มีเจ้าหน้าที่แบงค์มันโทรมาบอกว่าให้ไปศาล

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5223 โดย startover
เมือโปเช็คเค้าไม่เห็นชื่อขึ้น ก็เลยไม่ไป แล้วก็ไม่เห็นใครโทรมาตาม
ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไร อีกวันก่อนวันนัดลืมโทรไปเช็ค (คือเช็คก่อนวันนัดครั้งนึง วันเดียวกันที่มันโทรมา)
เลยไม่แน่ใจว่าเราควรทำไงต่อค่ะ แนะนำได้ไหม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5226 โดย nunee

startover เขียน: เมือโปเช็คเค้าไม่เห็นชื่อขึ้น ก็เลยไม่ไป แล้วก็ไม่เห็นใครโทรมาตาม
ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไร อีกวันก่อนวันนัดลืมโทรไปเช็ค (คือเช็คก่อนวันนัดครั้งนึง วันเดียวกันที่มันโทรมา)
เลยไม่แน่ใจว่าเราควรทำไงต่อค่ะ แนะนำได้ไหม

ใจเย็นก่อนค่ะ คนที่โทรมาเนี่ยเจ้าหน้าที่ทวงหนี้ใช่หรือไม่?

ก่อนอื่นตั้งสติ และลองโทรไปเช็คที่ศาลในเขตที่คุณมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านซะก่อน หรือไปเช็คที่ศาลก็ได้

ว่ามีชื่อหรือไม่? หากไม่มีชื่อแสดงว่าเป็นแค่การ "ขู่" แบบธรรมดาเท่านั้น

เพราะตัวคุณเองก็ยังไม่ได้รับหมายศาลเลย (หมายศาลหน้าตาเป็นยังไงไปหาดูได้ในห้องนิทรรศการเอกสาร)

มีความเป็นไปได้ว่าจะเป็นแค่การขู่ธรรมดาเท่านั้นเอง

แต่หากคุณตรวจพบว่าโดนฟ้องจริงก็สามารถไปขอหมายศาลที่ศาลได้ค่ะ

^^

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5227 โดย cannavaro
ถามเลขที่คดีดำเลยครับ
แล้วโทรไปเช็คที่ศาลตามภูมิลำเนาเองได้เลยครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5230 โดย startover
ขอถามต่อ

คือ มีการขายคอนโดฯ แล้วทำเรื่องย้ายออกจากเลขที่ทะเบียนบ้าน แต่ยังไม่ได้ย้ายเข้าทะเบียนบ้านอันใหม่ เพราะรู้ว่าศาลหรืออะไรจะส่งไปเลขที่ตามภูมิลำเนา

และ ในเมื่อชื่อเราไม่โชว์ในระบบ แล้วเค้าจะส่งไปที่ไหน
ตอนที่ทวง คือ เจ้านายหนี้ทวงหนี้ แต่ไม่ได้แจ้งเลขที่ แล้วโทรไปถาม จนท ศาล ไม่พอชื่อเราในวันที่เค้านัดมา (เค้าโทรมาก่อนซักสองสามวัน) ตั้งใจจะโทรไปถามอีกรอบ แต่ดันลืม

อยากถามว่าศาลดูที่อยู่ ใน บัตร ปปช หรือ ในระบบทะเบียนบ้านเก่าที่ย้ายออก หรือ อย่างไรน่ะค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5237 โดย ntps
ขอร้องนะ กรุณาเขียนใ่ห้อ่านเข้าใจหน่อยนะค่ะ ไม่ต้องใจ
ร้อนค่ะ

ตามที่น้องเขาบอก คุณจะรู้ได้ว่า ถูกฟ้องหรือไม่ก็ต้องโทร
ไปที่ศาลในเขตทะเบียนบ้านค่ะ บอกเบอร์บัตรปชช แล้ว
ถามว่า คุณมีถูกฟ้องคดีหนี้บัตรเครดิต กับโจทก์นี้หรือไม่ค่ะ
คิดว่า คุณไม่ควรโทรหาคนทวงหนี้เขาให้เปลืองเงินนะค่ะ

หากคุณเพิ่งย้ายออก แล้วฟ้องก่อน ก็ตรวจได้จากศาลที่ว่าค่ะ
หากคุณยังไม่ย้ายเข้าที่ไหน ต้องถามว่านานแล้วหรือไม่ค่ะ
ถ้านานมาแล้ว เจ้าหนี้เขาตามคุณไม่ได้ เขาก็ฟ้องได้ค่ะ แต่
จะลงแจ้งในหนังสือพิมพ์ที่ไม่ไช่ไทยรัฐ เดลินิวส์ ค่ะ ว่าคุณ
ถูกฟ้องแล้ว ซึ่งส่วนมากลูกหนี้จะไม่รู้ตัวค่ะ

หากเขาโทรมาก็ขอเลขคดีดำ แต่ก่อนอื่นถามชื่อแซ่เขาหรือยัง
และเขามาจากสำนักไหนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5238 โดย startover
ขอบคุณค่ะ จะโทรไปถามศาลเองอีกครั้งวันจันทร์

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5252 โดย AOF9888
]มึน...อ่านภาษาคุณแล้ว โคตรมึนเลย
เห็นชมรมหนี้ เป็นพระเจ้า หรือไง มาถึงก็พิมพ์ภาษาอะไรก็ไม่รู้
นั่งแกะ นั่งเกา อยู่ตั้งนาน

เมือโปเช็คเค้าไม่เห็นชื่อขึ้น โปเช็ค โปเช็คอะไร แล้ว "เค้า" เนี้ยใคร?
ก็เลยไม่ไป แล้วก็ไม่เห็นใครโทรมาตาม ถ้าฟ้องจริง มันคงโทรตามหรอก

หนี้ของตัวเอง ตัวเองไม่ใส่ใจถาม ไม่ใส่ใจตาม มีการลืมอีกแน๊ะ...
ต้องให้เจ้าหนี้เอาคานไปหาม เอาวอไปรับที่บ้านหรือไง ถึงจะไปศาลได้

คือ มีการขายคอนโดฯ แล้วทำเรื่องย้ายออกจากเลขที่ทะเบียนบ้าน แต่ยังไม่ได้ย้ายเข้าทะเบียนบ้านอันใหม่ เพราะรู้ว่าศาลหรืออะไรจะส่งไปเลขที่ตามภูมิลำเนา
อะไรนะ มันคืออะไร ถามยังกะเป็นศาลพระภูมิเจ้าที่ เขาคงจะจุดธูปบอกคุณไปกับลมมั๊ง
และ ในเมื่อชื่อเราไม่โชว์ในระบบ แล้วเค้าจะส่งไปที่ไหน
ตอนที่ทวง คือ เจ้านายหนี้ทวงหนี้ แต่ไม่ได้แจ้งเลขที่ แล้วโทรไปถาม จนท ศาล ไม่พอชื่อเราในวันที่เค้านัดมา (เค้าโทรมาก่อนซักสองสามวัน) ตั้งใจจะโทรไปถามอีกรอบ แต่ดันลืม
มันคือใคร "เจ้านายหนี้ทวงหนี้" งง มึน
แล้วเอาอีกแล้ว "ลืม" พูดง่ายดีเน๊าะ "ลืม"

อยากถามว่าศาลดูที่อยู่ ใน บัตร ปปช หรือ ในระบบทะเบียนบ้านเก่าที่ย้ายออก หรือ อย่างไรน่ะค่ะ

อ๊ะ...เดี๋ยวจะตอบให้
ย้ายออกจากบ้านเดิมนานแค่ไหน ถ้าเกิน 30 วันมันก็ไปบ้านใหม่
แต่ถ้ายังไม่มีที่ลง มันก็ไปทะเบียนกลาง
เวลาเขาฟ้อง เขาจะประกาศตามหนังสือพิมพ์ที่ผู้คนเขาไม่ค่อยอ่าน ประเภท บ้านเมือง พิมพ์ไท อะไรเทือกนี้แหละ...จ้างให้เราก็ไม่อ่าน ไม่รู้
หนี้ของคุณเอง คุณก็ต้องตามเอง หยุดจ่ายมากี่เดือน หนี้ของสถาบันไหน ก็ไม่บอกสักอย่าง
มาถึงก็พิมพ์ด้วยภาษาโค-ตะ-ระ มั่ว
แต่ไม่สนใจ ถามต่ออย่างเดียว
ทีหน้าทีหลัง จะขอความช่วยเหลือใคร ให้เรียบเรียงภาษาให้ถูกต้อง
แล้วไม่ต้องไปจิกหัวคนอื่นว่า "มัน"
ไม่ใช่ว่าเจ้าหนี้จะเลวไปหมดทุกคน

เตะตูดกากเกรียนโคตร โคตร
อยากยึดอะไรยึดไป โชคดีที่ยังมีกางเกงลิงสำรอง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5261 โดย startover
ที่ไม่ได้ถามเพราะทำงานค่ะ แล้ววันที่เจ้าหนี้โทรมาก็โทรไปถามกับศาลแล้ว (มันโทรมาสองสามวันล่วงหน้า อีกวันไม่ได้โทรไปเท่านั้นเอง)

คุณเห็นกรรมการเค้าตอบไหมคะ ว่าดิฉันไม่จำเป็นต้องโทรไปหาเจ้าหนี้ให้เปลือง

มัน ในทีนี้ในเว็ปนี้เค้าเขียนกันยิ่งกว่านี้ แล้วคุณรู้ว่าพวกไหน คุยกับฉันยังไง โทรมาบอกให้ไปศาล ก่อนหน้านั้นล่ะ มันโทรอะไรดิฉันบ้าง จะให้เรียกแม่เหรอ เวร

แล้วเรื่องหนังสือพิมพ์กรรมการก็แจ้งแล้วข้างต้น ดิฉันตอบไปแล้วว่าจะทำอย่างไรต่อไป

กำลังใจไม่มีมีแต่ ด่า คุณไปเว็ปพันธุ์ทิพย์ระบายความคับแค้นใจ ที่มีลูกหนี้อย่างดิฉันดีกว่าค่ะ
คนอย่างพวกคุณเนี่ย ดิฉันเกลียดยิ่งกว่าพวกบัตรเครดิตอีก สันดานไม่ดี คิดว่าตัวเองเป็นเทพหรือไง
ตัวคุณเองก็มาหาความรู้ในเว็ปนี้ไม่ใช่เหรอ ทำไมไม่บอกที่ตัวเองคิดว่าถูก แทนที่มานั่งแขวะคนอื่น
คุณไม่มีมารยาทเลยนะคะ ถ้าจะตอบใคร ไม่พอใจแบบนี้ก็อย่าตอบเลยดีกว่าไหม

ข้างบนเค้าตอบมาแล้วคุณก็แค่เขียนซ้ำ เพราะคุณเป็นพวกโชว์พาว ตามประสาว่างั้นเถอะ
รีบไปเกิดซะเถอะ โลกจะได้เบาขึ้่น

ขอโทษท่านอื่นๆที่มาอ่านข้อความนี้ แต่ ดิฉันเหลืออดจริงๆกับคนๆนี้

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5302 โดย AOF9888

ในทีนี้ในเว็ปนี้เค้าเขียนกันยิ่งกว่านี้

อย่ามามั่ว เหมาเข่งว่า คนอื่นจะเรียกเจ้าหนี้เหมือนเธอ
เขาก็คน เธอก็คน คนเรามีศักดิ์ศรีเท่าๆกัน อย่าไปตราหน้าเสมอไปว่า เจ้าหนี้เขาจะต้องเลวไปหมด
ลูกหนี้เลวๆ ถามเอาแต่ได้ ชักดาบหนีหนี้ก็เยอะแยะ ไม่สนใจจะจ่ายหนี้ หนีหนี้ พอได้ยินคำว่าหมายศาล ค่อยมาร้องแรกแหกกระเชอขอความช่วยเหลือ
แล้วตรงไหนที่ฉันบอกให้เธอเรียกเจ้าหนี้ว่า “แม่” เวรเอ๊ย !!!
เจอมาเยอะแล้วประเภทนี้ พอจะตายขึ้นมา ก็เข้ามาสมัครในห้องนี้ ไม่ค้นหาความรู้อะไร กูอยากรู้อะไรกูก็จะถาม ถาม ถาม
พวกเอ็งมีหน้าที่ต้องตอบ
ทุกคนในนี้เป็นหนี้กันทั้งนั้น หาความรู้กันเอง ไม่เม็พหรอก แต่ก็หมดหนี้ก็แล้วกัน
ฉันถามคุณเธอ คุณเธอก็ไม่ตอบคำถามฉัน คุณเธอพิมพ์ด้วยภาษาโคตรมั่ว พิมพ์ผิดๆถูกๆ จิกหัวเรียกคนอื่นว่า “มัน”
คุณเธอรู้ไหมว่า บอร์ดนี้มันไม่ใช่มีแต่ลูกหนี้ที่เข้ามาอ่าน มันมีทั้งเจ้าหนี้แฝงตัวเป็นสมาชิก มีทนาย มีคนทวงหนี้ มีสถาบันการเงินเข้ามาอ่าน มีแม้กระทั่งผู้พิพากษาเข้ามา
แล้วคุณเธอไปจิกหัวเขา เหมาเข่งว่า “ในเว็ปนี้เค้าเขียนกันยิ่งกว่านี้”
เธอ ถ้าบอร์ดนี้ถูกปิดเพราะคำพูดพล่อยๆ ของคนไม่รู้จักคิดอย่างเธอ เธอคงจะไม่รู้สึกอะไร
เอาแต่ได้ สันดานเสีย ไม่มีมารยาท โชว์ความไร้สติ นำพาความเดือดร้อนมาสู่บ้านคนอื่น
จะให้ไปเกิดใหม่ เธอต้องตายไปก่อน แค่ไปศาล หาทะเบียนบ้านอยู่ ก็ยังหาไม่เจอ ท่าทางจะรอดยาก
แล้วฉันก็ไม่ไปไหนหรอก มาจากไหนไม่ทราบ
ไม่รู้ดอกหรือ ฉันอยู่มาตั้งแต่บอร์ดเก่าโน้นแล้ว
เกิดมาเพื่อไล่แตะตูดพวกกากเกรียนโคตรๆ อย่างหล่อนยังไงเล่า
จำไว้นะ อย่ามาทำให้บ้านนี้เดือดร้อน
ถ้าจะมาถามอะไรอีก ให้เขียนด้วยภาษาที่รู้เรื่อง ทีเวลาเขียนด่าชาวบ้าน เขียนถูก พิมพ์ชัดเลยนะ
ทำเป็นนี่

อยากยึดอะไรยึดไป โชคดีที่ยังมีกางเกงลิงสำรอง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5336 โดย startover
ไม่ได้บอกว่าคนอื่นเค้าจะเรียกสุภาพ หรือ เรียก เหมือนดิฉันอะไรยังไง
แต่คุณก็เดือดร้อนเลยเกินกับตรงนี้ แล้ววิธีพูดและตอบคำถามของคุณมันก็ทำให้ดิฉันไม่เข้าใจทำไมต้องทำแบบนี้ สรุปคุณมาโมโหที่ดิฉันถามเพราะอะไรก็ไม่เข้าใจ คุณเขียนมาแบบนี้ คุณจะให้ดิฉันตอบคุณไปแบบไหนเหรอคะ

ใช่ค่ะดิฉันเขียนดีดีได้ แต่คุณไม่จำเป็นต้องมาด่ากันแบบนี้ก็ได้ ดิฉันก็ลำบากพออยู่แล้ว
เข้ามาถามเหมือนคนอื่นเพราะนี่คือบอร์ดกลาง

แต่ในเหมือนคุณคิดอย่างนี้แล้วแต่คุณ ขอให้คุณโชคดีที่มีส่วนร่วมในการเกิดมาช่วยคนอื่น(แบบนี้)แล้วกันค่ะ
ขอโทษแล้วกันที่ทำให้คุณไม่สบายใจ แต่เขี่ยนข้อความดังกล่าวไป เจตนาคุณอาจจะอยากช่วย แต่ ทำให้ดิฉันรู้สึกแย่ ก็ไม่อยากจะให้ช่วยดีกว่าค่ะ

ยังไงก็ขอโทษอีกครั้ง และ ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ต้องช่วยให้คำแนะนำอะไรดิฉันแล้ว ดิฉันไม่อยากให้คุณและดิฉันมาทะเลาะกันในบอร์ดกลางนี้ ขอให้คุณเข้าใจค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5339 โดย Champcyber99
ยังไงก็ขอโทษอีกครั้ง และ ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ต้องช่วยให้คำแนะนำอะไรดิฉันแล้ว ดิฉันไม่อยากให้คุณและดิฉันมาทะเลาะกันในบอร์ดกลางนี้ ขอให้คุณเข้าใจค่ะ

คุณstartover การที่เรามาหาความรู้ในนี้เพื่อหาทางออกให้ตัวเอง กันทั้งนั้นกรุณาไม่ตอบโต้กันถามมานะครับเรื่องที่คุณไม่รู้หรือไม่มีในกระทู้ ที่นี้เรามีแต่มิตรและน้ำใจ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5342 โดย Champcyber99

HitGirl เขียน:

ในทีนี้ในเว็ปนี้เค้าเขียนกันยิ่งกว่านี้

อย่ามามั่ว เหมาเข่งว่า คนอื่นจะเรียกเจ้าหนี้เหมือนเธอ
เขาก็คน เธอก็คน คนเรามีศักดิ์ศรีเท่าๆกัน อย่าไปตราหน้าเสมอไปว่า เจ้าหนี้เขาจะต้องเลวไปหมด
ลูกหนี้เลวๆ ถามเอาแต่ได้ ชักดาบหนีหนี้ก็เยอะแยะ ไม่สนใจจะจ่ายหนี้ หนีหนี้ พอได้ยินคำว่าหมายศาล ค่อยมาร้องแรกแหกกระเชอขอความช่วยเหลือ
แล้วตรงไหนที่ฉันบอกให้เธอเรียกเจ้าหนี้ว่า “แม่” เวรเอ๊ย !!!
เจอมาเยอะแล้วประเภทนี้ พอจะตายขึ้นมา ก็เข้ามาสมัครในห้องนี้ ไม่ค้นหาความรู้อะไร กูอยากรู้อะไรกูก็จะถาม ถาม ถาม
พวกเอ็งมีหน้าที่ต้องตอบ
ทุกคนในนี้เป็นหนี้กันทั้งนั้น หาความรู้กันเอง ไม่เม็พหรอก แต่ก็หมดหนี้ก็แล้วกัน
ฉันถามคุณเธอ คุณเธอก็ไม่ตอบคำถามฉัน คุณเธอพิมพ์ด้วยภาษาโคตรมั่ว พิมพ์ผิดๆถูกๆ จิกหัวเรียกคนอื่นว่า “มัน”
คุณเธอรู้ไหมว่า บอร์ดนี้มันไม่ใช่มีแต่ลูกหนี้ที่เข้ามาอ่าน มันมีทั้งเจ้าหนี้แฝงตัวเป็นสมาชิก มีทนาย มีคนทวงหนี้ มีสถาบันการเงินเข้ามาอ่าน มีแม้กระทั่งผู้พิพากษาเข้ามา
แล้วคุณเธอไปจิกหัวเขา เหมาเข่งว่า “ในเว็ปนี้เค้าเขียนกันยิ่งกว่านี้”
เธอ ถ้าบอร์ดนี้ถูกปิดเพราะคำพูดพล่อยๆ ของคนไม่รู้จักคิดอย่างเธอ เธอคงจะไม่รู้สึกอะไร
เอาแต่ได้ สันดานเสีย ไม่มีมารยาท โชว์ความไร้สติ นำพาความเดือดร้อนมาสู่บ้านคนอื่น
จะให้ไปเกิดใหม่ เธอต้องตายไปก่อน แค่ไปศาล หาทะเบียนบ้านอยู่ ก็ยังหาไม่เจอ ท่าทางจะรอดยาก
แล้วฉันก็ไม่ไปไหนหรอก มาจากไหนไม่ทราบ
ไม่รู้ดอกหรือ ฉันอยู่มาตั้งแต่บอร์ดเก่าโน้นแล้ว
เกิดมาเพื่อไล่แตะตูดพวกกากเกรียนโคตรๆ อย่างหล่อนยังไงเล่า
จำไว้นะ อย่ามาทำให้บ้านนี้เดือดร้อน
ถ้าจะมาถามอะไรอีก ให้เขียนด้วยภาษาที่รู้เรื่อง ทีเวลาเขียนด่าชาวบ้าน เขียนถูก พิมพ์ชัดเลยนะ
ทำเป็นนี่

อะไรที่เราไม่พอใจผมคิดว่าเราก็ควรระงับใจที่จะไม่ตอบผมเข้าใจว่าคุณหวังดีแต่การหวังดีของคุณทำให้คนที่เข้ามาหากำลังใจคิดมากกับคำพูดของคุณก็มิควรทำ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5350 โดย Ly89
มาให้กำลังใจคุณ startover ครับ.....

อย่าเก็บเอาไปเป็นอารามณ์เลยครับ มันไม่เป็นผลดี แต่เก็บเอาไปคิดน่ะได้ ว่าไอ้ที่เขาพูดแบบแรงๆ

มานั้น เขาแฝงอะไรอยู่ คำพูดมันอาจทนฟังไม่ได้ แต่ความหมายดีๆมันก็มีอยู่นะครับ ให้ลองคิดดูนะครับ

ทุกคนที่เข้ามาในนี้ ล้วนแต่เดือดร้อนกันทั้งนั้น แต่ถ้าเราลุกลี้ลุกลน ถามแบบไม่ยั้งคิด ถามแบบ

จับใจความไม่ได้ ไม่มีรายละเอียดที่แน่นอน คนที่คอยตอบเขาก็ไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไรเหมือนกัน...

เพราะฉนั้น ก่อนที่จะถามอะไรก็ควรไตร่ตรองคำถามดูก่อน ว่าถามไปแล้วเขาจะเข้าใจแล้วตอบ

ให้แบบตรงประเด็นได้ไหม...ไม่งั้นจะกลายเป็นการถามคำตอบคำ ไม่จบไม่สิ้นนะครับ....

ตอนนี้คุณทุกข์ใจอยู่เป็นทุนแล้ว อย่าเอาอารมณ์มาเพิ่มความทุกข์นั้นอีกเลย....

คิดซะว่าเป็นยาขนานเอก ยาแรง ฉีดครั้งเดียวหายไข้ได้เลยก็แล้วกันนะครับ...

ความรู้ในกระทู้ปักหมุด ( กระทู้แถบสีเหลืงด้านบน ) มีมากมาย อยากให้ค่อยๆศึกษาไปก่อนนะครับ

สงสัยก็ถามได้ครับ.....บ้านนี้มีน้ำใจอีกหลายล้านลูกบาศเมตรครับ ไม่ต้องกลัว มันท่วมแน่ๆ.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5358 โดย startover

chaowalert เขียน: ยังไงก็ขอโทษอีกครั้ง และ ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ต้องช่วยให้คำแนะนำอะไรดิฉันแล้ว ดิฉันไม่อยากให้คุณและดิฉันมาทะเลาะกันในบอร์ดกลางนี้ ขอให้คุณเข้าใจค่ะ

คุณstartover การที่เรามาหาความรู้ในนี้เพื่อหาทางออกให้ตัวเอง กันทั้งนั้นกรุณาไม่ตอบโต้กันถามมานะครับเรื่องที่คุณไม่รู้หรือไม่มีในกระทู้ ที่นี้เรามีแต่มิตรและน้ำใจ

ขอบคุณมากๆค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5359 โดย startover

batk เขียน: มาให้กำลังใจคุณ startover ครับ.....

อย่าเก็บเอาไปเป็นอารามณ์เลยครับ มันไม่เป็นผลดี แต่เก็บเอาไปคิดน่ะได้ ว่าไอ้ที่เขาพูดแบบแรงๆ

มานั้น เขาแฝงอะไรอยู่ คำพูดมันอาจทนฟังไม่ได้ แต่ความหมายดีๆมันก็มีอยู่นะครับ ให้ลองคิดดูนะครับ

ทุกคนที่เข้ามาในนี้ ล้วนแต่เดือดร้อนกันทั้งนั้น แต่ถ้าเราลุกลี้ลุกลน ถามแบบไม่ยั้งคิด ถามแบบ

จับใจความไม่ได้ ไม่มีรายละเอียดที่แน่นอน คนที่คอยตอบเขาก็ไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไรเหมือนกัน...

เพราะฉนั้น ก่อนที่จะถามอะไรก็ควรไตร่ตรองคำถามดูก่อน ว่าถามไปแล้วเขาจะเข้าใจแล้วตอบ

ให้แบบตรงประเด็นได้ไหม...ไม่งั้นจะกลายเป็นการถามคำตอบคำ ไม่จบไม่สิ้นนะครับ....

ตอนนี้คุณทุกข์ใจอยู่เป็นทุนแล้ว อย่าเอาอารมณ์มาเพิ่มความทุกข์นั้นอีกเลย....

คิดซะว่าเป็นยาขนานเอก ยาแรง ฉีดครั้งเดียวหายไข้ได้เลยก็แล้วกันนะครับ...

ความรู้ในกระทู้ปักหมุด ( กระทู้แถบสีเหลืงด้านบน ) มีมากมาย อยากให้ค่อยๆศึกษาไปก่อนนะครับ

สงสัยก็ถามได้ครับ.....บ้านนี้มีน้ำใจอีกหลายล้านลูกบาศเมตรครับ ไม่ต้องกลัว มันท่วมแน่ๆ.....

ขอบคุณมากๆค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5366 โดย Skynine
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ พี่อัง สวยประหาร...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5376 โดย AOF9888

chaowalert เขียน: อะไรที่เราไม่พอใจผมคิดว่าเราก็ควรระงับใจที่จะไม่ตอบผมเข้าใจว่าคุณหวังดีแต่การหวังดีของคุณทำให้คนที่เข้ามาหากำลังใจคิดมากกับคำพูดของคุณก็มิควรทำ

ตอบคุณ chaowalert
คุณไปไล่ย้อนทวนอ่านดีๆนะ ดิฉันถามเขาเรื่องภาษา ให้เขาพิมพ์ให้ถูก ได้ใจความกว่านี้ โปเช็ค ๆ อะไรงง และอีกในหลายๆจุด
แล้วดิฉันย้ำเรื่องคำพูด "มัน"
ดิฉันจะไม่ใช้ username นี้ถ้าไม่เจอแบบกวน ถามเอาแต่ตัวเองเป็นใหญ่ เกรียน
การที่เราเห็นข้อผิดพลาด ข้อบกพร่อง แล้วปล่อยผ่านเลย คิดว่า ไม่เป็นไร เห็นใจคนเป็นหนี้
บอร์ดของเราจะอยู่ได้ไหม?
คุณรู้ไหมว่า เบื้องหลังเรามีแรงกดดันแค่ไหน กับการที่จะถูกปิดบอร์ด
คุณรู้ไหมว่า กรรมการโดนร้องเรียนผ่านมพบ. กี่ราย จะขึ้นโรงขึ้นศาล เพราะให้ความรู้เกี่ยวกับกฏหมายกี่คน
เจ้าหนี้มันไม่ชอบเว็บบอร์ด พวกเราหรอก
พอโดนเตือนแรงๆ ก็เหวี่ยง และบอกว่า "ฉันลำบากมากแล้ว อย่าซ้ำเติม"

จำไว้นะ..."สติ" เป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการแก้ปัญหาหนี้ และปัญหาชีวิตอื่นๆ
เจอมาเยอะแล้ว...
จะเอาโน้น เอานี่ แล้วมาเช็ดน้ำตาทีหลัง
แล้วก็จากบอร์ดไป
ทิ้งให้คนเดิมๆ หน้าเดิมๆ รับมือกับพวกเดิมๆ
ถ้าหวังดีกับบ้านแห่งนี้จริง เราก็บอกก็เตือนกันได้
ดิฉันอวตารมา ไม่ได้เพื่อมาให้ใครชอบอยู่แล้ว อยากเกลียดก็เกลียดไป หมั่นไส้ก็หมั่นไส้ไป
ไม่ไปไหนไกลหรอก...

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Jinzihan0205

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5409 โดย nunee
เอาหละค่ะ พอเนอะพอ

นานาเองก็อ่านสักพักแหละ...และก็ตอบตามความเข้าใจไป

เข้าใจทั้งคนตอบ และคนเดือดร้อนค่ะ

คนถามอาจจะรีบไปสักหน่อย ก็เลยพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก แต่การถามอย่างไรมา

ก็มักจะได้คำตอบเท่านั้น ถ้าคุณใจเย็นๆ และเขียนละเอียดก็จะไดเ้ข้อมูลละเอียดกลับไป

ส่วนคนตอบก็คงอยากให้เขียนดีๆ จะได้ตอบได้ละเอียด และอยากให้ใช้ภาษาที่ดี

แต่อาจจะเตือนแรงไปบ้าง....ทั้งนี้ภูมิคุ้มกันไม่เท่ากัน บางคนก็ไม่ใส่ใจก็ไม่โต้ตอบ

บางคนเดือดร้อนก็ด่าตอบมา

การสื่อสารด้วยตัวอักษรนั้นไม่ได้บงบอก "น้ำเสียง และอารมณ์ของผู้พิมพ์"

ดังนั้นไม่ว่าคนถามคนตอบก็ต้อง "ยอมรับผลการตอบรับ"

นานาเองมีบางกระทู้ไม่ไ้ด้ด่าไรเลย..(งง) แต่โดนด่ากลับมาเฉยเลย....

คุณเจ้าของกระทู้ยังไงมีอะไรก็ถามได้ค่ะ แต่สิ่งหนึ่งที่อยากให้จำไว้คือ

ทุกครั้งที่มีคนตอบ ถ้าเขาติติงก็แสดงว่าส่วนหนึ่งมาจากความบกพร่องของเราด้วย

แต่อย่าเอามาเป็นอารมณ์เลยค่ะ อันไหนชอบก็ขอบคุณไป อันไหนไม่ชอบก็ "วางเฉย" บ้าง

เพราะจะทะเลาะเปล่าๆ แล้วคุณก็จะไม่ได้ความรู้กลับไปด้วย

:hurt:

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5771 โดย startover

Nana2208 เขียน: เอาหละค่ะ พอเนอะพอ

นานาเองก็อ่านสักพักแหละ...และก็ตอบตามความเข้าใจไป

เข้าใจทั้งคนตอบ และคนเดือดร้อนค่ะ

คนถามอาจจะรีบไปสักหน่อย ก็เลยพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก แต่การถามอย่างไรมา

ก็มักจะได้คำตอบเท่านั้น ถ้าคุณใจเย็นๆ และเขียนละเอียดก็จะไดเ้ข้อมูลละเอียดกลับไป

ส่วนคนตอบก็คงอยากให้เขียนดีๆ จะได้ตอบได้ละเอียด และอยากให้ใช้ภาษาที่ดี

แต่อาจจะเตือนแรงไปบ้าง....ทั้งนี้ภูมิคุ้มกันไม่เท่ากัน บางคนก็ไม่ใส่ใจก็ไม่โต้ตอบ

บางคนเดือดร้อนก็ด่าตอบมา

การสื่อสารด้วยตัวอักษรนั้นไม่ได้บงบอก "น้ำเสียง และอารมณ์ของผู้พิมพ์"

ดังนั้นไม่ว่าคนถามคนตอบก็ต้อง "ยอมรับผลการตอบรับ"

นานาเองมีบางกระทู้ไม่ไ้ด้ด่าไรเลย..(งง) แต่โดนด่ากลับมาเฉยเลย....

คุณเจ้าของกระทู้ยังไงมีอะไรก็ถามได้ค่ะ แต่สิ่งหนึ่งที่อยากให้จำไว้คือ

ทุกครั้งที่มีคนตอบ ถ้าเขาติติงก็แสดงว่าส่วนหนึ่งมาจากความบกพร่องของเราด้วย

แต่อย่าเอามาเป็นอารมณ์เลยค่ะ อันไหนชอบก็ขอบคุณไป อันไหนไม่ชอบก็ "วางเฉย" บ้าง

เพราะจะทะเลาะเปล่าๆ แล้วคุณก็จะไม่ได้ความรู้กลับไปด้วย

:hurt:

ขอบคุณค่ะ คุณนานา ดิฉันได้ถามไปที่ศาลแล้วตามที่เคยตอบ
แอบเห็นในเว็ปบอร์ดคนอื่นถามในเว็ปศาลเหมือนกัน โทรนัดวันให้ไป แต่ไม่มีการแจ้งคดี
คิดว่าเป็นการหลอกลวงค่ะให้เข้าไป เพราะมี จนท.ของเว็ปศาลเข้ามาตอบไว้ด้วยน่ะค่ะ

ขอขอบคุณทุกท่านที่หวังดี ด้วยน้ำใจ และ เข้าใจ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5795 โดย nunee
อย่างไรก็ตามก็ขอให้คุณเจ้าของกระทู้ค่อยๆ ศึกษากระทู้ปักหมุดนะค่ะ

จะได้มีภูมิเกี่ยวกับการทวงหนี้อีกสักหน่อย จะได้ไม่ตื่นตกใจอย่างที่ผ่านมา

หากยอดหนี้คุณสูงเสี่ยงต่อการโดนฟ้อง หรือ แอบฟ้อง

ก็ให้เช็คกับศาลบ่อยๆ ค่ะ ถ้าโดนจะได้เตรียมตัวรับมือทันนะค่ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.715 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena