เล่าประสบการณ์หนี้ครั้งสุดท้ายค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2975 โดย charae4638
อยากจะเล่าประสบการณ์หนี้ที่จะทำให้มันเป็นหนี้ครั้งสุดท้าย เพราะเข็ดมากค่ะ แต่มันก็เป็นเพราะตัวเองไม่มีวินัยในการใช้เงิน ไม่โทษใครหรอกค่ะ

เมื่อก่อนเป็นหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินอยุ่ประมาณแสนกว่าบาท แฟนก็ดีมากค่ะพอขายคอนโด ได้กำไรประมาณสามแสนก็เอามาปิดบัตรให้ค่ะ แต่ยังไม่สำนึกค่ะ ตอนนั้นแฟนให้ยกเลิกบัตรทั้งหมด พอโทรไปยกเลิกบางบัตรก็ไม่ให้ยกเลิกถามโน่นถามนี่ทำไมถึงปิดเหตุผลอะไร ตอนนั้นคิดว่าไม่ยกเลิกคงไม่เป็นไร มีไว้ก็คงไม่ใช้หรอก

พอย้ายเข้ามาอยู่บ้าน (ขายคอนโดมาซื้อบ้านค่ะ) ก็ซื้อของเข้าบ้าน เช่น แอร์ ทีวี เฟอร์นิเจอร์ใหม่หมดก็เอาบัตรที่ไม่ยอมยกเลิกมารูดใช้อีกนั่นแหละค่ะ ตอนนั้นคิดว่าเอาอยู่เพราะตอนนั้นผ่อนแค่รถอย่างเดียวเงินเดือนก็เหลือค่ะที่นี้รูดไปรูดมาเพลินหนี้พุ่งมา เกือบ 2 แสนห้า (จากที่แฟนปิดให้ทุกบัตรแล้ว)

ตอนนั้นเงินเดือนแทบไม่เหลือเจ็บใจตัวเองที่ต้องกลับมาเป็นหนี้เหมือนเดิมเยอะกว่าเดิมด้วย

และความแย่ของเราทำให้แฟนเป็นหนี้เพิ่มอีกเป็นแสนค่ะเพราะต้องเอาเงินมาตกแต่งบ้านเพราะเงินที่เหลือจากปิดบัตรเหลือเกือบสองแสนแต่ก็ไม่พอตกแต่งค่ะ (ซื้อบ้านเป็นแบบตึกแถวไม่มีอะไรเลยต้องปูกระเบื้อง เดินไฟ กั้นห้องเองหมดเลยค่ะ)

พอได้มาเจอ web นี้ก็อ่านซ้ำไปซ้ำมาอยู่นานหลายเดือนค่ะกว่าจะตัดสินใจหยุดจ่าย

1.ตัดสินใจบอกแฟนค่ะ (กลัวมากค่ะเพราะเค้าเคยปิดบัตรมาให้แล้ว) แต่โชคดีค่ะแฟนไม่ว่าอะไรซักคำ
2.บอกเพื่อนที่ทำงานให้รู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่
3.รับโทรศัพท์ของเจ้าหนี้ตลอดค่ะ แต่ 3 เดือนแรก easy buy โทรเช้า กลางวัน เย็นเลยค่ะ แต่ก็ทนค่ะรับตลอด

เงินเดือนรับประมาณ 25,000 ค่ะ

กสิกรบัตรกดเงินสด 30,000.-
กสิกรบัตรเครดิต 30,000.-
easy buy 44,700.-
firstchoice 67,000.-
lotus เครดิต 20.500.-
lotus premier 34,500.-
cimb 22,800.-

หยุดประมาณเดือนกันยายน 55

จริงๆบัตรไม่ได้มีหลายใบ แต่กู้เพิ่มมาปิดไปไปมาไม่ลดซักบัตร

หยุดประมาณ 5 เดือนมีเสนอส่วนลดเกือบทุกบัตรแต่ยังลดน้อยเงินยังไม่พอค่ะเลยปล่อยไปก่อน

เดี๋ยวจะมาเล่าประสบการณ์เจ้าหนี้ที่มาทวงค่ะ ที่พูดจาไม่ดีก็มีค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะพูดจาดีค่ะ
^^ ^^ ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3035 โดย meawpung
เปนกำลังใจให้ครับ พลาดแล้วก็แล้วไปครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.368 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena