มีปัญหาเพราะเจ้าหน้าที่สื่อสารผิดพลาด ทำให้เราโดนค่าปรับ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5519 โดย narak0001
สวัสดีครับทุกท่าน

ปัญหาของผมไม่ได้เกิดจากตัวผมเองครับ ตอนนี้ผมกำลังโดนทวงถามหนี้อยู่เพราะไม่จ่าย เหตุอันเนื่องจากการสื่อสารผิดพลาด อธิบายโดยละเอียดดังนี้ครับ

1. ผมเป็นสมาชิกบัตรเครดิตพร้อมกับบัตรสินเชื่อหลายสถาบันแต่ไม่เคยเสียชื่อสักสถาบันเพราะจ่ายตรงตลอด แต่ปัญหาเริ่มเกิดตอนน้ำท่วม เหตุเพราะผมทำงานในสถานศึกษาต้องรับเงินเดือนจากสหกรณ์ของหน่วยงาน ดังนั้นจึงไม่มี ATM พอน้ำท่วมหน่วยงานก็เข้ารับเงินไม่ได้

2. ทุกสถาบันการเงินผมโทรติดต่อเพื่อขอเลื่อนหรือขอความช่วยเหลือแล้วแต่สถาบันการเงินนั้น ๆ จะมีนโยบาย ส่วนใหญ่ช่วยเหลือเพราะน้ำท่วมจริง ๆ (บ้านอยู่บางบัวทอง)

3. แต่มีอยู่บริษัทหนึ่งที่ไม่มีนโยบายช่วยเหลือลูกหนี้คือ บริษัทพรอมิส ประเทศไทย จำกัด ได้โทรมาทวงถามเมื่อครบกำหนดชำระเงินแล้ว ผมก็แจ้งไปว่าตอนนี้กำลังอพยพอยู่ ไม่สะดวกในการชำระเงิน อยู่ต่างจังหวัด เขาบอกว่าอย่างไรเสียให้เราชำระเงินพร้อมค่าปรับในการทวงถาม (มันคิดค่าปรับตามปกติ) ภายในวัน .... ผมก็บอกไปว่าไม่มีเงินมากพอที่จะชำระหนี้ครับ เพราะต้องใช้เงินที่มีด้วยความประหยัดยังไม่รู้เลยว่าน้ำจะท่วมอีกนานหรือไม่ เพราะเข้าไปเบิกเงินจากสหกรณ์ไม่ได้น้ำท่วม เขาก็หายไปพักหนึ่งจากนั้นโทรกลับมาบอกว่า หากชำระเงินภายในวันที่กำหนดเขาจะยกเว้นค่าปรับในการทวงถามให้ ผมก็ไปขอยืมเงินญาติ ๆ มาก่อนเพื่อมาจ่าย เห็นว่าบริษัทช่วยเหลือแล้ว

4. เมื่อจ่ายไป 3 วัน บริษัทก็โทรมาทวงถามอีกว่าจ่ายไปแล้วหรือยัง ผมก็บอกว่าจ่ายไปแล้วตามยอดที่บริษัทบอกมา เขาขอเวลาตรวจสอบประมาณ 1 นาที เขาบอกว่า ยอดที่จ่ายเข้ามาคือยอดของเดือนที่แล้ว ยอดของเดือนนี้ยังไม่ได้จ่าย ให้ไปจ่ายพร้อมค่าปรับในการทวงถาม ผมก็เลยบอกว่า อ่าว แล้วทำไมไม่แจ้งเมื่อครั้งก่อนเลยครับว่าต้องชำระพร้อมกัน 2 งวดเลย จะได้ไม่ต้องเสียค่าปรับ ถ้าแบบนี้ผมขอยกเว้นค่าปรับได้หรือไม่ครับ ( ณ ตอนนั้นค่าปรับประมาณ 300 บาท) บริษัทบอกว่ายกเว้นไม่ได้แล้ว เพราะได้ยกเว้นไปเมื่อครั้งก่อนแล้ว ผมก็เลยบอกว่าแล้วแบบนี้บริษัททำไมไม่แจ้งเลยว่าต้องชำระพร้อมกัน 2 เดือน แบบนี้มันส่งผลกระทบต่อผม ทำให้ผมต้องเสียค่าปรับโดยใช่เหตุ ทั้ง ๆ ที่น้ำท่วมใบแจ้งหนี้ก็ไม่ได้รับ อยู่ระหว่างการอพยพอยู่ เงินก็ไม่มีจะจ่าย

5. ผมตัดสินใจไม่จ่ายเพราะอยากคุยกับบริษัทให้รู้เรื่องเกี่ยวกับค่าปรับอันเกิดจากการสื่อสารผิดพลาดของพนักงาน พอล่วงเลยมาถึงวันนี้ค่าปรับก็เพิ่มขึ้นตามที่ทุกท่านทราบ และก่อนที่จะส่งให้บริษัททวงถามหนี้นั้น ทางพรอมิสก็ให้พนักงานทวงถามหนี้(ถ่อย ๆ ) ของบริษัทโทรมาทวงถามด้วยถ้อยคำที่หยาบ ๆ ต่ำ ๆ ผมก็ได้ชี้แจงไปแล้วว่า ผมยินดีชำระเงินต้น พร้อมดอกเบี้ยทุกประการ แต่ไม่ยินดีชำระค่าปรับอันเกิดจากการสื่อสารผิดพลาด ผมใช้คำนี้มาโดยตลอด ว่ายินดีชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยแต่ไม่ยินดีชำระค่าปรับ ไม่ได้หมายความว่าผมจะชักดาบ หรือผมจะเบี้ยวไม่จ่าย

6. มาถึงตอนนี้บริษัททวงหนี้ได้โทรมาเจรจา ให้ผมชำระเงินเป็นก้อน ผมมีหนี้ทั้งหมด 42000 บาทโดยประมาณ ให้แบ่งจ่ายเดือนละ 3500 บาท 12 เดือน หรือชำระเงินก้อนเดียวทั้งหมด ผมยังไม่ได้ให้คำตอบอะไรเพราะอยากเข้ามาปรึกษาพี่ ๆ ก่อนครับว่า ผมควรทำอย่างไรดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5525 โดย nunee
ขอเสนอของเขาที่บอกมาคุณสามารถทำได้หรือไม่

จำนวนเงินที่คุณบอกมาคือ 42000 บาท (โดยประมาณ)

เขาให้ผ่อนเดือนละ 3500x12 งวด (คุณจ่ายไหวไหม)

เขาให้จ่ายแค่ต้นอย่างเดียว หรือมีคิดดอกเบี้ยเพิ่ม (คุณต้องถามให้ละเอียด)

โดยส่วนตัวแล้วหากเขาจะเสนออะไรมา และคุณยอมรับได้ก็สามารถทำได้

ทั้งนี้ไม่ว่ายืนยันอะไรกันไป ก็ขอให้เขามีหนังสือยืนยันรับรองมาให้เรียบร้อย

อย่าจ่ายเพียงเพราะคุยปากเปล่าค่ะ

ดูเหมือนคุณเป็นลูกหนี้ที่ยังมีกำลังในการจ่ายอยู่...อย่างไรก็ตามอ่านศึกษาเพิ่มเติมกระทู้ปักหมุด

ด้านบนได้นะค่ะ เผื่อเป็นแนวทางในการปลดหนี้ค่ะ

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5530 โดย narak0001
ขอบคุณครับที่แนะนำ

ในส่วนกำลังในการชำระนั้น พอมีครับแต่หากจ่ายไปแล้วคงลำบากหน่อย ประมาณว่าต้องกดบัตรโน่นมาจ่ายบัตรนี้แล้วหมุนเอาเรื่อย ๆ เพราะผมลองบอกไปแล้ว่า 3500 นั่นหากจะให้จ่ายก็พอรับได้แต่จะให้ปรับลดให้อีกนักหน่อยได้หรือไม่ เขาบอกว่าไม่ได้แล้ว คือยังไงเสีย 3500 ก็น้อยสุดแล้ว แบบนี้ หากผมฮึดจ่ายแบบเงินรัดตัว 3500 ไหว ควรรับข้อเสนอนี้ไว้เพื่อให้เรื่องมันจบถูกนะครับ แต่ในอนาคตหากผมจ่ายไปแล้วสัก 2-3 เดือนแล้วไม่มีกำลังจ่าย(เพราะลูกเข้าเรียน เมษา และอีกคนกำหนดคลอด มิถุนา ต้องใช้เงินเยอะเลย) ผมควรทำอย่างไรต่อดีครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5532 โดย Ly89
ลองอ่านที่นี่ให้จบ....แล้วลองประเมิณตัวเองก่อนครับ....แล้วค่อยว่ากันต่อ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5533 โดย nunee

narak0001 เขียน: ขอบคุณครับที่แนะนำ

ในส่วนกำลังในการชำระนั้น พอมีครับแต่หากจ่ายไปแล้วคงลำบากหน่อย ประมาณว่าต้องกดบัตรโน่นมาจ่ายบัตรนี้แล้วหมุนเอาเรื่อย ๆ เพราะผมลองบอกไปแล้ว่า 3500 นั่นหากจะให้จ่ายก็พอรับได้แต่จะให้ปรับลดให้อีกนักหน่อยได้หรือไม่ เขาบอกว่าไม่ได้แล้ว คือยังไงเสีย 3500 ก็น้อยสุดแล้ว แบบนี้ หากผมฮึดจ่ายแบบเงินรัดตัว 3500 ไหว ควรรับข้อเสนอนี้ไว้เพื่อให้เรื่องมันจบถูกนะครับ แต่ในอนาคตหากผมจ่ายไปแล้วสัก 2-3 เดือนแล้วไม่มีกำลังจ่าย(เพราะลูกเข้าเรียน เมษา และอีกคนกำหนดคลอด มิถุนา ต้องใช้เงินเยอะเลย) ผมควรทำอย่างไรต่อดีครับ

ดังนั้นสิ่งที่คุณกำลังเผชิญอยู่คือปัญหาค่ะ

การกดบัตรนั้นมาจ่ายบัตนี้ไม่ดีแน่ แนะนำให้เข้าไปอ่านตามลิ้งค์ที่นานาแปะให้หมดนะค่ะ

แล้วค่อยๆ ตัดสินใจ ตอนนี้เหมือนหนี้ก็กำลังจะรัดตัวมาเรื่อยๆ แล้ว คุณควรปรับปรุง

การใช้จ่าย และจัดระบบการเิงินให้ดีขึ้นค่ะ...มีลูกๆ ด้วย

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=710&Itemid=29

เงินนั้นเราหามาได้ด้วยการทำงาน คุณลองอ่านดู แล้วประเมิณตัวเองนะค่ะ

ว่าอยู่ที่ประมาณไหน ลองเอามาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณและครอบครัวค่ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5536 โดย narak0001
อ่า อ่านจบแล้ว แบบนี้ผมไม่จ่ายตอนนี้ แล้วรอให้ผ่านไป 6 เดือน ค่อยกลับมาพูดเรื่องประนอมนี้ดีกว่าไหมครับ (เข้าใจว่าทุกท่านคงผ่านช่วงเวลานี้ไปแล้ว เลยอยากทราบข้อแนะนำครับ) เพราะตอนนี้หากผมดันทุรังไปก็มีแต่จะเสียเปล่า ๆ ถูกไหมครับ เพราะตอนนี้เท่าที่ถามกับบริษัททวงถามเขาบอกว่า ของผมบริษัทพรอมิสเพิ่งส่งให้เข้าเดือนแรก ขอปรับลดได้แค่นี้ ต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้ว จากที่อ่านมา โดยปกติการประนอมหนี้คือการที่บริษัทคิดว่าลูกหนี้ไม่มีเงินจ่ายแน่ ๆ อยู่แล้วก็จะมีการคุยกัน ดังนั้นสิ่งที่ผมควรทำตอนนี้(คิดเองนะครับและขอคำแนะนำด้วย)คือ
1. บอกกับบริษัททวงหนี้ไปก่อนว่า 3500 เราไม่มีกำลังพอที่จะจ่ายได้ต้องนำเงินไปใช้ทำอย่างอื่นก่อน
2. บริษัทจะต้องโทรมาทวงเรื่อย ๆ ละครับ เพื่อคอมมิชชั่นของพนักงาน ก็บอกไปแบบข้อ 1 เรื่อย ๆ (ถ้าผิดรบกวนแนะนำด้วยนะครับ คือผมพูดจาดีกับเขามาโดยตลอด ไม่เคยพูดจาแข็งกระด้างเลยด้วยซ้ำไป 555)
3. รอให้ครบ 6 เดือนหรือมากกว่านั้น จะมีการติดต่อกลับมาเพื่อประนอมหนี้อีกครั้ง(จากทีอ่านมา) ค่อยต่อรอง ในระยะนี้ให้เก็บเงินไปเรื่อย ๆ เพื่อรอ ปิดยอดทีเดียว

ในระยะนี้ผมก็ต้องคอยรับโทรศัพท์ไปเรื่อย ๆ แล้วบอกตามข้อ 1 ปกติผมก็รับตลอดนะครับหากทันรับโทรศัพท์ ไม่หนี้ รับตลอดคุยดีตลอดด้วย ขนาดสำนักงานใหญ่โทรมาด่า ผมก็ยังบอกว่า ถ้าไม่มีไรแล้วผมขออนุญาติวางนะครับ แล้วก็ตัดสายเลย 555 รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่า 3 ข้อดังกล่าวนี้มีไรแนะนำเพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5538 โดย nunee

narak0001 เขียน: อ่า อ่านจบแล้ว แบบนี้ผมไม่จ่ายตอนนี้ แล้วรอให้ผ่านไป 6 เดือน ค่อยกลับมาพูดเรื่องประนอมนี้ดีกว่าไหมครับ (เข้าใจว่าทุกท่านคงผ่านช่วงเวลานี้ไปแล้ว เลยอยากทราบข้อแนะนำครับ) เพราะตอนนี้หากผมดันทุรังไปก็มีแต่จะเสียเปล่า ๆ ถูกไหมครับ เพราะตอนนี้เท่าที่ถามกับบริษัททวงถามเขาบอกว่า ของผมบริษัทพรอมิสเพิ่งส่งให้เข้าเดือนแรก ขอปรับลดได้แค่นี้ ต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้ว จากที่อ่านมา โดยปกติการประนอมหนี้คือการที่บริษัทคิดว่าลูกหนี้ไม่มีเงินจ่ายแน่ ๆ อยู่แล้วก็จะมีการคุยกัน ดังนั้นสิ่งที่ผมควรทำตอนนี้(คิดเองนะครับและขอคำแนะนำด้วย)คือ
1. บอกกับบริษัททวงหนี้ไปก่อนว่า 3500 เราไม่มีกำลังพอที่จะจ่ายได้ต้องนำเงินไปใช้ทำอย่างอื่นก่อน
2. บริษัทจะต้องโทรมาทวงเรื่อย ๆ ละครับ เพื่อคอมมิชชั่นของพนักงาน ก็บอกไปแบบข้อ 1 เรื่อย ๆ (ถ้าผิดรบกวนแนะนำด้วยนะครับ คือผมพูดจาดีกับเขามาโดยตลอด ไม่เคยพูดจาแข็งกระด้างเลยด้วยซ้ำไป 555)
3. รอให้ครบ 6 เดือนหรือมากกว่านั้น จะมีการติดต่อกลับมาเพื่อประนอมหนี้อีกครั้ง(จากทีอ่านมา) ค่อยต่อรอง ในระยะนี้ให้เก็บเงินไปเรื่อย ๆ เพื่อรอ ปิดยอดทีเดียว

ในระยะนี้ผมก็ต้องคอยรับโทรศัพท์ไปเรื่อย ๆ แล้วบอกตามข้อ 1 ปกติผมก็รับตลอดนะครับหากทันรับโทรศัพท์ ไม่หนี้ รับตลอดคุยดีตลอดด้วย ขนาดสำนักงานใหญ่โทรมาด่า ผมก็ยังบอกว่า ถ้าไม่มีไรแล้วผมขออนุญาติวางนะครับ แล้วก็ตัดสายเลย 555 รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่า 3 ข้อดังกล่าวนี้มีไรแนะนำเพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ

จากที่อ่านดูคุณกำลังใจค่อนข้างดี แต่การขอต่อรองปิดหนี้ ไม่ได้เรียกว่า "ประนอมหนี้"

แยกออกจากกันนะค่ะเดี๋ยวจะสับสนค่ะ ส่วนระยะเวลา 6 เดือน คือระยะโดยประมาณค่ะ

ที่เราพอจะต่อรองได้...ทั้งนี้อาจจะได้ก่อน(ก็ยาก) หรือ นานกว่านี้ก็ได้

แต่ก่อนที่จะปฏิบัตินั้น แนะนำให้คุณทำ

1.ตารางหนี้ (ตามตัวอย่างในปักหมุด) เพื่อที่จะได้รู้ถึงสถานะหนี้ของตัวเอง

2. ตารางรายรับรายจ่าย (ตามตัวอย่างในปักหมุด) เพื่อที่จะได้รู้กำลังของตัวเอง

3. เลือกหมุนเงินโดยการกดบัตรนั้นบัตรนี้มาใช้จ่าย

คุณต้องอยู่ด้วยรายได้ที่แท้จริงของตัวเองให้ได้ค่ะ

ถ้าสามารถจ่ายและใช้เงินเดือนที่มีอยู่ของตนเองได้ ถือว่าการเงิน

ของคุณยังไม่ประสบกับปัญหา แต่ถ้าคุณต้องหมุนเงินในบัตรมาใช้...แสดงว่า

"คุณมีปัญหา" ห้ามหลอกตัวเองเด็ดขาดค่ะ ไม่อย่างนัีั้นเมื่อไหร่หนี้ของคุณจะหมดอย่างแท้จริง

หากคุณยังหมุนเงินในบัตรไปเรื่อยๆ คุณจะพบกับทางตันอย่างพี่พวกเราเคยพบอย่างแน่นอน

ขอให้มีสติ เลิกเป็นหนี้บัตรค่ะ

:pray: :pray: :pray:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5542 โดย narak0001
ณ ปัจจุบันนี้ผมอยู่ได้โดยไม่ได้กดบัตรมาหมุนแล้วครับ คือเอาเงินเดือนที่มีอยู่ตอนนี้จ่ายบัตรขั้นต่ำไปเรื่อย ๆ ไม่นานก็หมดทุกบัตรครับ แต่เงินที่มี ณ ตอนนี้ไม่พอที่จะจ่ายรายเดือน ๆ ละ 3500 บาทครับผม หากจะให้จ่ายขนาดนี้ต้องกดบัตรอื่นมาทดแทนครับ

ตารางหนี้ และ ตารางเงินเดือน ผมทำทุกเดือนครับ ภรรยาผมช่วยทำให้จะได้รู้ว่าต้องจ่ายไรก่อนหลัง
สำหรับบริษัทนี้เป็นบริษัทเดียวที่เกิดปัญหาอันเนื่องจากการสื่อสารผิดพลาด เพราะก่อนหน้านี้ผมก็จ่ายขั่นต่ำโดยไม่กระทบอะไรต่อเงินที่ต้องใช้จ่ายแต่ละเดือนอยู่แล้วครับ

สรุป
1. ผมจ่าย 3500 ด้วยเงินเดือนผมเองไม่ได้ หากจะให้จ่ายผมต้องกดบัตรมาหมุน
2. ณ ปัจจุบันนี้หากไม่นับเงินที่ต้องจ่ายต่อเดือน (หากเลือกที่จะจ่าย) ผมสามารถอยู่ได้ด้วยเงินตัวเองครับ

เพราะฉะนั้น ผมต้องรอเพื่อต่อรองหนี้ถูกไหมครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5557 โดย nunee

narak0001 เขียน: ณ ปัจจุบันนี้ผมอยู่ได้โดยไม่ได้กดบัตรมาหมุนแล้วครับ คือเอาเงินเดือนที่มีอยู่ตอนนี้จ่ายบัตรขั้นต่ำไปเรื่อย ๆ ไม่นานก็หมดทุกบัตรครับ แต่เงินที่มี ณ ตอนนี้ไม่พอที่จะจ่ายรายเดือน ๆ ละ 3500 บาทครับผม หากจะให้จ่ายขนาดนี้ต้องกดบัตรอื่นมาทดแทนครับ

ตารางหนี้ และ ตารางเงินเดือน ผมทำทุกเดือนครับ ภรรยาผมช่วยทำให้จะได้รู้ว่าต้องจ่ายไรก่อนหลัง
สำหรับบริษัทนี้เป็นบริษัทเดียวที่เกิดปัญหาอันเนื่องจากการสื่อสารผิดพลาด เพราะก่อนหน้านี้ผมก็จ่ายขั่นต่ำโดยไม่กระทบอะไรต่อเงินที่ต้องใช้จ่ายแต่ละเดือนอยู่แล้วครับ

สรุป
1. ผมจ่าย 3500 ด้วยเงินเดือนผมเองไม่ได้ หากจะให้จ่ายผมต้องกดบัตรมาหมุน
2. ณ ปัจจุบันนี้หากไม่นับเงินที่ต้องจ่ายต่อเดือน (หากเลือกที่จะจ่าย) ผมสามารถอยู่ได้ด้วยเงินตัวเองครับ

เพราะฉะนั้น ผมต้องรอเพื่อต่อรองหนี้ถูกไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างที่เล่ามาจริง ก็ดีใจด้วยค่ะ ที่คุณเป็นคนที่วางแผนการใช้เงินที่ดีมากค่ะ

จัดไปตามนั้นที่เข้าใจเลยจ๊ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5560 โดย narak0001
ขอบคุณครับ

สรุป
หากบริษัทโทรมาก็บอกไปก่อนว่า ยังไม่พร้อมที่จะจ่ายในตอนนี้ โทรมากี่ครั้งก็บอกไปตามนั้น ขอบคุณทุกท่านมากครับ ต่อไปก็คอยรับโทรศัพท์ที่จะมารังควาญเรื่อย ๆ อิอิ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5584 โดย ntps

narak0001 เขียน: ณ ปัจจุบันนี้ผมอยู่ได้โดยไม่ได้กดบัตรมาหมุนแล้วครับ คือเอาเงินเดือนที่มีอยู่ตอนนี้จ่ายบัตรขั้นต่ำไปเรื่อย ๆ ไม่นานก็หมดทุกบัตรครับ แต่เงินที่มี ณ ตอนนี้ไม่พอที่จะจ่ายรายเดือน ๆ ละ 3500 บาทครับผม หากจะให้จ่ายขนาดนี้ต้องกดบัตรอื่นมาทดแทนครับ

สรุป
ไม่แนะนำให้หมุนอีกค่ะ ก็ต้องหยุดเจ้านี้ไปค่ะ หรือเลือกเจ้าอื่นหยุด หรือหยุดหมดค่ะ

ตามข้อ 1 ค่ะ ต้องทำรายจ่ายบัตรออกมา แล้วพิจารณาว่า คุณควรใช้วิธีปลดหนี้ ที่ 1 บวก 2
หรือ วิธีที่ 2 ทั้งหมด ต้องพิจารณาความคุ้มค่าของเงินคุณที่มีไม่มาก การหยุดบางตัวและ
จ่ายบางตัว อาจทำให้การปลดหนี้ช้าลง ไม่มีเงินเก็บ เพราะมัวแต่จ่ายออกให้พอดีกับ
รายรับค่ะ คิดให้ดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5585 โดย nunee

kaewja เขียน:

สรุป
ไม่แนะนำให้หมุนอีกค่ะ ก็ต้องหยุดเจ้านี้ไปค่ะ หรือเลือกเจ้าอื่นหยุด หรือหยุดหมดค่ะ

ตามข้อ 1 ค่ะ ต้องทำรายจ่ายบัตรออกมา แล้วพิจารณาว่า คุณควรใช้วิธีปลดหนี้ ที่ 1 บวก 2
หรือ วิธีที่ 2 ทั้งหมด ต้องพิจารณาความคุ้มค่าของเงินคุณที่มีไม่มาก การหยุดบางตัวและ
จ่ายบางตัว อาจทำให้การปลดหนี้ช้าลง ไม่มีเงินเก็บ เพราะมัวแต่จ่ายออกให้พอดีกับ
รายรับค่ะ คิดให้ดีค่ะ

ที่พี่แก้วพูดก็น่าคิดค่ะ ยังไงคุณเจ้าของกระทู้ก็พยายามลองปรับการใช้จ่ายดูค่ะ

ให้มีเงินเก็บออมเยอะๆ แม้ใช้หนี้หมดแล้วก็จะได้นิสัยการออมเพิ่มด้วยค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5588 โดย Pych

narak0001 เขียน:
อ่า อ่านจบแล้ว
แบบนี้ผมไม่จ่ายตอนนี้ แล้วรอให้ผ่านไป 6 เดือน ค่อยกลับมาพูดเรื่องประนอมนี้ดีกว่าไหมครับ (เข้าใจว่าทุกท่านคงผ่านช่วงเวลานี้ไปแล้ว เลยอยากทราบข้อแนะนำครับ) เพราะตอนนี้หากผมดันทุรังไปก็มีแต่จะเสียเปล่า ๆ ถูกไหมครับ เพราะตอนนี้เท่าที่ถามกับบริษัททวงถามเขาบอกว่า ของผมบริษัทพรอมิสเพิ่งส่งให้เข้าเดือนแรก ขอปรับลดได้แค่นี้ ต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้ว จากที่อ่านมา โดยปกติการประนอมหนี้คือการที่บริษัทคิดว่าลูกหนี้ไม่มีเงินจ่ายแน่ ๆ อยู่แล้วก็จะมีการคุยกัน ดังนั้นสิ่งที่ผมควรทำตอนนี้(คิดเองนะครับและขอคำแนะนำด้วย)คือ

คุณอ่านไวมากๆ เลยครับ

ผมอ่านกระทู้ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน เป็นวันเลยนะครับ

อีกอย่าง Link ที่น้องนานาให้ไว้ ก็คลิ๊กไม่ได้

ถามจริงๆ นะครับ คุณอ่านแล้ว จริงๆ เหรอครับ :shy: :shy:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5660 โดย narak0001
อ่านแล้วครับ อ่าน "วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน " ถึงได้รู้ว่าควรทำอย่างไร การอ่านไวคงเป็นนิสัยของอาชีพผมกระมังครับ เพราะโดยปกติก็ต้องใช้การพิมพ์การอ่าน การตีความอยู่เนือง ๆ อยู่แล้วครับ

สำหรับตอนนี้ผมตัดสินใจได้แล้วว่าจะไม่หมุนเงินเพื่อจ่ายบัตรครับ คงหยุดเจ้าหนี้ของบริษัทนี้ไว้แล้วเก็บเงินคอยปิดทีเดียวเลย ไม่งั้นเป็นหนี้หลายทาง กว่าจะหมดหนี้อีกนานครับ :im_here:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5708 โดย nunee

Anakin เขียน:

narak0001 เขียน:
อ่า อ่านจบแล้ว
แบบนี้ผมไม่จ่ายตอนนี้ แล้วรอให้ผ่านไป 6 เดือน ค่อยกลับมาพูดเรื่องประนอมนี้ดีกว่าไหมครับ (เข้าใจว่าทุกท่านคงผ่านช่วงเวลานี้ไปแล้ว เลยอยากทราบข้อแนะนำครับ) เพราะตอนนี้หากผมดันทุรังไปก็มีแต่จะเสียเปล่า ๆ ถูกไหมครับ เพราะตอนนี้เท่าที่ถามกับบริษัททวงถามเขาบอกว่า ของผมบริษัทพรอมิสเพิ่งส่งให้เข้าเดือนแรก ขอปรับลดได้แค่นี้ ต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้ว จากที่อ่านมา โดยปกติการประนอมหนี้คือการที่บริษัทคิดว่าลูกหนี้ไม่มีเงินจ่ายแน่ ๆ อยู่แล้วก็จะมีการคุยกัน ดังนั้นสิ่งที่ผมควรทำตอนนี้(คิดเองนะครับและขอคำแนะนำด้วย)คือ

คุณอ่านไวมากๆ เลยครับ

ผมอ่านกระทู้ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน เป็นวันเลยนะครับ

อีกอย่าง Link ที่น้องนานาให้ไว้ ก็คลิ๊กไม่ได้

ถามจริงๆ นะครับ คุณอ่านแล้ว จริงๆ เหรอครับ :shy: :shy:

เขาอาจจะตามลิงค์คุณบัดเคไปก็ได้ค่ะ (เขาให้ลิ้งค์ก่อนหนู)

เอาเป็นว่าเราได้ทำหน้าที่แล้วค่ะพี่ ส่วนเจ้าของกระทู้จะทำได้ดีมากน้อยแค่ไหน

ขึ้นอยู่กับตัวเขาเองค่ะ

(วุ๊...ขี้สงสัยกว่าหนูอีกนะเนี่ย...พ่อคุณดาบเลเซอร์) ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.957 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena