ช่วยแนะนำด้วยค่ะ มีหนี้รายที่ตอนนี้เริ่มผ่อนไม่ไหว

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5389 โดย kornpat13
:crying:
คือตอนนี้มีหนี้สินอยู่หลายที่อยากให้ช่วยแนะนะค่ะว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
มีหนี้กับธนาคารและบริษัทดังนี้ค่ะ
1. Speedy Cash ของ SCB 31000 บาท
2. AEON รวมสินเชื่อเงินสด ผ่อนสินค้า และเครดิต 61000 บาท
3. First Choices 24000 บาท
4. Umay Plus (Easy Buy) 20500 บาท
5. Power Buy 13500 บาท
6. Tesco Premier 13000 บาท
รวม 163000 บาท

และหนี้อื่นๆอีกรวมประมาณ 2 แสน 3 หมื่นบาท

มีเงินเดือนอยู่ที่ 12000 บาท
จ่ายค่าที่พัก 4500 บาท
ค่าดูแลบุตร 3000 บาท
ค่าใช้จ่ายจิปาถะอีก 1500 บาท
ที่เหลือก็ค่ากินต่อเดือน ไม่มีคนช่วยเป็นม่าย

เราจะทำอย่างไรได้บ้างค่ะ ช่วยแนะนำด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5390 โดย kornpat13
ควรทำวิธีไหนดีค่ะ และควรเริ่มผ่อนกับที่ไหนก่อน คือเริ่มต้นไม่ถูกเลย
ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5393 โดย Skynine
o_) เอามาฝาก

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

สิ่งที่สมาชิกควรทำ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

เมื่อหยุดจ่ายสิ่งที่จะโดนกันทุกคน คือ การโดนทวงหนี้

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ กรุณาคลิกเพื่ออ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

อยากรู้เพิ่มเติมหาอ่านได้จากห้องต่างๆ ...

เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดตั้งหลัก ครอบครัวตัวเรา+ลูกต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ
ค่อยๆ เก็บเงินไว้ นานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ รอแฮร์คัต ประหยัดแต่ไม่อด
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จะจ่ายเมื่อเราพร้อม (มีเงินอยู่ในมือเมื่อไร หนี้หมดเมื่อนั้น)
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5406 โดย Pych

kornpat13 เขียน: :crying:
คือตอนนี้มีหนี้สินอยู่หลายที่อยากให้ช่วยแนะนะค่ะว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
มีหนี้กับธนาคารและบริษัทดังนี้ค่ะ
1. Speedy Cash ของ SCB 31000 บาท
2. AEON รวมสินเชื่อเงินสด ผ่อนสินค้า และเครดิต 61000 บาท
4. Umay Plus (Easy Buy) 20500 บาท

และหนี้อื่นๆอีกรวมประมาณ 2 แสน 3 หมื่นบาท

ที่เหลือก็ค่ากินต่อเดือน ไม่มีคนช่วยเป็นม่าย

เราจะทำอย่างไรได้บ้างค่ะ ช่วยแนะนำด้วย

หนี้อื่นๆ คือหนี้นอกระบบใช่ไหมครับ ดูจากรายรับ-รายจ่ายของคุณแล้ว แค่ใช้ให้พอเดือนยังลำบากเลย
ผมว่า คุณต้องพยายามกันเงินให้ได้เดือนละ 2,000 บาท รวมทั้งหารายได้เสริมเพิ่ม เพราะคุณคงต้องไปถึงขั้นอายัดเงินเดือนกันเลย

ทำงานราชการหรือเอกชนครับ
มีทรัพย์สินบ้างไหมครับ
- มีบ้านเป็นชื่อของคุณไหมครับ รวมทั้งที่ชื่อคุณเป็นคนผ่อนด้วยนะครับ
- มีรถยนต์ หรือรถจักรยานยนต์เป็นชื่อของคุณไหมครับ
- เป็นเจ้าบ้านในทะเบียนบ้านไหมครับ
- มีเงินฝากในบัญชีธนาคารบ้างไหมครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nunee

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5411 โดย nunee
มาไม่ทันวุ๊

อยากตอบมั้งอะ...เง้อ

งั้นให้กำลังใจแล้วกัน สู้ๆๆๆ

o_) o_) :สู้ๆ: :สู้ๆ:

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5456 โดย kornpat13
ไม่มีเลยค่ะ ตอนนี้ที่มีก็นำไปใช้หมดแล้ว

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5457 โดย kornpat13
อายัดเงินเดือนคือทางเจ้าหนี้เค้าจะอายัดเหรอค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5458 โดย Pych
ถ้าอย่างนั้น คุณก็ต้องเตรียมตัวในการใช้ชีวิตเสมือนโดนอายัดเงินเดือน เพราะ เงินเดือน 12,000 บาท จะอายัดได้แค่ 2,000 บาท เพราะจะต้องเหลือให้จำเลยดำรงชีพอีก 10,000 บาท

โดยตอนนี้คุณต้องทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย หารายได้เสริม อ่านกระทู้ปักหมุดต่อไปนี้ให้เข้าใจนะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

หนี้นอกระบบ ถ้าเสี่ยงต่อชีวิต ก็คงต้องหาทางใช้หนี้นอกระบบก่อน ส่วนหนี้ในระบบ หลังจากหยุดจ่ายยังมีเวลาให้เก็บเงิน หรือถ้าจะอายัดเงินเดือนก็กินเวลาหลายเดือนอยู่

ตอนนี้คุณควรต้องอ่านกระทู้ข้างบนหลายๆ รอบให้เข้าใจ และเลือกแนวทางที่คิดว่าเหมาะสมกับตัวคุณเอง (ซึ่งส่วนตัวผม คิดว่า SecondWay Out จะเหมาะกับคุณมากกว่า แต่คุณจะรู้เงื่อนไขต่างๆ ดีที่สุด ดังนั้น คุณต้องเลือกเอง) เมื่อเลือกได้แล้ว ก็ทำตามคำแนะนำในกระทู้นะครับ

ตอนนี้คงต้องเน้นเรื่องการรับสายและรับมือพวกทวงหนี้เยอะๆ ครับ

ขออ้างอิงที่ท่านประธานชมรมหนี้ฯ เคยบอกไว้

นกกระจอกเทศ เขียน: ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

1. ทวงทางโทรศัพท์ (1-2 เดือน) โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ตัวจริง

2. ทวงทางโทรศัพท์ + จดหมายทวงหนี้ (3-4 เดือน) โดยเริ่มมีการเสนอให้ทำ"ประนอมหนี้"หรือปรับ"โครงสร้างหนี้" (ซึ่งสรุปก็คือหลอกให้ทำ"สัญญานรก"นั่นแหละ แต่เรียกชื่อให้มันดูไพเราะสักหน่อย ก็เท่านั้น)

3. ส่งเรื่องออกไปให้สำนักงานกฏหมายข้างนอก ทวงหนี้แทน ซึ่งเป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 (5-7 เดือน) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 20-30% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

4. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 ทวงหนี้ไม่ได้ ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ให้มาทวงหนี้ต่อ (8-9 เดือน) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 30-40% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

5. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ก็ยังทวงหนี้ไม่ได้อีก ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 3 ให้มาทวงหนี้ต่ออีก (10-12 เดือน) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 40-50% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

6. ถ้าเปลี่ยนสำนักงานกฏหมายทวงหนี้ไปตั้งหลายบริษัทแล้ว ยังไงก็ทวงไม่ได้สักที ก็ส่งฟ้องศาล (12-14 เดือน) โดยยังคงมีข้อเสนอเรื่องส่วนลดในการ Hair cut ให้อยู่ แต่เป็นราคาช่วงที่งามที่สุด (หรือที่เรียกกันว่า "นาทีทอง" ในการทำ Hair cut โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ เป็นผู้กำหนดราคา)

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5459 โดย Pych

kornpat13 เขียน: อายัดเงินเดือนคือทางเจ้าหนี้เค้าจะอายัดเหรอค่ะ

ไม่ใช่ครับ หลังจากฟ้องศาลและคุณไม่สามารถชำระได้ตามที่เจ้าหนี้ต้องการไม่ว่าจะเงินก้อนหรือผ่อนชำระก็ตาม เจ้าหนี้หรือโจทก์ก็จะไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดี ให้อายัดเงินเดือนต่อไป กินเวลาหลายเดือน หรือเป็นปีๆ ครับ

ขอโทษด้วยครับ ที่ผมถามจนคุณกังวลไปไกล อ่านกระทู้ 3 กระทู้ที่ผมแนะนำไว้ข้างบนก่อนนะครับ
แล้วคุณจะเข้าใจว่าทำไม ให้คุณพยายามกันเงินให้ได้ 2,000 บาท เพราะเมื่อคุณโดนอายัดเงินเดือน 2,000 บาท คุณก็ยังอยู่ได้ (เพราะคุณได้ลองทำมาก่อนแล้ว)

ที่ผมมองไปไกลถึงขั้นอายัดเงินเดือน เพราะอาจะเป็นทางออกที่ดีสำหรับคุณน่ะครับ (การอายัดเงินเดือน จะทำได้ทีละราย และได้ไม่เกิน 30% ของเงินเดือน แต่ต้องวมีเงินเดือนเหลือ 10,000 บาท เลยอายัดได้แค่ 2,000 บาทเท่านั้น) แต่อีกนานมากๆ ครับ

พอดีคุณมีมูลหนี้สูง เมื่อเทียบกับรายรับ นะครับ
อ่านกระทู้ที่ผมไว้ให้ก่อนละกันนะครับ แล้วค่อยกลับมาถามใหม่ครับ

Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5480 โดย meawpung
อ่านที่คุณอนาคินให้มาก่อนนะครับ

ใจเย็นๆ ค่อยๆคิด เป็นหนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตายครับ

ใจเย็นๆ อ่านไปเรื่อยๆ สงสัยก็ถาม ท้อก็เข้ามาอ่านครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5526 โดย jackTs
.

ขอแนะนำให้ไปอ่านในนี้ก่อนนะครับ แล้วค่อยมาถาม

ในนั้นมีคำตอบที่คุณต้องการอยู่ครบหมดแล้ว

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5563 โดย tan_warn
เป็นกำลังใจให้นะคะ เราเองก็หม้ายลูกชายหนึ่งคนค่ะ

สู้ๆๆ นะคะ อย่าท้อค่ะ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #6337 โดย kornpat13
Easy Buy โทรจิ๊กทุกวันเลยค่ะ ไม่จ่ายแค่ 1 งวดเอง ส่วน First Choice โทรมาบ้างไม่จ่ายแค่ 1 งวดเอง โทรที่ทำงานด้วยทำยังไงไม่ให้เค้าโทรไปที่ีทำงานค่ะ กพจะบอกเค้าว่าออกจากงานแล้วดีมั๊ยค่ะ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #6339 โดย ntps
อ่านที่ทุกคนเสนอให้อ่านหรือยังค่ะ

แล้วคุณรับสายเขาทางมือถือคุณหรือเปล่าค่ะ ถ้ารับอยู่ ก็บอก
เขาว่า ให้โทรมาที่มือถือคุณเท่านั้นค่ะ

ถ้าคุณไม่รับสายเขา เขาต้องออกตะเวนทุกที่ทุกเบอร์ที่คุณเคย
ให้ไว้แน่ค่ะ ไม่งั้นเขาจะเรียกว่า หน่วยทวงหนี้หรือค่ะ การทวงหนี้
เป็นขั้นตอนแรกของการหยุดจ่าย คุณยังเป็นหนี้เขา เขาย่อมมีสิทธิ
ทวงค่ะ แต่มารยาทในการทวง เราต้องมี เขาต้องมีเช่นกันค่ะ
ไม่อยากให้เขาไปเร่ร่อนหาคนอื่น คุณต้องทนรับสายเขาไปสัก
ระยะค่ะ เราทุกคนผ่านขั้นตอนนี้มาแล้วเช่นกันค่ะ

ไปอ่านข้อมูลที่เราเขียนเยอะๆ ก่อนตั้งคำถามนะค่ะ เพราะคำตอบ
มีอยู่แล้วค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #6342 โดย nathee

kornpat13 เขียน: :crying:

เอาใจช่วยนะครับ สู้ สู้
ของ speedy cash ให้ส่วนลดดีครับ ของผมจากยอด 34,xxx จ่ายแค่ 13,xxx ปิดบัญชีเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.938 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena