าได้หนังสือ HC ครบแล้ว (3 ตัวที่เหลือ) ก็จะทำตารางหนี้มาสรุปให้ดูนะคะ

รบกวนท่านกรรมการ ช่วยย้ายกระทู้นี้ไปห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ :love: :love: :love: (o_O) (o_O) (o_O)

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50483 โดย Nuappkung
อัพเดทธนชาตให้ฟังบ้างนะค่ะ

P_debt เขียน: มาอัพเดทหลังจากหยุดจ่ายทุกตัวมาเกือบๆจะครบปีแล้ว ตอนนี้น่าจะเดือนที่ 10-11
ทั้งหมด 9 บัตร สี่แสนกว่าๆ หลังจากหยุดต้นปี 56 ก็เริ่ม HC ตั้งแ่ต่กันยาปีที่แล้วจนถึงตอนนี้
- สถานะหนี้ปิดไปเรียบร้อย 2 บัตร (กรุงเก่า+พาวเวอร์)
- กำลังผ่อนจ่ายตามส่วนลด 2 บัตร สิ้นเดือนนี้จบ 1 บัตร อีก 1 บัตร หมดสงกรานต์ (ยูแมะ + ซีไอ)
- ได้หนังสือ HC แล้ว 2 เริ่มผ่อนสิ้นเดือน ยิงยาวถึงสิ้นปี เพราะเงินก้อนหมดแล้ว เลยต้องใช้โปรแกรมผ่อน แต่ส่วนลดก็พอได้อยู่ (ยูโอ + เฟริส)

เหลืออีก 3 ตัว (ธะน้าชาด 2 + พรอมีสส) มีโทรมาตามบ้างก็บอกความจริงไปว่ากำลังผ่อนเจ้าอื่นอยู่
คาดว่าถ้าผ่อนซีไอหมดแล้วในเดือนเมษา ก็จะสามารถเริ่มอีก 3 ตัวที่เหลือได้

เหตุที่ทำให้ปิดได้เยอะภายในระยะเวลา 5 เดือนนั้น ต้องขอบคุณการเรียนที่ทำให้ได้งานใหม่เมื่อกลางปีที่ผ่านมา แล้วก็เงินเดือนเยอะกว่าเดิม เลยหายใจหายคอได้บ้าง มิถุนานี้จะได้โบนัสอีกครึ่งที่เหลือจากธันวาที่แล้ว ก็จะมาจัดสรรจ่าย 3 ตัวที่เหลือ แต่คงไม่หมด คาดว่าน่าจะสำเร็จปิดจ๊อบได้ทั้งหมดสิ้นปีนี้หรืออาจจะเลยไปนิดนึง ถ้าถึงวันนั้น ระยะเวลาทั้งหมดก็จะประมาณ 2 ปีพอดีกับเส้นทางการใช้หนี้

ถ้าได้หนังสือ HC ครบแล้ว (3 ตัวที่เหลือ) ก็จะทำตารางหนี้มาสรุปให้ดูนะคะ

รบกวนท่านกรรมการ ช่วยย้ายกระทู้นี้ไปห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ :love: :love: :love: (o_O) (o_O) (o_O)

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50690 โดย P_debt
น้าชาติหรอคะ ยังเหมือนเดิม มีโทรมาบ้างแต่ไม่บ่อย (มีการบอกให้เราเดินบัญชีเข้าไป แหม อยากจะทะลุมิติเข้าไปที่โทรศัพท์ ไปตบหัวซักที ) นี่ัเห็นชั้นเป็นเด็กหัดเป็นหนี้หรอยะ ชั้นมีจนปิดไปไม่รู้กี่ตัวและ มุขฟายๆของเฮียน้าชาติแกเนี่ย ขอซื้อคืนเหอะ

บอกเค้าไปว่ารออีกสามเดือน โบนัสออกอีกรอบตอนมิถุนายนจะปิดให้งวดเดียว แต่ไม่รู้เฮียแกจะรอหรือเปล่า ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าไม่รอก็ำทำตามระบบได้เลย ดีเหมือนกันจะได้ไม่ต้องจ่ายก้อนใหญ่ เอาเงินไปใช้น้าพรอมีสดีกว่า ส่วนตัวเล็กของน้าชาติก็ไม่โทรมาค่ะ แต่ยอดมันแค่สามหมื่น ถ้าเค้ารอก็จะขอเจรจาผ่อนเอา

เข้าเดือนมีนามาแล้ว อีกเดือนก็จะสงกรานต์ เหนื่อยเหลือเกิน แต่เดี๋ยวมันก็จะผ่านไปค่ะ อีกสามตัวเท่านั้น

หมดหนี้แล้วจะเดินสายทำบุญค่ะ แล้วก็จะนำเรื่องราวบอกกล่าวญาติพี่น้องไม่ให้ติดกับดักหนี้เหมือนเรา

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50743 โดย jackTs

P_debt เขียน: มาอัพเดทหลังจากหยุดจ่ายทุกตัวมาเกือบๆจะครบปีแล้ว ตอนนี้น่าจะเดือนที่ 10-11

ผมย้ายกระทู้ของคุณมาไว้ที่"ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ " ตามที่ร้องขอแล้วนะครับ

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3242&Itemid=64&view=topic

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50765 โดย P_debt
ขอบคุณมากค่ะพี่นกกระจอกเทศ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #51033 โดย mbfluer
โอ้วขอบคุณนะคะที่แวะมาเยี่ยมเยียมนะ P_debt
เพิ่งแชร์ประสบการณ์ลงไปเช่นกันจ้ะ อายุเรา 26 จะ 27 ปีนี้แล้วเหมือนกัน
พออายุจะเยอะขึ้น หนี้ก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเนอะ แต่เราจะหยุดไว้แค่นี้เพื่ออนาคตข้างหน้า
เราจะพยายามศึกษาข้อมูลเยอะๆนะคะ เพิ่งจะเริ่มมีหวั่นๆบ้างอ่ะ แต่ก็จะทำเต็มที่แหละ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52342 โดย P_debt
มาอัพเดทสถานการณ์กันหน่อย เงินเดือนขึ้นมาหมื่นกว่าบาทจากเดิม สามารถทำให้ใช้หนี้ได้มากขึ้นกว่าเดิม
แต่ประเด็นคือ หนี้ก็คือหนี้ ยังก้มหน้าก้มตาใช้กันต่อไป ใช้ของเราด้วย ของแฟนด้วย สองคนช่วยกันสร้างหนี้ ช่วยกันใช้หนี้ แต่เงินเดือนเค้าน้อยกว่าเยอะมาก ผ่อนรถก็หมดแล้ว เหลือนิดหน่อย

หนี้แฟนมีนิดเดียวเพียงครึ่งแสน เจรจาไปแล้วเจ้านึงคือพี่ยูเม๊ะแม๋ 36,000 เหลือ 20,000 ผ่อนไปห้าเดือนสวยๆ แต่ก็เหนื่อยนะนั่น

ของเราเหลือสองตัวคือน้าชาติ ยังไม่รู้ชะตากรรม รอมิถุนายนค่อยว่ากันหลังโบนัสออก ตอนนี้ขี้เกียจคิด เหนื่อยโฮกกกกกกก

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52346 โดย ขอแก้ตัว
Replied by ขอแก้ตัว on topic ทำงานมา 5 ปี หนี้เกือบ 4 แสน

P_debt เขียน: มาอัพเดทสถานการณ์กันหน่อย เงินเดือนขึ้นมาหมื่นกว่าบาทจากเดิม สามารถทำให้ใช้หนี้ได้มากขึ้นกว่าเดิม
แต่ประเด็นคือ หนี้ก็คือหนี้ ยังก้มหน้าก้มตาใช้กันต่อไป ใช้ของเราด้วย ของแฟนด้วย สองคนช่วยกันสร้างหนี้ ช่วยกันใช้หนี้ แต่เงินเดือนเค้าน้อยกว่าเยอะมาก ผ่อนรถก็หมดแล้ว เหลือนิดหน่อย

หนี้แฟนมีนิดเดียวเพียงครึ่งแสน เจรจาไปแล้วเจ้านึงคือพี่ยูเม๊ะแม๋ 36,000 เหลือ 20,000 ผ่อนไปห้าเดือนสวยๆ แต่ก็เหนื่อยนะนั่น

ของเราเหลือสองตัวคือน้าชาติ ยังไม่รู้ชะตากรรม รอมิถุนายนค่อยว่ากันหลังโบนัสออก ตอนนี้ขี้เกียจคิด เหนื่อยโฮกกกกกกก

สถานะการณ์เหมือนกันเลยค่ะ แฟนรายได้น้อยกว่า ผ่อนรถก็หมดแล้ว มีหนี้อยู่นิดนึง พยายามด้วยกันนะคะ เพิ่งเริ่มหยุดเองคงอีกสักพักถึงจะถึงฝั่งฝัน

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53144 โดย P_debt
ใกล้วันโบนัสออกเข้ามาทุกที มีเงินนิดหน่อยแต่ก็คงยังปิดน้าชาติไม่ได้ เพราะสองยอดรวมกันก็หนึ่่งแสน ไม่รู้จะได้ยอดลดเท่าไหร่ คงต้องรอก่อน มีอีกสองตัวที่ยังผ่อนยิงยาวถึงสิ้นปี เลยไม่อยากให้ต่อเดือนหนักเกินไป

แต่มีข่าวดีเล็กๆน้อยๆที่ปิดให้แฟนได้ด้วย

1. ยูแม๋ ต้น 36,000 เหลือ 20,000 ผ่อน 7 เดือน
2. พี่เฟริส เพิ่งได้ใบ HC สดๆร้อนๆเมื่อกี้ ต้น 30,000 เหลือ 10,500 ผ่อน 3 เดือน แม่เจ้า ลดเกือบ 65% ทำไปได้ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: อยากบอกว่าของตัวเองได้ 40 % เอง 5555 แอบอิจฉาของแฟนซะงั้น นึกไปนึกมามันก็เงินเราทั้งคู่นี่หว่า อ๊ะ อ๊ะ หลายคนอาจสงสัยว่าทำไมต้องใช้ให้แฟนด้วย เงินเขาก็คือเงินเราค่ะ หนี้เขาก็รวมกัน ช่วยๆกัน

รอน้าชาติอยู่เนี่ย ไม่รู้จะยังไง เห้ออออ แอบเพลียยยยย

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53182 โดย YNWA
สู้ๆ นะครับ
ผมเพิ่งเริ่มหยุกเดือนแรก ยังไม่รู้ว่าจะต้องเจอการทวงรูปแบบไหนบ้าง
แต่ก็พร้อมที่จะต่อกรด้วยครับ ศึกษาในบอร์ดนี้มาพอสมควร พอมีแนวทางบ้างละ ^^
ปล. หนี้ผม 380,000 โดยประมาณ ตั้งเป้าไว้ระยะเวลา 12 เดือนต้องจบให้ได้ Fightinggggggg!!!!!!
:psy:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53211 โดย P_debt
THANK YOU KHA K.YNWA

เผื่อๆเวลาไว้นิดนึงก็ดีนะจ๊ะ P_debt ก็ตั้งเป้าไว้เหมือนกัน แต่อย่างที่รู้กัน หนทางมันไม่ได้เป็นอย่างที่เราตั้งไว้ซะทีเดียว มันจะมีบททดสอบมาตลอดๆ ตั้งเป้าไว้ 2 ปี ตอนนี้มาได้ปีเดียว แต่ก็เกือบจะหมดแล้ว อีกปีที่เหลือคงให้เวลากับน้าชาติทั้งหมด เหลือแสนเดียว ถามว่ารีบไปทำไม ก็ไม่รู้เหมือนกัน เหนื่อยมากๆจนไม่อยากจะเหนื่อยกว่านี้แล้ว เอาผ่อนสบายๆดีกว่า แรกๆตอนได้ส่วนลดก็ตาโต หมุนเงิน หาเงิน กันใหญ่ มานึกอีกที เอาสบายๆดีกว่า เดี๋ยวพลาดไปเป็นหนี้คนอื่นอีก

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.172 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena