ตัดสินใจจะหยุดจ่าย ณ บัดนาว แต่สงสัย 2 สิ่ง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6415 โดย นู๋ชม
เป็นสมาชิกใหม่มาดๆ วันนี้เองค่ะ 555+ ขอบอกว่าซื้อหนังสือมาอ่าน (แต่ดองไว้นาน อ่านที่ละหน้า 2 หน้า)
จนวันนึ่งแฟนหยิบมาอ่าน ประมาณว่า เมริงซื้อมาหนุนหัวนอนหรอ เห็นอยู่ข้างหมอน เมริงไม่อ่านซะที งั้นกรุจาอ่านให้ฟัง อ่านไปเจอ ของคุณนกกระจอกเทศ เรื่องจะเอาเงินไปซื้อหวย แฟนชอบมาก หันมาบอกนู๋ชม "เตงก็หยุดจ่ายแล้วตอบแบบนี้มั้งสิ ฮ่าๆๆๆ" :P แต่อ่านไปจนจบออกจะชอบของคุณกอบัวมากกว่าค่ะ "จะเอาตังค์ไปทำนม" อันนี้ถูกใจสุดๆๆ เพราะเคยใช้มุขนี้กะตำรวจจราจร โดนจับข้อหาไม่คาดเข็มขัด เลยบอกตำรวจ "พี่คะ นู๋พึ่งไปทำนมมา คาดไม่ได้หรอกค่ะเด๋วนมนุ่เบี้ยว" ตำรวจอึ่ง หน้าแดง แล้วบอก เชิญครับ ไปได้ครับ แบบงงๆ ฮ่าๆๆๆๆ ถามว่าอายไหม อายมว๊ากกกกกค่ะ แต่ความไม่อยากเสียตังค์มีมากกว่า ฮ่าๆๆๆๆๆ

เข้าเรื่องเลยนะคะ ตอนนี้มีหนี้อยู่ 4 ตัวด้วยกัน (ไม่รวมหนี้ผ่อนรถนะคะ)

1.อิออน ซึ่งหยุดจ่ายไปเมื่อช่วงน้ำท่วม (รอบบิลเดือน พ.ย.) เพราะออกจากงาน (เนื่องด้วยเหตุผล น้ำท่วม เบื่อเจ้านาย เกลียดเพื่อนร่วมงาน กรุอยากกลับบ้าน(นอก)แล้ว เลยออกจากงานและหยุดจ่าย แบบไม่ได้ตั้งใจ ไมีมีใครติดต่อมาจนกระทั่ง เมื่อปลายเดือนมกราคม ซึ่งเจ้านายที่ติดต่อมาให้ปรับโครงสร้างหนี้ ตอนแรกว่า โครงการสำหรับลูกค้าที่ประสบภัยน้ำท่วม เนื่องจากที่ทำงานเก่าอยู่แถวรังสิตค่ะ ก็ไปทำ (เพราะยังไม่รู้จักหนังสือและเว็บไซค์นี้ค่ะ) แต่ไม่ผ่านเพราะกรอกที่อยู่เป็นบ้านที่ต่างจังหวัดแล้ว เลยไม่อยู่ในเขตพื้นที่ประสบภัย แต่ก็ยังไม่เป็นไรยังมีโครงการใหม่มาเสนออีก คือปรับดอกเบี้ยเหลือ 15% จ่ายแค่เดือนละ 5% แต่ต้องยกเลิกบัตรและส่งบัตรคือ ทำไปแล้ว!! แต่จะเริมจ่าย ต้นเดือนเมษายน 2555 วงเงินคงที่เจ้าหน้าที่แจ้งมาคือ 32,xxx บาท (จ่ายมา 2 ปีกว่า เดือนละ 2-3 พัน จากเงิน 38,000 ที่กู้มา ทำไมมันยังเหลือตั้งเท่านี้ว่ะ ช่างมัน ชิชิ)

2.อีซี่บาย จะเริ่มหยุดเดือนนี้ วงเงิน 18,000 แต่ยอดหนี้ยังไม่เห็นใบแจ้งหนี้ค่ะ

3.สปีดดี้ แคช วงเงิน 30,000

4.บัตรเครดิตไทยพาณิชย์ วงเงิน 30,000

คุยกับแม่ และแฟนแล้วว่าจะหยุดจ่ายแระ จะเก็บเงินก้อนทำแฮร์ คัทดีกว่า ไม่ไหวกับการจ่ายขั้นต่ำแล้ว แต่ถามว่จ่ายไหวไหม ไหวค่ะ แต่ไม่ไหวจะรอแล้ว ไม่หมดสักที ตอนนี้ได้งานใหม่เงินเดือนครึ่งหนึ่งของงานเก่า แต่เราได้กลับมาอยู่บ้านเกิด บ้านเรา มีแม่ มีน้อง มีเพื่อนๆ สุขใจมากค่ะ หลังเลิกงานก็ไปขายของที่ถนนคนเดินหารายได้เสริมค่ะ

แต่เมื่อตัดสินใจแล้วว่าจะไม่จ่ายก็มีข้อสงสัย 2 ประการค่ะ คือ

1. อิออน ที่ทำปรับโครงสร้างหนี้ไป แต่ยังไม่ได้จ่ายงวดแรกเลยนะคะ มันจะเป็นยังไงค่ะ จะฟ้องไวแค่ไหน และจะมีสิทธิได้ส่วนลดไหม

2.ในส่วนของไทยพาณิชย์ มีในส่วนที่ผ่อนรถซึ่งใช้ไทยพาณิชย์ลีสซิ่งอยุ่ จะมีปัญหาไหมคะ (ค่างวดรถก้จ่ายแบบกระท่อนกระแท่นเหมือนกันค่ะ คือจ่ายแบบค้างไว้ 1 งวด)

เนื่องจากคำนวนดูแล้วว่าหนี้ไม่เยอะ สามารถเก็บเงินก้อนปิดได้ ถ้าหยุดจ่ายขั้นต่ำและเก็บเงิน พยายามหารายได้เสริมทำทุกอย่างที่ทำได้ แต่ก็พาครอบครัวไปกิน ซาบูชิ เดือนละครั้ง (เนื่องจากต้องพาแม่ไปหาหมอที่ขอนแก่น เดือนละครั้ง แม่เป็นมะเร็งค่ะ ระยะสุดท้ายแล้ว อยากทำทุกอย่างให้แม่มีความสุข ชดเชยเวลาหลายปีที่เสียไปกับการทำงานในเมืองหลวง ยังไงก็สู้ตายค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6420 โดย Ly89
ตอบ...

1. ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว แต่ไม่ได้จ่ายเงินเลย แม้แต่สลึงเดียว สัญญานั้นจะเป็นสัญญาที่ไม่สมบูรณ์ครับ ถ้ามีการฟ้องร้องด้วยสัญญาฉบับนี้ สามารถเอาประเด็นยี้แย้งได้ครับ.....

2. ส่วนไทยพานิช ที่ติดผ่อนรถอยู่ ก็อาจจะมีผลทำให้ส่วนลดอาจได้ไม่ดีครับ...ดูแล้ว รถ มันเป็นภาระมากมั๊ยครับ จำเป็นมากมั๊ยครับ....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6424 โดย นู๋ชม

batk เขียน: ตอบ...

1. ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว แต่ไม่ได้จ่ายเงินเลย แม้แต่สลึงเดียว สัญญานั้นจะเป็นสัญญาที่ไม่สมบูรณ์ครับ ถ้ามีการฟ้องร้องด้วยสัญญาฉบับนี้ สามารถเอาประเด็นยี้แย้งได้ครับ.....

2. ส่วนไทยพานิช ที่ติดผ่อนรถอยู่ ก็อาจจะมีผลทำให้ส่วนลดอาจได้ไม่ดีครับ...ดูแล้ว รถ มันเป็นภาระมากมั๊ยครับ จำเป็นมากมั๊ยครับ....

เรื่องรถ คือเป็นชื่อเราเอง แต่จริงๆคนส่งคือแม่ค่ะ แต่เดือนไหนเรามีมากก็จ่ายช่วยแม่ ถามว่ารถจำเป็นไหม อาจไม่จำเป็นมาก แต่ต้องมีค่ะ เพราะอยู่ต่างจังหวัด (ชัยภูมิ) การไปไหนมาไหนลำบากกว่า กทม. ไม่มีแท๊กซี่ มีแต่สามล้อซึ่งหยิ่งมาก เรียกไปไหนมันไม่อยากจะไป และแม่ป่วยค่ะ ต้องไปหาหมอที่ขอนแก่นทุกเดือน หรือแล้วแต่อาการในแต่ละวัน ไม่อยากให้แม่ต้องนั่งรถเมล์หวานเย็น หรือถ้าเป็นอะไรก็ไม่อยากจะเอาขึ้นซ้อนท้ายมอเตอร์ไซค์ไปหาหมอยามดึกดื่น เหมือนว่ารถมันคือความภูมิใจของแม่น่ะค่ะ

แล้วงั้นถ้าหยุดจ่ายในส่วนของ อิออน และอีซี่บาย แต่ยังจ่าย SCB ไป จะเป็นยังไงค่ะ อาจทำให้เก็บเงินได้ยากขึ้นใช่ไหมคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6425 โดย Ly89
ก็หยุดได้ครับ...ในส่วนของบัตรเครดิต...

ก็อย่างที่บอก ส่วนลดอาจได้ไม่ดี...หรือไม่ได้เลย..แต่มันก็ไม่ใช่ประเด็นนี่ครับ

ชมรมบอกให้หยุดจ่าย...หยุดเพื่อตั้งหลัก หยุดหมุนเงิน อยู่ให้ได้ด้วยเงินของตัวเอง

ประหยัด อดออม รอเวลาเหมาะสมจ่ายคืนแบบยุติธรรมครับ

คุณก็ได้หยุดเพื่อตั้งหลักเก็บเงินไงล่ะครับ...3 หมื่น เดือนนึงก็ 3 พันแล้วนา...เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6428 โดย นู๋ชม
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ หากไม่มีผล ไม่กระทบ(มาก)หนัก ก็จะหยุดและเก็บเงินค่ะ
หากมีอะไรสงสัย หรือมีอะไรเกิดขึ้นยังไงจะมาอัพเดตข้อมูลใหม่ค่ะ

:sweat:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6434 โดย meawpung

นู๋ชม เขียน: ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ หากไม่มีผล ไม่กระทบ(มาก)หนัก ก็จะหยุดและเก็บเงินค่ะ
หากมีอะไรสงสัย หรือมีอะไรเกิดขึ้นยังไงจะมาอัพเดตข้อมูลใหม่ค่ะ

:sweat:

หยุดตั้งหลักก่อนครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6464 โดย Nok2865
โธ่เอ๊ย...ถ้านู๋ชม เอาเงินไปทำนม ป่านนี้มีเงินพิเศษทำแฮร์คัทไปนานแล้ว
ไม่ต้องมาทนเก็บเบี้ยน้อย หอยน้อย ไว้คอยจ่ายหนี้...เอิ๊กๆ
ล้อเล่งงงง นะคร้า...สู้ต่อไปเพื่อแม่ของลาว... :P

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Shofrets

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6466 โดย นู๋ชม

กอบัว เขียน: โธ่เอ๊ย...ถ้านู๋ชม เอาเงินไปทำนม ป่านนี้มีเงินพิเศษทำแฮร์คัทไปนานแล้ว
ไม่ต้องมาทนเก็บเบี้ยน้อย หอยน้อย ไว้คอยจ่ายหนี้...เอิ๊กๆ
ล้อเล่งงงง นะคร้า...สู้ต่อไปเพื่อแม่ของลาว... :P

5555+ ถึงมันจะน้อยๆๆ นู๋ชมก็พอใจกะมันนะคร๊า นมเนี้ย
ถูกเลยค่ะ ถ้ามีเงินทำนม คงไม่ต้องนั่งเก็บเงินใช้หนี้

แต่ชมดันไปทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้กะอิออนอ่ะค่ะ แต่ยังไม่ได้จ่ายสักบาทนะคะ
มันจะ "โทรจิกอยู่นั้นแระ จิก จิก จิก อยู่นั้นแระ" เลยใช่ไหมคะ แล้วจะฟ้องไวไหมคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6469 โดย Nok2865
ตามที่น้อง batk บอกไปค่ะ ถ้ายังไม่จ่ายเข้าไป ถือว่าสัญญานั้น "ไม่สมบูรณ์"
คอยอ่านกระทู้สัญญานรก ของพี่นกเป็นลำดับถัดไป เพราะพี่นกบอกว่า ยังพิมพ์ไม่จบ งานท่านเยอะ
แต่ความรู้เรื่องนี้เราก็ได้จากบอร์ดเก่า
รับสายทวงหนี้เป็นอะไรที่ดราม่าสุดๆ ผ่านไปได้ ก็เท่ากับน้องมีภูมิคุ้มกันตัวเองได้ระดับหนึ่ง อ่านปักหมุดมากๆนะคะ ปรับใช้ให้เข้ากับตัวเอง สงสัยอะไรค่อยมาถามใหม่
เป็นกำลังใจให้ เพื่อให้น้องหมดหนี้ เป็นของขวัญให้คุณแม่ได้สำเร็จ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6470 โดย นู๋ชม
ขอบคุณมากค่ะ พี่กอบัว
ใช่ค่ะ อยากหมดหนี้ก่อนแม่จะจากไป (อันนี้ไม่ได้แช่งค่ะ แต่แม่ก็พูดทุกวันเพื่อให้ชมเตรียมพร้อม)
แม่บอกเสมอว่าเงินก้อนสุดท้ายที่แม่จะทิ้งไว้ให้ (แม่เป็นข้าราชการ ตอนนี้เออรี่ออกมาแล้วค่ะ)
อยากให้มันเป็นสิ่งที่ลูกจะเอาไปสร้างอนาคตให้ดี ไม่อยากให้เอามันไปใช้หนี้
จะทำตามที่แม่สอน จะทำให้แม่ภุมิใจ ระหว่างนี้ก็จะนั่งคิดมุขรับมือเจ้าหนี้ไปพรางๆค่ะ

หนี้เป็นล้านคนอื่นเค้ายังหมดกันได้ เราก็ต้องหมดได้ Fighto!!

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6471 โดย BBNP
เป็นกำลังใจให้ครับ สาวชัยภูมิ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6507 โดย นู๋ชม

เหน่งนนท์ เขียน: เป็นกำลังใจให้ครับ สาวชัยภูมิ

ขอบคุณค่ะ สู้สู้ค่ะ ^^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6509 โดย Champcyber99
ได้กลับมาอยู่บ้านเกิด บ้านเรา มีแม่ มีน้อง มีเพื่อนๆ สุขใจมากค่ะ หลังเลิกงานก็ไปขายของที่ถนนคนเดินหารายได้เสริมค่ะ

นี่ซิครับความสุขที่แท้จริงของชีวิต คลยได้อ่านคำนี้ไม่ อยู่ในป่าเป็นคนโง่ ดีกว่าเป็นคนบ้าอยู่ใน กทม ที่แสนจะสวยงามแต่ไม่มีความสุขเลยแม้แต่วันเดียวมีแต่ปัญหาละเรื่องราวมากมายในชีวิต ขออภัยที่ออกแนวบ่น
เป็นกำลังใจให้ครับมีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อยมีกินมีใช้เก็บใช้หนี้
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6514 โดย นู๋ชม

chaowalert เขียน: ได้กลับมาอยู่บ้านเกิด บ้านเรา มีแม่ มีน้อง มีเพื่อนๆ สุขใจมากค่ะ หลังเลิกงานก็ไปขายของที่ถนนคนเดินหารายได้เสริมค่ะ

นี่ซิครับความสุขที่แท้จริงของชีวิต คลยได้อ่านคำนี้ไม่ อยู่ในป่าเป็นคนโง่ ดีกว่าเป็นคนบ้าอยู่ใน กทม ที่แสนจะสวยงามแต่ไม่มีความสุขเลยแม้แต่วันเดียวมีแต่ปัญหาละเรื่องราวมากมายในชีวิต ขออภัยที่ออกแนวบ่น
เป็นกำลังใจให้ครับมีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อยมีกินมีใช้เก็บใช้หนี้
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

ใช่ค่ะ ไม่มีที่ไหนสุขใจเท่าบ้านเรา ขยัน อดทน มีกำลังใจ ขยันหาเงิน เก็บเงิน จ่ายหนี้
พอหมดหนี้ ความประหยัดอดออม รู้จักเก็บรู้จักใช้น่าจะติดเป็นนิสัย
คราวนี้คงทำให้เราไม่ต้องกลับไปเป็นหนี้อีก ว่างั้นไหมคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6540 โดย นู๋ชม
Replied by นู๋ชม on topic ประกัน+หนี้!!
สวัสดียามสายๆ ของวันอาทิตย์ค่ะ วันนี้วันทำงานของ นู๋ชม ค่ะ หลายๆคนคงพักผ่อนอยู่บ้าน อิจฉาจัง อิอิ
หลังจากตัดสินใจเป็นที่แน่วแน่แล้วว่าจะ หยุดจ่ายแล้วเก็บเงิน วันนี้ว่างๆ เลยอยากบ่น อยากบอกอะไรเล็กๆค่ะ

เมื่อประมาณปลายเดือนที่แล้ว ที่พลาดไปทำสัญญาประนอมหนี้ แต่สัญญาโครงการนั้นไม่ผ่าน อิออนมันก็สรรหาโครงการใหม่มาให้ค่ะ ก็เออๆๆๆ ทำๆไปเถอะ อยากให้ทำไรกรุก็จะทำ แต่ยังไม่ได้เริ่มจ่ายค่ะ จะเริ่มในเดือนเมษายน เรื่องที่อยากจะเล่ามีอยู่ว่า ระหว่างนั่งรอกรอกเอกสาร มีคุณป้าคนนึ่งมาทำเรื่องกู้ใหม่ และอีกหนึ่งลูกค้าที่เค้ามาขอความช่วยเหลือ เรื่องของเรื่องคือเรื่องประกันค่ะ มันว่าประกันหนี้ ประกันที่เจ้าหน้าที่จะบังคับให้ลูกค้าสมัครใจทำ เมื่อก่อนก็เคยทำค่ะ จ่ายเบี้ยเดือนละ 3ร้อยกว่าบาท จากนั้นไม่นานก็จะมีพวกโทรมาขายอีก สมัครนั้นเพิ่ม นี้เสริม จนแบบว่า กรุจ่ายหนี้อิออน ขั้นต่ำ 3 พัน แต่อีประกันแดร๊กเงินกรุก่อนอิออน จนทำให้จ่ายไม่ไหวกัน เชื่อว่าหลายคนเจอ นั้นแระ คุณป้าหมายเลข 1 ผู้มาทำเรื่องกู้ กำลังถูกพนักงานมอมเมาเป่าหูให้ป้าสมัครทำประกัน "โดยบอกว่าทำไปเถอะค่ะคุณป้า เพราะทำกับว่าทำไว้ประกันหนี้ ในกรณีที่คุณป้าเป็นอะไรไปในระหว่างยังชำระหนี้กับอิออนไม่หมด อิออนก็ต้องไปตามเก็บกับญาติ ลูกหลาน แต่ถ้าคุณป้าทำประกัน ประกันจะจ่ายแทน หนี้ของคุณป้าจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน" (( เออน่ะ มันจำคำพูดมาจากโฆษณาประกันรึป่าวว่ะ)) ส่วนคุณป้าหมายเลข 2 มาขอความช่วยเหลือว่า เคยแจ้งยกเลิกการทำประกันไปแล้ว ทำไมเอาเงินเข้าทีไรก็ยังมาหักของป้าอยู่ ช่วยดูแล้วยกเลิกให้หน่อย เอาเงินเข้าไปเท่าไรไม่เคยได้ใช้ประกันหักหมด เจ้าหน้าที่ก็เอาไปเช็คๆๆๆ ก็บอกว่าอันนี้ไม่เกี่ยวกับส่วนของอิออนนะคะ ((อ้าว แล้วตอนทำทำไมมรึงล่ะ ที่เป็นคนทำให้ขายให้)) คุณป้าต้องไปแจ้งกับบริษัทเค้าค่ะ ทำตามขั้นตอนเค้า ส่งเอกสารตามที่เค้าแจ้งค่ะ คุณป้าแกก็บอกไปว่า ทำหมดแล้ว แต่ไม่เห็นจะยกเลิกให้ .. เฮ้ย เหนื่อยใจแทนคุณป้าทั้ง 2 ค่ะ ที่ไม่ได้อยากทำประกันแต่ดดนบังคับให้ทำด้วยคำขู่ต่างๆนานา ก็เลยเกิดเป็นข้อสงสัยค่ะว่า

1.เราเป็นหนี้ อิออน หรือสินเชื่อส่วนบุคคล ต่างๆ ซึ่งตอนทำสัญญาไม่ได้มีคนค้ำ หากเราไม่จ่าย หรือตายห่าไป คนข้างหลังเราต้องใช้หนี้คือแทนจริงหรือ แล้วมันมีสิทธิมาตามเก็บกับญาติพี่น้องเราหรอคะ เพราะเท่าที่เข้าใจหนี้ใครหนี้มัน ไม่ได้ไปค้ำ และชื่อมันก็บอกอยู่ว่า "ส่วนบุคคล" ทำไมพนักงานมันถึงพูดว่าจะไปตามเก็บหนี้กับญาติพี่น้อง ลูกหลาน

2.ทำประกันแล้วประกันจะจ่ายหนี้แทนในกรณีที่เราตาย หรือไม่สามารถชำระหนี้ได้ แล้วพอกรุหยุดจ่ายทำไมมันไม่ไปเก็บกับประกัน ประกันไม่เห็นมาใช้หนี้แทน และเพราะไอ้เบี้ยประกันที่มรึงแดกๆๆอยู่ทุกเดือนเนี้ยแระ ที่ทำให้หลายคนจ่ายกันไม่ไหว

แค่อยากบ่น อยากรู้อ่ะค่ะ ไม่มีไรมาก ว่างๆๆๆ ยังไม่ได้รับการติดต่อจากเจ้าหนี้สักรายอ่ะค่ะ ฮ่าๆๆๆ
(ขออนุญาตย้ายกระทู้จากห้องเรื่องเล่าชาวหนี้(ห้ามถามปัญหาหนี้) มาห้องถามตอบปัญหาหนี้
เพื่อให้ถูกห้อง:กรรมการชมรม)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6544 โดย ่Janejira888
ของพ่อเราก็เหมือนกันค่ะ บัตรพาวเวอร์บาย ตอนไปสมัครบังคับให้ทำประกันกับ ACE ไว้ด้วย ซึ่งตอนนั้นเรายังไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ พอผ่อนสินค้ากับทางบริษัทพาวเวอร์บาย ยอดรายเดือน 1900 จะมีค่าประกันติดดตามมาทุกงวดๆละ 54 บาท เราก็เลยโทรไปยกเลิกให้ทางพาวเวอร์บายเค้าก็บอกว่าให้ไปยกเลิกกับ
Ace เอง เราก็โทรไปยกเลิกค่ะ ทางบริษัทประกันเนี่ยรู้สึกว่าจะพูดยาวจนน่าลำคาญค่ะ ขอเหตุผลทำไมถึงยกเลิกค่ะ กรณีภายภาคหน้าคุณเกิดเหตุการไม่คาดฝันขึ้นคุณได้รับอุบัติเหตุทุพลภาคทางบริษัทเรายินดีจ่ายค่าสินไหม 600,000 บาทนะค่ะ (ไม่รู้ว่าจะไปจ่ายตอนไหน)แล้วก็อีกหลายอย่างพูดเกือบ 10 นาที เราก็เลยบอกไปว่าตัดสินใจแล้วค่ะ คุณดำเนิการด่วนเลย ดิฉันเสียเวลาฟังคุณมานานมากแล้ว

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6548 โดย นู๋ชม
Replied by นู๋ชม on topic ตอบกลับ: ประกัน+หนี้!!
ช่ายค่ะ พวกประกันเนี้ย น่าเบื่อยิ่งกว่าเจ้าหนี้อีกค่ะ

ตื้อๆๆๆๆๆ จิกๆๆๆๆๆๆ ทำเถอะ ดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้ แค่หลักสิบ หลักร้อยเองค่ะ
อยากจะบอกว่าไอ้หลักสิบ หลักร้อย กรุเก็บไว้กินดีกว่าไหม ประกันน่ะทำไปตายแล้วถึงจะได้ใช้
แต่ระหว่างที่ยังไม่ตายเนี้ย ใครที่ไหนมาช่วยกรุจ่าย กรุใช้หนี้บ้าง

เคยพูดกับพนักงานที่โทรมาขายแบบนี้เลยค่ะ เพราะตื้อมาก ไม่รู้มันไปได้ข้อมูลเรามาจากไหนนักหนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6549 โดย Nok2865
นู๋ชม ถาม
1.เราเป็นหนี้ อิออน หรือสินเชื่อส่วนบุคคล ต่างๆ ซึ่งตอนทำสัญญาไม่ได้มีคนค้ำ หากเราไม่จ่าย หรือตายห่าไป คนข้างหลังเราต้องใช้หนี้คือแทนจริงหรือ แล้วมันมีสิทธิมาตามเก็บกับญาติพี่น้องเราหรอคะ เพราะเท่าที่เข้าใจหนี้ใครหนี้มัน ไม่ได้ไปค้ำ และชื่อมันก็บอกอยู่ว่า "ส่วนบุคคล" ทำไมพนักงานมันถึงพูดว่าจะไปตามเก็บหนี้กับญาติพี่น้อง ลูกหลาน
ตอบ เก็บจากมรดกของผู้ตายที่เป็น "หนี้ส่วนบุคคล" นั่นแหละค่ะ เช่า ถ้านาย ก. เป็นหนี้บัตร ตายไปเขาต้องตามเก็บจากมรดกของนาย ก.
ซึ่งลูกหลานรับผิดชอบหนี้ได้แค่ จำนวนเงินมรดกที่ได้มา เกินกว่านั้น ก็ไม่เกี่ยว

2.ทำประกันแล้วประกันจะจ่ายหนี้แทนในกรณีที่เราตาย หรือไม่สามารถชำระหนี้ได้ แล้วพอกรุหยุดจ่ายทำไมมันไม่ไปเก็บกับประกัน ประกันไม่เห็นมาใช้หนี้แทน และเพราะไอ้เบี้ยประกันที่มรึงแดกๆๆอยู่ทุกเดือนเนี้ยแระ ที่ทำให้หลายคนจ่ายกันไม่ไหว
ตอบ ก็เขาบอกแล้วว่าในกรณีที่เราตาย ต้องลองให้นู๋ชม ตายก่อน แล้วพี่บัวจะดูดิว่า มันจ่ายแทนนู๋ชม แบบที่มันอ้างหรือเปล่า
ถ้ามันทำจริง พี่บัวจะประกาศ โฆษณาให้มันฟรีๆเลย อิ...อิ...
ไปอ่านเพิ่มเติมในนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29#2010 เก็บหนี้คนตาย by พี่นกกระจอกเทศ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6552 โดย นู๋ชม
Replied by นู๋ชม on topic ตอบกลับ: ประกัน+หนี้!!
พี่บัวคร๊า ณ เวลานี้ถึงนู๋ชมตาย ประกันมันคงไม่มาจ่ายแทนอ่ะค่ะ เพราะนู๋ชมไม่ทำประกันเลยค่ะ
นู๋ยังไม่อยากตาย จนกว่าจะใช้หนี้หมดนะคร๊า :ไม่ยอม:
และบอกตัวแทนไปว่า "น้องคะ พี่เข้าใจว่าถ้าพี่ตายพี่จะไม่เป็นภาระต่อลูกหลาน แต่พี่เป็นเกย์ค่ะ ไม่ขยายพันธ์นะคะไม่ผลิตทายาท ถ้ามีตายแล้วญาติพี่น้องไม่มีปัญาเผา ก้เอาพี่ฝังไว้ในสวนหลังบ้านก็ได้ พี่ไม่ถือค่ะ ถ้าน้องว่าแค่ไม่กี่ร้อย งั้นน้องจ่ายแทนพี่ทีนะคะ แล้วใส่ชื่อน้องเป็นผู้รับผลประโยชน์ไปเลยค่ะ พี่รู้ว่การทำประกันมันดี คนข้างหลังสบาย แต่ระหว่างที่ยังไม่ตาย กรุไม่มีจะแดกจะให้อดตายเพื่อทำประกันให้คนข้างหลังสบายทำซากอะไรคร๊า คุณน้อง" โหดไปไหมอ่ะคะ ฮ่าๆๆๆๆ

ป.ล.อยากไปร่วมสัมมนามากเลยค่ะ แต่เสาร์-อาทิตย์ ชมต้องทำงาน วันหยุดมันดันเป็นวันธรรมดาน่ะค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6573 โดย Champcyber99
เรียนคุณนู๋ชมคุณทำผิดกฎของชมรมเราครับการตั้งกระทู้ ให้ไปต่อกระทู้เดิมนะครับใช้ได้ตลอดชีพไม่มีหมดอายุครับ ไม่ทำนะครับ มันทำให้กระทู้ที่หน้าสนใจตกไปเร็ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=6415&Itemid=29
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.992 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena