ไม่โทรจิก แต่มาเป็นข้อความ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4737 โดย ์Ngaesai
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ แต่แอบมาอ่านหาข้อมูลในนี้บ่อยๆผมพึ่งหยุดจ่ายหนี้สินไปมี
1.อิออน 15000 หยุด 2/2/12
2.กสิกร 20000 หยุด 2/2/12
3.อีซี่บาย 17000 หยุด 2/2/12
4 เฟิสซ้อย 10000 หยุด 2/2/12
ตอนนี้เริ่มโดนโทรทวงหนี้แล้ว แต่ที่แปลก อิออน ไม่เคยโทรมาหาแต่เมื่อวาน มาเป็นข้อความ
มีเนื้อความว่า: 10 ก.พ ปิดเครดิตวันสุดท้ายขั้นต่ำ 1095 ก่อนระบบ ลด วงเงินและปิดยอดเต็มทั้งหมด
เลยงงว่าลดวงเงินนี้คือเขาให้ส่วนลดเราแล้วให้เราไปปิดบัญชีหรือเปล่า..... :ohmy: :ohmy: :ohmy: :ohmy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4738 โดย Ly89

์Ngaesai เขียน: ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ แต่แอบมาอ่านหาข้อมูลในนี้บ่อยๆผมพึ่งหยุดจ่ายหนี้สินไปมี
1.อิออน 15000 หยุด 2/2/12
2.กสิกร 20000 หยุด 2/2/12
3.อีซี่บาย 17000 หยุด 2/2/12
4 เฟิสซ้อย 10000 หยุด 2/2/12
ตอนนี้เริ่มโดนโทรทวงหนี้แล้ว แต่ที่แปลก อิออน ไม่เคยโทรมาหาแต่เมื่อวาน มาเป็นข้อความ
มีเนื้อความว่า: 10 ก.พ ปิดเครดิตวันสุดท้ายขั้นต่ำ 1095 ก่อนระบบ ลด วงเงินและปิดยอดเต็มทั้งหมดเลยงงว่าลดวงเงินนี้คือเขาให้ส่วนลดเราแล้วให้เราไปปิดบัญชีหรือเปล่า..... :ohmy: :ohmy: :ohmy: :ohmy:

ข้อความที่คุณเขียนมา...ผมว่ามันชัดเจนอยู่แล้วนะครับ...

เพิ่งจะหยุดจ่าย ไม่มีทางที่จะได้ส่วนลดเลยหรอกครับ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ์Ngaesai

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4739 โดย Skynine
หากว่าได้อ่านข้อมูลแล้ว น่าจะเข้าใจนะว่ามันไม่ใช่การให้ส่วนลดปิดหนี้
เพราะเพิ่งหยุดจ่ายเดือนแรกไม่มีทางที่จะได้ส่วนลด มันส่งข้อความเตือนว่าถึงเวลาที่ต้องชำระ
เงินแล้ว มันคิดว่าเราลืมจ่าย เพราะเลยกำหนดจ่าย อีกไม่นานเกินรอหรอกมันโทรมาทวงแน่
การจะได้ส่วนลดต้องรอให้หนี้มันเน่า เน่าเท่าไรยิ่งดี...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ปล.อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านอีกรอบ และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทางและมีภูมิความรู้ที่แน่นขึ้น...

นี่คือข้อความบางส่วนที่คัดลอกมาให้อ่าน...

แต่การ Hair-cut ที่ได้ราคางามที่สุด (หรือที่เรียกว่า "นาทีทอง" นั้น...มักจะอยู่ในช่วงของเวลาดังต่อไปนี้
- หยุดจ่ายนานเกิน 10 เดือนขึ้นไป
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว แต่ยังไม่ถึงวันที่ต้องไปขึ้นศาลในนัดแรก
- ขึ้นศาลแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะเวลาระหว่างการต่อสู้คดี อีกหลายนัด (ยังไม่ได้พิพากษา)
ถ้าพ้นกำหนดช่วงเวลาดังกล่าวนี้ไปแล้ว โปรโมชั่น "นาทีทอง" อาจหมดไป แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะทำ Hair-cut ไม่ได้...เพียงแต่ว่า อาจไม่ได้ราคางามๆตามโปรโมชั่นของ "นาทีทอง" ก็เท่านั้นเอง

และที่สำคัญ การทำ Hair-cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสารยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้ ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair-cut ใดๆ

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันตามกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการลดหนี้

(หนังสือ Hair-cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair-cut ให้
ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair-cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ...ขอเตือน...

อ่านฉบับเต็มกรุณาคลิก....

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ์Ngaesai

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4741 โดย kittisak100
คุณพึ่งหยุดจ่าย และตั้งใจหยุดจ่าย ควรอ่านมากมาก เพื่อคิดว่าจะทำวิธีไหนที่เหมาะสมกับคุณ และจะมีโทรมาทวงคุณต้องคิดว่าจะตั้งรับอย่างไร อ่านให้มากๆๆๆๆ ในกระทู้ปักหมุด และักระทู้ต่างๆ ดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
โชคดีน่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ :wo:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4750 โดย ่Janejira888
แล้วอีซี่บายโทรวันละกี่รอบค่ะ ของเราเพิ่งหยุดเดือนนี้เดือนแรกเหมือนกัน อีซี่บายมันโทรมาทุกวันเลย วันละ 3 เวลา เช้า บ่าย ค่ำ เปลี่ยนเบอร์โทรเป็นเบอร์มือถือไปเรื่อย เมื่อวันก่อนมันโทรมาทางเราด่ามันไปเยอะเลยไม่โทรมาเลย 2 วันแล้ว

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4754 โดย ntps
555 ตกลงคุณ nunaotto ด่ามันไปเยอะ แล้วเขาด่าคุณหรือเปล่าค่ะ

ไม่มีข้อห้ามการเปลี่ยนเบอร์โทรนะค่ะ และทำไมคุณไม่จำกัดเวลาโทร
ของเขาละค่ะ ถ้าไม่อยากให้โทรทั้งวัน แต่จะบอกว่า มันเป็นระบบ
คุณจะเจอตอนเริ่มหยุดแรกๆ เท่านั้นค่ะ ถ้าเราไม่รับสายเจ้าหนี้
แล้วจะรู้ว่าเขาจะจัดการเราต่อยังไงค่ะ

หากยังไม่มีเงินปิด ก็ไม่ต้องใส่ใจนักกับสิ่งที่เขา SMSมาค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4760 โดย ์Ngaesai
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ผมจะกลับไปอ่านให้เข้าใจอีกรอบ
คุณ nunaotto ครับ อีซี่โทรมาแค่ 3 ครั้งเอง

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4958 โดย ์Ngaesai
วันนี้อีซี่โทรมา(เหมือนเช่นทุกวัน) พอเขาทวงเสร็จผมก็บอกเขาไปว่า
ผม: พี่ครับต่อไปนี้ถ้าโทรหาผมให้โทรเวลา 17.00 ขึ้นไปนะครับ เพราะเวลาอื่นผมจะไม่สะดวกรับโทรศศัพท์ถ้าโทรมาอีกผมอาจจะไม่ได้รับ นะครับ
อีซี่: ออ..ไม่ได้ค่ะถ้าโทรหาแล้วคุณไม่รับเราก็จะโทรหา คุณ.....(บอกชื่อคนที่เราให้ไว้เป็นบุคคลอ้างอิงตอนสมัครครั้งแรก) นะค่ะ เพราะฉะนั้นคุณกรุณารับโทรศัพท์ด้วยค่ะ
ผม:....เงียบ แล้วเขาก็วางไป
คือที่เงียบเพราะนึกคำมาตอบไม่ทันเพราะกำลังเริ่มหยุดได้ สิบกว่าวัน เลยยังอึกๆอักๆครับ... :555:

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ เพื่อความต่อเนื่องของเรื่องราว และไม่รกเว็บบอร์ดด้วยครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4963 โดย nunee

์Ngaesai เขียน: วันนี้อีซี่โทรมา(เหมือนเช่นทุกวัน) พอเขาทวงเสร็จผมก็บอกเขาไปว่า
ผม: พี่ครับต่อไปนี้ถ้าโทรหาผมให้โทรเวลา 17.00 ขึ้นไปนะครับ เพราะเวลาอื่นผมจะไม่สะดวกรับโทรศศัพท์ถ้าโทรมาอีกผมอาจจะไม่ได้รับ นะครับ
อีซี่: ออ..ไม่ได้ค่ะถ้าโทรหาแล้วคุณไม่รับเราก็จะโทรหา คุณ.....(บอกชื่อคนที่เราให้ไว้เป็นบุคคลอ้างอิงตอนสมัครครั้งแรก) นะค่ะ เพราะฉะนั้นคุณกรุณารับโทรศัพท์ด้วยค่ะ
คือที่เงียบเพราะนึกคำมาตอบไม่ทันเพราะกำลังเริ่มหยุดได้ สิบกว่าวัน เลยยังอึกๆอักๆครับ... :555:

ถ้าโดนแบบนี้อีก ให้แจ้งกับเจ้าหน้าที่เขาไปนะค่ะ ว่า

"ได้ครับถ้าคุณจะโทรเข้าไปประจานหนี้ผมกับบุคคลที่สาม ผมจะได้ให้เขาเป็นพยานแจ้งความคุณ"

"บริษัทฯ คุณไม่ได้อบรมพนักงานเหรอครับว่า การประจานหนี้ให้บุคคลที่3 รู้มันผิดกฏหมายหนะครับ"

โอเคไหมค่ะ.......ได้ผลชัวร์

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05, ์Ngaesai

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4964 โดย Napassawan

์Ngaesai เขียน: วันนี้อีซี่โทรมา(เหมือนเช่นทุกวัน) พอเขาทวงเสร็จผมก็บอกเขาไปว่า

ตัวอย่าง

ขั้นแรก

1. ถาม ชื่อ - นามสกุล คนที่โทรมาก่อนหรือยัง เลขที่พนักงานด้วยยิ่งดี

สำคัญที่สุดที่ต้องทำเป็นอันดับแรก จะได้รู้ว่าโทรกับใคร

2. ไม่ต้องบอกว่าจะไม่รับ แค่บอกไปว่าสะดวกเวลาไหน พอแล้ว

ถ้าโทรมาอีกก็ย้ำไปอีก ว่าไม่สะดวก และต่อว่า ว่าเราแจ้งเวลาที่สะดวกไปแล้วพอหอมปากหอมคอ

3. ถ้าถูกบอกว่าจะโทรหาบุคคลอ้างอิง ให้

ถามมันไปเลยว่าต้องการจะโทรไปหาบุคคลอ้างอิงไปเพื่ออะไร ในเมื่อผมแจ้งเวลาที่ผมสะดวกไว้แล้ว

ถ้าโทรมาในช่วงนั้นผมก็รับทุกครั้ง หรือถ้าคุณต้องการจะโทรไปให้เขารู้เรื่องหนี้ผมล่ะก็

ผมร้องเรียนแน่ และถ้ามันไม่ฟังและโทรไปจริงๆ ก็็จงร้องเรียนซะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05, ์Ngaesai

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4966 โดย ์Ngaesai
ขอบคุณครับ คุณNana2208 ,คุณพีจัง ผมทำตามครับ เขาบอกชื่อเขาเหมือนกันแต่พูดเร็วมากฟังไม่ทัน
เขาเคยโทรเข้าออฟฟิตด้วย มะกี้เพิ่งโทรไปบอกเพื่อนที่เขาเอ่ยชื่อมาว่าจะโทรหาแต่เขาไม่ได้ใช่เบอร์นั้นละ
เพื่อนก็เลยบอกผมว่าอาทิตย์ที่แล้วอีซี่โทรเข้าออฟฟิตถามหาเบอร์ ผมด้วย ทั้งๆที่เขาโทรหาผมติด เพียงแต่ผมไม่ได้รับเพราะเข้ากะดึกปิดเสียงโทรศัพท์เอาไว้(เพิ่งรู้ว่าโทรเข้าออฟฟิต)..จะเอาคำแนะนำไปปรับใช้นะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4967 โดย nunee

์Ngaesai เขียน: ขอบคุณครับ คุณNana2208 ,คุณพีจัง ผมทำตามครับ เขาบอกชื่อเขาเหมือนกันแต่พูดเร็วมากฟังไม่ทัน
เขาเคยโทรเข้าออฟฟิตด้วย มะกี้เพิ่งโทรไปบอกเพื่อนที่เขาเอ่ยชื่อมาว่าจะโทรหาแต่เขาไม่ได้ใช่เบอร์นั้นละ
เพื่อนก็เลยบอกผมว่าอาทิตย์ที่แล้วอีซี่โทรเข้าออฟฟิตถามหาเบอร์ ผมด้วย ทั้งๆที่เขาโทรหาผมติด เพียงแต่ผมไม่ได้รับเพราะเข้ากะดึกปิดเสียงโทรศัพท์เอาไว้(เพิ่งรู้ว่าโทรเข้าออฟฟิต)..จะเอาคำแนะนำไปปรับใช้นะครับ

จริงๆ เราไม่ควรจิตตกอะค่ะ เขาทำไรก็จดๆ ไว้ พอมีเจ้าหน้าที่โทรมาคราวหน้า

ก็บอกไปเลยว่าไม่โอเค (น้ำเสียงโกรธๆ นานาทำบ่อย) เขาจะเบาลงบ้างค่ะ

อีกอย่างทำใจลดความหน้าบางของตัวเองลงนิดนึง....ไม่ใช่เราคนเดียวในออฟฟิตหรอก

ที่เป็นหนี้หนะ ไม่ต้องอายหรอกค่ะ ใครจะว่าไรให้ว่าไป วันนึงเราหมดหนี้เราก็เป็นสุขสุดๆ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4979 โดย Woravut8
ผมก้เพิ่งโดนมัน โทรมาเหมือนกันครับ
มีเคืองครับ

อีซี: ได้โทรไปที่ ที่ทำงานเก่า (ผมลาออกไป 2 ปีเเละทำที่ใหม่)
ผม: ไม่อนุญาติให้โทรเข้า ที่ทำงาน มือถือผมมีก็ให้โทรเข้ามือถือ
อีซี: โทรมาเเล้ว ติดต่อไม่ได้
ผม: ไม่เห็นโทรมานิครับ เมือช้า miss call ก็ไม่ขึ้น
ผม: เเล้วไม่ต้องโทรมารบกวนที่ทำงานนะครับ ผมรับตลอด ถ้าไม่อยากโดนข้อหารบกวน
อีซี: ขออัพเดทที่ทำงานใหม่ด้วยคะ
ผม: เงียบสะพักนึง ไม่ได้ทำงานครับ
อีซี : วางสาย
วันนี้
โทรมาตอนเที่ยงไม่สะดวกคุย ค่อยโทรมาใหม่ 15 นาที ก็ไม่เห็นโทรมา
โทรมายิงเเทน ช่วงบ่ายตอนนี้ก็รออยู่คำว่าเมือไหร่จะโทรมา
o_)

เเต่ช่างเเม่งมันเหอะ โทรมาเมือไหร่ก็เมือนัั้นเเหละ
ยอมรับว่าเเค่นี้ก็เคืองเหมือนกันนะครรับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4984 โดย ่Janejira888
เราก็เป็นอีกหนึ่งคนที่อีซี่โทรมาทุกวันวันละ 4-5 ครั้ง แต่เราไม่อยากรับสาย มันก็ไม่เห็นโทรเข้าที่ทำงานนะ เราไปรับตอนหลังเลิกงาน
ตอนแรกก็รู้สึกกลัวๆว่าจะตอบมันยังไงเหมือนกัน แต่ตอนนี้หลังจากที่ได้อ่านข้อมูลต่างๆจากในเว็บนี้ก็หลายเครีดไปเลย ไม่ต้องไปสนใจ
มันมันอยากโทรก็โทรไปซิ เราไม่ว่างรับใครมันจะมาทำอะไรได้
แต่เกลียดมันอยู่ตรงที่มันชอบถามว่า จะชำระวันนี้กี่โมงค่ะ ถามอยู่นั่นแหละ กี่โมง เวลานี้ได้ไหม เวลานั้นได้ไหม

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5004 โดย nunee
หลายๆ ครั้ง นานาก็ตอบโต้ด้วยความสุภาพเหมือนกัน

ถ้าเขาโทรมาได้คาดคั้นอะไรก็รับและคุยไป...แต่ไม่เคยรับปากอะไร

เขาก็บอกว่าจะโทรมาอีก เราบอกไม่เหน่ื่อยเหรอค่ะ ไม่ต้องทุกวันก็ได้

เขาบอกเขาต้องทำตามหน้าที่ เราบอกก็โทรมาเถอะ

(แต่....ฉันจะรับหรือเปล่าก็ลุ่นเอานะจ๊ะคนทวง)

รับบ้่างไม่รับบ้าง อยากโทรเข้าออฟฟิตก็โทรมาดิ (ก็เป็นประชาสัมพันธ์ อย่าหวังได้ประจาน)

^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5006 โดย ์Ngaesai
เรื่องอายหนะไม่อายหรอกครับ แต่กลัวไปรบกวนเพื่อนร่วมงาน ^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5007 โดย Skynine
บอกเพื่อนร่วมงานให้เข้าใจ ว่า เราเป็นหนี้หากมีอะไรที่ไปรบกวนขอโทษด้วย
และในบางครั้งเพื่อนอาจช่วยเราจัดการกับพวกโทรทวงหนี้ได้ด้วย ย่างเข้าเดือนที่ 5 จะเบาหูขึ้น
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5025 โดย ์Ngaesai
ขอบคุณ Admin ที่รวมกระทู้ให้ผมครับ ขอบคุณพี่ Angsuu ที่ให้กำลังใจครับผม.. :wo:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13002 โดย ์Ngaesai
ผมเป็นหนี้บัตร k-bank ของกสิกรอยู่ครับหยุดจ่ายมาตั้งแต่ เดือนกุมภาพันธ์ 55 ตอนนั้นเงินที่โอนเข้าบัญชีเงินเดือนเป็นของธนาคารอื่น ตอนนี้ผมได้งานใหม่ แล้วเงินเดือนต้องโอนเข้าของ กสิกร ผมอยากทราบว่าธนาคารจะยึดเงินในบัญชีเงินเดือนของผมได้ไหมครับ(ที่ไปอ่านมาเป็นกรณีของธนาคาร ดอกบัว) ตอนนี้ยังไม่มีการฟ้องจากเจ้าหนี้ครับ :shy: :shy:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13005 โดย Skynine

์Ngaesai เขียน: ผมเป็นหนี้บัตร k-bank ของกสิกรอยู่ครับหยุดจ่ายมาตั้งแต่ เดือนกุมภาพันธ์ 55 ตอนนั้นเงินที่โอนเข้าบัญชีเงินเดือนเป็นของธนาคารอื่น ตอนนี้ผมได้งานใหม่ แล้วเงินเดือนต้องโอนเข้าของ กสิกร ผมอยากทราบว่าธนาคารจะยึดเงินในบัญชีเงินเดือนของผมได้ไหมครับ(ที่ไปอ่านมาเป็นกรณีของธนาคาร ดอกบัว) ตอนนี้ยังไม่มีการฟ้องจากเจ้าหนี้ครับ :shy: :shy:

บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของ​สถาบันการเงิน (มาจากห้องรู้ทันกฎหมายหนี้)

หากพี่อังจำไม่ผิด คุณเคยมีกระทู้อยู่เดิมแล้วใช่ไหม...หากมีอยู่มีอะไรถามต่อที่กระทู้เดิมนะ..อย่าสร้างกระทู้ใหม่

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=7111&Itemid=29

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 0NIJ60CA32BOBHCAGP081VCADF5C1BCAZ8AZPCCAE08HH9CATBYZH4CAELWFZ6CA1PKN3CCA09WOIHCA236SM6CA47I8EECAJDJ1C2CAPB7GGZCA874W1TCAYZSYJGCAE3BL2KCA4KJICNCAXBVLAQ_2012-05-28.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.722 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena