ถูกหมายศาลเรียกครั้งแรกในชีวิต

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7873 โดย wanchai
ถูกหมายศาลเรียกครั้งแรกในชีวิต วันจันทร์ที่ 26-3-55 นี้ ไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร
เจ้าหนี้คือกรุงศรีโฮมโปรฯ ขอคำแนะนำและความช่วยเหลือด้วยครับ ยอดหนี้ที่ฟ้อง
115,098.12 บาท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7874 โดย Pych
แนวทางการไปศาล ฉบับย่อของผม

1. เลื่อนนัดศาลเพื่อไปเจรจา Hair-Cut กับเจ้าหนี้ต่อ (เป็นการเลื่อนนัดปากเปล่าด้วยตัวจำเลยเอง จะเลื่อนได้ ประมาณ 1-2 เดือน เต็มที่ไม่เกิน 3 เดือน)
2. ยื่นคำให้การเพื่อสู้คดี โดยเฉพาะถ้ามีประเด็นเรื่องหมดอายุความ หรือดอกเบี้ยเกินที่กฎหมายกำหนด(สามารถไปสวนลุม ปรึกษาคุณอา ที่ปรึกษาของชมรมหนี้ โดยท่านจะให้คำปรึกษาที่สวนลุมทุกวันอาทิตย์ช่วงบ่าย)
3. ทำประนอมยอมความหน้าศาล (มีเจ้าหนี้ที่ฟ้อง หรือมีโอกาสจะฟ้อง น้อยราย และมั่นใจว่าสามารถจ่ายได้ตลอดรอดฝั่ง)
4. ให้ศาลท่านพิพากษาเลย หลังจากคุณได้รับคำพิพากษาแล้ว คุณจะ
4.1 หักคอจ่าย (เจรจากับโจทก์ไม่ลงตัว แต่ก็ฝืนที่ะจ่ายให้เจ้าหนี้เข้าไป โดยยอดที่ชำระ ต้องชำระภายใน 15 วันหลังจากได้รับคำพิพากษา และเป็นยอดที่สมน้ำสมเนื้อ เมื่อคุณได้คำพิพากษา ผมจะช่วยคำนวณให้คร่าวๆ แต่วิธีนี้ไม่รับประกันว่าโจทก์จะไม่ไปอายัดเงินเดือนต่อหรือไม่ - เป็นวิธีที่ต้องวัดดวงเอา)
4.2 เจรจากับโจทก์เพื่อขอจ่ายแบบผ่อนชำระ xx งวดๆ ละ xxxx บาท (โจทก์จะยื่นข้อเสนอให้ผ่อนเท่ากันเป็นงวดๆ หรือเป็นขั้นบันได อาจจะปลอดดอกเบี้ย หรือมีดอกเบี้ยก็จะไม่เกินร้อยละ 15 ต่อปี)
4.3 รอให้โจทก์ไปทำเรื่องให้กรมบังคับคดีอายัดเงินเดือน อายัดบัญชีเงินฝาก สืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ อายัดทรัพย์ (การอายัดเงินเดือนจะทำได้ทีละเจ้าหนี้ๆ ที่ฟ้องทีหลัง ต้องรอจนกว่าเจ้าแรกได้รับชำระจนครบ หรืออาจไปสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์แทนเลย และข้าราชการจะไม่โดนอายัดเงินเดือน)

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7875 โดย Pych
ไปศาล --- คลิ๊กที่ชื่อกระทู้ได้เลยครับ

หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน

ความหมายของวันนัดไปศาล

หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้

ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก

ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”

แนวทางการไปศาล

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

เวปศาลในประเทศไทย

ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม

จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?

ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin

อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม

การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ

ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7876 โดย Pych

Anakin.Debt

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7886 โดย Ly89

wanchai เขียน: ถูกหมายศาลเรียกครั้งแรกในชีวิต วันจันทร์ที่ 26-3-55 นี้ ไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร
เจ้าหนี้คือกรุงศรีโฮมโปรฯ ขอคำแนะนำและความช่วยเหลือด้วยครับ ยอดหนี้ที่ฟ้อง
115,098.12 บาท

คุณให้ข้อมูลมาแค่นี้ แค่หนี้ตัวเดียวนะครับ ผมไม่เห็นหนี้ตัวอื่นๆนะ

ให้เจรจาไกล่เกลี่ยประนอมยอมความ เอาที่ตัวคุณเองไหว ส่งได้ตลอดรอดฝั่ง และในขณะที่ส่งก็

พยายามเก็บเงินให้ได้ เพื่อเจรจาแฮร์คัทอีกทีครับ....

แต่ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณสามารถเก็บเงินได้ซัก 50%-70% ของยอดฟ้อง...ภายในเวลา 4-6 เดือน

ไปนัดแรกเพื่อขอเลื่อนนัด นัดที่สองยื่นคำให้การสู้คดี แล้วก็ต่อรองแฮร์คัทตามเงินที่คุณมีอยู่

ภายในระยะเวลาที่ได้เลื่อนนัดครับ.....พอเข้าใจนะ....

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7891 โดย meawpung
อย่าตื่นตกใจ ได้ผลอย่างไรกลับมาแจ้งด้วยนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.424 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena