สมาชิกใหม่ครับ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7753 โดย saimai
สวัสดีครับพึ่งจะรู้จักเวปนี้ก็วันนี้เองโดยการแนะนำของเพื่อนรุ่น้องคนหนึ่งครับ ผมเป็นหนี้มาหลายปีแล้วแต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรเพราะยังสามารถหารายได้เพิ่มมาใช้หนี้เขาทันและก็ได้ปิดบัญชีไปบ้างแล้ว จนกระทั่งเกิดมหกรรมเผาบ้านเผาเมืองแล้วตามด้วยมหกรรมน้ำท่วมเมือง ทีนี้ล่ะหมุนไม่ออกเลยมาจะ ๑ ปีแล้วครับ ขออนุญาตเข้ามาอ่านประสบการณ์และแนวทางแก้ปัญหาของเพื่อนๆ บ้างนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7756 โดย Pych
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่นะครับ ชมรมของเราให้ได้แค่แนวทาง ส่วนการตัดสินใจต้องเป็นของคุณเอง เพราะแต่ละคนมีปัจจัย ภาระ ตัวแปรที่แตกต่างกัน ไม่มีแนวทางที่ตายตัวและใช้ได้กับทุกคนนะครับ ชมรมของเรามีอยู่ 3 แนวทางหลักๆ คือ Firstway Out, Secondway Out, และ Thirdway out ซึ่งบางคน ยังสามารถเอาแนวทางหลักๆ มาใช้แบบผสมผสานกันก็ได้

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ Firstway Out, Secondway Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จากการสืบค้นด้วยแท็บด้านบนหรือจะใช้ google ช่วยค้นหาก็ได้ โดยพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung, Hathaichanok05

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7788 โดย saimai
ขอบคุณากครับ หลังจากที่ได้อ่านหัวข้อต่างๆ ไปแล้วบ้างพอสมควรก็เลยมีความรู้สึกว่าเราไม่ได้อยู่คนเดียวในโลกนี้ เรื่องของผมนั้นผมก็เคยจ่ายตรงเวลามาตลอดจนกระทั่งปลดหนี้ไปได้ ๓ รายการตามอายุสัญญา แต่มันก็มาเกิดปัญหาตอนมหกรรมเผาบ้านเผาเมืองตามด้วยมหกรรมน้ำท่วมเมืองก็เลยติดขัดไปหมด ตอนนี้คิดว่าจะหยุดจ่ายแล้วทุกบัตรเพื่อเก็บเงินก้อนไปทำ Hair Cut ผมมีข้อสงสัยที่จะเรียนถามเพื่อนๆ ดังนี้ครับ

ผมทำงานบริษัทแห่งหนึ่งย่านสีลมและรับเงินเดือนผ่านธนาคาร Standard Chartered และถ้าผมหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต Standard Chartered นั้น ทางธนาคาร Standard Chartered มีสิทธิที่จะเอาเงินเดือนที่นายจ้างจ่ายผ่านธนาคารไปหักหนี้ได้หรือไม่ครับ

ผมค้างชำระหยุดจ่าย American Express มาตั้งแต่เดือนพฤษภาคม ๒๕๕๔ ผมพยายามเจรจาต่อรองกับทาง American Express แต่เขาไม่ยอมจะให้ผมชำระเต็มจำนวนบวกดอกเบี้ย/ค่าปรับ/ค่าธรรมเนียม นับจากวันนั้นถึงวันนี้มันเปลี่ยนตัวแทนสำนักกฏหมายไป ๓ รายแล้ว (มันคงทนความดือแพ่งของผมไม่ไหวเลยเลิกไปเอง) เมื่อวานนี้ผมได้รับจดหมายจากฝ่ายกฏหมายของ American Express โดยตรง แจ้งให้ผมชำระหนี้ทั้งหมดภายใน ๒๐ วันจากวันที่ที่ปรากฏในจดหมาย (จดหมายลงวันที ๒๗ ก.พ. ๒๕๕๕) มันคงเป็นบ้าไปแล้วแน่ๆ และเขาให้เบอร์โทรศัพท์ติดต่อกลับ ผมควรที่จะติดกลับไปหรือไม่ครับ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7789 โดย meawpung

saimai เขียน: ขอบคุณากครับ หลังจากที่ได้อ่านหัวข้อต่างๆ ไปแล้วบ้างพอสมควรก็เลยมีความรู้สึกว่าเราไม่ได้อยู่คนเดียวในโลกนี้ เรื่องของผมนั้นผมก็เคยจ่ายตรงเวลามาตลอดจนกระทั่งปลดหนี้ไปได้ ๓ รายการตามอายุสัญญา แต่มันก็มาเกิดปัญหาตอนมหกรรมเผาบ้านเผาเมืองตามด้วยมหกรรมน้ำท่วมเมืองก็เลยติดขัดไปหมด ตอนนี้คิดว่าจะหยุดจ่ายแล้วทุกบัตรเพื่อเก็บเงินก้อนไปทำ Hair Cut ผมมีข้อสงสัยที่จะเรียนถามเพื่อนๆ ดังนี้ครับ

ผมทำงานบริษัทแห่งหนึ่งย่านสีลมและรับเงินเดือนผ่านธนาคาร Standard Chartered และถ้าผมหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต Standard Chartered นั้น ทางธนาคาร Standard Chartered มีสิทธิที่จะเอาเงินเดือนที่นายจ้างจ่ายผ่านธนาคารไปหักหนี้ได้หรือไม่ครับ

ผมค้างชำระหยุดจ่าย American Express มาตั้งแต่เดือนพฤษภาคม ๒๕๕๔ ผมพยายามเจรจาต่อรองกับทาง American Express แต่เขาไม่ยอมจะให้ผมชำระเต็มจำนวนบวกดอกเบี้ย/ค่าปรับ/ค่าธรรมเนียม นับจากวันนั้นถึงวันนี้มันเปลี่ยนตัวแทนสำนักกฏหมายไป ๓ รายแล้ว (มันคงทนความดือแพ่งของผมไม่ไหวเลยเลิกไปเอง) เมื่อวานนี้ผมได้รับจดหมายจากฝ่ายกฏหมายของ American Express โดยตรง แจ้งให้ผมชำระหนี้ทั้งหมดภายใน ๒๐ วันจากวันที่ที่ปรากฏในจดหมาย (จดหมายลงวันที ๒๗ ก.พ. ๒๕๕๕) มันคงเป็นบ้าไปแล้วแน่ๆ และเขาให้เบอร์โทรศัพท์ติดต่อกลับ ผมควรที่จะติดกลับไปหรือไม่ครับ

รับเงินแล้วรีบโอน รีบดูดออกได้หรือไม่ครับ

เรื่องบัตร ถ้าอ่านกระทู้เรื่องเล่าเยอะๆ อาจจะได้คำตอบว่า เดี๋ยวเขาก็โทรมาเองครับ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7791 โดย saimai

Narasingh เขียน:

saimai เขียน: ขอบคุณากครับ หลังจากที่ได้อ่านหัวข้อต่างๆ ไปแล้วบ้างพอสมควรก็เลยมีความรู้สึกว่าเราไม่ได้อยู่คนเดียวในโลกนี้ เรื่องของผมนั้นผมก็เคยจ่ายตรงเวลามาตลอดจนกระทั่งปลดหนี้ไปได้ ๓ รายการตามอายุสัญญา แต่มันก็มาเกิดปัญหาตอนมหกรรมเผาบ้านเผาเมืองตามด้วยมหกรรมน้ำท่วมเมืองก็เลยติดขัดไปหมด ตอนนี้คิดว่าจะหยุดจ่ายแล้วทุกบัตรเพื่อเก็บเงินก้อนไปทำ Hair Cut ผมมีข้อสงสัยที่จะเรียนถามเพื่อนๆ ดังนี้ครับ

รับเงินแล้วรีบโอน รีบดูดออกได้หรือไม่ครับ

เรื่องบัตร ถ้าอ่านกระทู้เรื่องเล่าเยอะๆ อาจจะได้คำตอบว่า เดี๋ยวเขาก็โทรมาเองครับ

ขอบคุณคุณ Narasingh มากครับ จะพยายามทำดูทันที่ที่เงินเดือนออกแต่ไม่รู้ว่าจะทันหรือเปล่า ผมกลัวว่ามันจะ Block บัตร ATM หรือ Block บัญชีเงินเดือนของผมไว้ล่วงหน้านะสิ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงผมคงกินแกลบแน่ๆ หรือว่าเราหยุดจ่ายบัตรอืนก็จริงแต่บัตร Standard Chartered เราก็จ่ายตามปกติจะดีกว่าหรือเปล่าครับ แต่ตอนนี้ผมหยุดจ่ายมา ๑ งวดแล้ว (บัตรนี้ผมมีหนี้อยู่ ๗๕,๐๐๐ บาท ครับ + บัตรกดเงินสดอีก ๑๕๐,๐๐๐ บาทครับ)

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7793 โดย Pych
ธนาคารดูดเงินไปไม่ได้ แต่ก็มีบางธนาคารหน้า้าน อยากทำ เพราะรู้ว่าเราฟ้องไป ก็มีแต่เข้าตัว
แต่ธนาคารไม่สามารถ และไม่กล้าบล็อคบัญชีหรือยกเลิกบัตร ATM ได้หรอกครับ

จริงๆ ถ้าคุณไม่ใจร้อน รีบถาม คุณน่าจะเห็นแล้วว่า เราไม่แนะนำให้หยุดบัญชีที่เงินเดือนเข้า คุณอาจจะจ่ายขั้นต่ำ หรือมากกว่าขั้นต่ำ เพราะเสี่ยงต่อการโดนดูดเงินเดือนออกไปหมด แค่ครั้งเดียว เดือนนั้นคุณก็กินแกลบแล้ว เราจึงไม่อยากให้เสี่ยง

แต่อย่างไรก็ตามไหนๆ ก็หยุดมาแล้ว ถ้าทำรายการผ่าน Internet (e-banking) ได้จะดีมาก เพราะโอนได้ทันที ทุกที่ที่มี Internet และ คุณควรจะลองเหลือเงินทิ้งในบัญชีสักเล็กน้อย และคอยดูว่าเงินโดนดูดไปบ้างไหม เมื่อไหร่ ที่โดนดูด ก็มั่นใจได้ว่า ธนาคารดูดเงินในบัญชีจริง

ซึ่งส่วนตัวผม ยังไม่เคยได้ยินว่า ธนาคารนี้จะดูดเงิน หรือว่ามีสมาชิกน้อยรายที่มีเงินเดือนเข้าธนาคารนี้ก็เป็นได้

ขอให้คุณกลับไปอ่านกระทู้ปักหมุดที่จำเป็นต้องอ่าน ให้จบ อย่าอ่านคร่าวๆ หรือแค่ผ่านตา ขอให้อ่านอย่างตั้งใจและทำตามแนวทางที่ชมรมฯ ได้แนะนำไว้

การรีบร้อนมาถาม ขอให้เห็นใจคนตอบด้วยครับ คนตอบทีไม่กี่คน แต่ถ้าทุกคนเอาแต่ความสะดวกของตัวเอง ขี้เกียจอ่านให้จบ ตั้งแต่คำถาม มันเหนื่อยครับ ยิ่งเจอคำถามพื้นๆ ที่อ่านกระทู้ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน ไปได้สักครึ่ง ก็รู้แล้ว ยิ่งเซ็งมากๆ ครับ

หรือถ้าใจร้อนมากจริงๆ ผมก็แนะนำวิธีการค้นหาด้วยตัวเองไว้แล้ว ลองใช้ดูครับ ไม่ยากครับ ได้คำตอบเร็วกว่ามาถามในกระทู้ด้วยครับ

ปล. กรรมการชมรมฯ ทำด้วยใจ ทำด้วยความเสียสละ จิตอาสา ไม่มีเงินเดือน ไม่มีเบี้ยเลี้ยง เบิกค่าโทรศัพท์ ค่ารถ ค่าตำแหน่ง ค่าอะไรๆ ก็ไม่ได้เลยครับ คำถามง่ายๆ พื้นๆ ลองหาคำตอบด้วยตัวเองดูครับ ไม่ยากเลย

:เฮ้อ: :เฮ้อ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.523 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena