สอบถามผู้รู้ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #725 โดย Jira88
สามีดิฉันโดนเจ้าหนี้บอกว่าเจ้าหนี้โทรมาบอกว่าให้เดินบัญชีเดือนล่ะ 100 บาท ตอนแรกเค้าจะทำตามแต่เคยได้ยินว่ามันเป็นการประนอมหนี้ เลยอยากเข้ามาสอบถามผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ว่า ถ้าเราเป็นหนี้แล้วหยุดจ่าย สักประมาณ 1 ปีแล้ว แต่อยู่ๆเจ้าหนี้ก็ติดต่อมาขอให้เราเดินบัญชีเข้ามาเดือนล่ะ 100 ไม่ทราบว่าแบบนี้เรียกว่าเป็นการประนอมหนี้หรือเปล่าค่ะ แล้วเราควรจะเดินบัญชีเข้าไปไหมค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #727 โดย Ly89
อย่าจ่ายโดยเด็ดขาด....

มันเป็นการจ่ายหยอด หรือหยอดขนมครก หยอดหาย หยอดหาย ไม่ได้ตัดต้นเลย

ถ้าจ่ายเข้าไปแล้ว มันจะเป็นการรับสภาพหนี้ปัจจุบัน รับสภาพดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าติดตาม

ที่เกิดขึ้นตลอดเวลาที่หยุดจ่ายไม่ใช่การการปรับโครงสร้างหนี้

การปรับโครงสร้างหนี้ คือการที่เจ้าหนี้เอาต้น+ดอกเบี้ย+ค่าปรับ+ค่าติดตาม+อื่นๆ

มารวมกันเป็นต้น แล้วก็ทำสัญญาใหม่ โดยคิดดอกเบี้ยตามกฏหมายทับเข้าไปอีก

แล้วก็ให้ผ่อนน้อยๆ นานๆ ต้นไม่หมดซักที่ ถ้าคิดดีๆ ต้องจ่ายเพิ่มขึ้นหลายเท่า

ของต้นตอนหยุดจ่ายเลยทีเดียวเชียวแหละ

สรุปไม่ต้องทำมันทั้ง 2 อย่างเลยครับ เก็บเงินไว้ก่อน หรือถ้าคิดว่ามีเงินพอ ก็ลองเจรจา

ขอส่วนลดปิดบัญชีดูครับ กดให้มิดเลยนะครับ

อ่านกระทู้นี้ด้วยนะครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #732 โดย Skynine

pongsaaad เขียน: สามีดิฉันโดนเจ้าหนี้บอกว่าเจ้าหนี้โทรมาบอกว่าให้เดินบัญชีเดือนล่ะ 100 บาท ตอนแรกเค้าจะทำตามแต่เคยได้ยินว่ามันเป็นการประนอมหนี้ เลยอยากเข้ามาสอบถามผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ว่า ถ้าเราเป็นหนี้แล้วหยุดจ่าย สักประมาณ 1 ปีแล้ว แต่อยู่ๆเจ้าหนี้ก็ติดต่อมาขอให้เราเดินบัญชีเข้ามาเดือนล่ะ 100 ไม่ทราบว่าแบบนี้เรียกว่าเป็นการประนอมหนี้หรือเปล่าค่ะ แล้วเราควรจะเดินบัญชีเข้าไปไหมค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

1.ที่เจ้าหนี้มันบอกให้เดินบัญชี เดือนละ 100, 500, 1,000 นั้น เรียกว่าการจ่ายหยอด มันไม่ใช่เดินบัญชีอะไรหรอกนะ เป็นการไปต่ออายุความด้วย ทำให้อายุความเริ่มนับใหม่ ไม่ต้องไปจ่ายอะไรทั้งนี้น เก็บไว้ให้ลูกเรากินขนมดีกว่า
2.การปรับโครงสร้างหรือประนอมหนี้ ชื่อมันเพราะเสนาะหู แต่มันคือช็อกโกแลตสอดไส้ยาพิษ หากไปหลงกล ภายภาคหน้าจ่ายไม่ไหว หนี้เพิ่ม 2 เท่า ยอดฟ้องเป็นตัวเลขยอดใหม่ และฟ้องเร็วขึ้น
3.เก็บเงินเอาไว้มากน้อยนานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ โดยไม่ต้องไปหยิบยืมจากใครอีก อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง
4.รอแฮร์คัต (ต้องมีเงินอยู่ในมือพร้อมแล้ว )
5.แนะนำให้ไปอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงลงมืออ่าน แล้วนำไปใช้แก้ปัญหาให้ตรงจุด เหตุที่ให้อ่านเพื่อจะได้มีความรู้แน่นขึ้น เพิ่มพูนภูมิคุ้มกัน

ปล.ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ จากพีอัง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #772 โดย Jira88
เรียนถามผู้รู้ค่ะ

ไม่ทราบว่าใครเคยโดนอิออน ทวงบ้างค่ะ ช่วงนี้มันทวงหนักมาก หยาบคายสุดๆๆๆๆ ใครมีวิธีแก้เผ็ดมันบ้างช่วยแนะทีค่ะ เมื่อกี้มันก็โทรมา มันบอกว่าเมื่อไรไปจ่ายติดเค้าไว้นานแล้ว แตบอกว่ายังไม่มีมันบอกให้แตขายทุกอย่างไปใช้มัน สุดยอดเจงๆๆ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #776 โดย noompla
แนะนำให้สอบถามชื่อ เบอร์โทรให้ละเอียด ก่อนที่ทางโน้นจะพูด แจ้งไปเลย จะพูดอะไรก็พูดมาขอเริ่มบันทึกเสียง นะ แล้วบรรยากาศจะเปลี่ยนไป ... ลองดู

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #779 โดย Nok2865
อุ๊ย...มาถามนางฟ้าแบบกอบัว แล้วจะทำยังไงดีเนี้ย?
อย่ามาโม้ให้พี่บัวฟังเลย กระแตจ๋า...
ไอ้ควายทะนวย คนที่มันไปโม้สู้พี่นกกระจอกเทศ ที่ช่องสิบหนึ่งนะ
มันพูดออกทีวีเลยนะค๊าว่า พนักงานอีอ้อนทรีนทุกตัวนี่ มันสอนมากับส้นตรีนมันทุกตัว
พนักงานมัน ทวงหนี้ด้วยใจ ลูกหนี้อยากได้อะไร เราประเคนให้
อยากประนอมหนี้ เราก็พร้อมประนอมหนี้
ฟังมันสำรากแล้ว พี่นกกระจอกเทศ ที่นั่งทำหน้าเกาหลีข้างๆ กลายเป็น "ตัวโกง" ไปเลย

น้อง...น้องไปฟังมันทำไม พวกสัตว์เซลล์เดียวพวกนั้น
ทำแบบพี่ตุ๊กเข้เคยทำ แรงมาแรงไป มันบอกให้ขายทุกอย่างไปใช้มัน
บอกมันขายที่่นาแม่(มรึง) แทนได้ไหม? ไอ้สันฝาย
อีอ้อนทรีนเนี้ย ขึั้นชื่อลือชา ทวงได้ถ่อย สถุล ที่สุด ไม่ถนัดฟ้อง ถนัดถุย อย่างเดียว
แล้วคนก็กลัวมันจั๊ง...มนุษย์ต่างดาวหรือก็เปล่า
ข้าวก็ไม่ได้ขอมันกิน มันต่างหากรอค่าคอมมิชชั่นจากเราไปเป็นค่าอาหารเม็ดเลี้ยงลูก เลี้ยงผัว เลี้ยงเมียมัน
ดีมา ดีไป แรงมา แรงไป อย่าไปยั้ง
ถ้าน้องติดคุก อย่าบอกนะ ว่าพี่กอบัวแนะนำ เอิ๊กๆ :P

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: noompla, Champcyber99

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #795 โดย june
สามารถศึกษาวิธีรับมือพวกทวงหนี้ได้จากกระทู้นี้

www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...;catid=2&id=1917

(ลิงค์ไม่ขึ้นกระทู้ให้ ขอโทษด้วยค่ะ)

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #805 โดย meawpung
อ่านกระทู้รับมือพวกทวงหนี้ให้เยอะ สามรอบเป็นอย่างน้อย

พวกนี้เป็นพวกทำมาหากินอย่างอื่นไม่ได้ เลยต้องมาทำงานทวงหนี้

ผมก็เคยโดนหนัก แต่ไม่ใช่ของอิอออน เลยจัดกลับไปหนักเหมือนกัน

จิตใจต้องเข้มแข็ง สี่เดือนไปแล้วจะชิวมาก ขอให้อดทนนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #857 โดย Jira88
ขอบพระคุณมากค่ะพี่ๆๆทุกท่าน @ พี่กอบัวขาาาา หนูกาแตก็ทำอย่างพี่ว่าทูกประการเลยค่ะแต่เวลาเถียงกะมันทีรายยยยหนูสั่นเป็นเจ้าเข้าเลยพี่ เซงตัวเองเหมือนกัน ด่ามะทันมันเจงๆๆๆวันนี้แตรับสายแต่ไม่พูดคอยฟังดูสิว่ามันจาทามงาย มันพูดๆๆๆๆๆ แล้วก็จบที่คยวายยเอ้ยยย โหของขึ้น 5555 ส่วนเรื่องอ่านกระทู้แตอ่านจนฮึดสู้นะพี่ๆๆแต่พอเจอของจริงก็แป้วทูกที เหอๆๆๆ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #951 โดย Lyncns31
หนูๆๆๆ

เบาๆหน่อย..ภาษาเฟซฯ....

เดี๋ยวท่านอนาคินจะหวดเอานะจ๊ะ....ท่านประธานด้วยอีกคน

เอานิดหน่อย...พองาม..ได้อารมณ์นิดๆปิดประโยค...อะไรแบบนี้....

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, ntps, Champcyber99

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1043 โดย Sureerat 2536
ส่วนของผม อีออนทีน หมดอายุความแล้วครับ 2 ปี ทวงจนหมดอายุความเลย(สงสัยจะลืม) wake

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1069 โดย Mommyangel
ของพี่ลี...อีอ้อน..ไม่ค่อยโทร...ตอนนี้ก็จะ 11 เดือนแล้ว...เมื่อวันจันทร์ โทรมาครั้งนึง..

บอกว่าอยากปิดยอดไม๊ถ้าปิดจะลดให้ จากต้น 28000 ลดเหลือ 25000...โห..ส่วนลดมหาศาล..รับไม่ไหว..

ไม่รับละคะ...ไม่จ่ายโว๊ย..ถ้าไม่ได้ 60 ไม่จ่าย..เจ้านี้เป็นลูกค้ามา 8 ปีได้มั๊ง..ได้ดอกไปซัก 50 เปอร์เซ้นต์แล้วมั๊ง

อีอ้อน..ทวงถ่อย..แต่ไม่ชอบฟ้อง...เพราะซุกดอกไว้เยอะ...ต้องใจเย็นๆ ค่ะ..แรงมา..แรงไป

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1105 โดย Lyncns31
Oh my god.!!

เยอะนะเนี่ย..ตั้งสามพัน..ไม่เสียดายหรือจ๊ะ?ไม่เคยได้ยินลดเยอะขนาดนี้

ของเรา แปดหมื่นกว่าเอง..โฮ..ๆ...ๆ.. :( :( :(

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1284 โดย Jira88
อิออนทำไมมีอายุความ 2 ปีเองค่ะ ของแตเป็นสินเชื่อมีอายุความ 5 ปีใช่ไหมค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1285 โดย Pych

pongsaaad เขียน: อิออนทำไมมีอายุความ 2 ปีเองค่ะ ของแตเป็นสินเชื่อมีอายุความ 5 ปีใช่ไหมค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง(หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=500&Itemid=29 รวบรวมเรื่องราวของอายุความ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=514&Itemid=29 ไขปัญหา หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=21864อายุความบัตรกดเงินสด ,สินเชื่อส่วนบุคคล มีคำวินิจฉัยของศาลฎีกาประกอบด้วย

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4744 โดย Jira88
ขอความกรูณาผู้รู้ช่วยสอนวธีคำนวนดอกเบี้ยให้หน่อยได้ไหมค่ะ พอดีของหนูโนซิตี้ฟ้องแล้วอยากรู้ว่าเค้าคำนวณดอกเบี้ยให้เราเกินจริงหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4745 โดย Ly89
ไม่ทราบว่า อยากได้วิธีคำนวนดอกเบี้ยหลังศาลตัดสิน หรือว่าจะคำนวนดอกเบี้ยเพื่อสู้คดีครับ...

ถ้าเป็นอย่างหลัง ผมแนะนำให้เอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอาดีกว่าครับ...ถึงคุณจะได้ตาราง

คำนวนดอกเบี้ย แล้วเห็นว่าเกินกฏหมายกำหนด และอยากสู้คดี ก็ต้องเขียนคำให้การสู้คดี

ที่ไม่ใช่ว่าใครก็สามารถเขียนขึ้นเองได้ครับ....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4746 โดย Jira88
อ๋อ หนูอยากรู้เฉยๆๆค่ะว่าดอกเบี้ยที่เค้าส่งฟ้องนั้นมันเกินจริงไปหรือเปล่า เห้นเค้าว่าตระกูลซิตี้เรื่องดอกเบี้ยไม่ค่อยตรงส่วนเรื่องหมายสาลนั้นไปหาคุรอามาแล้วค่ะ รอขึ้นศาลอย่างเดียว พยายามอ่านกระทู้หลายๆๆกระทู้แล้วยังไงก็ยังกลัวอยู่ดีค่ะ เพราะตั้งใจจะไปขอเลื่อนศาลค่ะ แต่ไม่รู้ว่าผลจะเป็นไง กลัวเสียรู้ทนายเจงๆๆ เงินเก็บก็ยังไม่มีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4753 โดย ntps
แล้วไปหาคุณอา ยังไม่มั่นใจอีกหรือค่ะ การเสียรู้ทนายนะ ไม่เกี่ยวกับ
การคำนวณดอกเบี้ยเลยค่ะ ถ้าคุณมีสติ ทำให้ฟังข้อเสนอเขาแล้วมา
ไตร่ตรอง กลั่นกรอง อย่ารีบร้อน ต้องมีแผนในใจเราด้วยว่า เราจะกำจัดหนี้
ตัวนั้ยังไง แบบไหน ไม่มีใครคิดแทนได้ นอกจากตัวคุณเองค่ะ เขาไม่ได้
ให้คุณไปจ่ายวันนัดศาลค่ะ ให้ไปฟังและไกล่เกลี่ยกัน

ฟังข้อเสนอเขาคืออะไร และคุณมีข้อเสนอยื่นให้เขาคิดไหม หากจะเสนอ
ก็ให้สมน้ำสมเนื้อกับหนี้ และกระเป๋าเงินคุณค่ะ ถ้าข้อเสนอเขาทำไม่ได้
ก็ตอบไปตามจริง ไม่มีใครบังคับ ใช้วิธีเลื่อนนัดค่ะ

ขอแค่คุณ 1 มีสติ 2 ไม่กลัว 3 รอบคอบ คุณรอดแน่ค่ะ

หากคุณให้คุณอาเขียนคำให้การคราวหน้า ตอนรับคำให้การ คุณจะได้
รับตารางที่คุณอาคำนวณการใช้บัตรเครดิตหรือสินเชื่อพร้อมดอกเบี้ยให้
คุณนำไปยื่นศาลค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4757 โดย Skynine
ที่ว่ายังกลัวอยู่ดี คือกลัวอะไร กลัวว่าจะตอบไม่ได้ หรือกลัวว่าติดคุก และหรือสารพัดกลัว ตัดทิ้งไปได้เลย การไปศาลไม่ได้น่ากลัวอะไรอย่างที่คิด ไม่ต้องไม่วิตก หรือกลัว เพียงแต่ว่าการไปศาลนั้นเราไปเพื่อแสดงตัวตนว่าเราไม่ได้หนีศาล เป็นคดีแพ่งไม่ติดคุก เราสามารถเลื่อนนัด (ไม่ใช้คำว่าเลื่อนศาลนะ) เพื่อไปสู่ไกล่เกลี่ยได้ และยังเลื่อนไกล่เกลี่ยได้อีก ฯลฯ หากยังไม่มีเงินเก็บก็ไม่เป็นไร ก็ยังมีอีกหลายวิธีในการจ่ายหนี้ เช่น ยอมความหน้าศาล หักคอจ่าย แต่ต้องอย่างสมน้ำสมเนื้อด้วย หรือหากว่าไม่ไหวจริงๆ หากมีหนี้หลายเจ้า และหากคำนวณแล้วจ่ายเกิน 30 เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือน อันนี้เป็นเพียงคำแนะนำเท่านั้น จะทำตามหรือไม่ ให้ขึ้นอยู่ในดุลยพินิจของคุณด้วย ตัวคุณเท่านั้นที่จะประเมินตัวเองได้ดีที่สุด หรือปล่อยให้อายัดเงินเดือน แล้วไปขอส่วนลดจากกรมบังคับคดีก็ได้ การอายัดเงินเดือนข้อดีก็คืออายัดได้ทีละเจ้า หากมีเงินเก็บได้เมื่อไร ก็ทำการแฮร์คัตเจ้าหนี้รายอื่นหรือรายที่อายัดอยู่ก็ได้ (แฮร์คัตทำได้ตลอดชีพ) ที่ให้ส่วนลดดี และมีเงินพอปิด ก็ปิดไป หนี้ก็หมดได้ไวขึ้น...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
[/color] o_)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.683 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena