ภาระหนัก ต้องจัดการอย่างไร

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7195 โดย DOLLY
ติดตามข่าวคราวพอสมควรแล้ว พี่ๆ สมาชิกแนะนำประสบการณ์ต่างๆ ดีมากๆ
แต่อยากให้ช่วยแนะนำเรื่องการหาเงินปิดภาระหนี้ด้วย แบบว่า รายได้เสริม ฯลฯ
หรือกองทุนให้กู้ยืมชมรมเพื่อคนเป็นหนี้ ./. จัดตั้งสหกรณ์คนยิ้มสู้หนี้ได้หรือไม่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7200 โดย jackTs

DOLLY เขียน: อยากให้ช่วยแนะนำเรื่องการหาเงินปิดภาระหนี้ด้วย แบบว่า รายได้เสริม ฯลฯ
หรือกองทุนให้กู้ยืมชมรมเพื่อคนเป็นหนี้ ./. จัดตั้งสหกรณ์คนยิ้มสู้หนี้ได้หรือไม่

ถ้าเป็นเรื่องนี้ คงแนะนำยากครับ
ขนาด ประธานชมรมฯ , รองประธานฯ , คณะกรรมการชมรมฯทุกท่าน ยังไม่มีเงินเดือนค่าจ้างเลย (อาสามาทำงานแบบนี้ตั้งเกือบ 8 ปีแล้ว)
การจัดกิจกรรมหรืออบรมที่สวนลุมฯ หรือจัดประชุมทุกครั้ง แต่ละคนยังต้องควักกระเป๋าของตัวเอง จ่ายเป็นค่าเดินทางมาประชุมเลย
แถมสมาชิกแต่ละคนก็เป็นหนี้กันทั้งนั้น(ถ้าเป็น"คนรวย"ก็คงไม่เข้ามาในนี้หรอก)
ถ้าจะจัดลงขันกับสมาชิกที่เป็นลูกหนี้(แบบตั้ง"วงแชร์"เล่นกัน)
แล้วคุณมั่นใจเหรอครับ ว่าลูกหนี้ทุกคนจะสามารถจ่ายค่า"ลงขัน"ได้ตลอดลอดฝั่ง

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, DOLLY

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7201 โดย DOLLY
ก็จริงอยู่ แต่พี่ๆ สามารถให้ความเชื่อมั่นและความมั่นใจกับสมาชิก - คนที่หมดหวังและมืดทุกด้านให้พบแสงสว่างได้ มั่นใจว่า พี่ๆ น่าจะช่วยผลักดันเรื่องนี้ได้ อยากให้มีสถาบันอืนๆ ที่ยื่นมือเข้ามาช่วยด้วย
พอจะมีมั้ยน้า....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7202 โดย Ly89
สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

ชมรมสอนให้ลุกขึ้นยืนได้ด้วยตัวเอง...วิธีการต่างๆมีบอกหมดแล้ว ตั้งแต่ต้นจนจบ

คนเงินเดือนสูง คนเงินเดือนต่ำ คนไม่มีเงินเดือน จะต้องทำอย่างไร อันนี้ก็มีแนะนำหมด

แล้วแต่แต่ละบุคคลจะนำไปประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับตัวเอง.....

สำหรับ กองทุน สหกรณ์ ที่คุณว่ามา ผมมองว่า มันเป็นอะไรที่สะบายเกินไป....

ไม่ทำให้รู้จักการประหยัดอดออม ไม่รู้ซึ้งถึงตอนที่เป็นหนี้ ไม่รู้ถึงความลำบากก่อนจะหมดหนี้

และไม่สำนึก แล้วอาจไปสร้างหนี้ขึ้นมาอีกก็เป็นได้....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Mommyangel, Lyncns31

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7204 โดย Pachiby8
ยืนด้วยขาสองข้าง สร้างด้วยสองมือค่ะ กำลังใจขอได้จากคนในชมรมนี้ และคนรอบข้างค่ะ สู้ๆนะคะ พอถึงวันที่หมดหนี้ เราจะภูมิใจที่สุดค่ะ การที่ชมรมคอยให้คำแนะนำ คอยให้กำลังใจนั้น ทำให้เราคิดได้ว่าจะเลือกแนวทางไหนที่เหมาะสมกับตัวเรามากที่สุด เวลาเครียด ทุกข์ ไขว่เขว้ เข้ามาปรึกษาในที่นี้ ก็จะได้คำแนะนำดีๆ กำลังใจดีๆ ไปสู้ต่อ เสมอๆ ค่ะ สู้ๆนะคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7206 โดย Nok2865
งั้นในฐานะที่กอบัวเป็นรองประธานชมรมฯ

กอบัว "ขอก่อน" ได้เปล่า?

กอบัวมาก่อน กอบัวต้องได้ก่อน

กอบัวทำโน้น กอบัวทำนี่ กอบัวขอ...

ใครแย่ง กอบัวแช่ง เอิ๊กๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7207 โดย Lyncns31
โอ๊ย..คุณ ดอลลี่...

คนที่มาที่นี่..มันก็ถึงทางตันกันแล้วแทบทั้งนั้น...

อย่างที่ผ่านมา..รัฐบาล จะทำเอง ยังทำไม่ได้เลยคุณ.ไม่มีใครเอาด้วย.มันไกลเกินไป...

แนวทางที่คุณคิดคือรวมหนี้หรืออย่างไร...?เราๆก็เป็นหนี้กันทั้งนั้น...จะระดมมาจากตรงไหนกัน

ถ้าจะทำต้องมีเป็นร้อยๆล้าน...ต้องไปจดทะเบียน...ขออนุญาติ..ฯลฯ..

เรื่องแนะแนวหารายได้...พอไหวนะ...เอาเป็นว่า..

ขอให้คุณ ช่วยลงรายละเอียดมาให้ดูก่อน..มีหนี้เท่าไหร่?กี่ราย?สถานะการณ์เป็นไงบ้าง?

แล้วจึงจะพอเห็นแนวทางว่า เพื่อนๆจะช่วยออกความเห็นอะไรได้บ้างนะ..เอ้า..ลองดู..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7210 โดย Nok2865
บัวปลดหนี้ได้ทั้งหมดด้วย เงินชมรมค่ะ เอ๊ย...ไม่ใช่ ด้วย "เงินตัวเอง" ค่ะ
ไม่ใช่มรดกเจ้าคุณพ่อ ไม่ใช่เงินจากกิ๊กก๊อก เงินหยิบเงินยืมอะไรใครที่ไหนทั้งนั้น
บัวอ่านที่ชมรมบอกวิธีที่ให้มา ทำบัญชีรายรับรายจ่ายออกมา แล้ว "อุดรูรั่ว" ให้ได้
บัวให้ลูกๆติวความรู้ เรียนวิชา ทำการบ้านจากแบบฝึกหัดในอินเตอร์เน็ต ไม่เคยเสียตังค์ไปเรียนพิเศษ
บัวรับจ้างทำกับข้าวส่งไปให้เพื่อนๆในมหาวิทยาลัย หรือคุณหมอที่รักษาลูกๆ ให้ชิม แล้วก็ขาย
รับจ้างทำงานทุกอย่างในวันที่ตกงานอยู่ร่วมครึ่งปี
บัวปลดหนี้เกือบล้าน ด้วยเงินตัวเองจริงๆ ใช้เงินปลดหนี้ไปแค่สี่แสนกว่าบาท
พยายามเริ่มต้นจากสิ่งที่คุณถนัด ทำเลไม่ต้องลงทุนมาก ไม่ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติมอะไรมากมาย
หลายๆคนในนี้ก็ขายของตลาดนัด ขายตุ๊กตาเสื้อผ้ามือสอง ขายน้ำส้มขายผัก

ถ้าต้องจัดตั้งชมรมกู้ยืมเงินแบบที่คุณว่า ใครควรจะได้ก่อนค่ะ
คนที่อยู่มานาน
คนที่ได้ Hair-cut ราคาดีที่สุด (ยกมือว่าใครได้ดีที่สุดได้ไป)
คนที่กำลังจะโดนอายัดเงินเดือน
คนที่กำลังจะโดนอายัดบ้าน
คนที่กำลังจะตกงาน
คนที่กำลังโดนฟ้องศาล
ใครกันน้อ????
เราจะเอากฎเกณฑ์ที่ไหนมายึดถือปฏิบัติคะ
อยู่ให้ได้ด้วยเงินของตัวเอง ลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ จ่ายหนี้คืนในเวลาและราคาที่เหมาะสมค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7214 โดย Ly89
แล้วอีกอย่าง...ถ้าหากจัดตั้งกองทุน สหกรณืขึ้นมาได้จริงๆ

อีก 20 ปี 30 ปี ข้างหน้า...ธปท. กฏหมายดอกเบี้ย ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

กรรมการปัจุบัน เปลี่ยนกันไปหมด....ชมรมนี้คงเปลี่ยนชื่อ และเปลี่ยนสโลแกน

เป็นชมรมช่วยใช้หนี้ ใครมีหนี้เข้ามาเลย...ไม่ต้องหาปลาแล้ว ชมรมเลี้ยงปลาให้ ชมรมป้อนให้เอง

และสิ่งที่ไม่อยากคิดคือ...เมื่อมีเรื่องเงินๆทองๆเข้ามาเกี่ยวข้อง เรื่องผลประโยชน์ก็จะตามมา...

เอาเป็นว่า...วิธีที่ชมรมหนี้ฯใช้อยู่ปัจจุบัน เป็นวิธีที่ดัดสันดานคนได้ดีเยี่ยมแล้วครับ..... :เฮ้อ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7215 โดย ntps
ทุกวันนี้ ประเทศไทยเรามีกองทุนเป็นแสนเป็นล้านแล้ว แต่ถามว่า
ทำไมยังจนๆๆๆๆ ทำไมคนเป็นหนี้ยังเพิ่มขึ้นทุกนาทีทุกวัน ?

เพราะเราขาดวินัยทางการเงินที่ดีค่ะ และนี้คือสิ่งที่คุณอา
ที่ปรึกษาของชมรม และเป็นผู้เริ่มโครงการชมรมนี้ขึ้นมา
บอกอยู่เสมอค่ะ

เราเป็นแนวทางส่องให้คุณเห็นทางรอด เห็นทางเดินได้ แต่เรา
แก้หนี้แทนคุณไม่ได้ค่ะ คุณต้องลุกขึ้นมาสู้เพื่อตัวเอง ยืนอย่าง
แข็งแรงได้บนขาของตัวเอง อย่าพึ่งใคร โดยไม่จำเป็นค่ะ

แก้วจ๋าปลดหนี้ได้ภายใน 3ปี ด้วยเงินเก็บออมของตัวเองค่ะ
ต้องอดทน อดกลั้น อดออม ยอมปรับการใช้ชีวิตของตัวเอง
ให้พอดีกับสิ่งที่มีอยู่ บางครั้งก็ท้อ บางครั้งก็เหนื่อย อยากได้
อยากมีอย่างเช่นคนอื่นๆ แต่เมื่อยังไม่ถึงวันเป็นไท ก็ต้องยอม
ทนต่อไปค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7232 โดย Skynine
o_) o_) o_) การหาได้รายเสริม พี่อังแนะนำนะจะทำหรือไม่ตามใจคุณ ให้อยู่ในดุลยพินิจ หากคุณ
เป็นคนมีฝีมือทำกับข้าวหรือขนม ก็ลองทำแล้วไปขายตลาดนัดดูนะ หรือถ้ายังไม่อยาก
ลงทุนมาก ก็นำเสื้อผ้า กระเป๋า รองเท้า ที่เราไม่ใช้หรือใส่ไม่ได้ไปขาย แล้วนำมาเป็นทุนเริ่มต้น
สำหรับทำอาหารหรือขนม ก็ดีนะ พี่อังเอากระเป๋า รองเท้า เสื้อผ้า ไปขายตลาดนัดในวันที่หยุดและว่าง
ได้เงินมาก็เอาไว้เป็นค่าขนมหลานๆ เป็นค่ากับข้าวได้ด้วย แม้จะไม่มากมาย นี่พี่อังกะว่าจะเก็บ
เงินอีกสัก 2-3 เดือน ว่าจะไปโรงเกลือไปดูของเอามาขายในวันหยุดเหมือนกัน หากว่าไม่มีอะไรมาทำให้สะดุด
หลังจากที่นำของออกมาขายเกือบหมดตู้แล้ว.....
ส่วนเรื่องหนี้กว่าเราจะใช้สร้างขึ้นมาจน (บาน) ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นเมื่อถึงเวลาคืนหนี้ ก็ต้องมีเวลาใช้คืน (เก็บเงิน) เหมือนกัน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด และยังมีคลังความรู้อีก
มากมายหาอ่านได้ในห้องต่างๆ และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทางปรับมาให้ใช้ให้
เหมาะกับเรา วิธีการหนึ่งอาจเหมาะกับอีกคน อีกวิธีอาจเหมาะกับอีกคน ส่วนเราต้องผสมสูตรให้
เหมาะกับเราและกระเป๋าเราในขณะนั้นๆ ด้วย ... o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7237 โดย คุณากร

DOLLY เขียน: ก็จริงอยู่ แต่พี่ๆ สามารถให้ความเชื่อมั่นและความมั่นใจกับสมาชิก - คนที่หมดหวังและมืดทุกด้านให้พบแสงสว่างได้ มั่นใจว่า พี่ๆ น่าจะช่วยผลักดันเรื่องนี้ได้ อยากให้มีสถาบันอืนๆ ที่ยื่นมือเข้ามาช่วยด้วย
พอจะมีมั้ยน้า
....

ไปขอกู้นายคนนี้สิ เขารวย คงช่วยคุณได้หรอก

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.572 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena